máy bơm nước hỏa tiễn công ty in ấn https://duan-knparadise.com/ Bơm nước hỏa tiễn bóp da nam Túi nilon PP cong ty in bieu mau
Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam - View Single Post - subject chuyên về địa chất công trình của các vùng miền trên cả nước
View Single Post
Old 15-08-2009   #10
airsupply8625
Thành viên tích cực

airsupply8625's Avatar

Default Ðề: subject chuyên về địa chất công trình của các vùng miền trên cả nước

Lúc đầu mình đưa ra ý tưởng này ko thấy ai hưởng ứng mình rất buồn, nhưng sau mấy tuần theo dõi lại thấy nhiều người góp ý, tự dưng thấy vui lên hẳn. Đúng là ý tưởng còn nhiều thiếu sót vì mình chưa đưa ra tiêu chí cho ý tưởng đó.

Thực ra mình cũng hiểu là địa chất theo thời gian thì sẽ có những biến đổi do nhiều nguyên nhân (có thể do con người, do thiên nhiên...) nhưng mình nghĩ thời gian thay đổi là rất lâu, cũng có những khu vực có thể biến động tức thời, nhưng tại những khu vực đó theo thiển ý của mình thì con người ta ko ai thích sống ở đó cả (có một số thì hoàn cảnh bắt buộc phải sống thì ko nên áp dụng vào số liệu địa chất mà mình đưa ra), đa phần dân cư tập trung ở những nơi thuận lợi về nhiều mặt nên xã hội mới phát triển như vậy.

Ah, mãi nói chuyện nên đi lạc đề, vả lại mình đưa ra ý tưởng này thì mục đích của mình nhắm tới là những công trình vừa và nhỏ (như căn nhà nhỏ bé bé xinh xinh của mình chẳng hạn). Còn đối với những công trình lớn thì tất nhiên phải có hồ sơ địa chất rõ ràng (có như vậy mình mới ko cướp chén cơm manh áo của các bác địa chất công trình chứ). Vả lại mục đích chính là mình muốn cho các đơn vị thiết kế các công trình vừa và nhỏ có một căn cứ tương đối rõ ràng chứ ko giả định mơ hồ để thiết kế móng nhà một cách mong lun (vừa tiết kiệm cho người dân khi xây phần móng, vừa ăn ngon ngủ yên không phải mơ viễn cảnh những căn nhà "sẽ bị sập" do mình thiết kế).

Vấn đề nữa đó là các bác khảo sát địa chất thường thỏa thuận ko cho hồ sơ lọt ra ngoài vậy thì mình "lách luật" bằng cách chỉ đưa lên những số liệu, những đánh giá "khuyên bảo" nên dùng móng nào móng nào thôi, còn những chữ kí trách nhiêm của ai đó thì lược bỏ qua (Còn nếu có anh bạn nào đưa lên những số liệu địa chất của khu vực này mà nói của khu vực khác thì lương tâm sẽ tự cắn rức mà chết.)

Em còn một điều nữa đó là chỉ mong các bác ở cơ quan đầu nghành về xây dựng sẽ tập hợp một bộ số liệu về địa chất ở những khu vực dân cư sắp xây, rồi mỗi tỉnh thành tập hợp lại thông qua bộ xây dựng ban hành một bộ địa chất công trình và dòng ghi chú là "chỉ áp dụng trong khu vực dân cư đối với công trình vừa và nhỏ" có như vây anh em thiết kế và những người dân như em đội ơn lắm lắm.

airsupply8625 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn