máy bơm nước hỏa tiễn công ty in ấn https://duan-knparadise.com/ Bơm nước hỏa tiễn bóp da nam Túi nilon PP cong ty in bieu mau
Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam - View Single Post - Tạo chuyển vị cưỡng bức cho sàn khảo sát dao động
View Single Post
Old 30-08-2016   #1
chinhbk
Thành viên mới

Default Tạo chuyển vị cưỡng bức cho sàn khảo sát dao động

Chào mọi người!
Hiện tại mình đang làm thí nghiệm khung 3D, 1 bậc tự do, chịu chuyển vị cưỡng bức theo phương ngang nhờ thiết bị bàn rung. Mô hình của mình là 4 cây cột thép phi 10 liên kết với tấm sàn bằng thép 0.66x0.66m không dầm (Flat Plate Building) như hình mình gởi. Mình có mô hình trong sap đầy đủ và chạy ra tần số dao động của hệ này 2.132hz. Bây giờ mình muốn tạo một chuyển vị cưỡng bức bằng cách kéo sàn ra 1 khoảng 20mm theo phương X (chân cột vẫn ở vị trí cũ) sau đó thả ra cho hệ dao động trong khoảng 40s và cho đến khi dừng lại. Mình thử làm với nhiều cách ví dụ như khai báo time history như động đất (0s biên độ =1, 0.05s trở đi biên độ=0) sau đó dùng assign -> join load -> displacement gán ở đỉnh sàn, sau đó xuất đồ thị bằng show plot function nhưng kết quả cho thấy ở 0s chuyển vị nhỏ hơn nhiều so với 20mm. Nên chắc chắn kết quả không đúng, nhiều khi máy vẫn hiểu là gán tại chân cột.
Mọi người có ai biết cách tạo chuyển vị cưỡng bức cho sàn rồi thả ra cho dao động thì hướng dẫn giúp mình nha. cảm ơn moị người!
Hình Ðính Kèm
khung.gif   1100.gif  
chinhbk vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn