PDA

View Full Version : Tính toán tường chắn đất?

hai_ttqh_pt
04-06-2007, 09:13 AM
Chào mọi người
Mình đang phái thiết kế 1 tường chắn đất, cao 10m Mình dự định làm bằng BTCT. Xin các bạn nào có kinh nghiệm về thiết kế tường chắn đất giúp đỡ. Cách cấu tạo, tính toan. Xin cảm ơn!!

phamthanhtrung
06-06-2007, 07:19 PM
Ban nó thế thì chung chung quá, khó mà trả lời được vì còn các yếu tố quan trọng khác là tải phân bố trên mặt đất, loại đất, mực nước ngầm, mặt bằng...
Chênh cốt 10 m thì mô men lớn đấy(~100T.m/m), nên làm tường dày >800 nếu khốngex không bố trí được thép
Cứ khoảng 3m dọc theo chiều dài tường có 1 sườn chống BTCT dày >200 để gia cường , doc thân tường (theo chiều cao+dài) bố trí ống thu và thoát nước (nếu có thể thì đổ cát vào phía sau tường để thoát nước nhanh) vì nếu không thoát nước được thì không tường nào chịu được đâu
Bản đáy có thể đổ BT nghiêng
nếu bạn có mặt bằng rộng thì sẽ có nhiêug phương án, còn nếu bạn mặt bằng B<3m thì chỉ còn cách đặt tường lên hệ cọc thôi ( trên 1 tiết diện có 1 cọc xiên và 1 cọc thẳng đứng)
Hi vọng là bạn sẽ có phương án hợp lý

VUITINH00
15-01-2008, 09:25 PM
chú phải nói biện pháp thi công thế nào thì mới có phương pháp thiết kế phù hợp chứ!vì đây là thiết kế biện pháp thi công mà!cũng cái tường vây của chú nhưng nếu thi công top-down thì tính toán khác!còn thi công bottom -up thì lại tính toán khác!!

betameo
16-01-2008, 09:32 AM
với TCD thì vấn dề khó cho KS thiết kế là tính áp lực chủ động trong các trường hợp kiểm tra
1. Trường hợp bình thường
2. Trường hợp ngập nước tại lưng tường (đất bão hòa nước)
Vấn đề là đất đắp sau lưng tường được thi công từ nhiều nguồn ( đất mua và đất tại chổ) nên số liệu phi , c không có. Nếu chọn bất lợi thì chọn như thế nào ( sách nào hướng dẫn).
Tôi chỉ biết như vậy, Bác nào có cao kiến hướng dẫn thêm.

mono_poly
16-01-2008, 11:35 AM
Chào mọi người
Mình đang phái thiết kế 1 tường chắn đất, cao 10m Mình dự định làm bằng BTCT. Xin các bạn nào có kinh nghiệm về thiết kế tường chắn đất giúp đỡ. Cách cấu tạo, tính toan. Xin cảm ơn!!

Goi ban cuon nay de tham khao

http://vulcanhammer.net/geotechnical/EM_1110-2-2502.pdf

vietcons
01-03-2008, 07:57 PM
Goi ban cuon nay de tham khao

http://vulcanhammer.net/geotechnical/EM_1110-2-2502.pdf
Xin các Đại ca cho hỏi: Tôi đang làm biện pháp thi công cho cao ốc cao tầng gồm 8 tầng lầu và 2 tầng hậm Bên thiết kế dùng vòng vây cọc khoan nhồi D300 dài 14,4m, địa chất là bùn sét màu xanh đen, chảy ( TPHCM) nền tự nhiên thấp hơn cốt 0 là -1,7m. Cốt đáy móng phải đào là -8.300. Tôi có hỏi bên thiết kế là hệ giằng cần dùng là mấy lớp: lúc họ nói khi 3 khi thì 2, nói chung lập trường không ổn tí nào! Tôi đang phân vân và tính lại! Xin hỏi thêm là phương án dùng cọc nhồi và cọc vữa cát để làm tường vây cho tầng hầm thì trong trường hợp này p/án nào ưu hơn?

VUITINH00
02-03-2008, 10:18 AM
vấn đề tính toán tường vây cực kì phức tạp.phải tính toán cụ thể và sửa chũa dần khi thi công ngoài hiện trường.Mình cũng dang thi công cái nhà có 5 tầng hầm.Thấy cái tường vây 1 công ty nươc ngoài thiết kế cũng khá phức tạp.sau khi thi công dược 1 thời gian họ thấy địa chất phức tạp quá lại thay đổi thiết kế tăng chièu dày tường từ 0.8m lên 1m.còn tính toán mình thấy tính bằng phần mềm plaxic thấy ổn đấy!mình tính cái nhà 25 tầng cũng 2 tầng hầm thây không có vấn đề gì!

tranly
02-03-2008, 11:21 AM
vấn đề tính toán tường vây cực kì phức tạp.phải tính toán cụ thể và sửa chũa dần khi thi công ngoài hiện trường.Mình cũng dang thi công cái nhà có 5 tầng hầm.Thấy cái tường vây 1 công ty nươc ngoài thiết kế cũng khá phức tạp.sau khi thi công dược 1 thời gian họ thấy địa chất phức tạp quá lại thay đổi thiết kế tăng chièu dày tường từ 0.8m lên 1m.còn tính toán mình thấy tính bằng phần mềm plaxic thấy ổn đấy!mình tính cái nhà 25 tầng cũng 2 tầng hầm thây không có vấn đề gì!

Bác đã tính toán tường vây bằng phần mềm plaxis. Bác có thể up project đã tính toán lên từ dữ liệu đầu vào như thế nào đến khi output ra kết quả cho anh em tham khảo được không.
Thank you so much.

tuanmidas
12-02-2009, 09:39 AM
Bác tham khảo dịnh hình ASSHTO

chucxd46
03-11-2010, 10:02 AM
Bác nào có tài liệu tính toán cốt thep chotuwowngf chắn đất khong co thể gửi cho em được không

chucxd46
03-11-2010, 10:03 AM
mail của em nè: chucxd46@gmai.com Em cảm ơn các bác nha

dungkt_001
03-11-2010, 11:01 AM
bac nao co phan mem tinh ket cau nha dan dung ko , co ca phan khung nua cho em voi . Cảm ơn nhiều

dungkt_001
03-11-2010, 11:03 AM
bác nào có phần mềm tính kết cấu nhà dân dụng cho minh với . cảm ơn nhiều. mail của mình : datvietdqdb@yahoo.com

petitengocha
25-01-2011, 06:31 PM
Mình chuyên làm về tường chắn đất có cốt Reinforced Earth Wall (MSE wall). Theo quan điểm kinh tế thì nếu tường cao từ 4m trở lên thì làm tường chắn đất có cốt sẽ rẻ hơn làm tường chắn bê tông cốt thép, chưa kể phải sử dụng móng sâu để đỡ kết cấu tường bê tông cốt thép (Reinforced Concrete Wall).

dangvithanh
30-01-2011, 06:59 PM
bac nao co fie bai tap lon tuong chan dat cho minh voi

ksminh
31-01-2011, 03:35 PM
tường chắn đất cao tới 10 mét ah??? tương đương 3 tầng hầm . nếu là tầng hầm thì có thể chống bằng sàn tầng hầm thì 10 mét không đáng ngại . Nhưng mà tường chắn đất lơ lững thì kết cấu hơi bị dữ dội . Tất nhiên phải tính toán đủ thì thôi . Kiểm tra lún , trượt , lật và thấm , đẩy bùng --- Chú ý là ổn định cần kiểm tra kỹ và hệ số an toàn phải lớn . Trượt xoay và trượt ngang cũng rất quan trọng . Tất cả đã có cách tính . Tham khảo sách thêm

nqhepxd
02-02-2011, 12:20 AM
Qua thiết kế tường chắn đất tôi thấy có mấy cái hay
1. Bạn nhớ xét tới áp lực đất do động đất (phân tích monobe-okabe)
2. Phân tích nonlinear hệ móng cọc làm việc chung với đất (dùng FB-Pier là hợp lý nhất)
3. Các công nghệ "ăn chơi" hơn như tường chắn có cốt, neo ....
4. Các kiểm toán truyền thống (mômen, lực cắt)

nqhepxd
02-02-2011, 12:22 AM
Bổ sung mục số 2: hệ móng cọc của tường chắn chịu lực ngang lớn nên dùng FB-Pier để cốt thép cọc được yên tâm hơn

mackiemsau
02-02-2011, 10:59 AM
Chưa bit cái Fb-pier như thế nào? Nhưng tính toán tường chắn thì dùng geo5 nó tính toán và mô hình đầy đủ như chú ksminh và nghepxd nói. Nhưng lý thuyết tính toán thì sách vn nói ít và không sát ai quan tâm có thể đọc 3 sách sau: tính toán tường chắn của thầy Phan Trường Phiệt (tối kg nhớ chính xác tên sách), Quyển sách hướng dẫn sài geo5 của thầy Đỗ Văn Đệ, (phân tính động đất monobe-akabe có thể đọc sách này nhưng cần tìm thêm), và sách nền móng cua thầy Lê Anh Hoàng có đề cập. trước hết ta tính độ chôn sâu cảu tường, có thể mô hình trong plaxis để tính momen lực cắt nhưng e cũng thắc mắc khi tính plaxiss so với tính tay thì momen và lực cắt tường nhỏ hơn tính tay rất nhiều. Có j sai chăng? BÁc nào đã làm chỉ e với.

nqhepxd
02-02-2011, 11:07 AM
To mackiemsau
1. Khi tính plaxis bạn có mô hình đất trước tường chắn sinh ra áp lực đất bị động ko? Nếu có thì nhỏ hơn tính tay là đúng rồi. Tuy có áp lực đất bị động thật nhưng ta ko huy động thành phần đó bởi vì để áp lực đất bị động phát huy tác dụng thì kết cấu đã phải chuyển vị ngang về phía đất tương đối rồi mà như thế thì mô men uốn và lực cắt thực sự đã bị active trước khi áp lực đất bị động cản nó lại.
2. Ý mình dùng FB là để tính toán hệ móng cọc nếu tường chắn dùng móng cọc, nếu tường chắn móng nông thì FB ko liên quan

mackiemsau
02-02-2011, 11:19 AM
@nghepxd:Đương nhiên e có mô hình chứ, nhưng momen lớn nhất nằm ở giữa tường (mặt cắt ngang), vậy có liên quan áp lực bị động không. Tính tay công nhận là thiếu chính xác khi ta không tính toán đến đặc tính tường chắn còn lý do nào nữa không?

nqhepxd
02-02-2011, 11:45 AM
1. Có xét áp lực đất bị động: Mômen lớn nhất ở khoảng giữa tường. Mômen đó thườn nhỏ hơn trường hợp 2.
2. Không xét áp lực đất bị động. Mômen lớn nhất ở chân tường sát bệ móng. Mômen đó thường lớn hơn trường hợp 1.
Ý kiến của mình: Bỏ áp lực đất bị động đi. Vì sao thì mình giải thích ở phần trước rồi.

giaptk87
27-03-2012, 05:24 PM
Mình định thiết kế tường chắn 5m thôi,nhưng vì kinh phí quá ít,mình bố trí 3,2 một cái tường chắn bằng bê tông cốt thép,tại có -1,2m mình có bố trí dầm 20x30cm để mối các tường chắn lại, đồng thời làm móng cho tường rào phía trên,không biết có ổn không các bác.