Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam

Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam (http://www.ketcau.com/forum/index.php)
-   Cầu đường, công trình giao thông (http://www.ketcau.com/forum/forumdisplay.php?f=89)
-   -   Cầu treo dân sinh (http://www.ketcau.com/forum/showthread.php?t=71396)

khathu_uct 28-02-2014 10:08 PM

Cầu treo dân sinh

Chào cả nhà. Em đang thẩm định cầu treo dân sinh ở miền núi. Em không biết tiêu chuẩn thiết kế loại cầu này dùng tiêu chuẩn nào? Nếu dùng Quy trình 79 thì lựa chọn tải trọng như thế nào? Cáp xây dựng thì quy định ở tiêu chuẩn nào?
Cám ơn cả nhà!

roxance 01-03-2014 01:29 AM

Ðề: Cầu treo dân sinh

Chắc là hồi thẩm định thiết kế, các bác ở Sở Giao thông cũng thắc mắc như bác, nhưng không tìm được câu trả lời :p

engine 01-03-2014 01:35 AM

Vụ sập cầu ở Lai Châu cũng là cầu dân sinh phải không bác nhỉ:D:D:D.
mà sao cầu treo dân sinh ở Lai Châu theo báo cáo là dùng tiêu chuẩn
"Tiêu chuẩn thiết kế Đường giao thông nông thôn 22TCN 210-92"
Cái này là nguồn e đọc được từ 1 bác ở trên facebook:D:D:D

umy 01-03-2014 05:15 AM

Trích:

Nguyên văn bởi khathu_uct (Post 350209)
Chào cả nhà. Em đang thẩm định cầu treo dân sinh ở miền núi. Em không biết tiêu chuẩn thiết kế loại cầu này dùng tiêu chuẩn nào? Nếu dùng Quy trình 79 thì lựa chọn tải trọng như thế nào? Cáp xây dựng thì quy định ở tiêu chuẩn nào?
Cám ơn cả nhà!

trời ơi ! VN không có chuyên gia đầu ngành để đi thẩm định trước khi có sự cố ?
Gởi gà đi làm thêm vài cầu treo dân sinh ở miền núi Lại Châu nữa sao ? :o

tnlinh 01-03-2014 06:54 AM

Trích:

Nguyên văn bởi umy (Post 350241)
trời ơi !

cho hỏi bạn khathu_uct hiện đang công tác ở cơ quan nào thế ?

khathu_uct 03-03-2014 10:58 AM

Mình làm ở Ban QLDA huyện Sìn Hồ,Lai Châu. 22TCN210-92 chỉ là tiêu chuẩn thiết kế đường giao thông nông thôn, không nói gì về thiết kế cầu

khathu_uct 03-03-2014 11:02 AM

Trích:

Nguyên văn bởi umy (Post 350241)
trời ơi ! VN không có chuyên gia đầu ngành để đi thẩm định trước khi có sự cố ?
Gởi gà đi làm thêm vài cầu treo dân sinh ở miền núi Lại Châu nữa sao ? :o

Tôi mới ra trường chưa biết thì hỏi thôi. Ông biết thì bảo còn chẳng biết ai gà đâu

bruvic 03-03-2014 11:13 AM

người ta mới ra trường đã đc vào BQLDA thì bác umy gà chắc rùi :)

sangcd779 03-03-2014 11:14 AM

Trích:

Nguyên văn bởi khathu_uct (Post 350432)
Mình làm ở Ban QLDA huyện Sìn Hồ,Lai Châu. 22TCN210-92 chỉ là tiêu chuẩn thiết kế đường giao thông nông thôn, không nói gì về thiết kế cầu

Chắc là sau vụ sập cầu, các bác cán bộ từ trên cao yêu cầu các anh cán bộ dưới thấp " rà soát" lại tất cả các cầu treo dân sinh.

Ngặt một nỗi là mấy anh này cũng chả biết rà soát hay thẩm định vì cả đời có đọc, có tìm hiểu j đâu. Mà có phải ai cũng làm đc đâu.

Tự làm, tự thẩm định, cấp trên làm, cấp dưới thẩm định. Ai đảm bảo cho kết quả là minh bạch?

Hoanui 03-03-2014 11:19 AM

Re: Ðề: Cầu treo dân sinh

Trích:

Tên này mới vào làm ở Ban QLDA nên công việc chính chỉ là rửa bát, quét nhà, cho con bú, pha trà cho mấy anh ma cũ chém gió. Giờ mới được giao thêm nhiệm vụ đi tìm Tiêu chuẩn.

phandungdkt 03-03-2014 11:28 AM

Ðề: Re: Ðề: Cầu treo dân sinh

Trích:

Nguyên văn bởi Hoanui (Post 350438)
Tên này mới vào làm ở Ban QLDA nên công việc chính chỉ là rửa bát, quét nhà, cho con bú, pha trà cho mấy anh ma cũ chém gió. Giờ mới được giao thêm nhiệm vụ đi tìm Tiêu chuẩn.

Người ta không biết thì hỏi ( mới ra trường làm ban QL thì thiếu rất nhiều thứ là đúng rồi) các cụ biết thì các cụ chỉ cho chứ nói ác thế thì nó không phù hợp lắm (đừng nên sỉ nhục người khác khi họ không biết, tôi làm bên Địa chất thấy sao nói vậy, không có ý bênh vực gì cả) lỗi ở đây là ở các cấp cao hơn (còn là quân sếp giao sao làm vậy, đừng ném đá như thế không hay lắm)

Hoanui 03-03-2014 11:33 AM

Re: Ðề: Re: Ðề: Cầu treo dân sinh

Trích:

Nguyên văn bởi phandungdkt (Post 350443)
Người ta không biết thì hỏi ( mới ra trường làm ban QL thì thiếu rất nhiều thứ là đúng rồi) các cụ biết thì các cụ chỉ cho chứ nói ác thế thì nó không phù hợp lắm (đừng nên sỉ nhục người khác khi họ không biết, tôi làm bên Địa chất thấy sao nói vậy, không có ý bênh vực gì cả) lỗi ở đây là ở các cấp cao hơn (còn là quân sếp giao sao làm vậy, đừng ném đá như thế không hay lắm)

Lại cái bệnh đổ lỗi cho người khác. Không biết tự học thì chẳng ai dạy được. Kẻ ù lì thì ở đâu cũng ù lì, người năng động thì ở đâu cũng năng động.

phandungdkt 03-03-2014 11:38 AM

Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Cầu treo dân sinh

Trích:

Nguyên văn bởi Hoanui (Post 350445)
Lại cái bệnh đổ lỗi cho người khác. Không biết tự học thì chẳng ai dạy được. Kẻ ù lì thì ở đâu cũng ù lì, người năng động thì ở đâu cũng năng động.

Bác nói đúng nhưng sự thực là có phải ai ra trường cũng làm được ngay đâu ( nhất là chui ngay vào BQLDA) nhất là lại thẩm định lại nữa nó mới kinh, bác biết thì bác chỉ cho em nó ( hay nhất vẫn là đề nghị em nó thuê mình tư vấn, chứ bác nói toàn động từ nặng như thế em thấy nó chát quá, cá nhân em mới ra trường khi làm thực tế vẫn phải hỏi vẫn phải đọc nên cảm thấy bác nói nó hơi quá thôi). Dừng ở đây nhé, hi vọng sau vụ này các BQL dự án nhỏ ở miền núi sẽ nghiêm túc hơn (:rolleyes:) để đỡ bị những sự cố như vậy ( còn nảy sinh ra cái khác thì đúng là của nợ) :D:D

linhwru 03-03-2014 11:50 AM

Trích:

Bạn đọc lại chương 5 của 22TCN210-92. Trong đó nó có nói đến tải trọng của cầu, cống tương ứng với loại đường A & B.

sinx92003 03-03-2014 11:57 AM

Trích:

Chương 5- Tiêu chuẩn 22TCN 220-92 đã nêu rõ về tải trọng thiết kế cho cầu giao thông nông thôn rồi đó bác! Đoàn người 300kg/m2.

Hoanui 03-03-2014 12:10 PM

Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Cầu treo dân sinh

Trích:

Nguyên văn bởi phandungdkt (Post 350446)
Bác nói đúng nhưng sự thực là có phải ai ra trường cũng làm được ngay đâu ( nhất là chui ngay vào BQLDA) nhất là lại thẩm định lại nữa nó mới kinh, bác biết thì bác chỉ cho em nó ( hay nhất vẫn là đề nghị em nó thuê mình tư vấn, chứ bác nói toàn động từ nặng như thế em thấy nó chát quá, cá nhân em mới ra trường khi làm thực tế vẫn phải hỏi vẫn phải đọc nên cảm thấy bác nói nó hơi quá thôi). Dừng ở đây nhé, hi vọng sau vụ này các BQL dự án nhỏ ở miền núi sẽ nghiêm túc hơn (:rolleyes:) để đỡ bị những sự cố như vậy ( còn nảy sinh ra cái khác thì đúng là của nợ) :D:D

Thật nên nó thô. Tôi ít nhiều cũng đã tiếp xúc với các đồng chí ở Ban QLDA kiểu như thế này rồi nên rất ghét cái thái độ, toàn những ông vua con.

landau 03-03-2014 12:59 PM

Vấn đề đặt ra ở đây không phải là cãi nhau xem ai làm thì đúng, ai không nên làm vì đã làm cả rồi, đã sai thì cũng sai rồi. Vấn đề ở đây là em nó hỏi bây giờ làm như thế nào.
Cái tiêu chuẩn cho cái giao thông nông thôn nó ngắn tí và chỉ nêu ra các tiêu chí cơ bản mang tính định hướng lựa chọn cấp kỹ thuật. Khi anh làm kết cấu nào anh phải tuân thủ nguyên lý thiết kế của công trình đó. Tiêu chuẩn chỉ có tính chất ràng buộc khi nó vào khung pháp lý vì thế anh tư vấn cho chủ đầu tư nên dùng cái tiêu chuẩn nào trong cái thiết kế của anh thì nó đảm bảo an toàn, hoành tráng, nhưng lại tiết kiệm thì anh viết vào mục tiêu chuẩn thiết kế của dự án. Và sau này người ta sẽ căn cứ vào cái đó để làm việc. Vậy nó bắt buộc anh phải có năng lực. Điều này là việc đầu tiên trong thẩm định: phải tự hỏi nó dùng tiêu chuẩn nào vậy? Rồi đi tìm cái đó mà đọc. Hôm nay báo đưa người dân không dám qua cầu treo mà lại đi dưới suối thật xấu hổ cho giới thiết kế gà.

umy 03-03-2014 08:03 PM

Trích:

Lệnh trên từ Bác Thủ tướng Dũng đưa xuống cho Bác Bộ trưởng GTVT Thăng. Phải kiễm soát lại tất cả các Cầu treo dân sinh.
Đến dưới cơ quang của cậu thì các sếp nhí đùng trách nhiệm lại cho KS trẻ !:o. Tôi trách nơi đây chứ không phải muốn làm thịt gà con đâu :D.
Đám KS trẻ trong Dđ đừng hiểu sai mà chua chát, có đứa trẻ hư nào đó còn sù lông đòi đấm đá :D, Thời may tự xóa bài kịp lúc, nên không bị phạt.

Muốn làm cái rà soát nầy có hiệu quả, thì ở nước người phải là dân chuyên môn về cầu dây, trên 10 năm trong nghề ! ;)

Thôi tạm theo như vầy:

Còn tiếp ... (bận việc đi gấp, sẻ bổ xung tiếp sau !)

hoangoclu 03-03-2014 08:57 PM

Trích:

Nguyên văn bởi umy (Post 350504)
Đám KS trẻ trong Dđ đừng hiểu sai mà chua chát, có đứa trẻ hư nào đó còn sù lông đòi đấm đá :D, Thời may tự xóa bài kịp lúc, nên không bị phạt.

Muốn làm cái rà soát nầy có hiệu quả, thì ở nước người phải là dân chuyên môn về cầu dây, trên 10 năm trong nghề ! ;)

Thôi tạm theo như vầy:

Còn tiếp ... (bận việc đi gấp, sẻ bổ xung tiếp sau !)

Chắc bác đang nhắc đến comment của cháu. Cháu không có ý nói bác, hy vọng bác không hiểu nhầm. Cháu không sợ chuyện trách phạt, vì cháu rất kính trọng bác nên cháu comment lại, hy vọng bác không để bụng.

linhwru 03-03-2014 09:42 PM

Trích:

Nguyên văn bởi khathu_uct (Post 350434)
Tôi mới ra trường chưa biết thì hỏi thôi. Ông biết thì bảo còn chẳng biết ai gà đâu

Đề nghị khathu_uct nên sử dụng từ ngữ cho đúng mực, nếu mà cứ ứng xử như thế này thì làm việc ở đâu hay bất kì khi đâu thì cũng sẽ có người cho bạn "1 bài học lớn" đấy.

Múi giờ GMT. Hiện tại là 02:33 AM.

DIỄN ĐÀN http://ketcau.com/forum NƠI HỘI TỤ CỦA CÁC KỸ SƯ KẾT CÂU VIỆT NAM
WWW.KETCAU.COM - CẦU NỐI CỦA CÁC KỸ SƯ KẾT CẤU CÔNG TRÌNH, ĐỊA KỸ THUẬT VIỆT NAM. DIỄN ĐÀN ĐƯỢC MUA BẢN QUYỀN CỦA JELSOFT ENTERPRISES Ltd.