máy bơm nước hỏa tiễn công ty in ấn https://duan-knparadise.com/ Bơm nước hỏa tiễn bóp da nam Túi nilon PP cong ty in bieu mau
Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam - View Single Post - Các bác giúp em móng cọc lệch tâm!
View Single Post
Old 20-04-2018   #23
tuanlt
Thành viên nhiệt huyết

Default Ðề: Các bác giúp em móng cọc lệch tâm!

Trích:
Nguyên văn bởi vtthanyeu View Post
Thưa các bác, em tưởng là khi tính toán đài cọc ta vẫn coi các đài làm việc độc lập với nhau chứ ạ? (dù là móng đúng tâm hay móng lệch tâm).
Em có làm mô hình tính cho trường hợp dầm móng đặt ở cốt mặt đài và dầm móng đặt ở cốt 0.000. Kết quả chạy phần mềm cho thấy trong trường hợp dầm móng đặt ở cốt mặt đài, mô men trong dầm móng rất lớn. Theo em hiểu là do dầm móng ở đây cứng, cản trở chuyển vị xoay của 2 đài cọc nên mới có mô men lớn như vậy. Còn trong trường hợp dầm móng đặt ở cốt 0.000, nội lực trong dầm có N lớn, M nhỏ (gọi là giằng móng thì đúng hơn), vì nó không cản trở chuyển vị xoay của đài nên mô men không lớn, nhưng mô men tại chân cột thì khá lớn.
Trường hợp dầm (giằng) móng đặt ở cốt 0.00, em thấy nó cũng tương tự như trong trường hợp móng đơn trên nền thiên nhiên. Vậy tại sao cùng một tải trọng như thế, đối với móng cọc lại không đặt ở cốt 0.00 mà lại đặt xuống cốt mặt đài ạ?
Em nhờ các bác thông não cho em ạ, em cảm ơn các bác nhiều
Nếu muốn thông não e là phải đi thông cái khác trước!?
Bạn lý giải OK rồi, còn câu hỏi của bạn có thể lý giải như sau:
1. Với móng cọc, nếu để giằng móng (không xét dầm móng, vì nếu gọi là dầm móng thì nó chủ yếu chịu uốn, ví dụ dầm gác lên các giằng móng hoặc đài cọc để xây tường tầng 1 lên trên đó, còn đã gọi là giằng thì chủ yếu chịu kéo nén) ở cốt 0.00, bạn sẽ thấy rằng tác dụng "giằng" của nó sẽ kém đi rất nhiều: Ở đoạn từ mặt dưới của giằng đến đáy đài cọc sẽ "bị tự do", đài cọc có thể bị đẩy ngang nhất là khi cột nhỏ, yếu. Đoạn từ cốt 0.0 đến đáy móng càng lớn (đài cọc đặt càng sâu) thì cái đoạn "bị tự do" (chỉ tự do nửa vời, vì thực chất độ cứng của cột từ giằng móng trở lên dù nhỏ thì cũng hạn chế đài cọc bị đẩy ngang hoặc xoay) này càng lớn và đài cọc càng dễ chuyển vị (ngoại trừ độ lún). Bạn lưu ý là đài cọc hoàn toàn có thể bị trượt bị đẩy ngang, nhất là trong các vùng đất yếu, xây chen...Lúc này nếu cột nhỏ và yếu thì cột có thể bị phá hoại từ phần đáy giằng móng trở xuống do chuyển vị của đài cọc.
Ví dụ thực tiễn dễ hiểu là các "giằng" chân bàn, chân ghế người ta thường đóng càng thấp càng tốt, chân ghế sẽ cứng cáp hơn.
2. Tôi tạm thời hài lòng với lý giải trên khi trong TC 9386-2012 (Thiết kế công trình chịu động đất) có trích dẫn rằng:
"Phải tránh không nên để một đoạn cổ cột giữa mặt trên của bản móng hoặc của đài cọc và mặt dưới của dầm giằng hoặc của bản móng. Để đạt được điều này, mặt dưới của dầm giằng hoặc của bản móng phải thấp hơn mặt trên của đế móng hoặc của đài cọc nói trên".
Điều này càng có lý khi móng cọc chủ yếu dành cho nhà nhiều tầng đến cao tầng, việc thiết kế kháng chấn là hoàn toàn cần thiết.
Trước đây tôi có làm 1 dự án tuy chỉ có các hạng mục 1-2 tầng, móng đơn nhưng khi thẩm định ở BXD (vì là công trình quan trọng chứ không phải vì quy mô công trình lớn) đã phải đưa các giằng móng từ cốt 0.00 xuống cốt mặt trên đế móng với lý do cấu tạo kháng chấn trong vùng có động đất.
Hy vọng bạn có thể tham khảo.

thay đổi nội dung bởi: tuanlt, 20-04-2018 lúc 05:30 PM
tuanlt vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 4 Users Say Thank You to tuanlt For This Useful Post:
detuphuho151 (20-04-2018), NGOC_IBST (22-04-2018), umy (20-04-2018), vtthanyeu (20-04-2018)