Features

Go Back   Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam > SINH HOẠT VĂN HÓA, VĂN NGHỆ, DU LỊCH, THỂ THAO, GÓC GIẢI TRÍ,... > Vui chơi - giải trí > Lai zai, tán dóc, chém gió
Tên thành viên
Mật mã

Tin HOT Thông tin BQT diễn đàn

Result  Reload Thống Kê - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam
All Forums | Thông báo | Văn Bản Pháp Luật | Văn Hóa Văn Nghệ Giao Lưu
Please wait...
Please wait...
Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 03-12-2013   #1
engine
Moderator

engine's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Gầm cầu số 4
Default Tại sao ngày mùng 1 (âm lịch) lại phải kiêng kị

Chả là hôm nay e có đi cắt tóc các bác ạ, ra đến quán thì a chủ quán bảo "ngày mùng 1 mà, sao e đi cắt tóc, đen đấy". To gan, mạnh mồm thế nào mà e lại nói "mùng 1 với mùng 2 nó cũng như nhau cả a ạ, a cứ cắt cho em".
Lại nhớ lần trước, sắp chết đói, đi vay tiền con bạn sống qua ngày, vừa nhìn thấy mặt, nó bảo :"Hôm nay là mùng 1 đấy, hay để mai t mang sang cho m". Em hỏi tại sao thì nó bảo mùng 1 cho vay thì e sẽ gặp đen. Em mới bảo :"Nghe nhiều thứ kiêng kị rồi, cơ mà cái này thì chưa nghe, nên không sao, cứ đưa đây:"
Em hiện tại đang thắc mắc, tại sao ngày mùng 1 đầu tháng âm lịch mà nhiều người kiêng kị thế ạ. Nhân tiện các bác cho e hỏi, theo ông cha ta thì mùng 1 còn kiêng kị gì không ạ.
Em đi học, toàn tính lịch dương, lịch âm e nhớ mỗi tết. Nên e không biết ngày nào phải kiêng kị cả, chết thật. Mà e đang thắc mắc, tại sao phải kiêng kị 1 số ngày trong tháng. Nó xuất phát từ đâu?
Mong các bác cho ý kiến ạ!
Old 03-12-2013   #2
phandungdkt
Thành viên nhiệt huyết

phandungdkt's Avatar

Nơi Cư Ngụ: lang thang khắp 3 miền
Default Ðề: Tại sao ngày mùng 1 (âm lịch) lại phải kiêng kị

Trích:
Nguyên văn bởi engine View Post
Chả là hôm nay e có đi cắt tóc các bác ạ, ra đến quán thì a chủ quán bảo "ngày mùng 1 mà, sao e đi cắt tóc, đen đấy". To gan, mạnh mồm thế nào mà e lại nói "mùng 1 với mùng 2 nó cũng như nhau cả a ạ, a cứ cắt cho em".
Lại nhớ lần trước, sắp chết đói, đi vay tiền con bạn sống qua ngày, vừa nhìn thấy mặt, nó bảo :"Hôm nay là mùng 1 đấy, hay để mai t mang sang cho m". Em hỏi tại sao thì nó bảo mùng 1 cho vay thì e sẽ gặp đen. Em mới bảo :"Nghe nhiều thứ kiêng kị rồi, cơ mà cái này thì chưa nghe, nên không sao, cứ đưa đây:"
Em hiện tại đang thắc mắc, tại sao ngày mùng 1 đầu tháng âm lịch mà nhiều người kiêng kị thế ạ. Nhân tiện các bác cho e hỏi, theo ông cha ta thì mùng 1 còn kiêng kị gì không ạ.
Em đi học, toàn tính lịch dương, lịch âm e nhớ mỗi tết. Nên e không biết ngày nào phải kiêng kị cả, chết thật. Mà e đang thắc mắc, tại sao phải kiêng kị 1 số ngày trong tháng. Nó xuất phát từ đâu?
Mong các bác cho ý kiến ạ!
Tớ hiểu nôm na thế này, chả biết vì lí do gì các cụ quan niệm ngày mùng 1 với ngày rằm là ngày trời đất biến động mà khi biết động thì phải kiêng kị ví dụ như vụ cắt tóc chẳng hạn tóc là để che đi những gì xấu ( không có ý đá đểu bác oanh vì bác ý rụng tóc) và tóc nối liền đến não bộ nên nếu cắt những ngày trời đất thay đổi dễ bị ốm hay sức khỏe không tốt ( chú chưa lấy vợ chứ có vợ rồi nhưng ngày 30 với 14 âm phải tranh thủ trước 11h đêm đấy nếu 10h50 phút thì nhịn )
eng-hiep (03-12-2013), engine (03-12-2013), tiendang139 (03-12-2013)
Old 03-12-2013   #3
engine
Moderator

