máy bơm nước hỏa tiễn công ty in ấn https://duan-knparadise.com/ Bơm nước hỏa tiễn bóp da nam Túi nilon PP cong ty in bieu mau
Xin trợ giúp đề tường chịu lực nhà dân 2 tầng - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam

Features
Go Back   Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam > THIẾT KẾ KẾT CẤU CÔNG TRÌNH BTCT VÀ GẠCH ĐÁ > Kết cấu khung, khung-vách, vách cứng, lõi bê tông cốt thép, kết cấu gạch đá
Tên thành viên
Mật mã
Tin HOT Thông tin BQT diễn đàn

Result  Reload Thống Kê - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam
All Forums | Thông báo | Văn Bản Pháp Luật | Văn Hóa Văn Nghệ Giao Lưu
Please wait...
Please wait...
Loading...
Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 19-11-2015   #1
thaszad
Thành viên mới

Default Xin trợ giúp đề tường chịu lực nhà dân 2 tầng

Hiện tại mình đang chuẩn bị làm 1 nhà trọ 2 tầng diện tích 5,7x15m. Mình đính xây 2 tầng mỗi tầng là 5 phòng.Kinh phí hạn hẹp cho nên dùng mong đá hộc đào tới lơp đất sét gan gà, rộng 1 m rồi giật cấp dần lên. Sau đó mình đổ dầm bo,rồi xây tường 220 chịu lực.xây thêm ban công 1m(trong 5,7m)để làm lối đi. Anh em diễn đàn có ai đã thi công kiểu này giúp mình về cái dầm bo với lại cái dầm phụ với.Mình cũng đã gọi 1 vài người trreen diễn đàn thuê thiết kế nhưng coi vẻ kiểu tường chịu lực ko ai nhận. Mình ở Thái nguyên, anh em nào có nhã ý mình mời đi cafe tư vẫn giúp mình dùm.
thaszad vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 20-11-2015   #2
duyhoang1234
Thành viên mới

Default có nên phá tiêu chuẩn khi thiết kế dầm chữ T

e làm đồ án btct,thiết kế dầm chữ t L=15m mà thầy bắt làm qua sườn,nếu qua sườn thì fai phá tiêu chuẩn,cụ thể là phải chon b< 700cm.theo a nh chị thì có nên hay không ạ,
duyhoang1234 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 23-11-2015   #3
vannadeco
Thành viên nhiệt huyết

Default Ðề: có nên phá tiêu chuẩn khi thiết kế dầm chữ T

Trích:
Nguyên văn bởi duyhoang1234 View Post
e làm đồ án btct,thiết kế dầm chữ t L=15m mà thầy bắt làm qua sườn,nếu qua sườn thì fai phá tiêu chuẩn,cụ thể là phải chon b< 700cm.theo a nh chị thì có nên hay không ạ,

*Đọc nó đến 3 ngày mà không biết bạn nói cái gì , chữ mầu đỏ ấy là cái gì vậy có phải là phá thai không , tại sao phải đi phá thai vậy ? tại sao lại chuyển chủ đề từ xây dưng sang sinh đẻ có kế hoạch vậy

thay đổi nội dung bởi: vannadeco, 23-11-2015 lúc 05:14 PM
vannadeco vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 24-11-2015   #4
nguyenhuunb
Thành viên

Default Ðề: Xin trợ giúp đề tường chịu lực nhà dân 2 tầng

"Hiện tại mình đang chuẩn bị làm 1 nhà trọ 2 tầng diện tích 5,7x15m. Mình đính xây 2 tầng mỗi tầng là 5 phòng.Kinh phí hạn hẹp cho nên dùng mong đá hộc đào tới lơp đất sét gan gà, rộng 1 m rồi giật cấp dần lên. Sau đó mình đổ dầm bo,rồi xây tường 220 chịu lực.xây thêm ban công 1m(trong 5,7m)để làm lối đi. Anh em diễn đàn có ai đã thi công kiểu này giúp mình về cái dầm bo với lại cái dầm phụ với.Mình cũng đã gọi 1 vài người trreen diễn đàn thuê thiết kế nhưng coi vẻ kiểu tường chịu lực ko ai nhận. Mình ở Thái nguyên, anh em nào có nhã ý mình mời đi cafe tư vẫn giúp mình dùm."
Làm móng thế quá ok rồi
Dầm móng 220x400 4d16+2d14
Dầm tường 220x300 4d14
Sắt sàn d8a150 theo hai phương .
Nếu nhịp sàn rộng thì làm thêm dầm 200x300 bố trí sắt 4d16+2d14
Nên làm sắt môment trên dầm tại ở quê thợ làm sắt môment rất ngại do lúc đổ bê tông không kê lên được nó nằm bẹp dúm mất hết tác dụng .

