máy bơm nước hỏa tiễn công ty in ấn https://duan-knparadise.com/
Móng chân vịt? - Page 3 - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam

Features
Go Back   Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam > ĐỊA KỸ THUẬT & THIẾT KẾ NỀN MÓNG CÔNG TRÌNH > Thiết kế móng nông
Tên thành viên
Mật mã
Tin HOT Thông tin BQT diễn đàn

Result  Reload Thống Kê - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam
All Forums | Thông báo | Văn Bản Pháp Luật | Văn Hóa Văn Nghệ Giao Lưu
Please wait...
Please wait...
Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 28-05-2012   #41
Bokingvan
Thành viên

Default Ðề: Móng chân vịt - những vấn đề thắc mắc

Trích:
Nguyên văn bởi ngocminhcold View Post
Sao chỉ thấy các bác bình luận, mà chẳng thấy bác nào đưa ra được kết luận hay là phương án gì cụ thể vậy? bó tay!!!!!!!!!!!
ông ko biết thì ngồi nghe, ông bó tay cái gì, cứ có vấn đề đưa ra là phải có lời giải ngay cho ông à, ông nghĩ nền móng nó dễ làm lắm à, hồi tôi còn học ĐHXD hà nội các thầy còn mỗi người 1 ý ko thống nhất, huống chi anh em đi làm là học trò các thầy
godfather2 (03-10-2012), phuongtvxdps (06-12-2013)
Old 29-05-2012   #42
vinhhp
Thành viên nhiệt huyết

vinhhp's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Hải Phòng

Trích:
Nguyên văn bởi Bokingvan View Post
ông ko biết thì ngồi nghe, ông bó tay cái gì, cứ có vấn đề đưa ra là phải có lời giải ngay cho ông à, ông nghĩ nền móng nó dễ làm lắm à, hồi tôi còn học ĐHXD hà nội các thầy còn mỗi người 1 ý ko thống nhất, huống chi anh em đi làm là học trò các thầy
Ông này nói đúng nè, tôi cũng học ĐHXDHN, nhớ 1 kỉ niệm buồn cười đến mãi không quên, hồi đó, ông anh tôi bảo vệ đồ án, tôi đi xem, 1 thầy GS (thuộc "hàng cây đa, cây đề" của Xây dựng ở VN) hỏi 1 câu (cho phép tôi dấu!), sau đó ông anh tôi trả lời , sau đó ông thầy GS quay sang hỏi ông thầy ThS khác (là học trò trước đây của thầy GS ý) là "nó trả lời có đúng ko?", thì ông thầy ThS kia bảo là còn thiếu, rùi bắt đầu bổ sung , ai ngờ, vừa bổ sung xong bị thầy GS "mắng" cho té tát , hỳ hỳ , nói là "nó đang trả lời đúng, ông thêm vào làm cho nó thừa lung tung cả", cả phòng cười ầm lên, thực ra thầy nói thế là nói vui thui cho không khí bớt căng thẳng! Nhưng đúng là giữa các thầy cũng có những cái nhìn khác nhau, đôi khi không thống nhất, vì quan điểm, kinh nghiệm, trình độ khác nhau mà! Trong kĩ thuật, những cái "tranh luận tích cực" là hoàn toàn bình thường để giúp cho nhau hiểu hơn!
Thân!
vinhhp vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 2 Users Say Thank You to vinhhp For This Useful Post:
detuphuho151 (18-04-2018), tranvietcong (20-05-2014)
Old 04-09-2012   #43
hungok
Thành viên mới

Default Ðề: Móng chân vịt?

em tính thử móng chân vịt theo 2 cách nhưng không biết cách nào đúng nữa. chọn kích thước móng hoài không thỏa.ở đây do tải trọng nhỏ và qui mô công trình nhỏ nên không cần giằng móng gì hết đâu. thanks trước.
File Kèm Theo
File Type: doc móng chân vịt.doc (60.5 KB, 315 lần tải)
hungok vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 3 Users Say Thank You to hungok For This Useful Post:
Mamama114 (29-03-2015), myvipok (05-11-2015), tranvietcong (20-05-2014)
Old 04-09-2012   #44
hungok
Thành viên mới

bác nào pro nhính chút thời gian khai sáng cho em đi.
Old 04-09-2012   #45
tangocthang
Thành viên tích cực

tangocthang's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi hungok View Post
em tính thử móng chân vịt theo 2 cách nhưng không biết cách nào đúng nữa. chọn kích thước móng hoài không thỏa.ở đây do tải trọng nhỏ và qui mô công trình nhỏ nên không cần giằng móng gì hết đâu. thanks trước.
diện tích móng không thỏa đâu bạn ơi, bạn tính đúng rồi đó, tăng diện tích móng lên đi. F của bạn tính chỉ là giả thiêt thôi.
về móng nông sách của thầy Nguyễn Văn Quãng chỉ rỏ lắm đó.
tangocthang vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-09-2012   #46
hungok
Thành viên mới

2 cách đều đúng hả bạn?
Old 26-11-2013   #47
vanphucbk
Thành viên mới

Trích:
Nguyên văn bởi co1972nguyen View Post
Việc cạnh dài hợac cạnh ngắn móng xoay theo phương nào Bác tự tìm hiểu lấy nhưng có 1 tác giả ví von rằng móng nhà đặt theo kiểu chân vịt hay kiểu chân người. Và kết luận rằng theo kiểu chân vịt là đúng.
Về móng chân vịt có những quan niệm vui sau: Từ khi học ở nhà trường thì vẽ và tình toắn móng chân vịt như móng lệch tâm và ra thực tế ở khu vực Miền Trung mọi người đều làm như vậy cho các công trình lớn, thế là Vào Nam làm việc thiết kế và vẽ đúng như vậy thì bị Bác vì thiếu cái CỘT CHỐNG LẬTcho móng (Chỉ là cột dừng dưới đáy đà kiềng) và sau khi tìm hiểu thì hầu hết các hồ sơ trong Nam đều có cái cột này.Nếu ngồi nghĩ kỹ lại cũng có cái hợp lý cũng có cái vô lý.Nhưng sau này quen thành ra chuyển sang hẳn có cái cột chống lật để cho đỡ rắc rối , thế là phải vẽ thêm chi tiết cái cổ cột đó và 1 cài đà giằng móng nữa................ (Xem hình vẽ)
Thế Bác nào có ý kiến quan niệm về cái cột chống lật này khổng?
trước khi lên diễn đàn chắc người ta cũng đã tìm hiểu nhưng chưa rõ. Bác có biết thì trả lời, ko biết thì bảo ko biết, chứ bảo người ta tự tìm hiểu thì đứa trẻ con cũng trả lới được cần chi đến bác.
vanphucbk vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 05-12-2013   #48
tran_thanhdt
Thành viên mới

[QUOTE=co1972nguyen;39797]Đúng vậy, Cột chống lật bố trí ở cánh móng còn cái bản vẽ này là cho trường hợp cụ thể (tôi lấy các CT cũ ra ráp vào minh họa có thể không khớp?) còn cấu tạo và đặt thép như móng bình thường. Thật sự trong 1CT dạng móng này xuất hiện rất ít chì vài cấu kiện (giáp ranh nhà xung quanh) để tôi tìm lại có bản vẽ đấy đủ MB, CT móng gửi cho Bác.
Anh ơi có bài thuyết minh không cho em xin với. tại em đang lầy cái đồ án chân vịt này mà tin tài liệu không thấy. Cảm ơn anh!!
tran_thanhdt vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 08-12-2013   #49
buikhoa
Thành viên mới

các a ơi cho e hỏi tí, theo 1 tìm hiểu thì momem lệch tâm sẽ 1 phần truyền vào giằng móng, 1 phần truyền vào móng, ma quan hệ đó phải xét đến tương quan độ cứng (ko phải dộ cứng bằng diện tích) mà thầy e bảo bỏ vào plasxic mới tính chính xác, e thì chưa học, mà đang định tính bằng tay thì phải làm sao đây mấy a, ai giúp e với
buikhoa vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-04-2018   #50
vtthanyeu
Thành viên

Các bác có thể chia sẻ quan điểm tính về dầm móng lệch tâm được không ạ, em thấy có nhà dân 3 tầng mà dầm móng ở cốt 0.000 chỉ 220x450, thép 3d18 trên và 3d18 dưới. Nếu cho mô men lệch tâm cho dầm móng đó chịu thì 3d18 là không đủ, nhưng công trình vẫn tồn tại. Vậy nguyên nhân ở đây là gì ạ, có phải do cường độ của thép không phải là 2800kg/cm2 mà nó đạt đến giới hạn chảy không ạ?
vtthanyeu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 09-04-2018   #51
beginning
Thành viên rất tích cực

Trích:
Nguyên văn bởi vtthanyeu View Post
Các bác có thể chia sẻ quan điểm tính về dầm móng lệch tâm được không ạ, em thấy có nhà dân 3 tầng mà dầm móng ở cốt 0.000 chỉ 220x450, thép 3d18 trên và 3d18 dưới. Nếu cho mô men lệch tâm cho dầm móng đó chịu thì 3d18 là không đủ, nhưng công trình vẫn tồn tại. Vậy nguyên nhân ở đây là gì ạ, có phải do cường độ của thép không phải là 2800kg/cm2 mà nó đạt đến giới hạn chảy không ạ?
Dầm 220x450, nằm ở cốt 0.000 thì đó là Giằng móng chứ bạn
Cái đó còn gọi đà kiềng, xây tường lên trên nó!!!!
beginning vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to beginning For This Useful Post:
detuphuho151 (18-04-2018)
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài