Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam

Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam (http://www.ketcau.com/forum/index.php)
-   Thiết kế móng cọc (http://www.ketcau.com/forum/forumdisplay.php?f=39)
-   -   Móng bè trên cọc nhồi? (http://www.ketcau.com/forum/showthread.php?t=6927)

dhthaivn 20-04-2008 03:32 PM

Móng bè trên cọc nhồi?

Phù....:cool:
Cuối cùng thì cũng tạo được cái account mới:D
Em đang thấy lăn tăn cái này, mong các bác chỉ bảo thêm :D
Móng bè trên nền thiên nhiên hay trên cọc đóng, cọc ép thì còn có pp tính độ cứng của cọc, cái này các anh đã nói nhiều rồi, nhưng với cọc khoan nhồi:
K= P/s
nguyên tắc là cọc nhồi không lún thì độ cứng của cọc khi khai báo trong Sap hay Safe thì thế nao??
Nếu sử dụng : K= EF/h
( E-mô đun đàn hồi; F-dtích mặt cắt ngang; h- chiều dài cọc )
thì có chấp nhận được không??
He, các bác giúp với nhé!!

dhthaivn 21-04-2008 01:09 PM

Ðề: Móng bè trên cọc nhồi!!

Hơ...
Không ai giúp thì em độc thoại cái Topic này vậy:D
Trong công thức K= P/S
Có thể lấy theo độ lún của vật liệu cọc:
S = (0,1-0,2)[S] cho từng trường hợp đất
Nhưng còn cái thí nghiệm hiện trường người ta làm thế nào nhi???

huycdc 21-04-2008 03:34 PM

Độ lún cho phép (ví dụ theo quy định đối với các công trình thông thường là 8 cm) là Tổng độ lún ổn định cuối cùng theo tuổi thọ (hàng trăm năm) của công trình.
Độ lún đưa vào để tính độ cứng của cọc là độ lún tức thời. Thông thường có thể lấy bằng khoảng 0,1 đến 0,2 lần độ lún cho phép như bạn đã nêu là chấp nhận được. Cái này không thấy có tiêu chuẩn nào nêu ra cả. Tuy nhiên, ta có thể lấy theo kết quả thí nghiệm nén tĩnh cọc, chẳng hạn ở cấp tải trọng [P] cọc có độ lún tức thời là bao nhiêu thì lâý giá trị đó để đưa vào mà tính độ cứng Spring của cọc.
Khi tính móng bè trên nền cọc, không nên lấy fix cứng một giá trị mà nên tách thành vài vùng tương ứng với các độ cứng khác nhau của cọc.

nguyenngoc74 21-04-2008 04:28 PM

Trích:

Nguyên văn bởi dhthaivn
Hơ...
Không ai giúp thì em độc thoại cái Topic này vậy:D
Trong công thức K= P/S
Có thể lấy theo độ lún của vật liệu cọc:
S = (0,1-0,2)[S] cho từng trường hợp đất
Nhưng còn cái thí nghiệm hiện trường người ta làm thế nào nhi???

Trích:

Nguyên văn bởi huycdc
Sau khi có cái K để tính toán, đưa vào chương trình tính ra được S. bạn nên so sánh xem thử S tínht oán và S giả thiết có khác nhau nhiều lắm không, nếu không trùng thì cần thiết tính lặp thêm vài lần nữa.:p

Độ lún đưa vào để tính độ cứng của cọc là độ lún tức thời. Thông thường có thể lấy bằng khoảng 0,1 đến 0,2 lần độ lún cho phép như bạn đã nêu là chấp nhận được. Cái này không thấy có tiêu chuẩn nào nêu ra cả.

Bác Huy mà nói không có TC quy định thì E thấy hơi phiền đấy, thực tế khi tính toán chuyển vị có khi lên đến 5-7 cm là thường, nếu như vậy thì nguy hiểm quá nhỉ?:confused:

dhthaivn 22-04-2008 12:17 AM

Cảm ơn anh Huy nhìu nhìu:)
Trích:

Nguyên văn bởi nguyenngoc74
Bác Huy mà nói không có TC quy định thì E thấy hơi phiền đấy, thực tế khi tính toán chuyển vị có khi lên đến 5-7 cm là thường, nếu như vậy thì nguy hiểm quá nhỉ?:confused:

Em cũng không thấy tiêu chuẩn nào đề cập, nhưng với cọc nhồi cho ngàm vào lớp cuội sỏi thì đâu có lún!!
Nếu không có thí nghiệm hiện trường thì phải dùng cách lấy S theo [S], hoặc như em cũng thấy có người làm là lấy K đàn hồi của cọc ( lúc này coi cọc chỉ chịu nén)
Còn nếu muốn chính xác nữa thì chỉ còn cách chạy phần mềm, hiện tại em biết có phần mềm ELPLA cho mô tả khá sát với thực tế, ai quan tâm có thể dơwnload và sử dụng thử 30 ngày trong trang:
http://elpla.com/
ai có thông tin xin chia sẻ thêm vì em đang rất rất quan tâm đến cái này :D :D

huycdc 22-04-2008 07:45 AM

Trích:

Nguyên văn bởi dhthaivn
Cảm ơn anh Huy nhìu nhìu:)

Em cũng không thấy tiêu chuẩn nào đề cập, nhưng với cọc nhồi cho ngàm vào lớp cuội sỏi thì đâu có lún!!
Nếu không có thí nghiệm hiện trường thì phải dùng cách lấy S theo [S], hoặc như em cũng thấy có người làm là lấy K đàn hồi của cọc ( lúc này coi cọc chỉ chịu nén)
Còn nếu muốn chính xác nữa thì chỉ còn cách chạy phần mềm, hiện tại em biết có phần mềm ELPLA cho mô tả khá sát với thực tế, ai quan tâm có thể dơwnload và sử dụng thử 30 ngày trong trang:
http://elpla.com/
ai có thông tin xin chia sẻ thêm vì em đang rất rất quan tâm đến cái này :D :D

Cọc nhồi cắm vào cuội sỏi vẫn lún bình thường, chỉ có là ít hay nhiều thôi. Có thể xay ra mấy trường hợp:
1. Do công nghệ thi công, thường ở đáy cọc vẫn bị một lớp mùn khoan có sức chịu tải rất kém và gây lún. Vừa qua, chúng tôi có thiết kế một công trình ở một tỉnh ngay cạnh thành phố HCM, cọc được thiết kế cắm vào đá cứng, tưởng rằng không có lún mà khi thí nghiệm nén tĩnh cọc lún hơn chục cm luôn).
2. Cọc tựa vào đá hoặc cuội sỏi được rửa và bơm vữa gia cường đáy cũng vẫn lún ít nhiều vì lớp cuội sỏi thường có E khoảng 400-500 Mpa, đưa vào tính lún vẫn cho ra kết quả. Có điều, theo TCXD 205:1998 thì lớp đất,đá cứng (có E>500 Mpa) thì không cần phải tính lún.
bạn có thể tham khảo các công thức tính lún cho cọc nhồi ở TCXD 195 :1997 Cọc nhồi - Tiêu chuẩn thiết kế.
Ngoài ra còn độ lún đàn hồi của bản thân Bê tông cọc nữa.

dhthaivn 22-04-2008 09:14 PM

Vâng!! Cảm ơn anh Huy. Em rõ vấn đề rồi :D
Tiện đây em up mấy cái ảnh từ Elpla mà của thầy Phạm Ngọc Thắng( trường Kiến trúc) làm Thạc sỹ năm vừa rồi:

dhthaivn 23-04-2008 12:07 PM

Ảnh không lên được, thôi để em làm xong cái ĐA này thì em up lên luôn.
Hehe, tiện đây cho em hỏi có bác nào có ảnh liên quan đến móng bè không?? Để em cho vào ĐA cho nó phong phú!!:D :D

civilbd 13-05-2008 05:27 PM

Trích:

Nguyên văn bởi huycdc
Vừa qua, chúng tôi có thiết kế một công trình ở một tỉnh ngay cạnh thành phố HCM, cọc được thiết kế cắm vào đá cứng, tưởng rằng không có lún mà khi thí nghiệm nén tĩnh cọc lún hơn chục cm luôn, sau này khoan tiếp xúc đáy cọc thấy rằng cọc bị bẩn đáy).

