máy bơm nước hỏa tiễn công ty in ấn https://duan-knparadise.com/ Bơm nước hỏa tiễn bóp da nam Túi nilon PP cong ty in bieu mau
Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam - View Single Post - Cầu treo dân sinh
Ðề tài: Cầu treo dân sinh
View Single Post
Old 14-03-2014   #30
tulongqng
Thành viên nhiệt huyết

tulongqng's Avatar

Send a message via Yahoo to tulongqng Send a message via Skype™ to tulongqng
Default Ðề: Cầu treo dân sinh

Các bác bàn nhiều về vấn đề này. Em cũng xin góp vào vài ý.
Lúc trước em có đi chơi trên 1 huyện vùng núi của miền Trung, đang đi đường buổi trưa khoảng 12h30 thì thấy 1 thằng bé người dân tộc, mặc quần tây áo trắng, rất sạch sẽ, trên đầu nó có đội 1 cái thau nhựa. Lại gần nhìn thì thấy trong đấy có 2 quyển sách Toán và Tiếng Việt, 1 quyển vở, 1 cây bút và 1 cây thước. Lúc đấy em mới thấy lạ, sao trên này tụi nhỏ lại lấy cái thau để mang sách vở đi học, kỳ vậy nhỉ.
Em dừng xe và hỏi thằng nhỏ.
"Em trai, sao lại mang thau mà đựng sách vở để đi học vậy, em ko có cặp sách à? lỡ trời mưa ướt hết sách vở thì sao?"
Nó trả lời với cái giọng của người dân tộc nói tiếng kinh chưa rành, vẻ ngô nghê, buồn cưởi ra nước mắt:
"Tao đi học, phải bơi qua 2 con suối, cái thau này để bỏ quần áo và sách vở, khi qua suối tao đội lên đầu để bơi qua. Sách vở, quần áo ko bị ướt."
Mình cảm thấy miệng đắng, mắt ướt, tiếp tục hỏi nó:
"Vậy trời mưa thì sao?"
Nó trả lời:
"Thì lật ngược cái thay lai, và đội lên đầu thôi".
------------------------------------------------------
Qua đấy mới thấy được, người dân tộc vùng cao quý cây cầu biết bao. Nó ko chỉ là cây cầu bình thường. Nó còn là cây cầu nối liền ước mơ của biết bao nhiêu người.
Vậy mà....
Các bác ấy xơi tái luôn cả ước mơ của người ta, đâu phải ước mơ ko mà còn cướp luôn mạng sống của người ta.
Ai đã xem phim-đọc truyện Bảng Phong Thần của Trung Quốc sẽ biết. Một vị vương gia, là chú của vua Trụ, sau khi bị Đắc kỷ moi ngực lấy mất trái tim "Thất Khiếu Lung Linh". Có 1 vị tiên nhân đã nói, nếu ông ta đi đường mà hỏi 1 người nào đó, người vô tâm có sống được hay ko. Nếu người đó trả lời có thì ông ta sống, còn trả lời ko thì ông ta sẽ chết. Ông ta gặp 1 bà bán "cải vô tâm". Hỏi bà ấy, bà ấy trả lời" "cải vô tâm còn sống được, người vô tâm chắc chắn chết".
Ở đời, làm việc gì cũng cần có cái Tâm, ko có Tâm nhất định sẽ chết. Vua Trụ trị quốc bởi vì vô Tâm mà mất nước. Sử sách còn viết, mực chưa khô, sao ko chịu lưu Tâm.
Hơi lang mang. Mong các bác thông cảm.
Loc.hutech (17-06-2014), phuc.TVXD (21-05-2015), sangcd779 (17-03-2014), umy (15-03-2014)