PDA

View Full Version : Vẽ trên layout của autocad?

ducxd
22-09-2004, 03:37 PM
Các bác có ai vẽ thường xuyên trên layout không share em tí kinh nghiệm với nghe nói tụi nước ngoài toàn vẽ trên đó không trong khi ở ta chưa phổ biến.Em mới tìm hiểu vụ này, cũng nói thêm là ta có thể dùng nhiều tỉ lệ trên bản vẽ và vừa có thể hiện hình không gian và mặt bằng bằng cách sử dụng viewport, làm sáng tỏa bản vẽ hơn...Em mới đọc hai buổi biết nhiêu đó, bác nào có kinh nghiệm thì bổ sung thêm

PTC-KVD
23-09-2004, 02:21 PM
Thấy chú mày ham học quá, phần nào cũng thấy tham gia. Đúng là vẽ trên layout rất tiện lợi không những vẽ nhiều tỉ lệ trên cùng 1 bản vẽ mà còn giúp quản lý tỷ lệ đang vẽ dễ dàng nhất là dùng trong lập trình bằng VLISP thì việc định được tỉ lệ hiện thời rất quan trọng. Ngoài ra in ấn bằng layout rất tiện lợi VD mỗi bản vẽ để ở 1 sheet khi in ta có thể in toàn bộ các bản vẽ này bằng 1 lệnh. CAD2005 con có một số tính năng mới rất hay. Để hôm nào rãnh tôi sẽ post lên cho.

ducxd
07-10-2004, 10:38 PM
Thấy anh lâu wá thôi em mạo muội nói về nó tí xíu có gì các bác bổ sung thêm nhé( em cũng mới tìm hiểu thôi).Bác nào chưa biết có thể tìm hiểu.
Thông thường em thấy đa số các bác khi vẽ autocad thường vẽ trên modern là nhiều.Còn vẽ trên layout có vẽ hơi hiếm em hỏi vòng vòng mấy công ty thấy toàn vẽ trên modern.
Để vẽ trên layout tất nhiên chúng ta phải dùng viewport
Trên autocad có 2 khái niệm về Viewport: tile và floating nghĩa khung nhìn tĩnh và động
Ở đây khi vẽ trên layout ta chỉ đề cập khung nhìn động
Chúng ta có thể tạo tối đa 64 viewport trên bảng vẽ
-Để tạo 1 viewport ta thể vào menu View/viewport/newvp tạo 1,2,3,4 và ta thể trình bày vừa mb vừa 3d đây là vấn đề rất cần thiết trong bản vẽ kết cấu thép, dàn không gian
-Và ở đây không có khái niệm scale chúng ta có thể zoom lên zoom xuống thoải mái ví dụ chúng ta muốn trình bày chi tiết cột thì chỉ cần zoom chổ đó lên.
- Có thể tạo vp với hình dạng bất kì ví dụ hình tròn ta vẽ hình tròn bình thường xong dùng lên mview
-Về tỉ lệ có thể vào properties của vp chỉnh standard scale ví dụ 1:4 là 1 đơn vị bên paper bằng 4 lần bên modern.
-Ah quên bên layout là bạn đang vẽ trên mô hình tờ giấy luôn vì vậy trước tiên nên chỉnh kích thước giấy.
-Ngoằi ra nó có các thư viện khung mẫu
-Vấn đề nữa dùng vp bạn có thể quản lý dễ dàng,khoa học.
Em biết nhiêu đó thôi bác nào biết bổ sung thêm nhé.
Bậc mí bọn nước ngoằi hình như vẽ trên đó ko!

revzmoon
23-10-2004, 07:52 PM
Thấy anh lâu wá thôi em mạo muội nói về nó tí xíu có gì các bác bổ sung thêm nhé( em cũng mới tìm hiểu thôi).Bác nào chưa biết có thể tìm hiểu.
Thông thường em thấy đa số các bác khi vẽ autocad thường vẽ trên modern là nhiều.Còn vẽ trên layout có vẽ hơi hiếm em hỏi vòng vòng mấy công ty thấy toàn vẽ trên modern.
Để vẽ trên layout tất nhiên chúng ta phải dùng viewport
Trên autocad có 2 khái niệm về Viewport: tile và floating nghĩa khung nhìn tĩnh và động
Ở đây khi vẽ trên layout ta chỉ đề cập khung nhìn động
Chúng ta có thể tạo tối đa 64 viewport trên bảng vẽ
-Để tạo 1 viewport ta thể vào menu View/viewport/newvp tạo 1,2,3,4 và ta thể trình bày vừa mb vừa 3d đây là vấn đề rất cần thiết trong bản vẽ kết cấu thép, dàn không gian
-Và ở đây không có khái niệm scale chúng ta có thể zoom lên zoom xuống thoải mái ví dụ chúng ta muốn trình bày chi tiết cột thì chỉ cần zoom chổ đó lên.
- Có thể tạo vp với hình dạng bất kì ví dụ hình tròn ta vẽ hình tròn bình thường xong dùng lên mview
-Về tỉ lệ có thể vào properties của vp chỉnh standard scale ví dụ 1:4 là 1 đơn vị bên paper bằng 4 lần bên modern.
-Ah quên bên layout là bạn đang vẽ trên mô hình tờ giấy luôn vì vậy trước tiên nên chỉnh kích thước giấy.
-Ngoằi ra nó có các thư viện khung mẫu
-Vấn đề nữa dùng vp bạn có thể quản lý dễ dàng,khoa học.
Em biết nhiêu đó thôi bác nào biết bổ sung thêm nhé.
Bậc mí bọn nước ngoằi hình như vẽ trên đó ko!
Chào chú ducxd.
Chú còn đang là sinh viên nhưng xem ra sức chiến đấu hơi bị ác đấy, phần nào chú cũng xung phong, và còn là thành viên tích cực nữa chứ, bái phục, bái phục. Anh cũng là một người có sử dụng layout nên thấy chú có nói về layout, model có đôi lời tâm sự.
Thực chất ra những điều chú nói anh thấy còn có nhiều chỗ có lẽ do chưa có thời gian tìm hiểu nhiều nên chú nói còn chưa chính xác.
-Vẽ trên layout không nhất thiết chúng ta phải dùng viewport. Chú không cần tạo viewport, cứ vẽ bình thường, sau đó chú cũng vấn in được bình th­ường :) .
-Chú nói khi vẽ bằng viewport không cấn khái niệm scale thì anh cũng chịu, không hiểu khía cạnh scale chú định nói đến là gì? :confused: Nhưng theo anh phán đoán thì ý chú muốn nói: nếu vẽ trong model, để có được 2 hình với 2 tỷ lệ in khác nhau thì tối thiểu 1 trong 2 hình phải scale, còn trong layout thì theo chú là không cần phải scale?
-Và chẳng có chuyện zoom lên, zoom xuống thoải mái đâu (zoom mệt phết đấy :o )
......

... :D ,

Chắc chú cũng đã đọc các cuốn sách dạy AutoCAD, nếu đọc các cuốn sách đó hay phần help của ACAD chú sẽ thấy thực chất layout không phải là không gian dùng để thiết kế. Không gian dùng để thiết kế chính là không gian model, layout là không gian dùng để bố trí, sắp xếp bản vẽ trước khi in (Không tin chú cứ thử vẽ trong layout mà xem sẽ thấy nó khó vẽ hơn trong model rất nhiều ;) ) Ưu điểm lớn nhất của việc sử dụng layout trong việc in ấn (so với in trực tiếp trong không gian model) là chúng ta có thể in được nhiều tỷ lệ khác nhau mà không nhất thiết phải scale, ngoài ra khi in bằng layout sẽ có nhiều tuỳ biến hơn (ví dụ file đặt nét, khổ giấy... có thể đặt riêng cho từng layout) và tốc độ in nhanh hơn.
Còn anh cũng làm với "bọn nước ngoài" rùi, đúng là họ hay sử dụng layout, nhưng chỉ để in thôi còn vẽ thì cũng vẽ trong model như dân ta(chúng ta không đến nỗi lỗi thời như chú nghĩ đâu :) ).
Chúc chú sớm sử dụng layout thành thạo, và phổ biến rộng rãi cho mọi người.
À, nhân đây anh cũng hỏi chú một câu hỏi nhỏ tí xíu: Để có được các viewport in ra có các tỷ lệ khác nhau ta phải zoom lên zoom xuống từng viewport, theo chú làm thế nào để ta có thể khống chế chính xác tỷ lệ của từng viewport?

ducxd
24-10-2004, 10:34 AM
Uh em cũng công nhận là layout dùng để sắp xếp bản vẽ sau khi đã vẽ trên model( he he vẽ trên model sướng hơn chứ).
Và chúng ta vẫn có thể vẽ trên layout là điều tất nhiên rồi không bàn cãi gì cả.
Em nói không có khái niệm scale nghĩa là các Viewport khác nhau muốn chỉnh tỷ lệ của nó thì chỉ cần vào properties của nó chỉnh standard scale ấy là OK( trả lời câu hỏi khống chế chính xác tỷ lệ của viewport Về tỉ lệ có thể vào properties của vp chỉnh standard scale ví dụ 1:4 là 1 đơn vị bên paper bằng 4 lần bên modern).Còn trong model thì phải dùng lệnh scale lên xuống...
He he em mới đọc vụ layout 1 tuần thấy hay nên phổ biến cho mọi người biết thôi. Chứ em chưa dùng để vẽ những bản vẽ thực tế( em chưa đi làm mà).Anh có dùng rồi chắc có nhiều kinh nghiệm có gì chỉ bảo đàn em với.

quang5
24-10-2004, 02:26 PM
Tui dau thay nuoc ngoai nguoi ta xai VP nhieu dau.
Ve VP cam thay luc Print co ve nang va load lau hon binh thuong.
Su dung Scale trong VP ko don gian vi neu ve trong Model roi chuyen wa VP thi ban phai chu y size cua TEXT va DIM, de co the in ra cung 1 size thong nhat.Thuc ra trong VP co the su dung lech zoom voi thong so XP sau cung de dinh scale cho VP do (phu thuoc vao scale ban ve ben model va ti le can print).
Luc dinh xong Scale cho VP thi ko nen zoom "thoai mai" nua ,chi pan va edit ben model.
Tui thay tui nuoc ngoai cung ve bang model thoi.

CNPM
25-10-2004, 11:07 AM
>>> Thế này nhé. AutoCAD cho phép ta làm việc trên hai mô hình : Model space và paper space. Thông thường ta vẽ, thiết kế trên model space. Còn paper space dùng để chỉnh tỷ lệ in và bố trí khung nhìn trước khi in ấn.
>>> Vẽ trên layout khá bất tiện. Đặc biệt lúc ta sửa bản vẽ. Ví dụ vẽ xong rùi, đưa cho xếp, xếp không vừa ý, xếp bắt thêm cái này cái nọ thế là ta phải thêm và chỉnh khung nhìn rất phức tạp. Do đó dân ta rất ít ngưởi vẽ trên layout.
>>> Tuy nhiên có một số cơ quan nước ngoài họ thiết kế trực tiếp trên layout. Bởi vì họ được đào tạo căn bản và có nhiều kinh nghiệm, vẽ một cái là chuẩn luôn không phải chỉnh sửa thêm bớt gì hết. Nên họ có thể vẽ trên layout. Còn dân ta thì vẽ trên model là hợp lý. In luôn trên model. Chỉ có dân kiến trúc mới hay dùng layout để in thôi vì dân ktruc thích tạo những khung nhìn bay bổng.

revzmoon
01-11-2004, 12:15 AM
...
>>> Bác nào có thắc mắc về CAD thì post lên đây, em sẽ giúp.
Chào CNPM!
Bạn nói 1 câu "hơi bị ác liệt" đấy!
Bạn đã nghe nói về câu chuyện chữ "CHI" bên Tàu chưa?

niceshot
01-11-2004, 11:01 AM
>>> Thế này nhé. AutoCAD cho phép ta làm việc trên hai mô hình : Model space và paper space. Thông thường ta vẽ, thiết kế trên model space. Còn paper space dùng để chỉnh tỷ lệ in và bố trí khung nhìn trước khi in ấn.
>>> Vẽ trên layout khá bất tiện. Đặc biệt lúc ta sửa bản vẽ. Ví dụ vẽ xong rùi, đưa cho xếp, xếp không vừa ý, xếp bắt thêm cái này cái nọ thế là ta phải thêm và chỉnh khung nhìn rất phức tạp. Do đó dân ta rất ít ngưởi vẽ trên layout.
>>> Tuy nhiên có một số cơ quan nước ngoài họ thiết kế trực tiếp trên layout. Bởi vì họ được đào tạo căn bản và có nhiều kinh nghiệm, vẽ một cái là chuẩn luôn không phải chỉnh sửa thêm bớt gì hết. Nên họ có thể vẽ trên layout. Còn dân ta thì vẽ trên model là hợp lý. In luôn trên model. Chỉ có dân kiến trúc mới hay dùng layout để in thôi vì dân ktruc thích tạo những khung nhìn bay bổng.
>>> Bác nào có thắc mắc về CAD thì post lên đây, em sẽ giúp.

Thằng ku CNPM này đã đi làm bao giờ đâu mà tinh tướng thế em. Anh mày đây ngồi vẽ layout đến 3 năm nay rồi mà không dám to còi như chú mày. Theo anh biết (ở công ty anh) thì dân kiến trúc chẳng ông nào dùng layout cả vì đek biết. (chắc KTS công ty anh kém).
Thực tế thì vẽ trên model rồi bố trí trên layout có rất nhiều thuận tiện. Đặc biệt là trong kiến trúc quy hoạch, san nền... không có paper space thì sẽ gặp rất nhiều khó khăn (ví dụ như bản vẽ trắc dọc, chỉ cần mở một viewport rồi zoom, xoay trục, pan cho vừa ý). Nếu vẽ trên model và in trong model cùng một chi tiết muốn in 2 tỉ lệ khác nhau trên một bản vẽ thì phải copy 1 cái mới và scale lên. Còn trên paper space chỉ cần 2 viewport là xong. Thêm một cái nữa, bác KTS nào muốn trên 1 bản vẽ của mình vừa có mặt bằng, đứng cắt và phối cảnh 3D thì chỉ có cách dùng paper thôi.

Tất cả các bản vẽ kết cấu ở Phòng tôi đều dùng paper space. Vẽ kết cấu thép bằng paper space rất tuyệt đấy.

Mạo muội một tí, nếu ai chưa biết về paper space mà ngồi đọc sách CAD thì phải là người rất giỏi mới có thể hình dung ra được nó là cái gì. Nhớ hồi SV tôi đọc mãi mà chẳng biết nó là cái gì và dùng làm gì (chicken mà). Nhưng sau khi đi làm thì thấy nó dễ dàng thôi. Mô tả nôm na thế này:
Model space (không gian mô hình) như một cái hộp kín chứa các hình vẽ ta vẽ với các kích thước thật của chúng.
Paper space (không gian giấy vẽ) như là vỏ bên ngoài của vỏ hộp. Mỗi mặt là một layout. Trên layout (mặt hộp đó), ta trổ các lỗ (cửa sổ hình vuông, tròn, zigzag...tùy ý) hay còn gọi là viewport. Các lỗ này dùng để "nhìn" các hình trong model space. Để nhìn rõ thì zoom nó lên (1x,2x,3x,4x... tùy thuộc vào tỉ lệ bạn muốn in trên layout). Tùy thuộc vào kích thước giấy vẽ định nghĩa trên layout mà bạn có zoom khác nhau. Ví dụ: Nếu khổ giấy là 841x594 (kích thước thật trên layout) thì nếu bạn muốn thể hiện 1 chi tiết tỉ lệ 1:100 thì bạn vô click vô tab paper/model ở góc phải dưới màn hình cad hoặc double-click vào viewport đó rồi gõ lệnh zoom, zoom window chi tiết đó lên. Zoom again rồi gõ 0.01xp. Tương tự với tỉ lệ 1:50 thì là 0.02xp, 1:25-0.04xp, 1:20 thì là 0.05xp. Khi in bạn sẽ để scale là 1:1. Tất nhiên là cần phải lưu ý kích thước của text (text và dim text) để in được ra chiều cao như mong muốn.
Nếu khổ giấy bạn để là 84100x59400 (được nhân lên 100 lần) thì có các tỉ lệ tương ứng là 1:100-1xp; 1:50-2xp;1:25-4xp...Khi in scale sẽ là 1:100.

Rảnh rỗi ngồi viết vài dòng. Ai có cách giải thích dễ hiểu hơn thì post lên nhểy?

CNPM
01-11-2004, 11:22 AM
No more comment ! :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes: :D :D :D Em cũng chưa vẽ trong đó bao giờ. Những người bên đã từng vẽ trong layout bên em biểu thế.

PTC-KVD
01-11-2004, 01:13 PM
Vẽ trên layout có gì là quá phức tạp đâu cứ tìm đọc trong mấy quyển sách ACAD là có hết. Nhưng mức độ ứng dụng được đến đâu mới là quan trọng. Ở công ty tôi dân KC toàn vẽ bằng layout hết rồi phải nói là rất tiện. Nhất là bản ACAD2005 nếu bác nào chưa sử dụng thì nên đọc tài liệu đi không thì phí lắm.

trung
08-11-2004, 12:55 AM
Vậy nếu không dùng ACAD để vẽ thì khỏi phải lăn tăn layout hay model :D Có bác nào không vẽ trên ACAD không? Nếu nói tụi nước ngoài chuyên nghiệp, bài bản thì cũng nên kể đến rằng nước ngoài chưa chắc đã đánh giá cao AutoCAD.

ducxd
09-11-2004, 01:02 PM
Anh PTC-KVD nói đúng đấy quan trọng mức độ ứng dụng thế nào. Hay anh gửi thử 1 bản vẽ bằng layout cho em tham khảo vớ( đọc sách chay không chưa có tí thực tế i. Kết cấu thép vẽ layout đúng là khỏi chê luôn.

PTC-KVD
09-11-2004, 05:34 PM
Anh sẽ gửi cho chú ducxd bản vẽ kết cấu thép trên layout bằng email để tham khảo nhé.

Gary killer
09-11-2004, 08:22 PM
Anh sẽ gửi cho chú ducxd bản vẽ kết cấu thép trên layout bằng email để tham khảo nhé.
Up lên host của pmxd đi anh, cho em còn down với. :D

ducxd
10-11-2004, 05:59 PM
He he cám ơn anh trước nhé. :D

niceshot
10-11-2004, 10:37 PM
Làm bản kết cấu thép vẽ trên layout tham khảo. Bản vẽ này tương đối đơn giản nhưng cũng đủ để hiểu layout nó như thế nào.

PTC-KVD
11-11-2004, 11:20 AM
Ducxd vào thư mục của ftp đi tôi load lên đó rồi đầy. Nói chung cũng tương tự của niceshot thôi chỉ có điều muốn vẽ trên ngay tại layout thì cần phải khóa khung nhìn vào khi đó nếu ta zoom sẽ không bị phá vỡ khung.

phthanhxd
26-11-2004, 07:14 PM
Anh nào vẽ quen trên layout co thể chỉ rõ cách làm sao cho dim và text trong các vp khác nhau có cùng kích thước trên ps không ah, ngoài cách đặt trước độ lớn dim, text theo tỉ lệ định in
Em hỏi trong CAD 2004 có thể chuyển tất cả dim trong 1 style về cùng một kich thước trong mọi vp co tỉ lệ khác nhau không, vì nếu làm được như thế sẽ rất tiện lợi vì lúc vẽ ban đầu chưa biết được tỉ lệ định in nên rất khó để đặt kích thước cho Dim và Text
Mong các anh chỉ giáo và cũng đỡ mất công làm các dim khác nhau cho từng cấu kiện

mai van tri
22-09-2005, 09:10 PM
VP dùng để in trắc dọc và mặt bằng trên 1 bản vẽ thì đã lắm, Với cọc trên mặt bằng thì sẽ tương ứng với cọc trên trắc dọc, nhìn thế bên A nó đỡ ngớ ngẩn hơn.

bibi
23-09-2005, 10:00 AM
Nhưng mà tại sao khi mình vẽ 3D , sau đó in cả hình không gian ( đã thực hiện lệnh HIDE - che nét khuất ) + hình chiếu bên layout thì vẫn thấy nét khuất ??
Nói kỹ hơn là bên LAYOUT , mình tạo 2 viewports , 1 cái là hình chiếu , 1 cái là hình không gian , trong viewport của hình không gian mình thực hiện lệnh HIDE , nhưng cuối cùng khi in ra thì hình không gian vẫn thấy nét khuất?? MÌnh đã thử nhiều lần nhưng vẫn không in được hình bị che nét khuất
Mình nghĩ là có 1 chức năng nào đó để hỗ trợ , anh em chỉ giúp mình với !!!!!

huy-hau
28-09-2005, 12:09 PM
Bác kiem tra lại lop xem... o layout co them lop depoint. lop nay khi ta ve tren nó van the hiện bình thường xong khi in nó sẽ bị mất boi nó co tác dụng hỗ trợ khi in trong việc chèn , sắp xếp bản vẽ.............
Nhắc lại vụ layout.... các bác oi em cũng khốn khổ vì nó bởi các bác quy hoạch và kiến trúc...hay scale...con em dan quy hoạch hạ tầng mỗi lần làm quy hoạch thi y như rằng kích thước sai hết vì bị các bác khóa trước scale...........mất ui......

ngayxuan
28-09-2005, 07:03 PM
Chào cả nhà, vẽ Cad trên Model Space rồi chuyển sang PaperSpace để plot là chuyên nghiệp nhất. Tại nơi tôi làm việc, ai cũng làm thế cả, trừ khi in nhanh cái zì để ngắm nghía, o cần đúng tỉ lệ, cỡ chữ thì mới in trên ModelSpace! Chúc mọi người công tác tốt!

truba
02-10-2005, 02:26 PM
Các bác muốn in bản 3d mà không ra nét khuất hả?
Không cần hide ở trong khung nhìn đâu,chỉ cần đặt hide ở trong PROPERTIES máy in thôi, nếu không in được thì cứ qua 45 Lê Đại Hành-HN, tôi in cho.
Professornal printer!

vanthuanngo
13-01-2010, 11:49 PM
chào anh ducxd !
anh biết khá rõ về sử dụng layout vẽ với các tỷ lệ khác nhau trên cùng 1 bản vẽ. Anh chia sẻ cho em xin chút ít kinh nghiệm đc ko ah! Thank's a nhiù~

ingenidiot
14-01-2010, 12:43 AM
Chào cả nhà cho em hỏi chút ạ :
- Khi in bản vẽ ra, tỉ lệ có nhất thiết phải chính xác 100% ko ạ? Ví dụ thế này, em có 1 bản vẽ, nếu em in ra giấy A3 thì tỉ lệ là 1:1000, nếu em in ra giấy A2 thì đương nhiên sẽ là 1:500. Vậy chả lẽ trước khi xác định in ra giấy cỡ gì thì phải chỉnh tỉ lệ ghi trong khung bản vẽ ???
( Em hỏi như vậy vì em cũng hay vẽ trên viewport, nhất là kích thước, chú thích, bình luận, ... những cái mà nên có chung kích thước trong cùng 1 bản in... Còn lại mô hình em luôn luôn vẽ trong Model, với tỉ lệ 1:1 )
- Liệu em có thể vì sự cân đối của bản in, mà được phép chọn tỉ lệ bất kì (ví dụ 1:545xxx ) chẳng hạn ko ạ, ví dụ như khi ta phải zoom chi tiết nào đó lên)? Cám ơn cả nhà.

khoi_xdn
15-01-2010, 08:40 PM
Chào cả nhà cho em hỏi chút ạ :
- Khi in bản vẽ ra, tỉ lệ có nhất thiết phải chính xác 100% ko ạ? Ví dụ thế này, em có 1 bản vẽ, nếu em in ra giấy A3 thì tỉ lệ là 1:1000, nếu em in ra giấy A2 thì đương nhiên sẽ là 1:500. Vậy chả lẽ trước khi xác định in ra giấy cỡ gì thì phải chỉnh tỉ lệ ghi trong khung bản vẽ ???
( Em hỏi như vậy vì em cũng hay vẽ trên viewport, nhất là kích thước, chú thích, bình luận, ... những cái mà nên có chung kích thước trong cùng 1 bản in... Còn lại mô hình em luôn luôn vẽ trong Model, với tỉ lệ 1:1 )
bạn phải in bản vẽ ra đúng với tỉ lệ đc ghi trong khung bản vẽ
nếu bạn ko muốn phải ghi số tỉ lệ vào khung thì có thể thay bằng 1 cái thước tỉ lệ
- Liệu em có thể vì sự cân đối của bản in, mà được phép chọn tỉ lệ bất kì (ví dụ 1:545xxx ) chẳng hạn ko ạ, ví dụ như khi ta phải zoom chi tiết nào đó lên)? Cám ơn cả nhà.
cũng có người nói như bạn là in tỉ lệ nào cũng đc để cho đẹp bản vẽ,
nhưng theo mình nên chọn các tỉ lệ "khuyên dùng" trong TCVN.
vấn đề này trước cũng đã có người hỏi rồi, bạn đọc ở đây nhé:
http://www.ketcau.com/forum/showthread.php?t=9576

lavender
29-01-2010, 09:30 AM
Các bác chỉ cho e 1 số lệnh cơ bản trong layout đi.
Thank các bác nhiều!

Thong Struct
04-03-2010, 12:08 AM
Các bác chỉ cho e 1 số lệnh cơ bản trong layout đi.
Thank các bác nhiều!

Lệnh trong Layout cũng giống trong model thôi mà.

phaxda19586
06-08-2010, 11:49 AM
anh nào chỉ giúp em cách vẽ layout chut xiu mới vào nghề hơi gà tí
,mong các bac chỉ giáo

ngoctan_q
06-08-2010, 02:35 PM
Layout xếp bản vẽ thôi, vì vẽ bên model tỷ lệ 1-1 hết, chỉ lưu ý là Dim ko bị thay đổi khi sang layout xếp bản vẽ thôi. Nghĩa là tỷ lệ 1/100 và 1/20 thì chiều cao chữ bên layout phải bằng nhau. Bên layout bạn đánh lệnh MV thì có 1 khung nhìn, chọn hình nào bạn cần scale lên thôi!

lyly284
01-11-2010, 03:01 AM
Hix, ai có kinh nghiệm chỉ rõ thêm dùm e đi, đưa sang layout với các khung nhìn khác nhau của cùng 1 chi tiết với các tỷ lệ khác nhau thì DIM và TEXT nó cũng thay đổi theo tỷ lệ khung nhìn không thống nhất được.

nguyenvanluc
10-01-2011, 10:32 PM
bác nào có hướng dẫn kết hợp với hình anh ko gửi cho xem xin với?

trung707
10-01-2011, 11:48 PM
Dim ko bị thay đổi khi sang layout xếp bản vẽ thôi ? co the vd cu the hon ko ha ban.chua hieu lam

