máy bơm nước hỏa tiễn công ty in ấn https://duan-knparadise.com/ Bơm nước hỏa tiễn bóp da nam Túi nilon PP cong ty in bieu mau
Học tiếng Đức? - Page 2 - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam

Features
Go Back   Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam > TIẾNG ANH, TIẾNG PHÁP,... TRONG XÂY DỰNG > Kinh nghiệm học Ngoại ngữ
Tên thành viên
Mật mã
Tin HOT Thông tin BQT diễn đàn

Result  Reload Thống Kê - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam
All Forums | Thông báo | Văn Bản Pháp Luật | Văn Hóa Văn Nghệ Giao Lưu
Please wait...
Please wait...
Loading...
Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 29-02-2012   #21
nongdan.hn
Thành viên mới

Default Ðề: Học tiếng Đức?

Trích:
Nguyên văn bởi Bauingeneuer View Post
Em là sinh viên nghành Xây Dựng Dân Dụng & Công Nghiêp,Đã tốt nghiệp và có bằng Khá,muốn học tiếp thạc sỹ....cũng đang có ý định chuẩn bị sang Đức du học,tháng 5/2012 tới là qua ĐSQ Đức phỏng vấn APS mà tiếng đức chuyên nghành thì yếu quá tại cũng chỉ mới học được có 5 tháng mà toàn học tiếng đức giao tiếp...Nghe nói phỏng vấn cái này phải thi viết 1 trong các môn đã học ở trường ĐH mà có tận gần 80 môn chẳng biết thi như thế nào...bác nào có kinh nghiệm trong chuyện này thì giúp em với hoặc biết chỗ nào có dạy tiếng Đức chuyên nghành của em thì mách giúp em với.... Danke
Trước mình cũng đã từng phỏng vấn APS du học đức ngành xây dựng, bài tập của mình rất đơn giản, là hình vẽ một chiếc cầu vòm bê tông cốt thép, yêu cầu bài ra là phải bố trí cốt thép ở vị trí nào của nhịp dầm, và phân tích lực tại các nút. theo mình thì đề bài không hề khó, với trình độ bằng khá của bạn mình chắc chắn bạn sẽ giải được, tiếng Đức phỏng vấn cũng không yêu cầu cao. Nếu bạn có gì thắc mắc, có thể pm cho mình. mình sẽ giải đáp giùm bạn. Chúc bạn thành công.

Tiếng Đức chuyên ngành bạn nên đọc nhiều trên trang Wikipedia bằng tiếng Đức về kết cấu bê tông cốt thép, nền móng ..vv.. Từng đó là đủ để cho phỏng vấn APS rồi bạn à, trước mình cũng làm như vậy. Có gì bạn có thể dịch từ tiếng Anh sang tiếng Đức để tiếp thu một cách nhanh hơn.
thân chào

thay đổi nội dung bởi: nongdan.hn, 29-02-2012 lúc 07:44 AM Lý do: thêm nội dung
nongdan.hn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to nongdan.hn For This Useful Post:
umy (01-03-2012)
Old 01-03-2012   #22
umy
Administrator

umy's Avatar

Default Re: Học tiếng Đức?

@ichliebedich
danh chức chánh thanh tra bộ xây dựng bên Đức tương đương với ngạch Bundesregierungsdirektor, Có thể dịch như thế nầy.

Chefinspektor des staatlichen Bauministeriums
hoặc
Inspektionsleiter des staatlichen Bauministeriums

dịch khác cũng chẳng sao cả !!

@Bauingenieur
Luận án mẩu về nhà cao tầng tôi không tìm được, đã rời ĐH lâu rồi. Bạn phải cố gắn nhờ Mod tnlinh, nghiên cứu ở DH Damstadt, Thư viện nơi đó có rất nhiều TL đã chụp pdf.

Hôm nay tôi gới vài học về kết cấu thép, có bài tập và lời giải, TL về các ký hiệu trong bản vẻ. Cả 3 bằng tiếng Đức, xem thử có hiểu và bổ ích thêm gì không ?
File Kèm Theo
File Type: pdf stahlbau1_TUHH.pdf (1.64 MB, 132 lần tải)
File Type: pdf Stahlbau I_TUHH.pdf (469.0 KB, 63 lần tải)
File Type: pdf Stahlbezeichnung.pdf (1.95 MB, 84 lần tải)

thay đổi nội dung bởi: umy, 01-03-2012 lúc 07:53 PM
umy vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 2 Users Say Thank You to umy For This Useful Post:
chuongsds (12-12-2014), nongdan.hn (02-03-2012)
Old 03-03-2012   #23
umy
Administrator

umy's Avatar

Đang có sẳn vài TL về kết cấu liên hợp thép-bê tông cốt thép tiếng Đức, tôi kèm gởi theo đây.

Giải thích thêm tí:
Ngành học chuyên môn nầy hiện tại đang phát triển mạnh, đáng cho các KSXD lưu tâm. (Tiêu chuẩn EuroCode 4)

Bắt nguồn từ học sâu thêm về kết cấu thép , (chứ không phải bên bê tông cốt thép như đa số các bạn ở VN ). Lúc ban đầu cách hơn 40 năm rôi chuyên dùng cho ngành cầu (Bridges), nhưng về sau đã chuyễn qua dùng bên xây nhà cao tầng, các nhà máy điện hạt nhân. v v

Hôm nay khó Up TL lên quá, sẻ nhờ bạn tốt nào giúp đở đưa thêm TL lên.
File Kèm Theo
File Type: pdf skript_verbundbau_2005.pdf (1.63 MB, 287 lần tải)
The Following 2 Users Say Thank You to umy For This Useful Post:
Mr Cơm Phở (03-03-2012), nongdan.hn (03-03-2012)
Old 03-03-2012   #24
ichliebedich
Thành viên mới

Rất cám ơn bác umy vì đã cho chúng cháu rất nhiều tài liệu từ trước tới nay,nhiều đến nỗi cháu thấy bị bội thực luôn : )) vì vừa đọc vừa tra tư điển mệt vô cùng T_T.Cháu cũng đã gửi mail cho anh tnlinh(linhkc@yahoo.com) để nhờ anh ấy kiếm giùm 1 cái đồ án tốt nghiệp mẫu(có cả phần thuyết minh kết cấu+thuyết minh thi công và bản vẽ của cả 2 phần đó) mà chưa được sự hồi âm.Cháu nghĩ họ cũng chỉ bám vào đồ án tốt nghiệp của chúng cháu để hỏi thôi ạ,vì nó là sự tổng hợp của tất cả các môn quan trọng mà chúng cháu học trong quá trình học đại học bác ạ.

Anh nongdan.hn thân mến,anh đã từng thi APS ở đại sứ quán Đức (APS có từ tháng 7năm 2007)có nghĩa là nếu anh học Đại học bên đó thì ạnh vẫn còn ở bên Đức phải không ạ.Nếu có thể thì anh tìm giúp em với anh ơi. Xin cám ơn anh nhiều.
ichliebedich vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-03-2012   #25
nongdan.hn
Thành viên mới

Trích:
Nguyên văn bởi ichliebedich View Post
Rất cám ơn bác umy vì đã cho chúng cháu rất nhiều tài liệu từ trước tới nay,nhiều đến nỗi cháu thấy bị bội thực luôn : )) vì vừa đọc vừa tra tư điển mệt vô cùng T_T.Cháu cũng đã gửi mail cho anh tnlinh(linhkc@yahoo.com) để nhờ anh ấy kiếm giùm 1 cái đồ án tốt nghiệp mẫu(có cả phần thuyết minh kết cấu+thuyết minh thi công và bản vẽ của cả 2 phần đó) mà chưa được sự hồi âm.Cháu nghĩ họ cũng chỉ bám vào đồ án tốt nghiệp của chúng cháu để hỏi thôi ạ,vì nó là sự tổng hợp của tất cả các môn quan trọng mà chúng cháu học trong quá trình học đại học bác ạ.

Anh nongdan.hn thân mến,anh đã từng thi APS ở đại sứ quán Đức (APS có từ tháng 7năm 2007)có nghĩa là nếu anh học Đại học bên đó thì ạnh vẫn còn ở bên Đức phải không ạ.Nếu có thể thì anh tìm giúp em với anh ơi. Xin cám ơn anh nhiều.
Bạn có cần đồ án liên quan đến kết cấu bê tông cốt thép không, nếu bạn cần thì mình sẽ gửi cho bạn đồ án của mình, chỉ dạng như đồ án môn học chứ không phải là tốt nghiệp, có kèm bản vẽ thiết kế, chất lượng và độ chính xác của đồ án thì mình không đảm bảo nhưng bạn cũng có thể tham khảo được. (chỉ có phần thiết kế chứ không có thi công) bạn để lại địa chỉ email mình sẽ gửi cho.
Old 04-03-2012   #26
ichliebedich
Thành viên mới

Như thế cũng đã là quá tốt rồi anh ơi.anh có thể gửi mail cho em theo địa chỉ mail:vietnam871984@yahoo.com
Cả phần thuyết mình và bản vẽ anh nhé.em chỉ quan tâm tới ngôn ngữ trong bài chứ không bình luận tới đúng sai trong tính toán đâu.Đến giáo sư tiến sĩ cũng không ai dám khẳng định mình luôn đúng trong các phép tính mà anh
Old 04-03-2012   #27
tnlinh
Thành viên

tnlinh's Avatar

Send a message via Yahoo to tnlinh

Trích:
Đến giáo sư tiến sĩ cũng không ai dám khẳng định mình luôn đúng trong các phép tính mà anh
Đoạn này sai rồi. Phần lớn họ biết rõ đúng sai ở chỗ nào trong những gì họ viết đấy.
tnlinh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-03-2012   #28
Bauingeneuer
Thành viên

