PDA

View Full Version : Trở thành cao thủ Sap, Etabs, Safe, CSIcol!

Pages : 1 [2]

dhthaivn
16-11-2009, 11:39 PM
Gió động thực chất là lực quán tính gây thêm do nhà dao động khi chịu gió bảo. Do vậy nó phải đặt ở tâm khối lượng, không phải tâm cứng (cái này chương trình tự động thực hiện nếu dùng tổ hợp tự động)
Về việc có mô men dương ở vị trí dầm ngàm vào cột là hoàn toàn bình thường, không cần với nhà cao tầng mà chỉ cần nhà 5,6 tầng nếu có nhịp hành lang ngắn thì cũng bị thôi.
Em thử tính với cái khung phẳng cho trường học rồi xem trường hợp gió trái (phải) là thấy ngay.
Khi tải trọng thẳng đứng nhỏ và nhịp bé thì hay xảy ra trường hợp này, khi đó phải neo thép dưới nữa chứ không chỉ mỗi thép trên đâu.

Chuẩn, ủng hộ bác 1 fát!!!
Em bắt đầu thấy quý bác rùi đấy!!!:D

mattroidena1
17-11-2009, 03:06 PM
Gió động thực chất là lực quán tính gây thêm do nhà dao động khi chịu gió bảo. Do vậy nó phải đặt ở tâm khối lượng, không phải tâm cứng (cái này chương trình tự động thực hiện nếu dùng tổ hợp tự động)
Về việc có mô men dương ở vị trí dầm ngàm vào cột là hoàn toàn bình thường, không cần với nhà cao tầng mà chỉ cần nhà 5,6 tầng nếu có nhịp hành lang ngắn thì cũng bị thôi.
Em thử tính với cái khung phẳng cho trường học rồi xem trường hợp gió trái (phải) là thấy ngay.
Khi tải trọng thẳng đứng nhỏ và nhịp bé thì hay xảy ra trường hợp này, khi đó phải neo thép dưới nữa chứ không chỉ mỗi thép trên đâu.

Em cám ơn anh nhiều ạ. :)

vũ hoàng
23-11-2009, 08:24 PM
a nào chỉ e cách xuất ket quả sap ra excel với, e quên mất rồi

truong_phong
24-11-2009, 10:20 AM
bac nao da xem quyen nay chua cho anh em y kien voi
http://www.ketcauonline.com/GioithieusachSAFE12.htm

eng-hiep
24-11-2009, 12:45 PM
Cẩn thận đó -nghe nhìu người bảo rằng bị lừa :D

khoi_xdn
24-11-2009, 05:35 PM
em thấy cái trang này có vẻ "lởm lởm" thế nào ấy :D

ksminh
02-12-2009, 01:25 PM
Slab = Mat :)

bó tay , slab= mat thì cần gì lý thuyết tấm vỏ ra đời làm gì

dhthaivn
02-12-2009, 07:06 PM
bó tay , slab= mat thì cần gì lý thuyết tấm vỏ ra đời làm gì

Nghe cũng hơi vô lí, vì tự dưng CSI nó đưa ra 2 loại cấu kiện mà chung 1 bản chất. Nhưng đúng thế đấy bác.
Mà e k hiểu ý bác, lý thuyết tấm vỏ thì liên quan j đến chuyện 2 thằng này tương tự nhau???:confused:

vũ hoàng
03-12-2009, 07:18 AM
bác nào giúp em cách coi phản lực tại các gối tựa cho dầm liên tục trong Sap với...

ksminh
03-12-2009, 08:31 AM
Nghe cũng hơi vô lí, vì tự dưng CSI nó đưa ra 2 loại cấu kiện mà chung 1 bản chất. Nhưng đúng thế đấy bác.
Mà e k hiểu ý bác, lý thuyết tấm vỏ thì liên quan j đến chuyện 2 thằng này tương tự nhau???:confused:

vậy bác chưa tính móng bao giờ rồi . Mat khác Slabs rất nhiều đấy

0973622399
03-12-2009, 08:54 AM
em thấy cái trang này có vẻ "lởm lởm" thế nào ấy :D

vớ vẫn bạn có cơ sở gì mà nói vậy.Tớ đã từng mua tài liệu nầy rồi an tâm đi không phải lừa đảo. cái quan trọng là bạn có cần tà liệu nầy không thôi. Tài liệu này trong MIỀN NAM.Nếu ngoài bắc hình thức là bưu phẩm

ksminh
03-12-2009, 09:57 AM
vớ vẫn bạn có cơ sở gì mà nói vậy.Tớ đã từng mua tài liệu nầy rồi an tâm đi không phải lừa đảo. cái quan trọng là bạn có cần tà liệu nầy không thôi. Tài liệu này trong MIỀN NAM.Nếu ngoài bắc hình thức là bưu phẩm

với tài liệu đó , bạn đã có kinh nghiệm gì trong vấn đề tính toán thiết kế bằng safe 12 ?

ksminh
03-12-2009, 12:47 PM
bác nào giúp em cách coi phản lực tại các gối tựa cho dầm liên tục trong Sap với...

câu hỏi gì mà chăng ai muôn trả lời thế
Đi học Sap căn bản đi

nonnuoc
03-12-2009, 06:36 PM
Bạn mở help ra xem cách nào thì rõ ngay thôi
chúc bạn may mắn

dhthaivn
05-12-2009, 04:34 AM
vậy bác chưa tính móng bao giờ rồi . Mat khác Slabs rất nhiều đấy

SLAB and Mat are same for analysis and design purposes. The reason to keep this two item is due to detailing requirements only

Faisal Habib
Technical Support Manager

Computers & Structures, Inc.
TECHNOLOGY FOR A BETTER WORLD
1995 University Avenue, Suite 540
Berkeley, CA 94704 - USA

Nguyên văn đấy bác!!!

ptqc06
07-12-2009, 09:50 PM
Chà lâu rồi không xuất hiện. Thấy tranh cãi nhau có vẻ vui. Cho góp ý cái. Quan điểm tính toán bây giờ không như xưa nữa, slab hay mat đều coi là phần tử shell, safe cũ quan niệm sàn là shell ko thick plate (nếu sàn ko quá dày như sàn ko dầm) còn đài (mat) là shell thick plate. giữa hay cái này khác nhau cái gì? Đó là lực cắt. việc phân chia này để giải quyết bài toán cắt (hay chọc thủng). Với safe 12 thì chỉ còn 1 loại là thick plate, nên mat hay slab là như nhau. Cái này gọi là "tiến hóa" đó. Mọi người hay đem lý thuyết ra nói với nhau và coi nó như chân lý. Ngày xưa khi không giải được bài toán với khối lượng phân tích khổng lồ nên có nhiều lý thuyết để đơn giản nó, nhưng nay đã có nhiều công cụ tính chính xác nên ta thay nó đi. Vì vậy đừng bao giờ đem cái cũ ra và nó hoàn toàn đúng. Hãy xem xét kỹ và nghiên cứu. Không phải cứ đọc thấy cái gì cũng cho là đúng. đừng bao h tin bất kỳ ai hay cái gì, luôn nhìn khoa học với con mắt nghi ngờ. Trong trường hợp này dhthaixd đúng rồi.

ksminh
08-12-2009, 09:00 AM
Chà lâu rồi không xuất hiện. Thấy tranh cãi nhau có vẻ vui. Cho góp ý cái. Quan điểm tính toán bây giờ không như xưa nữa, slab hay mat đều coi là phần tử shell, safe cũ quan niệm sàn là shell ko thick plate (nếu sàn ko quá dày như sàn ko dầm) còn đài (mat) là shell thick plate. giữa hay cái này khác nhau cái gì? Đó là lực cắt. việc phân chia này để giải quyết bài toán cắt (hay chọc thủng). Với safe 12 thì chỉ còn 1 loại là thick plate, nên mat hay slab là như nhau. Cái này gọi là "tiến hóa" đó. Mọi người hay đem lý thuyết ra nói với nhau và coi nó như chân lý. Ngày xưa khi không giải được bài toán với khối lượng phân tích khổng lồ nên có nhiều lý thuyết để đơn giản nó, nhưng nay đã có nhiều công cụ tính chính xác nên ta thay nó đi. Vì vậy đừng bao giờ đem cái cũ ra và nó hoàn toàn đúng. Hãy xem xét kỹ và nghiên cứu. Không phải cứ đọc thấy cái gì cũng cho là đúng. đừng bao h tin bất kỳ ai hay cái gì, luôn nhìn khoa học với con mắt nghi ngờ. Trong trường hợp này dhthaixd đúng rồi.

nếu thế phần mềm đưa ra mat và slabs làm gì cho mệt thế bạn ? không lẽ dư ???

ciaojedi
08-12-2009, 09:46 AM
nếu thế phần mềm đưa ra mat và slabs làm gì cho mệt thế bạn ? không lẽ dư ???

Bác dhthaivn đã trả lời rồi mà bác, là do cái màu đỏ ấy
mà quả thật tôi cũng làm nhiều rồi, thấy giữa mat hay slab khi tính móng bè đều rứa.

SLAB and Mat are same for analysis and design purposes. The reason to keep this two item is due to detailing requirements only

Faisal Habib

Berkeley, CA 94704 - USA

Nguyên văn đấy bác!!!

ksminh
08-12-2009, 12:44 PM
Bác dhthaivn đã trả lời rồi mà bác, là do cái màu đỏ ấy
mà quả thật tôi cũng làm nhiều rồi, thấy giữa mat hay slab khi tính móng bè đều rứa.

vậy bác thay vào là drop hay footing , nó sẽ như thế nào ?

ciaojedi
08-12-2009, 01:46 PM
drop tôi chưa thử nhưng footing cũng rứa

ksminh
09-12-2009, 09:45 AM
drop tôi chưa thử nhưng footing cũng rứa
Nếu vậy có footing làm gì thế ?:D vậy bạn viết 1 report gữi cho CSI là nên bỏ hết đi chơi 1 slabs là xong :eek:

ciaojedi
09-12-2009, 10:26 AM
Nếu vậy có footing làm gì thế ?:D vậy bạn viết 1 report gữi cho CSI là nên bỏ hết đi chơi 1 slabs là xong :eek:

Tôi nói lại lần cuối nhé, nó là do cái dòng màu đỏ kia kìa. Bởi SAFE nó có chức năng detail mà bác.

Faisal Habib

Berkeley, CA 94704 - USA

Nguyên văn đấy bác!!!

ksminh
09-12-2009, 10:53 AM
Tôi nói lại lần cuối nhé, nó là do cái dòng màu đỏ kia kìa. Bởi SAFE nó có chức năng detail mà bác.

hahahah bình tĩnh bình tĩnh , không biết thì im đi :D:D:D:eek::eek::eek:

terrible
09-12-2009, 10:54 AM
vậy bác thay vào là drop hay footing , nó sẽ như thế nào ?

Cải nhau làm gi,mở safe lên làm bài toán cho từng trường hợp xem có ra kết quả khác nhau không?

ciaojedi
09-12-2009, 12:16 PM
hahahah bình tĩnh bình tĩnh , không biết thì im đi :D:D:D:eek::eek::eek:

http://www.mediafire.com/?ilrmq2mmrui
he he he, không biết ai nên im nhi? :cool:

ksminh
09-12-2009, 12:36 PM
http://www.mediafire.com/?ilrmq2mmrui
he he he, không biết ai nên im nhi? :cool:
vậy làm thí nghiệm cái drop luôn đi , nếu giông nhau hết thì gữi report :D:D:D:D:D

ciaojedi
09-12-2009, 02:15 PM
vậy làm thí nghiệm cái drop luôn đi , nếu giông nhau hết thì gữi report :D:D:D:D:D

Học tập các bác đi trước, tôi xin kính bác lên chiếu trên.
"Non sông dễ đổi, bản tính khó rời" - Từ nay xin chừa. :cool:

ksminh
09-12-2009, 02:58 PM
Học tập các bác đi trước, tôi xin kính bác lên chiếu trên.
"Non sông dễ đổi, bản tính khó rời" - Từ nay xin chừa. :cool:
oh hehehe . im rồi hả . tóm lại là làm thế nào hiểu mat , slabs , footing , ---- hả bác ? sao bác lại chạy trốn thế? em kém cỏi món này lém , học hỏi bác tí , chắc em phải làm 1 bản report gữi sang nước ngoài để người ta sửa safe12 . chử lắm nút mất công bấm lộn , mà lộn cũng đâu có sao bác nhể , nhưng sập nhà thì cũng có sao thật. :D:D:D:D:D:eek::eek::eek::rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes:

donchihotte
09-12-2009, 04:48 PM

bạn mua quyển này ở đâu thế ? có thể chỉ cho mình đc không?
Mình cũng đang nghiên cứu phần mềm này,muốn học hỏi thêm.Nên rất cần tài liệu như thế này.Tài liệu về safe thì ít quá.
thanks

ninh47xd
09-12-2009, 06:33 PM
oh hehehe . im rồi hả . tóm lại là làm thế nào hiểu mat , slabs , footing , ---- hả bác ? sao bác lại chạy trốn thế? em kém cỏi món này lém , học hỏi bác tí , chắc em phải làm 1 bản report gữi sang nước ngoài để người ta sửa safe12 . chử lắm nút mất công bấm lộn , mà lộn cũng đâu có sao bác nhể , nhưng sập nhà thì cũng có sao thật. :D:D:D:D:D:eek::eek::eek::rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes:
Vậy theo bác Minh, shell, membrane và plate khác nhau thế nào?

ksminh
09-12-2009, 07:40 PM
Vậy theo bác Minh, shell, membrane và plate khác nhau thế nào?
nghe nói chú tu nghiệp nước ngoài thì cớ gì hỏi cái này nhỉ :D

nguyencongoanh
09-12-2009, 08:01 PM
nghe nói chú tu nghiệp nước ngoài thì cớ gì hỏi cái này nhỉ :D

Bác trả lời được câu hỏi trên thì sẽ không có những tranh cãi như ở trên.

chúc vui và thanh công

P/S: Cái membrance (phi moment) + thick plate ----->shell, tức phần tử shell là tổng quát nhất trong kết cấu tấm vỏ.

nc. oanh

0973622399
10-12-2009, 12:05 AM
với tài liệu đó , bạn đã có kinh nghiệm gì trong vấn đề tính toán thiết kế bằng safe 12 ?

mình chưa dùng cuốn safe 12 này nhưng trước đó mình đã mua Etab với cả plaxis với safe v8 thôi.Cái Safe 12 này đang nghiên cứu cơ bản vẫn thế đang hoc thêm cách sử dụng phần mềm này trong tính sàn ứng lực trước

hatxihoi07
10-12-2009, 12:48 PM
Chào các bác!
Em đang dùng SAP thiết lập mô hình của 1 kết cấu (hình 1, 2). Mục đích là tính nội lực của dầm, sàn và cọc. Qua đó nếu được thì xuất kết quả phối thép luôn. Nhưng do cũng mới tiếp xúc SAP nên đang gặp một số vấn đề rất cơ bản, mong các bác giúp đỡ.
1. Khi thiết lập mô hình, chiều dài dầm được lấy theo chiều dài tính toán (1.15*lo) hay là khoảng cách tâm giữa 2 cọc lc ?
Lấy lc tức là xem như không có đài cọc khi tính ra nội lực sẽ lớn dẫn đến lãng phí, còn nếu lấy 1.15*lo thì không vẽ được hình vì kích thước sàn vẫn giữ nguyên.

2. Dầm phía 2 bên có kích thước cao 3.5m dài 4.14m. Không biết nên chọn là Area hay là Frame ?
Nếu chọn là Area thì tải phía trên dầm không cho vào được.
Nếu chọn là Frame thì xem như không có chiều cao, dầm ngang phía trên không có chỗ để tựa.

3. Đài cọc nên chọn section nào để đảm bảo dầm có thể gối lên trên?

4. Trong mô hình, sàn được tạo thành qua 4 nút (ở 4 đầu cọc, cũng là nơi liên kết dầm). Vậy tải trọng của sàn truyền qua 4 dầm được thiết lập như thế nào? Hoặc làm sao mặt sàn (Area section) tiếp xúc với dầm (Frame section) để truyền tải ?

5. Khi tính ra được nội lực, có phải SAP chỉ tính ra được diện tích thép ở mặt cắt ngang As hay không? Hay là có thể phối thép và cho ra hình luôn vậy ?

Thanks các bác!
Hình 1

Hình 2 (Sàn tầng 1 chưa được vẽ, cọc dầm tầng 2 cũng chưa vẽ)

Hình 3 (mô hình trong SAP)

Hình 4 (mô hình trong SAP)

ksminh
16-12-2009, 08:25 AM
kết cấu này là cầu hay là sàn , CỌC đài cao thì phải . Tôi vẫn chưa hiểu mục đính tính kết cấu này là làm cái gì . vì mô hình kết cấu có liên quan đến thực tế mới cho một sơ đồ tính đúng:confused:

hatxihoi07
19-12-2009, 09:58 AM
Là cầu tàu, công trình ven biển bác ạh!

ksminh
22-12-2009, 04:17 PM
nếu là dầm cầu tàu , thì mô hình giống cái khung thôi . Thường những khối lớn thì khai báo là solid . Nhưng mà bây giờ sap mạnh lắm rồi nên vẽ solid chẳng có gì khó
Mô hình như bác thì chẳng phản ánh được gì , chú ý us cục bộ

thanhcia
22-12-2009, 10:25 PM
Các cao thủ tiếp tục bàn luận nhiều vào cho đàn em học hỏi với......
Thanks!

hatxihoi07
24-12-2009, 01:32 AM
nếu là dầm cầu tàu , thì mô hình giống cái khung thôi . Thường những khối lớn thì khai báo là solid . Nhưng mà bây giờ sap mạnh lắm rồi nên vẽ solid chẳng có gì khó
Mô hình như bác thì chẳng phản ánh được gì , chú ý us cục bộ

Đối với việc giải bài toán kết cấu thì đơn giản hóa vấn đề em nghĩ rất quan trọng. Bài toán trên của em có rất nhiều khối, nếu chọn phần tử solid thì element và joint tạo ra sẽ rất nhiều khi mesh đủ dày để đảm bảo tính chính xác. Tính toán do vậy sẽ mất thời gian.

Mô hình như vậy bác xem chưa rõ chỗ nào chúng ta trao đổi. Các vấn đề em nêu trên khá cụ thể, hầu hết tập trung vào việc làm sao đơn giản hóa kết cấu để tính toán, các kích thước cần thiết đều đã nêu phía trên cả.

ksminh
24-12-2009, 07:52 AM
Đối với việc giải bài toán kết cấu thì đơn giản hóa vấn đề em nghĩ rất quan trọng. Bài toán trên của em có rất nhiều khối, nếu chọn phần tử solid thì element và joint tạo ra sẽ rất nhiều khi mesh đủ dày để đảm bảo tính chính xác. Tính toán do vậy sẽ mất thời gian.

Mô hình như vậy bác xem chưa rõ chỗ nào chúng ta trao đổi. Các vấn đề em nêu trên khá cụ thể, hầu hết tập trung vào việc làm sao đơn giản hóa kết cấu để tính toán, các kích thước cần thiết đều đã nêu phía trên cả.

thực sự mà nói , khi gọi là bê tông khối lớn , nếu muốn chính xác và phù hợp tính toán cho những cấu kiện đạc biệt , bác nên khai báo solid để có ứng suất theo 3 phương . Khai báo shell đôi lúc phản ánh không đúng . Mặc dầu khai báo chiều dày của shell bằng với mô hình thực tế thì tính toán sẽ loại bỏ đi ứng suất phương thứ 3 . Nhiều khi cấu kiện phá hủy theo phương 3 thì chết . trong khi shell không cho bác nội lực hay ứng suất theo phương đó . Phân tích theo soild thực chất không dễ , đòi hỏi bác có thể hiểu ứng suất 1 cách rành mạch .
Việc đơn giản hóa mô hình không chỉ để dễ tính mà còn tùy nữa .
Ví dụ đài móng , thực chất phải khai báo solid nhưng về kích thước nó có thể xem là 1 tấm bê tông dày , chứ chưa có thể xem là 1 khối lớn nên có thể xem là shell . Nhưng cũng có thể xem là solid vì nó tổng quát hơn .

phamvanniem
28-12-2009, 02:54 PM
Các Đại Sư Huynh ơi! cho em link file etabs nha!

coninco11
16-01-2010, 07:31 AM
Trình tự thiết lập model safe tính móng cọc
1 xuất tải từ etabs (cả tổ hợp tải trọng)
2 khai báo vật liệu
3 khai báo các tiết diện móng , dầm ,cột,...
4 khai báo support (cọc được xem là lò xo...)
5 khai báo tiêu chuẩn tính toắn (tổ hợp tính toắn)
6 vẽ mo hình
7 vẽ các X,Y strip để tính và bố trí thép
8 giải bài toắn
9 kiểm tra phản lực cọc (nếu sai thì bố trí lại, tăng số lượng cọc)
10 tính thép
Anh em nào chưa rõ hay cần phân tích kỹ bước nào thì nêu lên để anh em ta bàn luận

e moi lam wen voi safe, pác có thể cho e xin file huong dan su dung pm nay duoc hem?thanks pác nhìu

haikcvncc
16-01-2010, 04:35 PM
Bác trả lời được câu hỏi trên thì sẽ không có những tranh cãi như ở trên.

chúc vui và thanh công

P/S: Cái membrance (phi moment) + thick plate ----->shell, tức phần tử shell là tổng quát nhất trong kết cấu tấm vỏ.

nc. oanh

Lâu ko để ý đến cái tồ bích này, phần này hay phết:D:D:D
Cái màu đỏ : Chuẩn như trong sách :D:D:D

linhmoi01
02-02-2010, 11:32 PM
Các bác cho em hỏi, trong SAP, khi muốn khai báo tầng hầm, dùng mô hình underground concrete, khi có top slab, bottom slab thì lại có thêm top section, bottom section làm gì nữa ạ.
khi khai báo raiser thì lại không có top slab/ bottom slab nữa. vậy, để khai báo tầng hầm, có cả raiser, top/ bottom slab thì phải làm thế nào ạ? hay là phải làm thủ công?
cám ơn các bác đã quan tâm và trả lời.

capminhanh
03-03-2010, 01:04 PM
mình có vấn đề này xin các anh em đóng góp ý kiến nha.khi thiết kế móng cọc đa số là lệnh tâm với cọ,khi thiết lập sơ đồ tính mình quan niệm rằng vị trí trọng tâm nhóm cọc đến vị trí lắp đặt cột là ngàm(dầm móng)vạy có ổn không xin chờ ý kiến các anh em.thank!

coihusnuce
03-03-2010, 01:29 PM
khi thiết lập sơ đồ tính mình quan niệm rằng vị trí trọng tâm nhóm cọc đến vị trí lắp đặt cột là ngàm(dầm móng) ý bạn là gì thế, bạn có thể trình bày rõ ràng hơn được ko?:confused: để anh em nghiên cứu giúp. cột nhà bạn làm là cột lắp ghép ha?

capminhanh
03-03-2010, 01:46 PM
cột BTCT bình thường,bàn luận chính dầm móng ngay tại chân móng cọc.còn vấn đề mấy tấm thì đâu có quan trong quan trọng sơ đồ tính ầm móng thui .thank

coihusnuce
03-03-2010, 02:46 PM
cột BTCT bình thường,bàn luận chính dầm móng ngay tại chân móng cọc.còn vấn đề mấy tấm thì đâu có quan trong quan trọng sơ đồ tính ầm móng thui .thank
vậy thì ... đó là ngàm. :o vì bạn viết là" lắp đặt cột" nên mình dễ nhầm là cột lắp ghép thôi mà.

thucool
06-03-2010, 02:30 PM
Các bác ơi em đang mô hình khung ko gian 1 nhà =Sap,còn cái cấu thang minh mô hình như nào hay chỉ chất tải cầu thang đó lên cột thôi?

ngoctan_q
06-03-2010, 09:06 PM
Các bác ơi em đang mô hình khung ko gian 1 nhà =Sap,còn cái cấu thang minh mô hình như nào hay chỉ chất tải cầu thang đó lên cột thôi?

Vì cầu thang tách riêng ra để tính, tự bản thân cầu thang có thể tự chịu lực được nên ko cần mô hình vào phần mềm. Tải cầu thag thì phải gán vào. vì nó có tác dụng vào khung đang tính. Chúc bác thành công!

hatxihoi07
16-03-2010, 03:14 AM
Trong SAP, có bác nào đụng đến phần tử liên kết GAP chưa vậy ? Cách xác định các tham số liên quan thế nào vậy các bác.
Em định dùng phần tử này để mô phỏng sự tiếp xúc giữa đất và kết cấu.

thucpt
20-03-2010, 03:09 PM
bác cho em hỏi, em muốn gán tải trọng gió lên mái khung nhà công nghiệp một tầng, thì làm thế nào. em không biết làm thế nào để tải trọng vuông góc với trục thành nghiếng một góc 10 độ. giúp em với.

dongcd
20-03-2010, 04:36 PM
em mới học sap nhưng sao thấy mỗi thao tác đều phải click chuột, chậm quá, sap không có cửa sổ lệnh như cad hả các bác? bác nào biết có thể tìm những phím tắt trong sap chỗ nào không?

SUC BEN VAT VA
20-03-2010, 09:02 PM

Các bác buồn cười thật , chủ đề bác Hat xì hơi đưa ra , mình đang đọc để học hỏi kinh nhiệm từ KSMinh thì có nhiều người lại cứ chen câu hỏi vào là thế nào nhỉ , không tập trung giải quyết vấn đề được, yêu cầu các bác nào muốn hỏi chủ đề khác thì lập topic khác nhé. Thanks

Thong Struct
20-03-2010, 10:49 PM
em mới học sap nhưng sao thấy mỗi thao tác đều phải click chuột, chậm quá, sap không có cửa sổ lệnh như cad hả các bác? bác nào biết có thể tìm những phím tắt trong sap chỗ nào không?

Không có phím tắt nảo đâu bác.
chỉ có Ctrl S = Save thôi!^^

hatxihoi07
24-03-2010, 03:07 AM
Các bác buồn cười thật , chủ đề bác Hat xì hơi đưa ra , mình đang đọc để học hỏi kinh nhiệm từ KSMinh thì có nhiều người lại cứ chen câu hỏi vào là thế nào nhỉ , không tập trung giải quyết vấn đề được, yêu cầu các bác nào muốn hỏi chủ đề khác thì lập topic khác nhé. Thanks

Thấy bác nhắc đến hatxihoi nên em cũng hí hửng trả lời luôn vấn đề em đã nêu lúc trước. Em xây dựng 2 mô hình:

Mô hình 1: kết cấu phía trên và đài cọc đều là solid hết, cọc chọn phần tử Frame.
Mô hình 2: kết cấu trên chọn shell kết hợp với frame.

Đợi lúc em có thời gian sẽ đưa hình và kết quả so sánh tới bác. Sau một thời gian dùng Sap em thấy vài điểm thế này:

Phương pháp phần tử hữu hạn thực chất là chia một cấu kiện ra làm nhiều element được liên kết với nhau bởi node (Ansys) hoặc Joint (Sap). Trong Sap loại phần tử (element type) rất ít, rất ít so với Ansys. Ví dụ: để mô phỏng sự tiếp xúc giữa đất và cọc, hoặc kết cấu ngầm thì ôi thôi phải dùng đến lò xo hoặc chọn phần tử liên kết GAP hoặc phần tử Link nào có độ cứng k là được. Tuy nhiên cách tính ra độ cứng k thì khá là nhức đầu. Đến nay em vẫn chưa tìm ra phương pháp nào khả dĩ, ngoại trừ dựa vào hệ số m của đất (khoảng giá trị rất rộng) với công thức k=z.m (z: đô sâu của joint). Bác nào có nghiên cứu liên quan đến cái này chúng ta cùng trao đổi.
Chức năng Auto mesh trong Sap cũng rất kém, sau khi auto mesh dạng shell chỉ có hoặc là tam giác 3 điểm, hoặc tứ giác 4 điểm, solid chỉ có 6 mặt 8 điểm:( khó để mô phỏng mặt cong, hoặc thể cong (cái này cần thảo luận thêm).
Nếu trong mô hình hơi phức tạp tí, kết cấu dạng khối phải tự mình mesh (auto mesh rất dễ xảy ra lỗi)---->lao động tay chân.

Tuy nhiên cũng có nhiều ưu điểm, như:

Thiết lập mô hình trực quan, nhanh.
Tổ hợp tải trọng dễ dàng.
Các dạng phân tích động lực học khá đầy đủ.
Blabla....

ksminh
24-03-2010, 11:02 AM
hiện này nếu mô hình không quá phức tạp . Có thể mô phỏng trong plaxis 3D để không phải tìm K =z.m phức tạp như thế . Việc mô phỏng cọc vẫn khai báo trogn plaxis được .
nếu thiết kế đê ; ụ tàu --- , phải kết hợp phần mềm tính dòng thấm . Đối với đê ; đập , ụ ---- , chú ý xói ngầm , và thật sự quan tâm địa chất thủy văn , để cho ra hàm thấm K(t) vì nó không phải là hằng số như trong công trình dân dụng .
Nói chung là ổn định cũng quan trọng , ( sorry tôi đã thiên về địa chất )
Hoặc phân tích từ Ansys . với mục đích mô phỏng các cấu kiện khá chuẩn . cho ra ứng suất biến dạng của từng khía cạnh element ; Ví dụ như mô phỏng ứng suất trong dầm I , thì nó sẽ cho ra ứng suất cục bộ ,ứng xuất từng điểm trong tiết diện dầm ---

hatxihoi07
24-03-2010, 03:17 PM
hiện này nếu mô hình không quá phức tạp . Có thể mô phỏng trong plaxis 3D để không phải tìm K =z.m phức tạp như thế . Việc mô phỏng cọc vẫn khai báo trogn plaxis được .

Trong Plaxis có phần tử tiếp xúc goodman mô phỏng tác dụng giữa đất và kêt cấu. Có phần tử tam giác 15 điểm tăng cao khả năng tinh chỉnh của mesh khi mô phỏng phần tử đất. Là phần mềm đơn giản và rất phù hợp với kết cấu có liên quan đến đất.

nếu thiết kế đê ; ụ tàu --- , phải kết hợp phần mềm tính dòng thấm . Đối với đê ; đập , ụ ---- , chú ý xói ngầm , và thật sự quan tâm địa chất thủy văn , để cho ra hàm thấm K(t) vì nó không phải là hằng số như trong công trình dân dụng .

Thiết kê đê cần tính dòng thấm hả bác? Trong tính toán ổn định của đê cơ bản có chống trượt, chống nghiêng, khả năng chịu tải, độ lún. Về xói thì cũng chỉ tính toán khối lượng loại đá hoặc cấu kiện bảo vệ chân đê thôi (em đang nói về đê biển).
Hệ số k em nói ở trên nó không phải là hàm thấm đâu, đó là hệ số chịu lực ngang của đất, trong mô hình chính là độ cứng k của lò xo. Công thức k=z.m là công thức trong "Phương pháp m" để tính toán nội lực và chuyển vị của cọc khi chịu lực tác dụng theo phương ngang. Đây cũng là công thức được dùng trong SAP2000 với biến đổi một chút để tính độ cứng của lo xo tại joint, theo chiều dài hoặc diện tích.

ksminh
24-03-2010, 03:59 PM
Trong Plaxis có phần tử tiếp xúc goodman mô phỏng tác dụng giữa đất và kêt cấu. Có phần tử tam giác 15 điểm tăng cao khả năng tinh chỉnh của mesh khi mô phỏng phần tử đất. Là phần mềm đơn giản và rất phù hợp với kết cấu có liên quan đến đất.

Thiết kê đê cần tính dòng thấm hả bác? Trong tính toán ổn định của đê cơ bản có chống trượt, chống nghiêng, khả năng chịu tải, độ lún. Về xói thì cũng chỉ tính toán khối lượng loại đá hoặc cấu kiện bảo vệ chân đê thôi (em đang nói về đê biển).
Hệ số k em nói ở trên nó không phải là hàm thấm đâu, đó là hệ số chịu lực ngang của đất, trong mô hình chính là độ cứng k của lò xo. Công thức k=z.m là công thức trong "Phương pháp m" để tính toán nội lực và chuyển vị của cọc khi chịu lực tác dụng theo phương ngang. Đây cũng là công thức được dùng trong SAP2000 với biến đổi một chút để tính độ cứng của lo xo tại joint, theo chiều dài hoặc diện tích.

bạn hiểu nhầm ý tôi ; K của bạn thì ok rồi ; là hệ số đàn hồi . còn k ở đây là k thấm . cũng là k , nhưng ý nghĩa khác nhau hoàn toàn . Nói tóm lại K thấm trong thiết kế đê đập ; cái gì mà có nước dâng lên , hạ xuống theo thời gian thì gọi là hàm thấm . anh nào học ks thủy lợi sẽ rành vụ này

kicon1
29-04-2010, 04:27 AM
lộn topic rồi bác ơi,qua topic plasic rồi tranh lu6ạn tiếp nhé.

nguyenquocai
17-08-2010, 02:01 PM
nghe mấy bác trình bàn luận em chỉ biết đọc và khâm phục thôi hihii,em dng la sinh vien nam cuối.em tính làm đồ án tốt nghiệp ve sàn DUL.em dc biết là safe có thể mô hình dc.mong các bác trong diễn đàn nhiệt tình làm một video hướng dẫn dc ko ạh.
em cảm ơn mấy bác trước.
hy vong nhận dc hối âm
mail của em là: nguyenquocc13@gmail.com

------------------------------------
sống là cho đâu chỉ nhận riêng mình

sonxd2003
17-08-2010, 03:32 PM
Topic rất hay. Nhưng mà đọc từ đầu đến cuối chỉ thấy bàn về Safe,sap, khung thép. Không thấy mô hình Etabs nào cũng như bàn về BTCT. Mình up 1 file etabs be bé, tải trọng đơn giản lên để cùng bàn luận nhé!Hi vọng bài post này sẽ khởi đầu cho Etabs và khung BTCT. Mong mọi người tiếp tục post bài.

nguyenquocai
25-08-2010, 10:26 AM
diễn đàn ko ai thương thằng em này hết rồi.em dang cần sự giúp đỡ của mấy anh tren diễn đàn lắm.em cần mấy anh hướng dẫn mo hình sàn úng lực bằng safe v12.tham gia diễn đàng lâu rối mà em chưa đóng góp gì hết.
vừa ri em có làm một bài báo cáo về "thủ thiêm tunel" anh nào cần thí mail cho em nha.em cũng ko biết psot o đâu nữa.ở dây đang bàn về csi soft mà.

................sống là cho đi đâu chỉ giữ riêng mình.........................

congtrinh_ct
28-09-2010, 04:07 PM
ôi! một diễn đàn hay phét thế này mà hôm nay mình mới gặp. mình mong bác Cường cứ tiếp tục và mình cũng hy vọng sẽ có những cái hay post lên cùng bác.

congtrinh_ct
28-09-2010, 04:15 PM
sao các file gửi lên mình down về ko được các bạn! các bạn chỉ cho mình với. mình cảm ơn các bạn.

haydoidayvdd
29-09-2010, 10:06 PM
Tôi đang thử dùng modun Bridge Wizard... trong SapV14 để kiểm toán dầm I căng sau nhưng đang gặp rắc rối trong việc thực hiện căng trứoc hay căng sau.
Tôi mới chỉ thực hiện căng trước, còn căng sau tôi nghĩ phải mô hình trong Staged contruction Groups và đang gặp rắc rối chỗ này.
Các bậc tiền bối ai đã từng làm hay biết có thể chỉ giáo giùm.
Chân thành cảm ơn!

tuthu_ksxd
05-10-2010, 05:27 PM
Cam on bac Cuong rat nhieu...

tuthu_ksxd
11-10-2010, 04:43 PM
Bac Cuong va cac bac tren dien dan cho em hoi mot ti:
1.khi lay momen trong strip chia cho chieu rong cua dai de lay momen tinh thep thi thay thep san o cac dam chinh thuong lon thep o cac dam phu thi rat nho hau nhu o co momen.
2.thay doi be rong strip thi ta vao dau de chinh sua lai be rong strip
Mong cac bac chi giao em cam on cac bac rat nhieu

sonhin
11-10-2010, 05:56 PM
các bác cho hỏi,sao mấy file đầu tiên của bác henycuong ko down đc nhỉ?

congtrang83
13-01-2011, 12:13 PM
Mình mới sử dung sap nên có một vài thác mắc sau mong các bạn chi giúp:
Mình tính một khung nhà zamil, thì liên kết tại vị trí đầu cột và kèo hay giửa 2 kèo nối với nhau khai báo như thế nào trong sap.Mình thấy ở một số ví dụ cũng như bài tập thì ở nhũng vị trí đó người ta không khai báo gì cho nut đó cả mà để mặc định rồi giải ra.như vậy kết quả có đúng không? sap co tự hiểu và tự gán ràng buộc cho những vị trí đó không?làm sao để biết được tại vị trí đó sap gán mạc định la gì?Mong nhận được sự chỉ dẫn của các ban!!!!

mackiemsau
13-01-2011, 12:25 PM
Mình mới sử dung sap nên có một vài thác mắc sau mong các bạn chi giúp:
Mình tính một khung nhà zamil, thì liên kết tại vị trí đầu cột và kèo hay giửa 2 kèo nối với nhau khai báo như thế nào trong sap.Mình thấy ở một số ví dụ cũng như bài tập thì ở nhũng vị trí đó người ta không khai báo gì cho nut đó cả mà để mặc định rồi giải ra.như vậy kết quả có đúng không? sap co tự hiểu và tự gán ràng buộc cho những vị trí đó không?làm sao để biết được tại vị trí đó sap gán mạc định la gì?Mong nhận được sự chỉ dẫn của các ban!!!!
thì bác xem đó là khớp hay ngàm rồi giải quyết thôi, nếu ngàm thì mặc định, khớp thì giải phóng liên kết (release).

maivang
13-01-2011, 12:30 PM
các bác có bit cuon nao viet ve sap, etap hay hay nao ko mách cho e với

congtrang83
13-01-2011, 12:41 PM
thì bác xem đó là khớp hay ngàm rồi giải quyết thôi, nếu ngàm thì mặc định, khớp thì giải phóng liên kết (release).
Cám bác nhiều nhé.vậy ở những chổ 2 thanh nối vói nhau thi sap mặc định là ngàm,đúng không?
Bạn cho hỏi thêm cái này nữa nhé.Nếu mình release nhũng chổ đó thì release như thế nào đẻ nó trở thành khớp?

nguyenquocai
13-01-2011, 01:36 PM

cần xem lại định nghĩa liên kết ngàm.
mặc định là nút cứng.

Cám bác nhiều nhé.vậy ở những chổ 2 thanh nối vói nhau thi sap mặc định là ngàm,đúng không?
Bạn cho hỏi thêm cái này nữa nhé.Nếu mình release nhũng chổ đó thì release như thế nào đẻ nó trở thành khớp?

không phải ngàm mà là nút cứng.

nếu là dàn thì bạn release hết tất cả các thanh.
còn khung (ví dụ chỉ có một khớp) thì bạn release điểm cuối của thanh này và điểm đầu của thanh kia là dc.
xem thuộc tính của thanh để biết diểm nào đầu điểm nào cuối.
mong giup dc bạn.

congtrang83
13-01-2011, 03:05 PM
cần xem lại định nghĩa liên kết ngàm.
mặc định là nút cứng.

không phải ngàm mà là nút cứng.

nếu là dàn thì bạn release hết tất cả các thanh.
còn khung (ví dụ chỉ có một khớp) thì bạn release điểm cuối của thanh này và điểm đầu của thanh kia là dc.
xem thuộc tính của thanh để biết diểm nào đầu điểm nào cuối.
mong giup dc bạn.
Vậy bạn chỉ cho mình biết nút cứng và ngàm khác nhau những điểm nào?Một nút có 6 bật tự do u1,u2,u3,r1,r2,r3 vậy ta realease cái nào để nó trở thành khớp?Nếu đẻ nút cứng như mặc định trong sap ma giai bai toán rồi ra ngoài thực tế ta liên kết như thế nào để nó là một nút cứng như trong tính toán?Có thể mình hỏi thật ngớ ngẫn nhung thật sự mình không biết nên mong các bạn nhiệt tình giúp đỡ.thanks all

tuanlt
13-01-2011, 03:41 PM
Vậy bạn chỉ cho mình biết nút cứng và ngàm khác nhau những điểm nào?Một nút có 6 bật tự do u1,u2,u3,r1,r2,r3 vậy ta realease cái nào để nó trở thành khớp?Nếu đẻ nút cứng như mặc định trong sap ma giai bai toán rồi ra ngoài thực tế ta liên kết như thế nào để nó là một nút cứng như trong tính toán?Có thể mình hỏi thật ngớ ngẫn nhung thật sự mình không biết nên mong các bạn nhiệt tình giúp đỡ.thanks all
Có thể phân biệt một cách tương đối giữa ngàm và nút cứng, mặc dù đôi khi 2 khái niệm này bị trộn lẫn vào nhau:
- Ngàm là gối tựa ngăn cản chuyển vị xoay.
- Nút là điểm giao nhau của các phần tử thanh, nếu tại nút chỉ có chuyển vị xoay hạn chế thì có thể coi là nút cứng hay nút nửa cứng. Thực tế tại nút bao giờ cũng có chuyển vị xoay
Releases là giải phóng liên kết tại đầu thanh. Bạn chọn thanh chứa nút cần giải phóng, vào Assign>Frame>Release và chọn kiểm như dưới đây:

congtrang83
13-01-2011, 04:20 PM
Có thể phân biệt một cách tương đối giữa ngàm và nút cứng, mặc dù đôi khi 2 khái niệm này bị trộn lẫn vào nhau:
- Ngàm là gối tựa ngăn cản chuyển vị xoay.
- Nút là điểm giao nhau của các phần tử thanh, nếu tại nút chỉ có chuyển vị xoay hạn chế thì có thể coi là nút cứng hay nút nửa cứng. Thực tế tại nút bao giờ cũng có chuyển vị xoay
Releases là giải phóng liên kết tại đầu thanh. Bạn chọn thanh chứa nút cần giải phóng, vào Assign>Frame>Release và chọn kiểm như dưới đây:

Vậy khi thiết kế khung nhà thép tiền chế mình thấy có một số công trình thì trong file sap để măc định(nút cứng) ở vị trí liên kết giửa cột với kèo,giửa 2 đầu kèo với nhau và khi thi công thuc tế thì ở nhũng vị trí đó được bắt bằng bulong như thế thì việc tính toán trên sap và thi công thuc tế như vậy có đúng không?

tuanlt
13-01-2011, 04:25 PM
Vậy khi thiết kế khung nhà thép tiền chế mình thấy có một số công trình thì trong file sap để măc định(nút cứng) ở vị trí liên kết giửa cột với kèo,giửa 2 đầu kèo với nhau và khi thi công thuc tế thì ở nhũng vị trí đó được bắt bằng bulong như thế thì việc tính toán trên sap và thi công thuc tế như vậy có đúng không?
Cái này lại cũng chỉ tương đối thôi bạn ạ. Về mặt lý thuyết thì nếu bắt 3 bulông không thẳng hàng là có thể tạo ra một ngàm. Song thực tế chưa chắc, nếu bulông thì nhỏ mà dàn lại cao to chẳng hạn. Mình đã làm một cái dàn cao 3.6 m khi dựng dùng đến 8 con bulông D22 tại mỗi đầu mà vẫn bị xoay mặc dù đã tăng cường thêm 4 sườn cứng tam giác tại chân dàn liên kết với dầm. Thực tế lúc đó bulông chỉ có tác dụng định vị chống trượt (chuyển vị tịnh tiến) là chính.

nguyenquocai
13-01-2011, 07:34 PM
anh tuanlt trả lời ok rồi.
tất cả các định nghĩa vốn dĩ tương đối.
lý thuyết là một đường thẳng, thực tế là một đường cong.
người thiết kế là làm sao để đường cong đó nhận đường thẳng là tiệm cận xem như tròn vai vậy.

ps: rất vui vì diễn đàn có người nhiệt tình và kinh nghiệm như anh tuanlt.

thanhvqh
17-01-2011, 04:52 PM
các anh cho em hỏi,lam sao xét được độ mảnh cột trong chương trình CSICOLV8.31.VI khi mình suất bản tính ra thì nó như thế này

Sang.ou05
17-01-2011, 05:17 PM
các anh cho em hỏi,lam sao xét được độ mảnh cột trong chương trình CSICOLV8.31.VI khi mình suất bản tính ra thì nó như thế này

Bạn có bản CSICOL của bạn ở đâu thế. Xin link down với mình tải mấy bản về chạy nó báo lỗi. Hình như chạy win 7 không ổn thì phải ai có kinh nghiệm xin hướng dẫn em với!

thaovan
17-01-2011, 08:41 PM
Chào các bạn,
Mình đang tự học Sap và xin được đưa ra một câu hỏi, mong được mọi người chỉ bảo!
Khi lập mô hình tính toán cho kết cấu nhà có dàn mái (như hình vẽ dưới đây), thì phương án đúng đắn để tính toán là như thế nào: có phải là tách phần dàn tính riêng, sau đó lấy phần tải trọng của dàn mái gán vào các đỉnh cột giống như khi mình tính toán trong đồ án BTCT2 với mái và cột nhà công nghiệp?
Có thể câu hỏi của mình chưa được rõ ràng lắm vì mình cũng đang bước đầu tự học mấy phần mềm Sap, Etabs... Rất mong được mọi người chỉ bảo!
http://www.4shared.com/document/gwXuCziq/Hinh_ve.html]Hinh ve.doc[/URL]

chuongmv
18-01-2011, 12:03 AM
không thấy ai bàn về CSICOL hết ta???????

thanhvqh
18-01-2011, 09:54 AM
TREN DIEN CO ROI DO BAN,MINH THI DUNG WINXP
File Kèm Theo COT CHU T1.pdf (34.5 KB, 16 lần tải)
VI TRI DO MANH.pdf (199.9 KB, 11 lần tải)

henycuong
31-07-2011, 06:49 PM
Chào các bạn,
Mình đang tự học Sap và xin được đưa ra một câu hỏi, mong được mọi người chỉ bảo!
Khi lập mô hình tính toán cho kết cấu nhà có dàn mái (như hình vẽ dưới đây), thì phương án đúng đắn để tính toán là như thế nào: có phải là tách phần dàn tính riêng, sau đó lấy phần tải trọng của dàn mái gán vào các đỉnh cột giống như khi mình tính toán trong đồ án BTCT2 với mái và cột nhà công nghiệp?
Có thể câu hỏi của mình chưa được rõ ràng lắm vì mình cũng đang bước đầu tự học mấy phần mềm Sap, Etabs... Rất mong được mọi người chỉ bảo!
http://www.4shared.com/document/gwXuCziq/Hinh_ve.html]Hinh ve.doc[/URL]

Về nguyên tắc bạn hoàn toàn có thể mô phỏng bằng phần mềm toàn bộ kết cấu nhà. Kể cả các kết cấu ko chịu lực.

tommy mỳ tôm
31-07-2011, 08:44 PM
trong mấy phần mềm tính toán kết cấu thì pm nào dễ tiếp cận nhất, phổ biến nhất, mang tính ứng dụng cao và có nhiều tài liệu hướng dẫn trên mạng, em chưa ra trường cũng chưa biết xài pm tính toán k/c nào cả :(

henycuong
31-07-2011, 09:34 PM
trong mấy phần mềm tính toán kết cấu thì pm nào dễ tiếp cận nhất, phổ biến nhất, mang tính ứng dụng cao và có nhiều tài liệu hướng dẫn trên mạng, em chưa ra trường cũng chưa biết xài pm tính toán k/c nào cả :(

Các phần mềm trong chủ đề này là thông dụng và dễ sử dụng rồi đấy bạn.

cutoande1
09-08-2011, 01:46 PM
Anh em nào đi làm gặp chú này chắc mệt đây. Không biết thì hỏi đừng có cái giọng điệu LC.:eek:

tuanlt
09-08-2011, 04:20 PM
Có khi dốt SAP, ETABS lại hay, mà dốt hẳn chuyên môn lại càng hay hơn nữa. Vì lúc đó không làm lính, làm thằng kỹ thuật được. Đành làm giám đốc hay quản lý kiếm ăn thôi.

umy
10-08-2011, 02:31 AM
sao các file gửi lên mình down về ko được các bạn! các bạn chỉ cho mình với. mình cảm ơn các bạn.

Tôi nhớ không lầm thi khoãng đầu năm 2009 thì Sever của Dđ bị sự cố. rất nhiều TL, nhiều bài viết bị mất. Thật đáng tiếc !

Anh henycuong lập Topic nầy rất hay :) bổ ích lâu dài cho nhiều người. Đọc lại các bài viết củ vẫn thấy hay.
Thêm được tấm lòng kiên nhẩn tham gia của anh cho topic đến hôm nay. Gương mẩu của anh mod nầy đáng phục - khen bạn đấy :)

trinhxd87
10-08-2011, 08:53 AM
Giờ không có thời gian theo dõi topic, đọc bài, làm cái đóng dấu cái đã. hôm nào rảnh đọc. mod đừng xóa bài này của em

minhlexd
11-08-2011, 12:22 AM
híc em mới ra trường vẫn đang chờ lấy bằng, chưa nghe ngô khoai thế nào về safe, em đang tìm hiểu, các bác nào có file hướng dẫn thì post lên nhé. thanks các bác nhiều

anhluoc
11-08-2011, 01:19 AM
Cái này em còn mù mờ quá, tại dốt TA đấy mà!

umy
22-08-2011, 02:48 AM
Thấy file (30MB) nầy khi xã ra có nhiều > 50 EXEL SHEET hổ trợ các kết quả của ETABS-SAFE-SAP. tính toán tiếp trong kết cấu.

http://www.4shared.com/get/q9x-eiD_/ETABS-SAFE-SAP-SS.html

Bạn nào thích thì down xuống xã ra xem, nếu dùng được thì hướng dẩn lại các bạn khác, Trao đổi và giúp đở cho nhau.

Chứ đừng ích kỹ lầm tưởng cho rằng các mod của Dđ có bổn phận phải dạy dổ cho các yếu kém của bạn, như một vài thành viên nghỉ vậy.:o

Nhiều thành viên chuyên môn trong Dđ có kiến thức chuyên môn cao hơn mod là thường tình, Chỉ cần có tấm lòng có muốn giúp đở và tôn trọng lẩn nhau mà thôi.:)

hoangha5969
25-08-2011, 04:48 PM
Bac ơi!Link này bị die rồi sao ấy
Bác post lại đi!bằng link mediafile thì càng tốt!
Thank bác nhiều!

wru-nobita
25-08-2011, 05:02 PM
Các anh cho em hỏi muốn mua sách học sap thì mua sách của tác giả nào các anh nhỉ? Các anh cho em xin tên sách. Em ở Sài Gòn. Cảm ơn các anh nhiều!

222222
25-08-2011, 05:15 PM
Các anh cho em hỏi muốn mua sách học sap thì mua sách của tác giả nào các anh nhỉ? Các anh cho em xin tên sách. Em ở Sài Gòn. Cảm ơn các anh nhiều!

Tác giả nào cũng hay, mua một quyển rồi đọc, làm theo không hiểu add mình vào, mình chỉ cho :D

umy
25-08-2011, 05:44 PM
Bac ơi!Link này bị die rồi sao ấy
Bác post lại đi!bằng link mediafile thì càng tốt!
Thank bác nhiều!

Link sống , nhưng chậm chạp như hoangha5969 vậy. Biết down nó không ?
1) kích chuột vào link (hàng chử xanh đậm) --> cho 4share
2) kích chuôt vào khung chử nhật bên dưới có chử Download,
Đứng, ngồi kiên nhẩn chờ đợi cho đồng hồ số khoãng 500 chạy ngược về 0, thì down được.:) băng cách kích chuột cho save vào ổ cứng.
(Nhớ xem nó đặt 30MB-file vào đâu !!)

3) Được 30MB-file,rar xã ra thành spread sheets design trong đó có nhiều file.xls, Ráng xem tí xíu tiếng Anh và TC ngoại cũng dể hiểu thôi.

Nếu không làm được thì ... về nhà mẹ nấu cơm cho ăn no, rồi vào đây nhờ ăn nói nhỏ nhẹ xin Bác nào đã down được, up qua "mediafile" cho.
Tôi không biết món up nầy;)

quynhcdc
25-08-2011, 06:03 PM
Cẩn thận đó -nghe nhìu người bảo rằng bị lừa :D

uh, quyển đó rất tệ, không được gì cả, đừng mua mất tiền đấy, mình đã xem rồi, không phải nghe nói đâu:(

kicon1
27-08-2011, 12:47 PM
cho mình hỏi tính thép sàn thì có cần xuầt luôn tải bên trên xuống ko hay chỉ cần xuất tải trọng bản thân của nó thôi....khi xuất từ etabs sang safes đó

nguyenquocai
27-08-2011, 01:04 PM
cho mình hỏi tính thép sàn thì có cần xuầt luôn tải bên trên xuống ko hay chỉ cần xuất tải trọng bản thân của nó thôi....khi xuất từ etabs sang safes đó

ưu tiên chọn mục thứ 3 vì nó sẽ đúng với mô hình thực tế hơn (kể đến ảnh hưởng của cột và vách).

ksxdhoangnam
28-08-2011, 11:54 AM
em vua moi vao nghe, hien dang bo ngo voi sap 200v 7.42. bac nao chi dung em cac trinh tu tinh ho em voi.

mới vào nghe, nên tập gõ dấu. Mau giỏi hơn mà khộng bị xóa bài -umy-

minhvuongxd
27-09-2011, 04:25 PM
anh cho em hỏi trong sap 2000 v14 sao phần vật liệu btct khôg khai báo được fy anh.chỉ có fc thoi thì kết quả không chính xác lắm.

thanh89.gtvt
21-12-2011, 08:54 PM
Các Bác cho em hỏi khai báo cốt thép theo ASTM A615M Trong phần mềm CSICOL8.4 như thế nào vậy.sao em chỉ thấy ASTM A615 Thôi ah!

levanduy
22-12-2011, 10:22 AM
Có bác nào dùng CSICol kiểm tra vách,lõi chưa?Em gặp trường hợp bên thẩm dùng CSICol để thẩm lõi thang máy.Thấy không thuyết phục lắm!

terrible
22-12-2011, 03:50 PM
Có bác nào dùng CSICol kiểm tra vách,lõi chưa?Em gặp trường hợp bên thẩm dùng CSICol để thẩm lõi thang máy.Thấy không thuyết phục lắm!
Cột là cột,vách là vách,không thể lấy phần mềm này tính cho vách được.:D:D

eng-hiep
22-12-2011, 08:19 PM
Cột là cột,vách là vách,không thể lấy phần mềm này tính cho vách được.:D:D
Không biết anh đã nghe khái niệm "Wall designed as compression member (design as columns) " chưa !
Bên VNCC họ toàn dùng phần mềm này để tính cột / vách .

terrible
22-12-2011, 08:42 PM
Không biết anh đã nghe khái niệm "Wall designed as compression member (design as columns) " chưa !
Khái niệm này trong TC nào vậy e?Nếu cột và vách tính như nhau vậy trong etabs nó phân ra tính cột và tính vách riêng mục đích làm gì e nhỉ?

tuanlt
22-12-2011, 09:01 PM
Khái niệm này trong TC nào vậy e?Nếu cột và vách tính như nhau vậy trong etabs nó phân ra tính cột và tính vách riêng mục đích làm gì e nhỉ?
Theo tôi tính chi tiết thì khó, nhưng có lẽ là hàm lượng thép dọc tổng cộng của vách theo mỗi phương có thể được suy ra từ một "cột tương đương" chăng, vì xét về làm việc tổng thể, có thể coi ví dụ như lõi kín là một cột rỗng ( hoặc là thanh thành mỏng mặt cắt kín/hở) chẳng hạn...Nếu xét về chi tiết thì vì đặc tính tập trung ứng suất ở góc vách lớn nên khó phân phối cốt thép đều theo chu vi như cột...

terrible
22-12-2011, 09:04 PM
Nếu xét về chi tiết thì vì đặc tính tập trung ứng suất ở góc vách lớn nên khó phân phối cốt thép đều theo chu vi như cột...
Vách chỉ tính moment 1 phương nên theo ý bác chắc đúng ,lúc này quan trọng là thép 2 đầu vách.

eng-hiep
22-12-2011, 10:33 PM
Tiêu chuẩn ACI đấy anh - Prof.David bảo thế :D Thế anh tính theo kiểu gì nhỉ :p
Nếu cột và vách tính như nhau vậy trong etabs nó phân ra tính cột và tính vách riêng mục đích làm gì e nhỉ?
Cái này thì đương nhiên , phần tử thanh và phần tử tấm khác nhau mà ( Lý thuyết đàn hồi / PTHH ) :)

svk35
07-01-2012, 09:28 PM
minh mới học song etab và sap , nhưng chưa được vận dụng thực tế bao giờ, vì còn đang là sinh viên .mình không biết sau khi tính toán công trình nhà cao tầng song được nội lực, thì nên dùng chương trính nào để tính móng cọc, hay xài những file excel cổ điển,

nghe nói safe dùng tính móng cọc , có tiện lợi không
nick yahoo: challengingall@yahoo.com
rất mong được kết bạn với anh em, để được hỏi thêm

levanduy
13-01-2012, 04:09 PM

Một tính năng mạnh như thế mà CSI không quảng cáo rầm rộ cho mọi người biết.he he
Nếu đúng như bác eng-hiep nói thì các bác VNCC thật sáng tạo.:D:D:D

boyfriendly
06-02-2012, 05:01 PM
mình chưa học etap ,sap ,nen chua co j để đón góp cả , chỉ học hỏi thoi ,sau nay đóng góp sau

dangphong25
10-02-2012, 04:48 PM
Cho mình hỏi sau khi xuất từ etabs qua safe , tính móng đơn hay băng ... Thì ta chọn như thế nào ạ, mình mới tìm hiểu safe nên đang gà lắm mong chỉ giáo

nguyenquocai
10-02-2012, 10:34 PM
Cho mình hỏi sau khi xuất từ etabs qua safe , tính móng đơn hay băng ... Thì ta chọn như thế nào ạ, mình mới tìm hiểu safe nên đang gà lắm mong chỉ giáo

Lâu quá mới tham gia diễn đàn lại.
Khi bạn xuất nội lực từ etabs qua safe bạn sẽ được những point có lực. Bạn khai báo phần tử,dựng mô hình như sap, etabs. Safe cho phép bạn lấy nội lực theo dãi nên tiện hơn và tường minh hơn. Mình đã tính thử với mô hình cả hệ móng trên Etabs với xuất qua safe tính nội lực hầu như không chênh lệch nhiều với mô hình là spring.
Ái, thân.

dangphong25
13-02-2012, 04:03 PM
Lâu quá mới tham gia diễn đàn lại.
Khi bạn xuất nội lực từ etabs qua safe bạn sẽ được những point có lực. Bạn khai báo phần tử,dựng mô hình như sap, etabs. Safe cho phép bạn lấy nội lực theo dãi nên tiện hơn và tường minh hơn. Mình đã tính thử với mô hình cả hệ móng trên Etabs với xuất qua safe tính nội lực hầu như không chênh lệch nhiều với mô hình là spring.
Ái, thân.
ý mình hỏi nếu mình xuất qua mà mình muốn thiết kế móng đơn hay móng băng .. thì mình phải chọn ntn , như kiểu khai báo tiết diện đó bác,
trên mạng tài liệu về safe ít quá nên đang mơ hồ:D
akf tiện thể cho e hỏi muốn vẽ dầm cong trong etabs dùng cách nào ạ, thấy trên diễn đàn có chỉ mà làm mãi k đc

Chojin Locke
19-08-2012, 03:31 AM
Các bác ơi cho cháu hỏi 1 câu :D. Không hiểu sao cháu change labels trong sap2000 không được. Cả v10 lẫn v12và v15 :mad:. Không hiểu sao tác sai bước nào. Toàn hiện cái bảng như này, ok => ok là vẫn như cũ. Không auto được mà chỉ còn cách sửa thủ công ở cái bảng phía dưới

// Cả trong etabs 9.73 cháu đánh lại trục ( A => 1 ) đều không được. Cứ phải sửa tay. Win thì mới cài :mad:.

File sap v10 cháu gửi kèm ạ :). http://dl.dropbox.com/u/27353080/Upload%202012/New%20folder.rar

sangek
20-08-2012, 01:36 PM
Các bác ơi cho cháu hỏi 1 câu :D. Không hiểu sao cháu change labels trong sap2000 không được. Cả v10 lẫn v12và v15 :mad:. Không hiểu sao tác sai bước nào. Toàn hiện cái bảng như này, ok => ok là vẫn như cũ. Không auto được mà chỉ còn cách sửa thủ công ở cái bảng phía dưới

// Cả trong etabs 9.73 cháu đánh lại trục ( A => 1 ) đều không được. Cứ phải sửa tay. Win thì mới cài :mad:.

File sap v10 cháu gửi kèm ạ :). http://dl.dropbox.com/u/27353080/Upload%202012/New%20folder.rar

Bạn muốn change label của Frame hay sao? Ở đây chỉ có 2 phần tử Frame thôi, nó tự động đánh số thứ tự là 1,2 rồi. Bạn muốn change như thế nào?

xtruong550
20-08-2012, 05:37 PM
các bác ơi ! em chạy khung phẳng trong Sap, nội lực của hoạt tải và gió thì có nhưng nó lại không có nội lực do tĩnh tải, em khai báo TT loại DEAD, hệ số self weight multiplier là 1,1. lúc chạy ra nội lực xem truong hợp tinh tải thì không có gì, hix hix, giúp em với

xtruong550
20-08-2012, 06:31 PM
có bác nào gặp trường hợp như em chưa, không ai giúp em hết à hix hix

tuanlt
20-08-2012, 06:33 PM
các bác ơi ! em chạy khung phẳng trong Sap, nội lực của hoạt tải và gió thì có nhưng nó lại không có nội lực do tĩnh tải, em khai báo TT loại DEAD, hệ số self weight multiplier là 1,1. lúc chạy ra nội lực xem truong hợp tinh tải thì không có gì, hix hix, giúp em với
Xem lại phần khai báo vật liệu thử.

xtruong550
20-08-2012, 06:46 PM
em dùng đơn vị T,m
bê tông Weight 2.5
E: 2700000
u: 0.2
f'c : 2352.62
Thép:
Fy: 32940

terrible
20-08-2012, 06:57 PM
Nhanh nhất là gửi mô hình lên mọi người kiểm tra cho nhanh,chứ đoán bệnh như vầy khó lắm:cool::cool::cool:

Chojin Locke
20-08-2012, 07:30 PM
Bạn muốn change label của Frame hay sao? Ở đây chỉ có 2 phần tử Frame thôi, nó tự động đánh số thứ tự là 1,2 rồi. Bạn muốn change như thế nào?

Em muốn đánh là D1 và D2 bác ạ :D. Đấy chỉ là demo thôi, em nhập vào khung phẳng nó không cho nhập tự động kiểu tiền tố và bước nhảy :mad:

xtruong550
20-08-2012, 08:12 PM
Nhanh nhất là gửi mô hình lên mọi người kiểm tra cho nhanh,chứ đoán bệnh như vầy khó lắm:cool::cool::cool:

các bác thăm khám cho em với

Chojin Locke
20-08-2012, 08:21 PM
các bác thăm khám cho em với

Bạn upload lại đi :D

Sẵn tiện các bác trả lời giúp em với

Bác nào có thể trả lời câu hỏi " di chuyển gốc toạ độ trong sap2000" không ạ. Em vẫn chưa hiểu cách làm như thế nào. Khi lập mô hình thường thì gốc tọa độ ở tâm hình, sau khi edit thì nó bị nhảy ra chỗ khác rất khó chịu. Không lẽ phải tạo thêm 1 hệ trục mới rồi xóa hệ trục cũ đi?

xtruong550
21-08-2012, 01:31 AM

Báo cáo các bác em đã kiểm tra lại lỗi của mình, do em chưa "loads applied" TT trong phần Load case, cảm ơn mọi người đã nhiệt tình, nhân tiện cho em hỏi em tính khung nhà phố 1 nhịp, 5 tầng. Em thử tính khung phẳng, chuyển vị U1 tại nút trên mái hiển thị khoảng 8cm, nút tại sàn 5 khoảng 7cm, tầng 4 khoảng 5cm..bác nào cao tay phân tích dao động này em với, liệu chuyển vị như vậy lúc hoạt động thực tế của công trình với sự hỗ trợ không gian của các khung còn lại liệu có ổn không, nhà của em có 5 bước cột!

sangek
23-08-2012, 08:48 AM
Em muốn đánh là D1 và D2 bác ạ :D. Đấy chỉ là demo thôi, em nhập vào khung phẳng nó không cho nhập tự động kiểu tiền tố và bước nhảy :mad:

Mình dùng V15 cũng không thay đổi tự động được, chỉ thay đổi bằng tay được thôi. Bạn dùng V7.42 thử xem.

soidaubac
28-09-2012, 05:33 PM
có cái mục này mà mình lại bỏ phí :D mình có mấy vấn đề sau(hỏi luôn 1 lúc cho rồi:
1-các anh giải thích dùm em mấy cái khái niệm Panel zone,link properties,Additinal piont Mass,point spriring? trong muc assign/point
2- ý nghĩa của momen frame beam type trong muc assign/flame? và các mục còn lại có trong đó luôn :(?
các đại ca chỉ giúp,về cơ bản thì em nắm đc kha khá nay muốn trở thành cao thủ nên phải tích cực học hỏi thêm :(

tranquoccong
14-11-2012, 04:22 PM
Mình xin up 1 mô hình tính toán sàn bằng safe 12 lên nếu anh em có thời gia down về xem và cho mình những nhận xét. Xin cảm ơn

tranquoccong
14-11-2012, 04:26 PM
Mình không biết up mô hình lên bằng cách nào. Hix. Có bác nào chỉ cho mình với.

vanhung_bmt
14-11-2012, 05:16 PM
Mình không biết up mô hình lên bằng cách nào. Hix. Có bác nào chỉ cho mình với.

up lên medierfire rồi chìa link

tuynhtue
20-12-2012, 10:00 AM
Phần mềm CSICOL Version 8.4.0
http://www.mediafire.com/?006ouoskb278g
Mediafire unlock password: nhawe.
Mình đang tìm hiểu phần mềm này bác nào có tài liệu về CSICOL có thể chia sẻ được không ạ.

Arika
20-12-2012, 10:47 AM
Phần mềm CSICOL Version 8.4.0
http://www.mediafire.com/?006ouoskb278g
Mediafire unlock password: nhawe.
Mình đang tìm hiểu phần mềm này bác nào có tài liệu về CSICOL có thể chia sẻ được không ạ.

Sao link mình vào không được nó bị lỗi. Bạn check lại dùm nhá. :D

Mình Tìm dc link rồi. Cam on nhá

Arika
20-12-2012, 11:23 AM
Thấy file (30MB) nầy khi xã ra có nhiều > 50 EXEL SHEET hổ trợ các kết quả của ETABS-SAFE-SAP. tính toán tiếp trong kết cấu.

http://www.4shared.com/get/q9x-eiD_/ETABS-SAFE-SAP-SS.html

Nhiều thành viên chuyên môn trong Dđ có kiến thức chuyên môn cao hơn mod là thường tình, Chỉ cần có tấm lòng có muốn giúp đở và tôn trọng lẩn nhau mà thôi.:)

Con chào Bác umy. Lần này file bị die thật rồi bác ạ, Bác và các bạn có thể up lại được không ạ. Làm ơn. Cám ơn nhiều. :D

vanthang1606
21-12-2012, 11:56 PM
Chào các bác. mình đang tìm hiểm các hàm API trong sap2000, nhưng mình hàm khai báo làn xe mà không thấy. Xin các bác giúp đỡ dùm cho.

phong-gio
05-05-2014, 09:52 AM
Bác nào có tài liệu hướng dẫn tính móng và sàn bằng safe cho em xin với. Thanks các bác.

mrquangbro
06-05-2014, 02:17 PM
Bác nào có tài liệu hướng dẫn tính móng và sàn bằng safe cho em xin với. Thanks các bác.

Em có cái tính móng, sàn cóp trên mạng của bác nào cũng không rõ,nếu có gì mong bác thông cảm:D

mrquangbro
06-05-2014, 02:18 PM
Tính sàn bằng safe

mrquangbro
06-05-2014, 02:24 PM
em có sưu tầm được file mô hình safe và kết quả trong đồ án tốt nghiệp của thầy Lê Bá Sơn khóa 03x7 Đại học kiến trúc Hà Nội - Không biết up lên có bị vi phạm và thầy có cho phép không ạ :confused:
Nếu được thì em xin phép up sau ạ:)

minhboss
06-05-2014, 04:17 PM
em có sưu tầm được file mô hình safe và kết quả trong đồ án tốt nghiệp của thầy Lê Bá Sơn khóa 03x7 Đại học kiến trúc Hà Nội - Không biết up lên có bị vi phạm và thầy có cho phép không ạ :confused:
Nếu được thì em xin phép up sau ạ:)
Chia sẻ giúp mọi người cùng tiến bộ cũng là mong muốn của những người thấy mà. Bạn cứ up lên đi cho anh em tham khảo, học hỏi them. Thầy sẽ vui thui mà!

mrquangbro
06-05-2014, 06:50 PM
Bác nào cần file mô hình safe và kết quả tính toán thì để lại địa chỉ mail mình gửi cho ạ. File lớn lên em không up lên được:cool:

ongbutpro
29-07-2014, 06:46 PM
em chào mọi người, em là thành viên mới mọi người cho em hỏi một vấn đề này với ạ: em xây dựng mô hình etabs, sau khi xây dựng xong check modal thì không lỗi nhưng sau khi mesh sàn check lại thì báo lỗi, em đã xóa đi và sữa lại cũng không được, những vùng hình dạng phúc tạp thì em đã chia thành tứ giác rồi ạ , em gặp 2 lỗi như thế này: Warning: Check meshing, AtSTORY27 area F232 ( 100% Reduction)
Warning: Check meshing, AtSTORY27 area F233 ( 99.96% Increment). 2 lỗi này hình dạng phần tử không có gì dẵ biệt do em đã chia bằng tay ra rồi.hĩ. em sữa mãi mà không được nên hôm nay hỏi mấy anh chị chú bác đi trước giúp em, mong mọi người giúp đỡ em chân thành cảm ơn !