máy bơm nước hỏa tiễn công ty in ấn https://duan-knparadise.com/ Bơm nước hỏa tiễn bóp da nam Túi nilon PP cong ty in bieu mau
BIM cho người mới học - Page 6 - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam

Features
Go Back   Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam > ỨNG DỤNG TIN HỌC TRONG THIẾT KẾ XÂY DỰNG > Các phần mềm quản lý dùng trong xây dựng
Tên thành viên
Mật mã
Tin HOT Thông tin BQT diễn đàn

Result  Reload Thống Kê - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam
All Forums | Thông báo | Văn Bản Pháp Luật | Văn Hóa Văn Nghệ Giao Lưu
Please wait...
Please wait...
Trả lời
Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Unread 29-11-2016   #101
tal
Thành viên rất tích cực

Default Ðề: Lifecycle BIM

Sáng hôm nay vừa đến chổ làm thì nhận được cái file pdf của bạn anductran, 182 trang dàn trang lại đẹp đẽ gọn gẽ hơn nhiều lần bản nháp của mình. Thực sự là cảm ơn bạn anhductran đã quyết tâm và rất chu đáo. Phải mời bạn ăn cu đơ uống nước là vằng mới được .

Tuy nhiên, có một băn khoăn là chưa có kết luận, đúng ra là có kết luận nhưng mà ngắn tủn và rất chưng hửng, kiểu mặc đồ vét tông nhưng lại đi tông lào vậy. Hay từ của BIM là chuyển giao cứng, không có hạ cánh mềm (Soft Landing) gì trơn. Nên mình lọ mọ làm cái kết luận để trang trí cho cái file đẹp đẽ của bạn anductran. Còn 2 ngày nữa tháng 12 mới đến cơ mà, vẫn còn thời gian.

Lúc đầu chập chửng viết mình không nghĩ nó dài đến thế, ban đầu cũng chỉ định viết năm bảy bài giới thiệu sơ sơ, chủ yếu là cho các bạn trẻ bắt đầu học có cái nhìn vừa tổng quan vừa thực tế về BIM. Mục đích là giúp các bạn biết ở Anh người ta xem BIM là thế nào, cụ thể tiến hành ra làm sao. Từ đấy, các bạn có thể có thêm một cái nhìn nữa về BIM bên cạnh cái các bạn có. Có thêm một cái nhìn nữa bao giờ cũng tốt hơn trong việc hiểu và lựa chọn.

Dần dần thì cũng có một số bạn hỏi, trao đổi và động viên. Có bạn bảo là đọc xong thấy thay đổi nhận thức, có bạn dùng từ còn ghê hơn theo kiểu đọc bài thấy « thông não » làm mình cũng thấy rùng mình, có bạn bảo là bạn í tiết kiệm được vài năm tìm tòi, đặc biệt có một bạn gái cực kỳ xinh đẹp bảo là em đang định bỏ hết những gì liên quan đến BIM nhưng mà em đang suy nghĩ lại… Mình biết rõ là là các bạn đã rất quá lời nhưng những feedback kiểu này làm người viết phải cẩn thận và trách nhiệm hơn. Nên ban đầu chỉ định có mỗi khái niệm, dần dần chi tiết hơn như thêm ví dụ, thêm tham khảo… Tưởng chỉ viết định nghĩa, dần dần lại thêm các ứng dụng và đi một mạch đến hết chu trình luôn nên nó mới được dài như bây giờ. Nói chung là hai bên thúc đẩy nhau phát triển, mình cảm ơn các bạn về điều đó.

Có một số bạn sinh viên viết thư nhờ mình góp ý về định hướng nghề. Dĩ nhiên mình không ở vị trí để làm tốt chuyện này, mình muốn làm người trẻ mãi và tránh những lời khuyên. Mình chỉ góp ý một vài kinh nghiệm sau nhiều năm đi làm, cả bên khối nhà trường lần bên ngoài doanh nghiệp. Mình chắc chắn là các bạn kỹ sư người Việt rất giỏi, cả về tin học lẫn kỹ thuật. Cái cần thêm chỉ là cái môi trường và quy trình để áp vào là ngang bằng và hơn các bạn tây ngay.

Với các quy định và yêu cầu như của BIM Level 2 hiện tại, đây thực sự là môt cơ hội cực kỳ tốt để các bạn trẻ học và làm đúng quy trình. Ví dụ chả cần gì nhiều, các bạn chỉ cần làm mô hình cho đàng hoàng, đừng dùng thủ thuật, đường tắt, đừng theo tiêu chuẩn riêng của bạn, đặt tên, quản lý theo đúng các standard. Bạn chỉ cần ý thức được là sau bạn còn có người khác dùng nữa, sự thành công của dự án phụ thuộc vào cách di chuột hiện tại của bạn. Dần dần, bạn vừa giỏi kỹ thuật vừa tuân thủ môi trường làm việc chung. Vậy là bạn thành công dân toàn cầu, đi đâu làm cũng được.

Chuyện tuân thủ các quy trình, nguyên tắc làm việc chung là bước đầu của BIM. Nhắc lại là các bạn BIM Manager phần lớn là những người quản lý thông tin chứ không phải là người tạo ra thông tin. Người tạo ra thông tin là kiến trúc sư, kỹ sư, công nhân… Nếu không có mô hình thông tin tốt thì không có BIM. Nếu không kiến, không kỹ sư thì không có BIM chứ không phải là BIM Manager. Nên các bạn vừa đầu tư chuyên ngành, vừa thể hiện kiến thức bằng các công nghệ hiện tại, vậy là bạn đủ tự tin để đòi tăng lương với chef . Bạn đừng tiết kiệm 10% chi phí mà bỏ qua 30% lợi ích từ viêc làm đúng chuẩn. Túm lại, BIM không chỉ giúp bạn theo được trào lưu công nghệ mà còn giúp bạn làm việc chuyên nghiệp, quy củ hơn, hay là LEAN hơn.

Bên cạnh ý nghĩ giúp các bạn trẻ có thêm cái nhìn khác, mình nghĩ cũng tốt để giúp các bạn chọn đúng sản phẩm cần mua. Hiện tại, có vẽ như có một số bạn hoặc cố tình hoặc hữu ý dùng BIM để bán các sản phầm khác mà người ta hay gọi là « BIM is just a sales pitch ». Tức là các bạn í hoặc là không biết thật hoặc là biết nhưng cố í gắn nhãn BIM to tướng để bán các sản phẩm bé tẹo như là chỉ dạy vài tiếng Revit để dựng hình chẳng hạn .

Trong cuốn BIM and Construction Management, Brad Hardin có một so sánh khá hay là “I do BIM” giống như “I do the Internet”, tức là khi bác í nghe ai nói mình đang làm BIM thì bác í liên tưởng đến việc “lướt nét”, hê hê. Khi bạn lên internet, bạn có thể làm nhiều chuyện như mua sắm trên amazon, xem phim trên popcorntime, lên facebook hoặc yahoo để “cứu nét” hoặc vào ketcau để học BIM hay giáo chã như bác Umy … ví dụ thế, nói chung là hằm bà lằng, mỗi người mỗi sử dụng nhưng ai cũng lướt net cả. BIM cũng vậy, các bạn có thể thấy là nó bao trùm cả ngành xây dựng. Nên bạn dạy revit hay cái gì cũng được, đều liên quan đến BIM nhưng đừng làm các bạn trẻ ngộ nhận BIM chỉ có thế.

Đấy, giúp các bạn trẻ chọn sản phẩm, từ rày trở đi, bạn trẻ nào ra trung tâm mà các bạn trung tâm cứ quản cáo BIM này nọ là các bạn có thể đủ lý lẽ để biết là hàng đểu hay hàng thật mà chọn khóa học cho đúng.

Voilà, thực sự là mình nghĩ nhưng gì mình giới thiệu ở trên mới chỉ là một phần rất nhỏ và bước đầu của BIM, BIM dùng cho dân dụng. BIM còn có nhiều mảng khác nữa như BIM cho giao thông, cầu đường, quản lý đô thị... Hiện mọi người đang dần dần từng bước để bước vào thế giới BIM. Hằng ngày, hàng loạt công nghệ mới, ứng dụng mới ra đời. Đây thực sự là cơ hội tốt để các bạn trẻ thể hiện khả năng của mình.

(Kết thế này chắc ổn, bạn anhductran nhĩ ).

thay đổi nội dung bởi: tal, 29-11-2016 lúc 11:46 PM
tal vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 9 Users Say Thank You to tal For This Useful Post:
anhductran (29-11-2016), davidlun (30-11-2016), ItachiNguyen (06-12-2016), mitom (09-12-2016), ngoctrungvnt (25-01-2017), phihung10x7 (18-01-2018), tuananhkthn (12-12-2016), umy (30-11-2016), _BuiCongTu_ (02-12-2016)
Unread 30-11-2016   #102
anhductran
Thành viên

Default Ðề: BIM cho người mới học

Cảm ơn anh Tal!
Anh khơi ra chuyện này thì anh phải nghĩ cách mà tóm nó lại thôi )
Kết thúc thế này thì không giống chuyện cổ tích lắm, nhưng thôi thì hội nghị đằng nào cũng thành công tốt đẹp. Ai zìa nhà nấy cả mà.

Em nghĩ là anh đã "thông não" cho kha khá thành viên, tuy nhiên cái gì cũng cần thời gian để chứng minh tính hiệu quả anh ạ. Có thể sau những bài viết của anh thì mọi người mới có thông tin để từ đó lọ mọ trên mạng tìm hiểu BIM là cái chi, rồi đi sâu xem xét để áp dụng cho công việc của mình.

Em đoán là có thể anh sẽ hơi buồn vì số lượng người vào trao đổi hơi ít, nhưng nguyên nhân một phần là vì BIM nó mới quá, số người hiểu về BIM chưa nhiều, nên việc đặt câu hỏi để giải quyết cũng đã là một vấn đề.

Theo em thì topic này chưa kết thúc, có chăng là tạm dừng để mọi người có thời gian hấp thụ và tìm hiểu thêm. Vì vậy trong tương lai gần nếu anh có hứng thú thì tiếp tục chia sẻ thêm về chủ đề này.

Nếu được sự đồng ý của anh, em sẽ chia sẻ file tóm lược các bài viết của anh để làm tài liệu tham khảo cho mọi người nhé.

Một lần nữa trân trọng cảm ơn anh Tal!
anhductran vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 3 Users Say Thank You to anhductran For This Useful Post:
ItachiNguyen (06-12-2016), ngoctrungvnt (25-01-2017), umy (30-11-2016)
Unread 30-11-2016   #103
tal
Thành viên rất tích cực

Chia mạnh đi chứ em, cần gì phải hỏi .

Có 2 sạn mà anh lướt qua có thấy :

1. Trang 22 - 7. BIM xD em có thể thay bằng BIM 3D, 4D có vẽ cụ thể hơn và liên tục với 8. 5D.

2. Trang 104 hình như thiếu một cái hình, xem lại bài #60.

Cảm ơn em, gửi lại anh file mới nhé, hồi nãy anh cũng đang định hỏi là anh lấy cái file của em để gữi cho bạn anh được không .

Trích:
Nguyên văn bởi anhductran View Post
Nếu được sự đồng ý của anh, em sẽ chia sẻ file tóm lược các bài viết của anh để làm tài liệu tham khảo cho mọi người nhé.

thay đổi nội dung bởi: tal, 30-11-2016 lúc 01:47 AM
The Following 3 Users Say Thank You to tal For This Useful Post:
anhductran (30-11-2016), cmengenie (10-12-2016), ngoctrungvnt (25-01-2017)
Unread 30-11-2016   #104
anhductran
Thành viên

Được sự đồng ý của anh Tal, mình biên tập lại nội dung cho dễ theo dõi hơn. Gửi đến mọi người nhé!
http://www.mediafire.com/file/r8dgma...OI+MOI+HOC.pdf
The Following 18 Users Say Thank You to anhductran For This Useful Post:
cmengenie (10-12-2016), daovantu (10-12-2016), davidlun (30-11-2016), huyctt (30-11-2016), i=i+1 (30-11-2016), ItachiNguyen (06-12-2016), kinggreen (08-03-2019), ngngocphuoc (02-12-2016), ngoctrungvnt (25-01-2017), nguyenhai19 (02-12-2016), nuce52 (01-12-2016), phihung10x7 (18-01-2018), Quang_TVXDVP (30-11-2016), tandat389 (30-11-2016), trungltt (15-12-2016), tuananhkthn (12-12-2016), umy (01-12-2016), _BuiCongTu_ (21-07-2017)
Unread 01-12-2016   #105
anhductran
Thành viên

Trích:
Nguyên văn bởi tal View Post
Đúng là ở một số nước BIM phát triển hơn VN thật. Cái này chắc là không bàn cãi. Hôm nay có một bạn cũng đang làm BIM ở VN và cho công trình ở VN, hứa là sẽ viết một bài giới thiệu cách các bạn đấy đang làm.

Hy vọng bạn í xong sớm để chứng minh cho các bác thấy là BIM không xa xôi gì cả, nó là trước mắt rồi. Nếu các bạn không làm thì sắp tới không ai thuê các bạn làm tư vấn nữa đâu.
Bác Tal nhắn tin cho bạn này viết bài sớm để chia sẻ cho các thành viên được không ạ ^^ vẫn mong chờ một case study từ Vietnam để ngóng xem nó mô tê thế nào ạ.
The Following User Says Thank You to anhductran For This Useful Post:
ngoctrungvnt (25-01-2017)
Unread 01-12-2016   #106
classicdhxd
Thành viên mới

Chào bạn Tal,

Mình đọc bài viết của bạn từ đầu đến cuối. Cảm nhận của riêng mình là rất chi tiết và hữu ích. Bản thân mình cũng tự nghiên cứu Revit được 3 năm và cũng rất thích cách tư duy làm việc của nó cũng như mô hình BIM. Mình cũng ấp ủ rất nhiều dự định để làm chủ thực sự phần nào đó quy trình BIM nói chung và Revit nói riêng. Nhưng thực sự mình thấy, đem áp dụng thực tế ở Việt Nam sao khó quá (Có thể mình chưa gặp đúng người, đúng Công ty...). Vì thực tế, ở VN rất khó để thay đổi tư duy làm việc. Với lại quy trình thì rất lung tung. Một dự án đưa ra nhưng tiến độ bị ép theo kiểu ép dầu, ép mỡ. Họ chỉ coi trọng sản phẩm hoàn thành sao cho đúng tiến độ mà họ hứa, chất lượng sản phẩm bị đẩy xuống hàng thứ 2. Chính vì thế mà hầu hết Cty ở VN vẫn đang áp dụng CAD là chủ yếu.
Một đôi dòng tâm sự cùng bạn về thực trạng của nền xây dựng Việt Nam qua lăng kính cá nhân mình.
Cảm ơn.
classicdhxd vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to classicdhxd For This Useful Post:
Unread 02-12-2016   #107
tal
Thành viên rất tích cực

Cảm ơn bạn classicdhxd đã chia sẽ . Hy vọng một ngày nào đấy bạn sẽ lên làm chủ đầu tư và sẽ thây đổi, mình nghĩ thế. Còn hiện tại bài viết hữu ích cho bạn ở chổ nào thì áp dụng luôn ở chổ đấy là được rồi , nghĩ chi xa xôi cho mệt .

Bạn dùng Revit 3 năm chắc thành thạo lắm rồi, trong lúc chờ giang hồ dậy sóng, có khi nào bạn nghĩ nên làm cái Revit Certification hoặc của Autodesk hoặc của bên thứ 3 nào đấy ví dụ như https://www.knowledgesmart.net chẳng hạn ,

Thân mến,
t@l

Trích:
Nguyên văn bởi classicdhxd View Post
Chào bạn Tal,

Mình đọc bài viết của bạn từ đầu đến cuối. Cảm nhận của riêng mình là rất chi tiết và hữu ích. Bản thân mình cũng tự nghiên cứu Revit được 3 năm và cũng rất thích cách tư duy làm việc của nó cũng như mô hình BIM. Mình cũng ấp ủ rất nhiều dự định để làm chủ thực sự phần nào đó quy trình BIM nói chung và Revit nói riêng. Nhưng thực sự mình thấy, đem áp dụng thực tế ở Việt Nam sao khó quá (Có thể mình chưa gặp đúng người, đúng Công ty...). Vì thực tế, ở VN rất khó để thay đổi tư duy làm việc. Với lại quy trình thì rất lung tung. Một dự án đưa ra nhưng tiến độ bị ép theo kiểu ép dầu, ép mỡ. Họ chỉ coi trọng sản phẩm hoàn thành sao cho đúng tiến độ mà họ hứa, chất lượng sản phẩm bị đẩy xuống hàng thứ 2. Chính vì thế mà hầu hết Cty ở VN vẫn đang áp dụng CAD là chủ yếu.
Một đôi dòng tâm sự cùng bạn về thực trạng của nền xây dựng Việt Nam qua lăng kính cá nhân mình.
Cảm ơn.
The Following 2 Users Say Thank You to tal For This Useful Post:
classicdhxd (02-12-2016), ngoctrungvnt (25-01-2017)
Unread 02-12-2016   #108
classicdhxd
Thành viên mới

Trích:
Cảm ơn bạn classicdhxd đã chia sẽ . Hy vọng một ngày nào đấy bạn sẽ lên làm chủ đầu tư và sẽ thây đổi, mình nghĩ thế. Còn hiện tại bài viết hữu ích cho bạn ở chổ nào thì áp dụng luôn ở chổ đấy là được rồi , nghĩ chi xa xôi cho mệt .

Bạn dùng Revit 3 năm chắc thành thạo lắm rồi, trong lúc chờ giang hồ dậy sóng, có khi nào bạn nghĩ nên làm cái Revit Certification hoặc của Autodesk hoặc của bên thứ 3 nào đấy ví dụ như https://www.knowledgesmart.net chẳng hạn ,

Thân mến,
t@l
Mình đang muốn lấy chứng chỉ của Autodesk (Autodesk Certification) mà chưa biết thi và học như thế nào. Bạn biết thì chia sẻ cho mình thông tin nhé.

Cảm ơn,
classicdhxd vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to classicdhxd For This Useful Post:
nguyenhai19 (02-12-2016)
Unread 02-12-2016   #109
tal
Thành viên rất tích cực

Bạn hỏi ở Autodesk VN xem có trung tâm nào đào tào được ủy quyền hay có trung tâm nào được phép tổ chức thi chứng chỉ của Autodesk không ?

Mình cũng không rành vụ chứng chỉ này lắm đâu. Ở công ty kiểu như mình là bọn già là đời đầu, công ty mời người ngoài về dạy, sau đấy tự dạy nhau chứ không cần chứng chỉ để xin việc . Với lại bọn mình vẫn tập trung chuyên ngành hơn là sử dụng phần mềm.

Các bạn trẻ vào công ty sau này để làm Modeler thì hơi khác, tại revit dễ học vói lại bây giờ tự học dễ quá nên nó cũng hơi lộn xộn. Bởi thế khi tuyển dụng, hoặc là các bạn có kinh nghiệm ở đâu rồi, hoặc là các bác ở trển sẽ yêu cầu bạn có một cái chứng nhận uy tín. Ví dụ của Autodesk hay của các trung tâm đánh giá đọc lập online như https://www.knowledgesmart.net ở trên. Sự việc khá đơn giản, bạn tự học thoải mái, sau đấy bạn lên mạng làm cái test, nó cho bạn kết quả .

Trích:
Nguyên văn bởi classicdhxd View Post
Mình đang muốn lấy chứng chỉ của Autodesk (Autodesk Certification) mà chưa biết thi và học như thế nào. Bạn biết thì chia sẻ cho mình thông tin nhé.

Cảm ơn,
Unread 09-12-2016   #110
phongmaviasys
Thành viên mới

Xin chào các anh, các chị
Lâu lắm rồi em mới vào đọc
Thấy hay
--------------------------------------
1. Bác nào có bài đánh giá việc chọn lựa hệ thống Sever (Data Center ) cho Quy mô Doanh nghiệp dự báo khoảng 100 mạng ( Cả Kiến trúc , KC, M&E, ) thường trực connect vào hệ thống cái Máy chủ đó để làm việc ko ạ? để làm BIM ( trong tương lai )
2. Hệ thống quản trị cái đó nữa, quy trình nữa ạ?
3. Có giá thành cụ thể thì tốt quá ạ ( Phần cứng , Phần mềm ..)
4. Xử lý các công việc hằng ngày ntn ạ ? Báo cáo cũng hằng ngày luôn ?

Help Sos- Sos- Sos
Thực ra triển khai BIM ở Việt Nam hiện nay thất bại nhiều mà tỷ lệ thất bại ko nằm ở Công nghệ không nằm ở Kỹ thuật mà nằm ở Tư tưởng của sếp ^^ ( Chắc khoảng 95%) - Em đoán thế
phongmaviasys vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 10-12-2016   #111
huynhcan04
Thành viên mới

Thumbs up Ðề: BIM cho người mới học

Trích:
@huynhcan04, cảm ơn bạn đã có lời khen. Thế bạn hiểu được bao nhiêu phần ? Muốn mình giải thích thêm phần nào không ?
Dear bác tal,
Em cảm ơn bác đã ngỏ lời. Lâu lẳm rồi, cơm áo gạo tiền, nay em mới vào đọc lại bài của bác (hơn 5 lần). đến đây (bài No.8) em nghĩ mình hiểu được cỡ 90% những gì bác truyền đạt. Em hiểu đến phần CDE tĩnh, em đã có "sờ mó được" nên có felling lắm bác ạ. Phần CDE level 2 thì khá mới mẻ, ở mức nhìn thấy "ham" vì lần đầu em được biết có dịch vụ mạnh như vậy. ở bài No.4, thật thú vị vì 80% trên 25 năm thì mỗi năm hơn 3% vào tay anh này, đúng là ngồi mát thật. Bác giúp em 3 vấn đề nhỏ, nếu nó quá dễ tìm, bác gợi ý giúp em. Em có cái hình:
Click image for larger version

Name:	PICTURE.gif
Views:	6
Size:	14.6 KB
ID:	24952
01. Như hình, em thấy có CPIC,...và cả BS1192:2007 nữa. Vậy nó là tiêu chuẩn tham khảo tại Anh hay bắc buộc phải theo, hay có chức năng riêng ?

02. ở mục standard có dùng chuẩn BS1192:2007 và BS7000-4. Tiêu chuẩn 1192:2007 là Collaborative of ..., còn BS7000-4 là: Design management. Vậy BS7000-4 can thiệp gì vào level 1. Xin bác cho em một ví dụ hay gì gì tương tự với.

03. Theo thông tin này:
Trích:
Đấy là thông tin hình học, còn các dữ liệu thương mại sẽ được quản lý bởi một hệ thống “hoạch định tài nguyên doanh nghiệp” (Enterprise Resource Planning – ERP).
Như vậy, các thông tin phi hình học sẽ được xuất riêng lẻ từ BIM software hay sao bác ? hay từ “mô hình biểu diễn” – model rendition.
luôn ạ.

Regards,
Em út

thay đổi nội dung bởi: huynhcan04, 10-12-2016 lúc 05:11 PM Lý do: bỏ dòng xin file, đã tìm được file trong các bài viết sau
huynhcan04 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 10-12-2016   #112
tal
Thành viên rất tích cực

Bạn phongmaviasys hình như làm cho các công ty chuyên triển khai hạ tầng tin học cho các công ty xây dựng. Mình nghĩ thế tại vì bạn biết là làm BIM thì công ty phải có hệ thống tin học mạnh. Phần cứng như máy tính server ai cũng cần nên dễ thấy nhưng mà phần DMS - Data Management System thì phải là người it nhiều liên quan đến triển khai mới để ý.

Thế công ty bạn đang làm đối tác của DMS nào ? Phần cứng thì mình không quan tâm tại vì đó là chuyện của hội tin học. Phần mềm thì có tí tẹo tại vì mình thích .

Bạn tư vấn các DMS truyền thống như Vault, Buzzsaw của Autodesk hay ProjectWise của Bentley ?

Hay các bạn làm các thứ thời thượng PLM - Project Life Management như TeamCenter của Siemens hay 3DEXPERIENCE của Dassault Systèmes. Hay trọn gói PLM với hệ thống ERP như SAP ?

The Following 6 Users Say Thank You to tal For This Useful Post:
anhductran (10-12-2016), cmengenie (10-12-2016), davidlun (11-12-2016), ketcaumuonnam (08-08-2019), kinggreen (08-03-2019), umy (10-12-2016)
Unread 11-12-2016   #113
davidlun
Thành viên mới

Hi anh Tal,

Những câu hỏi của mấy bạn dành cho anh về sau hình như không còn mang dóc váng của những người mới biết đến BIM. Hay là anh lập ra một topic mới nói riêng về những vấn đề sâu xa hơn để tránh tình trạng "tẩu hỏa nhập ma" cho những người mới vào đọc và không còn giữ được mục đích ban đầu của anh.

Chúc anh cuối tuần vui vẻ
davidlun vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 11-12-2016   #114
co1972nguyen
Super Moderator

co1972nguyen's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Gò Vấp-HCM

Có 3 bài viết về BIM đọc thêm cho vui:
http://www.mediafire.com/file/8x2bg3ixgyzvy97/BIM.pdf
http://www.mediafire.com/file/abpmln...Vietnamese.pdf
http://www.mediafire.com/file/px2iio...3345468750.pdf
The Following 4 Users Say Thank You to co1972nguyen For This Useful Post:
anhductran (11-12-2016), ngoctrungvnt (25-01-2017), tranhuuphu (30-01-2018), umy (11-12-2016)
Unread 12-12-2016   #115
phongmaviasys
Thành viên mới

Chào đầu tuần

Nhưng vấn đề bài toán lợi ích về kinh tế thực sự mang lại hiệu quả cho ông chủ của mình thì mới có tính thuyết phục khi triển cái công nghệ mới này vào vì nó sẽ làm ảnh hưởng ( trước mắt) là đến túi tiền và quỹ thời gian của chính các công ty đó.

Để mình gửi cái Proposal mà chỉ là 1 trong rất nhiều các công ty tư vấn khác gửi cho bên mình.

1. của Mc Kinsey -Itwo
2. 5D : Vico Office của Trimble
3. ARCHIBUS
4. Red stack..
5.Autodesk
6.Bentley ( có Aecosim ( Modeler) with Projectwise

thay đổi nội dung bởi: phongmaviasys, 12-12-2016 lúc 11:09 AM
The Following User Says Thank You to phongmaviasys For This Useful Post:
Unread 12-12-2016   #116
phongmaviasys
Thành viên mới

Nó có 2 hướng
1. Tốn tiền mà chả thu được tiền lại từ hiệu quả của việc đầu tư BIM
2. Tốn tiền nhưng sẽ mang lại hiệu quả trong tương lai ( về môi trường cạnh tranh và tính chuyên nghiệp của công ty ) Nhưng về mặt thời gian thì lại mâu thuẫn vì chả đánh giá được ROI hiệu quả đúng nghĩa bao giờ việc triển khai này có mang lại hiệu quả thực sự vì môi trường Xây dựng hiện nay cũng chạy việc như đúng rồi ( ra ra vào vào rồi lại vào vào ra ra)
để xây dựng được 1 TEAM CORE đúng nghĩa thì chắc tốn thời gian phết

BIM luôn phải đào tạo vẫn biết rằng thế nhưng tính tự học và kỷ luật ép phải học sẽ dẫn đến mẫu thuẫn về lương bổng hiện tại các công ty mang mác Made in vietnam.
The Following User Says Thank You to phongmaviasys For This Useful Post:
Unread 12-12-2016   #117
phongmaviasys
Thành viên mới

CASE STUDY 1

Về công ty Sunway tại Malaysia

1. Đánh giá hiện trạng
1. Cơ cấu tổ chức, loại hình hoạt động:
Công ty Sunway là công ty đa ngành: Thương mại, dịch vụ và Bất động sản. Họ có 01 dự án lớn là Sunway City (khoảng 850ha) ngay gần Kuala LumpurDoanh thu năm 2013 của Sunway khoảng 1,8 tỷ USD (thông tin trên mạng internet).
Bộ phận quản lý xây dựng của Sunway được tổ chức khoảng 400-500 nhân viên (Không có bộ phận thiết kế, toàn bộ phần thiết kế là thuê ngoài):
+ Mua sắm: ~40 người
+ Đấu thầu: ~30 người
+ Tiến độ: ~5 người
+ Quản lý xây dựng: Gồm cả các đội QLDA hiện trường như các BQLXD c
+ Hành chính
+ Kế toán tài chính
+ VDC (Bộ phận chuyên trách về 5D BIM): ~ 85 người.
- 70 người chuyên về modeling 3D (trong đó khoảng 20 người cập nhật dữ liệu hiện trường – 50 người trong phòng)
- 5 người về tiến độ
- 10 người về giá, dự toán.

2. Quá trình triển khai 5D BIM của Sunway:

CT công ty Sunway tìm hiểu và ký đối tác chiến lược với RIB, sau đó RIB chuyển giao ngay cho Sunway 200 licences (2010).
Trong quá trình áp dụng, RIB liên tục hỗ trợ Sunway hiệu chỉnh phần mềm iTWO cho phù hợp với công việc của Sunway (80-20, trong đó 80% là chuyển giao ban đầu, 20% là hỗ trợ để hiệu chỉnh). Hiện nay RIB vẫn có 1 chuyên gia làm việc cùng phòng Lab 5D BIM của Sunway (tuần làm việc 2-3 ngày).
Hiện nay Sunway có 305 licences của iTWO, trong đó 90 licences full 5D, các licences còn lại cho các bộ phận kế toán, thư ký… không sử dụng 3D model. Sở dĩ bố trí nhiều licences vì 2 bên có ký đối tác chiến lược trong việc nghiên cứu phát triển
3. Quy trình làm việc:
Sunway không tổ chức bộ phận thiết kế (toàn bộ phần việc này được thuê ngoài).
Từ thiết kế 2D, đội ngũ 20~30 người của phòng 5D sẽ thực hiện nhiệm vụ dựng lại 3D. Sau đó cơ sở dữ liệu này được chuyển sang bộ phận khối lượng, giá cả để nhập liệu, cuối cùng là bộ phận tiến độ.
Các dữ liệu ảo xây dựng đến đâu, được chia sẻ đến đó cho các bộ phận liên quan: Đấu thầu, mua sắm, quản lý xây dựng…
Theo Sunway thì họ có khoảng 1000 cộng tác viên online để tham gia trong việc nhập liệu, cung cấp code đầu vào cho BIM, hầu hết không biết BIM mà làm thủ công khi cần gấp

4. Các vấn đề
Ngay từ đầu, Sunway đã trang bị 200 licences cho tất cả nhân viên. Điều này khiến cho Phương thức sử dụng 5D BIM tại Sunway là “không thể lùi”. Dự án đầu tiên thực hiện cùng hỗ trợ của RIB không hẳn là dự án thí điểm, nó là dự án được thực hiện với phương châm, làm bằng được.
+ Phần mềm 5D BIM là phần mềm khó sử dụng. Việc đào tạo nhân viên chuẩn hóa cách làm việc là trở ngại lớn nhất của RIB khi triển khai tại iTWO (đến nay, sau 5 năm chuyển giao, RIB vẫn phải thường trực có người làm việc cùng Sunway để tháo gỡ).
+ Không phải tất cả các dự án đều quản lý theo 5D, những dự án nhỏ thì sau khi Modeling 5D có khi đã xây dựng xong, nên không hiệu quả (Hiện có 4 Dự án đang quản lý theo 5D).
+ Giá cả phần mềm /Licences: Việc khám phá ra giá thành là việc khiến cho Sanjay kinh ngạc, giá thành tại Sunway là 5.000$/license. RIB cũng hợp tác với Sunway trên tinh thần quyết tâm thực hiện đến cùng (chứ không phải 20-25 license)
+ Về mặt quản lý xây dựng, tuy có những trở ngại nhất định, nhưng sau khi áp dụng thành công iTWO tại Sunway, Tổng giám đốc tập đoàn có chia sẻ đánh giá của mình đó là 1 thành công nâng tầm của Sunway. Nói cách khác, tại thời điểm này không gì có thể khiến họ quay trở lại với mô hình quản lý 2D cũ.

Qua đó để thấy muốn triển khai BIM tại các doanh nghiệp không phải thể hiện = quyết tâm của Modeler , BIM Manager , Bim Techician.... và..... mà nó nẳm ở cái đầu của"SẾP" và túi tiền của "SẾP"
Đây không chỉ là vấn đề CNTT, mà hơn thế nữa đây là một cách tư duy và phương pháp làm việc mới, dựa trên nền tảng CNTT “Tháp kiểm soát" là phương pháp quản lý dự án từ đầu tới cuối

Còn nhiều Case Study khác......

thay đổi nội dung bởi: phongmaviasys, 12-12-2016 lúc 11:03 AM
The Following 4 Users Say Thank You to phongmaviasys For This Useful Post:
anhductran (12-12-2016), co1972nguyen (14-12-2016), ngoctrungvnt (25-01-2017), umy (12-12-2016)
Unread 12-12-2016   #118
phongmaviasys
Thành viên mới

AI nói đọc về BIM mà hiểu được xin lậy ^^ càng đọc càng thấy nhức đầu thì có kaka

BIM có thể triển khai tại Vietnam với điều như sau:
1. Các DN nước ngoài vào và triển khai thuê nhân lực vietnam làm BIM cho họ, tham gia vào nhiều dự án vào cướp hết việc của mấy ông Vietnam đi thì khi đó mới " RUN" nước đến chân thì nhảy
2. Để kiểm toán và kiểm soát được mô hình đó mấy ông liên quan đến Thẩm định của Nhà nước ... phải hiểu được đó là cái gì và phải có sạn về mấy cái BIM BỦNG Đó.
3. Chứ thực sự tình trạng triển khai ở Vietnam giờ hiện chỉ giải quyết tính chất OAI là chính
The Following 3 Users Say Thank You to phongmaviasys For This Useful Post:
anhductran (12-12-2016), ngoctrungvnt (25-01-2017), umy (12-12-2016)
Unread 12-12-2016   #119
tal
Thành viên rất tích cực

Cảm ơn bạn phongmaviasys đã chia sẻ case study này. Hồi 2010 mà các bạn iTwo bán được một lúc 200 licenses cho Sunway thì người bán phải nói là cực cực tài, ha ha.

Ở đây có bài giới thiệu của iTwo cho công ty mình năm 2012, https://drive.google.com/file/d/0BzD...ew?usp=sharing, mình chưa hỏi nhưng cứ share tại vì chắc họ cũng muốn càng nhiều người biết các tốt í. Chỉ hơi khác là công ty chả mua license nào . iTwo xuất thân là một công ty làm phần mêm dự toán mà dự toán thì bọn mình có phần mềm ngon hơi (bạn nào quan tâm thì quay lại phần 5D). Còn các dịch vụ khác đi kèm của iTwo thì bọn mình cũng đã có sẳn.

Cá nhân mình nhận thấy thì Sunway cho toàn quân đồng loạt dùng giải pháp của iTwo là một việc khá dũng cảm và nhiều rũi ro. Không hiểu sao trong lúc đọc bài này mình liên tưởng đến cái hình này. Nôm na là công ty chuyển sang đầu tư BIM nhưng đi được 3 bước thì sợ và rối loạn (panic) nên quay lại về dùng các kiểu truyền thống dẫn đến thời gian tổng cộng cho dự án tăng lên nhiều lần

Bài viết đấy ở đây, cụ thể là về cái template cho archicad nhưng mà bức tranh toàn cảnh nó cũng kiểu kiểu như thế .
http://www.shoegnome.com/2015/12/09/...krupting-firm/

Nhân tiện khẳng định thêm tầm quan trọng của template mà mình đã nói nhiều lần ở trên, template, template và template .

Trích:
Nguyên văn bởi phongmaviasys View Post
CASE STUDY 1

CT công ty Sunway tìm hiểu và ký đối tác chiến lược với RIB, sau đó RIB chuyển giao ngay cho Sunway 200 licences (2010).

thay đổi nội dung bởi: tal, 12-12-2016 lúc 03:56 PM
The Following 3 Users Say Thank You to tal For This Useful Post:
ngoctrungvnt (25-01-2017), umy (12-12-2016), vietanhvcg (12-12-2016)
Unread 12-12-2016   #120
tal
Thành viên rất tích cực

Về việc triển khai thì có lẽ bạn davidlun nói đúng, mình nghĩ nên lập một topic riêng rồi thảo luận cho vui, chứ không sẽ làm mất nội dung của "BIM cho người mới học" . Sợ vừa nhóm lên được tí lửa cho các bạn trẻ thì các bạn không còn trẻ dập mất, ha ha.

Như cái post đầu tiên mình có nói là không biết ở VN đang ở đâu. Trong quá trình viết thì mình có trao đổi với một số bạn, theo mình thấy thì khó khăn triển khai chủ yếu là mọi người chưa hình dung được cụ thể làm BIM là cần làm gì. Mọi người có vẽ lấn cấn cái tên gọi nên cứ nghĩ nó rất là bao la bát ngát mà tên gọi thì chả có ý nghĩa gì.

Mình xin phép lấy lại cái hình của Skanska đã được giới thiệu ở phần chuẩn bị protocols

Cái này từ những năm 2008 , họ nói rất cụ thể, các bạn làm từng cái một thôi, tùy vào công ty của bạn. Trước hết làm tốt cái 3D, sau đấy lấn dần sang các cái khác.

Theo hình mà thấy thì toàn là công việc của dân ký thuật cả chứ chả liên quan tẹo nào đến chef, người mà luôn bị nhân viên cho là "ông may mắn mới lên chef thôi chứ chả tài cán gì ". Nói chung làm được cái nào thì hay cái đấy, tiêu chuẩn hóa các các công việc đang làm cả thôi. Đừng ngộ chữ, chạy theo khái niệm là được

Trích:
Nguyên văn bởi phongmaviasys View Post
AI nói đọc về BIM mà hiểu được xin lậy ^^ càng đọc càng thấy nhức đầu thì có kaka
BIM có thể triển khai tại Vietnam với điều như sau:
1. Các DN nước ngoài vào và triển khai thuê nhân lực vietnam làm BIM cho họ, tham gia vào nhiều dự án vào cướp hết việc của mấy ông Vietnam đi thì khi đó mới " RUN" nước đến chân thì nhảy
2. Để kiểm toán và kiểm soát được mô hình đó mấy ông liên quan đến Thẩm định của Nhà nước ... phải hiểu được đó là cái gì và phải có sạn về mấy cái BIM BỦNG Đó.
3. Chứ thực sự tình trạng triển khai ở Vietnam giờ hiện chỉ giải quyết tính chất OAI là chính

thay đổi nội dung bởi: tal, 12-12-2016 lúc 02:56 PM
The Following 7 Users Say Thank You to tal For This Useful Post:
anhductran (12-12-2016), ngoctrungvnt (25-01-2017), tranhuuphu (30-01-2018), tuananhkthn (12-12-2016), umy (12-12-2016), vietanhvcg (12-12-2016), _BuiCongTu_ (22-12-2016)
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài