Features

Go Back   Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam > ĐỊA KỸ THUẬT & THIẾT KẾ NỀN MÓNG CÔNG TRÌNH > Thiết kế móng nông
Tên thành viên
Mật mã

Tin HOT Thông tin BQT diễn đàn

Result  Reload Thống Kê - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam
All Forums | Thông báo | Văn Bản Pháp Luật | Văn Hóa Văn Nghệ Giao Lưu
Please wait...
Please wait...
Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 09-11-2013   #81
NGOC_IBST

Nơi Cư Ngụ: dọc các con phố và nhà hàng
Default Ðề: Re: Chân cột ngàm hay là khớp?

Trích:
Nguyên văn bởi mrnvhc View Post
y kiến 2 thì em đồng ý còn y kiến 1 thì em có thấy có anh giai thích là khi kể thêm momen vào móng thì sẽ làm cho mong dễ bị mất ổn định và gây lật vì trong đât sẽ phát sinh ư s kéo...>thì liên kết khớp an toàn hơn chứ anh???
Mô men của cột tác dụng vào móng thì móng phải cấu tạo sao cho ổn định không bị ghé đít lên thì sẽ không lật. Khi móng đã bị ghé đít lên khỏi đất thì chúng nó rời ra làm sao còn ứng suất kéo được nữa.

Bạn thắc mắc là đúng. Nên lắng nghe nhưng đừng tin hết ngay mà cần suy nghĩ, suy luận, suy các kiểu để luôn luôn ...thấu hiểu.
NGOC_IBST vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to NGOC_IBST For This Useful Post:
mrnvhc (09-11-2013)
Old 09-11-2013   #82
mancons

Trích:
y kiến 2 thì em đồng ý còn y kiến 1 thì em có thấy có anh giai thích là khi kể thêm momen vào móng thì sẽ làm cho mong dễ bị mất ổn định và gây lật vì trong đât sẽ phát sinh ư s kéo...>thì liên kết khớp an toàn hơn chứ anh???
Theo ý kiến của em là : Nhiệm vụ của móng là truyền tải trọng xuống nền đất, nếu nền đất có khả năng chịu tải trọng tốt thì cứ thêm mô men và tính toán móng cho nó truyền tải trọng xuống đất ( vd móng cọc). Nhưng nếu đất ko đủ khả năng chịu( đất yếu) hay điều kiện thi công móng là khó khăn thì phải để cho kết cầu phía trên chịu ( kết cấu to ). Tùy vào trường hợp mà cái nào sẽ an toàn hơn
mancons vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 09-11-2013   #83
mrnvhc

Default Re: Ðề: Re: Chân cột ngàm hay là khớp?

Trích:
Nguyên văn bởi NGOC_IBST View Post
Mô men của cột tác dụng vào móng thì móng phải cấu tạo sao cho ổn định không bị ghé đít lên thì sẽ không lật. Khi móng đã bị ghé đít lên khỏi đất thì chúng nó rời ra làm sao còn ứng suất kéo được nữa.

Bạn thắc mắc là đúng. Nên lắng nghe nhưng đừng tin hết ngay mà cần suy nghĩ, suy luận, suy các kiểu để luôn luôn ...thấu hiểu.
thưa bác Ngọc.cho em hỏi là làm thế nào để bẻ gãy được lập luận:Móng ngàm thì có Mô men M thì có usmax, usmin nên phản lực nền là hình thang.Vì em cũng có 1 người bạn nói là khi ngàm thì sẽ tính ra thép nhiều hơn,móng to hơn,khó lập hơn.
P/s: khi em làm đồ án nền móng thì có kiểm tra lún,kt chọc thủng nhưng chưa có nghe ktra chống lật bao giờ.
mrnvhc vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 09-11-2013   #84
NGOC_IBST

Default Ðề: Re: Ðề: Re: Chân cột ngàm hay là khớp?

Trích:
thưa bác Ngọc.cho em hỏi là làm thế nào để bẻ gãy được lập luận:Móng ngàm thì có Mô men M thì có usmax, usmin nên phản lực nền là hình thang.Vì em cũng có 1 người bạn nói là khi ngàm thì sẽ tính ra thép nhiều hơn,móng to hơn,khó lập hơn.
P/s: khi em làm đồ án nền móng thì có kiểm tra lún,kt chọc thủng nhưng chưa có nghe ktra chống lật bao giờ.
Nói chung là không nên bẻ gãy cái gì sất cả. Khi có mô men thì đương nhiên phải nhiều thép hơn nếu không biết hoặc không thể bố trí móng sao cho ứng suất nó đều.

Bạn thiết kế cho nhà thì cái mô men nó bé xíu so với lực nén nên không đủ sức làm lật. Nhưng nếu bạn thiết kế cái cột điện thì nếu không kiểm tra chống lật thì dễ bị cái cột điện ngả bàn đèn ra đường ăn vạ lắm đấy.
The Following 2 Users Say Thank You to NGOC_IBST For This Useful Post:
ks dang (12-11-2013), viet05x1d (09-11-2013)
Old 09-11-2013   #85
tiendang139

Default Ðề: Chân cột ngàm hay là khớp?

Mấy câu này giống như em đi dự hội thảo của Peb tổ chức tại trường. Em cũng hỏi là nhà công nghiệp tiền chế dùng liên kết khớp tại móng thì làm sao chịu được tải trọng động và lặp của cầu trục. Họ bảo là bố trí hệ giằng ( đại khái là tạo thành các miếng cứng) là đủ chịu lực rồi . Khớp hay ngàm em nghĩ là do quan niệm thôi, quan niệm xong thì bố trí cho nó đúng thực tế làm việc là được
tiendang139 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 09-11-2013   #86
K49Civil

K49Civil's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Hà Nội

Trích:
Thì phải tính sao cho cái móng chịu được M chứ, khi đó sẽ ổn định và an toàn hơn còn gì nhưng chưa chắc đã kinh tê. Tùy vào từng công trình cụ thể mà quan niệm khác nhau, phụ thuộc vào địa chất, kết cấu bên trên nữa... Ví dụ như nhà công nghiệp, cột nếu cấu tạo ngàm, làm cái móng cốc sẽ to đấy để không xuất hiện us âm... Trường hợp đỉnh cột khớp với kèo thì chân phải ngàm không sẽ biến hình..
K49Civil vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 09-11-2013   #87
dinhhaihht

Trích:
Nguyên văn bởi thanhbbb00 View Post
Em có một cái tháp thép 4 mặt
Chân cột có 4 trụ .
Tùy vào loại kết cấu mà nó liên kết với móng thông qua 4 bu lông neo hoặc 2 bu lông neo .
Em không biết mô hình hóa nó như thế nào trong SAP2000,.Em thử cho nó khớp hay ngàm đều giải ra kết quả khá giống nhau .
Nhân tiện cho em hỏi : với một liên kết như thế thì dựa vào đâu để cho nó là ngàm hay khớp ạ ?
Bác nào biết giúp em .
Dear bạn.

Mục đích chính của bạn là muốn chạy ra kết quả nội lực tại chân móng để thiết kế móng cho phù hợp .
Với kết cấu của bạn. Mình xin chia sẻ một vài kinh nghiệm trong thiết kế như sau:
1 . Đầu tiên cần xem xét sơ đồ thiết kế . CỤ thể là mô hình mà bạn thiết kế . Mô hình đã chuẩn rồi thì sẽ chú ý đến bước tiếp theo .
2. Các thành phần lực trong mô hình. Với dạng THÁP, tải trọng gió rất quan trọng . Nó gây ra rất nhiều yếu tố phức tạp với kết cấu tháp này.
3. Khi các yếu tố đã hoàn tất, bạn có kết quả nội lực ở móng .
Nếu mô men và lực nhổ quá lớn, bạn nhất thiết phải làm mong dạng ngàm . Còn nếu nhỏ thì chỉ cần làm khớp .

Liên kết khớp : ít nhất làm 2 bulong 1 liên kết . Nhưng để an toàn bạn nên làm 4 bulong . Bố trí bulong dạng khớp ntn thì chắc bạn phải biết .

Liên kết ngàm : ít nhất phải 8 bulong ( 4 hàng , mỗi hàng 2 bulong ), số lượng bulong tùy thuộc vào kết quả tính toán . Cách bố trí bulong kiểu ngàm khác khớp nhé.chắc bạn biết .

Mình giải thích thêm câu hỏi của " Tại sao kết quả nội lực chân móng đều giống nhau " : điều này là hiển nhiên rồi . Kết quả nội lực tại chân móng lúc nào cũng giống nhau ( nếu có lệch nhau thì rất nhỏ không đáng kể vì kết cầu làm việc theo nhiều phương ) .
Kết quả nội lực chỉ khác nhau trên cách thanh kết cấu thôi . Do đó bạn phải thiết kế từng thanh, và từng liên kết giữa các thanh nhé .

CHúc bạn thanhg công
dinhhaihht vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 11-11-2013   #88
mrnvhc

Default Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Chân cột ngàm hay là khớp?

Trích:
Nguyên văn bởi NGOC_IBST View Post
Nói chung là không nên bẻ gãy cái gì sất cả. Khi có mô men thì đương nhiên phải nhiều thép hơn nếu không biết hoặc không thể bố trí móng sao cho ứng suất nó đều.

Bạn thiết kế cho nhà thì cái mô men nó bé xíu so với lực nén nên không đủ sức làm lật. Nhưng nếu bạn thiết kế cái cột điện thì nếu không kiểm tra chống lật thì dễ bị cái cột điện ngả bàn đèn ra đường ăn vạ lắm đấy.
thưa bác Ngọc.Em có vài câu hỏi "xoay xoay" mong bác "xoáy xoáy" giúp em
1.nếu là khớp an toàn hơn thì tại sao nhà 4,5 tầng... em thấy người ta tính là ngàm.(trong 1 vài hồ sơ em đọc):do địa chất tốt nên thiết kế móng ngàm,địa chất không tốt thì tk móng khớp hay ntn bác nhỉ?
2.móng nông mà chỉ âm vào đất 1 - 2 m thì khi tính ngàm thì liệu có ngàm nổi không
3.có sách nói là tạo ra liên kết ngàm thì khó khăn hơn khi tạo lk khớp.Nhưg em thấy để tạo lk khớp tại móng ta phải chừa 2 bên cổ móng 1 khoảng rồi chèn vật liệu xốp,... để nó hoạt động giống khớp như vậy em thấy khó hơn chứ nhỉ...mà lỡ như btong bị ăn mòn..>cốt thép ra đi luôn thì
P/s: đôi lúc muốn làm rõ vấn đề mà sợ ngkhac nói là dốt thì cũng đành chịu.xin bác cứ xoáy để giúp em hiểu rõ vấn đề bác nhé!
mrnvhc vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 12-11-2013   #89
NGOC_IBST

Default Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Chân cột ngàm hay là khớp?

Trích:
thưa bác Ngọc.Em có vài câu hỏi "xoay xoay" mong bác "xoáy xoáy" giúp em
1.nếu là khớp an toàn hơn thì tại sao nhà 4,5 tầng... em thấy người ta tính là ngàm.(trong 1 vài hồ sơ em đọc):do địa chất tốt nên thiết kế móng ngàm,địa chất không tốt thì tk móng khớp hay ntn bác nhỉ?
2.móng nông mà chỉ âm vào đất 1 - 2 m thì khi tính ngàm thì liệu có ngàm nổi không
3.có sách nói là tạo ra liên kết ngàm thì khó khăn hơn khi tạo lk khớp.Nhưg em thấy để tạo lk khớp tại móng ta phải chừa 2 bên cổ móng 1 khoảng rồi chèn vật liệu xốp,... để nó hoạt động giống khớp như vậy em thấy khó hơn chứ nhỉ...mà lỡ như btong bị ăn mòn..>cốt thép ra đi luôn thì
P/s: đôi lúc muốn làm rõ vấn đề mà sợ ngkhac nói là dốt thì cũng đành chịu.xin bác cứ xoáy để giúp em hiểu rõ vấn đề bác nhé!
Cái thứ nhất là không có ai tên là Dốt khi hỏi cái điều mình chưa hiểu cả. Nếu tự biết là rất rất dốt rồi thì sẽ không còn thấy sợ thậm chí còn thấy vui khi có người khác bảo mình dốt bởi người ta không biết mình rất rất dốt nên đã đề cao mình lên thành mỗi có dốt mà thôi.

Cái thứ hai là không bao giờ có chuyện tự thân liên kết là ngàm hay khớp cái này an toàn hơn cái kia cả. Tùy vào các trường hợp cụ thể, khi thì ngàm an toàn hơn và khi khác thì khớp lại an toàn hơn. Người kỹ sư phải làm thân, xun xoe với các liên kết đó để hiểu chúng nó mà áp dụng vào các trường hợp thích hợp.

Với nhà dân dụng thông thường, tải trọng cúng ...thông thường như nhà khung bê tông thì có thể cấu tạo các cột là ngàm với móng. Lúc này thép thiếc, bê tông bê tiếc tại chân cột hoàn toàn có thể làm như là ngàm được. Tự nhiên lại hứng lên làm khớp ở đó rồi lại phải giàng chống này nọ cho nó khỏi lắc lư thì phiền lắm.

Với nhà có cột làm bằng gỗ như đình chùa cổ, nếu cứ mắm môi mắm lợi cấu tạo sao cho liên kết chân cột với móng là ngàm thì lại càng phiền hơn. Lúc này, để nó là ngàm chắc người ta sẽ phải chôn đến vài mét cột vào móng rồi thì phải lấy lá chuối chèn chặt xung quanh chân cột rồi lại phải gia cường cột chịu uốn bởi mô men rất là khổ sở. Nếu coi nó là khớp hoặc liên kết tựa tại chân cột thì mọi việc lại đơn giản bởi lúc này cột chỉ phải chịu nén và chỉ cần đặt cộ lên hòn đá mà thôi.

Với các cột đơn lẻ như cột thông tin, cột buồm, nếu muốn làm liên kết là ngàm tại chân cột thì cái cột đó sẽ rất to để chịu mô men uốn khi có gió và khi cái cột nó muốn nằm. Nếu cấu tạo chân cột là khớp và kiếm ít dây tơ hồng trói nghiến nó lại rồi vít xuống đất thì cái cột sẽ chẳng cần to mà vẫn bắt được cái cột đó không gục xuống được.

Như vây, tùy theo trường hợp cụ thể thì cái ngàm và thằng khớp đều an toàn được cả nếu làm hợp lý.

Để tạo ra liên kết ngàm hay khớp đều khó cả. Nhưng khi học thật kỹ và chịu khó tìm hiểu thì đến một ngày đột nhiên lại thấy không khó nữa.

Ngày ấy, ngày ấy sẽ không xa xôi
Và ta sẽ là người .... nhường chiến thắng

thay đổi nội dung bởi: NGOC_IBST, 12-11-2013 lúc 12:34 AM
The Following 6 Users Say Thank You to NGOC_IBST For This Useful Post:
chung_utc (12-11-2013), dntamchau (23-11-2013), Hai_PhamVan (11-03-2014), Huân Ng (12-11-2013), ks.quoctien (22-11-2013), tuanlt (12-11-2013)
Old 22-11-2013   #90
ks.quoctien

"Ngày ấy, ngày ấy sẽ không xa xôi
Và ta sẽ là người .... nhường chiến thắng"
nói thật là cháu đã bật cười khi nghe bác cất giọng ạ

kc.quoctien@gmail.com
ks.quoctien vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 22-11-2013   #91
vis

Có chân cột ngàm, có chân cột khớp, vậy có chân cột ở giữa ngàm với khớp được không? Em phải thiết kế nhà công nghiệp kc thép mái, cột bê tông, bị giới hạn tiết diện và các điều kiện giằng đã nghĩ nát óc vẫn không không chế được biến dạng đỉnh cột nếu quan coi chân cột liên kết khớp, còn nếu quan niệm ngàm tuyệt đối chân cột thì móng rất lớn. Trong trường hợp này chỉ còn cách giảm độ cứng chân cột chỉ còn 10% so với ngàm tuyệt đối, với hy vọng thực tế ứng xử của kết cấu trên và móng làm việc hài hòa. Xin các bác chém!

thay đổi nội dung bởi: vis, 22-11-2013 lúc 09:17 AM
vis vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 22-11-2013   #92
umy
Administrator

umy's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi vis View Post
Có chân cột ngàm, có chân cột khớp, vậy có chân cột ở giữa ngàm với khớp được không? Em phải thiết kế nhà công nghiệp kc thép mái, cột bê tông, bị giới hạn tiết diện và các điều kiện giằng đã nghĩ nát óc vẫn không không chế được biến dạng đỉnh cột nếu quan coi chân cột liên kết khớp, còn nếu quan niệm ngàm tuyệt đối chân cột thì móng rất lớn. Trong trường hợp này chỉ còn cách giảm độ cứng chân cột chỉ còn 10% so với ngàm tuyệt đối, với hy vọng thực tế ứng xử của kết cấu trên và móng làm việc hài hòa. Xin các bác chém!
Tên vis nầy muốn học tuyệt kỷ vỏ công mà không chịu cúng tổ, cứ kêu chém thôi

Chỉ cho chút mánh về ngàm dẻo: Lò xo xoắn ở chân cột, khi tính khung. Móng cột nhỏ

Giải thích:
Chân Khớp: 0% Mô ment ở chân cột , 100% mô ment đưa lên trên
Ngàm cứng: chịu khoãng 66% Mô men. Móng cột to

Cậu Vis muốn làm một ngàm dẻo chịu khoãng 20 đến 40% Mô ment với móng vừa vặn

Khi lập mô hình khung tính, ở chân cột đặt lo xo xoắn, tính lập lại khoãng 2,3 lần nội suy ra được độ cứng của lò xo. Xác định được mô ment ở chân cột để tính móng => rất vừa vặn như khuôn.

Nối cột thép và móng BTCT bằng bù lông neo, Côt BTCT và móng nối thép theo ngàm cứng. Vì Mô ment tác dụng vào móng ngàm dẻo nhỏ hơn ngàm cứng nên kích thước, thép đút nhỏ hơn.

Tuy nhiên vẫn có đủ "cứng" để chuyễn vị ngang của đỉnh giãm đi nhiều lắm !

Thử làm vài lần có kinh nghiệm, thì xét được độ cứng lò xo dể dàng, có kết quả tốt nhớ báo cáo lại ! và cúng tổ bằng 100 bài viết có giá trị

thay đổi nội dung bởi: umy, 22-11-2013 lúc 06:09 PM
umy vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 3 Users Say Thank You to umy For This Useful Post:
cuddang (22-11-2013), Hai_PhamVan (11-03-2014), phongvan38 (22-11-2013)
Old 22-11-2013   #93
cuddang
Thành viên

Nơi Cư Ngụ: HCMC
Send a message via Yahoo to cuddang Send a message via Skype™ to cuddang

Trích:
Nguyên văn bởi umy View Post
Tên vis nầy muốn học tuyệt kỷ vỏ công mà không chịu cúng tổ, cứ kêu chém thôi

Chỉ cho chút mánh về ngàm dẻo: Lò xo xoắn ở chân cột, khi tính khung. Móng cột nhỏ

Giải thích:
Chân Khớp: 0% Mô ment ở chân cột , 100% mô ment đưa lên trên
Ngàm cứng: chịu khoãng 66% Mô men. Móng cột to

Cậu Vis muốn làm một ngàm dẻo chịu khoãng 20 đến 40% Mô ment với móng vừa vặn

Khi lập mô hình khung tính, ở chân cột đặt lo xo xoắn, tính lập lại khoãng 2,3 lần nội suy ra được độ cứng của lò xo. Xác định được mô ment ở chân cột để tính móng => rất vừa vặn như khuôn.

Nối cột thép và móng BTCT bằng bù lông neo, Côt BTCT và móng nối thép theo ngàm cứng. Vì Mô ment tác dụng vào móng ngàm dẻo nhỏ hơn ngàm cứng nên kích thước, thép đút nhỏ hơn.

Tuy nhiên vẫn có đủ "cứng" để chuyễn vị ngang của đỉnh giãm đi nhiều lắm !

Thử làm vài lần có kinh nghiệm, thì xét được độ cứng lò xo dể dàng, có kết quả tốt nhớ báo cáo lại ! và cúng tổ bằng 100 bài viết có giá trị

cháu thường làm như trong file hướng dẫn, bác thử đọc xem nó Ok ko?
File Kèm Theo
File Type: pdf Partial Fixity_Reduce Stiffness_giam do cung chan cot Etabs.pdf (1.13 MB, 64 lần tải)
The Following 3 Users Say Thank You to cuddang For This Useful Post:
Hai_PhamVan (11-03-2014), ksxdnt (11-12-2013), umy (22-11-2013)
Old 22-11-2013   #94
umy
Administrator

umy's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi cuddang View Post
cháu thường làm như trong file hướng dẫn, bác thử đọc xem nó Ok ko?
file kèm Partial Fixity_Reduce Stiffness_giam do cung chan cot Etabs.pdf

viết đúng hướng rồi, chỉ có đơn vị của k=4EI/L tính ra kNm là đơn vị của lo xo xoắn đặt dưới chân cột thay cho điều kiện biên ngàm hay khớp.

cậu cuddang giỏi biết tìm hiểu thêm !
umy vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to umy For This Useful Post:
cuddang (26-11-2013)
Old 23-11-2013   #95
raichu1988
Thành viên mới

theo tài liệu mình đọc thì cột chịu nén không đúng tâm thì liên kết chân cột phải là ngàm . vì như thế nó mới ổn định . còn cái tháp này thì nén không đúng tâm rùi nhưng có thành giằn .nên mình nghĩ nên khai báo theo ngàm vì móng dưới chân tháp là móng sâu để đảm bảo chống lật
raichu1988 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài