máy bơm nước hỏa tiễn công ty in ấn https://duan-knparadise.com/ Bơm nước hỏa tiễn bóp da nam Túi nilon PP cong ty in bieu mau
Ansys và dân xd? - Page 33 - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam

Features
Go Back   Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam > ỨNG DỤNG TIN HỌC TRONG THIẾT KẾ XÂY DỰNG > Các phần mềm thiết kế kết cấu công trình > ANSYS
Tên thành viên
Mật mã
Tin HOT Thông tin BQT diễn đàn

Result  Reload Thống Kê - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam
All Forums | Thông báo | Văn Bản Pháp Luật | Văn Hóa Văn Nghệ Giao Lưu
Please wait...
Please wait...
Loading...
Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 30-03-2012   #641
Strukture
Thành viên rất tích cực

Strukture's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Mặt đất.
Default Ðề: Ansys và dân xd?

Cám ơn bác Umy, máy cũ Em cài Ver 9 thôi...
Em chỉ làm về 1 hệ cable sau đó cho Kill 1 phần tử rồi xét các ảnh hưởng của nó, tuy nhiên Em bị dính chỗ coupled analysis...
Em đọc tài liệu và đang mua máy khỏe hơn tí. tuần sau nữa Em hỏi tiếp
Ansys thì Em cũng có học tí vài buổi với Thầy NX Phái. Nhưng cũng lâu rồi nên quên mất.
Cám ơn Bác đã nhắc

thay đổi nội dung bởi: Strukture, 30-03-2012 lúc 02:08 AM
Strukture vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 30-03-2012   #642
umy
Administrator

umy's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi Strukture View Post
Cám ơn bác Umy, máy cũ Em cài Ver 9 thôi...
Em chỉ làm về 1 hệ cable sau đó cho Kill 1 phần tử rồi xét các ảnh hưởng của nó, tuy nhiên Em bị dính chỗ coupled analysis...
Em đọc tài liệu và đang mua máy khỏe hơn tí. tuần sau nữa Em hỏi tiếp
Ansys thì Em cũng có học tí vài buổi với Thầy NX Phái. Nhưng cũng lâu rồi nên quên mất.
Cám ơn Bác đã nhắc
0- ver 9 vẫn dùng được với APDL, không có vấn đề.

1- coupled analysis ở phần nào ? tôi chưa hiểu. Anh Strukture giải thích rỏ hơn, hoăc cho file đã làm lên xem.

2- Nếu mua máy mới và cày lại, cho dân chuyên nghiệp với các bài tính cao cấp nên có:

2a- nên Intel 2 hoặc 4 Core, (Ans viết trình chuyên với cấu kết của Intel hơn là AMD)
2b- 64 bit, RAM > 6GB, càng nhiều RAM thì có thể tính được mô hình lớn ( > 1 Triệu Nút), resultat-file > 4GB. --> cần thiết cho tính nonlinear. (Tôi đã gặp file.rst, file.rth > 30 GB !)
2c- cày ver 12.1x 64 bit , trở lên ! (chuẩn bị cho bướt chân sắp đến ở tương lai: Coupled nhiều thứ hơn nữa.)
umy vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to umy For This Useful Post:
Strukture (30-03-2012)
Old 30-03-2012   #643
hoangm6789

Em cảm ơn bác Umy nhiều. Cho em xin hỏi khi chạy solve trong anys, nhưng do file quá nặng chạy lâu mất thời gian, có cách nào đang chạy mình tạm dừng rồi lúc khác chạy tiếp không ạ.
hoangm6789 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 30-03-2012   #644
umy
Administrator

umy's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi hoangm6789 View Post
Em cảm ơn bác Umy nhiều. Cho em xin hỏi khi chạy solve trong anys, nhưng do file quá nặng chạy lâu mất thời gian, có cách nào đang chạy mình tạm dừng rồi lúc khác chạy tiếp không ạ.
Xin anh hoangm6789 cho biết cụ thể hơn:
Đang tính vấn đề gì, mô hình bao lớn (số nút và phần tử ?) dùng máy ra sao ? 32-64 bit ? bao nhiêu RAM ? Ans Vers mấy ?

Restart có thể xem file kèm, cẩn thận với kết quả có thể bi sai chút ít. Khi dừng lại, và sau đó tiếp tục thì có thể một step đứt khoảng bị mất.
File Kèm Theo
File Type: pdf Restarting an Analysis_ans11.pdf (165.1 KB, 63 lần tải)
hoangm6789 (03-04-2012)
Old 30-03-2012   #645
Strukture
Thành viên rất tích cực

Strukture's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Mặt đất.

Trích:
Nguyên văn bởi umy View Post
0- ver 9 vẫn dùng được với APDL, không có vấn đề.

1- coupled analysis ở phần nào ?
Dạ coupled giữa chuyển vị support và cable.

Cám ơn bác về vụ Intel. Em sẽ mua con Core 7.
Strukture vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 01-04-2012   #646
sangk53h

mong các bác các anh giúp em với. em làm theo cái ví dụ dầm chữ I. em vẫn istance part ở assembly,và có đặt điều kiện biên mà sao có lỗi này. em nghĩ mãi mà không sửa được.

in keyword *BOUNDARY, file "phantichdamdon.inp", line 6082: Unknown assembly node set _PICKEDSET5

Surface definition assembly__pickedsurf4 not found.

Node set assembly__pickedset5 has not been defined

Node set assembly__pickedset6 has not been defined

The surface assembly__pickedsurf4 has not been located

A boundary condition has been specified on node set assembly__pickedset5 but this node set is not active in the model

Node set assembly__pickedset5 has not been defined

Node set assembly__pickedset6 has not been defined

Analysis Input File Processor exited with an error.

thay đổi nội dung bởi: sangk53h, 01-04-2012 lúc 12:26 PM
sangk53h vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 01-04-2012   #647
umy
Administrator

umy's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi Strukture View Post
Dạ coupled giữa chuyển vị support và cable.

Cám ơn bác về vụ Intel. Em sẽ mua con Core 7.
tôi vẫn chưa hiểu cái: coupled giữa chuyển vị support và cable.
Đó là kết cấu nút với lệnh cp ? hay liên kết 2 bài tính lại.

Anh Strukture đưa lên một thí dụ nhỏ bằng mô hình Ans.. hoặc hình vẻ kết cấu dạng pdf, để tôi có thể hiểu rỏ hơn. Mong tìm được giải pháp.

Kèm theo môt file nhỏ có nói về đề tài bạn thích tìm hiểu:

Using Birth and Death with Multiframe Restart
Odd Einar Lindøe (Imenco Engineering)
File Kèm Theo
File Type: pdf Using Birth and Death with Multiframe Restart.pdf (63.7 KB, 53 lần tải)
Strukture (03-04-2012)
Old 04-04-2012   #648
hoangm6789

Bac Umy co the gui cho em đường link dowload modul ans chị 12.1 kèm cr***** được không ạ.

PS: Nên viết tắc, tránh tên mềm ! -umy-

thay đổi nội dung bởi: umy, 04-04-2012 lúc 06:01 PM Lý do: "kỵ quí" nên tránh tên !
Old 04-04-2012   #649
umy
Administrator

umy's Avatar

[QUOTE=hoangm6789;225463]Bac Umy co the gui cho em đường link dowload modul ans chị 12.1 kèm cr***** được không ạ.
QUOTE]

1) -không được ạ: D! mang kính vào xem trọn TỪNG TRANG trong topic nầy, có chị 12 nào đó đứng chờ cậu hoangm6789 đến tìm.
Tập tìm kiếm một tí, chứ đợi dọn cổ cho ăn thì chờ hơi lâu.
(Tìm không được thi mang kính số 22 gọi #421 có được phép lạ)

Lần sau đừng để tên umy vào chung với các tên mềm quí nầy, phiền lắm.

2) chờ đợi phụ bếp giỏi atomdie cho xem cái Report làm xong.

3) Cho một file Luận án Th.S hay và giản dị làm với Ans., Ai thích xem thêm lấy kinh nghiệm.

thay đổi nội dung bởi: umy, 04-04-2012 lúc 08:33 PM
The Following 8 Users Say Thank You to umy For This Useful Post:
duancn (13-10-2012), Hainguyenspk (19-06-2012), HLII (04-04-2012), hoangm6789 (05-04-2012), janagiang (05-04-2012), nguyenman (04-04-2012), Realaxvn (20-04-2012), Sir.Funny (18-06-2012)
Old 05-04-2012   #650
hoangm6789

Cam on Bac Umy nhieu.Em rat ham mo su nhiet tinh va cach huong dan cua bac.
Old 13-04-2012   #651
Rung hoa Ban
Thành viên rất tích cực

Cac Bac oi em la thanh vien moi cua dien dan xin cac Bac chi gium em van de nay:
em dang giai bai toan nen tren dat dan hoi(SLAB ON GRADE) va em da gap 2 van de:
1,em muon dat luc tap trung tren tam nen o vi tri bat ky thi lam sao a,chi gium em viet bang lenh nhe!
2,Em giai bai nay theo mo hinh WINKLER thay cac lop dat nen bang cac lo xo co do cung tuong duong,trong ansys em dung mo hinh COMBIN14,vay lam sao de dua cac lo xo voi day du tinh chat cua no vao mo hinh duoc a,cac Bac chi gium em doan code nhe,em dang can gap mong cac Bac chi som cho em voi nhe!
Em cam on cac Bac rat nhieu a!
Rung hoa Ban vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 16-04-2012   #652
Đinh Mỹ Hạnh
Moderator

Đinh Mỹ Hạnh's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Hà Nội
Send a message via Yahoo to Đinh Mỹ Hạnh Send a message via Skype™ to Đinh Mỹ Hạnh

Chào cả nhà! Hôm nay em vừa đọc được một bài báo so sánh một số phần mềm mô phỏng số bằng phương pháp phần tử hữu hạn phổ biến hiện nay (ANSYS, ADINA, ABAQUS). Đây là một cái nhìn tổng quát, em thấy khá hay nên up lên để cả nhà cùng tham khảo. Nguyên văn là tiếng Trung, em dịch tạm, một số chỗ ngôn ngữ kỹ thuật không chính xác lắm, mong cả nhà thông cảm.
So sánh ANSYS, ABAQUS,ADINA

Hiện nay các phần mềm mô phỏng số bằng phương pháp phần tử hữu hạn phổ biến gồm có: ANSYS, ADINA, ABAQUS, MSC. Trong đó, ADINA và ABAQUS có tính năng ưu việt trong phân tích phi tuyến tính nên được sử dụng và được thừa nhận rộng rãi nhất. ANSYS, MSC xuất hiện sớm nên được biết đến nhiều hơn.
ANSYS là một phần mềm xuất hiện tương đối sớm, ABAQUS là phần mềm chuyên dụng phân tích kết cấu, có ưu thế vượt trội trong phân tích phi tuyến tính , ABAQUS có tốc độ tính toán , phân tích nhanh . MSC là một phần mềm xuất hiện từ khá lầu và hiện nay ít được cập nhất phiên bản mới. ADINA là phần mềm có các tính năng toàn diện, tuy nhiên hiện nay chưa phổ biến.
Trên các phương diện khác nhau, thứ tự đánh giá của các phần mềm nói trên như sau:
Phân tích kết cấu: ABAQUS, ADINA, MSC, ANSYS
Phân tích thể lỏng (dòng chảy): ANSYS, ABAQUS, MSC, ADINA
Phân tích sự tương tác (?): ADINA, ANSYS, ABAQUS, MSC
Tính hiệu quả (so sánh với chi phí bỏ ra): ABAQUS, ADINA, ANSYS, MSC
1. Độ “hot” hiện nay: 3 phần mềm đều do các công ty nổi tiếng trên thế giới phát triển, đều khá phổ biến hiện nay.
ANSYS nhận được khá nhiều lời khen khi giải quyết các vấn đề phân tích tuyến tính, ABAQUS có ưu thế trong các bài toán phi tuyến tính phức tạp, ADINA ngoài khả năng giải quyết các bài toán phi tuyến tính còn có tính năng trong giải quyết các bài toán về fluid-structure interaction (tương tác giữa thể lỏng và rắn ?), đây cũng có thể xem là tính năng độc nhất vô nhị mà ADINA có được.
2. Lĩnh vực ứng dụng
Các phần mềm này đều rất phổ biến và có phạm vi ứng dụng rộng rãi. ANSYS và ADINA được ứng dụng trong việc nghiên cứu, giải quyết các vấn đề thuộc kết cấu, nhiệt độ, chất lỏng(dòng chảy), điện...; ABAQUS cũng có tính năng phân tích các bài toán thuộc lĩnh vực kết cấu, tuy nhiên chỉ dừng lại ở bài toán phân tích lực học.
3.Giá cả
Ba phần mềm nói trên đều do các công ty của Mỹ phát triển, về mặt giá cả không chênh lệch nhau nhiều, nếu xét về tổng thể, ABAQUS là rẻ nhất. Tuy nhiên, nếu cần giải quyết các bài toán về chất lỏng, hoặc các bài toán về tương tác giữa các hệ vật lý thì ANSYS và ADINA sẽ là sự lựa chọn tốt hơn.
4. Đối với các bài toán thường gặp, ba phần mềm nói trên đều có thể giải quyết được một cách tương đối tốt. ABAQUS và ADINA ưu việt hơn trong các bài toán phi tuyến tính, ANSYS và ADINA lại có ưu điểm nhiều hơn khi giải quyết các bài toán về thể lỏng (dòng chảy) và các bài toán về sự tương tác giữa các môi trường, các hệ vật lý.

5. ANSYS/Workbench, ABAQUS/CAE,ADINA/AUI đều có thể sử dụng CAD để xây dựng mô hình, có giao diện thân thiện với người sử dụng. Đều có thể sử dụng hình thức câu lệnh để tiến hành các thao tác, tuy nhiên ABAQUS/CAE không có hỗ trợ CAE (computer-aided Engineering) cho tất cả các câu lệnh.
6. ANSYS và ADINA đều sử dụng Parasolid là kỹ thuật để lập mô hình (chuẩn bị dự liệu đầu vào), vì vậy có thể trao đổi dữ liệu hai chiều với các phần mềm Parasolid CAD khác (?! Đoạn này e chỉ hiểu một cách tương đối, dịch có thể không rõ nghĩa lắm). Mặt khác, bản thân 2 phần mềm này có tính năng khá mạnh trong bước thiết lập mô hình (chuẩn bị dữ liệu đầu vào). Các modun CAE và tệp tin đầu vào trong ABAQUS do 2 công ty khác nhau tạo ra, nên các tính năng chưa thực sự hoàn thiện, một số tính năng chỉ có thể thong qua INP để nhập vào.
 7. ANSYS có các thao tác câu lệnh tương đối thuận tiện, tuy nhiên trước mắt chỉ giới hạn trong các vấn đề tuyến tính, các tính năng trong bài toán phi tuyến tính còn kém.
ABAQUS có ưu điểm rõ ràng trong việc giải quyết các bài toán phi tuyến tính (tuy không bằng ADINA); các bước giải, truyền dữ liệu nhanh và thuận tiện.
Trong các bài toán phi tuyến tính và bài toán tương tác giữa các hệ vật lý, ADINA là phần mềm “xuất sắc”nhất hiện nay, hơn nữa trong bài toán về fluid-structure interaction thì nó được xem như phần mềm tốt nhất.
Đinh Mỹ Hạnh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 8 Users Say Thank You to Đinh Mỹ Hạnh For This Useful Post:
anhtuanlg (05-11-2012), eng-hiep (16-04-2012), lthienkt (16-04-2012), maldini (17-04-2012), nguyenquocai (19-04-2012), nhuannguyen (30-03-2013), thaihuongpro (22-04-2012), umy (16-04-2012)
Old 18-04-2012   #653
hoangm6789

Bác Umy ơi, cho em hỏi, em muốn dựng mô hình cái buồng xoắn trong nhà máy điện, dựng trong autocad thì dựng được nhưng khi xuất sang đuôi *.sat cho vào anys thì bị lỗi, không thể nào chia lưới được. Bác và mọi người có cao kiến gì để dựng được luôn trong ansys không ạ.
Old 18-04-2012   #654
nhim4mat2006
Moderator

Trích:
Bác Umy ơi, cho em hỏi, em muốn dựng mô hình cái buồng xoắn trong nhà máy điện, dựng trong autocad thì dựng được nhưng khi xuất sang đuôi *.sat cho vào anys thì bị lỗi, không thể nào chia lưới được. Bác và mọi người có cao kiến gì để dựng được luôn trong ansys không ạ.
Để cả khối bị trừ lẫn khối được trừ trong file .sat rồi xuất sang ANSYS. Trừ các khối ở bên ANSYS thử xem.
nhim4mat2006 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 18-04-2012   #655
hoangm6789

Cách làm thế không được anh Nhím 4 mắt ạ.
Old 18-04-2012   #656
umy
Administrator

umy's Avatar

Trích:
Cậu hoangm6789 đang học tại chức ans.. đó hả ?
Hỏi thế nầy mà Ai chỉ cho làm được, thì có thể dạy người mù lái trực thăng rồi !

1) Chụp cái hình buồng xoắn trong nhà máy điện với dạng pdf, đưa lên xem. Nén cái file.sat úp lên. Cho thấy mới dám có cao (và thấp) kiến !

2) khi dùng acad dựng mô hình nên cắt ra nhiều khối nhỏ (volumen), ít mặt xoắn. Thì khi nhập vào ans.. có thể đọc được > 80% số volumen đó.

3) dùng phần tử tetrahexdral 185 có khả năng chi mạng, tốt hơn.
Hoặc thử element-type 200 xem sao ? Lối chia mạng với volume hơi khó.
Xem thêm các lệnh vdrag, vrot ...

4) còn phương cách dùng Workbench chia mạng, cho người thiếu căn bản chỉ cần biết bấm nút có thể ra kết quả với nhiều hình ảnh đẹp. Chỉ tội là khó đủ kiến thức để chẩn xem kết quả đúng chăng

Trích:
Cam on Bac Umy nhieu.Em rat ham mo su nhiet tinh va cach huong dan cua bac.
a) nhớ gõ dấu.
b) đừng hâm mộ nhiều, khi thất vọng rồi đừng đem thân già ra bầm thịt, xẻ khô !!
c) ráng tự học cho giỏi.

thay đổi nội dung bởi: umy, 18-04-2012 lúc 08:13 PM
Old 18-04-2012   #657
umy
Administrator

umy's Avatar

cậu hoangm6789 xem các files gởi kèm, có hiểu và học được cái gì tôi đã ghi trong phần trên không ? ráng tập căn bản thêm tí. Mới hướng dẫn thêm được.

Nên nhớ vmesh chỉ dùng được cho volume đơn giàn, 6 mặt thẳng và 8 keypoint !

vì thế khi dùng CAD tạo mô hình volumes, thì không nên làm một khối quá lớn với hằng mấy chụt mặt (Area) cong, trăm keypoint ! Phải cắt nhỏ ra nhiều khối. ok ?
Như thế mới có thể nhập qua Ans.. APDL được, nên hỏi anh phụ bếp trong nhà. Đã thực hiện lối chia mạng solid như thế nào.
Còn mong đầu bếp "dại vổ miễn phí" thì dể bị ... trêu chọc.
File Kèm Theo
File Type: pdf Help11_Volumes mesh.pdf (262.6 KB, 60 lần tải)
File Type: pdf Help11_Mesh200.pdf (122.8 KB, 41 lần tải)
File Type: pdf Help11_Solid185.pdf (234.9 KB, 49 lần tải)
The Following 2 Users Say Thank You to umy For This Useful Post:
hoangm6789 (19-04-2012), thaihuongpro (23-04-2012)
Old 19-04-2012   #658
hoangm6789

Theo hướng của bác Umy, em làm được rồi ạ.Em cảm ơn bác nhiều nhiều.
Old 19-04-2012   #659
umy
Administrator

umy's Avatar

Trích:
Theo hướng của bác Umy, em làm được rồi ạ.Em cảm ơn bác nhiều nhiều.
Làm được thì nén lại gởi file.sat và file.db lên cho tôi xem tiếp, mới tin chắc là bạn đã thực hiện được. Các Nút có bị trùng đôi không ? Cho tôi xin files, để kiểm mạng lưới lại. Được không ?

Anh hoangm6789 Có chịu vào bếp cùng nấu ăn với tôi phục vụ cho khách hàng trẻ với các món Ans-Chị ầy không.?

Còn tính phần solution ra sao ? có phải tính toán thêm gì đặc biệt không ?

thay đổi nội dung bởi: umy, 19-04-2012 lúc 01:22 PM
The Following 2 Users Say Thank You to umy For This Useful Post:
hoangm6789 (19-04-2012), nguyenquocai (19-04-2012)
Old 19-04-2012   #660
hoangm6789

Trích:
Nguyên văn bởi umy View Post
Làm được thì nén lại gởi file.sat và file.db lên cho tôi xem tiếp, mới tin chắc là bạn đã thực hiện được. Các Nút có bị trùng đôi không ? Cho tôi xin files, để kiểm mạng lưới lại. Được không ?

Anh hoangm6789 Có chịu vào bếp cùng nấu ăn với tôi phục vụ cho khách hàng trẻ với các món Ans-Chị ầy không.?

Còn tính phần solution ra sao ? có phải tính toán thêm gì đặc biệt không ?
Tất nhiên là được ạ. Em đang hoàn thiện, sẽ gửi lên cho Bác ngay.
Em sẵn sàng làm phụ bếp với Bác. Càng va chạm nhiều càng học được nhiều thứ hơn.
The Following User Says Thank You to hoangm6789 For This Useful Post:
umy (19-04-2012)
Loading...
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài