PDA

View Full Version : Ứng dụng exel tính toán cốt thép theo TCXDVN 356-2005

ninh47xd
29-06-2007, 04:29 PM
Kính thưa toàn thể bà con trong làng ketcau.com, hiện nay TCXDVN 356-2005 đã ra đời, theo lý thuyết gần 2 năm rồi, vậy mà e thấy trên thị trường các bản tính cốt thép theo TC này vẫn còn hiếm lắm :(. Thế nên nhà e xin "múa rìu qua mắt thợ", xin fép bà con, đặc biệt là các vị bô lão, cao thủ,... mở topic này để mọi ng có thể trao đổi các bản cel (ko fải cel cg đc :D) tính toán cốt thép theo TC mới. Bắt đầu sẽ là bản cel bác Huy viết (sẽ post ngay dưới bài này của e :D). Mong mọi ng nhiệt tình chia sẻ, phát triển topic để việc thiết kế của anh e ta dễ dàng, chính xác hơn.

bamboovn
29-06-2007, 04:47 PM
Nghe bác nói mà em thấy thèm,mong anh Huy post lên càng sớm càng tốt nhé

ninh47xd
29-06-2007, 05:37 PM
Trong lúc bác huy chưa lên đc mạng, e xin up bản cel e mới làm lên đây. Chỉ tính dầm chữ nhật và cột chữ nhật lệch tâm thường. E sẽ cố gắng phát triển tiếp trong thời gian tới. Mọi ng check hộ xem có đúng ko nhé :)

huyxdd
29-06-2007, 05:50 PM
Trong lúc bác huy chưa lên đc mạng, e xin up bản cel e mới làm lên đây. Chỉ tính dầm chữ nhật và cột chữ nhật lệch tâm thường. E sẽ cố gắng phát triển tiếp trong thời gian tới. Mọi ng check hộ xem có đúng ko nhé :)
Phù! tớ lên được rùi đây, đợi một lát nhé!!!:D

Truonghuucat
29-06-2007, 05:57 PM
Ninh ơi, gửi lại đi em. File lỗi rồi, có mở được đâu?:D

ninh47xd
29-06-2007, 06:05 PM
Ninh ơi, gửi lại đi em. File lỗi rồi, có mở được đâu?:D
E qên, mọi ng đổi đuôi zip thành xls thì mới mở đc :D

huyxdd
29-06-2007, 06:11 PM
Em xin gửi thử một bản, các bác check giùm rồi đóng góp ý kiến để phát triển nhé, hy vọng topic này của Ninh được mọi người hết lòng ủng hộ để chúng ta có một bộ tính BTCT theo tiêu chuẩn mới cho ae kết cấu:)

huyxdd
29-06-2007, 06:25 PM
Em xin gửi thử một bản, các bác check giùm rồi đóng góp ý kiến để phát triển nhé, hy vọng topic này của Ninh được mọi người hết lòng ủng hộ để chúng ta có một bộ tính BTCT theo tiêu chuẩn mới cho ae kết cấu:)

eng-hiep
30-06-2007, 10:16 AM
Cho em xin góp ý một chút về cái bảng tính của anh LỘC (huyxdd) :
Theo lời anh NINH thì viết theo TC 356 mà sao em thấy các kí hiệu của anh vẫn theo TC củ vậy – Mác BT , Rn , Rk , Ra , Anpha zero , A …..
Mong anh cố gắng khắc phục-sửa đổi cho chương trình ngày càng Tốt hơn nhé !:)
P/S : Sao anh Lộc không check Mail em vậy?
Nghe noí bác Ninh đang xửa nhà thì phaỉ :)

huyxdd
30-06-2007, 10:30 AM
Cho em xin góp ý một chút về cái bảng tính của anh LỘC (huyxdd) :
Theo lời anh NINH thì viết theo TC 356 mà sao em thấy các kí hiệu của anh vẫn theo TC củ vậy – Mác BT , Rn , Rk , Ra , Anpha zero , A …..
Mong anh cố gắng khắc phục-sửa đổi cho chương trình ngày càng Tốt hơn nhé !:)
Ừ nhỉ!:D - Cám ơn em Hiệp đã góp ý, tuy phần dầm thì vẫn theo tc cũ- cái này do viết khá lâu rùi; còn phần cột tuy kí hiệu cũ nhưng các đơn vị, cường độ #Bt... đều theo tc mới rồi đó, cả phần tính toán cột lệch tâm xiên cũng hoàn toàn theo tc mới đó- đúng là cũng nên thay đổi cho đồng bộ mới đươc, mình sẽ làm ngay đây, trong lúc đó mong các bạn sẽ đóng góp thêm nhiều ý kiến nhé, cám ơn:)

eng-hiep
30-06-2007, 10:35 AM
Ừ nhỉ!:D - Cám ơn em Hiệp đã góp ý, tuy phần dầm thì vẫn theo tc cũ- cái này do viết khá lâu rùi; còn phần cột tuy kí hiệu cũ nhưng các đơn vị, cường độ #Bt... đều theo tc mới rồi đó, cả phần tính toán cột lệch tâm xiên cũng hoàn toàn theo tc mới đó- đúng là cũng nên thay đổi cho đồng bộ mới đươc, mình sẽ làm ngay đây, trong lúc đó mong các bạn sẽ đóng góp thêm nhiều ý kiến nhé, cám ơn:)
Hi hi. Thấy Anh Lộc và anh NINH đang Online à , vui quá nhỉ :)
Em nghĩ các anh lúc âý còn học TC cũ nên bây giừ vẫn còn bị "ảnh hưởng" chút ít :D Em may mắn là Kỳ rôì khi học môn BTCT thì học TC 356 luôn --> nên cũng đỡ được phần naò :D
P/S : Em Chờ Mail anh đấy !
CHÚC MOỊ NGƯƠÌ CUÔÍ TUẦN VUI VẺ !:)

huyxdd
30-06-2007, 10:48 AM
Hi hi. Thấy Anh Lộc và anh NINH đang Online à , vui quá nhỉ :)
Em nghĩ các anh lúc âý còn học TC cũ nên bây giừ vẫn còn bị "ảnh hưởng" chút ít :D Em may mắn là Kỳ rôì khi học môn BTCT thì học TC 356 luôn --> nên cũng đỡ được phần naò :D
P/S : Em Chờ Mail anh đấy !
CHÚC MOỊ NGƯƠÌ CUÔÍ TUẦN VUI VẺ !:)
Ờ! chú sướng thật đấy:rolleyes:
À quên! mail mấy hôm nay chuối quá nên không vào viết thư cho HIệp được, Hiệp vào đường link này down tài liệu về nhe.Ấy chết, lạc đề quá:D http://www.4shared.com/dir/3080262/a655691b/sharing.html

eng-hiep
30-06-2007, 10:53 AM
Ờ! chú sướng thật đấy:rolleyes:
À quên! mail mấy hôm nay chuối quá nên không vào viết thư cho HIệp được, Hiệp vào đường link này down tài liệu về nhe.Ấy chết, lạc đề quá:D http://www.4shared.com/dir/3080262/a655691b/sharing.html

Hình như đường Link ấy nó không có hoạt động không biết anh đã kích hoạt nó hay chưa? Anh đã kiểm tra thử chưa?
Chết ! cái naỳ ta hơi bị lạc đề ruì đấy --> Qua Mail đi anh :)

alpha_xd
01-07-2007, 02:17 PM
Cũng thích mày mò mấy cái vụ này vời VB trong excel lắm , chắc file của bác Huy jà nhất nhỉ

eng-hiep
01-07-2007, 04:01 PM
Cũng thích mày mò mấy cái vụ này vời VB trong excel lắm , chắc file của bác Huy jà nhất nhỉ
Cái này em cũng đang trên bước tìm hiểu :)
Hi hi. Em cũng nghĩ như vậy :D
Có bác nào GOOD hơn không vậy :D

huyxdd
02-07-2007, 06:28 PM
Hehe!!! Bác này vui tính quá, bác bảo em gà chứ gì:D
Thực ra em biết trên diễn đàn này có rất nhiều cao thủ, khoản này tuy em chưa good lắm nhưng hy vọng sự khơi gợi của em sẽ khiến cho các bậc cao thủ này động lòng mà...xuất chiêu cho anh em được nhờ:D
- Tiện đây em cũng xin được hỏi mọi người những kinh nghiệm để có một bảng Cel nhẹ nhàng nhất mà lại hiệu quả- bởi vì những bảng cel của em vẫn không được nhẹ nhàng như em muốn.
- Vấn đề thứ hai mới là vấn đề chính-thực ra cũng không mới mẻ gì cho lắm, nhưng tiện thể có topic về vấn đề lập các bảng cel cho bộ tc mới em mong mọi người cùng nhau đưa ra các bảng tính cho mọi loại tiết diện cột (chữ nhật, tròn, I,T,vòng khuyên...), các bác có thể trao đổi trên đây hoặc theo thư điện tử hoặc là chat chit với em và Ninh đều được cả (huyevo@yahoo.com.vn), ngày mai em sẽ up lên một bảng tính cột tròn...
- À mà em thấy có nhiều người vào ra phết mà chỉ có hai bác trả lời thôi vậy nhỉ:confused: , mà chú Hiệp em lại quen từ trước rùi chứ, như vậy chỉ có một bác thui à:mad:
- Mong sớm nhận được phản hồi của mọi người:)

eng-hiep
02-07-2007, 09:01 PM
Thực ra em biết trên diễn đàn này có rất nhiều cao thủ, khoản này tuy em chưa good lắm nhưng hy vọng sự khơi gợi của em sẽ khiến cho các bậc cao thủ này động lòng mà...xuất chiêu cho anh em được nhờ:D
Đúng đấy. Bác PMXD....đâu hết rùi
Tiện đây em cũng xin được hỏi mọi người những kinh nghiệm để có một bảng Cel nhẹ nhàng nhất mà lại hiệu quả- bởi vì những bảng cel của em vẫn không được nhẹ nhàng như em muốn.
Em Thấy mấy cái bảng tính của anh nhẹ lắm mà. Cái của anh NINH cả MB lân.
Vấn đề thứ hai mới là vấn đề chính-thực ra cũng không mới mẻ gì cho lắm, nhưng tiện thể có topic về vấn đề lập các bảng cel cho bộ tc mới em mong mọi người cùng nhau đưa ra các bảng tính cho mọi loại tiết diện cột (chữ nhật, tròn, I,T,vòng khuyên...), các bác có thể trao đổi trên đây hoặc theo thư điện tử hoặc là chat chit với em và Ninh đều được cả (huyevo@yahoo.com.vn), ngày mai em sẽ up lên một bảng tính cột tròn...
- À mà em thấy có nhiều người vào ra phết mà chỉ có hai bác trả lời thôi vậy nhỉ:confused: , mà chú Hiệp em lại quen từ trước rùi chứ, như vậy chỉ có một bác thui à:mad:
- Mong sớm nhận được phản hồi của mọi người:)
* Em thấy anh LỘC nói đúng đấy. Chúng ta hãy cùng nhau XD đi !:)
* Về File tính TC mới , em cũng có - Chỉ là lượm lặt được mà Thôi. Nhưng chắc không bằng của Anh NINH và anh LỘC đâu.:D

huyxdd
03-07-2007, 09:10 AM
* Về File tính TC mới , em cũng có - Chỉ là lượm lặt được mà Thôi. Nhưng chắc không bằng của Anh NINH và anh LỘC đâu.:D
Cái chú này hay ho thật đấy:confused: - có thì up lên cho anh em tham khảo chứ sao lại nói xuông thế, định cho mọi người chết..thèm à :D

eng-hiep
03-07-2007, 02:58 PM
Cái chú này hay ho thật đấy:confused: - có thì up lên cho anh em tham khảo chứ sao lại nói xuông thế, định cho mọi người chết..thèm à :D
Hic. Anh LỘC đã hiểu lầm em rùi :( . Tối qua do không có mang theo nên không thể UP nó lên được , Định ngày mai ( Bữa nay ) sẽ UP lên.
Chắc nó không Pro bằng của anh NINH và anh LỘC đâu :D
Hic. UP mãi mà không được ( hình như không cho UP file Excel thì phải ) chắc phải đợi em về nhà.ZIP lại thôi. Thông cảm nhé !:)

anhosg
03-07-2007, 09:53 PM
Hic. Anh LỘC đã hiểu lầm em rùi :( . Tối qua do không có mang theo nên không thể UP nó lên được , Định ngày mai ( Bữa nay ) sẽ UP lên.
Chắc nó không Pro bằng của anh NINH và anh LỘC đâu :D
Hic. UP mãi mà không được ( hình như không cho UP file Excel thì phải ) chắc phải đợi em về nhà.ZIP lại thôi. Thông cảm nhé !:)
hi vọng sẽ có luôn phần hướng dẫn he ??? file nguồn nên mở để anh em có thể kiểm tra và sử dụng nếu được phép :eek:

thichhoc1211
04-07-2007, 12:04 AM
em moi lap file tinh thep cho dam,khung nha betong cot thep 3 tạngmoi nguoi kiem tra lai xem.Cho hoi am cua moi nguoi:confused:

co1972nguyen
04-07-2007, 09:02 AM
Tôi đã mở màn chủ đề này rồi sao anh em không có ý kiến gì vậy?
Chúng ta Phải làm rõ ràng vấn đề lý thuyết,lập luận trước khi bắt đầu lập trình chứ nhỉ????
Mục đích tôi đưa lên bản lý thuyết chi tiết vậy là để làm cơ sở cho lập trình dù bằng ngôn ngữ, phần mềm nào cũng vậy...... ai thấy sai chỗ nào thì la lên để cùng nhau sửa chữa lỗi lầm ......
http://www.ketcau.com/forum/showthread.php?p=41960#post41960

thephong
04-07-2007, 10:32 AM
:mad: cảm ơn các bác nhé, em đang rất cần làm bài tập lớn hêhehe;)
thank các bac nha.tiện dây cho em hỏi bác náo co phần mềm tính móng nông không vậy

eng-hiep
04-07-2007, 12:31 PM
hi vọng sẽ có luôn phần hướng dẫn he ??? file nguồn nên mở để anh em có thể kiểm tra và sử dụng nếu được phép :eek:
Anh ui , cái này đâu có viết bằng VB đâu.:)
Em UP hoài mà không được. Thôi đành gửi cho anh LỘC nhờ POST lên dùm , vậy nhé !

huyxdd
06-07-2007, 09:12 AM
Anh ui , cái này đâu có viết bằng VB đâu.:)
Em UP hoài mà không được. Thôi đành gửi cho anh LỘC nhờ POST lên dùm , vậy nhé !
OK! Để tớ gửi giùm cho Hiệp nhé

TRANQUOCTUAN
24-07-2007, 12:52 PM
chào mấy anh chị,em mới vào nghề mong được học hửi :)
xin cảm ơn !;)

tuyetanh
21-11-2007, 12:50 PM
em moi lap file tinh thep cho dam,khung nha betong cot thep 3 tạngmoi nguoi kiem tra lai xem.Cho hoi am cua moi nguoi:confused:
Mình chưa xem hết tuy nhiên có mấy góp ý với bạn:
Hình như bạn lập theo sách BTCT của thầy Võ Bá Tầm thì phải?
Bạn nên xem lại chỗ tính eo theo mình được biết
-Với Kc tĩnh định : eo=ea+e1.
-Với Kc sieu tĩnh : eo=max(ea,e1).Khung của bạn là Kc siêu tĩnh đây.
Chào bạn !

center
24-11-2007, 12:31 AM
Đúng như thế:
-Với Kc tĩnh định : eo=ea+e1.
-Với Kc sieu tĩnh : eo=max(ea,e1).

sonmd
24-11-2007, 09:26 PM
Nên tham khảo thêm Kết cấu BTCT - phần cấu kiện cơ bản xuất bản 2006 vì nó áp dụng theo TCXDVN 356-2005

dovi
25-11-2007, 10:58 AM
tiêu chuẫn này dọc khò hiểu quá, BS rất good mà vn ko theo tư bản nên ko sính ngoại phương tây và Mỹ. nên Vn lất thằng Nga thân yêu và Trung QUốc 9 chữ vàng

tnp531
04-06-2010, 05:31 PM
nhưng các cty bây giờ có mấy ai làm theo công đoạn
structure analysis -> excel nữa đâu ....
các phần mềm ăn sẵn giờ rất nhiều :) , ah ngày xưa còn chưa excel -thế mới thấy các thầy mình giỏi ^^

cái này chỉ dùng cho a e SV làm bài tập nhớn thôi :)