Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam

Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam (http://www.ketcau.com/forum/index.php)
-   Tiêu chuẩn xây dựng (http://www.ketcau.com/forum/forumdisplay.php?f=53)
-   -   Tiêu chuẩn MBMA? (http://www.ketcau.com/forum/showthread.php?t=6426)

Hung_tthanh 30-12-2007 11:48 AM

Tiêu chuẩn MBMA?

mình đang rất cần tiêu chuẩn MBMA nếu bác nào có or biết địa chỉ down thì cho mình xin. Thanks:)

henycuong 31-12-2007 09:42 AM

Ðề: bác nào có tiêu chuẩn MBMA cho mình xin

Trích:

Nguyên văn bởi Hung_tthanh
mình đang rất cần tiêu chuẩn MBMA nếu bác nào có or biết địa chỉ down thì cho mình xin. Thanks:)

Bác tìm cái bài bán sách zamil. bác xin tên đó thử:)
http://www.ketcau.com/forum/showthre...0839#post50839

ozzyvn03 02-01-2008 10:34 PM

Các cao thủ xin chỉ giáo!
em đang kẹt cái công trình làm với nhật bản, bị dừng thi công 03 ngày vì lý do như sau: Tụi nhật yêu cầu em cung cấp tên tiêu chuẩn Việt Nam về lực siết max min của bu lông liên kết và tên tiêu chuẩn về yêu cầu độ dày của lớp sơn bảo vê. Em đã đưa ra theo tiêu chuẩn của Zamil về lực siết và sspc về độ dày sơn nhưng tụi nó không chịu, chỉ yêu cầu tiêu chuẩn việt nam.bác nào có thông tin giúp em với, em xin cám ơn và hậu tạ !!!!!

xaydung1 07-01-2008 10:08 PM

Minh co tieu chuan ve luc xiet bu long nhung khong phai cua Viet nam.
Co gi lien he voi toi de toi cap cho theo dia chi mail:
dangkimminh1977@gmail.com

henycuong 08-01-2008 08:38 AM

Trích:

Nguyên văn bởi ozzyvn03
em đang kẹt cái công trình làm với nhật bản, bị dừng thi công 03 ngày vì lý do như sau: Tụi nhật yêu cầu em cung cấp tên tiêu chuẩn Việt Nam về lực siết max min của bu lông liên kết và tên tiêu chuẩn về yêu cầu độ dày của lớp sơn bảo vê. Em đã đưa ra theo tiêu chuẩn của Zamil về lực siết và sspc về độ dày sơn nhưng tụi nó không chịu, chỉ yêu cầu tiêu chuẩn việt nam.bác nào có thông tin giúp em với, em xin cám ơn và hậu tạ !!!!!

hic hic, tiêu chuẩn việt nam làm gì có. tiêu chuẩn sơn thì có thể có:p

ksminh 08-01-2008 09:14 AM

Trích:

Nguyên văn bởi ozzyvn03

bạn làm công trình đó cho tụi NHật bản hả??? nếu đã tính theo tiêu chuẩn việt nam thì có tiêu chuẩn bảo vệ.Nếu Nó đòi lực siết bu lông thì bạn nói là TCVN ko quy định. và có thể bạn đưa ra tiêu chuẩn của nước khác và tính toán ; kiểm tra lại theo tiêu chuấn nước đó.Nếu đạt yêu cầu thì bảo nó thi công với lực xiết bạn đưa ra.CÒn không chịu nửa thì báo cáo với xếp và có thể đưa ra pháp luận về vấn đề này
vài dòng

xaydung1 08-01-2008 11:37 PM

Để tính được lực xiết bu lông thì cần đọc qua quyển sách này.
Tightening Technique

h7p12000 14-07-2011 05:18 PM

Giải pháp đơn giản qua chỗ mình cho mượn copy 0902746588

shevactc3 25-09-2012 10:42 PM

Bằng cách nào để xác định được Lực xiết và Mômen xiết của bu lông trên công trường vậy các bác?

umy 25-09-2012 11:29 PM

Trích:

Nguyên văn bởi shevactc3 (Post 267158)
Bằng cách nào để xác định được Lực xiết và Mômen xiết của bu lông trên công trường vậy các bác?

Vào các garage xe hơi, xem và xin làm thử 1 ngày: cách thay bánh xe (có 4 đến 5 bu lông).
Họ có cây xiết bu lông bằng tay (hoặc chạy điện), có khất điều chỉnh Moment lớn nhỏ, để không gẩy bu lông.

Một lần thấy và làm thì hiểu trọn đời. Mua cây vặn xiết bu lông có độ chỉnh Môment nầy đắt tiền hơn tí, dùng cho công trường XD đạt được cao độ hơn.

Hỏi ngược lại cậu shevactc3 có biêt tính Lực xiết và Mômen xiết của bu lông , và biết đọc nó trên bản vẻ. Để làm việc đạt được cao độ chăng ?

shevactc3 25-09-2012 11:49 PM

Trích:

Nguyên văn bởi umy (Post 267169)
Vào các garage xe hơi, xem và xin làm thử 1 ngày: cách thay bánh xe (có 4 đến 5 bu lông).
Họ có cây xiết bu lông bằng tay (hoặc chạy điện), có khất điều chỉnh Moment lớn nhỏ, để không gẩy bu lông.

Một lần thấy và làm thì hiểu trọn đời. Mua cây vặn xiết bu lông có độ chỉnh Môment nầy đắt tiền hơn tí, dùng cho công trường XD đạt được cao độ hơn.

Hỏi ngược lại cậu shevactc3 có biêt tính Lực xiết và Mômen xiết của bu lông , và biết đọc nó trên bản vẻ. Để làm việc đạt được cao độ chăng ?

Ý bác nói ở đây là dùng cờ lê lực phải không? Theo em biết thì trên bản vẽ không thể hiện lực xiết và mômen xiết mà chỉ thể hiện đường kính và cấp bền của bu lông.
Phần màu đỏ ở trên của bác em không hiểu, bác có thể nói rõ hơn không?

umy 26-09-2012 01:14 AM

Trích:

Nguyên văn bởi shevactc3 (Post 267171)
Ý bác nói ở đây là dùng cờ lê lực phải không? Theo em biết thì trên bản vẽ không thể hiện lực xiết và mômen xiết mà chỉ thể hiện đường kính và cấp bền của bu lông.
Phần màu đỏ ở trên của bác em không hiểu, bác có thể nói rõ hơn không?

cờ lê lực ! :) Đúng vậy . Tôi cũng vừa học thêm được tiếng nầy.
Phần màu đỏ:
Trong một số bản vẻ KC thép cao cấp, chế tạo cẩu trục hoặc bên Cơ khí, thường đòi hỏi hight quality (cao độ ?) khi bắt bu lông, có ghi thêm con số bao nhiêu, đường kính và cấp bền và dùng nhớt gì thoa để có độ ma xát (khoãng0,1 đến 0,25) đòi hỏi lực và môment xiết phải đạt đúng thì các bu lông nầy chịu được lực kéo (tension) và lực cắt (shear) cao đúng mực như bài tính.

shevactc3 26-09-2012 10:18 AM

Trích:

Nguyên văn bởi umy (Post 267192)
cờ lê lực ! :) Đúng vậy . Tôi cũng vừa học thêm được tiếng nầy.
Phần màu đỏ:
Trong một số bản vẻ KC thép cao cấp, chế tạo cẩu trục hoặc bên Cơ khí, thường đòi hỏi hight quality (cao độ ?) khi bắt bu lông, có ghi thêm con số bao nhiêu, đường kính và cấp bền và dùng nhớt gì thoa để có độ ma xát (khoãng0,1 đến 0,25) đòi hỏi lực và môment xiết phải đạt đúng thì các bu lông nầy chịu được lực kéo (tension) và lực cắt (shear) cao đúng mực như bài tính.

Bác có thể cho em biết cách tính Lực xiết và Mômen xiết của bu lông? Trên công trường em thường dùng bảng tra (như hình dưới) nhưng em cũng không biết những con số đó từ đâu ra. Bảng này sử dụng cho bu lông cấp bền 8.8

Jindo10 02-07-2014 11:23 AM

Ðề: Tiêu chuẩn MBMA?

Thân chào Thầy và các anh em trong diễn đàn,

Em có một chỗ chưa hiểu trong bảng tra tính tải gió theo MBMA - Low Rise Building SM 1997, mong mọi người giúp em giải đáp.

Khi tra hệ số khí động trường hợp gió tác dụng ngang nhà, cột Load Case khi nào dùng I, khi nào dùng II ? Em tìm hoài mà không có chỗ nào nói về Load case I, II

Cảm ơn cả nhà.

Múi giờ GMT. Hiện tại là 07:55 PM.

DIỄN ĐÀN http://ketcau.com/forum NƠI HỘI TỤ CỦA CÁC KỸ SƯ KẾT CÂU VIỆT NAM
WWW.KETCAU.COM - CẦU NỐI CỦA CÁC KỸ SƯ KẾT CẤU CÔNG TRÌNH, ĐỊA KỸ THUẬT VIỆT NAM. DIỄN ĐÀN ĐƯỢC MUA BẢN QUYỀN CỦA JELSOFT ENTERPRISES Ltd.