PDA

View Full Version : Bể nước (ngầm và silo)?

binh
05-01-2005, 08:44 PM
hồi nãy gởi rồi mà có lẽ nhầm,vì mới vô,mong ban quản trị thông cảm.tui thấy cái này hay thiệt đó.tui đang cần tài liệu và kinh nghiệm thiết kế bể nước.mong được chỉ giáo.chan thanh cam ơn.

lê văn Minh
12-03-2005, 07:20 PM
cac su phu co the gioi thieu tai lieu de tinh xilo bang be tong hay thep??
xin da ta truoc

daudinh
13-03-2005, 09:18 AM
Em cũng tìm mãi mà không thấy quyển sách nào về bể nước, không có chứ chưa nói là hay.
Bác nào biết thì giới thiệu cho em với.
Thanhk you!

hoahuce
13-03-2005, 02:00 PM
Em cũng tìm mãi mà không thấy quyển sách nào về bể nước, không có chứ chưa nói là hay.
Bác nào biết thì giới thiệu cho em với.
Thanhk you!
hi, sao đầu đinh lại nói thế. Bạn đang học Kết cấu bê tông đặc biệt với thầy N.T. Phong mà, giáo trình của thầy dành cho sv có đầy đủ cách tính và cấu tạo nữa mà.
he he , về nhà thử đọc lại giáo trình nha. :D :D :D kẻo rớt đó....

Dam_Quang_Dong
13-03-2005, 10:45 PM
Chao ca nha, vua moi ghe zoo, thay hay qua, nhung chua thao lam, mong duoc chi giao, xin da ta

loveU
23-03-2005, 09:32 PM
Bể nước hình trụ, do tích chất dối xứng của nó nên có lời giải giải tích( bài toán 1D) có thể tính tay dược( tôi có làm một chương trình excel nhỏ dể tính).
ai thích có thể gửu offline cho tui.

còn với bể hình chữ nhật thì chắc là phải mô hình hóa 2D hoặc 3D , giải =PTHH. AI biết giải bằng giải tích thì giỏi quá :D

Nguyễn-văn-Thu
24-03-2005, 06:27 PM
Thường bể nước đặt trên cao (lâu đài nước = château d'eau), tôi thường hay dùng phương pháp Finite Element Method.
Ngoài ra phải tính thêm tải trọng động đất.

Tran77
29-03-2005, 03:11 PM
ngày xưa mình làm đồ án với thầy Cống về đài nước, thầy có quyển sách cổ của Pháp tính toán thực dụng các loại bể rất hay và đơn giản. Bạn nào cần thì đến mượn thầy chắc là thầy cho mượn ngay ấy mà

sonbinh
03-04-2005, 01:12 AM
lan dau vao day thay tuyet voi qua!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!! cam on ban quan tri!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

hệ số nền
26-05-2005, 04:55 PM
Bể nước ngầm thì tính như bản bình thường thôi, xác định tải trọng, sơ đồ tính hóa, vào Sap chạy, ra ứng suất rồi tính thép. Quan trọng là dung tích bể. Hình như hiện nay đâu như ở trong SG có cái bể dung tích lớn nhất VN là 80.000m3 hay sao ấy.
Bể, Bunke, Silo, ngày xưa Tiệp Khắc có một quyển cấu tạo hay lắm, tôi thấy cái này ít tính mà chỉ cấu tạo là nhiều.

daucuchuoi
27-05-2005, 12:32 PM
Có mấy quyển sách hướng dẫn cách tính bể nước hình trụ, hình chữ nhật, hình elip chịu tải trọng động và tải trọng động đất đây này:
1. Dynamic analyses of liquid storage tank
2. BucklingTank
3. Development of finite element procedures for fluid-structure interaction
4. Earthquake pressures on fluid containers

tuantdh
28-05-2005, 10:19 AM
To daucuchuoi!
Bạn cho biết nơi nào có những cuốn sách trên, để anh em photo tham khảo
Cảm ơn nhiều!

votiensang
24-05-2010, 08:04 PM
sach nao chi dan thiet ke be chua nuoc cho em tham khao voi,em xin cam on nhieu

phongthanhho
19-07-2010, 01:02 AM
mình thấy tài liệu thì có nhiều nhưng gần như quan điểm tính toán của các thầy có phần giống cũng có phần khác. Vì vậy anh em nào có tài liệu cụ thể thì post lên để tham khảo và học hỏi.

nbdanh
29-09-2010, 10:06 AM
minh dang lam dntn, cho hoi co thanh vien nao co tai lieu ve tinh toan be nuoc ngam cho minh xin voi! cam on cac ban nhieu! rat gap !!
nbdanhqtxd@yahoo.com

hadcd241
18-10-2010, 02:40 PM
Chào các bạn các anh trong diễn đàn! Mình đang muốn làm bể chứa nước đặt trên nền đất, có kích thước 3x5x2m(axbxh) bạn nào có bản vẽ kết cấu chi tiết cho mình xin với! Cảm ơn các bạn và các anh nhiều!

umy
18-10-2010, 04:12 PM
Chào các bạn các anh trong diễn đàn! Mình đang muốn làm bể chứa nước đặt trên nền đất, có kích thước 3x5x2m(axbxh) bạn nào có bản vẽ kết cấu chi tiết cho mình xin với! Cảm ơn các bạn và các anh nhiều!

Có tham gia đóng góp trong đây thì dể được giúp đở hơn.

Còn bướt đây vào lần đầu chỉ để xin xỏ bản vẽ kết cấu chi tiết, Để khỏi trả tiền kc. Coi có vẻ lợi dụng bạn bè, anh em quá.

trandinhninh
18-10-2010, 05:09 PM

Còn bướt đây vào lần đầu chỉ để xin xỏ bản vẽ kết cấu chi tiết, Để khỏi trả tiền kc. Coi có vẻ lợi dụng bạn bè, anh em quá.

em đang có vấn đề cũng liên quan đến cái bể nước này đây!

bác umy giúp e vụ này nhá. e có một cái bể nước đặt trên tầng mái ( cụ thể là đặt ngày trên lõi cứng của tầng 25 ) . có hai bể đặt sát nhau dung tích mỗi bể là 60m3.

vậy khi tính toán tải trọng tác dụng thì. ngoài tải trọng tĩnh do nước trong bể, mình có kể đến áp lực động gì không??(áp lực động do khi bơm nước chẳng hạn). và tính toán ntn? e nghĩ nó sẽ có ảnh hưởng đến dao động của nhà, nhưng không biết ảnh hưởng như thế nào?

e thấy có một số công trình người ta dùng giải pháp: đối trọng đặt trên cao, để làm giảm chu kỳ dao động riêng của nhà cao tầng.

umy
19-10-2010, 01:06 AM
em đang có vấn đề cũng liên quan đến cái bể nước này đây!

bác umy giúp e vụ này nhá. e có một cái bể nước đặt trên tầng mái ( cụ thể là đặt ngày trên lõi cứng của tầng 25 ) . có vậy khi tính toán tải trọng tác dụng thì. ngoài tải trọng tĩnh do nước trong bể, mình có kể đến áp lực động gì không??(áp lực động do khi bơm nước chẳng hạn). và tính toán ntn? e nghĩ nó sẽ có ảnh hưởng đến dao động của nhà, nhưng không biết ảnh hưởng như thế nào?

e thấy có một số công trình người ta dùng giải pháp: đối trọng đặt trên cao, để làm giảm chu kỳ dao động riêng của nhà cao tầng.

Chia ra 2 Phần tính:
1) hai bể đặt sát nhau dung tích mỗi bể là 60m3. (khoãng 4x5x3) :

Nguyên tắc tâm võ (Timosenko), dùng SAP Tạo mô hình hộp, Áp lực nước vào vách hình tam giác, vào sàn hình chử nhật.
Nếu hai hộp cùng chung vách giửa thì phải tính, một bể có nước và cả hai bể có nước.

Moment ở cạnh và gốc lớn hơn, cần nhiều thép. Nhớ kiễm độ võng của nóc với tãi (120 tấn +trong lượng bể)

Áp lực động do khi bơm nước không tăng nhiều (tính gần đúng cho tối đa thêm khõang 10%).
Công thức tính TC ACI-350.3 (đã có đưa lên Diễn đàng trong topic khác rồi)

2) Dùng ETABS tính chu kỳ dao động của nhà cao tầng:
2a) Với 2 bể không nước (tổng số trọng lượng nằm thấp)
2b) Với 2 bể có nước (tổng số trọng lượng (+120 tấn) trên cao)

Thấy ró ràng chu kỳ dao động khác hẵn đi.

Giản dị để hiểu ảnh hưởng đến dao động như quã lắt đo nhịp cũa âm nhạc (tacktell)--> Trọng tâm càng cao Tần số nhỏ, chu kỳ lớn (chậm)-

3- Nói chung mase, stiffening và damper có ảnh hưởng đến dao động, Bể nước trên đặt trên tầng mái có 2 công dụng: cho nước chửa cháy và điều hành cho dao động .

Có thể dùng ANSYS tính cã 2 phần được.

trandinhninh
19-10-2010, 04:42 AM
Chia ra 2 Phần tính:
1) hai bể đặt sát nhau dung tích mỗi bể là 60m3. (khoãng 4x5x3) :

Nguyên tắc tâm võ (Timosenko), dùng SAP Tạo mô hình hộp, Áp lực nước vào vách hình tam giác, vào sàn hình chử nhật.
Nếu hai hộp cùng chung vách giửa thì phải tính, một bể có nước và cả hai bể có nước.

Moment ở cạnh và gốc lớn hơn, cần nhiều thép. Nhớ kiễm độ võng của nóc với tãi (120 tấn +trong lượng bể)

Áp lực động do khi bơm nước không tăng nhiều (tính gần đúng cho tối đa thêm khõang 10%).
Công thức tính TC ACI-350.3 (đã có đưa lên Diễn đàng trong topic khác rồi)

2) Dùng ETABS tính chu kỳ dao động của nhà cao tầng:
2a) Với 2 bể không nước (tổng số trọng lượng nằm thấp)
2b) Với 2 bể có nước (tổng số trọng lượng (+120 tấn) trên cao)

Thấy ró ràng chu kỳ dao động khác hẵn đi.

Giản dị để hiểu ảnh hưởng đến dao động như quã lắt đo nhịp cũa âm nhạc (tacktell)--> Trọng tâm càng cao Tần số nhỏ, chu kỳ lớn (chậm)-

3- Nói chung mase, stiffening và damper có ảnh hưởng đến dao động, Bể nước trên đặt trên tầng mái có 2 công dụng: cho nước chửa cháy và điều hành cho dao động .

Có thể dùng ANSYS tính cã 2 phần được.

2 cái bể này không chung vách giữa bác ah.
e định làm thế này!.
- e tách riêng cái bể này ra. tính toán cốt thép cho thành bể và đáy bể....
- tính toán cụ thể tải trọng của cái bể này...truyền xuống bên dưới rồi nhập nó vào Etabs, tức là trong Etabs mô hình xây dựng không có cái bể này.
- vâng! e cũng nghĩ chu kỳ dao động sẽ giảm. nhưng lúc này giả sử khi có dao động....sẽ sinh ra áp lực nước động tác dụng lên thành bể. cái áp lực này lấy bằng bao nhiêu ah? e nghĩ nó rất bé nên có thể bỏ qua đc không nhi?

umy
19-10-2010, 01:09 PM
2 cái bể này không chung vách giữa bác ah.
e định làm thế này!.
- e tách riêng cái bể này ra. tính toán cốt thép cho thành bể và đáy bể....
- tính toán cụ thể tải trọng của cái bể này...truyền xuống bên dưới rồi nhập nó vào Etabs, tức là trong Etabs mô hình xây dựng không có cái bể này.
- vâng! e cũng nghĩ chu kỳ dao động sẽ giảm. nhưng lúc này giả sử khi có dao động....sẽ sinh ra áp lực nước động tác dụng lên thành bể. cái áp lực này lấy bằng bao nhiêu ah? e nghĩ nó rất bé nên có thể bỏ qua đc không nhi?

-Đúng rồi, Khi tính dao động trong nhà 25 tầng nầy, không cần thiết phải lấy áp lực nước động tác dụng lên thành bể. (tỹ lệ quá nhỏ so với tổng số lực tác dụng).

2 Files về hydrostatic và hydrodynamic chắc anh trandinhninh cũng đã biết, tôi gởi thêm xem chơi. Nếu có dùng nhớ đổi theo đơn vị lại

tỹ trong nước = 1 tấn /m³ ( = 62,4 pcf)

engthanhnhan
25-10-2010, 02:02 AM
minh co file nay gui len de cac bac tham khao xem co dc ko

nbdanh
28-10-2010, 07:16 PM
ban tren nen dan hoi tinh nhu the nao ha cac bac?? huong dan cho minh voi!!

nbdanh
28-10-2010, 07:25 PM
ban engthanhnhan co tai lieu cu the hon ko vay ban( thuyet minh cu the) chu bag excell nay thi dau biet duoc dung hay sai!! mu tit lun ban oi!!

trangcoi
18-04-2011, 05:20 PM
nói thì đơn giản chứ khi tính toán cụ thể cũng phức tạp lắm.anh em có tài liệu hướng dẫn thì giới thiệu cho đàn em với.

trangcoi
18-04-2011, 05:23 PM
nói thì đơn giản chứ khi tính toán cụ thể cũng phức tạp lắm.anh em có tài liệu hướng dẫn thì giới thiệu cho đàn em với.thanks.

tuyen82
18-04-2011, 05:24 PM
nói thì đơn giản chứ khi tính toán cụ thể cũng phức tạp lắm.anh em có tài liệu hướng dẫn thì giới thiệu cho đàn em với.

Anh hướng dẫn cụ tỷ cho em thế mà vẫn chưa ra hả em :d. Thôi em gửi cái kiến trúc bể của em cho anh anh lập cho cái mô hình, cứ thế mà giản ra nội lực thôi em à. Chịu khó mua tài liệu SAP về đọc là ok thôi.

Thanks

trangcoi
18-04-2011, 05:27 PM
bạn có cái bể nào hình trụ không.cho mình với.

tuyen82
18-04-2011, 05:28 PM
bạn có cái bể nào hình trụ không.cho mình với.

Cho anh cái mail anh kỷ niệm em 1 cái hình trụ.

Thanks

trangcoi
18-04-2011, 05:31 PM
Anh hướng dẫn cụ tỷ cho em thế mà vẫn chưa ra hả em :d. Thôi em gửi cái kiến trúc bể của em cho anh anh lập cho cái mô hình, cứ thế mà giản ra nội lực thôi em à. Chịu khó mua tài liệu SAP về đọc là ok thôi.

Thanks
em k tìm được tài liệu tính toán bể nước hình trụ.tài liệu tìm được cũng toàn hướng dẫn chung2.có sách còn viết sai nữa chứ.anh có tài liệu hướng dẫn nào gửi cho em ý.file em gửi cho anh là kiến trúc mà.

trangcoi
21-04-2011, 11:13 AM
mình cũng đang tìm tài liệu về bể nước.bác nào có bít tài liệu nào chỉ dùm với ạ. thanks

trangcoi
21-04-2011, 11:48 AM
Cho anh cái mail anh kỷ niệm em 1 cái hình trụ.

Thanks

em gửi mail cho anh rùi mà

tuyen82
21-04-2011, 11:56 AM
Cái bảng tính của bác em không hiểu cho lắm. Thứ nhất là bể nước sao bác toàn tính dầm ko à. Với lại bể của bác hình như có 2,5m nước thì phải, với cái bể thấp như vậy thì không cần đến thép d16 hay d20 như bác tính đâu. Lại còn có d6 với d8 nữa, hình như có chỗ không hợp lý. Có thời gian bác coi lại cái.

Thanks

tuyen82
21-04-2011, 11:58 AM
em gửi mail cho anh rùi mà

Em ra mua cái đĩa SAP V11.04 trở lên về cài là mở đc file của anh thôi mà.

Thanks

phamminhduc
08-06-2011, 11:44 PM
muốn tiếng pháp hả : Le calcul et la véification des ouvrages BÉTON ARMÉ so long public 1962. KẾT CẤU BÊ TÔNG CỐT THÉP phần kết cấu đặc biệt
tiếng anh thì hàng hà ...

ngocquang_hau
12-08-2011, 05:43 PM
các bác tham khỏa góp ý cho em về cái bể nước này với.
cái bể này của em tầm 2300m3. chôn sâu tầm 60cm so với mặt đất
- phần dáy bể em làm bản dày 350mm + hệ dầm sường đỡ cột và thành vách ( vách = 300m) bể cao tầm 4.5m (kể từ dầm dáy đến đỉnh nắp)
- phần nắp bể là hệ dầm sàn. ( không làm hệ sàn mũ cột không dầm )
một số quan điểm của em:
đây là những công trình thiết kế bể đầu tiên, một số tài liệu cũng như kinh nghiệm còn hạn chế. hai nữa những cái bể này cũng là khó to. nên tham khảo quan điểm và cách tính cũng như những góp ý của các bác pro về sự kết cấu và cách tính cũng như các quan niệm đúng, an toàn, tiết kiệm nhất.
+ kết cấu đáy bể: bản đáy 350mm + dầm 500x600 + sườn nhỏ 300x600
theo em nghĩ thì có sườn gia cường thì sẽ giảm chiều dày bản đáy bể và cũng làm giảm hàm lượng thép bố trí trên bản đáy.
hai nữa chiều dài bể khá lớn, có cần phải tách khe lún hay tách bể làm hai phần bể riêng biệt không. ( chiều dài bể quá 20m)
+ phần kết cấu nắp bể: bản sàn nắp + dầm sàn.
( đang bị đơn vị thẩm tra phàn nàn và bắt thay bản không dầm + mũ cột)
em nghĩ cái sơ đồ bản + dầm -> sẽ tăng cứng cho sàn hơn, hai nữa tham gia vào việc giằng, chống các thành vách bể tốt hơn là làm bản sàn không dầm
nhựa điểm là chiều cao đầm làm giảm diện mặt thoáng của bể
( thật gia đáy dầm thấp hơn đáy sàn nắp 20cm thì có quá ảnh hưởng vấn đề mặt thoáng hay là an toàn j không )
*vấn đề tính toán:
em có lập mô hình trên etabs. nhưng trên etabs chỉ cho kết quả về hệ dầm sàn nắp và và cột trống trong bể.
về tính vách: áp lực nước phía trong thành bể
áp lực đất tác dụng phía ngoài thành bể
rùi áp lực đất tác dụng nên dáy bể.
mong các bác góp ý.

ngocquang_hau
12-08-2011, 05:49 PM
em up file kèm theo

ngochieu2103
16-08-2011, 01:21 AM

Hơ thì người đi trước nối bước cho đàn em theo sau mà a! giúp đỡ để ng ta học hỏi theo! kẻ dở thì làm y chang, người hay thì phát triển thêm! như dzậy cũng không hại gì mà còn có cái lợi chung chung!
Ai thấy mình nói hay thì thanks nhak!
Đóng góp hết mình cho diễn đàn thui!
Tài năng hạn chế, nhiệt tình có thừa!

ngochieu2103
16-08-2011, 01:30 AM

Chài phương pháp tính toán dựa vào tài liệu chi dậy bạn?
Chia sẽ cho a e tham khảo xong mới đánh giá được chứ!
Thấy tính toán dzậy thôi chứ bít là thông số từ đâu ra đâu!
:):):)

tigervacat
16-08-2011, 01:31 AM
Thường bể nước đặt trên cao (lâu đài nước = château d'eau), tôi thường hay dùng phương pháp Finite Element Method.
Ngoài ra phải tính thêm tải trọng động đất.

chào bác
bác ơi cho em xin cái file đc ko bác em chân thành cám ơn

tuyen82
16-08-2011, 07:46 PM
các bác tham khỏa góp ý cho em về cái bể nước này với.
cái bể này của em tầm 2300m3. chôn sâu tầm 60cm so với mặt đất
- phần dáy bể em làm bản dày 350mm + hệ dầm sường đỡ cột và thành vách ( vách = 300m) bể cao tầm 4.5m (kể từ dầm dáy đến đỉnh nắp)
- phần nắp bể là hệ dầm sàn. ( không làm hệ sàn mũ cột không dầm )
một số quan điểm của em:
đây là những công trình thiết kế bể đầu tiên, một số tài liệu cũng như kinh nghiệm còn hạn chế. hai nữa những cái bể này cũng là khó to. nên tham khảo quan điểm và cách tính cũng như những góp ý của các bác pro về sự kết cấu và cách tính cũng như các quan niệm đúng, an toàn, tiết kiệm nhất.
+ kết cấu đáy bể: bản đáy 350mm + dầm 500x600 + sườn nhỏ 300x600
theo em nghĩ thì có sườn gia cường thì sẽ giảm chiều dày bản đáy bể và cũng làm giảm hàm lượng thép bố trí trên bản đáy.
hai nữa chiều dài bể khá lớn, có cần phải tách khe lún hay tách bể làm hai phần bể riêng biệt không. ( chiều dài bể quá 20m)
+ phần kết cấu nắp bể: bản sàn nắp + dầm sàn.
( đang bị đơn vị thẩm tra phàn nàn và bắt thay bản không dầm + mũ cột)
em nghĩ cái sơ đồ bản + dầm -> sẽ tăng cứng cho sàn hơn, hai nữa tham gia vào việc giằng, chống các thành vách bể tốt hơn là làm bản sàn không dầm
nhựa điểm là chiều cao đầm làm giảm diện mặt thoáng của bể
( thật gia đáy dầm thấp hơn đáy sàn nắp 20cm thì có quá ảnh hưởng vấn đề mặt thoáng hay là an toàn j không )
*vấn đề tính toán:
em có lập mô hình trên etabs. nhưng trên etabs chỉ cho kết quả về hệ dầm sàn nắp và và cột trống trong bể.
về tính vách: áp lực nước phía trong thành bể
áp lực đất tác dụng phía ngoài thành bể
rùi áp lực đất tác dụng nên dáy bể.
mong các bác góp ý.

Cái bể này của bác nếu giữ nguyên quan điểm tính toán và cách bố trí kết cấu như của bác thì bị bên thẩm tra phàn nàn là đúng rồi vì nó quá phí phạm. Nói thật nếu phải em thì em gạch luôn mà không cần phải phàn nàn:D.

Cái bể của bác thì bản đáy chỉ cần 300 là ổn. Bác làm ơn bỏ cái hệ dầm và cột đi cho em nhờ. Thành thì bác có thể giữ quan điểm là dày 300 nhưng nếu phải em em chỉ làm 250 thôi. Đáy bác vát 400x400 cho em, thành bác vát 300x300 cho em, chiều dài của bể có hơn 20m thì ăn thua gì mà phải làm khe lún. Về nắp thì em khuyến cáo bác nên bổ dầm và cột để đỡ cho nó nhé, vì bác không cho cái mặt bằng nên em không thể khuyên bác bố trí như nào cả. Bể này của bác chôn sau có 60cm nên em tạm coi nó là bể nổi thế nên khi tính bác bỏ qua áp lực đất cho nó an toàn.

Kết luận: Bể của bác chiều cao có 4,5m nên có thể coi là bể trung bình thấp thế nên bác cứ phang d12a200 có tăng cường những chỗ cần thiết cho em. Còn nếu bác không an tâm thì nhân hệ số vượt tải tầm 1,6 rồi bố trí d14a200 có tăng cường. Em đảm bảo với bác là không vấn đề gì xảy ra đâu.

Thanks

chinhht
16-08-2011, 09:07 PM
í ẹ ngocquang_hau đừng nghe bạn tuyen82 xui dại.
Kết cấu bạn làm cũng hơi chắc quá :P nhưng cái bể này không xây gạch được (ko nói TH xây gạch dày như cái lô cốt).
Cái bể này đương nhiên không nên làm khe lún vì với bể nước rất khó xử lý chống thấm.
Cái này phải kiểm tra kỹ nền móng về ổn định nền đất, cường độ nền đất, lún-lún lệch (gây cong vênh, nứt đáy bể). (Nói thật cái này em toàn tính vo, tính gần đúng với hệ số an toàn cao chót vót thôi. Ai có file tính chuẩn cái này up cho anh em học tập cái)
Còn áp lực đất và nước có thể vào sơ đồ etabs chứ (gần đúng) tải phân bố. Nếu muốn an toàn bạn có thể cắt 1 dải bản thành bể 1m rồi tính tính tay. Nhớ tách ra trường hợp có nước và không có nước, bạn cũng nên kiểm tra trường hợp không có áp lực đất ở thành bể (vì có thể chỉ là đất lấp, không có áp lực hoặc chưa lấp đất đã bơm nước vào bể).
Bể này chắc cũng không cần tính đẩy nổi vì khó có trường hợp nước lụt ngập bể được. Gió về nguyên tắc phải tính nhưng chả đáng kể, thôi cũng được :D
Bạn có thể tham khảo nhiều topic trên diễn đàn đã đề cập vấn đề này rồi đấy (VD http://www.ketcau.com/forum/showthread.php?t=26442; http://www.ketcau.com/forum/showthread.php?t=23281; http://www.ketcau.com/forum/showthread.php?p=131366)
ui sao nhiều người hỏi về bể nước quá vậy?! xem ra trước giờ anh em toàn làm nhiều mà liều a, hay là làm chắc quá mà chưa có ông thẩm tra nào triệt hạ vậy

ngocquang_hau
17-08-2011, 02:18 AM
thank các bác. em có gửi file.
một bản là mặt bằng kc nắp bể, một mặt bằng là mbkc đáy bể (có các ủ bê tông dưới cột)
kc bản nắp: bản nắp dày 200mm.
hệ dầm sàn bản nắp là 300x400mm
cột 400x400mm
cái ủ ở các chân cột của em là 1200x1200x600mm
tác dụng là tăng độ cứng chân cột, yên tâm khoản trọc thủng bản đáy, tăng diện tiếp xúc cứng cho chân cột
ngoải việc chôn sâu 60cm. để chồng cây và có một phần là đường vào khu nhà hay là chỗ mà quoay xe hay để xe ( chỉ các xe khách và xe con)
em có dựng mô hình tính trên etab, phần thép nắp bể thì không lớn lắm, nhưng chỉ có thể tin vào kết quả tính của hệ dầm sàn nắp bể, còn phần vách và bản đấy thì chưa có cách kiểm tra nào ổn lắm, mong các pro góp ý.
nên mô hình như thế nào để lấy được kết quả tương đối tin cậy hơn cho phần đáy và thành vách bể.
- bể ngầm: không có tải gió, nếu có chỉ là trong quá trình thi công, có lẽ không đáng kể
- việc mô hình hóa bằng phần mềm cho kết quả áp lực đất nên thành và đáy bể thế nào, tính toán và kiểm tra bản đáy bể

d12a200: em nghĩ nếu dùng cho thép ngang cho vách thì còn tạm ok, chứ thép đứng chịu lực thì bác hơi tiết kiệm quá không ah. ở đây là khu vực đất đồi,
trong tính toán ổn định của bể sẽ có cả chuyển vị đình vách nữa chứ,

umy
17-08-2011, 02:49 AM
Hơ thì người đi trước nối bước cho đàn em theo sau mà a! giúp đỡ để ng ta học hỏi theo! kẻ dở thì làm y chang, người hay thì phát triển thêm! như dzậy cũng không hại gì mà còn có cái lợi chung chung!
Ai thấy mình nói hay thì thanks nhak!
Đóng góp hết mình cho diễn đàn thui!
Tài năng hạn chế, nhiệt tình có thừa!

Đọc lại các bài xưa thấy cái anh ngochieu2103 nầy đến hôm nay vẫn:

[B]Tài năng hạn chế, nhiệt tình có đóng góp được 3 bài thôi[ !/B]!:D

Trước đây tôi trách anh hadcd241 viết bài #16 (đến hôm nay đóng góp được 8 bài) nghi oan (?) rằng bạn hadcd41 không là dân trong ngành nghề, vì đã có những trường hợp: Tay ngang lợi dụng Dđ, xin bản vẻ, xin tư vấn. Để có xây cất không trả tiền mướn KSKC, không cộng tác với các bạn khác. Xem Dđ là nơi service xây dựng free !

Có lần một cô bác sỉ gì đó... tự xây nhà vào đây hỏi cách làm cầu thang trong tư gia , được bác Xuân Thủy chỉ dẩn miễn phí. Đã vậy còn hổn hào trách là bác nầy khả năng như thợ nhà quê nữa !! Lối cư xữ sai, nên bị mod ... đóng topic của cô bác sỉ.

Nói chung giúp đở cho các đồng nghiệp, các KS trẻ tôi sẵn sàng, nhưng không có bổ phận gì cả. Vui và làm tôi có cảm tình thì tôi giúp, còn cho người lợi dụng, sất sượt thì không.
---------------------------------------------------------------

Đây tôi cho anh ngochieu2103 thêm vài TL, Sách vở đọc thêm cho "Tài năng bớt hạn chế, Cố mà đóng góp nhiệt tình hết mình, chứ nói không làm thì khó tin!.:D

1) http://www.4shared.com/document/cGUpkeK7/Handbook_of_Storage_Tank_Syste.htm

2) http://www.4shared.com/document/IJUm37K9/_2__storage_tank.htm

3) http://www.4shared.com/document/RDRDcO05/Water_Storage_Tank_Hydraulic_D.htm

4) http://www.4shared.com/file/PJROa6OA/Storage_Tank_form.htm

Các files > 2MB các bạn khác có thích download xem thêm, không vừa ý không dùng được thì vất đi.:p

nguyen.tanan
17-08-2011, 08:43 AM
thank các bác. em có gửi file.
một bản là mặt bằng kc nắp bể, một mặt bằng là mbkc đáy bể (có các ủ bê tông dưới cột)
kc bản nắp: bản nắp dày 200mm.
hệ dầm sàn bản nắp là 300x400mm
cột 400x400mm
cái ủ ở các chân cột của em là 1200x1200x600mm
tác dụng là tăng độ cứng chân cột, yên tâm khoản trọc thủng bản đáy, tăng diện tiếp xúc cứng cho chân cột
ngoải việc chôn sâu 60cm. để chồng cây và có một phần là đường vào khu nhà hay là chỗ mà quoay xe hay để xe ( chỉ các xe khách và xe con)
em có dựng mô hình tính trên etab, phần thép nắp bể thì không lớn lắm, nhưng chỉ có thể tin vào kết quả tính của hệ dầm sàn nắp bể, còn phần vách và bản đấy thì chưa có cách kiểm tra nào ổn lắm, mong các pro góp ý.
nên mô hình như thế nào để lấy được kết quả tương đối tin cậy hơn cho phần đáy và thành vách bể.
- bể ngầm: không có tải gió, nếu có chỉ là trong quá trình thi công, có lẽ không đáng kể
- việc mô hình hóa bằng phần mềm cho kết quả áp lực đất nên thành và đáy bể thế nào, tính toán và kiểm tra bản đáy bể

d12a200: em nghĩ nếu dùng cho thép ngang cho vách thì còn tạm ok, chứ thép đứng chịu lực thì bác hơi tiết kiệm quá không ah. ở đây là khu vực đất đồi,
trong tính toán ổn định của bể sẽ có cả chuyển vị đình vách nữa chứ,

Em chém tí nhé!
Bể này của bác dung tích 2300m3 cũng lớn đấy ,
- Bản đáy theo em thì dày 350 khoảng cách 4m bố trí cho một cái cột mũ kiểu sàn nấm lật ngược, không làm dầm + sườn như bác.
- Bản thành dày 250.
- Bản nắp: Dày 100 - 120 có hệ dầm đỡ sàn 200x400.
- Tính toán: Bác dùng phần mềm sap mà phân tích, etab dùng phân tích nhà cao tầng bác ợ.
- Cấu tạo: Các nách đáy, góc, nắp bố trí vát góc, giữa các mạch ngừng thi công cần có ron water stop hoặc băng chặn nước của sika...

tuyen82
17-08-2011, 12:01 PM
í ẹ ngocquang_hau đừng nghe bạn tuyen82 xui dại.
Kết cấu bạn làm cũng hơi chắc quá :P nhưng cái bể này không xây gạch được (ko nói TH xây gạch dày như cái lô cốt).
Cái bể này đương nhiên không nên làm khe lún vì với bể nước rất khó xử lý chống thấm.
Cái này phải kiểm tra kỹ nền móng về ổn định nền đất, cường độ nền đất, lún-lún lệch (gây cong vênh, nứt đáy bể). (Nói thật cái này em toàn tính vo, tính gần đúng với hệ số an toàn cao chót vót thôi. Ai có file tính chuẩn cái này up cho anh em học tập cái)
Còn áp lực đất và nước có thể vào sơ đồ etabs chứ (gần đúng) tải phân bố. Nếu muốn an toàn bạn có thể cắt 1 dải bản thành bể 1m rồi tính tính tay. Nhớ tách ra trường hợp có nước và không có nước, bạn cũng nên kiểm tra trường hợp không có áp lực đất ở thành bể (vì có thể chỉ là đất lấp, không có áp lực hoặc chưa lấp đất đã bơm nước vào bể).
Bể này chắc cũng không cần tính đẩy nổi vì khó có trường hợp nước lụt ngập bể được. Gió về nguyên tắc phải tính nhưng chả đáng kể, thôi cũng được :D
Bạn có thể tham khảo nhiều topic trên diễn đàn đã đề cập vấn đề này rồi đấy (VD http://www.ketcau.com/forum/showthread.php?t=26442; http://www.ketcau.com/forum/showthread.php?t=23281; http://www.ketcau.com/forum/showthread.php?p=131366)
ui sao nhiều người hỏi về bể nước quá vậy?! xem ra trước giờ anh em toàn làm nhiều mà liều a, hay là làm chắc quá mà chưa có ông thẩm tra nào triệt hạ vậy

Bác em lại hơi quá lời với em rồi. Cái này nó thuộc về vấn đề kỹ thuật nên em sao dám xui dại, chẳng qua là em làm nhiều bể với chiều cao tương tự nó ra kết quả thế nên em mới khuyên(chứ ko xui) bác ấy làm theo thôi. Với lại kết cấu thì em chả bao giờ dám xui mà chưa tính toán cả.

Em cũng theo dõi nhiều ý kiến nói về bể nước và em rút ra được là trên diễn đàn mình có 2 cách tính sau:
1: Đa phần các bác muốn bổ cột vào vách và làm hệ đà dưới đáy để giảm bớt chiều dày bản và giảm luôn thép chó đáy và vách. Nhưng em thấy phương án này thường không lợi về kinh tế(ý kiến riêng)
2: Phương án này là em thường làm là không cần làm hệ đà móng mà cũng chả cần hệ cột chi cho phiền phức. Chịu khó vát những chỗ cần thiết là được. Phương án này có vẻ lợi về kinh tế(cũng lại ý kiến riêng).

Thanks

ngochieu2103
22-08-2011, 11:11 PM
Đọc lại các bài xưa thấy cái anh ngochieu2103 nầy đến hôm nay vẫn:

[B]Tài năng hạn chế, nhiệt tình có đóng góp được 3 bài thôi[ !/B]!:D

Trước đây tôi trách anh hadcd241 viết bài #16 (đến hôm nay đóng góp được 8 bài) nghi oan (?) rằng bạn hadcd41 không là dân trong ngành nghề, vì đã có những trường hợp: Tay ngang lợi dụng Dđ, xin bản vẻ, xin tư vấn. Để có xây cất không trả tiền mướn KSKC, không cộng tác với các bạn khác. Xem Dđ là nơi service xây dựng free !

Có lần một cô bác sỉ gì đó... tự xây nhà vào đây hỏi cách làm cầu thang trong tư gia , được bác Xuân Thủy chỉ dẩn miễn phí. Đã vậy còn hổn hào trách là bác nầy khả năng như thợ nhà quê nữa !! Lối cư xữ sai, nên bị mod ... đóng topic của cô bác sỉ.

Nói chung giúp đở cho các đồng nghiệp, các KS trẻ tôi sẵn sàng, nhưng không có bổ phận gì cả. Vui và làm tôi có cảm tình thì tôi giúp, còn cho người lợi dụng, sất sượt thì không.
---------------------------------------------------------------

Đây tôi cho anh ngochieu2103 thêm vài TL, Sách vở đọc thêm cho "Tài năng bớt hạn chế, Cố mà đóng góp nhiệt tình hết mình, chứ nói không làm thì khó tin!.:D

1) http://www.4shared.com/document/cGUpkeK7/Handbook_of_Storage_Tank_Syste.htm

2) http://www.4shared.com/document/IJUm37K9/_2__storage_tank.htm

3) http://www.4shared.com/document/RDRDcO05/Water_Storage_Tank_Hydraulic_D.htm

4) http://www.4shared.com/file/PJROa6OA/Storage_Tank_form.htm

Các files > 2MB các bạn khác có thích download xem thêm, không vừa ý không dùng được thì vất đi.:p
Hì anh thì pro rùi! e tham gia diễn đàn lâu rùi! trước đặt tên mình giờ ngọc hiếu là tên bx!
Thì e có nói gì đâu! em cũng hay dzo đây dow tài liệu thôi! chứ up thì không nhiều! nhưng vẫn có nhiều tài liệu xây dựng tốt lém! Có dịp thì share!!! :) :) :D :p

nguyenhai22
03-05-2012, 08:47 PM
bác nào có bản thuyết minh bể nước ngầm cho em xin 1 bản . em đang làm đồ án tỏng hợp mà em chưa được học bể nước ngầm mới được học bể nước mái . anh nào cho cho em xin để tham khảo a mail hainguyenvietxd@yahoo.com