máy bơm nước hỏa tiễn công ty in ấn https://duan-knparadise.com/ Bơm nước hỏa tiễn bóp da nam Túi nilon PP cong ty in bieu mau
Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam - View Single Post - Móng bè trên cọc nhồi?
View Single Post
Old 09-12-2013   #113
qhthong
Thành viên rất tích cực

Send a message via Yahoo to qhthong
Default Ðề: Móng bè trên cọc nhồi?

Trích:
Nguyên văn bởi hieu duy View Post
Cũng có thể có nhiều người biết môn Đàn hồi ứng dựng - PTHH nhưng áp dụng vào thực tế thì chưa được. Tuy vậy, tôi nói ở đây là khi người ta viết ra được phần mềm đó thì họ sẽ phải đưa ra cơ sở để tính toán (để viết). Ví dụ bạn viết một bảng excel tính toán dầm thường, đặt cốt thép đơn thì bạn cũng biết (có cơ sở lý thuyết) để tính ra thép. Tôi nghĩ, trường nào cũng có người giỏi người dốt bạn ah
Hình như, Bác có gì hiểu lầm em thì phải. Ý em nói là để hiểu được cơ sở lý thuyết để xây dựng nên các phần mềm kết cấu thì phải hiểu được một số nguyên lý của phương pháp Phần tử hữu hạn. Và mặt khác môn học này rất khó, muốn hiểu được thì nội công phải đáng kể. Ngay chính bản thân em đã học nhưng cũng chưa hiểu được bao nhiêu, không phải nói "ai dốt, ai giỏi" hay "trường nọ trường kia" (như cái màu đỏ của Bác)

Với cạn nghĩ của mình, em hiểu rằng: "Phương pháp phần tử hữu hạn đơn giản chỉ là rời rạc hóa kết cấu, dùng các nguyên lý đàn hồi tính toán các thông số: chuyển vị, biến dạng, ứng suất, nội lực, ...rồi cộng dồn lại thì được kết quả cần tìm".

Ý chỉ có thế, mong Bác đừng hiểu lầm về những ý kiến của em đã nêu trong bài trên.

Thân!

thay đổi nội dung bởi: qhthong, 11-12-2013 lúc 11:13 AM
qhthong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn