máy bơm nước hỏa tiễn công ty in ấn https://duan-knparadise.com/ Bơm nước hỏa tiễn bóp da nam Túi nilon PP cong ty in bieu mau
Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam - View Single Post - Một số nghiên cứu cần được xác minh tính đúng sai
View Single Post
Old 20-03-2013   #73
CongCuong
Thành viên rất tích cực

Default Ðề: Một số nghiên cứu cần được xác minh tính đúng sai

Em rất đồng tình với quan điểm của bác ngay từ khi bác mới post bài lên. Vấn đề này em đã đưa ra nhiều mục tranh luận nhưng không thấy ai tham gia vào nên cũng chán không quan tâm nữa. Nay bác đưa lên em cảm thấy có người có suy nghĩ giống mình. Tuy nhiên, ngoài kinh nghiệm thực tế, bác Kimchung diễn giãi đôi lúc khó hiểu và có nhiều vấn đề em thấy họ đã nghiên cứu rồi, chẳng qua lâu nay ít người có điều kiện áp dụng thôi.
Vấn đề võng ảo mà bác nói thật khó mà xác định. Nếu xác định dựa vào biến dạng đàn hồi thì các phần mềm tính tấm võ đã làm được và tất nhiên kq nội lực sẽ chính xác hơn. Vấn đề là theo ý của bác, làm sao tính được võng BTCT (sát với thực tế) cùng với bài tính nội lực tổng thể của hệ sàn. Và để thuận tiện cho sử dụng, phải được chuyển thành phần mềm.
Lâu nay em chỉ tính võng BTCT cho một số CK đơn giãn (theo TC 356-2005), còn các ck khác thì trong BS của Anh có hướng dẫn nhưng để đơn giãn hóa việc tính toán, họ đã đưa ra cách tính thiên về an toàn nên kq chênh lệch so với 356 khá lớn. Vì vậy, em cố gắng chọn TD dầm, cột theo quy định (1/8->1/15 đv dầm, 1/40-1/45 đv bản) để hạn chế võng. Một số trường hợp đặc biệt thì tính kiểm tra lại độ võng và nứt có nằm trong gh cho phép không.
Hiện bác có công thức(lý thuyết) nào tính võng tổng quát cho dầm, sàn và dễ ứng dụng chuyển cho em tham khảo với. ĐC mail của em: Cuonghuept@yahoo.com.vn. Cám ơn bác nhiều!
Vấn đề sàn mái: Nó rất phức tạp về nguyên nhân thấm vì:
1. Bê tông là 1 cấu kiện rổng, không phải đặc chắc.
2. Thường các kỹ sư không tính toán nhiệt cho sàn mái.
3. Khoảng cách giữa các khe co giãn nhiệt chưa được quan tâm đúng mức.
4. Sự tính toán võng, bề rộng vết nứt chưa tính toán đến.
5. Sự tính toán sàn chưa xét đến làm việc tổng thể của cả nhà.
6. Các nguyên nhân do thi công: tỷ lệ nước, đàm nén, ván khuôn, bão dưỡng, chất tải trong quá trình thi công... cũng gây ảnh hưởng đến chất lượng sàn.
Và tốt nhất cần có vật liệu che mái BTCT hay các lớp chống thấm dạng đàn hồi, bền với nhiệt để bảo vệ loại mái này.

thay đổi nội dung bởi: CongCuong, 20-03-2013 lúc 10:13 AM
CongCuong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn