PDA

View Full Version : Chỉ tiêu cơ lý của đất?

Hoductuong
13-06-2007, 05:48 PM
Xin chào các thành viên
Tôi có một số vấn đề chưa hiểu xin được giải đáp
1. Dự toán khảo sát quy định khi thí nghiệm các mẫu đất nguyên dạng tại phòng thí nghiệm phải bao gồm 17 chỉ tiêu cơ lý. Đó là các chỉ tiêu gì. Tham khảo nội dung này ở đâu. Còn mẫu không nguyên dạng phải thí nghiệm chỉ tiêu gỉ?
2. Một số báo cáo địa chất có báo chỉ tiêu góc ma sát ở trạng thái sấy khô và trạng thái bão hòa cho mẫu cát, thường có giá trị dao động từ 28 đến 32 độ. Tuy nhiên tra bảng góc ma sát của cát theo độ chặt Dr trong các sách nền móng giá trị này tối thiểu là 30 độ. Nếu dùng quan hệ SPT thì góc ma sát tính được sẽ lớn hơn nhiều (3 đến 5 độ ). Vậy khi tính nền móng ta nên chọn góc ma sát cho đất loại cát thế nào cho phù hợp.
3. Ở các vùng trủng có nước mặt, khi khoan nước chảy vào hố khoan, vậy làm thế nào để xác định được mực nước ngầm. Ngoài ra MNN chỉ khảo sát tại thời điểm khảo sát, vậy về vấn đề MNN dao động theo mùa làm thế nào để có số liệu chính xác.
4. Thế nào là thấu kính? Với chiều dày lớp đất dày tối đa bao nhiêu thì không lấy được mẫu trong quá trình khoan lấy mẫu. Nếu thấu kính nằm trong phạm vi ảnh hương lún ( ví dụ 2.5 bề rộng móng) thì trong quá trình tính móng nông có xét tới thấu kính này ta tính ra sao khi kiểm tra cường độ đất nền và tính lún?
Mong các thành viên giúp đỡ, đặc biệt là anh Phan Tự Hướng ( chuyên gia lãnhvực này). Xin cám ơn.

tranly
13-06-2007, 07:12 PM
Xin chào các thành viên
Tôi có một số vấn đề chưa hiểu xin được giải đáp
1. ). Xin cám ơn.
Nghe chừng bác không phải là dân ĐCCT vậy.
Bác muốn hỏi 17 chỉ tiêu xin một bảng tổng hợp của một phòng thí nghiệm là xong hoặc 9 chỉ tiêu của mẫu không nguyên dạng cũng vậy. Hãy mua một giáo trình Đất đá xây dựng của PGS.TS. Đỗ Minh Toàn và quyển thí nghiệm Đất xây dựng của trường Mỏ -Địa chất là cũng biết nhiều hơn đấy.
Việc thí nghiệm góc nghỉ của cát thực chất là góc ma sát trong của cát ở trạng thái bão hoa nước và trạng thái khô nhất. Quan trọng chỉ tiêu thí nghiệm của chuẩn không, còn việc tra bảng khi không có thì mới tra thôi. Chú còn việc tra bảng có phải cho đất ở VN đâu?
Bạn có thể dùng lỗ khoan quan trắc mực nước theo mùa sẽ biết được sự dao động của mực nước. Còn việc theo dòi mực nước dưới đất cứ đúng tiêu chuẩn mà làm, khoan không dùng dung dịch sét, chờ đến khi nào mực nước ổn địngh thì đo (ít nhất là 24h).
Bất cứ lớp nào dưới móng công trình đều phải tính lún cả. Đủ bề dày là phải lấy mẫu thôi. Tìm các tiêu chuẩn mà đọc

thangdcct
11-08-2007, 10:12 PM
Nghe chừng bác không phải là dân ĐCCT vậy.
Bác muốn hỏi 17 chỉ tiêu xin một bảng tổng hợp của một phòng thí nghiệm là xong hoặc 9 chỉ tiêu của mẫu không nguyên dạng cũng vậy. Hãy mua một giáo trình Đất đá xây dựng của PGS.TS. Đỗ Minh Toàn và quyển thí nghiệm Đất xây dựng của trường Mỏ -Địa chất là cũng biết nhiều hơn đấy.
Việc thí nghiệm góc nghỉ của cát thực chất là góc ma sát trong của cát ở trạng thái bão hoa nước và trạng thái khô nhất. Quan trọng chỉ tiêu thí nghiệm của chuẩn không, còn việc tra bảng khi không có thì mới tra thôi. Chú còn việc tra bảng có phải cho đất ở VN đâu?
Bạn có thể dùng lỗ khoan quan trắc mực nước theo mùa sẽ biết được sự dao động của mực nước. Còn việc theo dòi mực nước dưới đất cứ đúng tiêu chuẩn mà làm, khoan không dùng dung dịch sét, chờ đến khi nào mực nước ổn địngh thì đo (ít nhất là 24h).
Bất cứ lớp nào dưới móng công trình đều phải tính lún cả. Đủ bề dày là phải lấy mẫu thôi. Tìm các tiêu chuẩn mà đọc

Chắc bạn đúng dân ĐCCT trường mỏ rồi, nhưng tôi hỏi bạn là việ lấy mẫu nước dưới đất theo dúng nghĩa của nó là phải bơm hút 1 ca máy hoặc ít nhất là 2/3 cột nước trong tầng chứa nước, lúc đó mới lấy mẫu nước. Vậy thì lấy đâu ra kinh phí để làm việc này. Bạn giúp tôi với.
Còn việc 17 chỉ tiêu thí nghiệm thì anh em nha ta chưa học thí nghiệm hết, không biết bạn khi làm báo cáo ĐCCT bịa ra thế nào mà đủ 17 chỉ tiêu thí nghiệm mách tôi với , các chỉ tiêu nào?

tranly
11-08-2007, 10:23 PM
Chắc bạn đúng dân ĐCCT trường mỏ rồi, nhưng tôi hỏi bạn là việ lấy mẫu nước dưới đất theo dúng nghĩa của nó là phải bơm hút 1 ca máy hoặc ít nhất là 2/3 cột nước trong tầng chứa nước, lúc đó mới lấy mẫu nước. Vậy thì lấy đâu ra kinh phí để làm việc này. Bạn giúp tôi với.
Còn việc 17 chỉ tiêu thí nghiệm thì anh em nha ta chưa học thí nghiệm hết, không biết bạn khi làm báo cáo ĐCCT bịa ra thế nào mà đủ 17 chỉ tiêu thí nghiệm mách tôi với , các chỉ tiêu nào?

Bác học ở đâu ra vậy, làm sao có thể bịa được, 17 chỉ tiêu thì tùy theo mỗi dạng công trình khác nhau thì yêu cầu về 17 chỉ tiêu này khác nhau. Còn công trình xây dựng dân dụng thông thường chỉ cần 9 chi tiêu là đủ.

PhanTuHuong
14-08-2007, 06:01 PM
Tôi xin mấy ý kiến sau:

- 17 chỉ tiêu TN là rất đầy đủ để nghiên cứu về đất dính, nhưng không phải ai cũng chỉ ra được tên ở đây.

- Góc ma sát trong của đất rời đánh giá chỉ ở mức độ tương đối thôi. Thường ở thí nghiệm xác định góc nghỉ khô, ướt cho kết quả nhỏ nhất vì đất hoàn toàn không được nén chặt. Góc ma sát trong của đất không những phụ thuộc vào độ chặt mà còn phụ thuộc vào kích cỡ hạt nữa.

- Khái niệm về thấu kính mang tính tương đối thôi. Theo tôi, được gọi là thấu kính khi phạm vi phân bố hẹp trong công trình, tức là chỉ gặp tại 1 hố khoan hoặc hố xuyên thôi. Nhiều người gặp cả 2, 3 hố mà vẫn coi là thấu kính là không ổn. Không đùa với anh này khi tính toán móng đâu.

PS: Tôi nghĩ 2 thành viên Tranly và thangdcct không nên tranh cãi vấn đề này ở đây, cần thì trao đổi riêng tốt hơn.

nguyenthinu168
14-08-2007, 07:35 PM

Xin lỗi bạn, nếu bạn học từ trường Mỏ -Địa chất ra thì các thầy cô giáo cũng đã dạy hết: có 9 chỉ tiêu thí nghiệm trực tiếp đối với mẫu đất nguyên dạng, còn các chỉ tiêu khác đều tính toán từ 9 chỉ tiêu thí nghiệm đó. Những chỉ tiêu tính toán này tuy không thí nghiệm nhưng rất quan trọng không thể thiếu được, có nó mới phản ánh đầy đủ sự ứng sử của đất đối với điều kiện môi trường và điều kiện tải trọng. Đối với những công trình dân dụng thông thường, thì riêng bảng tổng hợp các kết quả thí nghiệm mẫu đất, phòng thí nghiệm họ cũng đã cung cấp cho bạn 15chỉ tiêu rồi, bạn chỉ việc tính thêm R0 và E0 đã đủ 17 chỉ tiêu.
Còn đối với những loại đất phong hoá, chúng tôi cũng rất muốn kiến nghị, khi các kỹ sư địa chất công trình yêu cầu thí nghiệm nén và cắt trong điều kiện bão hoà và không bão hoà, đặc biệt một số loại đất nó có tính trương nở và tan ra thì phải yêu cầu các chỉ tiêu trương nở, tan rã của đất, hay tính thấm của đất đối với các công trình thuỷ lợi. Tất cả những thí nghiệm này đều đã được dạy ở trong trường đại học.

wasabi
16-08-2007, 08:30 PM
Tôi xin mấy ý kiến sau:

- 17 chỉ tiêu TN là rất đầy đủ để nghiên cứu về đất dính, nhưng không phải ai cũng chỉ ra được tên ở đây.

Chưa thể nói rất đầy đủ được. Bác PhanTuHuong cứ kể đủ 17 chỉ tiêu đi, em kể thêm cho mà xem. :D

longnh
18-08-2007, 12:20 AM
Chưa thể nói rất đầy đủ được. Bác PhanTuHuong cứ kể đủ 17 chỉ tiêu đi, em kể thêm cho mà xem. :D

Đủ hay không chỉ là tương đối. Chứ Tớ chỉ xây cái "chuồng gà" (nghĩa đen) thôi là thừa. ec ec chẹp chẹp... Chưa biết thì học, không biết thì hỏi.

wasabi
21-08-2007, 12:37 AM
Đủ hay không chỉ là tương đối. Chứ Tớ chỉ xây cái "chuồng gà" (nghĩa đen) thôi là thừa. ec ec chẹp chẹp... Chưa biết thì học, không biết thì hỏi.

Hehe, biết mà. Nhiều khi cái trò 7 hay 9 chỉ tiêu, 13 rồi 17 chỉ tiêu cũng hay ra phết. Nhất là lập và duyệt đề cương dự toán :D . Cơ mà cái chuồng gà bạn xây, lắm khi duyệt được thí nghiệm mẫu 17 chỉ tiêu đấy :D

thangdcct
21-08-2007, 10:27 PM
Bác học ở đâu ra vậy, làm sao có thể bịa được, 17 chỉ tiêu thì tùy theo mỗi dạng công trình khác nhau thì yêu cầu về 17 chỉ tiêu này khác nhau. Còn công trình xây dựng dân dụng thông thường chỉ cần 9 chi tiêu là đủ.
Xin lỗi bác nhé, tôi không có ý nói bác đâu nhé. Nhưng đã có lúc tôi phải bịa đủ 17 chỉ tiêu thí nghiệm với bọn kho bạc và thanh tra rồi đấy. Chỉ trách cái ông lập đơn giá khảo sát có để ý vấn đề này không thôi

tranly
21-08-2007, 10:39 PM
Bác thangdcct nói thế lại bảo anh em ta làm "láo" thì khổ, đơn giá như thế nào phải chấp hành thôi. Bên thuỷ điện nó tính tiền cho từng chỉ tiêu một đó. Khảo sát nào cũng vậy mà.

thangdcct
21-08-2007, 10:41 PM
Xin lỗi bạn, nếu bạn học từ trường Mỏ -Địa chất ra thì các thầy cô giáo cũng đã dạy hết: có 9 chỉ tiêu thí nghiệm trực tiếp đối với mẫu đất nguyên dạng, còn các chỉ tiêu khác đều tính toán từ 9 chỉ tiêu thí nghiệm đó. Những chỉ tiêu tính toán này tuy không thí nghiệm nhưng rất quan trọng không thể thiếu được, có nó mới phản ánh đầy đủ sự ứng sử của đất đối với điều kiện môi trường và điều kiện tải trọng. Đối với những công trình dân dụng thông thường, thì riêng bảng tổng hợp các kết quả thí nghiệm mẫu đất, phòng thí nghiệm họ cũng đã cung cấp cho bạn 15chỉ tiêu rồi, bạn chỉ việc tính thêm R0 và E0 đã đủ 17 chỉ tiêu.
Còn đối với những loại đất phong hoá, chúng tôi cũng rất muốn kiến nghị, khi các kỹ sư địa chất công trình yêu cầu thí nghiệm nén và cắt trong điều kiện bão hoà và không bão hoà, đặc biệt một số loại đất nó có tính trương nở và tan ra thì phải yêu cầu các chỉ tiêu trương nở, tan rã của đất, hay tính thấm của đất đối với các công trình thuỷ lợi. Tất cả những thí nghiệm này đều đã được dạy ở trong trường đại học.
Nhưng bác ơi bạn ấy hỏi là 17 chỉ tiêu thí nghiệm cơ mà. Còn trong trường đã được học là 9 chỉ tiêu cơ lý thông thường thôi
à nhân đây em cũng muốn hỏi bác về tài liệu hướng dẫn thí nghiệm các chỉ tiêu đặc biệt như tính tan rã , trương nở và thấm nữa. Bác mách em với

thangdcct
21-08-2007, 10:54 PM
Bác thangdcct nói thế lại bảo anh em ta làm "láo" thì khổ, đơn giá như thế nào phải chấp hành thôi. Bên thuỷ điện nó tính tiền cho từng chỉ tiêu một đó. Khảo sát nào cũng vậy mà.
Nhưng như vậy thì có đúng không? phải tra từ định mức bộ xây dựng ra thì nhiều lúc anh em ta không phải là dân lập dự toán tốt nên tính hơi khó.
Tôi đã bị một trường hợp Báo cáo ĐCCT lập theo đề cương được phê duyệt là 13 chỉ tiêu TN, tôi chỉ làm được 11 chỉ tiêu và áp đơn giá 17 chỉ tiêu , lúc đi thẩm định họ cắt mất đơn giá , bằng cách tính lấy đơn giá 9 chỉ tiêu cộng với đơn giá 17 chỉ tiêu chia đôi ra đơn giá 13 chỉ tiêu. Tôi bảo cách tính này giống như chúng ta tiến đến giai đoạn làm theo năng lực mà hưởng theo nhu cầu mất rồi , chuối quá

tranly
21-08-2007, 11:03 PM
Nhưng như vậy thì có đúng không? phải tra từ định mức bộ xây dựng ra thì nhiều lúc anh em ta không phải là dân lập dự toán tốt nên tính hơi khó.
Tôi đã bị một trường hợp Báo cáo ĐCCT lập theo đề cương được phê duyệt là 13 chỉ tiêu TN, tôi chỉ làm được 11 chỉ tiêu và áp đơn giá 17 chỉ tiêu , lúc đi thẩm định họ cắt mất đơn giá , bằng cách tính lấy đơn giá 9 chỉ tiêu cộng với đơn giá 17 chỉ tiêu chia đôi ra đơn giá 13 chỉ tiêu. Tôi bảo cách tính này giống như chúng ta tiến đến giai đoạn làm theo năng lực mà hưởng theo nhu cầu mất rồi , chuối quá

Thế bác chỉ cấp cho họ 9 chỉ tiêu thí nghiệm thôi. Nếu thiết chỉ tiêu tính toán thì họ chẳng làm được gì đâu. Không phải cứ tính tiền chỉ tiêu thí nghiệm trực tiếp. Đơn giá ở đây là tính cho tất cả các chỉ tiêu thí nghiệm trực tiếp hay tính toán. Cái lý do ở đây là nhiều người làm quá, cứ lập ra đơn giá "rẻ bèo" để thế hệ đi sau lại còn giảm giá tiếp. :D.

longnh
21-08-2007, 11:05 PM
Po' tay po' tay.
Nói đúng ra thì tớ cũng lâu lắm không đụng vào chuyên môn. Mà ở đây chỉ bàn nhau về góc độ kỹ thuật thôi chứ thực tế thì khác nhiều lắm. Mấy cái chỉ tiêu tan rã co ngót thì cứ thí nghiệm sau để chuyên gia đánh giá về mặt định tính chứ định lượng thì chưa thấy có. Nhiều kỹ sư thuỷ lợi "cứng" cũng hay hỏi là các chỉ tiêu đó lắp vào công thức nào? Bác nào biết thì post lên dùm với. Thui mong rằng % đơn giá cho anh em nó tăng cao đôi chút để anh em còn thở. Sinh thêm vài ba chục chỉ tiêu nữa cũng hay :). Lúc đấy ĐCCT mới "lên hương" được chứ. Mà phải sinh thêm các chỉ tiêu thật "huyền bí" ==> bí kíp gia truyền :). Việc đó chắc phải nhờ vào các trưởng lão thui.

tranly
21-08-2007, 11:16 PM
Po' tay po' tay.
Nói đúng ra thì tớ cũng lâu lắm không đụng vào chuyên môn. Mà ở đây chỉ bàn nhau về góc độ kỹ thuật thôi chứ thực tế thì khác nhiều lắm. Mấy cái chỉ tiêu tan rã co ngót thì cứ thí nghiệm sau để chuyên gia đánh giá về mặt định tính chứ định lượng thì chưa thấy có. Nhiều kỹ sư thuỷ lợi "cứng" cũng hay hỏi là các chỉ tiêu đó lắp vào công thức nào? Bác nào biết thì post lên dùm với. Thui mong rằng % đơn giá cho anh em nó tăng cao đôi chút để anh em còn thở. Sinh thêm vài ba chục chỉ tiêu nữa cũng hay :). Lúc đấy ĐCCT mới "lên hương" được chứ. Mà phải sinh thêm các chỉ tiêu thật "huyền bí" ==> bí kíp gia truyền :). Việc đó chắc phải nhờ vào các trưởng lão thui.

Bác ơi làm thủy lợi mà không có những chỉ tiêu tan ra, co ngót khi đắp đập phải đất có tính tan ra, có ngót thì đập của bác đi "toi":D

nguyenthinu168
22-08-2007, 06:13 PM
tài liệu hướng dẫn thí nghiệm các chỉ tiêu đặc biệt như tính tan rã , trương nở và thấm

Có rất nhiều tài liệu nói về các chỉ tiêu thí nghiệm đặc biệt này, ví dụ quyển "Thí nghiệm đất và nền móng công trình", NXB GTVtải, 2002.

thangdcct
02-09-2007, 12:03 PM
Thế bác chỉ cấp cho họ 9 chỉ tiêu thí nghiệm thôi. Nếu thiết chỉ tiêu tính toán thì họ chẳng làm được gì đâu. Không phải cứ tính tiền chỉ tiêu thí nghiệm trực tiếp. Đơn giá ở đây là tính cho tất cả các chỉ tiêu thí nghiệm trực tiếp hay tính toán. Cái lý do ở đây là nhiều người làm quá, cứ lập ra đơn giá "rẻ bèo" để thế hệ đi sau lại còn giảm giá tiếp. :D.
Đâu phải thế bác ơi , tôi đã cố gắng hết sức để làm thành 11 chỉ tiêu thí nghiệm rồi. Nhưng họ không nghe , họ chỉ biết đếm thấy 11 chỉ tiêu thí nghiệm thì tính cho đơn giá (9 chỉ tiêu + 17chỉ tiểu)/2 thế mới tức , nó lại không ra hệ thống gì , mặc dù đó lại là thạc sỹ xây dựng đó mới chết , thật bó tay chấm com:confused:

tranly
03-09-2007, 12:59 AM
Đâu phải thế bác ơi , tôi đã cố gắng hết sức để làm thành 11 chỉ tiêu thí nghiệm rồi. Nhưng họ không nghe , họ chỉ biết đếm thấy 11 chỉ tiêu thí nghiệm thì tính cho đơn giá (9 chỉ tiêu + 17chỉ tiểu)/2 thế mới tức , nó lại không ra hệ thống gì , mặc dù đó lại là thạc sỹ xây dựng đó mới chết , thật bó tay chấm com:confused:

Chưa hiểu bác nói như thế nào cả, có điều bác phải khẳng định rằng, không có chỉ tiêu tính toán thì không thể gọi được tên đất, không gọi được tên đất kệ cho họ gọi thế nào thì gọi và bảng chỉ tiêu bác chỉ cung cấp cho họ đúng 9 hay 13 chỉ tiêu tính tiền thôi.:D

toanthang747
08-09-2007, 02:14 AM
mình không rành lắm về địa chất, có bạn nào biết có thể mô tả cụ thể cho mình (có hình vẽ càng tốt) ý nghĩa của góc nội ma sát, lực dính của đất

nguyenthinu168
08-09-2007, 07:56 AM
mình không rành lắm về địa chất, có bạn nào biết có thể mô tả cụ thể cho mình (có hình vẽ càng tốt) ý nghĩa của góc nội ma sát, lực dính của đất

1.Phán đoán được khả năng chịu tải của đất và dùng để tính toán khả năng chịu tải của nền đất.
2.Sử dụng để tính toán ổn định của các công trình, ổn định trượt của sườn dốc, của nền đường, của nền đê đập,...
3.Tính toán ổn định của tường chắn đất... Nói chung là rất nhiều thứ được tính toán và kiểm định từ góc ma sát trong và lực dính kết của đất.

company
08-09-2007, 02:55 PM
Chắc là bạn muốn hỏi về ý nghĩa vật lý của góc ma sát và lực dính của đất! Bạn có thể hiểu nôm na thế này:

Phá hoại của nền đất là phá hoại do cắt/trượt. Sức chống cắt của đất được hình thành từ hai thành phần:
- Lực ma sát giữa các hạt đất.
- Lực dính giữa các hạt đất.

Lực ma sát xuất hiện trên bề mặt tiếp xúc giữa 2 vật thể và tỷ lệ với lực pháp tuyến (ép 2 vật này vào nhau).
Lực ma sát trên đơn vị (ứng suất) tỷ lệ với ứng suất pháp được biểu diễn = sigma x tang(phi). Với sigma là ứng suất pháp.
tang(phi) chính là hệ số ma sát và (phi) được gọi là góc ma sát.

Lực dính là lực liên kết giữa các hạt tạo thành bởi các lực hút điện phân tử, thông qua màng nước liên kết. Lực dính chỉ đáng kể đối với loại đất có nhiều điểm tiếp xúc, tức là bề mặt mịn như đối đất sét. Đối với cát lực này xấp xỉ zero.
Lực dính đơn vị được biểu diễn bởi (c).

Theo định luật Coulomb, sức chống cắt được xác định bằng biểu thức:
tô = c + tang(phi).

C và phi được xác định qua các thí nghiệm cắt trực tiếp hoặc nén 3 trục. Độ lớn của C, phi (tức là sức kháng cắt của đất) phụ thuộc vào bản chất của đất, cách gia tải và điều kiện thoát nước. Các bài toán liên quan đến quan đến trạng thái giới han I (về độ bền/cường độ) như SCT của nền đất, ổn định mái dốc, SCT của cọc... đều được tính toán dựa trên các thông số này.

Hy vọng phần nào giải đáp được thắc mắc của bạn. Còn muốn tìm hiểu kỹ hơn thì phải dành thời gian đọc thêm sách thôi!

vuluuquang
11-09-2007, 02:04 AM
thưa các bác, các bác toàn lão làng cạ nhưng xem ra nghề của chúng ta hơi bị họ hoạnh họe nhở

nói thật với các bác em đang là sinh viên nhưng cũng đã đi làm một vài công trình nho nhỏ rội thú thật lúc đầu hào hứng thật nhưng sao rồi thấy nản quá. các bác thấy thế này vô lý không cơ chứ. bên lấy mẫu ngoài hiện trường mô tả đất sai ( từ cát thành cát pha ) mà cát lấy đâu ra chảy dẻo cơ chứ đến khi đưa bảng chỉ tiêu cơ lý họ không thấy giới hạn chảy dẻo, cứ đè bên em ra mà nói. em bảo họ đất đấy là đất cát ( em đã lưu mẫu rồi, bảo họ nếu thik có thế đến xem) đến đấy họ không nói đc j nữa, nhưng khi tính tiền thì họ lại cù nhầy bảo này bảo kịa tiền không tính đủ lại còn bêu sấu bên em ( em xin hàng)

đâm ra em thấy, các bác không lên tiếng suốt đời này mình khổ thôi các bác ah!

whiterose0324
11-09-2007, 01:24 PM
nói chung là cái vòng luẩn quẩn thôi. Bản thân khi chúng ta lấy mẫu thí nghiệm từ hố khoan lên cũng có sai số rồi, khi mang về phòng thí nghiệm bảo quản tốt đến đâu cũng bị sai về độ ẩm tự nhiên của mẫu, rồi cách làm thí nghiệm nữa, nói chung là nhiều cái...

nguyenthinu168
12-09-2007, 11:53 AM
nói chung là cái vòng luẩn quẩn thôi. Bản thân khi chúng ta lấy mẫu thí nghiệm từ hố khoan lên cũng có sai số rồi, khi mang về phòng thí nghiệm bảo quản tốt đến đâu cũng bị sai về độ ẩm tự nhiên của mẫu, rồi cách làm thí nghiệm nữa, nói chung là nhiều cái...

Không hiểu bác này định nói gì :confused:

whiterose0324
12-09-2007, 11:56 AM
em định nói về sai số khi thí nghiệm, có rất nhiều thứ ảnh hưởng đến kết quả thí nghiệm như em đã nêu 1 vài nguyên nhân ở trên.

nguyenthinu168
12-09-2007, 12:17 PM
thưa các bác, các bác toàn lão làng cạ nhưng xem ra nghề của chúng ta hơi bị họ hoạnh họe nhở

nói thật với các bác em đang là sinh viên nhưng cũng đã đi làm một vài công trình nho nhỏ rội thú thật lúc đầu hào hứng thật nhưng sao rồi thấy nản quá. các bác thấy thế này vô lý không cơ chứ. bên lấy mẫu ngoài hiện trường mô tả đất sai ( từ cát thành cát pha ) mà cát lấy đâu ra chảy dẻo cơ chứ đến khi đưa bảng chỉ tiêu cơ lý họ không thấy giới hạn chảy dẻo, cứ đè bên em ra mà nói. em bảo họ đất đấy là đất cát ( em đã lưu mẫu rồi, bảo họ nếu thik có thế đến xem) đến đấy họ không nói đc j nữa, nhưng khi tính tiền thì họ lại cù nhầy bảo này bảo kịa tiền không tính đủ lại còn bêu sấu bên em ( em xin hàng)

Việc mô tả đất đá ngoài hiện trường chỉ là sơ bộ, phụ thuộc rất nhiều vào kinh nghiệm của người kỹ thuật, đặc biệt là về thành phần và trạng thái của đất. Không thể lấy kết quả mô tả sơ bộ ngoài hiện trường để gán tên đất cho kết quả thí nghiệm ở trong phòng được. Em phải khẳng định điều đó trước với họ.

nguyenthinu168
12-09-2007, 12:19 PM

Việc mô tả đất đá ngoài hiện trường chỉ là sơ bộ, phụ thuộc rất nhiều vào kinh nghiệm của người kỹ thuật, đặc biệt là về thành phần và trạng thái của đất. Không thể lấy kết quả mô tả sơ bộ ngoài hiện trường để gán tên đất cho kết quả thí nghiệm ở trong phòng được. Đối với bất kỳ công trình nào cũng phải khẳng định điều đó trước với họ.
Còn với đất cát pha nhẹ làm chảy dẻo cũng không chính xác nữa.

tranly
21-09-2007, 02:43 PM
Có lẽ cũng bó tay với đơn giá của bộ xây dựng về đơn giá 17chỉ tiêu cơ lý cũng nên. Đến các dự toán với bọn nước ngoài bây giờ cũng đòi đơn giá 9 chỉ tiêu và 17chỉ tiêu thí nghiệm:D.

hieunghi
22-09-2007, 04:17 PM
Tui thấy không nên tranh luận mất thời gian. Gởi mail hỏi bộ phận lập đơn giá của BXD thử xem?

vuluuquang
25-09-2007, 01:14 AM
nói thì nói vậy chứ, hỏi thì chắc mút mùa ko thấy ai trả lời. cái gì cũng phải bằng văn bản chính thống chứ mấy cái email thì họ không có gì đảm bảo cả các bác ah!

các bác đều là lão thành mà không lên tiếng thì bọn em thấp cổ bé họng làm sao mà có ý kiến đc.
thiết nghĩ các bác phải lập một bảng danh sách các khó khăn của tụi anh em chúng ta trình lên bộ xây dựng, và các ban ngành liên quan chứ tam quạng thế này thì... suốt đời mò ốc thôi!
các bác thấy thế nào??? các bác cho ý kiến thêm nhớ!
các ơn các bác

hafele_007
25-09-2007, 05:32 AM
Viết linh tinh qúa. 17 chỉ tiêu của đơn giá là những chỉ tiêu có thể làm được trung bình. Còn tùy vào loại đất. Khi thiết kế móng thường chỉ cần 9 đến 11 chỉ tiêu là đủ. Còn thằng kho bạc nó làm vậy là đúng, làm bao nhiêu ăn bấy nhiêu. Chú mày tham qúa, làm XD mà tham quá dễ toi lắm.
Đính kèm chỉ tiêu thí nghiệm cơ lý mà học hỏi.

nguyenthinu168
25-09-2007, 04:01 PM
Viết linh tinh qúa. 17 chỉ tiêu của đơn giá là những chỉ tiêu có thể làm được trung bình. Còn tùy vào loại đất. Khi thiết kế móng thường chỉ cần 9 đến 11 chỉ tiêu là đủ. Còn thằng kho bạc nó làm vậy là đúng, làm bao nhiêu ăn bấy nhiêu. Chú mày tham qúa, làm XD mà tham quá dễ toi lắm.
Đính kèm chỉ tiêu thí nghiệm cơ lý mà học hỏi.

Gửi các bác xem đơn giả thí nghiệm của ngành điện xem họ tính 17 chỉ tiêu cơ lý gồm những chỉ tiêu gì?
Còn những chỉ tiêu trong bảng tổng hợp bác gửi, đa phần là các chỉ tiêu đặc biệt đã có đơn giá riêng.

khiemdcctk41
02-01-2008, 03:37 AM
Chào các Anh Em trong diễn đàn! Nhân chuyện thí nghiệm 9 chỉ tiêu và 17 chỉ tiêu! Anh em chỉ rõ cho mình biết thí nghiệm 17 chỉ tiêu gồm các chỉ tiêu nào? không tính các chỉ tiêu dẫn suất nhé! Thanks :)

longnh
02-01-2008, 03:50 AM
Chào các Anh Em trong diễn đàn! Nhân chuyện thí nghiệm 9 chỉ tiêu và 17 chỉ tiêu! Anh em chỉ rõ cho mình biết thí nghiệm 17 chỉ tiêu gồm các chỉ tiêu nào? không tính các chỉ tiêu dẫn suất nhé! Thanks :)

Bạn học K41 Ra trường 6-7 năm rồi mà sao còn hỏi lạ vậy? cái đấy dành cho mấy em năm thứ 3 hỏi thôi chứ.

khiemdcctk41
02-01-2008, 09:33 AM
Chào bạn Longnh!
Chắc bạn cũng là dân trường Mỏ. Mình không biết vậy bạn chỉ cho mình đi nhé các chỉ tiêu đó là chỉ tiêu nào. Trong lĩnh vực khảo sát giao thông thì các chỉ tiêu đó là chỉ tiêu nào. Trong lĩnh vực xây dựng dân dụng thì các chỉ tiêu nào? Còn bên thuỷ lợi thuỷ điện là các chỉ tiêu nào? Bạn đừng gộp các chỉ tiêu của tât cả các lĩnh vực này nhé. Bởi vì trong đơn giá dự toán, khi thí nghiệm các chỉ tiêu này thì 17 chỉ tiêu chỉ phục vụ cho lĩnh vực đó. Vậy bạn chỉ cho mình nhé. Thanks

banghuynhvan
05-11-2010, 03:42 PM
Chào bạn Longnh!
Chắc bạn cũng là dân trường Mỏ. Mình không biết vậy bạn chỉ cho mình đi nhé các chỉ tiêu đó là chỉ tiêu nào. Trong lĩnh vực khảo sát giao thông thì các chỉ tiêu đó là chỉ tiêu nào. Trong lĩnh vực xây dựng dân dụng thì các chỉ tiêu nào? Còn bên thuỷ lợi thuỷ điện là các chỉ tiêu nào? Bạn đừng gộp các chỉ tiêu của tât cả các lĩnh vực này nhé. Bởi vì trong đơn giá dự toán, khi thí nghiệm các chỉ tiêu này thì 17 chỉ tiêu chỉ phục vụ cho lĩnh vực đó. Vậy bạn chỉ cho mình nhé. Thanks
mình cũng có ý giống bạn, xin được mọi người chỉ bảo thêm. thanks trước

Má lúm
30-04-2011, 10:55 AM
Mình mới kiểm tra 1 cái bảng tổng hợp chỉ tiêu cơ lý của 1 nhà thầu Pháp 1 công trình ở miền Bắc Việt Nam và thấy họ cung cấp các chỉ tiêu sau:
1.Với đất dính
-Độ ẩm
-Khối lượng thể tích
-Khối lượng thể tích khô
-Khối lượng riêng
-Hệ số rỗng
-Độ lỗ rỗng
-Độ bão hòa
-Giới hạn chảy
-Giới hạn dẻo
-Chỉ số dẻo
-Độ sệt
-Hệ số nén lún
-Góc ma sát trong
-Lực dính kết
-Áp lực tiền cố kết
-Chỉ số nén
-Chỉ số nở
-Hệ số cố kết
2.Với đất cát
-Góc nghỉ khô của cát
-Góc nghỉ ướt của cát
-Hệ số rỗng lớn nhất của cát
-Hệ số rỗng nhỏ nhất của cát
-KLTT khô lớn nhất của cát
-KLTT khô nhỏ nhất của cát

Ngoài ra còn có
-Sức chịu tải quy ước
-Mô đun tổng biến dạng

Xin hết ạ

dtugeo
06-05-2011, 11:23 AM
Mình mới kiểm tra 1 cái bảng tổng hợp chỉ tiêu cơ lý của 1 nhà thầu Pháp 1 công trình ở miền Bắc Việt Nam và thấy họ cung cấp các chỉ tiêu sau:
1.Với đất dính
-Độ ẩm
-Khối lượng thể tích
-Khối lượng thể tích khô
-Khối lượng riêng
-Hệ số rỗng
-Độ lỗ rỗng
-Độ bão hòa
-Giới hạn chảy
-Giới hạn dẻo
-Chỉ số dẻo
-Độ sệt
-Hệ số nén lún
-Góc ma sát trong
-Lực dính kết
-Áp lực tiền cố kết
-Chỉ số nén
-Chỉ số nở
-Hệ số cố kết
2.Với đất cát
-Góc nghỉ khô của cát
-Góc nghỉ ướt của cát
-Hệ số rỗng lớn nhất của cát
-Hệ số rỗng nhỏ nhất của cát
-KLTT khô lớn nhất của cát
-KLTT khô nhỏ nhất của cát

Ngoài ra còn có
-Sức chịu tải quy ước
-Mô đun tổng biến dạng

Xin hết ạ
Cái này chỉ là liệt kê chỉ tiêu thui. Trong dự toán mà đưa mấy chỉ tiêu: khối lượng thể tích khô; độ bão hòa; hệ số rỗng; độ rỗng, chỉ số dẻo; ... vào mà tính tiền thì sẽ bị CHủ đầu tư, đại diện chủ đầu tư, ngân hàng, quản lý dự án, ... gạch ngay đấy bác ơi!

Thật ra, theo bề tui được biết, chưa có văn bản tài liệu pháp quy nào nói rõ 9 chỉ tiêu là những chỉ tiêu nào? 12 chỉ tiêu là những chỉ tiêu nào? 17 chỉ tiêu là những chỉ tiêu nào? Bác nào tìm được, xin giới thiệu với diễn đàn để anh em được mở rộng kiến thức!

Còn khi lập đơn giá, chúng ta chỉ căn cứ vào máy thí nghiệm để tính thui. VD: cắt nén 1 trục thì tính theo đơn giá 1 trục (~ 12 chỉ tiêu); cắt nén 3 trục là đơn giá ~ 17 chỉ tiêu. Tôi nghĩ vậy, đang làm vậy và cho đến nay đều được duyệt không khó!

geotech_ihr
09-05-2011, 03:03 PM
Cái này chỉ là liệt kê chỉ tiêu thui. Trong dự toán mà đưa mấy chỉ tiêu: khối lượng thể tích khô; độ bão hòa; hệ số rỗng; độ rỗng, chỉ số dẻo; ... vào mà tính tiền thì sẽ bị CHủ đầu tư, đại diện chủ đầu tư, ngân hàng, quản lý dự án, ... gạch ngay đấy bác ơi!

Đây là những chỉ tiêu tính toán, không tính tiền những chỉ tiêu này

geotech_ihr
09-05-2011, 03:17 PM
Gửi các bác xem đơn giả thí nghiệm của ngành điện xem họ tính 17 chỉ tiêu cơ lý gồm những chỉ tiêu gì?
Còn những chỉ tiêu trong bảng tổng hợp bác gửi, đa phần là các chỉ tiêu đặc biệt đã có đơn giá riêng.

Trong file chị nguyenthinu86 gửi kèm, đây là đơn giá tính tiền các chỉ tiêu thí nghiệm, vô tình có con số 17 thôi chứ đây không phải là thí nghiệm mẫu 17 chỉ tiêu.

Cái 17 chỉ tiêu hay 9 chỉ tiêu các bác tranh luận nhiều bên trên nó không phải đơn thuần kể đủ chỉ tiêu ra mà nó nằm ở bản chất vấn đề cơ, cái này thì ít người biết.

Thông thường 9 chỉ tiêu dùng khi cung cấp cho thiết kế xây dựng dân dụng thông thường; 17 chỉ tiêu hay dùng trong ngành thủy lợi. Nó phụ thuộc rất nhiều vào mục đích thiết kế, tùy vào công trình cụ thể mà yêu cầu chỉ tiêu thí nghiệm.

hungdiachat
27-06-2011, 01:20 AM
Chuyện dài kỳ
Có lẽ chúng ta nên nhờ một bác trong hội Đập lớn trả lời, hoặc trọng tài là các bác bên Bộ xây dựng mà đúng là ban soạn thảo giá.
Còn lại, theo tôi thấy thông thường ta chỉ làm 09 chỉ tiêu mà thôi. Nếu có đi thanh toán mà gặp mấy bác kho Bạc thì chỉ có gọi "Bác" ra mà trả lời chứ đừng trả lời trực tiếp e không. về quan điểm kỹ thuật, đơn giá lập có vấn đề khi không giải thích rõ cho người dùng hiểu.
Tôi cũng đã đau đầu mãi về chuyện này. Đây cũng là kẽ hở để mấy Anh Kiểm toán lấy cớ thổi còi các ban QLDA nên mấy bác bên Ban cũng phải gạch đi của chúng ta. vậy nên chúng ta cũng đừng nên trách mấy bác ý.
Mà có lẽ mọi người nên có giải thưởng cho khía cạnh này đi: 1 giải gì đó để động viên người đi tìm đường của "đất và mẫu"

hoicolaido
29-05-2012, 06:26 PM
em đang làm bài tập nền móng đến phần tra bảng f ma sát của đất phụ thuộc vào độ sâu và độ sệt, lớp đất sét của em có độ sệt lớn hơn 1 thì có bỏ qua không ạ. trong bảng không có độ sệt lớn hơn 1. cám ơn các anh

hoicolaido
29-05-2012, 06:56 PM
không có anh nào giúp em ạ

wasabi
29-05-2012, 07:56 PM
em đang làm bài tập nền móng đến phần tra bảng f ma sát của đất phụ thuộc vào độ sâu và độ sệt, lớp đất sét của em có độ sệt lớn hơn 1 thì có bỏ qua không ạ. trong bảng không có độ sệt lớn hơn 1. cám ơn các anh

mạnh dạn bỏ qua đi

hoicolaido
29-05-2012, 09:46 PM
mạnh dạn bỏ qua đi

em cám ơn bác