PDA

View Full Version : Nứt tường!

kết cấu sư
06-01-2007, 10:46 PM
Nhà tôi mới hoàn thành cách đây khoảng 6 tháng. Nhà khung BT 4 tầng, móng bè, cọc tre. Cọc tre đường kính 8-10cm đóng đến chối. Hai bên đã có nhà khung 3 tầng. Nhưng hiện tại tại 1 vài bức tường có những vét nứt ngang, dọc nhỏ chạy dài khoảng 1m. Tôi quan sát thì sàn, dầm, cột không thấy dấu hiệu gì của nứt. Tôi nghĩ đây chỉ là những vết nứt tường do khi trát quá dày mà không chia làm 2 lần. Nhưng có điều lạ là những vết nứt này bây giờ mới xuất hiện mà có vẻ như ngày càng nhiều. Nên tôi cũng thấy ái ngại! Công trình vẫn đang trong thời gian bảo hành nên tôi có thể giữ lại tiền của bên thi công để khắc phục lỗi này không? Các bác xem ảnh tôi post kèm và cho ý kiến về tình trạng công trình và hướng khắc phục nhé! Cảm ơn các nhiều!

hongcong
07-01-2007, 09:16 PM
Theo kinh nghiệm của tôi,nguyên nhân các vết nứt trên như sau;
1/Sử dụng hồ tô xi măng mác cao,tạo ra các vùng ứng suầt kéo cục bộ,gây kéo căng trên bề măt khi hồ xi măng đông cứng do phản ứng thuỷ hoá và tạo cường độ.(đặc tính của xi măng khi đông cứng trong không khí thì co ngót thể tích)
2/cát dùng xây tô có hàm lượng sét tương đối lớn
3/gạch xây dùng loại không tốt lắm.Gạch ép ướt nung th.eo công nghệ cổ truyền dễ bị nứt hơn gạch ép khô nung lò tuy nen.
Một số biện pháp hạn chế vết nút(không có biện pháp gì khắc phục hết đâu nhá)
1/dùng hồ tô mác thấp (khoảng M50),cát hạt nhỏ,ít lẫn sét.
2/dùng xi măng xây tô chuyên dùng có phụ gia tạo dẻo và chậm quá trình đông cứng.
3/Dùng gạch xây nung lò tuy nẹn.
4/tưới ẩn tường thường xuyên sau khi xây khoảng 4-5 ngày.

trích :"Tôi nghĩ đây chỉ là những vết nứt tường do khi trát quá dày mà không chia làm 2 lần" Không phải đâu bác ạ,bác nghĩ oan cho thợ hồ rồi đó.Vết nứt do tô dày không phải như vậy đâu.

co1972nguyen
08-01-2007, 10:40 AM
Đích thị đây là nứt kết cấu tức là nứt do tường đã bắt đầu làm việc
Bác cứ để cho đơn vị thi công khắc phục cho đạt thẩm mỹ rồi theo dõi xem 1 thời gian có xuất hiện lại vết nứt không khi đó mới kết luận chính thức được , nói hcung tương nứt chỉ mất thẩm mỹ chư cứ yên tâm ngũ kỹ chẳng sập đâu mà lo

quynhnt
08-01-2007, 06:05 PM
Xin hỏi tường nhà bác là tường 100 hay tường 200?Nhà em cũng mới xây 1 năm mà nứt quá trời tường 100 tương đối mỏng nên do thợ điện nó đục tường đi ống và dây thui.Nứt dọc theo đường đi ống từ công tắc tới đèn chứ ko nứt lung tung như nhà bác .Bác muốn biết nó nứt thế nào thì đục ra 1 đoạn vào tới gạch xem sao? Mà có khi nhà bác đóng cọc tre đến chối giả cũng nên nên bi giờ nó xuống rồi.Em cũng đề nghị 1 số phương pháp sửa như sau:
1. Kẻ theo đường nứt bề rộng từ 5 ly đến 1 phân, bắn keo silicon (loại sơn lên được ) rồi sơn lại.
2.Đục hết lớp hồ tô,vệ sinh sạch sẽ, đóng lưới thép ,tô lại rồi sơn bả như lúc đầu.
3.Đập nguyên bức tường ra xây lại hehe (hay đập nhà nhỉ)

hongcong
08-01-2007, 08:52 PM
Đích thị đây là nứt kết cấu tức là nứt do tường đã bắt đầu làm việc
Bác cứ để cho đơn vị thi công khắc phục cho đạt thẩm mỹ rồi theo dõi xem 1 thời gian có xuất hiện lại vết nứt không khi đó mới kết luận chính thức được , nói hcung tương nứt chỉ mất thẩm mỹ chư cứ yên tâm ngũ kỹ chẳng sập đâu mà lo
Bác căn cứ vào đâu mà bảo nứt kết cấu vây?Bác nhìn kỹ mà xem ,vết nứt phát triển theo nhiều phương do sứt căng bề mặt khi co ngót lớp hồ tô.Vết nứt kiểu này tụi chuyên gia nước ngoài về xi măng của holcim đã từng nói rất nhiều trong các hội thảo,và khi tìm hiểu , giải thích khi co khiếu nại của khách hàng về các vết nứt do xi măng gấy ra.

kết cấu sư
08-01-2007, 09:11 PM
Cảm ơn các bác đã cho ý kiến. Tôi cũng nghĩ và hi vọng nó chỉ bị như bác hongcong nhận định! Chứ bị như bác co1972nguyen hay bác quynhnt nói thì tôi hãi quá!:(
Nhà tôi xây tường 110 thôi. Tầng 1 xây 220. Xây dùng gạch máy, vữa xi măng mác 75 (xi măng Hoàng Thạch). Khi trát xong tôi cũng chỉ đạo cho thợ tưới nước bảo dưỡng nhưng chắc chỉ được ngày một ngày hai! Các bác có kinh nghiệm cho tôi hỏi là vết nứt của nhà bị lún lệch nó như thế nào? Nếu trường hợp xấu nhất xảy ra (lún lệch) thì mình phải xử lý thế nào?
Thanks!

vnxd
09-01-2007, 01:39 AM
Cảm ơn các bác đã cho ý kiến. Tôi cũng nghĩ và hi vọng nó chỉ bị như bác hongcong nhận định! Chứ bị như bác co1972nguyen hay bác quynhnt nói thì tôi hãi quá!:(
Nhà tôi xây tường 110 thôi. Tầng 1 xây 220. Xây dùng gạch máy, vữa xi măng mác 75 (xi măng Hoàng Thạch). Khi trát xong tôi cũng chỉ đạo cho thợ tưới nước bảo dưỡng nhưng chắc chỉ được ngày một ngày hai! Các bác có kinh nghiệm cho tôi hỏi là vết nứt của nhà bị lún lệch nó như thế nào? Nếu trường hợp xấu nhất xảy ra (lún lệch) thì mình phải xử lý thế nào?
Thanks!

Xây tường 110 thì chắc chắn ko phải nghĩ thế nào cũng nứt, đúng như co1972nguyen và quynhnt nói. Gồm có nứt kết cấu, dẫn đến vữa bên ngoài nứt tùm lum. Nếu co ngót vữa xi măng, hình dạng nứt li ti như vết chân chim chứ không thành đường lớn vậy.
Nếu nhà bạn dùng cột BTCT chịu lực thì chẳng vấn đề gì, còn không thì phải đục vữa ra kiểm tra bắt thợ xử lý cẩn thận.
Riêng về cái vụ này, thì đừng bao giờ hỏi chuyên gia nước ngoài bởi lẽ bọn nó có bao giờ xây tường 110 đâu mà biết, nghe mấy thằng đó bán nhà sớm.

dungcd
09-01-2007, 12:43 PM
Nhà của bạn là nhà khung BTCT nên các vết nứt nhỏ này không đáng ngại về mặt an toằn công trình nhưng rất khó chịu về mặt thẩm mỹ. Theo tôi nguyên nhân chính của các vết nứt kiểu này không phải là do xi măng mà vẫn do hiện tượng lún vì: Các vết nứt loặi này rất hay gặp ở nhà dân mới xây do móng nhà dân đều không được xử lý triệt để. Các vết nứt kiểu này ít gặp ở các công trình lớn(sau khi mới xây) được thiết kế đúng và đầy đủ (thừa). Trong nhà dân mới xây thì tường 110 rất hay nứt kiểu này, lâu dần sẽ đến tường 220. Nếu nhà bạn sau độ 1, 2 năm hết lún thì bạn bả lại tường là hết.

kết cấu sư
09-01-2007, 02:12 PM
Theo các bác tôi có thể "bắt đền" đơn vị thi công được không? Nhà tôi thì thuê 2 đội thợ riêng biệt, đội xây thô và đội hoàn thiện. Đội nào chịu trách nhiệm chính về việc này và tôi phải làm gì để lấy được tiền của họ để sửa chữa?!

co1972nguyen
09-01-2007, 04:04 PM
Tôi nhớ không lầm Bác kêtcausu có rất nhiều bài và tham luận rất mạnh bạo giờ sao đụng vào nhà Bác thì có vẻ chưa tự tin lắm.
Theo tôi vụ này khó xử vì 2 đơn vị khác nhau mà kết quả nứt này cũng do nguyên nhân của 2 ông này tạo ra không thể nói ông này tốt ông kia dở......... mà Bác phải gánh chịu 1 phần do tổ chức chưa kinh nghiệm may là chỉ có tường chứ điện, nước có sự cố ông điện , nước đỗ lỗi cho thợ Bê tông, thợ xây làm hư thì có nước Bác đập nhà đi làm lại............ theo tôi bắt người ta sửa lại xong giữ 10% bảo hành sau 1 năm trước khi lấy tiền bảo hành bắt nó sửa lại lần nữa là xong phim vừa hợp tình hợp lý........... mà tường có gì đâu nhà tui nứt mà tôi nhìn vẫn thấy vui vì mình hiểu nó và nó cũng hiểu mình không nứt nữa

kết cấu sư
09-01-2007, 09:49 PM
Tôi nhớ không lầm Bác kêtcausu có rất nhiều bài và tham luận rất mạnh bạo giờ sao đụng vào nhà Bác thì có vẻ chưa tự tin lắm.
Theo tôi vụ này khó xử vì 2 đơn vị khác nhau mà kết quả nứt này cũng do nguyên nhân của 2 ông này tạo ra không thể nói ông này tốt ông kia dở......... mà Bác phải gánh chịu 1 phần do tổ chức chưa kinh nghiệm may là chỉ có tường chứ điện, nước có sự cố ông điện , nước đỗ lỗi cho thợ Bê tông, thợ xây làm hư thì có nước Bác đập nhà đi làm lại............ theo tôi bắt người ta sửa lại xong giữ 10% bảo hành sau 1 năm trước khi lấy tiền bảo hành bắt nó sửa lại lần nữa là xong phim vừa hợp tình hợp lý........... mà tường có gì đâu nhà tui nứt mà tôi nhìn vẫn thấy vui vì mình hiểu nó và nó cũng hiểu mình không nứt nữa

Khổ nỗi nhà mới xong, vẫn còn bảo hành mà đã bị như thế nên tôi mới "điên" đầu chứ! Bạn bè đến toàn khen nhà thiết kế đẹp, hợp lý, nội thất sang trọng nhưng tường lại nứt mới xấu hổ chứ! Mình lại là dân "trong nghề"! Hơn nữa bà xã rày la quá, cứ trách là anh giám sát thế nào mà để ra nông nỗi như vậy!!! Hạn bảo hành 1 năm cũng sắp hết rồi, tôi chỉ giữ lại có 5% giá trị công trình mà thôi! Đúng là ở đây phức tạp cái là tôi có những 2 đội thợ, thô và hoàn thiện riêng. Rất dễ anh này sẽ đổ tại anh kia! Phần thô thì tôi khoán gọn cho 1 đội, có hợp đồng hẳn hoi.
Nhưng phần hoàn thiện tôi lại giao cho 1 người bà con. Anh này nhận trách nhiệm thi công và giám sát, tôi lo vật liệu. Các bác có cao kiến gì để "xử lý" dứt điểm trường hợp của tôi! Về kỹ thuật thì ngon rồi, cái còn lại là "money" anh nào sẽ phải thanh toán?
Cảm ơn các bác!

hongcong
09-01-2007, 10:25 PM
Theo tôi nguyên nhân chính của các vết nứt kiểu này không phải là do xi măng mà vẫn do hiện tượng lún vì: Các vết nứt loặi này rất hay gặp ở nhà dân mới xây do móng nhà dân đều không được xử lý triệt để. Các vết nứt kiểu này ít gặp ở các công trình lớn(sau khi mới xây) được thiết kế đúng và đầy đủ (thừa). Trong nhà dân mới xây thì tường 110 rất hay nứt kiểu này, lâu dần sẽ đến tường 220. Nếu nhà bạn sau độ 1, 2 năm hết lún thì bạn bả lại tường là hết.
Bác co ở sài gòn kô?Ghé xem mảng tườg ngoài cao ốc Đại học Công nghiệp TPHCM 11 tầng nứt "cỏn hơn thế nữa" họ mới sửa lại dấy bác ạ.Bác nhìn hướng đường Nguyễn Văn Nghi bác nhé.
Các bác cứ ngồi phòng lạnh và đem lý thuyết ra mà phán.Bác có bao giờ thấy vết nứt trong và ngoài nhà khác nhau chưa? bác có biết hồ xây tô trộn bằng tay và bằng máy nứt khác nhau chưa?Dùng cát mịn và cát to nứt khác nhau chưa?dùng xi măng mác cao và mác thấp nứt khávc nhau chưa?Dùng xi măng đa dụng để xây tô và xi măng xây tô nứt khác nhau chưa?.....v.v Chắc chưa bác nhỉ?vậy thì hãy thử tìm hiểu đi đã nha bác.

hongcong
09-01-2007, 10:34 PM
Riêng về cái vụ này, thì đừng bao giờ hỏi chuyên gia nước ngoài bởi lẽ bọn nó có bao giờ xây tường 110 đâu mà biết, nghe mấy thằng đó bán nhà sớm.
Bác có biết gì nhiều xi măng kô?Khi xây tô xong nếu thiếu nước ,để phản ứng thuỷ hoá xảy ra kô hết thì như thế nào kô bác ?bác có biết xi măng khi đông cứng trong môi trường không khí và xi măng đông cứng trong môi trường nước khác nhau kô?

pmdc
09-01-2007, 11:16 PM
Nhà bác chẳng có vấn đề gì đâu. Tôi nghĩ do bột trét để sơn nước - là chất tạo phẳng, không kết dính. Bác để một thời gian nữa xả đi sơn lại thì hết thôi. Chúc bác vui vẻ

co1972nguyen
10-01-2007, 08:16 AM
Bác co ở sài gòn kô?Ghé xem mảng tườg ngoài cao ốc Đại học Công nghiệp TPHCM 11 tầng nứt "cỏn hơn thế nữa" họ mới sửa lại dấy bác ạ.Bác nhìn hướng đường Nguyễn Văn Nghi bác nhé.
Các bác cứ ngồi phòng lạnh và đem lý thuyết ra mà phán.Bác có bao giờ thấy vết nứt trong và ngoài nhà khác nhau chưa? bác có biết hồ xây tô trộn bằng tay và bằng máy nứt khác nhau chưa?Dùng cát mịn và cát to nứt khác nhau chưa?dùng xi măng mác cao và mác thấp nứt khávc nhau chưa?Dùng xi măng đa dụng để xây tô và xi măng xây tô nứt khác nhau chưa?.....v.v Chắc chưa bác nhỉ?vậy thì hãy thử tìm hiểu đi đã nha bác.
Dạ thưa Bác chúng em biết rồi khổ lắm nói mãi........... vì người chủ topic cũng là dân lành nghề chứ không phải sinh viên nên vấn đề cũng khó chứ không đơn giản
To kcs chắc vụ này Bác tự xử chứ vừa anh em bà con vừa pháp lý khó chơi lắm lại mất lòng nhau nữa thôi cắn răng mất 5% sửa lại bằng bả matít sơn nước lại đón xuân con heo cũng vừa kịp

dungcd
10-01-2007, 01:08 PM
Bác lạc đề mất rồi. Anh em đang tranh luận là tại sao cái tường trong nhà bác kết cấu sư bị nứt. Tôi chỉ nói là các công trình lớn ít bị chứ không nói là không bị. Riêng cái tường ngoằi của Công trình trên trong SG bị nứt thì có thể do nhiều nguyên nhân khác nữa và mình ko tranh luận về cái tường ấy nữa. Quay lại cái tường nhà bác kết cấu sư: Nếu nứt do xi măng thì xin hỏi bác hongcong nếu bây giờ mình bả lại vết nứt và đợi một thời gian nữa nó vẫn nứt thì liệu lúc đó có còn do vữa xi măng co ngót không? Bác có thể giải thích dùm tại sao nếu nứt do vữa xi măng thì tại sao toằn nứt trên mặt tường 110 mà rất ít khi nứt trên tường 220 và bề mặt dầm cột ko? Tại sao đều dùng 1 loặi xi măng đa dụng để trát và hầu như không bảo dưỡng nhưng nhà dân vẫn nứt như nhà bác kcsu nhiều hơn các công trình lớn (không tính các công trình có vấn đề về chất lượng). Bác đừng chụp mũ anh em chỉ ngồi phòng máy lạnh và nói chuyện lý thuyết nhé, anh em chỉ tranh luận để rút ra kinh nghiệm thôi. Trên diễn đàn không có anh em nào là chuyên gia về VLXD nhỉ, cho ý kiến cái đi.

co1972nguyen
10-01-2007, 01:36 PM
Chắc Cậu đang là sinh viên trường DHCN này chứ gì trước đây là CN4, nói thật với cậu cái tường ngoằi của trường cậu khi công trình đang hoằn thiện đã nứt tá lả khắp nơi đi ở dưới mà cũng thấy (ngày nào tôi lại không đi làm qua chợ Gò vấp) sau đó cha con bắt thang bả matít rồi sơn lại hình như tôi thấy đỡ hơn (để chiều đi ngang qua xem kỹ ra sao), rồi cái trụ sở Tồng cty XD sài gòn (đường NĐC nữa cao 8 tầng, dân chuyênn nghiệp XD nha) vừa xây xong tường ngoằi nứt rồi họ cũng bắt thang bả matít rồi sơn lại , tất cả những biện pháp sử lý đó là cơ bản còn nếu tìm hiểu nguyên nhân vì sao ngày nay gọi là môn BỆNH LÝ CÔNG TRÌNH không biết trương cậu có dạy môn này không? hay cậu cũng ngồi đó kêu lên do vữa co ngót, cách trộn vữa, tỷ lệ X/N, chưa tưới nước kỹ..v...v.. thế còn cái nhiệt độ ở VN lúc nắng 48 độ rồi mưa ào 2 tiếng đồng hồ thử hỏi cái con C.. nó còn nứt huốn chi là tường............. cho cậu này ra Bắc vào mùa đông lạnh cóng mưa phùn nứt nẻ môi, tay chân khô ra để cậu ta thông cảm cho bức tường và lớp sơn trên nó............. vậy thằng sơn ICI mới sống được chứ

kết cấu sư
10-01-2007, 05:21 PM
Các bác cứ nặng lời với nhau. Tôi quan sát hiện tượng nứt này và nhận ra nó chỉ mới xuất hiện thời gian gần đây mà thôi. Tầng 1, 2 bị nhiều hơn tầng 3, 4 và hầu như bức tường nào cũng bị. Kể cả tường biên lẫn tường ngăn phòng. Vì yêu cầu tiến độ nên khi thi công tôi cho đổ khung xong mới cho xây tường chèn. Như vậy tác động của khung nhà đến tường cũng giảm chứ các bác nhỉ? Hơn nữa khi xây thô xong vì vướng Tết nên tôi cũng để chờ luôn vài tháng sau mới hoàn thiện. Như vậy thì kết cấu cũng tương đối ổn định rồi. Cho nên tôi cũng hơi phân vân khi thấy các bác nói là nứt do lún hay chuyển vị khung nhà. Còn ý của bác hongcong về nứt do co ngót vật liệu tôi lại thấy có thắc mắc là tại sao mấy tháng sau khi bả matit, lăn sơn nó mới bị? Và có chiều hướng nứt ngày càng nhiều hơn!
Chúng ta cùng thảo luận để tìm ra cái gốc của vấn đề, để từ nay về sau các công trình chúng ta làm không còn bị những vấn đề khó chịu như nhà tôi nữa! Tôi nghĩ vấn đề này khá quan trọng...Không biết các bác thế nào chứ cứ đi làm về nhìn "tác phẩm" của mình là tôi thấy rầu hết cả ruột. Có thể nó không ảnh hưởng đến sự an toàn của công trình nhưng yếu tố thẩm mỹ với cả tâm lý yên tâm cho người xử dụng cũng là yếu tố rất quan trọng...

quynhnt
10-01-2007, 05:33 PM
Thành thực chia buồn cùng bác cấu sư,thôi thì xây nhà lần đầu ,lần sau xây nhà to hơn rút kinh nghiệm sẽ tốt hơn.Mà bác xây nhà 2 năm à hê hê theo quan niệm mê tín thì xây nhà 2 năm là xui lắm đấy nứt là phải rồi hihi jk.Mà bi giờ giải pháp là bác mua giấy dán tường về dán lên là hết nhìn thấy nứt,Sau 3 4 năm thì sửa nhà lúc đó tính sau.Nói chung chả ai hài lòng về căn nhà đầu tiên mình xây đâu bác ạ.E đi thi công nhiều công trình rồi,nhưng cái nhà của mình làm thì lại chả ra gì,chỉ sợ khách đến nhà chê mang tiếng nhà ksxd mà xây nhà mình nứt tùm lum kể cũng mắc cỡ :(

hongcong
10-01-2007, 10:18 PM
Chắc Cậu đang là sinh viên trường DHCN này chứ gì trước đây là CN4, nói thật với cậu cái tường ngoằi của trường cậu khi công trình đang hoằn thiện đã nứt tá lả khắp nơi đi ở dưới mà cũng thấy (ngày nào tôi lại không đi làm qua chợ Gò vấp) sau đó cha con bắt thang bả matít rồi sơn lại hình như tôi thấy đỡ hơn (để chiều đi ngang qua xem kỹ ra sao), rồi cái trụ sở Tồng cty XD sài gòn (đường NĐC nữa cao 8 tầng, dân chuyênn nghiệp XD nha) vừa xây xong tường ngoằi nứt rồi họ cũng bắt thang bả matít rồi sơn lại , tất cả những biện pháp sử lý đó là cơ bản còn nếu tìm hiểu nguyên nhân vì sao ngày nay gọi là môn BỆNH LÝ CÔNG TRÌNH không biết trương cậu có dạy môn này không? hay cậu cũng ngồi đó kêu lên do vữa co ngót, cách trộn vữa, tỷ lệ X/N, chưa tưới nước kỹ..v...v.. thế còn cái nhiệt độ ở VN lúc nắng 48 độ rồi mưa ào 2 tiếng đồng hồ thử hỏi cái con C.. nó còn nứt huốn chi là tường............. cho cậu này ra Bắc vào mùa đông lạnh cóng mưa phùn nứt nẻ môi, tay chân khô ra để cậu ta thông cảm cho bức tường và lớp sơn trên nó............. vậy thằng sơn ICI mới sống được chứLúc tôi ăn cơm chảo ký túc xá,ra trường đi làm lúc đó bác còn để tóc tóc chỏm tắm mưa kô chừng.
Việt nam khí hậu nhiệt đới gió mùa chứ có phải ở Trung Đông khí hậu sa mạc đâu mà 48 độ hả bác? Ý bác nói là độ C hay độ F vậy.
Về nứt bác tự tìm hiểu đi.Tôi chả buồn tranh luận với bác đâu.

tuananhcdc
10-01-2007, 11:02 PM
Có cái rất lạ mà tôi hay gặp là 100 anh kỹ sư kết cấu làm nhà thì phải hơn nửa là xây xong nhà là có vấn đề. Không nứt trần thì cũng nứt cổ tường, nứt tường. Chắc là tại Bụt chùa nhà không thiêng rồi !

Nói thế cho vui thôi chứ cái gì chẳng có nguyên nhân ! Trường hợp nhà của kết cấu sư nên quan trắc một thời gian nữa sẽ tìm ra được nguyên nhân để sửa thôi.
Cần lưu ý thêm một nguyên nhân nữa là nhà làm xong bị lún nghiêng. Tường nhà mình xây mỏng 110, bị tường nhà hàng xóm ghè cho nên tức rồi nứt.

hung_1305
12-01-2007, 11:03 PM
xin chia buồn cùng bác kết cấu sư, nhưng chuyện nứt thế cũng bình thường thôi,theo tôi nghĩ do bả matit,nhìn riết rồi cũng quen.Bác đừng buồn, sau 1 hoặc 2 năm mình sơn lại.Nhà tôi nứt còn dữ hơn, lúc đầu cũng suy nghĩ lung tung, tự trách mình trong nghề mà làm chẳng ra gì,sau này quen rồi thấy chẳng có gì đáng sợ.Sau khi chuyện xảy ra, tôi quan sát các công trình khác cũng đều nứt răn như thế, PHú Mỹ Hưng mỗi năm phải làm lại 1 lần mặt tiền, bệnh viện Pháp Việt cũng phải làm lại, các chung cư tại Q4 , TPHCM cũng nứt tùm lum. Về nguyên nhân tôi cũng suy luận ra vài điều nhưng còn chưa chắc chắn,muốn tìm hiểu xem có nhà nào bả matit sơn nước mà không có vết nứt.Tiện đây xin mọi người chỉ giùm có nhà nào dùng matit sơn nước mà không xuất hiện vết nứt.

kết cấu sư
13-01-2007, 12:12 AM
Cảm ơn các bác đã cho ý kiến. Phải mời bà xã xem thread này bả mới đỡ lăn tăn đấy! Thôi Tết năm này đành phải mua nhiều lịch treo tường về treo che tạm đi vậy!:D Sang năm nếu không có vấn đề gì thêm thì ta bả matiz, lăn sơn lại cho em nó! Hoá ra cũng nhiều bác gặp vấn đề khó chịu này nhỉ?

ozzyvn03
13-01-2007, 02:50 PM
[QUOTE=kết cấu sư]Cảm ơn các bác đã cho ý kiến. Phải mời bà xã xem thread này bả mới đỡ lăn tăn đấy! Thôi Tết năm này đành phải mua nhiều lịch treo tường về treo che tạm đi vậy!:D Sang năm nếu không có vấn đề gì thêm thì ta bả matiz, lăn sơn lại cho em nó! Hoá ra cũng nhiều bác gặp vấn đề khó chịu này nhỉ?[/QUOTE
Chân thành chia buồn cùng bác KCS!
Nhà của tui cũng xây được gần 1 năm thì nứt tá lả nhưng vết nứt không như nhà của bác mà nứt dọc từ đỉnh mảng tường đến chân mảng tường, ngoài ra còn bị võng sàn nữa..........đúng là bụt chùa nhà không thiên.Nhưng không sao, mình cũng sẽ tìm cách khắc phục để ăn ngon ngủ kỹ mà bác.
Thân ái

ambition541986
15-01-2007, 08:18 PM
các bác ơi ! cho em hỏi lạc đề 1 chút nhé ! tại sao khỉ bả matis ko tốt thì sau khi quét sơn sẽ xuất hiện các vết nứt lăn tăn trên tường !

Nguyễn-văn-Thu
17-01-2007, 06:21 PM
các bác ơi ! cho em hỏi lạc đề 1 chút nhé ! tại sao khỉ bả matis ko tốt thì sau khi quét sơn sẽ xuất hiện các vết nứt lăn tăn trên tường !

Em phải mua mastic cứng (dùng cho tường chứ không phải dùng cho cửa kính), và sau khi trét xong, em phải đợi cho nó khô cứng lại.
Dù sao chăng nữa, khi hai mép tường có chuyển vị tương đối, mastic sẽ bị biến dạng, và sơn sẽ nứt.

chauphan
19-01-2007, 10:48 AM
Vấn đề nứt tường xây tô là vấn đề muôn thưở. Có rất nhiều nguyên nhân gây ra nứt. Có một số trường hợp qua hình chụp vết nứt ta có thể khoanh vùng nguyên nhân gây ra nứt. Nhưng hầu hết trường hợp ta phải đến tạn nơi xem xét: hướng, vị trí, phân bố, bề rộng, chiều dài, thời gian xuất hiện, nứt hồ, mastic hay tường... của vết nứt, chiều dày lớp hồ, quá trình thi công, bề mặt hồ tô... để có thể xác định nguyên nhân. Còn hiện nay chúng ta như người mù sờ voi thôi, bạn nào cũng nói đúng hết, nhưng mà là đúng tổng quát chứ không phải trường hợp đã nêu.

kết cấu sư
19-01-2007, 05:27 PM
Vấn đề nứt tường xây tô là vấn đề muôn thưở. Có rất nhiều nguyên nhân gây ra nứt. Có một số trường hợp qua hình chụp vết nứt ta có thể khoanh vùng nguyên nhân gây ra nứt. Nhưng hầu hết trường hợp ta phải đến tạn nơi xem xét: hướng, vị trí, phân bố, bề rộng, chiều dài, thời gian xuất hiện, nứt hồ, mastic hay tường... của vết nứt, chiều dày lớp hồ, quá trình thi công, bề mặt hồ tô... để có thể xác định nguyên nhân. Còn hiện nay chúng ta như người mù sờ voi thôi, bạn nào cũng nói đúng hết, nhưng mà là đúng tổng quát chứ không phải trường hợp đã nêu.
Thế bác kê đơn cho "con bệnh" cụ thể là nhà tôi với nhé!:) Thanks
Tôi quan sát trụ sở công ty tôi cũng có những vứt nứt y như nhà tôi! Hôm nào rảnh tôi post lên cho các bác xem. Nhưng điểm đáng lưu ý là có 1 số vết nứt ở vị trí cột (cột 1.2mx1.2m). Toà nhà này cũng khá lớn (10 tầng), nên chắc chắn là móng cũng được xử lý khá tốt. Như vậy vết nứt như ở nhà tôi có thể hiểu như vết nứt vữa do công tác hoàn thiện (trát, bả ma tít) được không? Vấn đề tưởng nhỏ nhưng mà rất hay gặp phải ở các công trình gây nên 1 sự khó chịu nhất định cho người sử dụng! Có bác nào có cao kiến gì xử lý dứt điểm vấn đề này được không?

kết cấu sư
19-01-2007, 08:43 PM
Đây là những vứt nứt cột toà nhà công ty tôi:

chauphan
20-01-2007, 09:19 AM
Thế bác kê đơn cho "con bệnh" cụ thể là nhà tôi với nhé!:) Thanks
Tôi quan sát trụ sở công ty tôi cũng có những vứt nứt y như nhà tôi! Hôm nào rảnh tôi post lên cho các bác xem. Nhưng điểm đáng lưu ý là có 1 số vết nứt ở vị trí cột (cột 1.2mx1.2m). Toà nhà này cũng khá lớn (10 tầng), nên chắc chắn là móng cũng được xử lý khá tốt. Như vậy vết nứt như ở nhà tôi có thể hiểu như vết nứt vữa do công tác hoàn thiện (trát, bả ma tít) được không? Vấn đề tưởng nhỏ nhưng mà rất hay gặp phải ở các công trình gây nên 1 sự khó chịu nhất định cho người sử dụng! Có bác nào có cao kiến gì xử lý dứt điểm vấn đề này được không?

Như tôi đã nói hôm trước, chỉ xem hình thì chưa biết chính xác đâu vì chưa biết vị trí nứt, chiều dài tương đối so với tổng thể toàn bức tường, kết cấu. Phải đến thực tế thì mới có cái nhìn tổng quan hơn.
Một cách để tìm nguyên nhân là tìm điểm chung của các vết nứt. Ta nên vẽ lại sơ đồ vết nứt theo: từng bức tường, từng sàn, toàn bộ chiều cao nhà... để dễ đánh giá, tìm điểm chung.
Đại đa số nứt là do vữa tô và mastic. Các vết nứt do tô chủ yếu do:
- Tường xây trong thời gian ngắn sau tô ngay dẫn đến độ ẩm khác nhau của mạch vữa và gạch
- Tường không tưới nước hoặc tưới nước rồi tô ngay
- Hồ tô quá nhiều nước
- Cát quá mịn
- Tô quá dày (>1.5 cm)
- Cấp phối quá ít hoặc quá nhiều XM
- Chà mặt quá kỹ, quá láng.
- Tô tường quanh thời điểm giữa trưa nắng

Các vết nứt phát triển về chiều dài, độ rộng theo thời gian. Tôi đã có thí nghiệm theo dõi cỡ 8 tháng thì vết nứt phát triển chủ yếu theo 6 tháng đầu, đặc biệt là trong tuần đầu tiên. Do mastic đàn hồi nên chỉ khi vết nứt đủ lớn, cường độ kéo đủ lớn vượt qua cường độ kéo của mastic thì ta mới thấy vết nứt dù nó đã nứt trước đó. Ta nên lưu ý điều này khi đánh giá nứt.

Các vết nứt vữa ở cột thường chủ yếu do tô quá dày hay bề mặt quá láng mà không trát hồ dầu.

Dứt điểm vấn đề nứt thì rất khó nhưng có thể khống chế các vấn đề trên để giảm tối đa các vết nứt và nếu còn thì vết nứt cũng ngắn, nhỏ, rất khó thấy và không gây phản cảm nhiều

kết cấu sư
22-01-2007, 10:23 AM
Như tôi đã nói hôm trước, chỉ xem hình thì chưa biết chính xác đâu vì chưa biết vị trí nứt, chiều dài tương đối so với tổng thể toàn bức tường, kết cấu. Phải đến thực tế thì mới có cái nhìn tổng quan hơn.
Một cách để tìm nguyên nhân là tìm điểm chung của các vết nứt. Ta nên vẽ lại sơ đồ vết nứt theo: từng bức tường, từng sàn, toàn bộ chiều cao nhà... để dễ đánh giá, tìm điểm chung.
- Tường xây trong thời gian ngắn sau tô ngay dẫn đến độ ẩm khác nhau của mạch vữa và gạch
- Hồ tô quá nhiều nước
- Cát quá mịn
- Tô quá dày (>1.5 cm)

Các vết nứt phát triển về chiều dài, độ rộng theo thời gian. Tôi đã có thí nghiệm theo dõi cỡ 8 tháng thì vết nứt phát triển chủ yếu theo 6 tháng đầu, đặc biệt là trong tuần đầu tiên. Do mastic đàn hồi nên chỉ khi vết nứt đủ lớn, cường độ kéo đủ lớn vượt qua cường độ kéo của mastic thì ta mới thấy vết nứt dù nó đã nứt trước đó. Ta nên lưu ý điều này khi đánh giá nứt.

Các vết nứt vữa ở cột thường chủ yếu do tô quá dày hay bề mặt quá láng mà không trát hồ dầu.

Dứt điểm vấn đề nứt thì rất khó nhưng có thể khống chế các vấn đề trên để giảm tối đa các vết nứt và nếu còn thì vết nứt cũng ngắn, nhỏ, rất khó thấy và không gây phản cảm nhiều
Tôi nghĩ là bác đã bắt đúng bệnh nhà tôi rồi đó. Bây giờ nhiệm vụ của tôi là mua "thuốc" về điều trị thôi :D Cảm ơn bác!

pmdc
23-01-2007, 03:34 PM
- Hồ tô quá nhiều nước
- Cát quá mịn
- Tô quá dày (>1.5 cm)

Chào chuyên gia bê tông @chauphan, mình biết bạn là ai rồi... hehehe, tết về ĐN hẹn gặp café nếu rãnh để nói chuyện bê tông, nếu nhận ra pmdc cũng không được kêu tên trên diễn đàn, ĐT hoặc email cho mình.
Thân mến

XUAN THUY
24-01-2007, 10:22 AM
Đây là một cách chống nứt tường hữu hiệu, nhưng thường "được" hay "bị" bỏ quên!

chauphan
24-01-2007, 02:06 PM
Chào chuyên gia bê tông @chauphan, mình biết bạn là ai rồi... hehehe, tết về ĐN hẹn gặp café nếu rãnh để nói chuyện bê tông, nếu nhận ra pmdc cũng không được kêu tên trên diễn đàn, ĐT hoặc email cho mình.
Thân mến

Rất cám ơn bạn pmdc đã gọi mình là chuyên gia betong nhưng mình không dám nhận đâu. Đến giờ mình vẫn ngờ ngợ, không chắc lắm về bạn. Gởi email cho mình nhé ptnamchau@yahoo.com

quynhnt
24-01-2007, 04:40 PM
Cách của bác Thủy e thấy người ta làm nhiều đấy chứ nhưng nhà dân thì chả ai rỗi hơi làm c*r*a*c*k control joint cả , rồi lại tốn tiền mua sealant về bơm vào đó rùi sơn lên.Thực tế thì em thấy còn nứt cả sơn nữa,lý do là do độ ẩm của tường quá lớn mà các bác ép tiến độ quá nên em cứ sơn đại cho các bác vui.

XUAN THUY
25-01-2007, 03:09 PM
Cách của bác Thủy e thấy người ta làm nhiều đấy chứ nhưng nhà dân thì chả ai rỗi hơi làm c*r*a*c*k control joint cả , rồi lại tốn tiền mua sealant về bơm vào đó rùi sơn lên.Thực tế thì em thấy còn nứt cả sơn nữa,lý do là do độ ẩm của tường quá lớn mà các bác ép tiến độ quá nên em cứ sơn đại cho các bác vui.

Cái gì cũng có cái giá của nó chứ bác; bác vừa muốn vui, nhanh, rẻ, bền mà còn muốn "đẹp" nữa thì thôi, phải dùng thứ gì khác chứ gạch vữa vôi xi măng của dân xây dựng chỉ phải làm thế thôi ahhaahah.

Trên kia mảng tường rất lớn, 45mLx8mH nên phải làm thế không thì toang toác ra xấu lém.

XUAN THUY
27-01-2007, 05:56 PM
(Nguồn tin: T/C Bất động sản Nhà đất Việt Nam, số 32, ngày 5/9/2006)

Các cách xử lý với tường bị nứt

Chỉ mới xây căn nhà một thời gian, bây giờ xuất hiện vết nứt ở cột (nứt dọc), ở đà (nứt ngang). Vết nứt nhỏ số lượng nhiều, ngay mảng tường cũng có vết nứt dọc. Điều này sẽ làm cho nhiều gia đình hoang mang, thông báo với công ty xây dựng thì họ cho rằng không nghiêm trọng, chỉ rạn nứt do vật liệu co rút, để một thời gian nữa ổn định, công ty sẽ trám trét lại.

Đối với nhà chịu lực bằng khung bê tông cốt thép, việc nứt tường có thể do một hay nhiều nguyên nhân. Tùy trường hợp và mức độ vết nứt mà chúng ta có biện pháp khắc phục khác nhau:

Nứt chân chim nhẹ và cạn
Vết nứt nhẹ, cạn, hình chân chim thường chỉ nằm ở lớp vữa trát, không ăn sâu vào tường gạch... thường có các lý do: kỹ thuật tô tường (tường khô quá vẫn tô, hồ trộn không đều, hồ tô mỏng - tối thiểu phải 1cm, tô xong bị nắng nhiều, không dưỡng hộ đúng...). Hoặc việc tô trát và sơn nước không đúng kỹ thuật, thi công sai quy trình.
Ở các lý do trên, cần đục lớp hồ cũ dọc theo các vết nứt, xử lý kỹ, đủ ẩm và tô lại bằng vữa già xi măng, cát mịn. Nếu bị dộp, cần đục bỏ toàn bộ mảng tường để tô lại. Lớp hồ tô phải để tối thiểu 7 ngày mới cho xử lý chà, trét, sơn nước.

Vết nứt sâu, xuyên qua tường xây
Cần phải xem kỹ: Nứt ở mép tiếp giáp tường-cột do kỹ thuật thi công, đã không đặt hay đặt không đủ thép râu neo vào tường. Trường hợp này, dùng máy cắt tạo rãnh sâu, làm sạch, ẩm và phụt vữa sửa chữa loại đông cứng nhanh bán sẵn và trát lại bằng vữa trát thông thường.
Nứt ở mép tiếp giáp tường-dạ đà: cũng do lỗi thi công đã không xử lý hồ dầu và ẩm đúng, đồng thời xây không đúng quy định (xây xiên, xây bằng gạch đinh, gạch thẻ, các góc trống phải miết kỹ hồ). Hệ quả là trong quá trình đông cứng, tường và cả hồ xây, trát đều co ngót một phần làm xuất hiện vết nứt ngang.
Có thể dùng biện pháp sửa chữa vết nứt như trên. Hoặc đục hàng gạch trên cùng ra để xây lại theo đúng quy định.
Nứt ở mép tiếp giáp tường-mặt trên đà thường thấy ở các tầng: cũng do lỗi kỹ thuật thi công. Sau khi đúc đà, sàn các tầng, trước khi xây tường, ở mặt bê tông sẽ xây phải làm thật sạch, đủ ẩm; phải có một lớp hồ dầu, miết kỹ. Nên xây trước tối thiểu là 3 hàng gạch đinh (gạch đặc). Ðộ cứng được chuyển dần từ đà sàn bê tông sang gạch đặc, gạch ống, sẽ hạn chế xuất hiện khe nứt. Nếu không thực hiện chuẩn, có thể có vết nứt. Cách sửa có thể bằng vữa cao cấp như đã nêu, tuy nhiên giá thành khá đắt.
Những vết nứt này chủ yếu do đà sàn bị võng. Do đó tiết diện các cấu kiện (đà) phải đủ độ cứng cần thiết và cốt thép đủ sao cho độ võng này không đáng kể. Chính những vết nứt này, ở tường ngăn khu vệ sinh, ở tường đầu hồi là chỗ dễ thấm nước, gây loang lổ.

Nứt ở đầu cửa và nứt bất kỳ
Nứt ở mép cửa: thường xuất hiện ở các góc trên cửa đi, cửa sổ. Loại vết nứt này xảy ra do đà lanh tô cửa không đủ dài, không đủ đoạn neo gối lên hai đầu tường và trong quá trình sử dụng đã có lúc tường bị đóng quá mạnh. Muốn ngừa ngay từ đầu, các đà lanh tô trên đầu cửa đi, cửa sổ phải đủ dài, vươn khỏi đố cửa tối thiểu 20cm (nếu được thì nên đúc đà lanh tô qua cột). Việc tiết kiệm không đáng chiều dài đà lanh tô dẫn đến kết quả là rất khó sửa các loại vết nứt này.
Cách sửa hiệu quả nhất là đục lấy hẳn đà lanh tô ra, thay lại đà khác dài hơn, đủ neo hơn. Việc đập vỡ cục bộ đầu lanh tô, đắp vữa vào chỉ tăng độ cứng rất ít, thường không hiệu quả, nghĩa là sẽ bị nứt lại một thời gian sau đó, nhất là khi cửa đóng mạnh.
Các vết nứt nghiêng trên tường là loại vết nứt "khó chịu" nhất và sẽ khó sửa nhất. Thường nó có thể xuất hiện tại nhiều mảng tường, ở nhiều tầng. Quy luật là xuất hiện sát mép sàn, gần các cột và xiên dần vào giữa mảng tường; hoặc xuất hiện ở các góc dưới của bậu cửa sổ, xiên xuống dưới. Nguyên nhân là nhà hay công trình của bạn đã bị lún ít nhiều rồi! Muốn sửa phải chống lún bằng nhiều giải pháp khác nhau, đều có khó khăn và tốn kém. Việc đục rỗng vết nứt, đóng "gông" (đinh đỉa) để "may" vết nứt lại chỉ tạm thời, không hiệu quả; vì không ngăn chặn được nguyên nhân gây ra và sẽ bị nứt lại, có thể là chỗ cũ hay quanh đó.
Do đó, đối với loại vết nứt này, nếu nặng, ngày càng phát triển, nên tìm đến những đơn vị tư vấn có kinh nghiệm để nhờ sự giúp đỡ cần thiết, chính xác. Lưu ý rằng, việc đầu tiên, chủ nhà, khi phát hiện vết nứt là phải đánh dấu (tốt nhất là bút chì), bằng nét gạch thẳng góc với phương khe nứt, ghi lại ngày tháng và theo dõi qua thời gian, các vết nứt có vượt điểm đánh dấu hay không. Nếu vượt qua, có nghĩa là vết nứt tiếp tục phát triển, cần có biện pháp xử lý đúng mực, đúng bệnh.
Để tránh phiền phức, ngoài những cách xử lý đã nêu, cần lưu ý:
- Tìm đội thợ chuyên nghiệp và giám sát thi công tốt.
- Thường vết nứt chỉ xuất hiện trong khoảng một tháng sau khi hoàn tất công trình và quy định cho phép chủ nhà được giữ 5% giá trị nhân công để bảo hành một năm.
- Nếu có quá nhiều loại vết nứt nên tìm đến nhà tư vấn chuyên môn.

