máy bơm nước hỏa tiễn công ty in ấn https://duan-knparadise.com/ Bơm nước hỏa tiễn bóp da nam Túi nilon PP cong ty in bieu mau
Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam - View Single Post - Thi công hầm bằng phương pháp NATM?
View Single Post
Old 01-06-2012   #13
quang_lac
Thành viên

Default Ðề: Thi công hầm bằng phương pháp NATM

Trích:
Nguyên văn bởi Đinh Mỹ Hạnh View Post
1. Khi nói đến NATM có một số điểm hiểu nhầm phổ biến như:
* Nhiều người vẫn nghĩ rằng NATM là một “phương pháp”, ^^ em thì em hiểu NATM là một “lý luận” về xây dựng hầm. Hay như bác wasabi có nói ở trên "nên nhìn nhận NATM là lý thuyết, quan điểm cho công tác xây dựng hầm hơn chỉ là phương pháp thi công (nhiều người còn nghĩ NATM chỉ là pp đào)."
* NATM chỉ áp dụng trong xây dựng hầm qua núi? Hiện nay theo em được biết nhiều công trình xây dựng hầm trong đô thị (đường sắt, đường tàu điện ngầm…)xây dựng trong đất , độ sâu chôn lấp nhỏ… người ta vẫn sử dụng NATM làm nguyên lý (có sở lý luận) xây dựng.
=)) như vậy phương pháp thi công, trình tự thi công... của nó là đa dạng, phong phú.
Khi đọc một số tài liệu về NATM thấy họ có nói về nguyên tắc cơ bản khi thi công theo NATM được đúc kết dưới dạng mấy chữ vàng đại ý như " hạn chế xáo động, chống đỡ kịp thời, chăm chú đo đạc, nhanh chóng khép kín" (em đọc trong sách của china, dịch ra đại ý nó là như vậy ^^).
Bác wasabi có nhiều kinh nghiệm, bác cho em hỏi ở nhà mình họ có cho con gái xuống hầm không? Em đi làm bên Tàu, họ cấm (lý do đơn giản làm mê tín ;((). Hầm đô thị thì còn đỡ, hầm qua núi thì gần như là tuyệt đối cấm ^^
Nói lung tung rùi "NATM là một “lý luận” về xây dựng hầm" câu này sai cơ bản nhé, ngay trong nghĩa của từ NATM=New Austrian Tunnelling Method nó là phương pháp đó đâu phải lý luận.
bạn cho mình hỏi công trình hầm đô thị nào thi công theo NATM vậy
quang_lac vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to quang_lac For This Useful Post:
Hanacutata (01-06-2012)