máy bơm nước hỏa tiễn công ty in ấn https://duan-knparadise.com/ Bơm nước hỏa tiễn bóp da nam Túi nilon PP cong ty in bieu mau
Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam - View Single Post - Nên về Việt Nam làm việc hay ở lại nước ngoài xin việc?
View Single Post
Old 13-09-2017   #16
tr.th.bk04
Thành viên

Send a message via Yahoo to tr.th.bk04 Send a message via Skype™ to tr.th.bk04
Default Ðề: Nên về Việt Nam làm việc hay ở lại nước ngoài xin việc?

Trích:
Nguyên văn bởi DucQuang007 View Post
Kính gửi các thành viên trong diễn đàn kết cấu!
Năm nay mình sẽ bảo vệ xong luận văn thạc sỹ về ngành kiến trúc bên Nhật Bản, mình rất phân vân là nên quay về Việt Nam xin việc hay là ở lại Nhật Bản để làm việc. Nói về kinh nghiệm thì mình thua kém xa mọi người ở đây, mình cảm thấy đã bị tụt lùi so với thế hệ trẻ ở VN.
Nếu nói về tiền lương khởi điểm thì hiện giờ về VN mình chỉ đc trả $600/tháng, còn nếu làm việc tại Nhật Bản thì mình sẽ đc nhận khoảng $1800.So với mức sống tại JP thì số tiền lương đó cũng chỉ vừa đủ chi tiêu thoi. Minh rất là phân vân vì chưa tìm ra được câu trả lời. Nên mong được nghe ý kiến của các bác đi trước trong ngành kiến trúc cho mình những lời khuyên.
Xin cám ơn rất nhiều.

cám ơn quocoai đã chỉ cho mình cách post đề tài nhé
cái này rất khó nói còn tùy thuộc vào hoàn cảnh cụ thể từng người, ai ở trong cuộc mới hiểu đc. Mình chỉ nói lên ý kiến khách quan cá nhân mình để bạn tham khảo nhé!
Nếu bạn ưu tiên nhiều cho công việc thì 99% bạn nên ở lại, tại sao? 1 ks hay kts làm việc 2-3 năm cho Nhật đứng bên cạnh cũng 1ks, kts làm việc cũng 2-3 năm ở nơi khác (vn, đài hay trung...) thì level của bạn hơn hẳn đến 2 bậc a chàng ks, kts kia, ý tôi là bạn ở 1 đẳng cấp hoàn toàn khác thật khập khiểng nếu đem so sánh. Nếu là tôi, tôi sẽ làm chừng 10 năm lập gia đình ở đó luôn cũng đc khi thuận tiện muốn về lập cty phục vụ cống hiến quê hương abc xyz...gì đó cũng ko muộn. Cơ hội này chỉ có 1 lần trong đời thui nhé!
Trường hợp ngược lại, nếu bạn ưu tiên cuộc sống nhân bản muốn gần gũi gia đình hơn ko muốn xa gia đình ko lo lắng nhiều về vật chất thì về cũng đc nhưng hãy làm cho các cty nc ngoài nhé!

thay đổi nội dung bởi: tr.th.bk04, 13-09-2017 lúc 09:14 PM Lý do: dư, topic cũ
tr.th.bk04 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn