Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam

Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam (http://www.ketcau.com/forum/index.php)
-   Thiết kế móng cọc (http://www.ketcau.com/forum/forumdisplay.php?f=39)
-   -   Các bác giúp em móng cọc lệch tâm! (http://www.ketcau.com/forum/showthread.php?t=24505)

huyesgc 21-05-2011 05:02 PM

Các bác giúp em móng cọc lệch tâm!

1 Attachment(s)
Em đang tranh cãi với 1 thằng bạn về vấn đề bố trí thép đài móng cọc. Công trình này là nhà phố xây chen, 5 tầng. Các bậc tiền bối cho em hỏi là bố trí thép như thế nào là đúng cho đài cọc lệch tâm ( hình đính kèm ).

KSXD.Mung 21-05-2011 05:07 PM

Ðề: Các bác giúp em móng cọc lệch tâm!

Làm cái giằng móng to lên chú ah để chịu momen lệch tâm,chứ tính toán cài này nhọc lắm!

huyesgc 21-05-2011 05:09 PM

Giằng móng 22x60 em đặt 6 cây d18 đủ ko anh?

KSXD.Mung 21-05-2011 05:10 PM

tăng thép to lên chú ah,dùng D22 đi.

huyesgc 21-05-2011 05:12 PM

Anh chỉ e cách tính ra d22 với, em mù tịt cái này ^^

NGOC_IBST 21-05-2011 05:14 PM

Trích:

Nguyên văn bởi huyesgc (Post 146060)
Em đang tranh cãi với 1 thằng bạn về vấn đề bố trí thép đài móng cọc. Công trình này là nhà phố xây chen, 5 tầng. Các bậc tiền bối cho em hỏi là bố trí thép như thế nào là đúng cho đài cọc lệch tâm ( hình đính kèm ).

Cả hai cái đều sai.

Cái quan trọng ở đây chưa phải là thép ở đài mà là bạn cần phải giải quyết cái lệch tâm trước đã.

Tùy thuộc tính toán, người ta thường bố trí thêm giằng đủ cứng để liên kết với cái đài lân cận. Khi đã có dầm với đài cọc lân cận, bài toán móng sẽ được tính như đài có hai cột cho nên cái bố trí thép không có thép trên (bên phải) sẽ có vẻ hợp lý hơn. Tuy nhiên, khi sợ rằng cái tải trọng của tường quá lớn và cọc có thể bị lún thì có thể cứ bố trí cái thép mặt trên cũng chỉ chết nhà chủ mà thôi.

Kết luận: Bố trí dầm nối đủ cứng nối với đài lân cân theo phương ngang nhà và chỉ cần bố trí thép mặt dưới. Lưu ý: Đáy dầm và đáy đài cần được đầm lèn kỹ.

KSXD.Mung 21-05-2011 05:17 PM

dầm nối đủ cứng là thế nào hả bác Ngọc ?

donchihotte 21-05-2011 05:23 PM

Trích:

Nguyên văn bởi trandinhninh (Post 146068)
nhà dân mà dùng tới D22 thì khủng khiếp nhỉ?:eek:

d22 mà to gì bác ??, em làm còn có cái d25 ấy chứ :D
@ to huyesgc: khi gặp nhà xây chen như thế này bác nên chú ý mấy cái cọc ép đấy, khoảng cách tối thiểu so với nhà bên cạnh nếu không là nứt nhà bên cạnh đâm ra cãi vã nhau fiền lắm.
Tính toán cái giằng móng thì ở nhiều topic đã nói rồi, bạn chịu khó search trên diễn đàn ấy!
Việc bố trí thép fải dựa vào tính toán cụ thể mới được chứ, chớ nên bốc thuốc bừa bãi nhá :confused:

NGOC_IBST 21-05-2011 05:31 PM

Trích:

Nguyên văn bởi KSXD.Mung (Post 146069)
dầm nối đủ cứng là thế nào hả bác Ngọc ?

Dầm nối (giằng móng) để có thể coi hai đài liền kề làm việc như một đài là khi biến dạng và chuyển vị của nó không lớn đủ để cản trở chuyển vị xoay của hai cái đài. Cái này phải tính toán. Các bạn nên tính 1 lần cho nó biết. Mô hình tính là dầm thay đổi tiết diện trên nền đàn hồi (khi không có cọc) và trên các lò xo đàn hồi (khi có cọc). Nếu lười tính thì có thể giở quyển Tomlinson ra mà làm theo.

Còn lười nữa thì đây: Khi khoảng cách giữa 2 cột nhỏ hơn 1,5 lần tổng chiều dài đài cọc thì: B >= 1/3 B đài và H >= 0,5 Hđài. Thép thì được tính như tải lật ngược và xuôi với giá trị bằng sức chịu tải của nền đất. Những cái tô đậm này là thuộc về nhà xuất bản CHIA CHIA SẺ SẺ đấy và nhà xuất bản này không chịu trách nhiệm về tính đúng đắn của các thông tin này đâu.

Trungcdc 22-05-2011 07:06 AM

Trích:

Nguyên văn bởi huyesgc (Post 146063)
Giằng móng 22x60 em đặt 6 cây d18 đủ ko anh?

1/Mô men lệch tâm lớn bao nhiêu để đặt giằng lớn như thế????
2/Chiều dài giằng-->độ cứng đơn vị giằng bao nhiêu so với độ cứng của tiết diện 4 cọc bê tông để có thể nhận hầu hết mô men do lệch tâm (theo ý đồ tk)???
3/Đài cọc có tiết diện rất lớn so với cột, tại sao lại lo lắng cho đài mà không nghĩ đến thằng cột nó cũng chịu mô men lệch tâm????

trongtri 22-05-2011 07:52 AM

để bố trí thép hợp lí thì theo em có 2 vấn đề
+ bố trí giằng đủ lớn để phân phối momen đều cho các cọc thì hợp lí hơn, giằng càng cứng thì sự hợp lí trong áp lực đầu cọc càng cao
+khi cột tác dụng vào đài khi này đài phải chịu được lực tác dụng đó, mô hình là cái conson tác dụng lực tập trung để tính thép lớp trên
Tuy vậy nhà này cũng bé , lệch tâm không đáng kể, với lại chiều cao đài thỏa mãn cho cấu tạo đã đủ độ cứng , thép giằng đua vào cột cũng tương đối nhiều, vậy là cái cơ bản là bố trí thép giằng và thêm mấy thanh cấu tạo cho lớp trên là ok
Em nghĩ thế có sai thì mong các bác chỉ bảo thêm
Em cảm ơn nhiều !

hung.kta2006 22-05-2011 12:33 PM

Trích:

Nguyên văn bởi huyesgc (Post 146065)
Anh chỉ e cách tính ra d22 với, em mù tịt cái này ^^

tính toán với dầm công sôn thôi chứ có j đâu xác định phản lực đầu cọc roài tìm mô men mà tính thép thôi

huyesgc 22-05-2011 11:11 PM

Trích:

Nguyên văn bởi hung.kta2006 (Post 146188)
tính toán với dầm công sôn thôi chứ có j đâu xác định phản lực đầu cọc roài tìm mô men mà tính thép thôi

Tính giằng móng mà như thế á? :)) hài

cong1402 01-09-2016 05:02 PM

Trích:

Nguyên văn bởi huyesgc (Post 146060)

-Khi thiết kế móng cho nhà xây chen có một đặc điểm như vầy các bác, móng lệch tâm vì vậy khi tính toán chúng ta phải dời lực dọc và moment ( của chân cột) vào vị trí trọng tâm của nhóm cọc trước khi tính toán như móng cọc thông thường , các bạn có thể tính tay phần lớn các cọc ở xa chân cột đều bị nhổ ,các cọc ở gần thị phản lực khá lớn ( các bác có thể kiểm tra nguyên lý này cả bằng tay hay việc sử dụng phần mềm safe chẳng hạn).
- việc bố trí thép như hình bên phải là nguy hiểm bởi vì đài móng lúc này bị căng thớ trên .
- để hạn chế độ lệch tâm này có hai hướng sử lý:1.thêm giằng móng vào (còn việc giằng móng bao nhiêu , thép bao nhiêu phụ thuộc vào tải trọng bên trên truyễn xuống và độ lệch tâm chúng ta tính ra chứ không phải phán như vầy , như vầy.. )
2.bố trí các cọc sao cho trọng tâm nhóm cọc càng gần với chân cột càng tốt ( phát huy tối đa sự làm việc của các cọc, giảm mô men lệch tâm khi đó giằng móng giảm )
-trên nguyên lý như vậy các bác xuất nội lực chân cột từ etabs sang safe sau đó mô hình đài, giằng , cọc vào -run>run>run

