máy bơm nước hỏa tiễn công ty in ấn https://duan-knparadise.com/ Bơm nước hỏa tiễn bóp da nam Túi nilon PP cong ty in bieu mau
Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam - View Single Post - Thủy điện chạy bằng năng lượng sóng biển?
View Single Post
Old 29-06-2015   #142
congnv70
Banned

Default Ðề: Thủy điện chạy bằng năng lượng sóng biển?

Bác canlevinh đã đưa điện sóng biển lên nhiều Diễn đàn từ mấy năm nay. Tại các Diễn đàn này, bác đã được rất nhiều người quan tâm và đã đóng góp rất nhiều ý kiến. Từ đó bác đã sửa đổi, bổ sung, hoàn chỉnh dần và chuyển từ điện sóng biển sang thủy điện chạy bằng năng lượng sóng biển. Tôi đang tìm hiểu thêm về thủy điện chạy bằng năng lượng sóng biển thì thấy trên Diễn đàn Kết cấu cũng có và trao đổi rất sôi nổi, sau đó lại đưa vào mục Laizai tán dóc. Trái hẳn với các Diễn đàn khác, trên Diễn đàn này đã có một vài người đả kích bài này rất bừa bãi, khi đi vào vấn đề cụ thể thì thấy trình độ của vài người này rất kém. Thí dụ như trường hợp của bạn xuanthuy:
Ngày 23/12/2014, bạn xuanthuy đã viết về sóng biển như sau:
Trích:
Nguyên văn bởi XUAN THUY View Post
Hi, cháu xin tranh luận với bác Lê Vĩnh Cẩn một số điểm về kỹ thuật như sau:

1- Về việc sóng biển có thể nâng hạ phao:
Sóng biển di chuyển theo phương ngang, trong khi phao của bác lại di chuyển trong pitton theo phương đứng.
Sở dĩ khi bác đi tắm biển, sóng nâng bác lên, vì tại đó, dòng chảy gần bờ đã bị bóp méo, do đó, bác là một vật thể trôi theo sóng. Nếu gặp vật cản là cái phao, sóng sẽ xô ngang, làm gãy cái pitton. Nếu cái phao ở gần bờ (như khi bác tắm biển), đáy biển chỉ cách mặt <10m, thì một phần dòng chảy có thể nâng phao lên. Nếu ở xa bờ, 500m, đáy biển sâu 20m, thì dòng chảy sẽ dãn ra hai bên để đi, không đi xuống dưới để nâng cái phao của bác lên. Bác thấy những con thuyền neo ở bến cảng, sẽ chẳng dập dìu được tí nào. Năng lượng sóng mà bác thu nhận theo cách đó không đáng kể so với tổng năng lượng của nó. Trong khi bản thân năng lượng sóng tiếp nhận từ gió vốn đã không đáng kể. Bác cần làm pitton sao đó, để dù phao có lên xuống hay vào ra đều có thể thu năng lượng sóng mới là tối ưu.

Năng lượng sóng do gió thì tự sản và tự tiêu theo đơn vị chiều dài, không có khả năng tích lũy từ ngoài khơi vào tận đất liền như bác nghĩ.
Ngay trong ngày đó, bạn linhwru đã vạch ra một loạt những sai lầm lớn của bạn xuanthuy và sau đó bạn xuanthuy đã thấy sai.
Ngày 24/12/2014, bác canlevinh cũng hỏi lại bạn xuanthuy: “Bạn viết: “Nếu ở xa bờ, 500m, đáy biển sâu 20m, thì dòng chảy sẽ dãn ra hai bên để đi, không đi xuống dưới để nâng cái phao của bác lên.” Nếu đúng như bạn viết thì quá tốt cho ngư dân rồi, khi có bão hoặc áp thấp nhiệt đới thì tàu thuyền của ngư dân cần gì phải tìm nơi trú ẩn cho an toàn?”. Nhưng sau đó không thấy bạn xuanthuy trả lời.
Ngày 08/01/2015, bạn xuanthuy đã yêu cầu bác canlevinh dừng lại và viết một loạt các vấn đề thì bác canlevinh đã dừng lại. Sau đó ngày 20/01/2015 bác canlevinh đã viết trả lời rất dài các vấn đề bạn xuanthuy đã viết, trong đó bác đã vạch rõ trong kiến thức của bạn xuanthuy còn có nhiều khoảng trống thế mà bạn lại có những câu viết rất bừa bãi. Không những thế bác còn nêu những thí dụ cụ thể về việc bạn xuanthuy tự mâu thuẫn với mình. Nhưng bạn xuanthuy đã không trả lời và ngày 22/01/2015 lại đề nghị đưa về mục Laizai tán dóc. Tại sao bạn xuanthuy không giám trả lời? Phải chăng đây là thủ đoạn dấu dốt của bạn xuanthuy?
congnv70 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn