Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam

Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam (http://www.ketcau.com/forum/index.php)
-   Lập trình tính toán, phân tích kết cấu (http://www.ketcau.com/forum/forumdisplay.php?f=106)
-   -   Tính sàn bản kê 4 cạnh theo sơ đồ khớp dẻo? (http://www.ketcau.com/forum/showthread.php?t=29679)

vandungksxd 03-11-2011 12:04 AM

Tính sàn bản kê 4 cạnh theo sơ đồ khớp dẻo?

Các bác trong diễn đàn ai có bảng excel tính sàn bản kê 4 cạnh theo sơ đồ khớp dẻo cho em xin với! Em tìm rất nhiều nhưng toàn thấy bảng tính theo sơ đồ đàn hồi. Cảm ơn các bác nhiều!

hanhpro10 03-11-2011 01:00 AM

Ðề: Xin bảng tính sàn bản kê 4 cạnh theo sơ đồ khớp dẻo

Trích:

Nguyên văn bởi vandungksxd (Post 188399)
Các bác trong diễn đàn ai có bảng excel tính sàn bản kê 4 cạnh theo sơ đồ khớp dẻo cho em xin với! Em tìm rất nhiều nhưng toàn thấy bảng tính theo sơ đồ đàn hồi. Cảm ơn các bác nhiều!

tính sàn có rất nhiều cách tính, mình thống kê dc 4 cách tính trong đó cách tính của bạn là 1 trong 4 . tuy nhiên việc tính theo sơ đồ đàn hồi hạn chế nứt vẫn thịnh hành, bảng exel tính theo sd khớp dẻo mình cũng chưa thấy, thay vì tìm kiếm bạn thử lập xem, công thức k nhiều mà lập xong còn có cái share cho a e chớ :D

vandungksxd 03-11-2011 07:14 AM

Trích:

Nguyên văn bởi hanhpro10 (Post 188413)
tính sàn có rất nhiều cách tính, mình thống kê dc 4 cách tính trong đó cách tính của bạn là 1 trong 4 . tuy nhiên việc tính theo sơ đồ đàn hồi hạn chế nứt vẫn thịnh hành, bảng exel tính theo sd khớp dẻo mình cũng chưa thấy, thay vì tìm kiếm bạn thử lập xem, công thức k nhiều mà lập xong còn có cái share cho a e chớ :D

Theo mình được biết, chỉ có các sàn vệ sinh, sàn hành lang, cầu thang... thì mới tính theo sơ đồ đàn hồi, còn các sàn ở bình thường khác tính theo sơ đồ khớp dẻo để tận dụng hết khả năng làm việc của vật liệu. Tất nhiên bảng tính theo sơ đồ khớp dẻo cũng lập được thôi, nhưng chắc hẳn là các bậc tiền bối đi trước đã có người lập rồi. Mình đang làm đồ án tốt nghiệp mà sắp lụt rồi nên không có thời gian lập nữa. Ai có thì cho em xin với nhé!

vandungksxd 03-11-2011 10:04 AM

Không có bậc tiền bối nào giúp em được sao???

vandungksxd 03-11-2011 10:17 AM

Xem chừng khó khăn đây!

hotboy88 03-11-2011 10:28 AM

Trong đồ án TN việc tính toán ô sàn bản kê có xét đến sự xuất hiện của khớp dẻo mình nghĩ đâu có gì khó khăn trong cái việc làm bảng tính cho bạn đâu nhỉ, ẩn số là mô men M1 còn các mô men khác thì chọn hệ số theo ki.M1 thôi, như vậy bạn có 1 cái phương trình bậc nhất thể hiện mối quan hệ giữa M1 và q, L1, L2, ki. Nhập các giá trị này là tính ra mô men thôi.

vandungksxd 03-11-2011 10:45 AM

Trích:

Nguyên văn bởi hotboy88 (Post 188498)
Trong đồ án TN việc tính toán ô sàn bản kê có xét đến sự xuất hiện của khớp dẻo mình nghĩ đâu có gì khó khăn trong cái việc làm bảng tính cho bạn đâu nhỉ, ẩn số là mô men M1 còn các mô men khác thì chọn hệ số theo ki.M1 thôi, như vậy bạn có 1 cái phương trình bậc nhất thể hiện mối quan hệ giữa M1 và q, L1, L2, ki. Nhập các giá trị này là tính ra mô men thôi.

Cái đó thì mình cũng biết bạn ạ! Nhưng để lập thành bảng tính trọn vẹn thì cũng hơi lâu đó. Ở đây là mình xin những ai đã lập sẵn

nguyenquocai 03-11-2011 11:08 AM

Re: Xin bảng tính sàn bản kê 4 cạnh theo sơ đồ khớp dẻo

Trích:

Nguyên văn bởi vandungksxd (Post 188399)

Quy trình tính toán theo sơ đồ đàn hồi và khớp dẻo khác nhau chổ nào ?
bạn trả lời được thì chỉnh sửa hình như rất nhanh thì phải.
mà có khi chuẩn không cần chỉnh luôn :D:D:D:D:D.
chúc vui.
Ái, thân

vandungksxd 03-11-2011 11:13 AM

Ðề: Re: Xin bảng tính sàn bản kê 4 cạnh theo sơ đồ khớp dẻo

Trích:

Nguyên văn bởi nguyenquocai (Post 188522)
Quy trình tính toán theo sơ đồ đàn hồi và khớp dẻo khác nhau chổ nào ?
bạn trả lời được thì chỉnh sửa hình như rất nhanh thì phải.
mà có khi chuẩn không cần chỉnh luôn :D:D:D:D:D.
chúc vui.
Ái, thân

Khác nhau ở công thức tính toán và bảng tra bác à! Đối với sơ đồ khớp dẻo phải dùng phương trình 6 mômen trong BT1 để tính với các hệ số têta, A1, A2, B1,B2. Còn với sơ đồ đàn hồi thì cần các hệ số mi, ki. Bác pro nào có cho em với!

nvtuanxd0803 08-11-2011 09:24 AM

Cũng không ai giúp Dũng được hè, thôi bỏ công ra rồi up lên đi Dũng ơi
Thế mới biết Khoa Xây dựng - Đại Học Vinh cũng thua các trường XD khác

ntson91 10-09-2012 02:27 PM

Ðề: Re: Xin bảng tính sàn bản kê 4 cạnh theo sơ đồ khớp dẻo

Trích:

Nguyên văn bởi vandungksxd (Post 188526)
Khác nhau ở công thức tính toán và bảng tra bác à! Đối với sơ đồ khớp dẻo phải dùng phương trình 6 mômen trong BT1 để tính với các hệ số têta, A1, A2, B1,B2. Còn với sơ đồ đàn hồi thì cần các hệ số mi, ki. Bác pro nào có cho em với!

Bác nào có 2 công thức trên không cho em xin luôn với

Múi giờ GMT. Hiện tại là 08:48 AM.

DIỄN ĐÀN http://ketcau.com/forum NƠI HỘI TỤ CỦA CÁC KỸ SƯ KẾT CÂU VIỆT NAM
WWW.KETCAU.COM - CẦU NỐI CỦA CÁC KỸ SƯ KẾT CẤU CÔNG TRÌNH, ĐỊA KỸ THUẬT VIỆT NAM. DIỄN ĐÀN ĐƯỢC MUA BẢN QUYỀN CỦA JELSOFT ENTERPRISES Ltd.