PDA

View Full Version : Quy định về thiết kế tường xây gạch

huongly1111
25-10-2012, 04:41 PM
Em học chuyên ngành kinh tế xây dựng, đang tham gia chương trình tài trợ kiên cố hoá kênh mương. Vì vậy phải so sánh hiệu quả về kinh tế giữa thiết kế xây mương tưới tiêu nội đồng (chương trình kiên cố hoá kênh mương) bằng gạch đặc và xây gạch lỗ rỗng. Tính ra giá thành xây mương bằng gạch lỗ rỗng rẻ hơn mương xây gạch đặc. Tuy nhiên sau khi trao đổi với tư vấn thiết kế thì tư vấn thiết kế nói quy định xây kênh mương không được dùng gạch lỗ rỗng, nhưng không đưa ra được quy định đó ở văn bản hay tiêu chuẩn nào, mà chỉ nói là xây gạch lỗ rỗng không đảm bảo chống thấm tốt bằng gạch đặc.
Em đọc một số tài liệu (kể cả các thiết kế mẫu kênh mương của Bộ NN&PTNT) thì thiết kế chỉ nói chung chung là mương xây gạch, không nói cụ thể là xây gạch lỗ rỗng hay gạch đặc. Đọc TCVN 4085-1985 thì chỉ nói một số trường hợp bắt buộc phải dùng gạch đặc (nhưng là cho trường hợp xây dựng 1 số kết cấu của nhà cửa).
Vì vậy em mong các bác chỉ cho em xây kênh, mương có thể dùng gạch lỗ rỗng được không ạ? Nếu không được dùng thì quy định ở tiêu chuẩn hay văn bản nào ạ?
Xin chân thành cảm ơn!

cmengenie
25-10-2012, 04:55 PM
Em học chuyên ngành kinh tế xây dựng, đang tham gia chương trình tài trợ kiên cố hoá kênh mương. Vì vậy phải so sánh hiệu quả về kinh tế giữa thiết kế xây mương tưới tiêu nội đồng (chương trình kiên cố hoá kênh mương) bằng gạch đặc và xây gạch lỗ rỗng. Tính ra giá thành xây mương bằng gạch lỗ rỗng rẻ hơn mương xây gạch đặc. Tuy nhiên sau khi trao đổi với tư vấn thiết kế thì tư vấn thiết kế nói quy định xây kênh mương không được dùng gạch lỗ rỗng, nhưng không đưa ra được quy định đó ở văn bản hay tiêu chuẩn nào, mà chỉ nói là xây gạch lỗ rỗng không đảm bảo chống thấm tốt bằng gạch đặc.
Em đọc một số tài liệu (kể cả các thiết kế mẫu kênh mương của Bộ NN&PTNT) thì thiết kế chỉ nói chung chung là mương xây gạch, không nói cụ thể là xây gạch lỗ rỗng hay gạch đặc. Đọc TCVN 4085-1985 thì chỉ nói một số trường hợp bắt buộc phải dùng gạch đặc (nhưng là cho trường hợp xây dựng 1 số kết cấu của nhà cửa).
Vì vậy em mong các bác chỉ cho em xây kênh, mương có thể dùng gạch lỗ rỗng được không ạ? Nếu không được dùng thì quy định ở tiêu chuẩn hay văn bản nào ạ?
Xin chân thành cảm ơn!

Đơn giản thôi.

Các bạn đã được tham gia một chương trình quy mô và quyết tâm như vậy thì cũng nên làm luôn việc này cho các chuyên ngành khác nhờ vả với. Việc đó là:

Thí nghiệm kiểm tra tính thấm một kết cấu xây trát (có thể có láng) hoàn thiện bằng gạch đặc với một kết cấu xây trát hoàn thiện tương tự nhưng bằng gạch lỗ rỗng.

Sau thí nghiệm này, các bạn làm một report cho các hội nghị của chương trình kiên cố hóa này.

Nói thật với bạn, rất nhiều bạn cũng muốn biết các cơ sở để dùng gạch rỗng này nhưng tiêu chuẩn thì chưa có, khuyến cáo thì không, toàn là các mẩu quảng cáo bán gạch của Viglacera thôi - thông tin 1 chiều thì ai mà tin được.

Kinh nghiệm bản thân tớ cho thấy:

- Gạch rỗng có công nghệ không làm ảnh hưởng môi trường như gạch truyền thống;

- nguyên vật liệu đầu vào có thể tận dụng;

- Phải dùng loại vữa chuyên dụng cho gạch này -> bị ép giá do thị trường không có nhiều nhà cung cấp loại vữa này. Vữa mới thì tiền mới.

- Không bắc giáo lên gạch được do cơ tính của gạch yếu hơn nhiều gạch truyền thống. Đây là điểm mấu chốt khiến gạch rỗng mất điểm. Vì: giàn giáo cốp pha hoàn thiện không thể bắc lên tường gạch rỗng được, do đó biện pháp thi công (ví dụ trát ngoài) phải thay đổi và đầu tư mới 100% -> vô cùng tốn kém với thực trạng của các nhà thầu VN hiện nay. Biện pháp mới thì tiền mới.

- Không dùng làm tường bao ngoài được. Đây thậm chí là khuyến cáo của chính đơn vị sản xuất :) các bạn thấy sao?

Sau hàng loạt các yếu điểm trên (nhiều hơn ưu điểm) thì giá thành thậm chí còn tăng vèo vèo.

huongly1111
25-10-2012, 05:58 PM
Theo tiêu chuẩn TCVN4085-1985 nói vẫn có thể dùng gạch lỗ rỗng (cũng là gạch đất nung thôi) cho tường chèn bao che (kiểu nhà khung BTCT). Tuy nhiên không thấy nói cụ thể đối với các công trình mương thoát nước, kênh mương tưới tiêu có được phép áp dụng không. Vì bản thân em tham khảo nhiều công trình cống rãnh, kiên cố hoá kênh mương người ta vẫn xây bằng gạch lỗ rỗng. Tuy nhiên nếu không được phép áp dụng những công trình kia là thiết kế, thi công sai quy định à?

cmengenie
25-10-2012, 06:04 PM
Theo tiêu chuẩn TCVN4085-1985 nói vẫn có thể dùng gạch lỗ rỗng (cũng là gạch đất nung thôi) cho tường chèn bao che (kiểu nhà khung BTCT). Tuy nhiên không thấy nói cụ thể đối với các công trình mương thoát nước, kênh mương tưới tiêu có được phép áp dụng không. Vì bản thân em tham khảo nhiều công trình cống rãnh, kiên cố hoá kênh mương người ta vẫn xây bằng gạch lỗ rỗng. Tuy nhiên nếu không được phép áp dụng những công trình kia là thiết kế, thi công sai quy định à?

Bạn nên biết "gạch rỗng" mà bạn đang cần biết và "gạch lỗ rỗng" mà TCVN 4085:1995 nói đến là hai cái khác nhau hoàn toàn.

huongly1111
25-10-2012, 10:30 PM
Bạn nên biết "gạch rỗng" mà bạn đang cần biết và "gạch lỗ rỗng" mà TCVN 4085:1995 nói đến là hai cái khác nhau hoàn toàn.

Ý em muốn hỏi có quy định nào không cho phép xây mương, rãnh bằng gạch chỉ rỗng 2 lỗ không? Vì mấy bác thiết kế nói kiểu "kinh nghiệm" là quy định không cho phép xây bằng gạch rỗng 2 lỗ, bởi nếu xây bằng gạch chỉ rỗng 2 lỗ tường sẽ thấm nhưng lại không nói quy định đó ở tiêu chuẩn nào thì không thuyết phục cho bên tài trợ.

cmengenie
26-10-2012, 09:03 AM
Ý em muốn hỏi có quy định nào không cho phép xây mương, rãnh bằng gạch chỉ rỗng 2 lỗ không? Vì mấy bác thiết kế nói kiểu "kinh nghiệm" là quy định không cho phép xây bằng gạch rỗng 2 lỗ, bởi nếu xây bằng gạch chỉ rỗng 2 lỗ tường sẽ thấm nhưng lại không nói quy định đó ở tiêu chuẩn nào thì không thuyết phục cho bên tài trợ.

Làm gì có cái gì quy định chi tiết đến thế. Nếu cái kim sợi chỉ cũng có quy định thì đi học làm gì nữa.

nhatngoc1212
26-10-2012, 09:57 AM
đi thực tê mới thấy hết thực trạng thi công của các nhà thầu khi xây bằng gạch lỗ rỗng bạn ah!