máy bơm nước hỏa tiễn công ty in ấn https://duan-knparadise.com/ Bơm nước hỏa tiễn bóp da nam Túi nilon PP cong ty in bieu mau
Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam - View Single Post - Các bác giúp em móng cọc lệch tâm!
View Single Post
Old 20-04-2018   #25
tuanlt
Thành viên nhiệt huyết

Default Ðề: Các bác giúp em móng cọc lệch tâm!

Trích:
Nguyên văn bởi vtthanyeu View Post
Anh lấy ví dụ dễ hiểu quá . Anh cho em hỏi thêm là về quan điểm tính thép cho dầm móng cọc, tại sao có những thiết kế chỉ làm dầm 22x45, thép 3d18, trong khi chạy nội lực ra thì phải là dầm 30x60, thép 5d18 hoặc 5d20? Và vấn đề dầm móng này thì anh xử lý thế nào ạ?
Em cảm ơn anh nhiều
Trong khi các lý thuyết tính toán, các công cụ tính toán đều chỉ là những mô hình phỏng theo thực tế, được đơn giản hóa nhiều điều kiện, trong khi lại lý tưởng hóa các điều kiện khác lên. Đó là nguyên nhân thường thấy làm sai lệch giữa thực tế và tính toán. Bạn phải luôn luôn nhớ rằng mô hình không phải là thực tế.
Trở lài bài toán của bạn, vấn đề muôn thuở trước khi tính toán là bạn quan niệm mô hình kết cấu như thế nào, mô hình ấy có đúng với thực tế không? Nếu không đúng (do khả năng có hạn của lý thuyết, của phần mềm tính toán) thì ta phải hiệu chỉnh như thế nào, chính là ở chỗ này bản lĩnh nghề nghiệp, kinh nghiệm của bạn sẽ được phát huy.
Cụ thể nhé:
- Bạn mô hình phản lực của cọc lên đài, vậy bạn có mô hình phản lực của đất nền lên đáy đài và giằng móng hay không? (phản lực đất nền chắc chắn là có khi cọc bị lún đến một mức nào đó, do đó giảm độ lún của cọc, tuy nhiên thường bị bỏ qua trong tính toán). Khi xét đến bài toán công trình và nền làm việc đồng thời (thường là rất phức tạp nhưng gần thực tế nhất) nội lực trong dầm móng sẽ khác đi rất nhiều.
- Chỉ xét ví dụ đơn giản: Nếu bạn không mô hình phản lực đất nền lên giằng móng thì rõ ràng khi chịu tải trọng thẳng đứng lên trên đó (ví dụ tường xây ở tầng 1) dầm sẽ uốn mạnh làm tăng moment, trong khi nếu kể đến phản lực đất nền moment trong dầm sẽ nhỏ và khá đều trên toàn bộ chiều dài (đồ án tốt nghiệp của tôi có làm về cái này). Trong thực tế đương nhiên phản lực đất nền sẽ làm giảm chuyển vị thẳng đứng của giằng và như thế có thể giảm lượng cốt thép (để chịu uốn) của giằng. Vấn đề nữa là vậy khi cọc lún đến đâu thì đất nền sẽ tham gia chịu lực cùng với cọc? Cái này thì quá khó và tôi nghĩ khó mà lý thuyết hóa được, chỉ có thể thực nghiệm...
Tôi không biết các anh em khác làm thế nào, nhưng với tôi, kết quả tính toán chỉ có thể tin cậy nhiều nhất là 80% mà thôi cho dù đã tính kỹ. Và bao giờ tôi cũng có động tác hiệu chỉnh kết quả trước khi thiết kế.
Cho nên tôi cho rằng việc quan sát thực tế công trường là rất quan trọng để rời cái tháp ngà của lý thuyết mà đi vào thực tế.
tuanlt vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 5 Users Say Thank You to tuanlt For This Useful Post:
NGOC_IBST (22-04-2018), nhuttanfc (20-04-2018), quyetgiahung (21-04-2018), umy (20-04-2018), vtthanyeu (20-04-2018)