thay đổi nội dung bởi: nguyenhuunb, 24-11-2015 lúc 03:59 PM
nguyenhuunb vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to nguyenhuunb For This Useful Post:
thaszad (24-11-2015)
Old 24-11-2015   #5
thaszad
Thành viên mới

Cảm ơn các bạn đã giúp đỡ!
Bạn nguyenhuung cho mình hỏi chút nữa được không :
+Dầm móng 220 x400 thôi thì mình để luôn 4d16 đi.vì cũng chả biết cái nào trên cái nào dưới.
+Sàn d8a150 mình đổ dày bao nhiêu là đi đỡ rung.mình dự định tầng 1 đổ 11-12cm
+Sàn thì mình chia ô 2.9x4,7m nên đổ dầm bao nhiêu là được ạ.
''Nên làm sắt môment trên dầm tại ở quê thợ làm sắt môment rất ngại do lúc đổ bê tông không kê lên được nó nằm bẹp dúm mất hết tác dụng ." nghĩa là sao ạ. bác giải thích dùm mình với bởi vì mình khoán trắng theo m2 nên sợ mấy ông thợ làm ẩu cho nhanh lắm.
Các bạn có thời gian rảnh tư vấn giúp mình với.
Old 24-11-2015   #6
giiothienthu
Thành viên

Trích:
Nguyên văn bởi thaszad View Post
+Dầm móng 220 x400 thôi thì mình để luôn 4d16 đi.vì cũng chả biết cái nào trên cái nào dưới.
''Nên làm sắt môment trên dầm tại ở quê thợ làm sắt môment rất ngại do lúc đổ bê tông không kê lên được nó nằm bẹp dúm mất hết tác dụng ." nghĩa là sao ạ. bác giải thích dùm mình với bởi vì mình khoán trắng theo m2 nên sợ mấy ông thợ làm ẩu cho nhanh lắm.
Nhìn chung là ổn , sàn đổ 12cm + thép dưới d8 bẻ móc 5cm vào dầm , thép mũ làm d10a200 , dầm 220x300 4d14 là ổn rồi . Tiện đây cho hỏi bạn khoán đơn giá thế nào ?
giiothienthu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 24-11-2015   #7
nguyenhuunb
Thành viên

Trích:
Nguyên văn bởi thaszad View Post
Móng bạn có thể tăng cường sắt d14 cho an toàn lúc sáng mình viết nhanh nên thiếu 4d16+2d14 ( tức là trên 2 d16+1d14 dưới 2d16+1d14).Cái móng rất quan trọng nhiều nhà để d18 ấy chứ tùy vào điều kiện thôi nhưng để d16 là tối thiểu rồi .
Sàn đổ dày 10cm là được rồi . Nhịp sàn như thế là ok rồi . Nếu dưới dầm không có tường gì thì để 4d16+2d14 (cho an toàn tức 2d16+1d14 trên 2d16+1d14 dưới ) còn nếu dầm nằm trên tường thì quất 4d14 hoặc 4d12 cũng được tùy khả năng tài chính .
Còn cái thep môment là cái thép chụp trên dầm mấy cái đấy thợ xây họ biết cứ nói là họ hiểu .
Thép sàn+ thép dầm bác phải kê kích bằng con kê ( cục bê tông hoặc đá hoa cường dày 2cm ) lên đủ chiều dày bê tông bảo vệ.Còn để thợ họ làm họ toàn trải đá 1x2 thôi làm thế ẩu lắm .

thay đổi nội dung bởi: nguyenhuunb, 24-11-2015 lúc 03:59 PM
nguyenhuunb vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to nguyenhuunb For This Useful Post:
thaszad (24-11-2015)
Old 24-11-2015   #8
thaszad
Thành viên mới

Cảm ơn bác rất nhiều. Em còn vấn đề thắc mắc là 5 phòng của em dài 15m.em tính cứ 5,8m đi 1 cái cột từ móng lên cho nó chắc ăn.toàn thấy nứt nhà đâm ra cũng sợ.tính ra là thêm 2 cái cột ở giữa nữa.bác tham khảo giúp với a
Old 24-11-2015   #9
vinhthanh25
Thành viên mới

Nh­ư bác nguyenhuunb nói thì không cần bổ cột đó bạn. Xây tường 220 chịu lực là đủ rồi.
vinhthanh25 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to vinhthanh25 For This Useful Post:
thaszad (24-11-2015)
Loading...
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài