PDA

View Full Version : Sơ đồ tính sàn trên nền?

minhyen
21-02-2009, 12:32 AM
Em thấy là các nhà ở các khu dân cư, đô thị mới có lớp cát san lấp cao khoảng 1-2m thì nền nhà sẽ bị lún dù có đầm chặt cỡ nào đi nữa.

Để khắc phục tình trạng lún nền em thấy các bản vẽ thiết kế là làm luôn 1 cái sàn (kê trên tường gạch ngay cốt nền 0.00m, không có dầm) thay vì là lớp BT đá 4x6

Lớp sàn này thường chỉ có lớp thép dưới không có thép mũ dày khoảng 100mm, thép phi 8 a 150.

Không biết mô hình tính toán thế nào vì em thấy rằng:

-Nếu không quan tâm đến nền (cho phép nền lún) thì phải là sàn đàng hoàng có thép mũ chịu momen ở các cạnh nhưng thiết kế k có?

-Nếu xem là tấm đan kê chịu lên tường (k có momen ở gối thì cũng không ổn vì lượng thép không đủ và nhịp quá lớn

-Nếu quan niệm sàn và nền cùng làm việc thì nếu nền lún nhiều, sàn sẽ bị phá hoại=> lãng phí

Bác nào giải thích cho em xin mô hình tính sàn trên nền với. Cám ơn nhiều

ksminh
21-02-2009, 08:49 AM
Em thấy là các nhà ở các khu dân cư, đô thị mới có lớp cát san lấp cao khoảng 1-2m thì nền nhà sẽ bị lún dù có đầm chặt cỡ nào đi nữa.

Để khắc phục tình trạng lún nền em thấy các bản vẽ thiết kế là làm luôn 1 cái sàn (kê trên tường gạch ngay cốt nền 0.00m, không có dầm) thay vì là lớp BT đá 4x6

Lớp sàn này thường chỉ có lớp thép dưới không có thép mũ dày khoảng 100mm, thép phi 8 a 150.

Không biết mô hình tính toán thế nào vì em thấy rằng:

-Nếu không quan tâm đến nền (cho phép nền lún) thì phải là sàn đàng hoàng có thép mũ chịu momen ở các cạnh nhưng thiết kế k có?

-Nếu xem là tấm đan kê chịu lên tường (k có momen ở gối thì cũng không ổn vì lượng thép không đủ và nhịp quá lớn

-Nếu quan niệm sàn và nền cùng làm việc thì nếu nền lún nhiều, sàn sẽ bị phá hoại=> lãng phí

Bác nào giải thích cho em xin mô hình tính sàn trên nền với. Cám ơn nhiều
có lẽ đây là kinh nghiệm , thực tế nếu lèn chặt đất mà vẫn lún thì trước sau gì cái nền bê tông đó sẽ nứt , nếu nhà có xe hơi , thì sẽ lún mạnh vì tường gạch chịu không nỗi , CÒn không có hiện tượng gì thì chắc hên xui thôi . Có lẽ vùng đất ở đó người ta làm mấy cái rồi mà vẫn không nứt nên cứ thế mà làm

minhyen
21-02-2009, 10:00 AM
có lẽ đây là kinh nghiệm , thực tế nếu lèn chặt đất mà vẫn lún thì trước sau gì cái nền bê tông đó sẽ nứt , nếu nhà có xe hơi , thì sẽ lún mạnh vì tường gạch chịu không nỗi , CÒn không có hiện tượng gì thì chắc hên xui thôi . Có lẽ vùng đất ở đó người ta làm mấy cái rồi mà vẫn không nứt nên cứ thế mà làm
vậy mô hình tính toán sàn này như thế nào, hay chỉ là phang theo cảm tính nhỉ?

Ví dụ: em có cái nền 4x5 m, vậy bố trí thép như thế nào?

ksminh
21-02-2009, 10:31 AM
vậy mô hình tính toán sàn này như thế nào, hay chỉ là phang theo cảm tính nhỉ?

Ví dụ: em có cái nền 4x5 m, vậy bố trí thép như thế nào?
thường là làm theo cảm tính thôi , Nếu tính toán thì nó là ô sàn kê 4 cạnh , tính toán bình thường

co1972nguyen
22-02-2009, 09:27 AM
Cấu tạo sàn BTCT tầng trệt chống lún, sụp nền là biện pháp chính trong các nhà phố xây mới tại các khu dân cư mới san lấp. Trước đây hầu như xem tấm sàn này là phụ dày 60,thép chỉ đặt cấu tạo (D6@200 hoặc D8@250 theo 2 phương, không có sắt mũ), có thể gối lên đà kiềng hoặc tường gạch chắn đất dày 200. Nhưng phương án này qua quá trình theo dõi khi đưa vào sử dụng nền vẫn lún, nứt tất nhiên không nghiêm trọng như trên nền đất đắp thông thượng (yếu tố giá thành công trình cũng ảnh hưởng đến hình thức cấu tạo sàn).
Sau này theo kinh nghiệm và đảm bảo không bị nứt, lún do ảnh hưởng yếu tố bên ngoằi thì ta cứ coi sàn trệt này như 1 tấm sàn thông thường, cấu tạo thép 2 lớp, gối lên hệ đà kiềng, sơ đồ tính cũng kế đến nó và đương nhiên giá thành công trình sẽ tăng lên đáng kể

potaysaoduoc_kc
23-02-2009, 10:25 PM
theo mình để chắc ăn thì nên tính toán như sàn tầng (có thể hơi lãng phí) nhưng Ok.Còn ko thì cứ đổ bê tông dày 10 cm đặt thép theo cấu tạo phi6a200 cũng ổn lắm.

trvuhien
01-11-2012, 03:18 PM
vấn đề sơ đồ sàn trên nền cát vẫn còn nhiều điều để bàn lắm:
- Thứ nhất mô hình có thể đặt trên nền đàn hồi: nghĩa là sàn làm việc độc lập, thường thì đối với các công trình trên nền cát san lấp có chiều dày >2m, hoặc khu vực xây dựng trước kia là ao hầm thì để tiết kiệm và chống lún cục bộ thì có thể dùng đan sàn btct chỉ bố trí lớp thép phía dưới (do sàn làm việc dưới tác dụng của nền). Nhược điểm của phương pháp này là tải trọng nhỏ, nếu có tải xe lớn như bạn ksminh đã nói thì phải bố trí thép 2 lớp chứ ko là thép mũ (xem tiêu chuẩn thiết kế đường giao thông)
- Thứ hai nếu sàn làm việc giống như sàn tầng, tức là phải liên kết với đà tầng trệt, kể cả bố trí thêm các dầm trục chia ô sàn và điều quan trọng nhất là phải kể đến tải trọng hoạt tải truyền lên móng sẽ tăng lên thêm, gây lãng phí.
- Thứ ba làm nền tiết kiệm nhất trên nền cát san lấp là sử dụng BT đá 4x6, nhưng thực tế các bác có khi nào trộn bt đâu, mà chỉ sắp các lớp đá rồi cho hồ vào. Do đó nền sẽ lún nếu không đầm kỹ hoặc tải trọng cục bộ lớn.
Vì vậy các bác thường khắc phục là làm đan btct dày khoảng 60mm với lớp thép phía dưới mà không gối lên đà nhằm mục đích làm cho nền giảm lún cục bộ, và giá thành làm cho phương pháp này chỉ tương đương lớp bt đá 4x6 m150 dày 100 thôi.

anhcuong0001
01-11-2012, 09:52 PM
tôi có file và cách tính slab on grade, bạn nào có hứng thú nghiên cứu thì mình send cho, vì cty mình chuyên làm cho nhà xưởng nên thiết kế cái này nhiều lắm...

nguyenthehungsan
02-11-2012, 04:41 PM
tôi có file và cách tính slab on grade, bạn nào có hứng thú nghiên cứu thì mình send cho, vì cty mình chuyên làm cho nhà xưởng nên thiết kế cái này nhiều lắm...

Bạn có thể upload lên đây được không?
Hoặc send cho mình: hungntdhxd@gmail.com rồi mình úp lên đây giúp bạn.
Cảm ơn trước nhé.

nbkien
02-11-2012, 04:59 PM
Mình hay làm những công trình có nền đất bề mặt yếu ( TP HCM..) cũng hay làm theo kiểu này. Đổ tấm sàn BTCT dày 80, thép bố trí phi 6a200 theo 2 phương, đặt lớp dưới. Chử yếu là để cống lún cục bộ. Những vị trí có chịu tải trọng lớn thì thiết kế giống như sàn tầng .
Nhược điểm là nếu gác hết lên đà, nằm ra nép ngoài tường ( mặt tiền hặc những vị trí lòi ra ngoài nhà... ) thì những vị trí này chân tường hay bị hở.
- Khắc phục :
+ Tường 100 : tấm đan BTCT gác 1/2 đà, còn tường xây trực tiếp trên đà
+ Tường 200, thì thỉ gác tấm đàn BTCT vao 1/2 tường...
Mọi người có phương pháp nào hay bổ sung thêm :)

nbkien
02-11-2012, 05:01 PM

Bạn anhcuong0001 có thể up file lên để mọi người nghiên cứu học hỏi được hok bạn ? :)

xd1504
27-11-2012, 11:06 AM
[QUOTE=minhyen;56220]vậy mô hình tính toán sàn này như thế nào, hay chỉ là phang theo cảm tính nhỉ?

Ví dụ: em có cái nền 4x5 m, vậy bố trí thép như thế nào
bạn cho mình hỏi cách viết độ dài theo thứ tự như nào là đúng vậy
vd: 4x5x7 thi dc hiểu là rộng x dài x cao hay la dài x rộng x cao.giup mình nhé mình hơi kẹt chỗ này ,thank