PDA

View Full Version : Bố trí thép sàn?

sondongoc
11-04-2009, 08:31 PM
Mình là sinh viên mới ra trường. Nhà mình đang xây , do chưa có kinh nghiệm nên có vấn đề này xin mọi người giúp đỡ. Sàn mình làm 8cm. Thép bố trí như sau : Cách 1 là bố trí lớp thép chịu momen dương , thép chịu momen âm thì cắt bố trí tại gối như sách bê tông 1 , cách này tiết kiệm thép nhưng mà tốn nhiều công , hình như hiện nay không làm nữa. Cách 2 là bố trí 2 lớp thép mà ko cắt , cách này tốn thép hơn nhưng dễ thi công , nhưng mà mình lo khi thi công đổ bê tông sàn dày có 8cm thi dễ 2 lớp thép này dính vào nhau ko đảm bảo. Xin mọi người góp ý giùm. Xin cảm ơn.

sondongoc
11-04-2009, 08:53 PM
À còn nữa mình bố trí thép phi 6 vì tính ra còn thừa lực nhiều

trunghieu84
12-04-2009, 12:29 AM
Mình là sinh viên mới ra trường. Nhà mình đang xây , do chưa có kinh nghiệm nên có vấn đề này xin mọi người giúp đỡ. Sàn mình làm 8cm. Thép bố trí như sau : Cách 1 là bố trí lớp thép chịu momen dương , thép chịu momen âm thì cắt bố trí tại gối như sách bê tông 1 , cách này tiết kiệm thép nhưng mà tốn nhiều công , hình như hiện nay không làm nữa. Cách 2 là bố trí 2 lớp thép mà ko cắt , cách này tốn thép hơn nhưng dễ thi công , nhưng mà mình lo khi thi công đổ bê tông sàn dày có 8cm thi dễ 2 lớp thép này dính vào nhau ko đảm bảo. Xin mọi người góp ý giùm. Xin cảm ơn.

Bạn nên làm sàn dày 10cm vì sàn 8cm rất khó thi công và 2 lớp thép đính lại với nhau không đảm bảo được chiều cao ho như khi tính toán. Thép gối bạn có thể cắt 1/4 cạnh ngắn để tiết kiệm thép, cái này không khó thi công như bạn nghĩ đâu và ở thực tế người ta làm rất nhiều.

HungSD
12-04-2009, 07:22 AM
Bạn nên làm sàn dày 10cm vì sàn 8cm rất khó thi công và 2 lớp thép đính lại với nhau không đảm bảo được chiều cao ho như khi tính toán. Thép gối bạn có thể cắt 1/4 cạnh ngắn để tiết kiệm thép, cái này không khó thi công như bạn nghĩ đâu và ở thực tế người ta làm rất nhiều.

bác nói đúng đấy, làm sàn 10 đi, theo như ngu ý của mình thì nên cắt thép ở gối, còn thép cấu tạo trước mình hay để phi 6a200 nhưng các bác thi công toàn để bẹp chỗ gối, nên mình chuyển thành phi 8a300 chạy phe phé...các bác cứ lựa lựa mà làm...:D :D :D

tiendung
12-04-2009, 09:52 AM
Xài phi12 đi bác, chênh lệch không nhiều lắm đâu, khỏi sợ rung và lo về chịu lực! Bác làm sàn dày 8cm và sắt phi8 thì khi đổ bê tông sẽ bị dẫm nát cả sàn, lúc đó k còn đảm bảo về chịu lực của momen gối ở sàn đâu:p , coi chừng bị nứt đấy! Vả lại điều kiện rung cũng đáng được quan tâm đấy

kienxd04
12-04-2009, 11:09 PM
Mình thấy nhà phố bây giờ làm theo cách 1 của bác đó, ko khó thi công đâu, lai tiết kiệm thép và tiền bạc nũa

tiendung
13-04-2009, 12:04 PM
Chắc chắn nhà thầu sẽ làm theo cách 1:D , chủ yếu là do ý của chủ nhà, thép nhiều tí nhưng khỏi sợ problem

mainguyenanvina1
14-04-2009, 01:01 PM
Thông thường nhà phố làm sàn dày 8-10cm. Tùy tải trọng, vì chọn sàn dày tương ứng với tải càng nặng thêm lại không kinh tế. mình chọn phù hợp. Nếu sàn bạn chọn 8cm thì tôi nghĩ nhịp ngắn khoảng 4m.
việc bố trí thép sàn thông thường người ta dùng cách 2. với số lượng sàn nhỏ, ít thép. Còn cách 1 dùng khi số lượng thép sàn lớn mà tiền thép nhiều hơn tiền công. Tất cả là bài toán kinh tế bạn à.
Để thi công hạn chế việc thép bị dẫm đạp lên bạn cần có con bọ kê thép mủ, có ván đi trên sàn để đổ bt.
Thép để dùng cho sàn, để thuận lợi thi công thông thường sàn nhịp nhỏ, thì dùng tất cả thép fi 8, nếu sàn nhịp lớn hơn nên dùng thép 10 để thuận tiện thi công. Bạn không sợ tốn thép khi dùng thép lớn, mà mính bố trí thép theo diện tích, khi dùng thép lớn số thanh sẽ ít hơn mà.
Hy vọng bạn chọn cho riêng mình cách hợp lý và tiết kiệm nhất.

sondongoc
14-04-2009, 08:36 PM
Cám ơn mọi người đã đóng góp ý kiến. Ô sàn nhà mình nhỏ co 3.4*3.4. Mình thấy bây giờ người ta còn đổ sàn 1 lớp thép phi 10 thôi , ko có thép chịu momen âm ở gối. Có ai biết trường hợp ấy chưa? Tiếp tục góp ý cho mình với.

tiendung
14-04-2009, 09:29 PM
Viet TV k dc,cac bac thong cam
San lien tuc thi chac chan la co momen am o goi --> bac buoc co thep
Con ban don thi cung cha sao, k co thep thi no xem la so do khop --> sao cung dc het

ambition541986
14-04-2009, 09:30 PM
Em có 1 vấn đề thế này mong các anh chỉ cho em với ạ ::

Trong cuốn hd đồ án bt cốt thép có phần đề cập đến chiều dài cốt mũ !!! họ có ghi là phụ thuộc vào tỉ lệ Hoạt tải chia tĩnh tải mà cốt mũ có chiều dài bằng 0.2L ( L là nhịp thông thuỷ ) đến 0.3 và 0.33L ...điều này có thể giải thích thế nào ạ !! và nó có đúng với mọi loại ô bản ko ạ ( tính theo sơ đồ khớp dẻo - sơ đồ đàn hồi )

struct
15-04-2009, 09:33 PM
Em có 1 vấn đề thế này mong các anh chỉ cho em với ạ ::

Trong cuốn hd đồ án bt cốt thép có phần đề cập đến chiều dài cốt mũ !!! họ có ghi là phụ thuộc vào tỉ lệ Hoạt tải chia tĩnh tải mà cốt mũ có chiều dài bằng 0.2L ( L là nhịp thông thuỷ ) đến 0.3 và 0.33L ...điều này có thể giải thích thế nào ạ !! và nó có đúng với mọi loại ô bản ko ạ ( tính theo sơ đồ khớp dẻo - sơ đồ đàn hồi )

Đây phụ thuộc vào biểu đồ bao (giống biểu đồ bao dầm phụ), bạn hãy giở lại sách đồ án thì thấy giá trị =0 của biểu đồ bao của nhịp đầu phụ thuộc vào tỉ số p/g
Ở đây chỉ đúng với sơ đồ khớp dẻo.

sondongoc
16-04-2009, 12:27 AM
Hôm nay mình có tham khảo ý kiến của 1 ông anh cũng làm xây dựng. Anh bảo cái kiểu làm cắt thép như mình học ở bê tông 1 ấy , sàn hay bị nứt ở chỗ móc thép chịu momen âm ấy. Bây giờ hay làm sắt 2 lớp đổ dày từ 12 cm để đảm bảo khoảng cách 2 lớp thép. Còn bố trí 1 lớp thép thì mình không cho thép sàn luồn dưới thép dầm , bố trí đặt trên dầm coi như bản kê tự do. Mọ người tiếp tục góp ý nhé.

struct
16-04-2009, 12:36 AM
Hôm nay mình có tham khảo ý kiến của 1 ông anh cũng làm xây dựng. Anh bảo cái kiểu làm cắt thép như mình học ở bê tông 1 ấy , sàn hay bị nứt ở chỗ móc thép chịu momen âm ấy. Bây giờ hay làm sắt 2 lớp đổ dày từ 12 cm để đảm bảo khoảng cách 2 lớp thép. Còn bố trí 1 lớp thép thì mình không cho thép sàn luồn dưới thép dầm , bố trí đặt trên dầm coi như bản kê tự do. Mọ người tiếp tục góp ý nhé.
Có lẽ đúng như vậy, vì nếu tính sàn theo phương pháp thông thường là theo phương pháp khớp dẻo,tiết kiệm nhưng cho phép nứt và biến dạng lớn, nó chỉ ảnh hưởng đến thẩm mỹ mà không ảnh hưởng đến an toàn về mặt chịu lực của công trình. Tuy nhiên công trình cao tầng thường sàn còn có tác dụng làm diaphragm cho nên không nên cho phép nứt và nên làm như bạn nói.

CongCuong
19-04-2009, 10:10 AM
Sàn là cấu kiện thường gặp nhưng sách dạy kiến thức quá sơ đẳng, thiếu mở rộng và thiếu thực tế. Mong các thầy và các bác viết thêm kinh nghiệm để anh em kỹ sư khỏi va vấp trong thực tế (Tính và bố trí đúng lý thuyết nhưng rất dễ nứt)

tiendung
19-04-2009, 11:57 AM
Dựa theo cái bảng tra có sẵn trong sách rồi nhân thêm hệ số vào:D , nhiều hay ít tùy bác! Còn kiến thức giáo khoa là quá đủ rồi, k cần thêm đâu, chỉ có điều bác phải hình dung cho được là : bác thiết kế như thế nhưng thi công thì sao, có làm được k .... thế là ok rồi. ví dụ: bác thế kế sàn dày 8cm, trừ lớp bảo vệ h0 còn lại 6.5cm, nhưng thực tế thi công có làm được hay k :o ?

sondongoc
29-04-2009, 10:27 AM
Cám ơn đóng góp ý kiến của mọi người , mình sẽ cân nhắc và tìm ra giải pháp của mình.

CongCuong
16-05-2009, 05:42 PM
Dựa theo cái bảng tra có sẵn trong sách rồi nhân thêm hệ số vào:D , nhiều hay ít tùy bác! Còn kiến thức giáo khoa là quá đủ rồi, k cần thêm đâu, chỉ có điều bác phải hình dung cho được là : bác thiết kế như thế nhưng thi công thì sao, có làm được k .... thế là ok rồi. ví dụ: bác thế kế sàn dày 8cm, trừ lớp bảo vệ h0 còn lại 6.5cm, nhưng thực tế thi công có làm được hay k :o ?
Theo mình thì còn nhiều vấn đề nữa:
+ tường xây trên sàn!
+ Đối với sàn dày + dầm bẹt!
+ Tại sao trong bảng tra rồi nhân với hs k. K= bao nhiêu là an toàn.
+ tính toán có xét đến độ võng của dầm chưa, sự tương tác giữa các ô sàn cạnh nhau.
+ Những ô sàn mái có nên tính với hoạt tải 75k/m2 không.
+ Thép sàn có nên đặt thép mũ phi 6 CI không!
+ Giải pháp triệt để để định vị thép sàn trong thi công để đảm bảo thép đặt đúng thiết kế !
+ Phân tích kỹ hơn cho các ô sàn ngoài trời: sự bd dẽo của sàn tại các đầu cột -> thấm sàn

01684698847
24-10-2010, 12:14 AM
Cám ơn mọi người đã đóng góp ý kiến. Ô sàn nhà mình nhỏ co 3.4*3.4. Mình thấy bây giờ người ta còn đổ sàn 1 lớp thép phi 10 thôi , ko có thép chịu momen âm ở gối. Có ai biết trường hợp ấy chưa? Tiếp tục góp ý cho mình với.

bạn à.thực tế bây giờ rất nhiều nhà ko bố trí thép chịu momen amm ở gối.chỉ 1 lớp phi 10 thôi.dân thi công hay làm vậy lắm

langtudj1987
25-10-2010, 11:27 AM
nhà em mới mua một miếng đất rộng 5m x 9.2m , ma em cung la sinh vien hoc cao dang moi ra truong , cung dang lam trong cty thiêt kế xd , nhung em muon xin duoc góp ý kiến của các bác xem bản vẽ nhà thiết kế với diện tích nhỏ dó như thế nào , các bác giúp em thiết kế dùm được ko em xin cảm ơn và hậu tạ

Nguyenanhthe
25-10-2010, 11:37 AM
nhà em mới mua một miếng đất rộng 5m x 9.2m , ma em cung la sinh vien hoc cao dang moi ra truong , cung dang lam trong cty thiêt kế xd , nhung em muon xin duoc góp ý kiến của các bác xem bản vẽ nhà thiết kế với diện tích nhỏ dó như thế nào , các bác giúp em thiết kế dùm được ko em xin cảm ơn và hậu tạ

hậu tạ thế nào bác???:D:D:D. thấy được thì em mách nước cho.
Đùa bác tí thôi. Cái này bác lên google mà search đánh chính xác kích thước và. rồi kiếm cái tương tự mà sài/ ok?

trandinhninh
25-10-2010, 11:40 AM
hậu tạ thế nào bác???:D:D:D. thấy được thì em mách nước cho.
Đùa bác tí thôi. Cái này bác lên google mà search đánh chính xác kích thước và. rồi kiếm cái tương tự mà sài/ ok?

Chém nó ít thôi...!!! híc. xem giúp anh vụ kia đi...chek lại xem có vấn đề gì không?:confused::confused::confused:

Nguyenanhthe
25-10-2010, 11:42 AM

Gặp nhiều rùi. Nhà dân đội thi công làm vậy mà chẳng hiểu biết gì. Có nói thì cãi bảo làm nhiều cái như thế rồi có sao đâu!:(:( Nhưng chằng qua chưa đến lúc thôi. e đã thấy vài cái nứt rồi. đặc biệt chỗ gối lên tường chịu M âm đó. đừng có tiết kiệm không đúng chỗ;);). Làm vậy không may nứt toét ra, lúc đó nhà chẳng ra nhà, rồi lại mất công è cổ sửa chữa.

hogp_tx
08-12-2010, 05:03 PM

việc cắt thép sẽ không mất công như bạn nói đâu, thi công đơn giản thôi, thợ làm được hết. Nhưng việc chọn thép của bạn thì hơi phiêu lưu đó bạn, trước đây mình cũng có thiết kế sàn kiểu này rồi, đúng là nội lực sàn thì dùng phi 6 là ok tất tần tật, nhưng các anh khuyên nên dùng phi 8a150 hoặc a200 cũngd được, lí do: ra thi công thực tế mới thấy, vì thép phi nhỏ nên trong quá trình lắp đặt thi công, công nhân đi qua đi lại đạp bẹp dúm hết, hai lớp thép cần như là một, và kết cấu thực tế ngoài công trường nhìn ghê lắm, không giống như mô phỏng đâu bạn, (riêng đối với sàn thôi bạn nhé), và lúc đó mình thấy quyết định chọn phi 8 là hợp lí nhất, và sau này việc thiết kế sàn nhà phố thì tốt nhất là đặt theo kinh nghiệm, tính toán kiểu j cũng chỉ là phi 6 thôi.
vài lời góp ý. CHÚC BẠN THÀNH CÔNG.

thangnamnong
08-12-2010, 05:45 PM
việc cắt thép sẽ không mất công như bạn nói đâu, thi công đơn giản thôi, thợ làm được hết. Nhưng việc chọn thép của bạn thì hơi phiêu lưu đó bạn, trước đây mình cũng có thiết kế sàn kiểu này rồi, đúng là nội lực sàn thì dùng phi 6 là ok tất tần tật, nhưng các anh khuyên nên dùng phi 8a150 hoặc a200 cũngd được, lí do: ra thi công thực tế mới thấy, vì thép phi nhỏ nên trong quá trình lắp đặt thi công, công nhân đi qua đi lại đạp bẹp dúm hết, hai lớp thép cần như là một, và kết cấu thực tế ngoài công trường nhìn ghê lắm, không giống như mô phỏng đâu bạn, (riêng đối với sàn thôi bạn nhé), và lúc đó mình thấy quyết định chọn phi 8 là hợp lí nhất, và sau này việc thiết kế sàn nhà phố thì tốt nhất là đặt theo kinh nghiệm, tính toán kiểu j cũng chỉ là phi 6 thôi.
vài lời góp ý. CHÚC BẠN THÀNH CÔNG.

đúng là việc chọn thép quyết định nhiều yếu tố

thanhlong.ng
14-12-2010, 01:30 PM
các bạn nói đều sai hết. hầu hết những công trình bi xuống cấp và hư hỏng la không phải do các bác đó mà do các bạn.
không phải người cai làm sụp mà là do kỹ sư của ta quá giỏi, tính thep bao giờ cũng tiết kiệm. tính vừa đủ!

thanhlong.ng
14-12-2010, 01:35 PM
Hiện nay người ta dùng toàn là bản sàn 10cm chứ ko dùng 8cm nưa, những người tiết kiệm như bạn mới dùng 8cm

thanhlong.ng
14-12-2010, 01:40 PM
Cho mình hỏi bạn nào co chương trình tính kết cấu mới thì chia sẽ cho mình với nhé, kèm theo hướng dẫn sử dụng nhe!
gửi theo địa chỉ huulongnghuen_216@yahoo.com. minh rat cảm ơn!

tinhhuynhde
30-05-2011, 09:57 PM
mình là sinh viên năm 2 một trường lẽ thui.trường mình giờ mới đào tạo chưa được khóa nào cả.mình đang làm đồ án bt1 mà không hiểu phần bố trí thép sàn cho lắm.mong mọi người chỉ giúp thêm được không ah.cảm ơn mọi người trước nha

mr.traanf
31-05-2011, 10:04 AM

sàn nhà 8cm cũng được. Thép tại gôi 2 lớp lưới, tại nhịp 1 lớp lưới.
Khi thi công phải có người CN dùng vam đi trước lớp đổ BT để quay thép mũ cho đứng. Em nên xin vào 1 CT quen đang thi công để quan sát xem, bổ ích đó!

nol0984
08-06-2011, 04:13 PM
sàn 10cm hay 8cm nếu thi công ẩu 2 lớp thép cũng đụng nhau hà, quan trọng là kỹ thuật thi công, lưới thép nên buộc kỹ, nhất là thép âm, phải kê lưới thép cẩn thận trước khi đổ bê tông, lúc đổ bê tông phải có công nhân chỉnh sửa kê lưới thép lại thì mới được...

tamthanhtrac
21-06-2011, 08:24 PM
Theo mình nghỉ thế này. Sàn dày 8 cm cũng không sao nhưng bạn cần phải vài ý sau: thứ 1 đồi thép 6 thành thép 8 vì thời gian về lâu sẽ gây nứt sàn. Thứ 2 đối với moment âm bạn nên cắt 1/4 nhịp vì nếu kéo hết ô sàn sẽ gây lãng phí thép rất nhiều. Thứ 3 việc thi công rất dễ mình sẽ hướng dẫn bạn sau.
Thi công: bạn dùng vữa tạo các khối hình chữ nhật nhỏ (dài 50, rộng 20 và cao là 25 mm) đặt trên coppa để tạo lớp bê tông bảo vệ thép dương. sau đó bạn dùng thép 6 làm chân chó để tạo khoảng cách giữa 2 lớp thép dương và âm. Còn việc tạo thép âm chụp 1/4 nhịp rất đơn giản chỉ cần bạn đo chiều dài cho đúng rồi bẻ giò gà 1 đoạn khoảng 30 mm là xong. chúc bạn làm tốt

trangpro
21-06-2011, 10:34 PM
sàn nhà bị nứt chưa chắc là do tiết kiệm thép mà do nhiều nguyên nhân. Ví dụ như khi thi công đổ bê tông lớp thép chịu momen âm bị công nhân dẫm đạp bẹp xuống, hai là đổ bê tông quá nhão( tỉ lệ N/X) quá lớn nên khi nước bốc hơi để lại lổ rỗng nơi dầm sàn làm giảm khả năng chịu lực gây nứt là chuyện thường mà....

sonxd2003
21-06-2011, 10:45 PM
Giờ cũng ít ai đổ sàn 8cm, lên 10cm hết rồi:D

mr.traanf
22-06-2011, 07:47 PM
Thi công BT, CN thường cho nhiều nước để dể thi công, khi nước bay hơi đi thì tạo thành nhiều lỗ rỗng trong KC. Ta nên khống chế ít nước thôi và tăng cường đầm để dẫy nước lên là đẹp. Cấp phối chuẩn N/X=1/3 đó! BT rất chắc. 1 bao X khoảng 18-19l nước là tốt.

hung.kta2006
24-06-2011, 07:07 PM
thép sàn mỗi ng tính toán bố trí 1 kiểu ah

hung.kta2006
24-06-2011, 08:01 PM
nhà biệt thự mái nghiêng theo a em nên bố trí mấy lớp thép e bố trí 1 lớp đc k nhể

cmengenie
24-06-2011, 09:56 PM
nhà biệt thự mái nghiêng theo a em nên bố trí mấy lớp thép e bố trí 1 lớp đc k nhể

Tôi toàn làm thế này, ai phản đối thì phản đối, ai làm theo thì làm, tự chịu trách nhiệm.

Mái nghiêng BTCT dày 60, 01 lớp thép, lót vữa, dán ngói. Rất khó thấm.

hung.kta2006
24-06-2011, 10:02 PM
tôi toàn làm thế này, ai phản đối thì phản đối, ai làm theo thì làm, tự chịu trách nhiệm.

Mái nghiêng btct dày 60, 01 lớp thép, lót vữa, dán ngói. Rất khó thấm.

dày 60 thì hơi nhỏ bác ah chắc phải 80 mới yên tâm//tầng mài thì tải trọng bé chỉ có tải bản thân thoai//nên e nghĩ 1 lớp thép là ok roài

meoancam
24-06-2011, 11:13 PM
Khi em đọc mệt nghỉ các ý kiến của các bậc tiền bối ở trên. Thì em thấy ai nói cũng có lý.
- Nhưng em xin hỏi lại các bác rằng, liệu các bác làm như thế thì đúng nhưng khi thi công có khó khăn và gây trở ngại khi thi công không.
- Thi công có đúng quy trình và trách nhiệm của người thi công có không.
- Chính vì vậy mà các bạn học trong trường mới ra thì thường hay có những suy nghĩ theo sách vở nhiều quá không thực tế.
- Tôi nghĩ các bạn là dân xây dựng thì nên làm theo quần chúng 1 tý, đừng làm khác người, vì đã có đủ kinh nghiệm đâu mà lại làm như vậy.
- chính vì làm theo như các bạn mà nhiều nhà dân bị nứt cổ trần mà nguyên nhân là do bố trí cốt thép chứ không phải là các nguyên nhân nào là : Móng bị lún, thép kém chất lượng, đó là những suy nghĩ lung tung.
Xin phép mọi người tôi đưa ra cách bố trí thép sàn như sau:
khi cắt cốt thép sàn ta nên bẻ luôn hai đầu bằng kt sàn đã đo ( trừ áo bê tông ). không được buộc hay móc vào thép chủ của dầm ( dễ gây nứt cổ). sau khi buộc xong thép chịu lực và cấu tạo, ta nên đưa 1 thanh thép phi 8 vào trong hộp dầm rồi buộc các đầu thép sàn vào thanh đó. ( bố trí xung quanh sàn). Trên dâm ( trên thép dầm cấu tạo) ta nên buộc 2 thanh thép phi 12-14 vào 2 đầu cột có dầm để neo 2 cột chống bị phình. đó là cách tính toán và kinh nghiệm xây dựng của tôi. Nếu tôi có sai chỗ nào mong các bạn bỏ quá cho . cảm ơn

