PDA

View Full Version : Tính toán tiết diện dầm bẹt?

ngoctan_q
17-09-2009, 10:51 AM
Tính toán tiết diện dầm bẹt có giống với tính toán dầm thông thường ko?
Em thấy dầm bẹt khả năng chống uốn kém hơn dầm bình thường, nhưng do yêu cầu kiến trúc phải làm dầm bẹt. Nhưng ko biết nó có lợi về tiết diện ko? Mong các bác cho ý kiến về dầm bẹt?

OldMans
17-09-2009, 11:00 AM
Đương nhiên không có lợi về tiết diện. Nếu bắt buộc phải làm thì tăng nhiều thép lên hoặc dùng thép dự ứng lực.

billbill
17-09-2009, 04:30 PM
Tính toán tiết diện dầm bẹt có giống với tính toán dầm thông thường ko?
Em thấy dầm bẹt khả năng chống uốn kém hơn dầm bình thường, nhưng do yêu cầu kiến trúc phải làm dầm bẹt. Nhưng ko biết nó có lợi về tiết diện ko? Mong các bác cho ý kiến về dầm bẹt?

Tính toán tiết diện dầm nào cũng chung một nguyên lý thôi bạn à:
- Xác định mặt cắt cần kiểm toán.
- Tính các giá trị nội lực tại mặt cắt.
- Xác định vị trí trục trung hòa của tiết diện.
- Tính ứng suất tại điểm xa trục trung hòa nhất và so sánh với ứng suất cho phép.
Đối với dầm thép thì dầm càng cao càng có lợi về khả năng chống uốn. Đối với dầm bê tông thì khoảng cách từ trục trung hòa tới trọng tâm cốt thép chịu kéo, chịu nén càng lớn thì càng có lợi về khả năng chống uốn. Nói như vậy để thấy trên lý thuyết làm dầm càng cao thì càng có lợi về khả năng chống uốn, chỉ trong trường hợp phải thỏa mãn điều kiện đảm bảo về mặt chiều cao kiến trúc, thẩm mỹ mới thiết kế dầm "bẹt"(như bạn nói. Đúng hơn là dầm có tỉ lệ chiềucao/chiềurộng nhỏ).
vài ý kiến.

hoa vien kt
17-09-2009, 05:15 PM
không biết dầm bẹt có thỏa mãn khả năng chịu cắt khi dầm có nhịp lớn không nhỉ?, khả năng vượt nhịp của dầm bẹt BTCT trên thực tế hiện nay là bao nhiêu m vậy bạn, tính toán và bố trí cốt thép cũng như dầm bình thường hay có cách tính khác vậy, nếu có tài liệu cho mình xin để tham khảo được không?Cảm ơn nhiều nha

THANH BK-DN
17-09-2009, 09:25 PM
Dầm bẹt cũng là cái dầm thôi, khả năng vượt nhịp của dầm bẹt bê tông thường tối đa bằng mấy tớ chưa biết, nhưng tớ đã thực hiện mấy công trình có dầm bẹt nhịp 12 m, kích thước bxh=800x500, bê tông M350. Nhịp lớn hơn nữa nên dùng bê tông dưl.
Chỉ nên chú ý là dầm bẹt khác dầm thường ở chổ nối vào cột (mắt khung) là chiều rộng dầm lớn hơn chiều rộng cột. do vậy, cần chú ý sự làm việc cục bộ ở vị trí này.

hqnam
28-09-2009, 03:41 PM
bạn có thể tham khảo bảng tính này
mình upload file lên kg được, bạn chịu khó search trên mạng file này
tính theo BS8110-2005
RCC43 Wide Beams (A & D).XLS

tranthanhhai_2000
13-10-2009, 09:20 AM
bác hqnam có thể nói rõ hơn về cách dùng file excel này được không

ta.dung.bsg
13-10-2009, 10:57 AM
bác hqnam có thể nói rõ hơn về cách dùng file excel này được không

File Excel đó bạn!
Híc, sao upload nó cứ lỗi hoài. Bạn email cho mình đi, mình gửi cho
tan.dung.bsg@gmail.com

tranthanhhai_2000
06-11-2009, 02:39 PM
A Thanh cho em hỏi khi em mô phỏng dầm bẹt trong etab với b=800 h=500 thì moment và thép tính ra có vẽ không hợp lý giống trong sap khi mô phỏng tính beam không thôi . Chẳng lẽ có sự khác biệt hả a Thanh

THANH BK-DN
07-11-2009, 05:58 AM
Bạn nêu cụ thể kết quả không hợp lý chỗ nào (kết quả cả trong Sap và Etabs), khi so sánh, bạn cần so từng bước 1:
+ Nên chọn một cái nhà đơn giản (có 1 tầng, có một hai nhịp gì đó) để tiện kiểm tra.
+ Kiểm tra trước xem mô-men, lực cắt trong 2 phần mềm có giống nhau không đã (chú ý trong etabs thường mặc định có khai báo rigid zone ở đầu dầm, trong Sap không mặc định khai báo này nên có khi bạn thấy momen âm ở đầu dầm sap tính được lớn hơn trong etabs. bạn có thể tự khai lại điều này), ngoài ra, xem cách mô hình phần sàn có giống nhau không, tốt nhất ban đầu bạn đừng khai báo sàn mà chi khai tải trọng phân bố đều trên dầm để kiểm tra trước đã.
+ Nếu momen đã điều chỉnh lại giống nhau thì chắc thép tính trong dầm cũng phải giống nhau thôi (nhưng bạn phải kiểm tra lại các thông số về vật liệu, mặt cắt, tiêu chuẩn tính toán,... cho giống nhau đã)
...
cách kiểm tra kết quả theo kiểu trên là loại suy từng yếu tố một để tìm nguyên nhân sự khác nhau giữa 2 kết quả mà trải qua một quá trình phức tạp mới có được, bạn phải làm từ từ.
còn việc kiểm tra sự làm việc cục bộ ở đầu dầm bẹt (khi nó to hơn đầu cột) thì cả 2 thằng này còn hạn chế.

tranthanhhai_2000
08-11-2009, 08:51 PM
A Thank kiểm tra dùm em cái mô hình này sao em thấy moment và cốt thép có vẻ ra nhỏ hơn SAP
mo hinh etab
http://www.mediafire.com/download.php?nu5yztndo2n
mo hinh sap
http://www.mediafire.com/download.php?wvzfnfmqz3g

l.x.quang
08-11-2009, 09:10 PM
A Thank kiểm tra dùm em cái mô hình này sao em thấy moment và cốt thép có vẻ ra nhỏ hơn SAP
mo hinh etab
mo hinh sap

Mô hình phải giống nhau chứ!!!:o

tranthanhhai_2000
09-11-2009, 08:35 AM
Ý em hỏi là Sap có chức năng mô hình beam không thôi nhưng lại ra kết quả khác và em thấy kết quả này có vẽ hợp lý hơn so với khi mình mô hình bằng khung

ksminh
10-11-2009, 08:31 AM
vòng vo tam quốc mà cuối cùng dầm bẹp tính thế nào cũng chẳng ai thèm nói cho ra trò .
Tôi có phương pháp tính toán thế này . Nếu ok thì áp dụng không thì thảo luận tiếp :
Theo lý thuyết thì tính toán dầm bẹp hay dầm cao thì gần như nhau . Nhưng thử đặt 1 vấn đề dầm chỉ cao là h ( h này không được thay đổi ) và b là bề rộng dầm thay đổi .Nếu b nhỏ hơn h thì vấn đề tính toán là quá đơn giản rồi, nếu b lớn hơn h thì cả 1 vấn đề phải bàn . Như vậy nếu với L là nhịp của dầm và không thay đổi , h cũng không thay đổi , và b thay đổi cộng thêm thép trong dầm có thể thay đổi . Như vậy về mặt tiết diện , thì b thay đổi làm cho mômen quán tính J sẽ tăng lên . nhưng tăng rất ít so với việc tăng h ( hiễn nhiên rồi). Nhưng tăng có giới hạn không ?. Nếu như 1 cái dầm vượi nhịp 100 mét , và cho b tăng đến mức nào đó để thỏa mãn . với chiều cao h = 500 mm , vậy b gần như rất lớn và biến thành bản sàn rồi chứ không phải dầm nữa , lúc đó lý thuyết tính toán là slabs chứ không phải là beams. Như vậy thực sự b lớn hơn bao nhiêu lần h là stop hay lớn vô vàn miễn thỏa mãn là được ???
đó là cái tôi thắc mắc và các cao thủ nào có thể giải thích cho ra ngô ra khoai cái này để anh em thiết kế cho đúng . Không thể thiết kế kiểu kinh nghiệm được

tranthanhhai_2000
10-11-2009, 11:51 AM
Dầm bẹt trong kết cấu thường thì em không biết bao nhiêu nhưng trong ULT em thấy người ta thiết kế b>3h . Còn lớn hơn bao nhiêu thì em chưa thấy ai trả lời mong các cao thủ bỏ ít thời gian trả lời về vấn đề này
http://vi.ketcau.wikia.com/wiki/S%C3%A0n_b%C3%AA_t%C3%B4ng_%E1%BB%A9ng_l%E1%BB%B1c_tr%C6%B0%E1%BB%9Bc
Em mới tìm ra cái hình này A Minh xem em trả lời vậy được chưa
http://www.mediafire.com/imageview.php?quickkey=uzytymm3zgn

THANH BK-DN
10-11-2009, 12:37 PM
Về mặt tổng thể, nếu trong sơ đồ tính thì tính dầm hay bản kê 2 cạnh cũng giống nhau thôi, với điều kiện tác động trên bề mặt dầm (hay bản) là phân bố đều theo chiều rộng dầm (hay bản). Chính vì vậy khi thiết kế bản kê 2 cạnh người ta hay cắt ra từng dải bản rộng 1 m để tính như dầm.
Cái chính là trong dầm thường nếu chiều rộng bé thì điều này thường thỏa mãn, trong bản 1 phương hay dầm bẹt có chiều rộng lớn nếu có tác động cục bộ hay liên kết ở đầu dầm có bề rộng nhỏ hơn bề rộng của dầm bẹt (bản 1 phương) làm ứng suất không còn phân bố đều theo phương bề rộng dầm thì mới nảy sinh vấn đề khác nhau giữa dầm và bản. Vậy vấn đề ở đây là làm sao xử lý sự làm việc cục bộ ở vị trí liên kết đầu dầm hay chổ đặt lực cục bộ để đảm bảo sụ tương thích giữa sơ đồ tính (kiểu dầm) với thực tế. Vì thực chất trong điều kiện đầu dầm bẹt rộng hơn cột thì sự làm việc của mắt khung thực tế sẽ khác với sơ đồ tính khung bình thường vì khó khăn trong việc truyền mô men (đặc biệt là mô men do gió và động đất) từ đầu dầm bẹt vào cột. chúng ta có thể tham khảo thêm sự làm việc của đầu cột gắn vào sàn phẳng để hiểu rõ hơn vấn đề.

tranthanhhai_2000
10-11-2009, 02:35 PM
Về vấn đề xử lý đầu cột và dầm bẹt thì có thể tham khảo ở đây
http://www.mediafire.com/?mtyygzgk2yy

ksminh
11-11-2009, 08:12 AM
Về mặt tổng thể, nếu trong sơ đồ tính thì tính dầm hay bản kê 2 cạnh cũng giống nhau thôi, với điều kiện tác động trên bề mặt dầm (hay bản) là phân bố đều theo chiều rộng dầm (hay bản). Chính vì vậy khi thiết kế bản kê 2 cạnh người ta hay cắt ra từng dải bản rộng 1 m để tính như dầm.
Cái chính là trong dầm thường nếu chiều rộng bé thì điều này thường thỏa mãn, trong bản 1 phương hay dầm bẹt có chiều rộng lớn nếu có tác động cục bộ hay liên kết ở đầu dầm có bề rộng nhỏ hơn bề rộng của dầm bẹt (bản 1 phương) làm ứng suất không còn phân bố đều theo phương bề rộng dầm thì mới nảy sinh vấn đề khác nhau giữa dầm và bản. Vậy vấn đề ở đây là làm sao xử lý sự làm việc cục bộ ở vị trí liên kết đầu dầm hay chổ đặt lực cục bộ để đảm bảo sụ tương thích giữa sơ đồ tính (kiểu dầm) với thực tế. Vì thực chất trong điều kiện đầu dầm bẹt rộng hơn cột thì sự làm việc của mắt khung thực tế sẽ khác với sơ đồ tính khung bình thường vì khó khăn trong việc truyền mô men (đặc biệt là mô men do gió và động đất) từ đầu dầm bẹt vào cột. chúng ta có thể tham khảo thêm sự làm việc của đầu cột gắn vào sàn phẳng để hiểu rõ hơn vấn đề.

nói thế thì ai chẳng biết là như thế , vấn đề là xử lý thế nào, Một cái dầm bẹp khi thiết kế , nhiều khi tải trọng tác dụng vào dầm này là nhiều dạng phức tạp . Như vậy sự lý thế nào , cục bộ ở liên kết giữa dầm và cột thì chưa cần bàn . Tôi chỉ hỏi bản thân cái dầm khi chấp nhận liên kết 2 đầu dầm vào cột là thỏa mãn . Như vậy tại giữa nhịp , tính toán với bề rộng và cốt thép của dầm như thế nào và giới hạn bao nhiêu là đủ . Còn vấn đề xem như bản kê hay cạnh , hay là ngàm 2 cạnh .... thì lại là 1 quan niệm khác . Tính toán loại này chỉ giải quyết cho vấn đề tải phân bố đều và xem như cắt 1 mét mà tính thì kiểu này chẳng cần bàn . Việc phân biệt bản hay dầm phụ thuộc chủ yếu là tỷ lệ bxh , h>b chắc chắn tính toán như dầm . nhưng b>h thì không phải lúc nào cũng xem là dầm , Thực hành thì thấy người ta tính ào ào . mà Hỏi về bề rộng dầm lớn bao nhiêu là vừa . Như vậy không lẽ xem tải phân bố như thế nào để quyết định dầm hay bản ????
Tính toán thực hành thì hầu như không quan tâm điều này . Thậm chí dầm bẹp 1200x450 chịu lực tập trung và phân bố tùm lum . mà vẫn chẳng có vấn đề với nhịp 12 mét .
Tất nhiên người ta tính toán cũng tính như dầm và phang thép nhiều hơn những gì người ta tính .

THANH BK-DN
11-11-2009, 04:53 PM
Ngoài những vấn đề tôi đã trình bày thì theo tôi dầm bẹt cũng là dầm thôi, bạn biết hết cả rồi thì cứ viết lên.
Thời nay, nếu ai cứ tính xong rồi phang lên so với tính toán thì xem chừng chủ đầu tư sẽ cho thiết kế lại ngay. các bác đừng tưởng có thể xem tiền của chủ đầu tư như rác.
Với cac bác làm dầm bẹt, với những dầm 450x1200 nhịp 12 m có thể dùng kết quả sát với kết quả mà etabs xuất ra, toi cũng đã làm nhiều công trình như vậy, đã qua thẩm tra và đã xây dựng

tranthanhhai_2000
11-11-2009, 10:58 PM
A Thanh có thể post lên cho mọi người tham khảo được không .

THANH BK-DN
12-11-2009, 06:42 AM
A Thanh có thể post lên cho mọi người tham khảo được không .
Thực ra tính cái dầm bẹt thì có ghì mà nghiêm trọng thế, chỉ cần quan tâm một tý là ở nơi liên kết đầm bẹt với cột mô hình thế nào cho đúng thôi (xem là khớp hay ngàm cứng, hay là ngàm có độ cứng hữu hạn) với lại bây giờ hình như có lỗi gì đó mà đâu có upload được cái gì lên forum này được nữa.
Hay là bạn lấy cái nhà bạn thiết kế up lên (nếu up được) rồi anh em góp ý thêm.

tranthanhhai_2000
12-11-2009, 09:40 AM
Các anh lại như vậy nữa rồi . Em nghĩ không cần căng thẳng thế đâu . Đúng là thiết kế dầm bẹt mà dùng etab em nghĩ kết quả ra hơi nhỏ . Ai có lý thuyết tính dầm bẹt thì post lên cho mọi người cùng tham khảo. Hay có công trình nào thi công rồi ví dụ nhịp 12m, kích thước dầm bao nhiêu , bố trí bao nhiêu cây thép , cách liên kết dầm bẹt với cột....

THANH BK-DN
12-11-2009, 11:01 AM
Anh đang người hỏi hay đang dạy người ta thế, nói chuyện cho đàng hoàng lịch sự một chút nhé. Tôi nghe bác nói chuyện i như một thằng ko có ăn học vậy.
thank!
note: Thôi kệ mấy bác đó, đừng bàn nữa timosi. ai muốn học hay nói cái gì tùy họ.

ksminh
12-11-2009, 11:34 AM
Các anh lại như vậy nữa rồi . Em nghĩ không cần căng thẳng thế đâu . Đúng là thiết kế dầm bẹt mà dùng etab em nghĩ kết quả ra hơi nhỏ . Ai có lý thuyết tính dầm bẹt thì post lên cho mọi người cùng tham khảo. Hay có công trình nào thi công rồi ví dụ nhịp 12m, kích thước dầm bao nhiêu , bố trí bao nhiêu cây thép , cách liên kết dầm bẹt với cột....

Thiết kế dầm bẹp , thực chất không chỉ hiểu đơn thuần là tính như tính kiểu dầm . mà nó hầu như thiết kế giống như dầm ust , có điều là thép không căng trước mà thôi . Nhưng đơn giản hơn là không cần phải tính toán đến từ biến , hay co ngót của bê tông , và cũng không cần chia ra 2 giai đoạn initial stage hay final stage như dầm ust , chỉ cần chú ý đến nứt và võng của dầm , nếu thỏa mãn 2 cái này và đương nhiên phải thỏa mãn về vấn đề chịu lực thì dầm đạt yêu cầu . Bề rộng dầm phụ thuộc vào vùng phát triễn phá hoại dẽo của BTCT . và chú ý rằng tiết diện có tác dụng giới hạn một quỹ đạo ứng suất , cái này được thí nghiệm với dầm chữ T khi xem bản cánh chịu 1 phần , vậy kể thêm phần cánh vào thì có giới hạn rút ra từ thí nghiệm và nguyên cứu . Vấn đề dầm bẹp gần tương tự như vậy . nó cũng có 1 giới hạn có thể chấp nhận được . Giới hạn đó hiện tại chưa có tiêu chuẩn đưa ra hay tôi không biết đã có chưa , nhưng theo tôi thì khi b>h tức là khi b=h thì sẽ tính toán bình thường , và b>h thì h<=b<= h+ 2*S với S là bề rộng có thể tham khảo ở dầm chữ T kể thêm phần cánh .
Tôi nghĩ sẽ có nhiều người có quan niệm tính khác hơn tôi , nhưng buồn 1 nỗi là không biết thì nên hỏi , hoặc biết thì nói rõ , vì chẳng ai tài hơn ai . và chẳng ai dạy ai . Vì ai xưng là thầy thì chưa hẵng ngừơi đó là Thầy thật sự

phuongseo
16-08-2010, 12:13 AM
mấy bác đi trước giúp e với!
e muốn tìm hiểu thêm về dầm bẹt ma ko bít kiếm tài liệu ở đâu!. bác nào biết xin chỉ giúp e với!
thanks các bác trước!
:):)

vandung1988
16-08-2010, 10:05 PM
cậu phải nói muốn tìm hiểu về vd gì thì mới giúp được chứ. Chung chung thế ai biết nói gì.

Sang.ou05
16-08-2010, 11:01 PM
Thứ 1: Hiện tại thiết kế tính toán dầm bẹt theo tiêu chuẩn, quy phạm nào?

Thứ 2: Trong kết cấu thì dầm bẹt nó làm việc như thế nào? Vì sao lại có loại dầm như thế trong kết cấu?

toan1
16-08-2010, 11:41 PM
Tui google được 2 website (đây (http://www.allbusiness.com/science-technology/materials-science-technology/14104654-1.html) và đây (http://findarticles.com/p/articles/mi_qa5379/is_200303/ai_n21327934/)). Bạn cứ đọc tham khảo. Chứ không có tiêu chuẩn nào nói cụ thể về "dầm bẹt" (dầm có bề rộng lớn hơn chiều cao dầm nhiều lần).

Thân.

Sang.ou05
17-08-2010, 12:34 AM
cảm ơn anh đã góp ý. Nếu nói như anh hiện nay các công trình đang làm là ko theo TC nào à. Vậy làm sao nghiệm thu, kiểm tra và tính toán vậy anh.

toan1
17-08-2010, 12:36 PM
Chắc do tui nói chưa rõ. Đương nhiên khi làm việc vẫn phải dựa trên tiêu chuẩn về BTCT thôi. Ví dụ ở Mỹ người ta quy định bề rộng dầm trong công trình chịu động đất là bb <= bc + 1.5hb (bb - bề rộng dầm, bc - bề rộng cột, hb - chiều cao dầm). Cũng như vậy Ở NZ, người ta lại quy định là bb <= {bc + 0.5hc; 2bc} (hc - chiều cao cột). Tuy nhiên, có những nghiên cứu cho rằng không có giới hạn về bề rộng dầm trong hệ sàn "dầm bẹt". (Nguồn từ bài báo của tác giả Li và Kulkarni, ASCE Journal of structural engineering, 01/2010)

Theo ACI318M-08, điều 21.5 và hình R21.5.1 có nêu các quy định về "Maximum effective width of wide beam". Ngoài ra, tiêu chuẩn này cũng nêu như sau: "that the maximum effective beam width depends principally on the column dimensions rather than on the depth of the beam".

Trích dẫn 1 số thông tin để bạn tham khảo thêm.

namxd9
17-08-2010, 06:42 PM
Thứ 1: Hiện tại thiết kế tính toán dầm bẹt theo tiêu chuẩn, quy phạm nào?

Thứ 2: Trong kết cấu thì dầm bẹt nó làm việc như thế nào? Vì sao lại có loại dầm như thế trong kết cấu?

Dầm bẹt tính toán như dầm thường.
sở dĩ có dầm bẹt là do yêu cầu kiến trúc.
khi chọn tiết diện thì phải chọn sao cho momen quán tính bằng mômen quán tính của dầm thường

phuongseo
18-08-2010, 01:44 AM
các bác có tài liệu tính dầm bẹt bằng tiếng việt ko?
E dốt tiếng anh wa!

namxd9
18-08-2010, 09:01 AM
Tôi chưa thấy tài liệu nào hướng dẫn cả.chỉ thấy GS. Thầy Ngô Thế Phong nói như trên thôi

Sang.ou05
19-08-2010, 11:12 PM
Tôi chưa thấy tài liệu nào hướng dẫn cả.chỉ thấy GS. Thầy Ngô Thế Phong nói như trên thôi

Vậy mà anh Hiệp bảo với em trong BS hay ACI điều có bảo em đọc. NHư thế là sao hả anh?

tuanlt
20-08-2010, 09:10 AM
Với dầm bẹt có một số yêu cầu về kích thước tiết diện như có bạn nói, ngoài ra còn phải để ý giới hạn độ lệch tâm của dầm so với cột. Vì sao lại làm dầm bẹt? Ví dụ nhà chung cư chiều cao tầng là 3.3m, theo tính toán yêu cầu làm dầm 220x700, chiều cao thông thủy của tầng còn lại là 2.6m, nhưng lộ dầm xấu quá (ví dụ có cái dầm nó nằm đè bố lên đầu giường phòng ngủ) nên lại đóng thêm trần, mất thêm tối thiểu 5 phân nữa. Thế rồi treo quạt, treo đèn nữa thì chúng nó đánh võng vào đầu mình mất. Thế nên làm dầm bẹt (ví dụ 500x400 chẳng hạn) để tăng chiều cao thông thủy của tầng. Suy cho cùng thì làm sao cho khả năng chịu lực của dầm bẹt tương đương với dầm thường là được

namxd9
20-08-2010, 11:15 AM
Vậy mà anh Hiệp bảo với em trong BS hay ACI điều có bảo em đọc. NHư thế là sao hả anh?

ý tôi là TCVN không quy định dầm loại nào.nêu tính toán theo TCVN thì cách chọn tiết diện như trên là hợp lý (1/8-1/12 trong dầm thường là để đảm bảo được cả 2 yếu tố kinh tế và kỹ thuật)

Sang.ou05
21-08-2010, 04:54 PM
ý tôi là TCVN không quy định dầm loại nào.nêu tính toán theo TCVN thì cách chọn tiết diện như trên là hợp lý (1/8-1/12 trong dầm thường là để đảm bảo được cả 2 yếu tố kinh tế và kỹ thuật)

Vậy chứ muốn tính toán hay kiểm tra nó thì phải làm sao? Có quy trình thiết kế gì không ạ. VD thực tế công trình em xài dầm 1400x400 vậy kích thước đó lấy đâu ra? Tính toán kiểm tra có tính phần chịu xoắn của dầm ko?

viet2010
21-08-2010, 10:42 PM
Bác nào có tài liệu về dầm bẹt có thể share cho em với!
Tiếng Anh cũng được!

hoàng mạnh
04-03-2011, 09:12 AM
sàn nấm thì đâu có dầm.người ta tăng cường thép đầu nấm -->chẳng có lý do gì để bạn phải lo về truyền lực từ dầm bẹt rộng hơn cột vào cột cả.

kienvang135
13-03-2011, 11:56 AM
Em đang thi công cái nhà nhịp 12m đó, dầm bẹt các bác tham khảo bản vẽ của nó http://www.mediafire.com/?l9e8zxzokch67kt#2

nguyenquocai
13-03-2011, 12:06 PM
bạn xem lại link giúp với mình down ko dc.
mình cũng đang quang tâm tới vấn đề này.
bạn có thể tham khảo ở đây.nếu quan tâm.
http://www.ketcau.com/forum/showthread.php?t=20210
Ái, thân.

nhat7h
29-10-2011, 03:01 PM
Em đang thi công cái nhà nhịp 12m đó, dầm bẹt các bác tham khảo bản vẽ của nó http://www.mediafire.com/?l9e8zxzokch67kt#2
thanks pác
em đã xem mấy bản vẽ của pác nhưng k thấy bố trí thép cho dầm bẹt
em đang làm tốt nghiệp với phương án dầm bẹt này.nhờ pác tư vấn thêm

anphuong0804
27-03-2012, 01:27 PM
em co khoang cach cot 5m.dam gac 2 tru nay se nam giua phong ngu,( chieu day san co 100)co phuong an nao khac ma khong su dung dam bet khong.cac bac cho em mot y kien.xin cam on

cmengenie
27-03-2012, 01:29 PM
em co khoang cach cot 5m.dam gac 2 tru nay se nam giua phong ngu,co phuong an nao khac ma khong su dung dam bet khong.cac bac cho em mot y kien.xin cam on

1. Sửa lại ngay bằng tiếng Việt.

2. Cám ơn ngay những người đang đọc bài của bạn mà vẫn căng mắt ra để đọc hiểu.

3. Không làm dầm bẹt thì làm dầm... cao. Hoặc là không làm dầm nữa.

BUTAN
21-06-2012, 12:29 PM
Ý bạn Namxd9 có phải là vầy không ?
Đối với dầm thường h=L/8~12 ==> b=h/2
Mômen quán tính trục X : Ixx=bh^3/12
Mômen quán tính trục Y : Iyy=hb^3/12
Vậy cuối cùng bạn lấy mômen quán tính nào để tính tương đương ra tiết diện dầm bẹt? Mong bạn nói cụ thể hơn được không! Bạn cho mình một ví dụ nhé!

eng-hiep
21-06-2012, 01:55 PM
Ý bạn Namxd9 có phải là vầy không ?
Đối với dầm thường h=L/8~12 ==> b=h/2
Mômen quán tính trục X : Ixx=bh^3/12
Mômen quán tính trục Y : Iyy=hb^3/12
Vậy cuối cùng bạn lấy mômen quán tính nào để tính tương đương ra tiết diện dầm bẹt? Mong bạn nói cụ thể hơn được không! Bạn cho mình một ví dụ nhé!
Lấy theo phương chịu lực chính , tức Mômen quán tính trục X : Ixx=bh^3/12

nguyenchiman
24-07-2012, 05:48 PM
mo hinh etab
mo hinh sap

Hệ số tổ hợp lấy khác nhau thế thì nội lực chả khác nhau, trong Etabs thì lấy 1,25 còn trong Sap lại lấy 1.4

ng.hieuxd
21-12-2012, 01:40 PM
Lấy theo phương chịu lực chính , tức Mômen quán tính trục X : Ixx=bh^3/12

cho em hỏi. tức là mình lấy momen quán tính trục X của dầm bẹt phải bằng momen quán tính trục X của dầm thường ah

maithanhlong169
11-01-2013, 10:00 AM
Mấy anh cho em hỏi : em bố trí đà 400x200 ẩn trong sàn - sàn dày 200 . Bề rộng nhà 6m x 3 bước cột 4.5m, rồi giải bình thường trong Sap 15 nhưng nội lực trong đà bẹt này khá nhỏ thậm chí còn nhỏ hơn nội lực do trọng lượng bản thân( em thử xoay tiết diện lại thì cho kết quả bình thường ). Vậy các anh cho em hỏi mình xác định nội lực trong đà ẩn như thế nào ? Em thấy vài công trình tương tự như thế các anh thiết kế bố trí thép đà ẩn là 5 cây 20 hay 25 trên và dưới; còn thép sàn 2 lớp Þ14 chạy suốt- thấy hao hơn đà sàn thường. Cám ơn !( nội lực sàn trong sap có chắp nhận được không? vì có các ý kiến nói không đúng ?) xin cảm ơn

trungql
11-01-2013, 10:58 AM
Mấy anh cho em hỏi : em bố trí đà 400x200 ẩn trong sàn - sàn dày 200 . Bề rộng nhà 6m x 3 bước cột 4.5m, rồi giải bình thường trong Sap 15 nhưng nội lực trong đà bẹt này khá nhỏ thậm chí còn nhỏ hơn nội lực do trọng lượng bản thân( em thử xoay tiết diện lại thì cho kết quả bình thường ). Vậy các anh cho em hỏi mình xác định nội lực trong đà ẩn như thế nào ? Em thấy vài công trình tương tự như thế các anh thiết kế bố trí thép đà ẩn là 5 cây 20 hay 25 trên và dưới; còn thép sàn 2 lớp Þ14 chạy suốt- thấy hao hơn đà sàn thường. Cám ơn !( nội lực sàn trong sap có chắp nhận được không? vì có các ý kiến nói không đúng ?) xin cảm ơn

Dầm ẩn có chiều cao bằng sàn thì nó có cứng hơn sàn đâu?, chẳng qua là cấu tạo thép khác sàn một chút. Nó cũng chỉ là sàn. Do đó nên nội lực nó không khác gì sàn cả.

maithanhlong169
11-01-2013, 11:54 PM
Dầm ẩn có chiều cao bằng sàn thì nó có cứng hơn sàn đâu?, chẳng qua là cấu tạo thép khác sàn một chút. Nó cũng chỉ là sàn. Do đó nên nội lực nó không khác gì sàn cả.

- Cám ơn anh đã trả lời ! Em cũng đồng ý với anh, nhưng tại sao mấy anh thiết kế đưa vào 5Þ20 hay 25 trên dưới cho dầm bẹt này có đúng không ?Em thấy phí quá ! Chắc chỉ có tác dụng neo gịch đầu cột; mà neo vào thì đã có sắt sàn neo vào 2 đà biên rồi ! Còn sàn mà cắt ra 1m dài tính như loại bản dầm em thấy sao sao đó, mà không tính như vậy thì sử dụng safe hả anh ? Cám ơn !

Badinhtan
13-01-2013, 12:04 PM
- Cám ơn anh đã trả lời ! Em cũng đồng ý với anh, nhưng tại sao mấy anh thiết kế đưa vào 5Þ20 hay 25 trên dưới cho dầm bẹt này có đúng không ?Em thấy phí quá ! Chắc chỉ có tác dụng neo gịch đầu cột; mà neo vào thì đã có sắt sàn neo vào 2 đà biên rồi ! Còn sàn mà cắt ra 1m dài tính như loại bản dầm em thấy sao sao đó, mà không tính như vậy thì sử dụng safe hả anh ? Cám ơn !

Muốn biết lãng phí hay không thì vẫn phải tính toán Bạn à. Kể cả cái sàn của Mình không có dầm đi qua hai đầu cột nhưng mà tại dải bản nối hai đầu cột vẫn có Mô men âm bình thường do vậy cũng chưa thể phán được là họ làm có lãng phí hay không. Cái này dùng Safe tính thì Ok:D

startno0
25-04-2013, 10:28 PM
Dầm bẹt cũng là cái dầm thôi, khả năng vượt nhịp của dầm bẹt bê tông thường tối đa bằng mấy tớ chưa biết, nhưng tớ đã thực hiện mấy công trình có dầm bẹt nhịp 12 m, kích thước bxh=800x500, bê tông M350. Nhịp lớn hơn nữa nên dùng bê tông dưl.
Chỉ nên chú ý là dầm bẹt khác dầm thường ở chổ nối vào cột (mắt khung) là chiều rộng dầm lớn hơn chiều rộng cột. do vậy, cần chú ý sự làm việc cục bộ ở vị trí này.

Your option is also my option. Have to Calculate Punching shear.