engine's Avatar

Default Re: Ðề: Tại sao ngày mùng 1 (âm lịch) lại phải kiêng kị

Trích:
Nguyên văn bởi phandungdkt View Post
Tớ hiểu nôm na thế này, chả biết vì lí do gì các cụ quan niệm ngày mùng 1 với ngày rằm là ngày trời đất biến động mà khi biết động thì phải kiêng kị ví dụ như vụ cắt tóc chẳng hạn tóc là để che đi những gì xấu ( không có ý đá đểu bác oanh vì bác ý rụng tóc) và tóc nối liền đến não bộ nên nếu cắt những ngày trời đất thay đổi dễ bị ốm hay sức khỏe không tốt ( chú chưa lấy vợ chứ có vợ rồi nhưng ngày 30 với 14 âm phải tranh thủ trước 11h đêm đấy nếu 10h50 phút thì nhịn )
Hì, thế e làm gì đã có gì xấu mà che đi ạ. Nên chắc không thiêng với em. Mà e thấy đang nhiệm dần đấy ạ, vừa nãy đi cắt tóc về, ra làm ngay chậu nước lạnh gội đầu, giờ hơi đau đầu ạ. Không biết đau đầu do gội nước lạnh hay là do ngày mùng 1 ạ@@
Đến giờ e mới biết đấy ạ. Lại biết thêm kiêng kị nữa rồi. Quả là các bác có vợ với đã đi làm có nhiều thứ kiêng kị thật.
Giờ e cũng phải chú ý hơn mới được
Old 03-12-2013   #4
phandungdkt
Thành viên nhiệt huyết

phandungdkt's Avatar

Default Re: Tại sao ngày mùng 1 (âm lịch) lại phải kiêng kị

Hô hô anh không dính vô tiền bạc nhưng mấy người anh biết toàn được thâu chính hẹn trả tiền vào ngày dương đến nơi mới biết mùng 1 nên về
engine (03-12-2013)
Old 03-12-2013   #5
K49Civil
Thành viên tích cực

K49Civil's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Hà Nội
Default Ðề: Re: Tại sao ngày mùng 1 (âm lịch) lại phải kiêng kị

Trích:
Nguyên văn bởi phandungdkt View Post
Hô hô anh không dính vô tiền bạc nhưng mấy người anh biết toàn được thâu chính hẹn trả tiền vào ngày dương đến nơi mới biết mùng 1 nên về
Em cũng mấy lần được người khác trả tiền vào ngày mùng 1 âm rồi. Em thấy sau mấy lần đó thấy mình gặp chuyện đen đủi mặc dù mình là người nhận tiền...
K49Civil vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to K49Civil For This Useful Post:
engine (03-12-2013)
Old 03-12-2013   #6
phandungdkt
Thành viên nhiệt huyết

phandungdkt's Avatar

Default Re: Ðề: Re: Tại sao ngày mùng 1 (âm lịch) lại phải kiêng kị

Trích:
Nguyên văn bởi K49Civil View Post
Em cũng mấy lần được người khác trả tiền vào ngày mùng 1 âm rồi. Em thấy sau mấy lần đó thấy mình gặp chuyện đen đủi mặc dù mình là người nhận tiền...
Tính tớ tốt bụng nếu cậu thấy đen sau cứ gọi tó đến tớ lấy hộ cho "A Di dà phật ta không vào hang cọp thì ai vào đây"
engine (03-12-2013)
Old 03-12-2013   #7
engine
Moderator

engine's Avatar

Default Re: Ðề: Re: Tại sao ngày mùng 1 (âm lịch) lại phải kiêng kị

Trích:
Nguyên văn bởi K49Civil View Post
Bác cứ gọi e ạ, e lấy cho bác, đen e xin chịu gánh, xong e bác chia, e 30 bác 70, mà nếu bác thấy ít thì có thể theo 4-6 hay 5-5
Trích:
Tính tớ tốt bụng nếu cậu thấy đen sau cứ gọi tó đến tớ lấy hộ cho "A Di dà phật ta không vào hang cọp thì ai vào đây"
Bác cũng rất am hiểu về chuyện den đủi này, nên bác cũng k thích đâu, để em cho ạ, thanh niên, tuổi còn trẻ, gan còn to, chẳng sợ trời, chưa sợ đất, chỉ sợ mỗi...người
The Following 2 Users Say Thank You to engine For This Useful Post:
phandungdkt (03-12-2013), tiendang139 (04-12-2013)
Old 03-12-2013   #8
K49Civil
Thành viên tích cực

K49Civil's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Hà Nội
Default Ðề: Re: Ðề: Re: Tại sao ngày mùng 1 (âm lịch) lại phải kiêng kị

[QUOTE=engine;340811]Bác cứ gọi e ạ, e lấy cho bác, đen e xin chịu gánh, xong e bác chia, e 30 bác 70, mà nếu bác thấy ít thì có thể theo 4-6 hay 5-5

Lâu roài không có việc nên chẳng có ai trả tiền vào mùng 1 nữa...hehe
Mà có bác nào thử ăn thịt chó vào ngày mùng 1 âm chưa? Có lần ngày 30 em mua thịt chó để mùng 1 ăn. Ăn xong thấy có sao đâu mà mọi người cứ kiêng nhỉ...
K49Civil vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to K49Civil For This Useful Post:
tiendang139 (03-12-2013)
Old 03-12-2013   #9
tiendang139
Thành viên rất tích cực

Thôi chết rồi, cháu có thằng bạn làm trong gởi chuyển phát gì đấy, bữa nó qua phòng cháu, cháu rủ làm" ván thịt cún" nó bảo ngày rằm không ăn được, thêm nữa nó hay đi xe phải kiêng kị. Thế mà 2 đứa vẫn dẫn nhau ra đó làm vài chai, nhai từ " luộc, xáo, rựa... " mà về ngủ 1 giấc sáng mai vẫn "khỏe như voi", tháng sau cũng thế...
Mẹ cháu ở nhà cũng kiêng kị dữ lắm, mỗi lần cháu về nhà trúng ngày rằm, mùng 1 là bắt cháu ăn chay... Thôi cũng ăn cho mẹ vừa lòng chứ không hiểu mô răng tê chi. ( may có Bác phandungdkt nói ở trên mới hiểu thêm chút về đất trời vạn vật ).
Riêng cháu, cháu chỉ tin vào luật " nhân quả " vì cháu đã từng nhận quả ( hậu quả ) nên mỗi ngày cháu đều " vật lộn" mà sống để hôm sau, tháng sau năm sau nhận quả (tốt) ,chứ không dám thảnh thơi để rồi sau này "ăn đạn".

thay đổi nội dung bởi: tiendang139, 03-12-2013 lúc 04:26 PM
tiendang139 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to tiendang139 For This Useful Post:
phandungdkt (03-12-2013)
Old 03-12-2013   #10
Hoanui
Thành viên nhiệt huyết

Trích:
Nguyên văn bởi tiendang139 View Post
Thôi chết rồi, cháu có thằng bạn làm trong gởi chuyển phát gì đấy, bữa nó qua phòng cháu, cháu rủ làm" ván thịt cún" nó bảo ngày rằm không ăn được, thêm nữa nó hay đi xe phải kiêng kị. Thế mà 2 đứa vẫn dẫn nhau ra đó làm vài chai, nhai từ " luộc, xáo, rựa... " mà về ngủ 1 giấc sáng mai vẫn "khỏe như voi", tháng sau cũng thế...
Mẹ cháu ở nhà cũng kiêng kị dữ lắm, mỗi lần cháu về nhà trúng ngày rằm, mùng 1 là bắt cháu ăn chay... Thôi cũng ăn cho mẹ vừa lòng chứ không hiểu mô răng tê chi. ( may có Bác phandungdkt nói ở trên mới hiểu thêm chút về đất trời vạn vật ).
Riêng cháu, cháu chỉ tin vào luật " nhân quả " vì cháu đã từng nhận quả ( hậu quả ) nên mỗi ngày cháu đều " vật lộn" mà sống để hôm sau, tháng sau năm sau nhận quả (tốt) ,chứ không dám thảnh thơi để rồi sau này "ăn đạn".
Chú này vãi thật! Cái gì cũng tham gia được. Có đi thịch chó khong cu?
Hoanui vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 2 Users Say Thank You to Hoanui For This Useful Post:
phandungdkt (03-12-2013), tiendang139 (03-12-2013)
Old 03-12-2013   #11
tiendang139
Thành viên rất tích cực

Default Ðề: Re: Ðề: Tại sao ngày mùng 1 (âm lịch) lại phải kiêng kị

Trích:
Nguyên văn bởi Hoanui View Post
Chú này vãi thật! Cái gì cũng tham gia được. Có đi thịch chó khong cu?
Có mà , cháu ngồi nhà cả ngày, tối mới ra đường 1 tý nên đi vòng vòng forum học hỏi. Chú rủ thì cháu đi thôi . ( hồi nhỏ cháu quậy lắm nên cái gì cháu cũng biết 1 chút )
Old 03-12-2013   #12
NGOC_IBST
Thành viên nhiệt huyết

Nơi Cư Ngụ: dọc các con phố và nhà hàng

Ngày rằm và ngày một tháng âm là những ngày mà lực hút của mặt trăng lên trái đất là lớn nhất (bọn khoa học chúng nó bẩu thế). NHững ngày này, nước ở biển dâng cao và hạ thấp nhất. Áp lực nước lỗ rỗng trong cơ thể động thực vật cũng tăng cao gây nên những kích thích mạnh lên não dẫn đến làm cho dễ bị ... quá vui vẻ. Loài chó sói cứ đến những ngày rằm là ...vui cực, hú vang rừng núi. Những người bị bệnh tâm thần nặng thì sẽ có những biểu hiện lên cơn nặng hơn. Còn những người còn lại là những người tâm thần nhẹ (ai cũng bị hết chỉ có nhẹ hay nặng mà thôi). Những người còn lại này cũng bị kích thích nên cũng dễ bị chuyển sang trạng thái nặng hơn khi có thêm các kích thích khác.

Từ xa xưa, người ta chưa giải thích được bản chất hiện tượng nhưng người ta đã quan sát được các hiện tượng ...điên lên trong những ngày rằm và mùng một. Với những người khoẻ mạnh thì ít thấy bị hơn nhưng với những người thể trạng hơi yếu thì thấy rõ rệt. Vì vậy, nhằm tránh cho khỏi bị quá vui vẻ thì những ngày này người ta lên chùa để tĩnh tâm nhằm giảm các kích thích lên não.

Cái quan niệm làm gì đó, ăn gì đó vào những ngày này dễ bị đen vào các ngày còn lại của tháng là có phần đúng khi vào ngày này để xảy ra chuyện không hay thì những ngày còn lại sẽ phải giải quyết hậu quả mà chẳng làm ăn gì được. Tuy nhiên, khi cho rằng vì nó mà sẽ gặp điều đen đủi theo kiểu đương nhiên thì cần phải xem lại. Để kiếm chứng thì nên thu thập thống kê để xem nó có đen thật hay không so với những tháng đối chứng không làm gì đó và không ăn gì đó. Với tớ thì thấy nó không phải như vậy. Tớ đã thử làm các kiểu bậy bạ vào các ngày này nhưng chẳng thấy đen đủi hơn so với những khi không làm gì cả.

Mặc dù vậy, khi có niệm, tin mãi thì nó cũng sẽ bị đúng theo kiểu vận vào. Nếu thần kinh không được tốt thì đừng nên thử. Chẳng nên tin quá mà cũng không nên phản đối quá. Cứ theo nhưng mà lại không theo hoàn toàn thì sẽ lành hơn.

Cho là đúng thì nó sẽ đúng. Cho là không đúng thì nó sẽ là không đúng.

NGOC_IBST vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 6 Users Say Thank You to NGOC_IBST For This Useful Post:
dungpzo (03-12-2013), eng-hiep (04-12-2013), engine (03-12-2013), tiendang139 (03-12-2013), tranchuongxd (04-12-2013), vanchuyenxd (03-12-2013)
Old 03-12-2013   #13
phandungdkt
Thành viên nhiệt huyết

phandungdkt's Avatar

Nói vui chém gió thôi, chứ đợt tớ ở hậu Giang mùng 1 vẫn ăn thịt chó mà Quán lại đông mới vui chứ
engine (03-12-2013), tiendang139 (03-12-2013)
Old 03-12-2013   #14
engine
Moderator

engine's Avatar

Hì, bình thường thì e cũng không có gì cả, nhưng nhỡ tháng đó mà có gì thấy đen đen mà xem, lại nhờ mùng 1 hay 15 có làm điều gì không kiêng kị là e sẽ đổ lỗi cho nó là: mùng 1 với 15 làm e đen (theo em thì đen cũng không phải do nó, nhưng vì ngại đổ lỗi do bản thân nên e cố tìm ra 1 cái yếu tố để đổ lỗi, và nó là yếu tố để e đổ lỗi)
Có câu: "có thờ có thiêng, có kiêng có lành" nên nhều lúc, bản lĩnh nó không thắng được cái tâm linh (mà e làm vẹo gì có bản lĩnh mà thắng), nên chắc vẫn phải có chút gì đó kiêng kị.
Như bác Ngọc có nói :"Chẳng nên tin quá mà cũng không nên phản đối quá" như thế là hay nhất
The Following User Says Thank You to engine For This Useful Post:
tiendang139 (03-12-2013)
Old 03-12-2013   #15
zerosg
Thành viên rất tích cực

zerosg's Avatar

-mình ko kiêng,nhưng người khác kiêng,nên làm cái gì liên quan và phụ thuộc người khác,mình phải theo ý họ
-còn mình làm trái ý họ,giễ bị họ đem giấy đốt phông lông

thay đổi nội dung bởi: zerosg, 03-12-2013 lúc 07:48 PM
zerosg vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to zerosg For This Useful Post:
engine (03-12-2013)
Old 03-12-2013   #16
engine
Moderator

engine's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi zerosg View Post
-mình ko kiêng,nhưng người khác kiêng,nên làm cái gì liên quan và phụ thuộc người khác,mình phải theo ý họ
Bác rất bản lĩnh đấy ạ!
Em đồng ý với bác là không nên kiêng, nhưng theo kinh nhiệm mà e được người khác truyền lại thì, đôi khi phải "Kiêng trong 1 số chuyện"
cái này các cụ dạy là "cẩn tắc vô áy náy" đấy bác
Cứ cẩn thận thì hơn
Old 03-12-2013   #17
tiendang139
Thành viên rất tích cực

Trích:
Nguyên văn bởi zerosg View Post
Tại vì ông anh buôn bán kinh doanh nó thế chứ thằng em suốt ngày nằm ở nhà, đọc mãi cũng không hết được mấy quyển sách báo. Hôm nào có tiết thì lên giảng đường nghe mấy thầy dạy bảo. Tối đến đi kiếm chút tiền trang trải CS ( tới ngày nhận lương thì người ta tươi cười đưa tiền), ngày này qua ngày khác không làm được " tích sự " gì thì hên nó cũng thế mà xui nó cũng thế. Nên thằng em không quan tâm đến hên xui lắm .

thay đổi nội dung bởi: tiendang139, 03-12-2013 lúc 09:04 PM
Old 03-12-2013   #18
zerosg
Thành viên rất tích cực

zerosg's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi tiendang139 View Post
Tại vì ông anh buôn bán kinh doanh nó thế chứ thằng em suốt ngày nằm ở nhà, đọc mãi cũng không hết được mấy quyển sách báo. Hôm nào có tiết thì lên giảng đường nghe mấy thầy dạy bảo. Tối đến đi kiếm chút tiền trang trải CS ( tới ngày nhận lương thì người ta tươi cười đưa tiền), ngày này qua ngày khác không làm được " tích sự " gì thì hên nó cũng thế mà xui nó cũng thế. Nên thằng em không quan tâm đến hên xui lắm .
<<< khi hên tiền nó đến ào ào,khi xui tận mạng,chạy đến hết săng mòn lốp cũng ko ra tiền
-hồi trước có năm tuổi,ko nhớ năm nào,ngày mừng 8 tết,vừa mở cửa phòng ra,gặp ngay bà bầu phòng bên cạnh,năm đó làm ăn bán xe,bán đất,đi ko còn 1 thứ gì
-có hồi hên,nhiều lúc tối nằm ko còn đồng bạc,thắp cây nhanh khấn vái,sáng hôm sau tự nhiên có khách hỏi thuê nhà làm công ty,dẫn khách đi coi được,đặt cọc lấy tiền tươi luôn
-nên người ta nói làm ăn kinh doanh có kiêng có cử,ai không kiêng kệ người ta,riêng mình cứ kiêng cử đàng hoàng
-còn về lương bổng,hic hic,chưa biết nhận lương là gì,trừ hồi năm 1 năm 2 đi dạy kèm được mấy tháng,chắc có lẽ cái mặt mình nhìn gian gian,vô công ty người ta sợ ăn cắp nghề
zerosg vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-12-2013   #19
tiendang139
Thành viên rất tích cực

-Ông anh nói cũng đúng, thằng em cũng tâm sự chút luôn là thằng em sống ở SG từ nhỏ, sau gia đinh chuyển đi để lại thằng em ở đây ăn học tại nhà người thân. Năm thằng em 18 tuổi (2007) thằng em vào DH thì ra ở ngoài. Năm 19 tuổi thì học đòi kiếm tiền mở quán cafe " cóc" với mấy đứa bạn ( học thêm cái nghề cờ bạc, nhậu nhẹt, banh bóng lung ta lung tung của tụi nó zzz--> được cái khi đánh bài thì toàn ăn, đánh bóng cũng thế nhưng chỉ trong 1 ngày "đen đủi" hay "đẹp trời" gì đấy khi dừng lại thì -30 tr ( lúc ấy em cứ nghĩ là "đen", nhưng sau này ngẫm lại cũng chẳng có gì đen quá, cái đấy là niềm may mắn để cho em dừng lại và sống tích cực hơn --> mới trả xong cách đây vài tháng ). Học được mỗi năm đầu đàng hoàng, mấy năm sau thì bê bết ---> out.
-Trong thời gian đó, buôn bán chẳng được gì phải dẹp, thế thì đi dạy kèm. Mà thấy cũng kỳ kỳ, mình dạy con người ta mà mình chẳng chịu học hành đàng hoàng thế là nghỉ dạy, 1 năm làm phục vụ nếm đủ mùi tủi nhục của 1 người "có chí mà không nên". ( em định ra cầu SG mấy lần đấy chứ , vì không dám xin ai ( nhà em gia giáo lắm nên không chấp nhận cái vụ nợ nần kiểu này, còn bạn bè thì những thằng ngày trước "quay lưng" hết không cho mượn 1 xu) nhưng đến đấy tự nhiên thấy yếu lòng, cha mẹ nuôi ta hai mấy năm trời sao giờ ra nông nỗi này, chẳng lẽ vì vài chục triệu cỏn con mà làm cái chuyện ô uế này ( chết thì chẳng sao nhưng chết thế này thì nhục lắm ) thế thì phải quay lại . ( phải đi vay ngoài 8% 1 tháng , gấp 8 9 lần vay thế chấp ở ngân hàng ---> không vấn đề gì cả vì em làm ra tiền được )
Năm 2010, được 1 người thân dang tay đón xin cho học ở Hutech từ năm 2 . Đến đây đã 3 năm rồi, bạn bè cùng lứa nó cũng ra trường được 2 năm rồi, mà mình vẫn lẹt đẹt năm 4 thấy cũng kỳ, mấy bữa trước 20-11 đi thăm cô giáo cũ , cũng may thấy tụi nó đi làm nhưng tư tưởng vẫn ăn cơm nhà nên cũng mừng , thế thì tụi nó cũng không hơn em là mấy . Em chỉ thua cái bằng, nhưng hơn về "tư tưởng".
-Giờ cái gì em cũng cố học ( từ XD, AV, KT, giao tiếp tất tần tật), cái gì học được là học, và quay lại nghề gia sư để kiếm chút tiền trang trải, 2 là giúp mấy đứa nhỏ sống có lý tưởng hơn. Đừng như em cái thời "trẻ trâu" không biết gì ( em vào ĐH mà tư tưởng của em lúc đấy cứ nghĩ rằng ở đây không ai giỏi hơn em ---> out ).
-Đây là bài học mà thằng em muốn khuyên cho những bạn SV trẻ luôn. Chơi cũng được nhưng đừng chơi nhiều quá. khi học phải biết mình học cái gì, học để làm gì ? Đừng như tui "khổ" lắm, nhục nữa, ai đời 1 thằng sinh năm 89 lại đi học với mấy cậu 92 ( mỗi lần KT tụi nó hỏi bài mình , toàn làm ra vẻ khả nghi hỏi có chắc không anh, em bảo " Tui lớn thế này đi lừa mấy cậu ah " Nhục lắm cơ!!!.

P/s : Xin các Thầy, các Bác, các Anh rộng lòng bỏ qua cho cháu. Cái bản chất "ngạo mạng" của cháu nó ăn vào máu rồi nên hồi trước " hỗn hào" với mấy Bác, mấy Thầy, mấy Anh ( có lẽ trước đó do bị vùi dập quá mà đúng hơn là mình tự vùi dập mình nên cháu không biết "sợ"). Nhưng giờ cháu biết ngượng, biết sợ là gì rồi? Thưa các Thầy, các Bác, các Anh! Cháu xin lỗi !

thay đổi nội dung bởi: tiendang139, 06-12-2013 lúc 06:50 PM
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài