PDA

View Full Version : Đơn giàn cách bản vẽ kết cấu nhanh-đúng

dovi
29-06-2007, 10:35 AM
Hiện nay sao viet nam mình vẽ bản vẽ ko giống ai hết Âu mỹ cũng ko, Tàu cũng không, Nga Xô cũng không, Nhật hàn cũng không. sao mình thích "riêng một góc trời" thế. DO đâu: "mấy thầy" mà ra. nên chăng bắt mấy thầy đào tạo lại hết. mà ai đào tạo? "thầy" này đào tạo "thầy" kia? vô ích. tôi nghĩ làm sao vẽ bản vẽ đúng và nhanh là tốt rồi chứ đâu cần vẽ thừa. tôi gởi 2 VD đề mọi người tham khào và cho ý kiến.

btt
25-07-2007, 05:26 PM
bác cho em hỏi sao lại bậy hả bác, sách em học trong trường do những GS va TS viết đểu thế mà chăng nhẽ sách nhà mình sai hết :rolleyes:
những VD mà bác cho là đúng bác lấy theo sách nào vậy nói cho em dc ko? thanks bác nhiều

blackmouse
26-07-2007, 12:08 AM
Cái bên dưới bác ghi chú mỗi bên ngoài, vậy nếu không chỉ có 1 loại thép ở mỗi hàng thì ghi chú kiểu gì? Không kể đến các dầm có cấu tạo phức tạp hơn 1 chút thì chắc các bác thi công cứ ngồi mà đoán mò chỗ nào là thanh nào mất. Mình nghĩ cách vẽ đầu tiên vẫn rõ ràng nhất.

eng-hiep
26-07-2007, 12:16 PM
Chẳng nhẽ các sách của các GS đã viết sai :D

dovi
26-07-2007, 04:37 PM
Đùng tin điều gì dù đã ngàn năm để lại, tự ngẫm thấy hay thì làm thôi

ambition541986
26-07-2007, 07:00 PM
em thấy 2 bản vẽ như nhau !! nếu cho em nhìn 2 bản vẽ thế này em cũng chỉ hiểu theo 1 hướng mà thôi !! ĐỂ hôm nào làm đồ án em làm theo như bác xem các thầy có đập chít em ko rùi em về kể với các bác

pbh
01-08-2007, 01:58 AM
Thử bỏ Leader xem có đọc được mặt cắt này không nhé .

dovi
01-08-2007, 07:16 AM
thực ra thì cũng linh hoạt thôi, cấu kiện mà đọc được thì vẽ nhanh cho khỏe. cái mính cần hướng tới là tại sao nhiều tiêu chuẩn khác vẽ rất đơn giản mà TCVN lại vẽ chẳng giống một quốc gia nào hết vậy, ko lẽ việt nam mình giỏi? ai cũng trả lời được mà.

pbh
01-08-2007, 10:50 AM
Vẽ đơn giản, đủ thông tin không khó, nhưng một yếu tố rất quan trọng ảnh hưởng đến cách thể hiện bản vẽ là trình độ công nhân của nước ta còn rất hạn chế. Bản vẽ của mình đâu phải chỉ cho mỗi kỹ sư đoc. Càng vẽ chi tiết, dễ hiểu thì công nhân càng dễ làm và ít sai sót.Nhưng như thế phần việc của các Cadman lại thêm phần vất vả. Dung hoà được hai yếu tố này là tốt nhất.
Cấu kiện mà tôi trích bản vẽ ở trên không thiết kế theo TCVN.

cairong
01-08-2007, 01:59 PM
Công nhận một điều là bản vẽ của chúng ta quá chi tiết, quá đầy đủ do vậy cũng khó đọc, khó hiểu. Tôi nhất trí quan điểm vẽ sao cho người cán bộ thi công hiểu và thi công được. Muốn thế bản vẽ phải đơn giản, nhất quán, không quá phức tạp. Tôi có cảm giác các bản vẽ hiện nay của ta mang tính kiểm tra trình độ nhiều hơn là phục vụ các bác ở công trường. Lấy ví dụ đơn giản: Thông thường chúng ta hay ghi Phi8 a200 ( với thép đai ). Tại sao chúng ta không ghi luôn 20Phi8. Điều đó vừa dễ kiểm tra về khối lượng ( cái này đặc biệt quan trọng khi nghiệm thu, giám sát ) và người thi công cũng dễ bố trí hơn.

company
01-08-2007, 02:08 PM
Hiện nay sao viet nam mình vẽ bản vẽ ko giống ai hết Âu mỹ cũng ko, Tàu cũng không, Nga Xô cũng không, Nhật hàn cũng không. sao mình thích "riêng một góc trời" thế. DO đâu: "mấy thầy" mà ra. nên chăng bắt mấy thầy đào tạo lại hết. mà ai đào tạo? "thầy" này đào tạo "thầy" kia? vô ích. tôi nghĩ làm sao vẽ bản vẽ đúng và nhanh là tốt rồi chứ đâu cần vẽ thừa. tôi gởi 2 VD đề mọi người tham khào và cho ý kiến.

Bạn Dovi có thể phân tích vì sao vẽ như hình phía trên bên trái là "vẽ bậy" được không?

Theo tôi, hình vẽ trong thiết kế bản vẽ thi công cần phải đầy đủ rõ ràng để mọi người có thể dễ dàng đọc được, tránh sự hiểu nhầm giữa các bên. Hình vẽ ở dưới, bên phải mà bạn cho là vẽ đúng, cũng chỉ là một cách thể hiện. Nhưng chỉ cần thêm một một vài đường dẫn như hình bên trái mà bạn cho là vẽ chưa phù hợp, hình vẽ trở nên rõ ràng dễ hiểu hơn.

anhosg
01-08-2007, 02:31 PM
Chẳng nhẽ các sách của các GS đã viết sai :D
chắc chắn là không sai rùi, nhưng hình như là hơi khác mấy bản vẽ mới của các nước (Anh, Mỹ, Ấn,...) có lẽ kiểu thể hiện này nó hơi "cũ" chăng???? :)

gnatsum
01-08-2007, 07:03 PM
Theo tôi nghĩ đơn giản là chúng ta "hình như" không có bản vẽ thiết kế kỹ thuật mà phát hành hẵn thiết kế kỹ thuật thi công. Theo tôi được biết các công trình lớn ở nước ngoằi người ta có 2 bước thiết kế bản vẽ rõ rệt: TKKT và TKKT thi công

dovi
01-08-2007, 11:19 PM
Một sai lầm là bản vẽ đễ công nhân đọc, bản vẽ là cho KS đọc, công nhân muốn dọc thì phải có shopdrawing, vừa rồi tôi có làm việc có một cậu mà cậu này là giám đốc đấy!?, cậu này nói một câu cực kỳ dốt là: bản vẽ nhiều khi còn để cho nhân zdân giám sát vì tiền của zdân, đất nước mà ko cho "hưu non" mấy cậu này thì nghèo hoài.

company
02-08-2007, 01:56 PM
Theo tôi nghĩ đơn giản là chúng ta "hình như" không có bản vẽ thiết kế kỹ thuật mà phát hành hẵn thiết kế kỹ thuật thi công. Theo tôi được biết các công trình lớn ở nước ngoằi người ta có 2 bước thiết kế bản vẽ rõ rệt: TKKT và TKKT thi công

Chúng ta có cả 3 bước: thiết kế cơ sở, thiết kế kỹ thuật và thiết kế bản vẽ thi công.

Tuỳ vào tính chất, quy mô công trình mà các bước thiết kế cơ sở, thiết kế kỹ thuật có được áp dụng hay không. Đối với công trình phức tạp, quy mô lớn cả 3 bước thiết kế trên đều phải thực hiện.

Từ 1/7/2004, "thiết kế kỹ thuật thi công" không còn được dùng nữa.

company
02-08-2007, 02:05 PM
Một sai lầm là bản vẽ đễ công nhân đọc, bản vẽ là cho KS đọc, công nhân muốn dọc thì phải có shopdrawing,

Không lẽ "shop drawing" không phải là bản vẽ !!?

vừa rồi tôi có làm việc có một cậu mà cậu này là giám đốc đấy!?, cậu này nói một câu cực kỳ dốt là: bản vẽ nhiều khi còn để cho nhân zdân giám sát vì tiền của zdân, đất nước mà ko cho "hưu non" mấy cậu này thì nghèo hoài.

Thực ra cậu bạn giám đốc của Dovi quán triệt Điều 3 Nghị định 209/2004/NĐ-CP về "Giám sát của nhân dân về chất lượng công trình" đấy chứ!

DB2007
02-08-2007, 04:04 PM
Công nhận một điều là bản vẽ của chúng ta quá chi tiết, quá đầy đủ do vậy cũng khó đọc, khó hiểu. Tôi nhất trí quan điểm vẽ sao cho người cán bộ thi công hiểu và thi công được. Muốn thế bản vẽ phải đơn giản, nhất quán, không quá phức tạp. Tôi có cảm giác các bản vẽ hiện nay của ta mang tính kiểm tra trình độ nhiều hơn là phục vụ các bác ở công trường. Lấy ví dụ đơn giản:Thông thường chúng ta hay ghi Phi8 a200 ( với thép đai ). Tại sao chúng ta không ghi luôn 20Phi8. Điều đó vừa dễ kiểm tra về khối lượng ( cái này đặc biệt quan trọng khi nghiệm thu, giám sát ) và người thi công cũng dễ bố trí hơn.
Rõ ràng 2 cách ghi chú trên đêù thiêú. Nêú bài bản thì phải ghi là 20phi8a200. Và thực tê' cách ghi này được sử dụng rôngj rãi khi triênf khai bản vẽ KTTC.

bamboovn
03-08-2007, 06:10 PM
Tôi thấy cách ghi "20phi8a200" như BD2007 nói ở trên là đúng nhất vì thép đai vừa có chức năng chống cắt,vừa có nhiệm vụ cố định thép chịu lực chính..! nếu ta ghi 20phi8,nhỡ KS TC có việc đột xuất đi vắng "Anh công nhân" nào đó chơi 10phi8 a50,10 phi8 a 300 thì làm thế nào.:p
Còn như Bác DOVI nói ở trên "TC VN không giống mỹ ,anh ,Nga,hay anh China" tôi không đồng ý.Tại sao phải giống họ?Và họ cũng có tiêu chuẩn giêng đấy chứ.TC của mỗi quốc gia dựa trên đặc thù mỗi quốc gia đó mà lập lên.Đơn giản nhất là PM Sap đấy.Họ có cả tải trọng của tuyết.Mà ở VN thì có mỗi mọt nhúm tuyết trên Mẫu sơn-LC.Bác lấy giống họ thế nào dc.Cái của họ hay thì mình tham khảo,hoằn thiện thành TC của mình,cái nào mình cần mà họ không có.Mình phải lập thêm chứ không thể bê nguyên xi của họ vào được.!

gnatsum
04-08-2007, 02:26 PM
Trích:
Nguyên văn bởi company

Chúng ta có cả 3 bước: thiết kế cơ sở, thiết kế kỹ thuật và thiết kế bản vẽ thi công.

Tuỳ vào tính chất, quy mô công trình mà các bước thiết kế cơ sở, thiết kế kỹ thuật có được áp dụng hay không. Đối với công trình phức tạp, quy mô lớn cả 3 bước thiết kế trên đều phải thực hiện.

Từ 1/7/2004, "thiết kế kỹ thuật thi công" không còn được dùng nữa.

Vâng, tôi biết thế nhưng thiết nghĩ thấy bước TKKT vẫn có giá trị với những công trình lớn. Bước TKKTTC hãy giao lại cho đơn vị thi công tự triển khai, ở đó họ sẽ tiết kiệm vật liệu (thép tròn chẵng hạn) nếu họ tính tóan đọan nối, neo, cắt thép sao cho tiết kiệm nhất mà vẫn bám sát bản vẽ TKKT