anhchienxdd2
11-01-2011, 07:24 AM
Thấy các Bác nói chuyện Layout sôi nổi quá xin mạo muội tham gia chút.
Như tớ vẫn hay làm thì:
-Đầu tiên tớ cứ vẽ đúng tỉ lệ 1:1 trên model.Tớ chỉ dụng 1 dim (đặt tên "layout" chẳng hạn) lưu ý để thống nhất các cở chữ bằng nhau bên layout thì trong hộp thoại Dimmension chọn "scale dimension to layout" như hình:
Và chiều cao chữ để đúng bằng cỡ chữ trên khổ giấy muốn in ra( ví dụ như A0 thì 2.5mm) khi Dim trên model thì Dim sẽ rất nhỏ,Các Bạn dùng lệnh "MO" chỉ vào Dim chỉnh lại fit (tăng lên theo tỉ lệ ví dụ cần tạo bản vẽ 1/100 thì ở ô Dim scale trong ô fit tăng lên 100 lần:
vẽ xong rồi thì chỉ việc chuyển sang layout sắp xếp cho đúng tỉ lệ(thường thì nếu làm nhiều tỉ lệ trên 1 bản vẽ thì nên dùng layout còn ko thì thui chứ dùng layout dung lượng nặng lắm,cái này ra quán in nó cũng sợ vì mở lâu)
-Trên layout thiết lập khổ giấy muốn in ,vẽ khổ giấy bình thường có thể dùng lệnh "rec" vẻ đúng kích thước khổ giấy( nếu ko thấy hết khổ giấy thì dùng lệnh "Z" zoom nó nhỏ lại chút )
Dùng lệnh "MV" tạo khung nhìn động rồi Zoom nó cho đúng tỉ lệ(cái khoản này thì chắc các Bác ok rùi) Chọn vào layer khung nhìn ẩn nó đi.
Nói thì dài dòng thế,Chứ nếu các Bạn xem qua một bản vẽ đa tỉ lệ trên layout xem người ta chỉnh như thế nào thì các Bạn sẽ hiểu thui.
Tớ hay dùng layout làm đồ án vì thường đồ án rất nhiều layout trên một bản vẽ.Mọi người thử xem qua bản vẽ dùng layout này :http://www.mediafire.com/?4afjja0qhvtcaka

Mr Cơm Phở
11-01-2011, 07:34 AM
Thấy các Bác nói chuyện Layout sôi nổi quá xin mạo muội tham gia chút.
Như tớ vẫn hay làm thì:
-Đầu tiên tớ cứ vẽ đúng tỉ lệ 1:1 trên model.Tớ chỉ dụng 1 dim (đặt tên "layout" chẳng hạn) lưu ý để thống nhất các cở chữ bằng nhau bên layout thì trong hộp thoại Dimmension chọn "scale dimension to layout" như hình:
Và chiều cao chữ để đúng bằng cỡ chữ trên khổ giấy muốn in ra( ví dụ như A0 thì 2.5mm) khi Dim trên model thì Dim sẽ rất nhỏ,Các Bạn dùng lệnh "MO" chỉ vào Dim chỉnh lại fit (tăng lên theo tỉ lệ ví dụ cần tạo bản vẽ 1/100 thì ở ô Dim scale trong ô fit tăng lên 100 lần:
vẽ xong rồi thì chỉ việc chuyển sang layout sắp xếp cho đúng tỉ lệ(thường thì nếu làm nhiều tỉ lệ trên 1 bản vẽ thì nên dùng layout còn ko thì thui chứ dùng layout dung lượng nặng lắm,cái này ra quán in nó cũng sợ vì mở lâu)
-Trên layout thiết lập khổ giấy muốn in ,vẽ khổ giấy bình thường có thể dùng lệnh "rec" vẻ đúng kích thước khổ giấy( nếu ko thấy hết khổ giấy thì dùng lệnh "Z" zoom nó nhỏ lại chút )
Dùng lệnh "MV" tạo khung nhìn động rồi Zoom nó cho đúng tỉ lệ(cái khoản này thì chắc các Bác ok rùi) Chọn vào layer khung nhìn ẩn nó đi.
Nói thì dài dòng thế,Chứ nếu các Bạn xem qua một bản vẽ đa tỉ lệ trên layout xem người ta chỉnh như thế nào thì các Bạn sẽ hiểu thui.
Tớ hay dùng layout làm đồ án vì thường đồ án rất nhiều layout trên một bản vẽ.Mọi người thử xem qua bản vẽ dùng layout này :http://www.mediafire.com/?4afjja0qhvtcaka

Hehe! đúng thương hiệu Hàng Hải. À mà không đúng thương hiệu người Việt Nam.
Tại sao lại không vẽ luôn ở trong Layuot rồi bố trí trong layout đi, mà lại vẽ trong Model rồi đi bố trí ở layuot:confused::confused::confused: thì chả nặng. Việc này chỉ phù hợp với đồ án môn học thôi. Chỉ cần đến đồ án có nhiều hình vẽ hơn chút thi khi đi in có mà ngồi khóc ở quán in.:D:D:D Theo kinh nghiệm của mình thì học cách xử lý bản vẽ trong Model cho nhanh còn hơn là làm ăn cái kiểu nửa ông nửa thằng kia.
Nhưng dù sao với đồ án môn học đây cũng là một cách phụ giúp việc vẽ được nhanh gọn. Thanks bạn đã chia sẻ. Chúc vui.:):):)

anhchienxdd2
11-01-2011, 08:08 AM
thanks Bác :Mr Cơm Phở đã nhận xét.E đang còn gà mà.
Cho hỏi xíu Bác cũng VIMARU phải ko ah ?

chuyangsing
11-01-2011, 08:09 AM
Tôi từng vẽ trên model và thiết lập in ấn bên Layout, nói chung là hơi rắc rối với những anh mới tập tành vẽ CAD. Trên các phiên bản CAD từ 2008 trở lên có chức năng Annotation hơi bị hay vì nó có thể tạo 1 kiểu dim, 1 kiểu text duy nhất cho bản vẽ để in với tất cả tỉ lệ !!!. Do đó bạn không cần phải lo nghĩ các text và dim không điều nhau khi có nhiều tỉ lệ trong 1 bản vẽ. Lưu ý là vẽ trên Model với tỉ lệ 1:1 sau đó thiết lập để in trên Layout với khổ giấy theo yêu cầu.
Nói ngắn nhưng ý dài lắm. Các bác nên tham khảo và voọc ở đây:
http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=347

Mr Cơm Phở
11-01-2011, 08:15 AM
thanks Bác :Mr Cơm Phở đã nhận xét.E đang còn gà mà.
Cho hỏi xíu Bác cũng VIMARU phải ko ah ?

hjhj! đúng rùi đó bạn ạ.

anhchienxdd2
11-01-2011, 08:24 AM
Thấy Bác Hàng Hải em đỡ chạnh lòng.

Mr Cơm Phở
11-01-2011, 08:32 AM
Thấy Bác Hàng Hải em đỡ chạnh lòng.

Một đống HH trên diễn đàn đó. Không thấy cất nhời thôi.
Chấm dứt Spam tại đây.

minhhungkc1
11-01-2011, 08:48 AM
ai có logo trống đồng file cad cho mính với nha .cảm ơn nhiều nhé

linha7gtvt
13-01-2011, 03:40 PM
theo mình, bác nào chưa biết gì về VP ấy, cứ bảo bác nào đi trc đến trực tiếp đó bảo bác ấy chỉ cho,nửa ngày là biết hết,hêt chứ đọc sách và nói thế này chẳng hiểu gì đâu !Kinh nghiêm của em là thế

dunghn
13-01-2011, 05:49 PM
Tại sao lại không vẽ luôn ở trong Layuot rồi bố trí trong layout đi, mà lại vẽ trong Model rồi đi bố trí ở layuot:confused::confused::confused: thì chả nặng.

Bác Phở nhầm đến 51% roài. Nếu làm đúng cách bản vẽ theo kiểu vẽ trong Model rồi trình bày trong Layout sẽ nhẹ hơn đấy. Có điều trong 1 Layout mà mở quá nhiều Viewport thì đúng là sẽ mở rất lâu mặc dù bản vẽ nhẹ hơn :p. Các bác xem 2 file đính kèm sẽ thấy là trình bày trong Layout sẽ nhẹ hơn - Bản vẽ đã tắt lớp tạo Viewport (Dùng lớp Defoints), bác nào muốn thì cứ bật nó lên.

dunghn
13-01-2011, 06:08 PM
Các bác xem 2 file đính kèm sẽ thấy là trình bày trong Layout sẽ nhẹ hơn - Bản vẽ đã tắt lớp tạo Viewport (Dùng lớp Defoints), bác nào muốn thì cứ bật nó lên.

Quên file :D

Mr Cơm Phở
20-01-2011, 10:43 PM
Quên file :D

Vấn đề mở ra nặng là một chuyện còn vấn đề mang ra quán in lại la một chuyện khác, và in A mấy lại là một chuyện khác nữa. hơn thế nữa là bản vẽ có bao nhiêu hình......
Không tin à? làm thử coi.
hahahahhaa:D

ilove_pl
20-01-2011, 11:35 PM
Các bác tranh cãi làm gì, trình bày trên Model hay Layout là theo thói quen của mỗi người thôi, chẳng ảnh hưởng gì cả. Mà bản vẽ trên Layout có nhiều Viewpoint quá thì đúng là mở chậm thật, cái này chắc ai cũng biết :p

Mình thì hay in ra PDF xong mới đem ra hàng in. Công nhận từ hồi thằng ACáD nó có cái xuất ra PDF kể cũng tiện thật :D

Mr Cơm Phở
21-01-2011, 07:35 AM
Các bác tranh cãi làm gì, trình bày trên Model hay Layout là theo thói quen của mỗi người thôi, chẳng ảnh hưởng gì cả. Mà bản vẽ trên Layout có nhiều Viewpoint quá thì đúng là mở chậm thật, cái này chắc ai cũng biết :p

Mình thì hay in ra PDF xong mới đem ra hàng in. Công nhận từ hồi thằng ACáD nó có cái xuất ra PDF kể cũng tiện thật :D

Cảm ơn bác góp ý. Bác có thể chỉ cho em cách chuyển snag PDF không ạ, em thấy có vẻ hay hay
thanks bác, hjhj!:):)

nguyenquocai
21-01-2011, 08:15 AM
Cảm ơn bác góp ý. Bác có thể chỉ cho em cách chuyển snag PDF không ạ, em thấy có vẻ hay hay
thanks bác, hjhj!:):)

tưởng Mr com pho phải rành món này rồi chứ.
nếu máy bạn có cài thằng Adobe Acrobat PDF Reader vo setting ->printers and faxes-> sẽ có một máy in ảo thiết lập nó là máy in default-> ok hihi.
vô cad in như người ta in vậy. cũng chọn nét .... chọn máy in là máy in ảo vừa thiết lập. sẽ được một file pdf good.
khuyến cáo:
nhớ đem theo hai bản cad và pdf luôn cũng có lúc cần hihi.
copy thêm cái font theo nữa là chắc như bắp :p:p:p

ilove_pl
21-01-2011, 08:00 PM
à, cái này cũng ko có gì là mới :p, chắc Mr Cơm Phở ko để ý :D
Nhưng ở AutoCad 2007 trở lên mới có.
Trong cửa sổ Plot, chọn Plotter --> Name: "DWF to PDF.prc",
Chọn cỡ giấy
Chọn vùng in
Chọn tỷ lệ
Trong "Plot style table" chọn nét in "monochrome.ctb"
cứ thế rồi là in ra đc PDF thôi :D

phamvanduong
21-01-2011, 11:05 PM
keke admin ve lam viec tại xdd48dh2.tk di nha.chem vua thui em

phamvanduong
21-01-2011, 11:07 PM
minh chưa hiểu lắm.anh em cho hỏi trình tự làm cái thằng layout ntn? có gì tiện hơn ko?

dunghn
21-01-2011, 11:45 PM
Vấn đề mở ra nặng là một chuyện còn vấn đề mang ra quán in lại la một chuyện khác, và in A mấy lại là một chuyện khác nữa. hơn thế nữa là bản vẽ có bao nhiêu hình......
Không tin à? làm thử coi.
hahahahhaa:D

Em không rõ ý bác? In ngoài quán vẫn như in ở nhà mà. A1, A2, A3, A4 em đã in cả rồi - A0 thì chưa. Còn bản vẽ có bao nhiêu hình là sao? Gần đây nhất em in là 1 bộ gồm 11 bản A2, bản nhiều nhất có 24 Viewport thể hiện các chi tiết cấu tạo. Lần in nhiều nhất là 1 bộ 25 bản A1. Nhiều hơn thì em chưa tham gia nên kg rõ.

anhchienxdd2
22-01-2011, 06:54 AM
Rõ đúng là bản vẽ càng nhiều Viewport càng nặng là đúng rùi.Nhưng Bác Mr Cơm Phở bảo sao ko vẽ luôn trên layout cho tiện thì có cái là : Nếu vẽ trên layout thì làm sao dùng Viewport,làm sao vẽ đa tỉ lệ trên 1 bản vẽ,Thế thì thà vẽ trên model còn hơn.

subasa
29-04-2011, 10:17 AM
Rõ đúng là bản vẽ càng nhiều Viewport càng nặng là đúng rùi.Nhưng Bác Mr Cơm Phở bảo sao ko vẽ luôn trên layout cho tiện thì có cái là : Nếu vẽ trên layout thì làm sao dùng Viewport,làm sao vẽ đa tỉ lệ trên 1 bản vẽ,Thế thì thà vẽ trên model còn hơn.

cho mình hỏi: vẽ trên model sau đó sang layout ghi kích thước và text thì kích thước và text ở các bản vẽ tỉ lệ khác nhau sẽ có cùng 1 kiểu dimstyle có được ko? Mính thử làm rồi và thấy ko sao cả. Mọi người góp ý giúp nhé

subasa
29-04-2011, 10:48 AM
mình vừa đọc bên cadviet có nói đến anotation để định kích thước cho dim và text khi làm việc bên layout thấy rất hay nhưng vẫn chưa hiểu rõ cách làm lắm. Bạn nào biết chỉ giúp mình nhé

QuyHoi_KSXD
29-04-2011, 10:55 AM
Dùng Layout thì rất ổn khi vẽ bản vẽ và in ra tỉ lệ rất chuẩn, nhìn tổng thể bản vẽ khi in ra dùng layout thì rất bắt mắt mà không bị nhức mắt, bố cục bản vẽ hợp lý, kích thước font chữ đều nhau tăm tắp, Dim okie. Tôi thấy bên Cadviet đang bàn tán xôn xao về vấn đề layout, thấy hay nên tôi liền copy toàn bộ cuộc bàn luận về layout của bên cadviet sang cho anh em ketcau tham khảo. Tôi cũng thường xuyên dùng layout nên thấy bài viết này đã có đầy đủ nhất về việc sử dụng layout rồi. Đọc xong bài này chắc các bạn mới dùng hoặc đang học dung layout cũng có thể dùng layout ok rồi. Layout cũng không khó, chủ yếu là tư duy vẽ của người kỹ sư mới quyết định bản vẽ có chuyên nghiệp và đẹp không thôi. Chúc vui vẻ.

nbkien
29-04-2011, 01:33 PM
cho mình hỏi: vẽ trên model sau đó sang layout ghi kích thước và text thì kích thước và text ở các bản vẽ tỉ lệ khác nhau sẽ có cùng 1 kiểu dimstyle có được ko? Mính thử làm rồi và thấy ko sao cả. Mọi người góp ý giúp nhé

được chứ sao lại hok bạn
nếu bạn Dim bên layout, thi chỉ cần only Dim cho tat cả các ti lệ luôn, chỉ có điều luu ý khi move bản vẽ
Dim hay bị nhảy
lúc đó lệnh DDA (dimdisasociate) sẽ có hiệu quả liên tụ, hehe

trung269
16-05-2011, 03:07 AM
Khi vẽ dùng Layout, nên sử dụng 1 dim stye thôi nhé ! Standard hoặc là ISO25

ntg82vn
04-06-2011, 11:40 PM
Khi dung layout thì có thể dùng 1 loại dim được.
dùng cho mọi bản vẽ trong lauout

anhhungkhong
04-11-2011, 12:06 PM
Thấy chú mày ham học quá, phần nào cũng thấy tham gia. Đúng là vẽ trên layout rất tiện lợi không những vẽ nhiều tỉ lệ trên cùng 1 bản vẽ mà còn giúp quản lý tỷ lệ đang vẽ dễ dàng nhất là dùng trong lập trình bằng VLISP thì việc định được tỉ lệ hiện thời rất quan trọng. Ngoài ra in ấn bằng layout rất tiện lợi VD mỗi bản vẽ để ở 1 sheet khi in ta có thể in toàn bộ các bản vẽ này bằng 1 lệnh. CAD2005 con có một số tính năng mới rất hay. Để hôm nào rãnh tôi sẽ post lên cho.

anh co the gui truc tiep vaom mail giup em duoc ko nha em ko co mag thi thoang ra wan net thoi.mail cua em thang08x3@gmail.com thanksss nhieu

anhhungkhong
04-11-2011, 01:01 PM
anh thu noi ro hon ve cach dung cho em voi anh noi chung chung wa

anhhungkhong
04-11-2011, 01:12 PM
hay nhung em chua hieu may.anh nao cao tay chi em ty

huki184259
04-11-2011, 01:37 PM
sao phải xoắn thía

anhhungkhong
05-11-2011, 01:26 AM
chan wa toan bai cu thoi ko co anh nao up bai tiep ah??? em van chua chinh dc dim cho phu hop cu moi ty le 1 co dim thoi loan het ca

sumiscute
05-11-2011, 01:54 AM
chan wa toan bai cu thoi ko co anh nao up bai tiep ah??? em van chua chinh dc dim cho phu hop cu moi ty le 1 co dim thoi loan het ca

sao viết bài toàn ko dấu cả thế????

luubi
13-11-2011, 09:39 AM
Tại sao mọi người không up tài liệu về layout lên cho mọi người tham khảo mà bàn luận quá trời vậy không biết. Tôi sẽ tìm hiểu về layout, sẽ tổng hợp lại và up lên cho mọi người xem, đợi nhé.!

luubi
13-11-2011, 09:53 AM
Cac bac muon tim hieu layout, hay dang ky thanh vien vao Cadviet.com vao link sau de hoc hoi http://www.cadviet.com/forum/index.php?app=core&module=search&do=search&fromMainBar=1
Gap qua, toi chua tong hop duoc cac bai viet hay trong link nay.
Chuc ca nha thanh cong.

sumiscute
13-11-2011, 10:06 AM
Cac bac muon tim hieu layout, hay dang ky thanh vien vao Cadviet.com vao link sau de hoc hoi http://www.cadviet.com/forum/index.php?app=core&module=search&do=search&fromMainBar=1
Gap qua, toi chua tong hop duoc cac bai viet hay trong link nay.
Chuc ca nha thanh cong.

Link của bạn đưa là trang tìm kiềm mà, mình cứ tưởng link 1 topic nào đó để xem chứ?? hay là wa cadviet rùi tìm ah?
thanks!

dinhvantrang
29-02-2012, 08:56 AM
Ngày xưa mình cũng như các anh em trên đây thui,mày mò layout cho lắm vào rùi cũng chẳng học hỏi được bao nhiêu,đến khi đi làm thì học hỏi các anh trong công ty,giờ layout của mình cũng kha khá rùi,hẹn anh em bài sau mình sẽ post hướng dẫn tận tình về layout.Cụ thể là
-Cách tạo Viewport.Định tỉ lệ scale,cố định khung nhìn.
-Sử dụng 1 dim duy nhất trong tất cả các khung nhìn.
-Cách tạo hình trích(detail) trong 1 bản vẽ
.....
Ngoài ra mình cũng có 1 trang web mà mình cảm thấy rất hữu ích cho việc học layout đó là: www.giothangmuoi.info
trong trang web này có bộ video của ông chuyên gia nước ngoài dạy Layout rất hay.
Chúc mọi người thành công.

vanhung_bmt
08-06-2012, 01:37 PM
Ngày xưa mình cũng như các anh em trên đây thui,mày mò layout cho lắm vào rùi cũng chẳng học hỏi được bao nhiêu,đến khi đi làm thì học hỏi các anh trong công ty,giờ layout của mình cũng kha khá rùi,hẹn anh em bài sau mình sẽ post hướng dẫn tận tình về layout.Cụ thể là
-Cách tạo Viewport.Định tỉ lệ scale,cố định khung nhìn.
-Sử dụng 1 dim duy nhất trong tất cả các khung nhìn.
-Cách tạo hình trích(detail) trong 1 bản vẽ
.....
Ngoài ra mình cũng có 1 trang web mà mình cảm thấy rất hữu ích cho việc học layout đó là: www.giothangmuoi.info
trong trang web này có bộ video của ông chuyên gia nước ngoài dạy Layout rất hay.
Chúc mọi người thành công.
làm sao đẻ bản vẽ bên layout nhẹ nhàng hả bạn, mình bài trí bản vẽ kết cấu bên lauout nặng lắm, nhơ bạn hen

anhcary14
22-06-2012, 06:11 PM
em đang là sinh viên .em xin bac nào có nguồn tài liêu kết cấu thép giup em vơi.mấy bac mail cho em địa chỉ này nhé:anhcary14@gmail.com
em chân thành cảm ơn!

mrquangbro
14-07-2012, 07:27 PM
cho em hỏi cái tỷ lệ 1:50 trong file cad kia là thế nào thế các bác, em dim mãi mà không đúng tỷ lệ nào hết,riêng tl 1-10 thi đúng, bác nào hộ em cái

huyphuyen
14-07-2012, 10:10 PM
bạn cần thép 1 hay 2

domjuan
14-07-2012, 11:11 PM
Mấy tháng vừa rồi vẽ cad đồ án tốt nghiệp trong layout, file nặng quá nên hay bị lỗi, xuýt chết đấy!

hoaphangxe
14-07-2012, 11:27 PM
Mấy tháng vừa rồi vẽ cad đồ án tốt nghiệp trong layout, file nặng quá nên hay bị lỗi, xuýt chết đấy!

Sao laị phải vẽ trực tiếp trên layout??? Bạn đã hiểu hết tính năng của layout chưa...Layout dùng để làm gì???:)

hoaphangxe
14-07-2012, 11:31 PM
cho em hỏi cái tỷ lệ 1:50 trong file cad kia là thế nào thế các bác, em dim mãi mà không đúng tỷ lệ nào hết,riêng tl 1-10 thi đúng, bác nào hộ em cái

Sao bạn phải khổ vậy...Bạn thiết lập khổ giấy in theo ý muốn sau đó thì tạo khung nhìn rồi chọn tỉ lệ thích hợp trong property là được thôi mà. Layout chủ yếu để phục vụ cho việc sắp xếp bản vẽ để in được các tỉ lệ mong muốn tương ứng với khổ giấy ta chọn.
+Model là không gian mô hình, ta thực hiện thao tác vẽ ở đây
+Layout là không gian giấy, nếu ta muốn bản vẽ có tỉ lệ như mong muốn thì ta tạo các khung nhìn (Viewport) có các tỉ lệ xác định tương ứng với khổ giấy mà ta đã chọn.

domjuan
14-07-2012, 11:37 PM
Thì em vẽ tl 1-1 trong model rồi bố trí vào layout theo tl hop lý
Cái trên nói nhầm.hehe

hoaphangxe
14-07-2012, 11:48 PM
Có cái video này cũng hay úp lên cho anh em tiện theo dõi:
YkjXPtkKCvE

hoaphangxe
14-07-2012, 11:55 PM
Tóm lại việc trước tiên là chọn khổ giấy cho layout trước sau đó thì thích tỉ lệ trời đi nữa thì chọn sau. :D

tanexcel
16-07-2012, 08:11 PM
máy anh ơi cho em hỏi tí . cái hộp thoại standar trong property của em sao không thấy. mấy anh chỉ giùm với

tanexcel
21-07-2012, 04:18 PM
máy bác ơi cho em hỏi . em dung cad 2007 trong hộp thoại property tại mục misc sao không thấy mục standar scale ,custom scale, display loked em vào đâu để chỉnh mong máy anh giúp. em cám ơn nhiều

mrquangbro
21-07-2012, 05:18 PM
trong layout bạn tạo 1 vewsport sau đó nhấp đúp chuột vào đó sẽ hiện lên một bảng bên tay trái, lui xuống dưới sẽ có hộp thoại đấy, nó chỉ hiện mấy chữ cái đầu, bạn chỉ vào mới biết nếu không quen
cách 2- bạn chỉ vào khung vew sau đó nhấn ctrl+1 sẽ ra như trên.
cách 3- thanh công cụ ở ngay góc phải màn hình sẽ có hai dòng hiện tỷ lệ trên đó
cách 4- bạn có thể dùng lệnh z enter s enter nxp( n là ty lệ bạn chọn ví dụ 1-25 thi gõ 0,25xp enter) chúc thành công

mrquangbro
21-07-2012, 05:21 PM
bạn phải chọn và thoát hoàn toàn khỏi vew bằng cách nhấn chuột ra bên lề sau đó làm theo các cách mình đã nêu nhé
có gì không hiểu pm yahoo : mrquang_kt :):)

ks.quoctien
22-07-2012, 01:29 PM
Thằng ku CNPM này đã đi làm bao giờ đâu mà tinh tướng thế em. Anh mày đây ngồi vẽ layout đến 3 năm nay rồi mà không dám to còi như chú mày. Theo anh biết (ở công ty anh) thì dân kiến trúc chẳng ông nào dùng layout cả vì đek biết. (chắc KTS công ty anh kém).
Thực tế thì vẽ trên model rồi bố trí trên layout có rất nhiều thuận tiện. Đặc biệt là trong kiến trúc quy hoạch, san nền... không có paper space thì sẽ gặp rất nhiều khó khăn (ví dụ như bản vẽ trắc dọc, chỉ cần mở một viewport rồi zoom, xoay trục, pan cho vừa ý). Nếu vẽ trên model và in trong model cùng một chi tiết muốn in 2 tỉ lệ khác nhau trên một bản vẽ thì phải copy 1 cái mới và scale lên. Còn trên paper space chỉ cần 2 viewport là xong. Thêm một cái nữa, bác KTS nào muốn trên 1 bản vẽ của mình vừa có mặt bằng, đứng cắt và phối cảnh 3D thì chỉ có cách dùng paper thôi.

Tất cả các bản vẽ kết cấu ở Phòng tôi đều dùng paper space. Vẽ kết cấu thép bằng paper space rất tuyệt đấy.

Mạo muội một tí, nếu ai chưa biết về paper space mà ngồi đọc sách CAD thì phải là người rất giỏi mới có thể hình dung ra được nó là cái gì. Nhớ hồi SV tôi đọc mãi mà chẳng biết nó là cái gì và dùng làm gì (chicken mà). Nhưng sau khi đi làm thì thấy nó dễ dàng thôi. Mô tả nôm na thế này:
Model space (không gian mô hình) như một cái hộp kín chứa các hình vẽ ta vẽ với các kích thước thật của chúng.
Paper space (không gian giấy vẽ) như là vỏ bên ngoài của vỏ hộp. Mỗi mặt là một layout. Trên layout (mặt hộp đó), ta trổ các lỗ (cửa sổ hình vuông, tròn, zigzag...tùy ý) hay còn gọi là viewport. Các lỗ này dùng để "nhìn" các hình trong model space. Để nhìn rõ thì zoom nó lên (1x,2x,3x,4x... tùy thuộc vào tỉ lệ bạn muốn in trên layout). Tùy thuộc vào kích thước giấy vẽ định nghĩa trên layout mà bạn có zoom khác nhau. Ví dụ: Nếu khổ giấy là 841x594 (kích thước thật trên layout) thì nếu bạn muốn thể hiện 1 chi tiết tỉ lệ 1:100 thì bạn vô click vô tab paper/model ở góc phải dưới màn hình cad hoặc double-click vào viewport đó rồi gõ lệnh zoom, zoom window chi tiết đó lên. Zoom again rồi gõ 0.01xp. Tương tự với tỉ lệ 1:50 thì là 0.02xp, 1:25-0.04xp, 1:20 thì là 0.05xp. Khi in bạn sẽ để scale là 1:1. Tất nhiên là cần phải lưu ý kích thước của text (text và dim text) để in được ra chiều cao như mong muốn.
Nếu khổ giấy bạn để là 84100x59400 (được nhân lên 100 lần) thì có các tỉ lệ tương ứng là 1:100-1xp; 1:50-2xp;1:25-4xp...Khi in scale sẽ là 1:100.

Rảnh rỗi ngồi viết vài dòng. Ai có cách giải thích dễ hiểu hơn thì post lên nhểy?
phục bác quá, bác rảnh rỗi cho đệ xin email, đệ mới tập tành học làm kỹ sư hihi, đệ tên Tiến sv năm 2 Hutech, đệ gọi bác như thế nào mới phải đạo nhỉ?