anhltce
07-02-2007, 10:46 AM
Trong trường hợp này có khi nhà bác bị nứt là do lún lệch nền nhà, gây ảnh hưởng biến dạng trên tòan khung và tác động vào tường nhà gây nên ứng suất kéo nén k đồng bộ mà xuất hiện vết nứt rạn trên tường.Muốn kiểm tra chính xác thì bác fải chịu mất 1 khoản tiền nhỏ để chít lại những vết nứt đó.Sau khoảng 3 tháng pác kiểm tra lại nếu k thấy xuất hiện thêm vết nứt thì em xin chúc mùng bác, còn nếu vẫn nứt thì điều em nói trên là đúng. Lý do em nói thế là hòan tòan có cơ sỏ thực tế vì:
- Nhà em cũng mới xây cách đây được gần 1 năm.Nhà xây 5t trên mảnh đất minimum 25m2.Nhà xây chen, sát 2 bên là 2 nhà, 1 nhà khung 2 tầng, 1 nhà khung 3,5 tầng, đằng sau là nhà c4 2 tầng. Sự việc xảy ra như sau: Em đào móng đóng cọc tre và độ sâu chỉ sâu hơn mỗi móng con nhà c4 đằng sau. Quá trình làm móng OK, chỉ mỗi tội mấy cán bộ QL XD phường vào xin mấy đồng về mua sữa cho vợ con, êm OK đưa luôn 2000K.THế là là lại xây êm ro, chỉ mỗi tội thỉnh thoảng rơi vữa vào mái tôn nhà bà C4 đằng sau, bả lại sang làm um lên, nhưng k thành vấn để, ai mà chả có lúc xây nhà đúng k các pác. Nhà xây xong gia đinh em song êm đềm hạnh phúc, gia đinh lối xóm đều vui vẻ hòa thuận. Chỉ 1 điều là sau đó gần 3 tháng thì bức tranh vui vẻ hòa thuận đó bắt đầu biến sắc 1 chust khi mà cả 3 nhà sát nhà em đều sang kêu ca phàn nàn. Nhà C4 đằng sau thì em xác định ngay là lún nền rồi, vết nứt chạy dọc các bức tường có bề rộng chỗ rộng nhất thì que đóm cũng fải lọt. Em ngán ngẩm và giải thích cho họ là điều đó khó tránh khỏi, mong gia chủ thông cảm và sang chít lại. Còn 2 nhà bên cạnh( cũng đều đóng cọc tre) đều xảy ra vết nứt hình dáng và bề rộng tương tự cái ảnh nhà bác tạo chủ đề này chụp (2 nhà này trước đây k hề có vết rạn nào). Em vội đi thuê thợ sơn bả về sửa lại cho nhà họ và nghĩ rằng ro mình đen đủi nhà xây xong đúng vào thời điểm 2 nhà 2 bên bị rạn tường do co ngót bả mastic. Nhưng dc gần 2 tháng sau thì họ lại gọi sang.Tường lại nứt. giờ gần tết rồi em đang đau đầu đây, chưa biết giải quyết với họ thế nào.
Các bác cho xin vài nhời để giải quyết. Em chỉ có cái may mắn hơn nhà bác kết cấu sư là nhà thì k bị nứt chỗ nào thôi

co1972nguyen
07-02-2007, 11:00 AM
Các bác cho xin vài nhời để giải quyết. Em chỉ có cái may mắn hơn nhà bác kết cấu sư là nhà thì k bị nứt chỗ nào thôi
Bác đừng có vội mừng nhà bên cạnh mà nứt thì chắc chắn tương lai nhà Bác tường cũng sẽ nứt mà thôi.......... không tin Bác chờ xem

kết cấu sư
07-02-2007, 11:06 AM
Nhà mình không sửa cũng được nhưng mà nhà hàng xóm không sửa e rằng mất hoà khí lắm đó nha!

anhltce
07-02-2007, 01:39 PM
Bác đừng có vội mừng nhà bên cạnh mà nứt thì chắc chắn tương lai nhà Bác tường cũng sẽ nứt mà thôi.......... không tin Bác chờ xem
Hehe.Nhà sdung dc gần 6tháng rồi, chưa thấy có vấn đề gì, vì nền đất có vẻ như lún đều. Thôi thì cứ khoảng 3tháng em cho thợ sửa lại nhà hàng xóm 1 lần vậy, bao giờ họ bảo thôi thì thôi

arnold
19-05-2007, 06:52 PM
Nhà em có hiện tượng là bị dột nước từ trên trần bê tông xuống, nhỏ thành giọt liên tục. Quan sát có 1 đường nứt nhỏ chạy cắt ngang trần. Ở trên tầng 3, bên trên là tầng thượng để thông thoáng. Trước đây sàn bên trên tầng thượng lát gạch vuông đỏ, sau đó được đổ 1 lớp xi măng cát không rõ là dày bao nhiêu cm. Bây giờ mưa hắt vào làm cho phần sàn trên tầng luôn bị ẩm, không rõ có phải do ẩm đó mà bị hút nước chảy xuống trần tầng 3. Bác nào biết cách xử lý chỉ em với.

arnold
22-05-2007, 01:05 PM
Các bác ơi, giúp em với đi, đưa ra phương án kỹ thuật nào đó đi, em không chuyên cái này, mà để lâu, hôm nào mưa, lại bị nước mưa rơi vào mặt khi đang ngủ thì khổ cho em lắm lắm !

quynhnt
22-05-2007, 02:47 PM
Tưởng bác phải biết cách làm chứ.Theo tôi thì đục bỏ lớp gạch tàu (gạch đất nung) xong rùi xem có đục được tiếp lớp vữa ko? Thông thường là đục rất khó đó.Kiếm trả xem sàn nhà bác có bị nứt ko, nếu bị nứt thì đục theo đường nứt rùi mua loại vữa không co ngót mà rót vào.(Sika 2000 ???)Sàn nếu ko thể lát gạch tàu bác có thể chọn gạch ceramic chống trơn cũng được nếu ko sẽ bị cấn cánh cửa,hoặc nếu nhà bác ko có cửa có thể lát tiếp gạch tàu chống nóng.Nhớ mua flinkote về để chống thấm cho tầng mái đó nhé.Cái loại mà quét lên nó tạo lớp màng như là keo í.Và nhớ phải làm vệ sinh thật sạch bề mặt nữa.thế là tạm ổn rồi

arnold
23-05-2007, 09:38 AM
Bác à, em làm về GT mà, không rành mấy vụ nhà cửa, các bác chỉ cho, em đúc kết kinh nghiệm dần dần.

Cảm ơn quynhnt đã hướng dẫn tận tình. Em xin trình bày lại: trần nhà của tầng 3 bị nứt, em đứng ở trong tầng 3 thì thấy vết nứt ngang, nhỏ chạy dọc trên trần. Còn tầng thượng thì chỉ để không thôi và thông thiên, mặc dù có mái che nhưng nước mưa vẫn hắt vào được. Sàn của tầng thượng nhìn thấy ẩm (có nước hút giữ) tại vị trí nước nhỏ xuống ở trần tầng 3. Cái sàn trên tầng thượng thì trước là lớp gạch vuông đỏ, mỏng (không rõ có phải gạch nung không), được đắp tiếp lên 1 lớp xi măng cát như em đã nói trên. Vấn đề là em cũng nghi cái lớp gạch đó là nguyên nhân hút nước vào, nhưng do bị lớp xi măng cát đắp trên ngăn cản nên không thoát hơi nước được, từ đó, ngấm xuống trần bên dưới nó (tức là trần tầng 3).

Cách làm em định áp dụng là: bóc hết lớp xi măng cát và lớp gạch kia đi, rồi đắp lại bằng xi măng cát (cho đẹp thôi). Còn phần trần tầng 3 thì sẽ đắp vữa hoặc keo vào đường nứt đó. Các bác thấy thế nào? Góp ý em với, mùa mưa bắt đầu rồi!:(

daucuchuoi
24-05-2007, 01:11 AM
Chẹp, có mấy vết nứt ngang dọc mà các bác tranh luận hăng thế. Tôi thấy như chuyện thầy bói xem voi.
Muốn kết luận tại sao xuất hiện vết nứt phải khảo sát tổng thể công trình chớ. Ít ra phải chỉ rõ vết nứt ở vị trí nào trong nhà, vị trí nào trên tường và kiến trúc, kết cấu của nhà ra sao. Ngoài ra còn phải kể đến sự ảnh hưởng của các yếu tố xung quanh như nền đất, mực nước ngầm, chênh lệch nhiệt độ...
Các bác kỹ sư nên thận trọng trong việc phát đoán sự cố công trình và phải khảo sát thật kỹ nhá!

trunghieu
29-05-2007, 11:00 AM
Tôi gửi các bạn một số hình ảnh về vết nứt dầm, tường, vỡ cột của sự cố lún nghiêng sập công trình 8 tầng Hà Giang; Do ảnh hưởng công trình lân cận tại số 6 Nguyễn Hữu Huân - Hà Nội và ảnh hưởng của công trình số 93 Lò Đúc đến các hộ xung quanh do Công ty Xử lý lún nghiêng Việt Nam cấp

co1972nguyen
29-05-2007, 12:46 PM
Cái náy thì đem đi ĐẠI PHẪU chứ nội dung topic nứt tường này chỉ là bệnh nhẹ sổ mũi , nhức đầu mà thôi.......... Bác có thêm hình ảnh nữa không?

kết cấu sư
29-05-2007, 02:15 PM
So với những vết nứt khủng long này thì những vết nứt nhà tôi chỉ là "muỗi":D Nứt như thế này chắc phải đập đi làm lại chứ sửa chữa thế nào được!?

arnold
02-06-2007, 02:36 AM
@daucuchuoi: đúng là "đầu củ chuối" thật, mình chỉ hỏi cách làm cụ thể nhà mình thui, nếu biết thì nói cách hộ với, không thì thôi, mở ra topic để anh em hỏi nhau mà. Có vết nứt ở nhà mà cũng lập hồ sơ khảo sát về: độ chênh lệch nhiệt độ, mực nước ngầm... lấy đâu ra hở bác! Mà cái mức nước ngầm là sao, đây là trần nhà mà??? Bác chẳng đọc kỹ cái tình hình chung mà em viết gì cả mà đã la toáng lên rồi.

@trunghieu: cái nứt tương bác cho hình thì mà vào vị trí của em thì em cũng cho die luôn, làm nhà mới, bác để cái máy thủy bình trong nhà đó nhỡ trần nó sập xuống thì bằng tiền xây lại nhà 2 tầng :D

@kết cấu sư, co1972nguyen...: các bác giúp em với nhé, bài em post ở trên ấy, vẫn chưa sửa được đâu!

eng-hiep
12-07-2007, 11:01 AM
Các bác cho em hỏi là :
Em thấy một số nhà có tường bị nứt theo phương đứng - có chỗ sát mép cột , có chỗ thì mằm giữa nhà.
Và Tường thì bị nứt theo phương ngang.
Nguyên nhân nào gây nên 2 hiện tượng trên vậy ạ. Và cách khắc phục. Cám ơn các bác nhiều :)

tranly
12-07-2007, 01:34 PM
Mình cũng thấy một số nhà bị nứt ngang theo từng tấm của dầm ở tầng 1 và tầng 2.. và ở các bậu của cửa sổ cũng bị nứt. Không hiểu nguyên do.
Rất mong các bác giải đáp.

kiman268
16-07-2007, 01:56 AM
@eng-hiep, tranly: nguyên nhân thì nhiều lắm, phải cụ thể từng trường hợp, mà trong 1 tr hợp ng ta có thể dự đoán 2,3 nguyên nhân... còn phải theo dõi theo thời gian... để biết xem là ng nhân nào

đúng như anh nào đã nói là cái này cũng giống thầy bói xem voi nhỉ - :)
@arnold: tôi cũng học GT, cách đây mấy năm cũng hay lên thư viện tổng hợp đọc về cái vụ này, nhưng mà chỉ biết lý thuyết, học bên cầu đường chả có đụng thực tế, có gặp ctrình nào phải xử lý "dữ dội" như sách vở đâu - cho nên vẫn cứ là amteur vậy :)

còn về nhà của anh, vết nứt đó chắc nho? cắt ngang chạy suốt trần? trần có thể đúc ko kỹ - trần sàn của sân thượng - đầm BT ko kỹ ..., sân thượng thì chủ yếu do chịu ảnh hưởng trực tiếp thời tiết, biến thiên nhiệt độ sinh ra co ngot.. còn nếu về nứt lớn hơn vài mm và chạy suốt thì là thi công ko tốt mà nên thôi
Theo tôi nghĩ anh chỉ nói là nứt phía dưới trần, còn phần trên thì hay ẩm ướt --> anh xem lại các có lắp các đường ống cấp thoát nước hay của máy lạnh ko? rất có thể nó rò rỉ ảnh hưởng đến trần này - bằng chứng là ở trên ẩm ướt! còn việc anh nói gạch đỏ hút nước thì tôi nghĩ chưa phải.
nếu ko có đường ống thì ở trên tô vữa trộn phụ gia chống thấm, phía dưới trám bít lại
(tôi "góp ý" chỉ theo những kiến thức sách và các báo cáo khoa học đã đọc, không phải là kinh nghiệm thực tế, anh có thể gọi điện trực tiếp đến bộ phận khách hàng những cty này mà hỏi) :rolleyes:

quynhnt
17-07-2007, 01:51 AM
Vấn đề này tôi tưởng ai cũng biết rồi chứ .Nứt là chuyện thường thôi.Xử lý tốt thì ko nứt.Là do lực dính giữa bê tông và vữa ko tốt thôi.Cái đà dưới các bác xây lên nó nặng nó võng xuống thì ở trên tường gạch nó có xu hướng tách ra khỏi cái đà bên trên nên nó nứt 1 đường dọc theo cái đà đó.Xử lý thì tốt nhất là các bác cứ xây gạch rồi hẵng đổ đà trên thì cái đà nó ăn luôn vào tường gạch chắc cú hehe chắc chả ai làm thế vì tiến độ nó ko cho phép.Xây gạch chỗ tiếp giáp đó xây theo kiểu thế này này ///////////////. Dùng súng fun vữa vào cho nó đầy chỗ liên kết giữa gạch với đà.Xử lý quét 1 lớp phụ gia (sika) tạo nhám cho bề mặt bê tông,đóng lưới thép,ko có sika thì xài tạm hồ dầu (chả biết ngoài bắc gọi là gì).Còn cách đơn giản nhất là các bác tạo 1 cai joint dọc theo đường đó rồi bắn keo rồi sơn nước lên thì chả bao giờ nhìn thấy nứt cả.Còn nứt chỗ lanhtô cửa và cửa sổ thì các bác đừng đúc sẵn lanh tô nữa.Cho cái lanh tô làm giằng tường ăn vào cột luôn cho chắc đố mà nứt dc

sonmd
20-07-2007, 06:45 PM
Tôi tiếp theo ý của bác quynhnt: Nứt tường ngoài nguyên nhân do lún lệch, do ảnh hưởng bởi công trình lân cận và do những ý kiến do bác quynhnt đã nói còn có nguyên nhân do sử dụng vật liệu như cát trộn xi măng, trộn xi măng dư mác (thiếu mác ko nứt nhưng nó sập luôn), do trình độ thợ thi công. Những yếu tố trên gây nứt tường dù ko nghiêm trọng nhưng vẫn làm cho chủ nhà khó chịu. Tuy nhiên, việc khắc phục nứt tường có thể khắc phục được và ko phải là chuyện lớn nếu công trình đó ko bị hư hỏng.

truongtho
16-09-2007, 12:30 PM
bác nào căn cứ vào đâu lại nói nứt tường do kết cấu
Sàn và dầm chủ nhà nói là vẫn bình thường sao lại do KC được
Nếu đúng nứt theo kết cấu thì tường nứt góc 45 (xé tường) do móng lún ko đều và chưa ổn định thôi
Có nhiều nguyên nhân lắm theo mình nghĩ do công tác lúc xây ko đúng kĩ thuật và mác xây ko đúng cấp phối.
Chủ nhà có thể rạch vết nứt đó khoẳng 5mm,sâu 10mm bom silicon ( Tan Nam Do 55 hay 88)vào đấy
nếu vết nứt còn phát triển trở lại thì đục lớp hồ tô ra rộng 15mm mổi bên rồi bẻ sắt d8 hay d6 bẻ hỉnh chữ C đóng vào và tô lại tốt nhất nên trộn cùng phụ gia Sika Latex vào
Có bác nào chỉ mình thêm cách nào tốt hơn nữa ko

kết cấu sư
16-09-2007, 10:52 PM
Topic đã "ngủ" khá lâu hôm nay lại được bạn trường thọ đánh thức dậy:D Báo cáo các bác mấy vết nứt nhà tôi có vẻ dừng lại, không thấy tiến triển gì thêm nên tôi cũng không quan tâm đến nó nữa rồi! Theo tôi nhận định có lẽ nứt do công tác xây, trát, bả không đảm bảo chất lương. Mong các bác chuẩn bị làm nhà rút kinh nghiệm!:)

kết cấu sư
16-09-2007, 10:55 PM
Topic đã "ngủ" khá lâu hôm nay lại được bạn trường thọ đánh thức dậy:D Báo cáo các bác mấy vết nứt nhà tôi có vẻ dừng lại, không thấy tiến triển gì thêm nên tôi cũng không quan tâm đến nó nữa rồi! Theo tôi nhận định có lẽ nứt do công tác xây, trát, bả không đảm bảo chất lương. Mong các bác chuẩn bị làm nhà rút kinh nghiệm!:)

BauDaBinhDinh
05-05-2009, 10:20 PM
Bác Kết Cấu Sư ơi, nhà của Bác đã hết nứt chưa, Bác sửa đến đâu rồi và cách sửa của Bác như thế nào đấy? Tôi cũng mới xây nhà xong và ở được 3 tháng thì thấy đã xuất hiện các vết nứt tường 110 giống như của Bác, ở rải rác các tầng, tôi tìm trên mạng thì được Bài này nhưng đăng ký mấy hôm nay mới hỏi được, mong các Bác chỉ giáo (tôi không phải dân XD chuyên nghiệp)

nguyencongoanh
06-05-2009, 01:30 PM
Nhà tôi mới hoàn thành cách đây khoảng 6 tháng. Nhà khung BT 4 tầng, móng bè, cọc tre. Cọc tre đường kính 8-10cm đóng đến chối. Hai bên đã có nhà khung 3 tầng. Nhưng hiện tại tại 1 vài bức tường có những vét nứt ngang, dọc nhỏ chạy dài khoảng 1m. Tôi quan sát thì sàn, dầm, cột không thấy dấu hiệu gì của nứt. Tôi nghĩ đây chỉ là những vết nứt tường do khi trát quá dày mà không chia làm 2 lần. Nhưng có điều lạ là những vết nứt này bây giờ mới xuất hiện mà có vẻ như ngày càng nhiều. Nên tôi cũng thấy ái ngại! Công trình vẫn đang trong thời gian bảo hành nên tôi có thể giữ lại tiền của bên thi công để khắc phục lỗi này không? Các bác xem ảnh tôi post kèm và cho ý kiến về tình trạng công trình và hướng khắc phục nhé! Cảm ơn các nhiều!

Ai bảo tự làm nhà chi cho nó nứt. Dân xây dựng chỉ đi làm nhà cho thiên hạ là tốt thôi.

Trở lại đề tài, Cọc tre của pác vừa mới đóng ----->lên tầng thì đương nhiên sẽ có chuyển vị hơi lớn chút (sức kháng chưa kịp hồi phục). Không biết pác đắp nền có cao không? Cái này cũng là một trong những nguyên nhân làm cho nhà bạn lún lệchnên tường sẽ có vết nứt thế thôi. Tuy nhiên với kết cấu khung BTCT 4 tầng đó thì khá là ok, nếu như móng không phá hủy. Hiện tượng này cần thời gian để ngừng lại. Có thể bạn phải tốn tiền để làm lại nền , bả và sơn nước lại trong vòng khoảng 18 tháng tới.

Có thể pác lấy sức chịu tải của nền cọc tre hơi cao (không biết có thử tải bàn nén hiện trường không?)

nc. oanh

kết cấu sư
22-05-2009, 11:48 PM
Đến nay, công trình đã được hơn 3 năm và không thấy xuất hiện thêm vết nứt nào nữa các bác ạ. Các vết nứt cũ tôi cho đục đi, bả ma tít lại sau đó lăn sơn lên là hết. Thanks all!

Namdinh80
04-06-2009, 01:41 AM
Cũng vấn đề liên quan đến tường gạch các bác cho em hỏi phát. Em có ông anh rể mà mình lại làm nghề, nhà ông có hiện tượng mà em ko giải cứu binh nhì Ryan được, ngại kinh.
Nhà ông ấy mua lại, em biết chắc thằng chủ nhà cũ xây từ khoảng sau 90 xây vữa ít xi mà ko có giằng móng dưới chân tường. Giờ trời mua, ẩm là nó thấm ngược lên tường, mốc hoa cà hoa cải rất kinh. Nói chung là bóc vữa đi trát lại cũng ko ổn dù đã trát xi cát 1:5. Theo các bác làm thế nào thì ổn? Hay trát vữa có phụ gia chống thấm cho nước nó có ngấm lên cũng không ra ngoài lớp vữa được?

vi.ketcau.wikia.com
05-06-2009, 04:21 AM
Các bác có thể xem thêm bài:
Nứt tường (http://vi.ketcau.wikia.com/wiki/N%E1%BB%A9t_t%C6%B0%E1%BB%9Dng#Do_.C4.91.E1.BA.B7c_.C4.91i.E1.BB.83m_kh.C3.AD_h.E1.BA.ADu)
Tại:

vi.ketcau.wikia.com
09-06-2009, 09:39 AM
Cũng vấn đề liên quan đến tường gạch các bác cho em hỏi phát. Em có ông anh rể mà mình lại làm nghề, nhà ông có hiện tượng mà em ko giải cứu binh nhì Ryan được, ngại kinh.
Nhà ông ấy mua lại, em biết chắc thằng chủ nhà cũ xây từ khoảng sau 90 xây vữa ít xi mà ko có giằng móng dưới chân tường. Giờ trời mua, ẩm là nó thấm ngược lên tường, mốc hoa cà hoa cải rất kinh. Nói chung là bóc vữa đi trát lại cũng ko ổn dù đã trát xi cát 1:5. Theo các bác làm thế nào thì ổn? Hay trát vữa có phụ gia chống thấm cho nước nó có ngấm lên cũng không ra ngoài lớp vữa được?

Bác có thể xem thêm về:
Chống thấm (http://vi.ketcau.wikia.com/wiki/Ch%E1%BB%91ng_th%E1%BA%A5m)
Tại:

congchi
13-07-2009, 04:56 PM
Nhà mới xây được 2 tháng, cũng nứt tá lả. Nhưng gom lại được vài nguyên nhân :
1. Nứt theo ống điện. Ống nào đục trước khi tô thì ít nứt, đục sau khi tô thì nứt hết.
2. Nứt tại khung cửa. Bị xé từ mép ra khá nhiều. Có thể do chèn cửa sau và bị gió đập mạnh.
3. Nứt mép dưới lanhto. Có thể do gió dập (lanhto câu vào cột nhưng vẫn nứt).
4. Nút tại mép đà - tường, cột - tường (tường nào mà bị đục để làm gì đó thì thế nào cũng nứt).
5. Nứt tại khoảng tường hẹp (giữa cửa đi và cửa sổ).
6. Tường 100 thì nứt nhiều hơn tường 200.
7. Mảng tường lớn thì nứt nhiều hơn mảng tường nhỏ.
8. Tường câu dọc với tường bằng thép râu thì hay bị nứt.
Nói chung, do vật liệu không chuẩn (cát, đá, gạch...), XM mác cao (PC40) làm cho khả năng chịu kéo của cấu kiện thấp, rất dễ phát sinh các vết nứt vớ vẩn.
Nứt ngang nứt dọc thì không sợ. Nứt chéo mới lo.

nonnuoc
13-07-2009, 05:56 PM
Đến nay, công trình đã được hơn 3 năm và không thấy xuất hiện thêm vết nứt nào nữa các bác ạ. Các vết nứt cũ tôi cho đục đi, bả ma tít lại sau đó lăn sơn lên là hết. Thanks all!

số bác thật may tôi cứ nghĩ chỗ nào ứt đạp ra xây lại là hết nứt ngay:)

nguyency
13-07-2009, 06:27 PM
Đã làm móng bè rồi cần gì cọc tre nữa bạn, theo mình mọi công trình không nên sử dụng cọc tre, kiểu gì cũng nứt, thực tế một số công trình thôi, Nứt tường thì vẫn còn tốt, bạn xem lại kết cấu sàn có nứt không, Vết nứt như vậy cũng chưa ăn nhặp gì vẫn xài tốt, khắc phục vết nứt rất khó vì đang trong quá trình lún nên cứ để lún ổn định đã rồi xử lý. Mình tóm lại các bạn đừng bao giờ thiết kế cọc tre nhé đây là thực tế như vậy.

dovi
11-08-2009, 04:27 PM
nói chugn thường nứt là người ta nghĩ đế kcau, nen cac bác tính toán cẩn thận

Thanh Nguyễn
11-08-2009, 09:18 PM
XM mác cao (PC40) làm cho khả năng chịu kéo của cấu kiện thấp, rất dễ phát sinh các vết nứt vớ vẩn.

Vì sao XM mác cao lại làm cho khả năng chịu kéo của cấu kiện thấp :confused: có ai giải thích dùm xem. Thật khó hiểu!

anhosg
12-08-2009, 11:53 AM
Vì sao XM mác cao lại làm cho khả năng chịu kéo của cấu kiện thấp :confused: có ai giải thích dùm xem. Thật khó hiểu!
XM mác cao thì giòn giống thép cường độ cao vậy muh !

Thanh Nguyễn
13-08-2009, 12:52 AM
XM mác cao thì giòn giống thép cường độ cao vậy muh !

Vấn đề ở đây là vì sao lại giòn? Bạn có thể giải thích bản chất của nó ko :)

khacbao107
14-12-2009, 10:35 PM
chao cac bac , em chi la sinh vien nam cuoi thoi ko co kinh nghiem nhu cac bác dâu .nhưng bac ket cấu sư cũng là người có kinh nghiêm mà ngay cả nhà của bác dấy mà bác ấy còn ko biêt dc bệnh thì các bác chỉ nhìn wa mấy tâm ảnh thì làm sao mà biêt chính xác được

BUTAN
17-12-2009, 12:03 AM
Nhà mình không nứt tường mà nứt đầu cột và dầm do lún không đều, vết nứt lên đến 1.3cm lận giờ mình không biết làm cách nào để khắc phục nữa. Nếu đào móng lên để xử lý không khéo thì nhà bên cạnh chắc chắn sẽ bị nứt vì nhà phố móng cừ tràm mà. Mong anh em trên diễn đàn cho biết hướng khắc phục. Chân thành cảm ơn!

trannamthanh
20-04-2010, 10:35 PM
tuong các bác nói là nứt do co ngót và thời tiết nhiệt đới ở Việt Nam thôi không ảnh hưởng tới kết cấu đâu. tường ở VN chổ nào mà chả nứt , quan trọng là nứt nhiều hay ít thôi.

trannamthanh
20-04-2010, 10:38 PM
Nều nhà BUtan sợ thì làm cột thép thêm đở dầm tại vị trí nứt đó. Ok

luckyvenom87
27-04-2010, 08:42 PM
Theo kinh nghiệm của tôi,nguyên nhân các vết nứt trên như sau;
1/Sử dụng hồ tô xi măng mác cao,tạo ra các vùng ứng suầt kéo cục bộ,gây kéo căng trên bề măt khi hồ xi măng đông cứng do phản ứng thuỷ hoá và tạo cường độ.(đặc tính của xi măng khi đông cứng trong không khí thì co ngót thể tích)
2/cát dùng xây tô có hàm lượng sét tương đối lớn
3/gạch xây dùng loại không tốt lắm.Gạch ép ướt nung th.eo công nghệ cổ truyền dễ bị nứt hơn gạch ép khô nung lò tuy nen.
Một số biện pháp hạn chế vết nút(không có biện pháp gì khắc phục hết đâu nhá)
1/dùng hồ tô mác thấp (khoảng M50),cát hạt nhỏ,ít lẫn sét.
2/dùng xi măng xây tô chuyên dùng có phụ gia tạo dẻo và chậm quá trình đông cứng.
3/Dùng gạch xây nung lò tuy nẹn.
4/tưới ẩn tường thường xuyên sau khi xây khoảng 4-5 ngày.

trích :"Tôi nghĩ đây chỉ là những vết nứt tường do khi trát quá dày mà không chia làm 2 lần" Không phải đâu bác ạ,bác nghĩ oan cho thợ hồ rồi đó.Vết nứt do tô dày không phải như vậy đâu.

mình còn 1 phương pháp hạn chế vết nứt lan rộng :
- đục các rãnh có độ sâu bằng 2/5 chiều dày tường và phải vuông góc với vết nứt
- dùng thép 6 hoặc 8 uốn thành chữ C, móc vào rãnh đó
- trát lại bằng vữa M75 trở lên
- mật độ các rãnh khoảng 400 đến 600

Mong các bác cho ý kiến ....
:D

hhhiii
24-08-2010, 04:52 PM
Ha ha ha vấn đề NỨT là vấn đề muôn thủa trong xây dựng.
Khi làm xây dựng chắc chắn có 2 điều xảy ra :
NỨT : chủ đầu tư phán, "bọn thi công ẩu"
ko NỨT : chủ đầu tư phán, "thằng thiết kế lãng phí".
Nói chung quy là tốt hay ko tốt KS-XD đều ... CÓ TỘI.
Còn xử lý các vết nứt hả, tôi cũng có kinh nghiệm trong cái vụ này
- Nứt nách cửa ..... xử lý .... đặt 2 cọng thép 10~12 bên dưới lớp hồ sát ngay khuôn bao.
- Nứt tại vị trí tiếp giáp với bê tông (cái này khó ạ) .... xử lý .... chịu khó mua thêm lưới thép đặt vào cái khe này trước khi tô lớp vữa ngoài.
- Nứt trần bê tông .... xử lý ... nên tô vữa tại 1 thời điểm HỢP LÝ
- Nứt sàn bê tông .... xử lý ... xem lại thiết kế (nếu đúng) => thường khi đổ bê tông sàn bọn thi công nó đạp sắt mũ bẹp dí ... hi hi hi nên nứt là phải. (cũng có thể là bảo dưỡng ko tốt)
- Nứt tường dạng chân chim ... xử lý .... bả matic + sơn lại, cái này là do vữa mác cao nè.
- Nứt dọc từ trên xuống ... xử lý ... mua lưới thép đóng vào đó tô lại + bả matic + sơn
- Nứt ngang nhà (ặc ặc ặc) ... xử lý ... tóm ngay bọn M&E gõ đầu bọn phá hoại.
- Nứt xéo (chết à nha)... xử lý ...thôi rồi bác ơi nó lún lệch rồi cái này tôi cũng chẳng biết phải xử lý sao nữa => gọi THẦN ĐÈN vậy.
Trên đây là ý kiến riêng của tôi, nếu có sai xót chỗ nào các bác chỉ dẫn thêm.

rongdat199
14-09-2010, 03:39 PM
đẻo cày theo ý người ta !
theo tôi giờ bác sợ thi đi thuê một đơn vị thẩm định ý,nếu nhà có hư hại jf nhiều thi có nhiều người chịu cho bác

vikhanhs
16-09-2010, 02:56 PM
mình còn 1 phương pháp hạn chế vết nứt lan rộng :
- đục các rãnh có độ sâu bằng 2/5 chiều dày tường và phải vuông góc với vết nứt
- dùng thép 6 hoặc 8 uốn thành chữ C, móc vào rãnh đó
- trát lại bằng vữa M75 trở lên
- mật độ các rãnh khoảng 400 đến 600

Mong các bác cho ý kiến ....
:D

Các Bác có thể sử dụng Vữa xây khô trộn sẵn Remitar của Vi Khanh cung cấp theo như Data sheet sản phẩm kèm theo để khắc phục những sự cố trái với mong muốn kể trên.
Có thể tham khảo thêm nhiều chủng loại sản phẩm rất đa dạng tại website
www.vikhanh.com.vn

davidhien
28-09-2010, 01:16 AM
Mình chuyên thi công nhà dân nên gặp trường hợp này rất nhiều.
Vẫn chưa nhận định rõ vết nứt này bắt nguồn từ đâu.
Nhưng sau thời gian 12 tháng sữa lại thì cũng ok lắm.
Nên anh em cứ yên tấm, và đừng chửi bới anh em thi công mà tội nghiệp.

282930
11-04-2011, 02:25 PM
Nhà em cũng bị trường hợp y chang.
Nhà 2.5 tấm (1 trệt, 1 lầu, 1 sân thượng, 1 chuồng cu- em chỉ sử dụng trệt và lầu 1 thôi, còn lại coi như sân thượng) xây được 8 tháng, móng băng (bề ngang 2móng giữa nhà là 1.8m, 2 móng đầu nhà là 1.6m) trên cừ tràm, tường 110. Lúc làm nhà em không có thời gian coi, giao hết cho thầu (bạn làm chung công ty cũ)..
Tình hình là nứt tường (bề rộng vết nứt nhỏ thôi) khá nhìu (chung quanh nhà lân cận cũng toàn làm móng băng, cừ tràm..có nhà lên tới 3.5-4 tấm mà bề ngang móng có 1.6m thôi).
Em quan sát thấy vết nứt tường theo xu hướng đối xứng theo phuơng dài nhà. Nứt bên này xong thì vài tuần sau sẽ tới phương kia, đặc biệt là tường ngay giữa nhịp. Trên đỉnh tường cũng nứt theo phuơng ngang.
Sàn cũng bị nứt nhỏ. Sàn sân thượng thì nứt 1 đường giữa sàn theo phuơng ngang nhà (bắt đầu từ lỗ đèn trần). Sàn chuồng cu thì nứt 1 đường theo phuơng dọc nhà (cũng bắt đầu từ lỗ đèn trần).
Em đang quan sát chứ chưa sữa chữa gì. Các bác cho em vài ý kiến tư vấn với...

KSQRN
26-07-2011, 02:37 PM
Vấn đề ở đây là vì sao lại giòn? Bạn có thể giải thích bản chất của nó ko :)

Vật liệu càng cứng thì càng giòn. Còn bản chất thì chắc phải phân tích phân tử ra mới biết được, em không có rành lắm:D

hhhiii
27-07-2011, 03:14 PM
Vật liệu càng cứng thì càng giòn. Còn bản chất thì chắc phải phân tích phân tử ra mới biết được, em không có rành lắm:D

Theo mình thì bạn nói "vật liệu càng cứng thì độ đàn hồi càng ít"
Trong giới hạn đàn hồi thì sau khi dỡ tải vật sẽ trở lại trạng thái ban đầu.
Mọi vật đều có giới hạn đàn hồi (nhiều hay ít thôi). Nếu quá giới hạn đàn hồi thì ...

kta_x7
01-08-2011, 11:55 AM
Cảm ơn các bác đã cho ý kiến. Phải mời bà xã xem thread này bả mới đỡ lăn tăn đấy! Thôi Tết năm này đành phải mua nhiều lịch treo tường về treo che tạm đi vậy!:D Sang năm nếu không có vấn đề gì thêm thì ta bả matiz, lăn sơn lại cho em nó! Hoá ra cũng nhiều bác gặp vấn đề khó chịu này nhỉ?

vấn đề mình là người trong nghề thì bít nó chỉ ảnh hưởng đến thẩm mỹ thôi chứ vẫn an toàn,sợ nhất mấy n k bít lại bảo,đấy có cái nhà m ma làm cũng k lên hồn,nứt toe toét.:confused:

duowng1
01-08-2011, 06:54 PM
sao mấy bác ko tìm nguyên nhân và đưa ra cách giải quyết mà cứ đẩy này đẩy nọ. Theo tôi nghĩ cái này ko phải do lún kết cấu (bị nứt ko theo 1 quy luật nào cả). Bác kết cấu sư nên áp dụng thực tiễn ra sao: 1. Cho xử lý bề mặt bằng cách đục hình V rồi tô, bả, ... lại. 2. Bác cho bả sơ bộ làm mặt mỹ thuật. Rồi để vài ba ngày kiểm tra thử xem sao. Công trình tôi làm giờ bị nứt sàn, nứt tường giao với trụ do lún kết cấu và chất tải khi chưa đủ thời gian (vì tiến độ)thì tôi chấp nhận, chứ nứt như thế này thì bác kết cấu sư kiểm tra lại độ co ngót của vữa khi tô trát thì có vẻ hợp lý hơn. Chúc bác mau tìm ra nguyên nhân mà xử lý.

codename1199
30-01-2012, 01:44 PM
Anh " kết cấu sư" cho e hỏi lúc xây tô a dùng hồ khô hay ướt vậy?

xuanthanhqx
02-02-2012, 11:56 PM
oái, vấn đề nan giải, có ai có lời giải thích tốt nhất không
-

rachkien
28-03-2012, 12:34 PM
Nứt tường có rất nhiều nguyên nhân gây ra. nhìn hình hay nghe kể ko thể phán đúng nguyên do và cách sữa hết được.Phải nhìn tận mắt mới phán được.

huynhduccpm
28-03-2012, 05:00 PM
Nếu bác Hongcong có hiểu biết nhiều vậy thì share cho anh em biết để còn học hỏi chứ! Để nâng tầm chất lượng xây dựng Việt Nam lên.

ks.quoctien
15-07-2012, 06:50 PM
chào bác kết cấu sư, nếu như bác chọn cách làm lại cho đẹp mắt( mà không cần biết tới hậu quả) thì em xin hiến kế
đảm bảo hết luôn( khoảng 10 năm) đẹp mĩ mãn, đa phong cách...
mua giấy dán tường đi.
dán lên ai mà thấy nữa. đẹp, v.v...
không bàn tới kết cấu.
thân.

luxiphe
11-12-2013, 11:02 AM
Nhà em vừa bị nứt sâu, xuyên qua tường xây (vết nứt này ở góc trên cửa đi), vừa bị nứt nhẹ ở lớp vữa trát. Nay em muốn tự sửa chữa những vết nứt tường đó thì cần những dụng cụ, trang thiết bị và cách làm tuần tự như thế nào các bác chỉ dùm em được không ạ. Cảm ơn các bác nhiều.

phanct
11-12-2013, 11:30 AM
Nhà em vừa bị nứt sâu, xuyên qua tường xây (vết nứt này ở góc trên cửa đi), vừa bị nứt nhẹ ở lớp vữa trát. Nay em muốn tự sửa chữa những vết nứt tường đó thì cần những dụng cụ, trang thiết bị và cách làm tuần tự như thế nào các bác chỉ dùm em được không ạ. Cảm ơn các bác nhiều.

Đục mở rộng vết nứt - trát hồ hoặc keo - bả matic - sơn lại
Còn dụng cụ thì theo mỗi công tác yêu cầu. Bạn có thể tự nghĩ được không.

luxiphe
11-12-2013, 12:01 PM
Đục mở rộng vết nứt - trát hồ hoặc keo - bả matic - sơn lại
Còn dụng cụ thì theo mỗi công tác yêu cầu. Bạn có thể tự nghĩ được không.

Cảm ơn bác, đục mở rộng vết nứt khoảng bao nhiêu, sâu bao nhiêu vậy bác? Còn đối với vết nứt sâu thì cũng đục như vết nứt nông hay sao ạ?
Còn dụng cụ thì em cũng tự nghĩ ra được nhưng biết đâu có những dụng cụ hiện đại giúp cho việc đục đẽo được chính xác và dễ dàng không tác động mạnh đến bức tường. Vì em chưa làm bao giờ nên không biết đến những dụng cụ chuyên nghiệp đó. Cảm ơn bác

phanct
11-12-2013, 01:07 PM
Cảm ơn bác, đục mở rộng vết nứt khoảng bao nhiêu, sâu bao nhiêu vậy bác? Còn đối với vết nứt sâu thì cũng đục như vết nứt nông hay sao ạ?
Còn dụng cụ thì em cũng tự nghĩ ra được nhưng biết đâu có những dụng cụ hiện đại giúp cho việc đục đẽo được chính xác và dễ dàng không tác động mạnh đến bức tường. Vì em chưa làm bao giờ nên không biết đến những dụng cụ chuyên nghiệp đó. Cảm ơn bác
Mục đích việc đục mở rông là để lớp vật liệu mới đủ khối lượng và có mặt tiếp xúc liên kết tốt với vật liệu cũ. Tùy thuộc vết nứt sâu hay nông mà ta mở rộng để lớp vật liệu mới trám đầy bên trong vết nứt là được.

luxiphe
11-12-2013, 01:53 PM
Mục đích việc đục mở rông là để lớp vật liệu mới đủ khối lượng và có mặt tiếp xúc liên kết tốt với vật liệu cũ. Tùy thuộc vết nứt sâu hay nông mà ta mở rộng để lớp vật liệu mới trám đầy bên trong vết nứt là được.

Cảm ơn bác, chắc em tìm mua các loại keo trám tường về bơm vô thử xem sao, khỏi cần đục đẽo nhiều mất công lại làm nứt nhiều thêm, hiii:D

luxiphe
10-01-2014, 10:48 PM
Các bác có sử dụng qua mấy loại keo này để xử lý nứt tường chưa ạ? cho mình ý kiến với. Thanks các bác.
http://vuongthinhvu.mov.mn/ct/chi-tiet/27/keo-tram-tuong.html
http://www.baolongcorp.com/products/viewdetail/keo-tuong-solarsil--s101-560/
http://chongthamthangdinh.com/dich-vu/xu-ly-chong-tham/chong-nut-be-tong/

683948
17-01-2014, 11:24 PM
Mình cũng đang làm 1 công trình khá lớn và cao tầng ở HN, hoàn thiện cũng đã lâu và giờ phát hiện nứt, hình ảnh y như bác chủ thớt. Giờ CEO nó nghiệm thu và bắt bên xây dựng mình phải sửa, mình đang không biết giải quyết thế nào vì không rõ nguyên nhân:
- Chỉ xuất hiện nứt nhiều và rộng ở các tầng cao, tầng 17 trở lên, các tầng dưới cũng bị nhưng ít hơn rất nhiều
- Chỉ nứt vị trí tường xây bằng gạch( 6 lỗ), vách bê tông hoàn toàn ko bị.
- Các vị trí có thi công đục, vít, cắt( có đóng lưới khi trát lại), khoan 100% bị nứt xung quanh( đường điện, khung cửa, chuông hình)
- Trong căn hộ thì tường không bị, chỉ bị ngoài hành lang, cả 2 trát cùng thời điểm, cùng cấp phối, vật liệu, thời tiết, bảo dưỡng....
Có khi nào có trên cao bị rung lắc+ kết hợp với việc tường bị tác động do thi công đục đẽo, khoan vít.
Các bác có cao kiến gì về trường hợp của em ko?????

hau.ppmubt
20-10-2014, 12:05 PM
các bác cho mình hỏi?
nhà mình xây với kích thước 3.2*6.5. mới xây xong đưa vào khai thác khoảng được 2 tháng nay, nhưng mới đây mình phát hiện là tường ở lầu 1 và lầu hai bị nứt (mình xây 1 trệt+ 1 lửng+2 lầu và sân thượng; móng làm móng băng không đóng cừ tràm).
hiện tượng như thế có phải bị lún hay không? hay là kỹ thuật thi công của nhà thầu yếu? đà+cột dùng sắt d16, sàn dùng thép d8, sàn dở BTCT dày 8cm

trungql
20-10-2014, 12:28 PM
các bác cho mình hỏi?
nhà mình xây với kích thước 3.2*6.5. mới xây xong đưa vào khai thác khoảng được 2 tháng nay, nhưng mới đây mình phát hiện là tường ở lầu 1 và lầu hai bị nứt (mình xây 1 trệt+ 1 lửng+2 lầu và sân thượng; móng làm móng băng không đóng cừ tràm).
hiện tượng như thế có phải bị lún hay không? hay là kỹ thuật thi công của nhà thầu yếu? đà+cột dùng sắt d16, sàn dùng thép d8, sàn dở BTCT dày 8cm

Bạn đưa mặt bằng, hiện trạng vị trí các vết nứt, ảnh chụp và mô tả các vết nứt cho mọi người mổ xẻ nhé. Chứ như thế này khó nói lắm
p/s: Thông thường tường bị nứt là do móng bị lún lệch

umy
20-10-2014, 01:22 PM
Có bạn nào lưu giử sách:

Understanding housing defects

Giới thiệu 1 quyển sách hay cho các KTS, KS XD về nhà dân, nhìn những vết nứt, nhà bị nghiên ...v v biết đúng được nguyên nhân mà tìm phương cách cứu chữa.

trong Ðề: Sách cho CIVIL Engineering - mỗi tuần 1 cuốn!
bài #1429
http://www.ketcau.com/forum/showthread.php?t=4196&page=72

links củ 4share đã chết !

Xin up lại cho ai quan tâm xem thêm ! :p

Loc.hutech
20-10-2014, 02:25 PM
chưa biết chắc là nứt tường (nứt gạch) hay là nứt lớp vữa trát bên ngoài...:D:D có khi lớp vữa tô dày quá cũng gây nứt.
Mong bạn cho xin vài cái ảnh,để xem ngõ ngách của vị trí nứt đã. rồi Mọi người mới có thể đưa ra nhận định.
Thân :)

minhboss
20-10-2014, 03:36 PM
Mong bác làm móng bè có gia cố cọc tre, khung BTCT thì không đáng ngại. Địa chất, địa tầng không ai nói giỏi, nói trước được điều gì chắc chắn cả (trừ thánh chém) nên việc lún lệch nhỏ do hoạt động địa chất, địa tầng là không tránh khỏi và cũng không biết khi nào nó diễn ra, lớn hay nhỏ (chỉ lạo trừ đến mức tối đa bằng công tác khảo sát và đưa ra phương án KC phù hợp).
Nhà bác xây cũng được 6 tháng rồi, tải trọng công trình tác dụng lên nền địa chất gây lún lệnh nhỏ và gây nứt (nhẹ thì nứt vữa, nặng hơn thì nứt tường, còn xấu nữa thì nứt KC) là việc khó tránh khỏi.
Theo mình nhìn vết nứt như bác chụp thì có lẽ không phải là nứt vữa đơn thuần (nứt vữa thường nhỏ, ngang, có thể nhiều nhưng không thành hệ thống phát triển nhiều xuất phát từ 1 điểm như ảnh chụp), vì khi làm nhiều công trình công cộng mình biết vết nứt do vữa không phát trển và có hình dạng như vậy. Công trình công cộng xây trát còn không kỹ bằng công trình nhà dân mà khi hết bảo hành mình đi kiểm tra lại tường cũng không nứt như vậy.

trungkienact
04-11-2014, 05:44 PM
Tôi nghĩ không phải do tường Trát dày đâu. Bác HongCong nói có ý đúng. Theo mình thì nguyên nhân:
- Do ở mình thi công thường trát bằng cát đen (Chỉ dùng để san nền) nên hàm lượng sét cao.
- Ở VN khí hậu khô hanh (đặc biệt về mùa hè, thu, đông), mà thợ thì toàn trát ép (vào vữa ướt xong vào vữa khô và xoa mặt luôn) nên lớp vữa trát không đủ điều kiện bảo dưỡng, dẫn đến chất lượng không đạt.
đây cũng là bài học xâu sắc cho kỹ thuật thi công công trình trong công việc giám sát công tác trát là phải bảo dưỡng khi tường trát hoàn thiện.

hoangvanthe
07-11-2014, 09:16 PM
e có ý kiến ạ: đây không phải vết nứt do kết cấu vì dầm nhà bác không bị nứt, vết nứt lại phát triển cả theo chều ngang. theo bác nói e nghĩ chỉ có 2 nguyên nhân:
1.chiều dầy lớp trát, độ sạch của cát.
2.xem lại loại bột bả và chiều dày lớp bả. Nếu bả dầy quá cũng bị nứt đấy ạ.