nguyennam_80
17-07-2011, 03:46 PM
Khi em đọc mệt nghỉ các ý kiến của các bậc tiền bối ở trên. Thì em thấy ai nói cũng có lý.
- Nhưng em xin hỏi lại các bác rằng, liệu các bác làm như thế thì đúng nhưng khi thi công có khó khăn và gây trở ngại khi thi công không.
- Chính vì vậy mà các bạn học trong trường mới ra thì thường hay có những suy nghĩ theo sách vở nhiều quá không thực tế.
- Tôi nghĩ các bạn là dân xây dựng thì nên làm theo quần chúng 1 tý, đừng làm khác người, vì đã có đủ kinh nghiệm đâu mà lại làm như vậy.
- chính vì làm theo như các bạn mà nhiều nhà dân bị nứt cổ trần mà nguyên nhân là do bố trí cốt thép chứ không phải là các nguyên nhân nào là : Móng bị lún, thép kém chất lượng, đó là những suy nghĩ lung tung.
khi cắt cốt thép sàn ta nên bẻ luôn hai đầu bằng kt sàn đã đo ( trừ áo bê tông ). không được buộc hay móc vào thép chủ của dầm ( dễ gây nứt cổ). sau khi buộc xong thép chịu lực và cấu tạo, ta nên đưa 1 thanh thép phi 8 vào trong hộp dầm rồi buộc các đầu thép sàn vào thanh đó. ( bố trí xung quanh sàn). Trên dâm ( trên thép dầm cấu tạo) ta nên buộc 2 thanh thép phi 12-14 vào 2 đầu cột có dầm để neo 2 cột chống bị phình. đó là cách tính toán và kinh nghiệm xây dựng của tôi. Nếu tôi có sai chỗ nào mong các bạn bỏ quá cho . cảm ơn

bạn có thể nói rõ hơn chở hàng chữ màu den ko?

pqnguyen
17-07-2011, 04:34 PM
xin cac bac chi giu e ve bieu do vat lieu

anhvu54xd10
19-10-2011, 01:32 AM
fi 6a200 là gì hở bác? em sv mới bắt đầu nên ko rõ lắm!
thank bác!!!

terrible
19-10-2011, 06:52 AM
fi 6a200 là gì hở bác? em sv mới bắt đầu nên ko rõ lắm!
thank bác!!!
Kiếm sách sàn sườn toàn khối xem qua trước.Fi 6 là cây thép đường kính 6mm đặt cách nhau 200mm.

shevactc3
23-12-2011, 11:19 AM
Các bác cho em hỏi tí, thép mũ sàn theo phương cạnh ngắn và phương cạnh dài của ô bản thì phương nào nằm trên? Theo em thì moment theo phương cạnh ngắn lớn hơn nên thép mũ theo phương cạnh ngắn sẽ nằm trên, không biết có đúng không?

buivantam
07-01-2012, 09:03 PM
theo mình nghi là bạn nên chon cách 2 và chiều dày của sàn là 10cm chứ 8 cm thì thấy không ổn cho lắm.bố trí thép mũ lớp trên =1/4 cạnh ngắn.và giữ 2 lớp thép thì bố trí chân chó ngăn 2 lớp với nhau.bố trí thép phi 6-8 cũng dc.

Ks.Phảy
07-01-2012, 09:35 PM
sàn nhà 8cm cũng được. Thép tại gôi 2 lớp lưới, tại nhịp 1 lớp lưới.
Khi thi công phải có người CN dùng vam đi trước lớp đổ BT để quay thép mũ cho đứng. Em nên xin vào 1 CT quen đang thi công để quan sát xem, bổ ích đó!

Đi thi công mà bác gặp cảnh 1 người công nhân đi trước để dùng vam quay thép mũ xuống dưới thì em lạy hồn bác. Bác làm gắt nó nó làm cho qua, bác quay lưng phát nó đứng hút thuốc liền :D

mr.traanf
09-01-2012, 06:56 PM
Đó cũng là biện pháp hiệu quả đó bạn. Để làm cho thép mũ luôn đứng khi đổ BT thì có nhiều biện pháp, trong đó biện pháp trên là đơn giản và rẻ nhất. Hơn nữa CN xây dựng thời nay có thể nói là đã chú ý nhiều đến sản phẩm mình làm ra vì đồng tiền bát gạo của chính mình, không thể làm lếu láo được và nếu lếu láo thì phải trả giá ngay. KS ra công trường thì chỉ nên trao đổi công việc với Đốc công, tổ trưởng nghề thì công việc nó trôi chảy hơn đó.

tuanlt
09-01-2012, 08:17 PM
Đi thi công mà bác gặp cảnh 1 người công nhân đi trước để dùng vam quay thép mũ xuống dưới thì em lạy hồn bác. Bác làm gắt nó nó làm cho qua, bác quay lưng phát nó đứng hút thuốc liền :D
Thế này là còn may. Bác ra ngoài mua gói thuốc ở trong nó dỡ luôn cả thép moment (thép trên của sàn) cất tối đem bán lấy tiền uống bia ngày:):):)

lthienkt
09-01-2012, 09:12 PM
Thế này là còn may. Bác ra ngoài mua gói thuốc ở trong nó dỡ luôn cả thép moment (thép trên của sàn) cất tối đem bán lấy tiền uống bia ngày:):):)

Bán uống bia thì em không chắc nhưng thực tế mấy chú, mấy cô công nhân là chúa ghét cái thép mũ, nó cứ chổng hết cả lên, vấp chân vào chảy máu như chơi.

muamuaha
09-01-2012, 10:25 PM
Cái thép sàn có gì đâu mà anh em lăn tăn. Các cụ lâu nay làm thế nào thì cứ vậy mà làm. Thép lớp trên hay lớp dưới các bạn học thì đã hiểu rõ tác dụng của nó rồi, còn thực tế sàn dày hay mỏng là tùy thuộc vào sự tính toán của các bạn. Còn chuyện cái thép chịu momen âm thì không biết các bác làm như thế nào nhưng ở chố tớ đổ bê tông sàn đến đâu đặt thép âm đến đấy tránh khả năng dẫm đạp. Còn giả sử làm thép lớp trên không cắt 1/4 Lngắn thì làm con kê như các bạn đã nói. Nói có sách mách có chứng, chứ cứ căn cứ vào kinh nghiệm và cảm tính thì có ngày sập nhà.

tam888
21-05-2012, 10:12 AM

bác có thể nói rỏ hơn k. em cũng mới ra trường. có đi quan sát nhà phố đang vô thép sàn. em có hỏi 1 chú công nhân. chú nói thép sàn k đc cột vào thép dầm. mà chỉ đc phép mốc vào thôi. em hỏi tai sao thì bác ấy k nói rõ đc. như vậy theo bác thép sàn có phải buộc chặc với thép dầm k ạ

dinhthuanxd
21-05-2012, 10:44 AM
bác có thể nói rỏ hơn k. em cũng mới ra trường. có đi quan sát nhà phố đang vô thép sàn. em có hỏi 1 chú công nhân. chú nói thép sàn k đc cột vào thép dầm. mà chỉ đc phép mốc vào thôi. em hỏi tai sao thì bác ấy k nói rõ đc. như vậy theo bác thép sàn có phải buộc chặc với thép dầm k ạ

Thép sàn và dầm buộc với nhau cũng được và không buộc cũng không sao (chẳng có quy định nào bắt buộc cả). Các trường hợp buộc vào là do cần cố định lại thép mũ sàn cho khỏi chạy hoặc cố định thép mũ giữa các ô sàn lớn và ô sàn nhỏ. Thường thì khi luồn thép sàn thì thép chịu momen dương bao giờ cũng luồn bên dưới cây thép trên của dầm còn thép chịu momem âm đặt trên thép trên của dầm.

ntran75
21-05-2012, 11:34 AM
Tính thép sàn phải chú ý đến độ võng của dầm vì khi dầm có độ võng thì nội lực trong sàn lớn hơn so với khi không xét độ võng của dầm.

Bokingvan
15-10-2012, 11:22 AM
các bạn nói đều sai hết. hầu hết những công trình bi xuống cấp và hư hỏng la không phải do các bác đó mà do các bạn.
không phải người cai làm sụp mà là do kỹ sư của ta quá giỏi, tính thep bao giờ cũng tiết kiệm. tính vừa đủ!

Bác này vào viết được 3 bài, chém vớ va vớ vẩn, với những kĩ sư mới ra trường bao giờ cũng sợ khi công trình có vấn đề mình bị liên lụy nên thiết kế bao giờ cũng cho thừa thép lên, có khi là nhiều quá, chủ trì còn phải giảm bớt đi theo kinh nghiệm, còn với kĩ sư lâu năm có kinh nghiệm, ai cũng biết là khi thiết kế thì đủ nhưng đến lúc thi công bao giờ cũng bị bớt xén cái gì đó thành ra thiếu, vậy nên chả có kĩ sư nào thiết kế theo kiểu tính vừa đủ cả. Trừ trường hợp công trình làm từ đầu đến cuối chỉ do 1 hoặc 1 nhóm người, và kinh phí là do họ bỏ ra thì họ mới tính toán đủ ( trường hợp này chắc chắn là các bác kĩ sư tự xây nhà cho mình hoặc họ hàng người thân quen với mình rồi :D)

Bokingvan
15-10-2012, 11:26 AM
Tôi toàn làm thế này, ai phản đối thì phản đối, ai làm theo thì làm, tự chịu trách nhiệm.

Mái nghiêng BTCT dày 60, 01 lớp thép, lót vữa, dán ngói. Rất khó thấm.

Ban quản trị toàn làm thế này mà đến giờ vẫn hem sao, vậy là ngon rồi, cứ thế mà ốp theo thôi, cảm ơn bác đã chia sẻ kinh nghiệm cho anh em :D

Bokingvan
15-10-2012, 11:40 AM

Em góp ý với bác vài chỗ
- ''Nhưng em xin hỏi lại các bác rằng, liệu các bác làm như thế thì đúng nhưng khi thi công có khó khăn và gây trở ngại khi thi công không.''. Cái này chắc chắn các bác ấy đều đã trải qua việc thiết kế và thi công, nên bác ấy mới lên đây chia sẻ kinh nghiệm, vì nếu làm sai công trình nó đổ oành ra đấy, làm sao các bác ấy còn lên diễn đàn mà chia sẻ kinh nghiệm được nữa :D

- ''Thi công có đúng quy trình và trách nhiệm của người thi công có không.'' Cái này thì do mấy a thi công, chứ chúng ta có đi theo họ từng ngày để mà giám sát họ đâu, và ko phải ai cũng giỏi nên chuyện thi công sai lệch với thiết kế là chuyện bình thường, và chắc chắn là nếu thiết kế đúng mà công trình có vấn đề thì chắc chắn mấy bác thi công chết trước, vậy nên chỉ có cậu ông trời mới dám thi công liều thôi :)

- ''Tôi nghĩ các bạn là dân xây dựng thì nên làm theo quần chúng 1 tý, đừng làm khác người, vì đã có đủ kinh nghiệm đâu mà lại làm như vậy.'' Cái này thì ko ai dám làm theo quần chúng đâu bác, làm xong phải đưa cho chủ trì kiểm tra chứ :D

Góp ý với bác vài chỗ, có gì ko phải bác bỏ quá cho, em cũng mới ra làm được có vài tháng :D

CongCuong
11-01-2013, 07:11 AM
Xin hỏi các bác có kinh nghiệm:
+ Thiết kế thép sàn sử dụng bảng tra có được không? Nếu không thì cần chú ý đến vấn đề gì.
+ Khi tính toán nội lực dầm, nếu đưa sàn vào cùng tính trong sơ đồ thì nội lực dầm giảm đáng kể. Nếu lấy nội lực này để tính toán và bố trí thép dầm thì có được không? Nếu không thì giải quyết thế nào.
Mình thấy vấn đề này còn có nhiều người tranh cải nhau chưa ngả ngủ, kể cả thầy giáo dạy ĐH lẫn KS có kinh nghiệm thiết kế. Mong mọi người cùng trao đổi thật sâu vấn đề này để hạn chế các vấn đề xảy ra với kế cấu dễ như dầm, sàn...

Badinhtan
13-01-2013, 12:14 PM
Xin hỏi các bác có kinh nghiệm:
+ Thiết kế thép sàn sử dụng bảng tra có được không? Nếu không thì cần chú ý đến vấn đề gì.
+ Khi tính toán nội lực dầm, nếu đưa sàn vào cùng tính trong sơ đồ thì nội lực dầm giảm đáng kể. Nếu lấy nội lực này để tính toán và bố trí thép dầm thì có được không? Nếu không thì giải quyết thế nào. Mình thấy vấn đề này còn có nhiều người tranh cải nhau chưa ngả ngủ, kể cả thầy giáo dạy ĐH lẫn KS có kinh nghiệm thiết kế. Mong mọi người cùng trao đổi thật sâu vấn đề này để hạn chế các vấn đề xảy ra với kế cấu dễ như dầm, sàn...

Thiết kế sàn sử dụng bảng tra đã lâu rồi mà. Cái này thì đa số trước kia Các Bác, Bà thiết kế dùng để thiết kế thép sàn. Có hai lý do chính dùng bảng tra là hồi xưa sàn nhà gần như là mô đun sẵn+ hỗ trợ của máy tính chưa cao. Nhưng theo Tôi thì dùng bảng tra thì hơi lãng phí và thép hơi to.
Màu đỏ ở trên sao Tôi thấy Bạn nói kiểu gì ấy. Vì Tôi chưa thấy những cuộc tranh cãi như Bạn nói. Thứ 2 là đưa sàn vào tính toán thì càng đúng hơn với thực tế làm việc của công trình. Thứ 3 trả lời cho câu hỏi của Bạn là "Lấy nội lực này để tính toán và bố trí thép dầm được không?" Câu trả lời là Bạn đã thấy cái nhà nào sập do tính toán thế này chưa?:p:confused::p

hoicolaido
13-01-2013, 12:22 PM
mấy bác cho em hỏi ván khuôn sàn khi nào người ta chỉ dùng đà ngang thôi khi nào thì dùng cả đà ngang và dọc ạ

Badinhtan
13-01-2013, 12:30 PM
mấy bác cho em hỏi ván khuôn sàn khi nào người ta chỉ dùng đà ngang thôi khi nào thì dùng cả đà ngang và dọc ạ

Cái này đa số là do biện pháp thi công và thực tế thì công. Ví dụ dùng dàn Pan chẳng hạn khi mà thiết kế ván khuôn, khoảng cách các đà ngang> hoặc bằng khoảng cách của cột dàn thì chỉ cần dùng đà ngang thôi. Khi mà khoảng cách này nhỏ hơn thì đà ngang theo khoảng cách tính toán, làm thêm đà dọc (vuông góc với đà ngang) và khoảng cách các đà dọc này đúng bằng khoảng cách các cột dàn Pan. Và cũng là biện pháp thi công khi sàn quá cao, tăng hết cỡ tăng đơ của cột chống mà vẫn không tới thì họ sẽ đan hệ đà này (có khi đến mấy lớp) để bù vào khoảng thiếu của cột chống:D.

HỮU TRANG
13-01-2013, 02:59 PM
theo mình thì khi nào ô sàn lớn thì dùng đà ngang đà dọc. khi nào ô nhỏ thì dùng mình đà ngang thôi (sàn một phương mà ô nhỏ thường dùng đà ngang thôi).
loại này thì thường theo kinh nghiệm thôi, mà mình thấy có ai tính coffa nhà phố đâu?

hoicolaido
14-01-2013, 11:55 AM
cá anh cho em hỏi khi đổ bê tông cột bao nhiêu ngày thì mình lắp ghép ván khuôn dầm sàn ạ

hoicolaido
14-01-2013, 02:09 PM
bác nào trả lời hộ em với

Badinhtan
14-01-2013, 04:27 PM
cá anh cho em hỏi khi đổ bê tông cột bao nhiêu ngày thì mình lắp ghép ván khuôn dầm sàn ạ

Không biết bạn học kỹ thuật thi công chưa nữa. Đối với ván khuôn thành (Cột hoặc thành dầm) khi nào bê tông khô mặt thì dỡ ván khuôn được. Còn cái cột thì cùng lắm cũng chỉ một đến 2 ngày là tháo ván khuôn và làm cốp pha dầm sàn thôi:D. Khi này thì cột cũng chỉ chịu một ít tải trọng thôi (Tải bản thân + một xíu loanh quanh đó) vì cột chống làm nhiệm vụ đỡ hệ dầm sàn thay nó rồi

tuyetngoclan
14-01-2013, 04:38 PM
Các bác cho em hỏi bảo dưỡng bê tông sàn sau thời gian bao nhiêu lâu sau khi đổ bê tông. Trong sách có nói, nhưng em muốn hỏi thực tế các bác hay làm. Sau bao nhiêu lâu sau khi đổ bê tông sàn thì có thể lên lấy tim cốt và tập kết vật liệu làm ván khuôn cột được. Em đang hỏi kinh nghiệm thực tế các bác nhé, nếu có những lưu ý gì rất mong được sự hồi đáp của các bác. Em xin cảm ơn.

quangbossbk
15-01-2013, 02:06 AM
làm sàn 10 đi bác ơi, thép thì lớp trên bố trí d8a150 ra 1/4 nhịp cạnh ngắn thì cắt.
lớp dưới thì d8a200 chạy dọc hết
Theo gnu ý của mình thì không nên dùng thép d6 do mình nhận ra 1 điều là d6 rất mềm khi mà mình uốn hay tác động gí đó nó hay bị biến dạng nhiều.
mà còn tùy bước sàn bao nhiêu nữa nhen bác. hjj

CongCuong
15-01-2013, 02:16 AM
Thiết kế sàn sử dụng bảng tra đã lâu rồi mà. Cái này thì đa số trước kia Các Bác, Bà thiết kế dùng để thiết kế thép sàn. Có hai lý do chính dùng bảng tra là hồi xưa sàn nhà gần như là mô đun sẵn+ hỗ trợ của máy tính chưa cao. Nhưng theo Tôi thì dùng bảng tra thì hơi lãng phí và thép hơi to.
Màu đỏ ở trên sao Tôi thấy Bạn nói kiểu gì ấy. Vì Tôi chưa thấy những cuộc tranh cãi như Bạn nói. Thứ 2 là đưa sàn vào tính toán thì càng đúng hơn với thực tế làm việc của công trình. Thứ 3 trả lời cho câu hỏi của Bạn là "Lấy nội lực này để tính toán và bố trí thép dầm được không?" Câu trả lời là Bạn đã thấy cái nhà nào sập do tính toán thế này chưa?:p:confused::p

Thế mới lạ tại sao sàn hay bị nứt.
Cái bảng tra người ta cho đk biên là không có chuyển vị đi xuống, nhưng hệ dầm của mình lại bị võng xuống. Đôi khi chọn dầm có h<1/13L thì độ võng khá lớn. Cái nữa là các ô sàn lớn nhỏ nó có nội lực ảnh hưởng qua về với nhau đâu phải là độc lập: các ô sàn nhỏ bị các ô sàn to đẩy vồng ngược lên nhưng thép mũ vẫn vô tư ra 1/4 sàn như tra bảng, thế rồi chỉ cần co giãn nhiệt 1 tí là ô sàn nhỏ nứt đôi ra.... Theo tôi thì dùng cái bảng tra thép ra hơi bé mới đúng chứ.
Còn cái dầm nếu tính nội lực chung với sàn: nội lực của dầm nhỏ hơn nếu tính dầm cột riêng rẻ (không đưa sàn vào sơ đồ tính như là cấu kiện cùng tham gia chịu lực). Bây giờ xem thử: nếu vì lý do gì đó (nhiệt, tải thi công, sự ảnh hưởng qua lại giữa các sàn, các móng lún không đều, thi công thép sàn không chuẩn...) ngoài dự kiến tính toán thì sàn bị nứt (to) -> sàn không làm việc đàn hồi như sơ đồ tính -> nội lực dầm tăng -> dễ bị nứt dầm. Hơn nữa, nếu sàn không bị nứt to như trên mà nứt nhỏ khi làm việc (bê tông cốt thép khi làm việc điều có nứt)-> độ cứng của sàn mõng giảm đáng kể -> nôi lực dầm tăng lên-> Dầm nguy hiểm. Có lẻ bác tính toán ra thép dầm rồi nâng lên để bố trí thép nên chưa bị nứt thôi.

hoicolaido
15-01-2013, 12:33 PM
Không biết bạn học kỹ thuật thi công chưa nữa. Đối với ván khuôn thành (Cột hoặc thành dầm) khi nào bê tông khô mặt thì dỡ ván khuôn được. Còn cái cột thì cùng lắm cũng chỉ một đến 2 ngày là tháo ván khuôn và làm cốp pha dầm sàn thôi:D. Khi này thì cột cũng chỉ chịu một ít tải trọng thôi (Tải bản thân + một xíu loanh quanh đó) vì cột chống làm nhiệm vụ đỡ hệ dầm sàn thay nó rồi

cám ơn anh nhiều ạ

mroliver
15-03-2013, 06:05 PM
Theo thiết kế thì là như vậy..nhưng để tiện thi công thì thường mấy tay cai công trình gọi là rải thép 2 vĩ ( trên dưới )..Xong!!! họ không quan tâm đến cắt thép L/4 gì cả!!! Sàn dày 100 thì dễ thi công trong trường hợp này!!!

Hoanui
15-03-2013, 06:31 PM
Theo thiết kế thì là như vậy..nhưng để tiện thi công thì thường mấy tay cai công trình gọi là rải thép 2 vĩ ( trên dưới )..Xong!!! họ không quan tâm đến cắt thép L/4 gì cả!!! Sàn dày 100 thì dễ thi công trong trường hợp này!!!

Bản vẽ Chủ nhà vẽ bố trí thép moment âm (cắt thép). Cai công trình tiện thi công rải thép 2 vĩ. Vậy mấy tay Cai thầu này tự bỏ thêm tiền mua thép đi nhé. Chủ nhà không quan tâm khoản này, được thế thì quá tốt.

day4mine
15-03-2013, 09:26 PM
Các bác cho em hỏi bảo dưỡng bê tông sàn sau thời gian bao nhiêu lâu sau khi đổ bê tông. Trong sách có nói, nhưng em muốn hỏi thực tế các bác hay làm. Sau bao nhiêu lâu sau khi đổ bê tông sàn thì có thể lên lấy tim cốt và tập kết vật liệu làm ván khuôn cột được. Em đang hỏi kinh nghiệm thực tế các bác nhé, nếu có những lưu ý gì rất mong được sự hồi đáp của các bác. Em xin cảm ơn.

Trong tiêu chuẩn TCXDVN 391:2007 hoặc TCVN 5592:1991 nếu bỏ cái TCXD đi thì yêu cầu dưỡng ẩm tự nhiên là không dưới 7 ngày đêm.
Thực tế người ta cũng phải tưới nước sàn liên tục 7 ngày. Tuy nhiên vào sáng sớm ngay sau đổ bê tông bạn có thể cho búng mực định vị cho cột vách để không ảnh hưởng tưới nước sáng hôm sau.
Còn việc chất tải thi công để làm tiếp thì thực tế người ta vẫn tiếp tục đi thép cột vách bình thường (hoặc cùng lắm là sau 1 ngày) và hạn chế tập trung quá nhiều tải tại một vị trí. Lúc này cốt pha sàn vẫn chưa được tháo nên bê tông sàn chưa thực sực chịu quá nhiều tải trọng.

day4mine
15-03-2013, 09:39 PM

Chắc bạn chỉ làm những công trình bé bé nên chỉ biết các ông cai phang đại thép như thế. Ông thiết kế mà giỏi thì phải nghĩ đến thi công, dùng thép mũ lớn hơn Fi-10 hoặc dùng hai phương hai lớp. Còn ổng đã cắt L/4 thì cứ theo ổng mà làm chứ không tùy tiện bỏ tiền ngu thêm thép đâu bạn. Làm vậy chắc bán công ty luôn.

tranbaotrung
16-03-2013, 02:12 AM
Cho anh hỏi nhé: chú học trường nào ra?hỏi ngu vãi!đổi nghề hoặc đừng cố theo nghề làm gì.

umy
16-03-2013, 02:46 AM
Cho anh hỏi nhé: chú học trường nào ra?hỏi ngu vãi!đổi nghề hoặc đừng cố theo nghề làm gì.

Cố tình, muốn gây gổ gì đây ? :(
Nghỉ ngơi vài ngày cho tỉnh lại, Còn tái phạm thì cho nick tranbaotrung ra khỏi Dđ luôn.:cool:

than__sau
26-03-2014, 07:01 PM
em đang làm đồ án bt2 mấy bác chỉ dùm , chọn chiều dài đoạn thép chịu moment âm trong sàn như thế nào được ạ?? ( cho tất cả các trường hợp ô bản ạ), nhớ hồi xưa thầy bảo bằng 1/4 cạnh ngắn gì đó .
... ai biết giúp em !!

Alimoimoi
26-03-2014, 07:09 PM
Làm thép d6 để khi thi công người ta đi lên nó bị cong veo hả bác, cứ làm phi 8 hoặc phi 10 đi, bác là Chủ đầu tư thì chọn cách 1. bác là nhà thầu thi công thì tư vấn chủ đầu tư chọn cách 2. Bác là người làm đồ án tốt nghiệp thì phải chọn cách giống sách