gillthanh 11-10-2016 08:13 PM

xin cho mình hỏi cách quy tải chân cột (M và N) về trọng tâm nhóm cọc, móng mình lệch tâm theo 2 phương. mình tham khảo thấy là M=N.e, vậy có phải như mình nghĩ là Mx=N.e(x) và My = N.e(y) sau đó cộng thêm Mx và My ở chân cột không? như vậy phản lực đầu cọc Pmax của mình > Ptk, và Pmin <0 (cọc bị nhổ).
Mình tham khảo ý kiến của nhiều người thì có người bảo làm giằng tính như móng băng trên nền cọc, còn có người lại bảo không cần thiết thực chất lực cột tác dụng xuống là phản lực cọc tác dụng lên nhau đã huề rồi, chỉ cần tính để đài không bị chọc thủng thoy. Mình không biết làm theo bên nào thì chắc chắn và tiết kiệm cho chủ nhà hơn
:confused:

cong1402 12-10-2016 09:22 AM

Trích:

Nguyên văn bởi gillthanh (Post 411953)
xin cho mình hỏi cách quy tải chân cột (M và N) về trọng tâm nhóm cọc, móng mình lệch tâm theo 2 phương. mình tham khảo thấy là M=N.e, vậy có phải như mình nghĩ là Mx=N.e(x) và My = N.e(y) sau đó cộng thêm Mx và My ở chân cột không? như vậy phản lực đầu cọc Pmax của mình > Ptk, và Pmin <0 (cọc bị nhổ).
Mình tham khảo ý kiến của nhiều người thì có người bảo làm giằng tính như móng băng trên nền cọc, còn có người lại bảo không cần thiết thực chất lực cột tác dụng xuống là phản lực cọc tác dụng lên nhau đã huề rồi, chỉ cần tính để đài không bị chọc thủng thoy. Mình không biết làm theo bên nào thì chắc chắn và tiết kiệm cho chủ nhà hơn
:confused:

-Người nói là lực tác dụng xuống là phản lực cọc tác dụng lên nhau đã hều thì phải xem lại :
+cơ học lý thuyết ( đặc biệt là nguyên lý Huyghen-Stainer- nguyên lý dời lực theo phương song song và bản chất công thức tính phản lực đầu cọc trong tiêu chuẩn 10304).
+nhà phố xây xen chen giằng móng rất quan trọng , chịu phần lớn mo men lệch tâm .

vtthanyeu 19-04-2018 01:25 AM

Trích:

Nguyên văn bởi NGOC_IBST (Post 146076)
Dầm nối (giằng móng) để có thể coi hai đài liền kề làm việc như một đài là khi biến dạng và chuyển vị của nó không lớn đủ để cản trở chuyển vị xoay của hai cái đài. Cái này phải tính toán. Các bạn nên tính 1 lần cho nó biết. Mô hình tính là dầm thay đổi tiết diện trên nền đàn hồi (khi không có cọc) và trên các lò xo đàn hồi (khi có cọc). Nếu lười tính thì có thể giở quyển Tomlinson ra mà làm theo.

Còn lười nữa thì đây: Khi khoảng cách giữa 2 cột nhỏ hơn 1,5 lần tổng chiều dài đài cọc thì: B >= 1/3 B đài và H >= 0,5 Hđài. Thép thì được tính như tải lật ngược và xuôi với giá trị bằng sức chịu tải của nền đất. Những cái tô đậm này là thuộc về nhà xuất bản CHIA CHIA SẺ SẺ đấy và nhà xuất bản này không chịu trách nhiệm về tính đúng đắn của các thông tin này đâu.

Bác Ngọc cho em hỏi ngu là nếu đài không bị cản trở chuyển vị xoay thì sao ạ?

HuynhKeshley 19-04-2018 02:19 AM

Trích:

Nguyên văn bởi vtthanyeu (Post 416120)
Bác Ngọc cho em hỏi ngu là nếu đài không bị cản trở chuyển vị xoay thì sao ạ?

Tức là 2 cái đài đấy làm việc độc lâp, đài nào nhân phản lực từ cột rồi truyền xuống cọc của đài đấy thôi.

NGOC_IBST 19-04-2018 06:43 AM

Trích:

Nguyên văn bởi HuynhKeshley (Post 416121)
Tức là 2 cái đài đấy làm việc độc lâp, đài nào nhân phản lực từ cột rồi truyền xuống cọc của đài đấy thôi.

Đúng rồi. Tên này khá.:D

Chính xác hơn thì hai cái đài đó cũng không hoàn toàn độc lập với nhau. Chúng có phân phối lại lực. Thế nhưng liên kết chia sẻ quyền lực giữa chúng không được coi là một khối đoàn kết thống nhất được nữa mà là khá ...lỏng lẻo. Có thể dùng các phần mềm đễ xác định cái việc chia sẻ quyền lực này. Cách làm thì tính ...dầm trên nền đàn hồi.

vtthanyeu 19-04-2018 09:14 PM

2 Attachment(s)
Trích:

Nguyên văn bởi HuynhKeshley (Post 416121)

Trích:

Nguyên văn bởi NGOC_IBST (Post 416123)
Đúng rồi. Tên này khá.:D

Chính xác hơn thì hai cái đài đó cũng không hoàn toàn độc lập với nhau. Chúng có phân phối lại lực. Thế nhưng liên kết chia sẻ quyền lực giữa chúng không được coi là một khối đoàn kết thống nhất được nữa mà là khá ...lỏng lẻo. Có thể dùng các phần mềm đễ xác định cái việc chia sẻ quyền lực này. Cách làm thì tính ...dầm trên nền đàn hồi.

Thưa các bác, em tưởng là khi tính toán đài cọc ta vẫn coi các đài làm việc độc lập với nhau chứ ạ? (dù là móng đúng tâm hay móng lệch tâm).
Em có làm mô hình tính cho trường hợp dầm móng đặt ở cốt mặt đài và dầm móng đặt ở cốt 0.000. Kết quả chạy phần mềm cho thấy trong trường hợp dầm móng đặt ở cốt mặt đài, mô men trong dầm móng rất lớn. Theo em hiểu là do dầm móng ở đây cứng, cản trở chuyển vị xoay của 2 đài cọc nên mới có mô men lớn như vậy. Còn trong trường hợp dầm móng đặt ở cốt 0.000, nội lực trong dầm có N lớn, M nhỏ (gọi là giằng móng thì đúng hơn), vì nó không cản trở chuyển vị xoay của đài nên mô men không lớn, nhưng mô men tại chân cột thì khá lớn.
Trường hợp dầm (giằng) móng đặt ở cốt 0.00, em thấy nó cũng tương tự như trong trường hợp móng đơn trên nền thiên nhiên. Vậy tại sao cùng một tải trọng như thế, đối với móng cọc lại không đặt ở cốt 0.00 mà lại đặt xuống cốt mặt đài ạ?
Em nhờ các bác thông não cho em ạ, em cảm ơn các bác nhiều :)

Múi giờ GMT. Hiện tại là 04:46 AM.

DIỄN ĐÀN http://ketcau.com/forum NƠI HỘI TỤ CỦA CÁC KỸ SƯ KẾT CÂU VIỆT NAM
WWW.KETCAU.COM - CẦU NỐI CỦA CÁC KỸ SƯ KẾT CẤU CÔNG TRÌNH, ĐỊA KỸ THUẬT VIỆT NAM. DIỄN ĐÀN ĐƯỢC MUA BẢN QUYỀN CỦA JELSOFT ENTERPRISES Ltd.