máy bơm nước hỏa tiễn công ty in ấn https://duan-knparadise.com/ Bơm nước hỏa tiễn bóp da nam Túi nilon PP cong ty in bieu mau
Hỏi về cách nhận một dự án - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam

Features
Go Back   Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam > GIAO LƯU, TRAO ĐỔI, TÂM SỰ NGHỀ NGHIỆP, SÁNG KIẾN, Ý TƯỞNG MỚI > Tâm sự của các kỹ sư thiết kế, thi công, lâu năm trong nghề
Tên thành viên
Mật mã
Tin HOT Thông tin BQT diễn đàn

Result  Reload Thống Kê - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam
All Forums | Thông báo | Văn Bản Pháp Luật | Văn Hóa Văn Nghệ Giao Lưu
Please wait...
Please wait...
Loading...
Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 25-11-2016   #1
ducham92
Thành viên mới

Question Hỏi về cách nhận một dự án

Chào các anh, em là dân kiến trúc mới đi làm được hơn 1 năm ở Hà Nội. Em thấy mọi người làm trong ngành đều khuyên là nên hướng đến việc có thể tự nhận được công trình của riêng mình chứ đừng đi làm thuê mãi.
Xin được chia sẻ là em cũng thuộc dạng con của người đã làm trong ngành, nên em có nhiều mối công trình thuộc tầm trung ở tỉnh, ngặt nỗi là đến giờ em chưa tự nhận công trình nào.

Đi làm hơn 1 năm giờ em đang sắp tự nhận 1 công trình tầm trung khoảng 10 tầng diện tích 2500m2. Vậy các anh có kinh nghiệm có thể cho em biết các bước để làm được công trình này được không ạ. Những điều em muốn thắc mắc:
- Công trình quy mô cỡ này thì công ty nào cũng nhận được hay là không? Mình nên đưa về công ty của mình hay không? (em làm ở VNCC)
- Khi đưa về rồi thì tỉ lệ % tiền sẽ như thế nào?
Em xin lỗi nếu câu hỏi quá dài. Nhưng những vấn đề này em lại ít quan hệ nên không có điều kiện hỏi. Các anh đi trước giúp em nếu có thể ạ.
ducham92 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 25-11-2016   #2
sonxd2003
Super Moderator

sonxd2003's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Buôn Ma Thuột City
Send a message via Yahoo to sonxd2003
Default Ðề: Hỏi về cách nhận một dự án

Nhận gói thiết kế đúng không? Bạn có công ty riêng với năng lực phù hợp đươc Nhà nước công nhận thì có thể ôm về mà làm (cái này là ngon nhất). Còn đưa về chỗ khác (có thể là công ty bạn đang làm hoặc cty khác mà bạn quen bít) thì có vài khả năng sau :
1. Công ty làm và bạn nhận hoa hồng kiếm việc, tỉ lệ chắc bằng "cò"
2. Công ty khoán cho bạn làm, tỷ lệ khoán max chắc khoảng 40%
3. Bạn có team thì cùng nhau làm xong lấy pháp nhân công ty, tỉ lệ trích lại chắc min là 30%.
ducham92 (25-11-2016), umy (25-11-2016)
Old 25-11-2016   #3
ducham92
Thành viên mới

Cám ơn anh, như trường hợp của em thì cái em cần nhất là dấu của công ty trong các bản vẽ, ngoài ra thì tên chủ trì, vẽ, thiết kế, kiểm trên khung thì lấy của ai được ạ. Giả dụ như mình vẽ nhưng mình lại lấy tên người khác thì có được không, vì em nghĩ có tên trên bản vẽ là phải chịu trách nhiệm.
2. trường hợp 2 mà anh nói, việc mình vẽ nhưng người khác đứng tên bản vẽ thì có nguy cơ gì không ạ? Mình lấy tên người ta thì phải trả phí hay là công ty đồng ý rồi thì sẽ chỉ định mình lấy tên ai?
3. trường hợp 3 này thì em hiểu là sẽ có một vài nơi chuyên cung cấp cái này, nhưng mà em nghĩ nếu làm như thế này mà mình có mối làm ăn lâu dài thì không nên vì không có thương hiệu ổn định. Không biết em nói thế có đúng không, anh cho em biết với ạ.

Rất cám ơn anh
Old 25-11-2016   #4
sonxd2003
Super Moderator

sonxd2003's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi ducham92 View Post
Cám ơn anh, như trường hợp của em thì cái em cần nhất là dấu của công ty trong các bản vẽ, ngoài ra thì tên chủ trì, vẽ, thiết kế, kiểm trên khung thì lấy của ai được ạ. Giả dụ như mình vẽ nhưng mình lại lấy tên người khác thì có được không, vì em nghĩ có tên trên bản vẽ là phải chịu trách nhiệm.
2. trường hợp 2 mà anh nói, việc mình vẽ nhưng người khác đứng tên bản vẽ thì có nguy cơ gì không ạ? Mình lấy tên người ta thì phải trả phí hay là công ty đồng ý rồi thì sẽ chỉ định mình lấy tên ai?
3. trường hợp 3 này thì em hiểu là sẽ có một vài nơi chuyên cung cấp cái này, nhưng mà em nghĩ nếu làm như thế này mà mình có mối làm ăn lâu dài thì không nên vì không có thương hiệu ổn định. Không biết em nói thế có đúng không, anh cho em biết với ạ.

Rất cám ơn anh
Vậy là bạn ko có con dấu phải đi xin chứ gì. Thế thì nằm ở 3 trường hợp nhỏ mình đã nêu. Mình nêu ra 3 TH đó để bạn có cân nhắc lựa chọn xem cái nào có lợi cho bạn nhất. Còn đi vào cụ thể thì tùy vào sự lựa chọn của bạn. Lưu ý là nếu bạn lấy con dấu ở chỗ công ty bạn đang làm thì sẽ có chút khác là bạn sẽ có thể trực tiếp tham gia dự án này. Cái màu đỏ xem lại nhé, có chắc lấy của ai cũng đc ko? điều kiện, quyền và trách nhiệm của họ thế nào?
Tiếp theo là nói về cái ý 2 của bạn. Mình vẽ người khác đứng tên thì có nguy cơ nhưng mà là nguy cơ của người đó, người đó chắc chắn sẽ đc trả phí cho "nguy cơ" này còn việc ai trả thì tùy vào lựa chọn hoặc thỏa thuân của bạn.
Ý 3 màu xanh của bạn; Bạn cứ lấy dấu hoài 1 chỗ thì ổn định chứ sao ko nhỉ?. Miễn là việc đều và chỗ đó đừng chết là ok. Còn bạn đã có hướng lâp cty riêng thì không bàn nữa hì
ducham92 (25-11-2016)
Old 25-11-2016   #5
ducham92
Thành viên mới

Vâng em cám ơn anh, em đang nghĩ về trường hợp 3 như thế này: Nếu mình đang làm cho 1 công ty có đủ tư cách thì nếu có thể đưa về công ty thì quá tốt rồi. Nếu không được thì phải tìm dịch vụ cung cấp pháp nhân, như vậy em thấy nó không được thỏa cho lắm vì lâu dài thì khách hàng cũng sẽ biết đấy chỉ là công ty mình thuê con dấu.
Với trường hợp của em, trong công ty VNCC thì rất dễ nhưng đơn vị em làm thì hạn chế việc này do trong phòng đã có quá nhiều việc, trưởng phòng độc chiếm việc đưa việc về, được cái là lương cao. Nếu như em nhận về công ty thì phải phối hợp với đơn vị, phòng khác. Theo ý kiến của anh thì tìm mọi cách đưa việc về công ty hay là thuê pháp nhân bên ngoài sẽ tốt hơn ạ.
Old 25-11-2016   #6
sonxd2003
Super Moderator

sonxd2003's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi ducham92 View Post
Vâng em cám ơn anh, em đang nghĩ về trường hợp 3 như thế này: Nếu mình đang làm cho 1 công ty có đủ tư cách thì nếu có thể đưa về công ty thì quá tốt rồi. Nếu không được thì phải tìm dịch vụ cung cấp pháp nhân, như vậy em thấy nó không được thỏa cho lắm vì lâu dài thì khách hàng cũng sẽ biết đấy chỉ là công ty mình thuê con dấu.
Với trường hợp của em, trong công ty VNCC thì rất dễ nhưng đơn vị em làm thì hạn chế việc này do trong phòng đã có quá nhiều việc, trưởng phòng độc chiếm việc đưa việc về, được cái là lương cao. Nếu như em nhận về công ty thì phải phối hợp với đơn vị, phòng khác. Theo ý kiến của anh thì tìm mọi cách đưa việc về công ty hay là thuê pháp nhân bên ngoài sẽ tốt hơn ạ.
Theo mình nếu không muốn đụng độ với trưởng phòng thì tuyêt đối không mang về công ty. Còn mọi lựa chọn của bạn tùy thuộc vào cân đối lợi nhuận mà bạn muốn nhận được. Qua các bài trên thì chắc ban cũng biết chọn cách nào thì lợi nhuận bao nhiêu rồi. Vấn đề còn lại là bạn cân nhắc thiệt hơn thôi vì được cái này sẽ mất cái khác. Chúc bạn tìm ra con đường đúng nhất và thành công!
ducham92 (25-11-2016)
Loading...
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài