PDA

View Full Version : Cấp thoát nước + điện trong công trình?

cader6868
25-05-2007, 10:13 AM
Khi so sánh bản vẽ cấp thoát nước trong công trình của Việt nam và nước ngoài thì thấy khác hẳn nhau.Bản vẽ kỹ thuật của họ rất nhiều và chi tiết,triển khai rất cẩn thận đến từng phần nhỏ.Yêu cầu sơ đồ không gian cả phần điện và nước.Đó là lý do họ rất coi trọng phần kỹ thuật trong công trình.Còn ở Việt nam... Phần kỹ thuật rất sơ sài!? Có thể vì vậy "M & E" luôn là nghành phụ(?!) đến nỗi KTS cũng muốn làm luôn cả phần này.
Anh em có thể post lên 2 bản vẽ để so sánh được không? Theo tôi đi sau vào chủ đề này để rút kinh nghiệm là rất hay.

Shinosuke
08-08-2007, 09:23 AM
Bac Cader6868 noi rat dung. tui cung dang hoc ve cap thoat nuoc trong cong trinh va khi xem mot so ban ve va trong cac tieu chuan cua nganh thi co su khac nhau.Mot so ky su VIet Nam thuogn lam theo kinh nghiem la chinh.Chung ta nen di sau vao van de cung rat hay. Moi nguoi cung tham gia dong gop va trao doi nhẹ
Email cua tui la : Kiseigo@yahoo.com ^^

MAN2
09-08-2007, 01:16 AM
Khi so sánh bản vẽ cấp thoát nước trong công trình của Việt nam và nước ngoài thì thấy khác hẳn nhau.Bản vẽ kỹ thuật của họ rất nhiều và chi tiết,triển khai rất cẩn thận đến từng phần nhỏ.Yêu cầu sơ đồ không gian cả phần điện và nước.Đó là lý do họ rất coi trọng phần kỹ thuật trong công trình.Còn ở Việt nam... Phần kỹ thuật rất sơ sài!? Có thể vì vậy "M & E" luôn là nghành phụ(?!) đến nỗi KTS cũng muốn làm luôn cả phần này.
Anh em có thể post lên 2 bản vẽ để so sánh được không? Theo tôi đi sau vào chủ đề này để rút kinh nghiệm là rất hay.
Quan trọng là do thẩm định. thẩm định mà nghiêm túc thì khác ngay

hoanglongccbm
10-08-2007, 04:03 PM
Tôi nghĩ có vài lý do:
1. Do khái niệm ở mình, coi nhẹ nó và luôn nghĩ "tao làm cũng được". Thực tế 1 vài cái con con thì đúng. Kỹ sư chuyên ngành để làm gi?
2. Ở ta thiết kế phí thập Phần điện nước trong nhà cao tầng Công ty các bác trả bao nhiu?
3. Tây ta gì cũng thế, cái chính có được quan tâm đúng mức hay không? Nếu có, VN mình học hỏi nhanh lắm mà.
Hì, tôi thì tôi nghĩ vây.

thaiha175
18-08-2007, 01:29 AM
hay !bác có up lên cái em mở rộng tầm mắt cái ,em chưa coi cái bản vẽ của tây bao giờ nhưng em nghĩ dù cuối cùng cái học hành là từ cái kinh nghiệm mà ra cả nên kĩ sữ chuyên ngành hay không thì vẫn ok hết miễn là công trình đảm bảo ,còn ngành điện nước đâu chỉ có mỗi cáp thoát nứoc công trình còn bao nhiêu thứ cơ mà :xử lí nè ,mạng nè nói ra các bác ngành kia có chơi được không chắc chịu chết :D

hoanglongccbm
30-08-2007, 09:35 PM
Đây là thiết kế của nước ngoằi 100% nhưng làm cho nhà công nghiệp. Có thế chưa chi tiết lắm nhưng hy vọng cũng đóng góp phần nào.

thaiha175
01-09-2007, 07:10 PM
cảm ơn bác nhưng sao chỉ gửi cho em có file in vậy ta ,đúng là khác thật cách trình bày khác hẳn nhau ,nhưng vẽ sơ đồ không gian chắc không khủng bằng mình vì bản vẽ của họ có hẳn cả cái nhà dựng nên ,trí tưởng tưởng có thể bị hạn chế :D

xuanchien
25-11-2007, 11:20 AM
Các bản vẽ xây dựng điện nước của nước ngoài thiết kế ,có khác gì bản vẽ VN không nhỉ? tiêu chuẩn của họ có khác nhiều lắm không?Chúng ta dựa vào đó thi công thì chắc Kỹ Sư mình phải thông thạo tiếngAnh chuyên ngành mọi người nhỉ !?:rolleyes:

David Giang
31-12-2007, 03:34 PM
hihi post lên xấu hổ lắm :cool: :cool: :eek: nói chung chúng ta làm như vậy chẳng qua trình độ kém +tinh thần trách nhiệm không cao thôi ,Việt Nam người ta nói đoàn kết nhưng thực ra chỉ là đoàn kết trong chiến đấu ngày xưa thôi.nhưng trong công việc thì 3tên ngồi lại chắc đánh nhau chưa đầy 3phút :mad: :mad: thế sao làm việc được nói chung ra người việt cũng khá thông minh đó nhưng làm sao 1hạt cát có thể làm nên ngọn đồi đươc.ah còn nữa bạn thử làm một mình về bản vẽ xây dựng nào đó coi bạn có thể đủ sức đọc nổi không :confused: :confused: :confused: :D :D :p

DANH
29-02-2008, 10:12 AM
Bác cader6868 thân mến vấn đề Bác đưa ra rất hay, chẳng qua phụ thuộc vấn đề chi phí thiết kế phần này chăng, hay do yêu cầu của cuộc sống ở Việt Nam còn quá thấp.Mong Bác cùng suy nghĩ rong vấn đề này.:)

PeterHVAC
24-11-2009, 12:34 AM
Các bác nếu có diệp ghé qua các nhà cao tầng sau, ở đó hệ thống nước là em thiết kế đó: Catina Hùng Thanh, của 577 ở quận 8, 3 lốc, 1 lốc 20 tầng, 2 lốc 14 tầng
Trung nguyên Office trên đường bùi thị xuân 15 tầng
Icon D3 trên đường lý tự trọng
Estella giai đoạn 2,
chung cư Phú mỹ
Khách sạn Tan sơn nhất (4 sao)
đó là những dự án mà em thiết kế hệ thống cấp thoát nước.

PeterHVAC
24-11-2009, 12:38 AM
theo em, các dự án cao tầng ở Việt Nam, mang tên công ty nước ngoài chứ đại đa số do kỹ sư Việt Nam làm hết, tại do các bác ấy không lên forum nên ít ai biết như Indochine, ICIC, JGP, CEBI, ... đều do kỹ sư người Việt làm hết.

nguyen.hoa
09-12-2010, 04:25 PM
có anh chị nào biết cách thử áp lực các đường ống cấp thoát nước trong nhà cao tầng không ? hãy chỉ giúp em với .vì hệ thống này rất phức tap; có ống thoát nước bồn cầu, nước xám, thông hơi..... làm sao mình thử áp lực ?????????

PGDAE
17-12-2010, 09:37 AM
Hi.
thực ra ở VN thông thường coi nhẹ phần M&E.Đây là một sai lầm lớn mà các nước khác phải trả giá. Ở VN cũng bắt đầu phải trả giá như công trình ks Crown gần mỹ đình.do Chủ đầu tư ko lường hết được để thiết kế kiến trúc, kết cấu thiết kế trước nên khi cho M&E thiết kế thì thiếu Thang máy v.v.
Toà nhà BIDV 194 trần quang khải thì ống gió có kích thước phi tiêu chuẩn, xe chở tiền không vào được tầng hầm vì vướng hệ thống M&E.
Vincom Bà triệu thì đến giờ đi làm phải chen nhau vào thang máy.
Giảng đường ĐH ngoại thương cũng tương tự.
Toà nhà FPT thì ko lắp được hệ thống xử lý nớc thải.Cảnh sát môi trường tý nữa cho đóng cửa tào nhà này.Trong khi đó KS Dawoo xây năm 1993 - 1996 người ta đã làm đầy đủ mọi thứ kể cả hệ thống xử lý nước thải(aie.vn).
Nếu người bình thường thì cho là thiết kế M&E sai nhưng do thiết kế XD sai vì không còn chỗ nào để lắp theo tiêu chuẩn.
Các huynh khi thiết kế nên coi trọng phần M&E vì phần này rất quan trọng cho xếp hạng công trình, ảnh hưởng trực tiếp tới vận hành của công trình.Công trình có đẹp đến mấy nhưng ko có điện đố anh nào sử dụng được!
Các huynh nên tham khảo các đơn vị thiết kế chuyên nghiệp cho phần M&E như indochin, spce engineering v.v.
Chúc các huynh thành công.

NamGiao_M&E
10-01-2011, 11:32 AM
có anh chị nào biết cách thử áp lực các đường ống cấp thoát nước trong nhà cao tầng không ? hãy chỉ giúp em với .vì hệ thống này rất phức tap; có ống thoát nước bồn cầu, nước xám, thông hơi..... làm sao mình thử áp lực ?????????

Gúc gù đi bạn hiền, tài liệu này đầy rẫy trên mạng mà...

Chúc bạn tìm được tài liệu như ý!!!:cool::cool::cool:

tanphuoc1985
18-04-2011, 09:50 AM
cac bac cho e hoiu cach bo tri cum dong ho dum nhe. thank

duongdoixd84
18-11-2011, 10:46 PM
mấy bác có tài liệu hướng dẫn thiết kê chống sét cho nhà dân dụng thì cho em xin một it .em đang rất cần

kaka681988
06-07-2012, 03:24 PM
Đây là thiết kế của nước ngoằi 100% nhưng làm cho nhà công nghiệp. Có thế chưa chi tiết lắm nhưng hy vọng cũng đóng góp phần nào.

đây nó làm bằng revit hay là cad 3d rồi ông ơi, ở việt nam kiến trúc có thể hiện như thế ko mà nước đòi làm như nó thế

tuanphuong
25-07-2012, 06:18 PM
minh muon gui bai nen thi lam cach nao vay
:)

tuanhp83
22-04-2013, 10:18 AM
Nói chung tiền nào của đấy thôi các bạn, ta cũng làm được chi tiết thôi, nhưng với đồng tiền công bèo như ở ta thì dồn tâm huyết vào 1 công trình rồi lấy gì để sống. Với lại làm chi tiết rồi nhưng có được thi công đúng theo mình thiết kế không?

ayzvn
29-11-2013, 03:27 PM
Máy khoan makita (http://dungcumaycamtay.vn/san-pham/t-ch-ng-m/may-khoan-makita.html) chất lượng cao

hpi116
15-12-2013, 01:54 AM
chào anh! Em mới chuyển qua làm thoát nước đô thị. các anh có bản vẽ mẫu về hệ thống cống thoát nước đô thị cho em xin để tham khảo với. Em xin cám ơn các anh nhiều.! chúc sức khỏe mọi người.! thuanbinh116@gmail.com

tuandx
18-12-2013, 09:56 PM
Các Bác có nghe xe xích lô chạy 1 bánh chưa ?!
Có 1 ông khách đi xích lô , trả giả từng xu . . . Bác tài xích lô vẫn đồng ý cho người khách đó lên xích lô của mình .
. . . Nhưng khi chạy 1 đoạn thì bác tài làm cho xe niểng sang 1 bên . . . gần như xe muốn lật nhào . . . ông khách xanh mặt . . . bác tài trả lời là vì bao nhiêu đó tiền thì mới đủ cho 1 bánh chạy . . . .khà khà khà ! ! !
Quay lại vấn đề : Tiền ít thì trình bày ít , tiền nhiều thì trình bày nhiều . . . . chứ các bác nói là mình không làm được giống mấy ks nước ngoài là có phần không đúng rồi đó !
Lương ks của người ta 1 tháng mười mấy nghìn usd <==>Trong khi lương của mình thì bèo nhèo . . . . muốn mua sắm cái gì cũng phải cân đong đo đếm . . . .

vualua9
06-01-2014, 02:42 PM
Xin chào !
Mình dwonload không được. Mong Up lại .
Thanks

duytien1308
07-10-2014, 10:20 PM
bac nao co ban ve dien nuoc cong trinh dan dung cho em xin may cai vao mail tienphamduy.gsd@gmail.com thanks cac bac

Achaugroup
10-11-2014, 01:57 PM
Mình có mấy bản vẽ thiết kế điện ae tham khảo nhé
Sao up mãi lên không được nhỉ?

Achaugroup
11-11-2014, 10:29 AM
Em có mấy sơ đồ thiết kế bơm nhwng không biết up như nào?

Hoanui
11-11-2014, 04:52 PM
Em có mấy sơ đồ thiết kế bơm nhwng không biết up như nào?

Up lên Mediafire rồi Post Link lên đây.:D