PDA

View Full Version : cho hỏi về cầu thang bản

khanh_comondos
12-01-2007, 04:40 PM
Cho em hỏi khi tính cầu thang bản, ta quan niệm liên kết ở 2 đầu là gối, thì chỉ xuất hiện monmen nhịp thôi, khi đó bố trí thép nhịp nhiều.
Còn ta quan niệm liên kết đó là lk ngàm,thì có đúng không, mong các bác chỉ giáo, Thank!

mibdhbk
12-01-2007, 05:39 PM
Theo sách thầy Tầm cứ quan niệm là khớp ,Tính nội lực lớn nhất ở nhịp ra rồi lấy một tỉ lệ nhất định cho gối và nhịp.(tùy tiện lắm)
Hay có thể quan niệm là ngàm tính cho gối , khớp cho nhịp.(an toàn)
Mình vừa thử một cách khác,Đó là xấy dựng mô hình Solid giải ra nội lực(Có lẽ là chính xác hơn).Bài báo cáo cũng mới nộp thầy chưa có ý kiến gì cả.
Qui tắc quan trọng nhất là tỉ lệ cạnh dài/ngắn nên khoảng 1.Chất tải có thể dùng hệ số nhân trong tĩnh tải.Có thể làm các trường hợp chất tải (trên bản cầu thang 1 hoặc 2 bản...)
Một điều lạ là tính ra có thể bản chiếu nghỉ căng ở mặt trên.Vậy thì phải bố trí thép cả 2 mặt tren và dưới.

ninh47xd
20-01-2007, 07:29 PM
Theo sách thầy Tầm cứ quan niệm là khớp ,Tính nội lực lớn nhất ở nhịp ra rồi lấy một tỉ lệ nhất định cho gối và nhịp.(tùy tiện lắm)
Hay có thể quan niệm là ngàm tính cho gối , khớp cho nhịp.(an toàn)
Mình vừa thử một cách khác,Đó là xấy dựng mô hình Solid giải ra nội lực(Có lẽ là chính xác hơn).Bài báo cáo cũng mới nộp thầy chưa có ý kiến gì cả.
Qui tắc quan trọng nhất là tỉ lệ cạnh dài/ngắn nên khoảng 1.Chất tải có thể dùng hệ số nhân trong tĩnh tải.Có thể làm các trường hợp chất tải (trên bản cầu thang 1 hoặc 2 bản...)
Một điều lạ là tính ra có thể bản chiếu nghỉ căng ở mặt trên.Vậy thì phải bố trí thép cả 2 mặt tren và dưới.
Làm thế nào mà bác lại tính ra đc bản chiếu nghỉ căng ở mặt trên nhỉ:confused: . Theo e thì coi liên kết là khớp, tính toán và cấu tạo bản thang và bản chiếu nghỉ như với bản bình thường. Vì bản thang nói chung tính theo sơ đồ khớp dẻo và có độ cứng nhỏ nên bác ko cần phải chia các trường hợp tải để tính mà chất đầy lên các bản(bác tính bằng phần mềm chắc là theo sơ đồ đàn hồi rồi). Bản thang mà bác coi là phần tử solid e thấy là ko ổn

khanh_comondos
21-01-2007, 09:08 PM
Em cũng nghĩ như bác Ninh74 đó, Mình chất tải 1 lần gồm ttaỉ+htải.Nhưng thấy quan niệm 2 đầu khớp,giải ra momen nhịp lớn lắm,vì nhịp tơí 7,2m.em lấy 80%momen nhịp để tính thép, rồi bô trí, còn gối thì em vẫn bố trí bằng nhịp,Hỏi vậy có được không, Mong các bác cho ý kiến

ninh47xd
22-01-2007, 08:39 AM
Em cũng nghĩ như bác Ninh74 đó, Mình chất tải 1 lần gồm ttaỉ+htải.Nhưng thấy quan niệm 2 đầu khớp,giải ra momen nhịp lớn lắm,vì nhịp tơí 7,2m.em lấy 80%momen nhịp để tính thép, rồi bô trí, còn gối thì em vẫn bố trí bằng nhịp,Hỏi vậy có được không, Mong các bác cho ý kiến
Hic, bản thang thì chỉ có 1 phương dài như thế thôi chứ, phương kia ngắn cũn mà:) . Bạn đặt thêm cốn thang vào tính như bản loại dầm thôi, chứ bản thang mà nhịp 7,2m thì fải làm ứng lực trước đấy:) . Thân

co1972nguyen
22-01-2007, 11:12 AM
Hic, bản thang thì chỉ có 1 phương dài như thế thôi chứ, phương kia ngắn cũn mà:) . Bạn đặt thêm cốn thang vào tính như bản loại dầm thôi, chứ bản thang mà nhịp 7,2m thì fải làm ứng lực trước đấy:) . Thân
Bác cũng vửa phải thôi cái bản thang làm gì phải đưa ứng lực vào các Bác muốn yên tâm tôi bốc thuốc cho:
Chiều dày bản thang 180 BT mác 200
thép theo chiều dài bản (chịu lực chính) d14 a=120
thép theo chiều ngắn bản (cấu tạo) d12 a=150
đặt 2 lớp trên và dưới như nhau đan ô vuông
Thế thì sao nhỉ , gãy hả?

Songba
22-01-2007, 11:32 AM
Tính bản thang quan niệm là khớp nhưng khi bố trí thép vẫn đặt thép mũ giống như ngàm vây.

ninh47xd
22-01-2007, 11:39 AM
Bác cũng vửa phải thôi cái bản thang làm gì phải đưa ứng lực vào các Bác muốn yên tâm tôi bốc thuốc cho:
Bác làm thế thì ko gãy nhưng ko tiết kiệm tí nào cả:). Với cả bản thang của bác hơi mỏng(l/40 mà) nên độ võng sẽ lớn. Nếu bác làm cốn thang thì bản thang chỉ cần 10cm max mà thép thì chắc chỉ cần cấu tạo hết thôi(tất nhiên nếu kiến trúc cho phép làm cốn)

vis
22-01-2007, 11:56 AM

Thép thì ok, nhưng độ võng thì sao ạ? em sợ với chiều cao 180 thì nó rung rinh dữ lém

co1972nguyen
22-01-2007, 12:09 PM
Thép thì ok, nhưng độ võng thì sao ạ? em sợ với chiều cao 180 thì nó rung rinh dữ lém
Sao lại có khái niệm rung rinh nhỉ nếu rung rinh cho dày 200 (thang mà dày 200 thấy có vẻ hơi phí lý đấy, mất vẽ mảnh mai kiến trúc)
Không rung rinh lắc lư gì hết, nếu cần làm cái đà nhỏ 180x200 cặp cong theo 2 bên mép bản thang gối vào 2 đà sàn là hết rung rinh
Cái thang bản này mà dựng trên Sap là đuối người luôn đó phải vận dụng cơ kết cấu mô phòng thôi

hacien6
20-06-2007, 07:40 PM
ai có bản vẽ cầu thang xoắn dạng bản chia sẻ với

ksminh
25-07-2007, 05:51 PM
trời ; lần đầu tiên nghe thang dùng ứng lực nữa cơ đấy. kiểu này chắc phải lo tu luyện ứng lực trước thôi

ninh47xd
25-07-2007, 06:04 PM
trời ; lần đầu tiên nghe thang dùng ứng lực nữa cơ đấy. kiểu này chắc phải lo tu luyện ứng lực trước thôi
Bác nói câu này thì đúng là phải lo mà tu luyện đi là vừa. Nếu ko rõ thì có thể đến 34 Láng Hạ, Hà Nội xem người ta làm :D

ksminh
25-07-2007, 06:08 PM
Bác nói câu này thì đúng là phải lo mà tu luyện đi là vừa. Nếu ko rõ thì có thể đến 34 Láng Hạ, Hà Nội xem người ta làm :D
em cảm ơn anh ! dân ngoài đó tính cái gì cũng KHŨNG BỐ em có xem cũng vậy.
1 chuyến công tác tại bắc ninh ; tính vì kèo thép nhịp có 30 mét mà to gần 60 mét ; chẳng hiểu mấy bố ngoài đó tính luôn động đất cho nhà xưởng quá.... còn cái ust của bác chắc là ghê lắm đây.

ninh47xd
27-07-2007, 11:17 AM
em cảm ơn anh ! dân ngoài đó tính cái gì cũng KHŨNG BỐ em có xem cũng vậy.
1 chuyến công tác tại bắc ninh ; tính vì kèo thép nhịp có 30 mét mà to gần 60 mét ; chẳng hiểu mấy bố ngoài đó tính luôn động đất cho nhà xưởng quá.... còn cái ust của bác chắc là ghê lắm đây.
Hihi, bác mà gọi e là anh thì tổn thọ cho e qá, e dưới bác 2 tuổi đấy ạ :D. E ko hiểu bác nói cái j to gần 60m, chắc ko fải là cái vì kèo rồi, bác giải thích giùm e nhé :D, nhà xưởng chắc ng ta tính chống khủng bố thôi chứ ko fải động đất đâu :D. Cái ƯST thì ko fải của e, đó là mấy a bên BTXM làm, vì cái bản thang nhịp cg khá khủng bố :D.

eng-hiep
27-07-2007, 02:07 PM
Anh NINH nói đúng đấy anh MINH ạ. Em đã thấy Cái thang họ dùng UST rồi.
Không hiểu sao bữa nay đính kèm File không được. Chắc để bữa khác UP lên cho ae xem thử.

eng-hiep
27-07-2007, 07:39 PM
Bây giờ đã UP được rùi, công trình này cũng ở ngoài HN

gnatsum
04-08-2007, 02:18 PM
Tôi thấy dùng UST cũng bình thường thôi nếu nội lực quá lớn
Tuy nhiên trong hình bạn enghiep gửi không thấy rõ bản chiếu nghĩ này liên kết với cấu kiện gì ở góc trái của hình nữa? Nhưng hình như quan niệm của người TK ở đây là bản consol nên thép đặt thớ trên , nhưng nhìn không rõ cái đà bên trong (nếu là vách cứng thì ổn thôi), còn ck đà phải tính uốn-xoắn đồng thời mà riêng trong trường hợp này xoắn chiếm thế áp đảo!!!

ninh47xd
04-08-2007, 03:31 PM
Bây giờ đã UP được rùi, công trình này cũng ở ngoài HN
Hôm nay a xem kĩ cái hình của Hiệp mới thấy đây ko fải là bản thang làm ƯLT mà là cáp ng ta kéo từ sàn vào neo ở bản thang thì đúng hơn.

eng-hiep
04-08-2007, 05:00 PM
Hôm nay a xem kĩ cái hình của Hiệp mới thấy đây ko fải là bản thang làm ƯLT mà là cáp ng ta kéo từ sàn vào neo ở bản thang thì đúng hơn.
Hê hê. Nhìn sơ qua nên bị nhầm :D
Cái này do anh LỘC gửi cho em đấy :)

plka
08-08-2007, 10:43 AM
Kết cấu thang khi tính toán cần chú ý các điểm sau :
Điều kiện biên : 2 cạnh ngắn thường liên kết vào dầm bo trên sàn. Hai cạnh dài thường kê lên tường 220 và để tự do với các thang nhà dân; với thang bộ của nhà cao tầng thường bố trí sát vách thang máy hoặc lõi cứng nên cạnh dài của thang bộ nên cấu tạo thành li-mông có bề rộng tiết diện xấp xỉ hoặc lớn hơn 1 chút so với chiều dày bản thang. Phần cạnh dài này ko nên liên kết vào vách lõi vì thi công vất vả. Lúc đó, bản thang tính theo dạng dầm có tiết diện như hình |__|. Nên tính thép lớp dưới theo sơ đồ 2 đầu khớp ( lí do các bạn tự suy luận); lớp trên bố trí đủ chịu theo sơ đồ 2 đầu ngàm. Với các loại htang bộ nahf thấp tầng, phần thép trên theo cạnh ngắn nên kéo suốt chiều dài bề rộng bản, phần bê tông kê đủ trên bề dày tường.

phucduongdinh
09-09-2007, 10:24 PM
Em xin gửi các anh một bản vẽ thang để các anh tham khảo coi thế nào.

manvuxd
21-12-2007, 12:13 AM
[QUOTE=phucduongdinh]Em xin gửi các anh một bản vẽ thang để các anh tham khảo coi thế nào.
Bản vẽ thang của bác đẹp đó.Đây là bản thang trong lõi cứng,một loại rất phổ biến hiện nay.Em cũng đang làm về vấn đề này,Bác có thể gửi cho tôi 1 bản không ,đang cần học hỏi tí mà.
cảm ơn bác nhiều!

henycuong
21-12-2007, 08:29 AM
Em xin gửi các anh một bản vẽ thang để các anh tham khảo coi thế nào.
[]
BÁC CÓ THỂ GIẢI THÍCH CHO ANH EM. SAO TA BỐ TRÍ LỚP TRÊN Þ10A200 LỚP DƯỚI CŨNG 10A200 VẬY HẢ. CÓ LIÊN QUAN GÌ TỚI NỨT KO

hqn
21-12-2007, 09:38 AM
chà, có thể bỏ bớt dầm thang thì đẹp biết mấy
ở dưới nhìn lên bị vướn dầm

henycuong
21-12-2007, 11:01 AM
đâu có dầm đâu bác. cái này cho liên kết vô vách luôn mà. dầm chi nữa:)

manvuxd
22-12-2007, 11:47 AM
Em thấy cấu tạo thang như thế này rất hay gặp ,nhưng em thấy rõ việc cấu tạo bậc BTCT như thế thi công sẽ vô cùng phức tạp ,bác nào có thể nói xem ưu điểm của nó là gì giúp em với nhé!

cupidon
22-12-2007, 01:42 PM
Bác nói đúng đấy, bản thang không cần phải gối lên dầm ở chỗ chiếu nghỉ!

cupidon
22-12-2007, 01:57 PM
Em thấy cấu tạo thang như thế này rất hay gặp ,nhưng em thấy rõ việc cấu tạo bậc BTCT như thế thi công sẽ vô cùng phức tạp ,bác nào có thể nói xem ưu điểm của nó là gì giúp em với nhé!
Mình cũng chưa thi công bao giờ, nhưng theo mình nghĩ làm như vậy sẽ nhanh hơn là bậc xây bằng gạch. Khi bạn thi công vách bạn để thép chờ ra là OK mà!

manvuxd
23-12-2007, 11:01 PM
Mình cũng chưa thi công bao giờ, nhưng theo mình nghĩ làm như vậy sẽ nhanh hơn là bậc xây bằng gạch. Khi bạn thi công vách bạn để thép chờ ra là OK mà!
Vấn đề thép chờ thì không nói làm gì(và đương nhiên phải làm như vậy) Thế nhưng còn bậc BTCT ,mình nghĩ làm như vậy sẽ rất phức tạp vì phải gia công thép,đặt thép bậc ,rồi giữ thép bậc trong khi đổ bê tông ,sẽ rất khó khăn...

cupidon
24-12-2007, 01:35 PM
Vấn đề thép chờ thì không nói làm gì(và đương nhiên phải làm như vậy) Thế nhưng còn bậc BTCT ,mình nghĩ làm như vậy sẽ rất phức tạp vì phải gia công thép,đặt thép bậc ,rồi giữ thép bậc trong khi đổ bê tông ,sẽ rất khó khăn...
Mình thấy về gia công thép của bậc thang thì không khó hơn gia công thép đai của dầm, còn về thi công thì cũng không khó hơn thi công dầm conson có chiều dài hơn 1m; như vậy sẽ nhanh hơn xây bậc rùi! Điều quan trọng nữa là khi thi công song anh em còn có cái bậc để mà lên xuống nữa chứ! Nếu đổ phẳng lì thì phải chờ xây bậc, mà khi anh em đi lại va quyệt nó lại hư mất.... khi hoàn thiện lại phải làm lại, mất công lắm!

manvuxd
25-12-2007, 06:21 PM
Mình thấy về gia công thép của bậc thang thì không khó hơn gia công thép đai của dầm, còn về thi công thì cũng không khó hơn thi công dầm conson có chiều dài hơn 1m; như vậy sẽ nhanh hơn xây bậc rùi! Điều quan trọng nữa là khi thi công song anh em còn có cái bậc để mà lên xuống nữa chứ! Nếu đổ phẳng lì thì phải chờ xây bậc, mà khi anh em đi lại va quyệt nó lại hư mất.... khi hoàn thiện lại phải làm lại, mất công lắm!
Cám ơn bác nhiều!Dù sao cũng biết thêm chút kinh nghiệm thi công!Làm thiết kế thì mình vẫn thích đổ phẳng hơn!

k_p13
29-12-2007, 11:43 AM
Hịc quá tốn kém (theo bản vẽ Thang post lên). Hình như cầu thang ở tầng hầm.
Nếu làm vách cứng cả 2 vế cho cầu thang tớ thấy lần đầu. Tớ nghĩ tính toán bản thang coi như là ngàm 2 đầu nếu có dầm 2 đầu bản thang. Tải trọng: TT+HT.

David Giang
29-12-2007, 01:34 PM
Hihi mình nhìn thấy bản thang này thiết kế khá tiết kiệm đó nhưg bạn thử xem lại cách bố trí tép như vậy có hợp lý lắm không, cái điểm bẻ thép của bạn không khớp với khả năng chịu lực của bản ,bạn có xem qua cách tính dầm sàn trong môn BÊ TÔNG CỐT THÉP CHƯA? xem ra bạn đọc thấy thú vị đấy:p :p :p

manvuxd
29-12-2007, 10:54 PM
Nếu làm vách cứng cả 2 vế cho cầu thang tớ thấy lần đầu.
.

Bạn thấy lần đầu là đúng rồi vì bạn chưa thấy cái nào ngoài cái này cả???????nói để bạn mở mang tầm mắt chút ít.hôm nào tham khảo vài cái nhà cao tầng bạn sẽ thấy mình thật là...

ducnhan
14-01-2008, 11:12 AM
anh em cứ bàn về bố trí thép như thế, nhưng ở đây cũng cho mạn phép hỏi tại sao khi thiết lập sơ đồ tính cho cầu thang thì lại chỉ sử dụng 70% nội lực tính cho nhịp còn lại sử dụng đến 40% tính cho gối thế ha.
còn không thì bố trí 100% cho nhịp, còn gối thì bố trí theo cấu tạo
vậy xài cái nào an tòan đây và anh em nào giải thích thắc mắc chỗ đó cho cả nhà thỏa lòng coi

hila
16-01-2008, 05:02 AM
anh em cứ bàn về bố trí thép như thế, nhưng ở đây cũng cho mạn phép hỏi tại sao khi thiết lập sơ đồ tính cho cầu thang thì lại chỉ sử dụng 70% nội lực tính cho nhịp còn lại sử dụng đến 40% tính cho gối thế ha.
còn không thì bố trí 100% cho nhịp, còn gối thì bố trí theo cấu tạo
vậy xài cái nào an tòan đây và anh em nào giải thích thắc mắc chỗ đó cho cả nhà thỏa lòng coi
theo biểu đồ dầm đơn giản thì Mmax = ql²/8 có hình cong chữ u.
theo biểu đồ dầm 2 đầu ngàm thì Mmax = ql²/24, Mmin = ql²/12 cũng có hình cong chữ u. (cũng tức là chiều cao Mmax - Mmin = ql²/8 => giống như của dầm đơn giản và ta dời cái hình biểu đồ lên tí) :)
ở trên nói lấy 70% nhịp và 40% cho gối thì tổng nó 110%>100 nên an tòan. Giải thích: theo mình biết thì chọn 2 đầu khớp để giải vì thực tế thi công là chừa thép râu tại 2 đầu cầu thang để làm sau. ví dụ đổ sàn lầu 1 thì ta chừa thép chờ của cầu thang từ lầu 1 lên lầu 2. khi ta bố trí thép mũ theo cấu tạo cho 2 đầu cầu thang thì lúc này 2 đầu là ngàm và độ cứng tăng lên, nó tham gia chịu lực, làm nội lực tổng thể bị đổi (hãy kiểm tra trên sap2000 sẽ thấy) và con số 70% và 40% là con số kinh nghiệm của mấy người đi trước đấy!
câu hỏi đặt ra: bạn có thể lấy 2 số trên tùy theo bạn miễn là tổng 2 số đó trên 110%? (mình nghĩ được nhưng ko dám làm ở ngoài :rolleyes: )

ninh47xd
16-01-2008, 09:53 AM
t
ở trên nói lấy 70% nhịp và 40% cho gối thì tổng nó 110%>100 nên an tòan. Giải thích: theo mình biết thì chọn 2 đầu khớp để giải vì thực tế thi công là chừa thép râu tại 2 đầu cầu thang để làm sau. ví dụ đổ sàn lầu 1 thì ta chừa thép chờ của cầu thang từ lầu 1 lên lầu 2. khi ta bố trí thép mũ theo cấu tạo cho 2 đầu cầu thang thì lúc này 2 đầu là ngàm
Theo mình, liên kết là ngàm hay khớp là do quan niệm của ng thiết kế, thi công ko có quyền quyết định. Hơn nữa, nếu thép râu đó chỉ ngàm vào vách 10d thì vẫn coi là khớp cơ mà. Còn nếu thang của bạn gối lên dầm thì rõ ràng ko thể coi là ngàm đc vì dầm ko thể gây nhiều cản trở đối với chuyển vị xoay của bản thang.
con số 70% và 40% là con số kinh nghiệm của mấy người đi trước đấy!
Như bạn phân tích ở trên, với sơ đồ ngàm thì mômen giữa nhịp chiếm 66.67% và mômen gối chiếm 33.33%, nên ng ta lấy 70% và 40%. Mình ít khi tính thế này, mà tính theo sơ đồ khớp cho nhịp và lấy 1/3 mômen nhịp cho gối.
câu hỏi đặt ra: bạn có thể lấy 2 số trên tùy theo bạn miễn là tổng 2 số đó trên 110%? (mình nghĩ được nhưng ko dám làm ở ngoài :rolleyes: )
Câu trả lời là: TUYỆT ĐỐI KO ĐC! Làm thế vừa lãng phí, thiếu an toàn lại vô trách nhiệm. :)

X.HanhNg
16-01-2008, 12:57 PM
Em làm 2 sơ đồ:

1/ Hai đầu liên kết khớp --> tính toán và bố trí cốt thép ở nhịp.
2/ Hai đầu liên kết ngàm --> tính toán và bố trí cốt thép ở gối.
Lý do:
1. Không mất nhiều thời gian cho việc giải 2 sơ đồ này.
2. Tốn thép --> Ko nhiều so với thép dầm, cột.
3. Liên kết đó ko phải khớp, cũng không phải ngàm, em hiểu đó là liên kết "Cứng".
Mong các bác chỉ bảo thêm:)

KS PHAM
17-01-2008, 12:25 AM
Bà chị (hay ông anh nhỉ:confused: ) làm như thế thì quả là kì công quá. Tính toán như thế thì dư thép là cái chắc rồi, thậm chí còn dư nhiều kìa. Theo tôi cũng ko so sánh với thép cột, dầm được. Nếu như trong một nhà cao tầng mà tính thép kiểu vậy thì lượng dư cũng đáng kể đấy bà chị à.

X.HanhNg
17-01-2008, 08:06 AM
Bà chị (hay ông anh nhỉ:confused: ) làm như thế thì quả là kì công quá.

Như em đã trình bày ở trên, việc giải 2 sơ đồ tính cho bản thang không mất nhiều thời gian!
Tính toán như thế thì dư thép là cái chắc rồi, thậm chí còn dư nhiều kìa. Theo tôi cũng ko so sánh với thép cột, dầm được. Nếu như trong một nhà cao tầng mà tính thép kiểu vậy thì lượng dư cũng đáng kể đấy bà chị à.

Em đống ý là sẽ dư thép, nhưng so với thép dầm, cột bác làm dư thì nó đáng bao nhiêu:confused: . Không biết cách làm của bác cho trường hợp này thế nào? Dù sao em cũng chưa có kinh nghiệm j. Chỉ mới nộp ĐA cách đây 2 ngày.

KS PHAM
17-01-2008, 10:45 PM
Bạn mới nộp đồ án, hèn gì mới nói như vậy. Thực tế tôi thấy người ta tính toán như bác ninh47 ấy.

cupidon
18-01-2008, 11:01 AM
Bạn mới nộp đồ án, hèn gì mới nói như vậy. Thực tế tôi thấy người ta tính toán như bác ninh47 ấy.
Em không biết thực tế ở chỗ các bác như thế nào, nhưng ở chỗ em để tính toán nhanh một cái sàn liên tục thì các bác già thường coi các gối là khớp sau đó lấy 0.15-0.25 mômen ở giữa nhịp tính cho thép ở gối, phần còn lại tính cho thép ở giữa nhịp! (0.15-.25 các bác í lấy tùy theo vào chức năng sử dụng sàn.... hi... hi... kinh nghiệm là chính). Liên kết trong kết cấu bê tông cốt thép không có liên kết ngàm tuyết đối nên việc lấy 0.33 mômen ở giữa nhịp để tính cho thép ở gối là hơi thừa, phần còn lại tính cho thép ở giữa nhịp lại hơi thiếu! Hi....hi.... nhưng không sao đã có hệ số an toàn bù vào rui:D !

hila
24-01-2008, 11:16 PM
Theo mình, liên kết là ngàm hay khớp là do quan niệm của ng thiết kế, thi công ko có quyền quyết định. Hơn nữa, nếu thép râu đó chỉ ngàm vào vách 10d thì vẫn coi là khớp cơ mà. Còn nếu thang của bạn gối lên dầm thì rõ ràng ko thể coi là ngàm đc vì dầm ko thể gây nhiều cản trở đối với chuyển vị xoay của bản thang.
thứ nhất: người thiết kế chắc là phải nghĩ tới thi công rồi, thiết kế luôn thiếu sót, ko ai hoàn thiện cả, người thi công cũng là kỹ sư mà, tới đó mới biết mà xử lý ra sao là tốt nhất. Thứ hai: thép râu ngoài làm là chừa >= 30d (10d là kể như die :D ). Thứ ba: khi tháo cốp pha thì bạn sẽ nghĩ bản thang nó làm việc theo sơ đồ nào truớc? thưa rằng nó chắc sẽ làm việc theo sơ đồ 2 đầu ngàm, nhưng phân bố nội lực ko giống như lý thuyết vì lý do thực tế khi bố trí thép xong thì độ cứng phần tử dầm (bản thang) của mình ko đồng nhất! (mình cũng không giải thích được, và câu hỏi này được thầy trả lời là do kinh nghiệm), nếu 2 đầu ngàm ít thép dẫn đến chuyển vị xoay tại gối thì lúc này nó biến thành dầm đơn giản chỉ chịu nội lực tại giữa nhịp.

Như bạn phân tích ở trên, với sơ đồ ngàm thì mômen giữa nhịp chiếm 66.67% và mômen gối chiếm 33.33%, nên ng ta lấy 70% và 40%. Mình ít khi tính thế này, mà tính theo sơ đồ khớp cho nhịp và lấy 1/3 mômen nhịp cho gối.

Câu trả lời là: TUYỆT ĐỐI KO ĐC! Làm thế vừa lãng phí, thiếu an toàn lại vô trách nhiệm. :)
mình thiết kế là thường lấy 100% cho nhịp và 40% cho gối! thì ko sợ gì hết, nếu tiết kiệm tối đa thì lấy 70% cho nhịp (với điều kiện là lúc thi công phải kiểm tra sắt mũ kỹ! thường sắt mũ ở gối bị dẫm lên dẹp lép nên làm mất rất nhiều khả năng chịu lực ở gối như tính toán)
bạn kết luận mình như trên có quá sớm không? ko nên gây mất lòng ng khác chứ!

congtranks
31-10-2012, 10:41 AM
em đang thiết kế nhà mần non 2 tầng ,gian cầu thang 3200x2500 chiều cao tầng là 3600.em nghĩ mãi mà không ra kiểu nào cho hợp lý với quy định cầu thang nhà mầm non.các bác hộ em cái!thak you!

congtyankha
31-10-2012, 12:02 PM
mấy bác cứ phức tạp, bản thang thì cứ tính 2 đầu khớp, bố trí thép gối như thép nhịp. zậy là xong. phức tạp quá làm gì.

nbkien
31-10-2012, 12:06 PM
em đang thiết kế nhà mần non 2 tầng ,gian cầu thang 3200x2500 chiều cao tầng là 3600.em nghĩ mãi mà không ra kiểu nào cho hợp lý với quy định cầu thang nhà mầm non.các bác hộ em cái!thak you!

lúc lên mô hình tính toán, bạn làm siêng chút nhập cái cầu thang luông vao, nhập tải trọng vào cho nó luôn... sau đó lấy cái nội lực này tính toán cung ok ma...

blueprism
01-11-2012, 12:31 PM
mấy anh chị cho em hỏi, em đang làm ĐA TN, có chỗ này em thắc mắc
em đang bố trí cầu thang như hình
http://nr3.upanh.com/b6.s34.d3/a3aff7a4cbf9f0be09cbdfebae7f918b_50479503.2.jpg
em muốn hỏi là mình có thể dùng dầm sàn là dầm thang 1 được ko ợ? nếu thế thì em sẽ bố trí lại như này
http://nr8.upanh.com/b6.s33.d1/3973bc66a39a393bada055c3ed6c4149_50479498.1.jpg

em tính bản thang với sơ đồ là 2 đầu gối để tính thép nhịp, bản chiếu nghỉ được tính riêng, dầm thang 2 được tính riêng, như thế có ổn ko ạ?
http://nr7.upanh.com/b4.s33.d4/a9bc2b22781dac370773253bfd7f7982_50479717.3.jpg

hacdiep
11-03-2013, 02:15 PM
Em làm 2 sơ đồ:

1/ Hai đầu liên kết khớp --> tính toán và bố trí cốt thép ở nhịp.
2/ Hai đầu liên kết ngàm --> tính toán và bố trí cốt thép ở gối.
Lý do:
1. Không mất nhiều thời gian cho việc giải 2 sơ đồ này.
2. Tốn thép --> Ko nhiều so với thép dầm, cột.
3. Liên kết đó ko phải khớp, cũng không phải ngàm, em hiểu đó là liên kết "Cứng".
Mong các bác chỉ bảo thêm:)
có cái bản vẽ nào bố trí như vậy không nhỉ , ai có cho mình xin với