Cạnh TPHCM mà có đá cứng, chắc là Bình Dương hay Bình Phước hả anh. đá cứng mà anh nói có khi là đá mồ côi hok? Vì khu vực này em hay gặp phải tình trạng đó.

Kent 20-04-2009 09:33 PM

Trích:

Nguyên văn bởi huycdc
Cọc nhồi cắm vào cuội sỏi vẫn lún bình thường, chỉ có là ít hay nhiều thôi. Có thể xay ra mấy trường hợp:
1. Do công nghệ thi công, thường ở đáy cọc vẫn bị một lớp mùn khoan có sức chịu tải rất kém và gây lún. Vừa qua, chúng tôi có thiết kế một công trình ở một tỉnh ngay cạnh thành phố HCM, cọc được thiết kế cắm vào đá cứng, tưởng rằng không có lún mà khi thí nghiệm nén tĩnh cọc lún hơn chục cm luôn, sau này khoan tiếp xúc đáy cọc thấy rằng cọc bị bẩn đáy).
2. Cọc tựa vào đá hoặc cuội sỏi được rửa và bơm vữa gia cường đáy cũng vẫn lún ít nhiều vì lớp cuội sỏi thường có E khoảng 400-500 Mpa, đưa vào tính lún vẫn cho ra kết quả. Có điều, theo TCXD 205:1998 thì lớp đất,đá cứng (có E>500 Mpa) thì không cần phải tính lún.
bạn có thể tham khảo các công thức tính lún cho cọc nhồi ở TCXD 195 :1997 Cọc nhồi - Tiêu chuẩn thiết kế.
Ngoài ra còn độ lún đàn hồi của bản thân Bê tông cọc nữa.

anh Huy có thể cho em biết anh xử lý thế nào khi nén tĩnh mà phát hiện cọc bị lún không?

ksminh 22-04-2009 11:12 AM

Trích:

Nguyên văn bởi Kent
anh Huy có thể cho em biết anh xử lý thế nào khi nén tĩnh mà phát hiện cọc bị lún không?

khi nén tĩnh , thì ít nhiều gì cọc vẫn lún . Nếu cọc tựa lên nền đá cứng , sự lún này có thể bằng 0 nếu chất lượng của cọc đãm bảo . Nếu không thì tải ép lớn quá có thể làm vật liệu cọc tại vị trí nào đó khuyết tật dịch chuyển , cũng có thể vì nhiều nguyên nhân cọc bị lún .
Vấn đề quan sát và đo đồng hồ để biết nó tắt lún khi tải chất lên là bao nhiêu và khi nào thì vỡ đầu cọc . Cũng phải biết là quan sát xem biểu đồ lún của cọc theo thời gian. để biết nó có thể lún có tuyến tính nhiều không hay là lún đột ngột trong thời gian nào đó

plaxis2008 25-04-2009 02:17 PM

Plaxis 3d foundation bác có thể mô phỏng cả cọc nhồi, cọc nhồi bị khuyết tật và móng bè lên luôn.

ksminh 08-02-2011 11:08 PM

tất nhiên là được . Nhưng chơi luôn móng bè lên đó chỉ là cái plate đơn giản thôi . Không mô phỏng phức tạp được

mackiemsau 08-02-2011 11:44 PM

Chú minh ăn tết xong tung hoành dữ dội quá( Xin lỗi spam) . (Chủ đề 2009):d.

ksminh 09-02-2011 12:28 AM

chưa đi làm lại , đang nghĩ tết nên rãnh Share cho anh em chút ít kn sống

dhthaivn 18-02-2011 06:41 PM

hihihi. Cảm ơn sự nhiệt tình của anh Minh.
Anh Minh làm như vậy đâu phải chỉ júp 1 người đâu.
Minh bro, welcome back!!! :D

viet2010 23-02-2011 03:24 PM

Thấy cái topic này khá hay mà lâu rồi không thấy bác nào ngó ngàng tới!

Tiện thể các bác cho em hỏi tý!:)

Nguyên tắc tính toán móng bè trên cọc nhồi như thế nào? Bao gồm các bước gì? :cool:

Có bác nào đã từng thiết kế loại móng này có thể cho em xin 1 bản thuyết minh tính toán em tham khảo được không vậy? :D

Thanks mọi người nhiều! :D

trongtri 23-02-2011 03:59 PM

Re: Ðề: Móng bè trên cọc nhồi!!

Trích:

Nguyên văn bởi viet2010 (Post 127466)
Thấy cái topic này khá hay mà lâu rồi không thấy bác nào ngó ngàng tới!

Tiện thể các bác cho em hỏi tý!:)

Nguyên tắc tính toán móng bè trên cọc nhồi như thế nào? Bao gồm các bước gì? :cool:

Có bác nào đã từng thiết kế loại móng này có thể cho em xin 1 bản thuyết minh tính toán em tham khảo được không vậy? :D

Thanks mọi người nhiều! :D

để mô hình nó thì có lẽ rất khó nếu tính bằng tay, tìm ra tâm chịu tải..phân tải ra các cọc...em nghĩ là hơi khó
Theo mình những cái đó mình nên dùng các phần mềm chuyên dụng thì tốt hơn Việt ah .
Nói thế thôi, nếu bao giờ Việt biết được cái phần mềm nào thì hướng dẫn mình nha

nguyenquocai 23-02-2011 04:06 PM

Ðề: Re: Ðề: Móng bè trên cọc nhồi!!

Trích:

Nguyên văn bởi trongtri (Post 127476)
để mô hình nó thì có lẽ rất khó nếu tính bằng tay, tìm ra tâm chịu tải..phân tải ra các cọc...em nghĩ là hơi khó
Theo mình những cái đó mình nên dùng các phần mềm chuyên dụng thì tốt hơn Việt ah .
Nói thế thôi, nếu bao giờ Việt biết được cái phần mềm nào thì hướng dẫn mình nha

plaxis 3D làm dc. nhưng công phu.vì khi thi công bạn phải lấy đất ra rồi mới thay bằng bêtong.bạn mà mô phỏng xong một trường cọc thì "đuối" luôn.
chạy mà nó sụp nữa thì có mà chết thôi.
plaxis rất khó tín có một phân tố đất sụp là cả bài toán đó đi luôn.
đang mô hình bài topdown mà chưa đâu vào đâu.(chỉ làm đồ án chơi thôi mà đã lạnh rồi,không biết sau này có kiếm tiền bằng nó dc không nữa hihi.).

viet2010 23-02-2011 04:12 PM

Ðề: Re: Ðề: Móng bè trên cọc nhồi!!

Trích:

Nguyên văn bởi trongtri (Post 127476)

Vấn đề nằm ở chổ tính toán như thế nào, giải quyết các vần đề sau đây ra sao:

1 - Chọn sơ bộ kích thước cọc, bề dày đài như thế nào cho hợp lý?
2 - Quy định về cách bố trí cọc trong bè, làm sao ước lượng số lượng cọc bao nhiêu là hợp lý?
3 - Tính toán nội lực cho cọc, bè như thế nào?
4 - Phương pháp tính lún cho bè và cho cọc, có tiêu chuẩn hay quy định nào hợp lý cho vấn đề này không?
5 - Nguyên tắc kiểm tra khả năng chịu tải cực hạn của cọc và của bè?
6 - Chọn phân phối tỷ lệ khả năng chịu tải trọng cho bè và cho cọc, mỗi cái bao nhiêu % là hợp lý, kinh tế?
7 - Tính toán cốt thép cho đài như thế nào? Các quy định về liên kết giữa cọc vào trong bè gồm những gì?
8 - ...
9 - ...

Mong các bác giúp đỡ! :D

Múi giờ GMT. Hiện tại là 10:32 AM.

DIỄN ĐÀN http://ketcau.com/forum NƠI HỘI TỤ CỦA CÁC KỸ SƯ KẾT CÂU VIỆT NAM
WWW.KETCAU.COM - CẦU NỐI CỦA CÁC KỸ SƯ KẾT CẤU CÔNG TRÌNH, ĐỊA KỸ THUẬT VIỆT NAM. DIỄN ĐÀN ĐƯỢC MUA BẢN QUYỀN CỦA JELSOFT ENTERPRISES Ltd.