Ý của dich nói là luôn đúng mà anh.hi.Theo em cái luôn đúng tức là không bao giờ sai thì chắc không có ai luôn.Chỉ có điều là thời gian để họ nhận ra cái sai của mình để sửa là khác nhau thôi.À tiện có anh tnlinh đây anh giúp tụi em mấy cái đồ án môn học như anh nongdan.hn nhé.Mấy môn mà 1 kỹ sư giám sát phải biết để ra ngoài làm ấy.Ví dụ như: Đồ án bê tông cốt thép,đồ án tổ chức thi công,đồ án nền móng...mà anh đã từng làm ấy hoặc của bạn bè anh ở bên đó.
Chung tay vun đắp-bồi dưỡng cho thế hệ trẻ con anh ơi...haha
Bauingeneuer vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 05-03-2012   #29
nongdan.hn
Thành viên mới

Trích:
Như thế cũng đã là quá tốt rồi anh ơi.anh có thể gửi mail cho em theo địa chỉ mail:vietnam871984@yahoo.com
Cả phần thuyết mình và bản vẽ anh nhé.em chỉ quan tâm tới ngôn ngữ trong bài chứ không bình luận tới đúng sai trong tính toán đâu.Đến giáo sư tiến sĩ cũng không ai dám khẳng định mình luôn đúng trong các phép tính mà anh
Mình gửi cho bạn qua mail rùi đó, bạn tham khảo, nếu có gì thắc mắc mình sẽ giải đáp
Old 06-03-2012   #30
ichliebedich
Thành viên mới

Cám ơn bạn rất nhiều.Mình sẽ nghiên cứu có điều gì còn thắc mắc sẽ Pm nhờ bạn giúp nhưng có điều hơi lâu vì vừa đọc vừa tra từ điển.Danke
Old 06-03-2012   #31
nongdan.hn
Thành viên mới

Trích:
Cám ơn bạn rất nhiều.Mình sẽ nghiên cứu có điều gì còn thắc mắc sẽ Pm nhờ bạn giúp nhưng có điều hơi lâu vì vừa đọc vừa tra từ điển.Danke
Hôm nọ vừa xưng em sao hôm nay đã xưng bạn rùi, giáng chức nhanh thế.
Old 06-03-2012   #32
ichliebedich
Thành viên mới

À thấy trong mail của bạn là :< nongdan.hn97@yahoo.com > đoán là sinh năm 97 nên gọi là bạn...haha.Mình chỉ đoán thế thôi < vietnam871984@yahoo.com> : )) . Nó cũng chỉ là cách xưng hô của người VN ta thôi mà....Ở đức thì cũng chỉ có ich và du nhỉ : ))
Old 06-03-2012   #33
nongdan.hn
Thành viên mới

à mình nhầm bạn Ich liebe dich với cả bauingenieur, không biết là 2 người hay một người nhỉ :-?
Old 06-03-2012   #34
ichliebedich
Thành viên mới

2 là 2 chứ không thể là 1(Man đàng hoàng không phải bóng nha).Mình cũng mới quen cậu Bau và cũng đã đi uống trà đá chân giò vài bữa(trà đá với quẩy ngoài cổng trường mình)...cậu ta và mình ở 2 đầu của thành phố hà nội.1 ở mai động,1 ở cầu giấy nhưng cũng khá hợp cạ.Bất ngờ là 2 thằng học tiếng cùng 1 chỗ mà chua bao h gặp nhau vì cậu ta học trước mình A1.1(ở IEC hà nội 27 trần đại nghĩa),hôm nào về VN thì 2 thằng sẽ mời cậu 1 chầu để danke. Ok : ))
Old 07-03-2012   #35
nongdan.hn
Thành viên mới

Cả 2 cùng master à, vậy thì nhanh lên nhé, đợi các cậu sang mình để lại hết bài vở, tài liệu, may mà tìm được 2 cậu là thế hệ kế cận không thì không biết để cho ai đây.
The Following User Says Thank You to nongdan.hn For This Useful Post:
Bauingeneuer (08-03-2012)
Old 07-03-2012   #36
Bauingeneuer
Thành viên

Trích:
Nguyên văn bởi nongdan.hn View Post
Cả 2 cùng master à, vậy thì nhanh lên nhé, đợi các cậu sang mình để lại hết bài vở, tài liệu, may mà tìm được 2 cậu là thế hệ kế cận không thì không biết để cho ai đây.
Danke nongdan.hn nhưng mình khác anh dich( anh ấy già rồi) học lại đại hc thì người iu ở bên này để cho ai. Mình còn trẻ ở lại đấy học đại học rồi học tiếp thac sỹ cho bài bản.Mà mới có mấy ngày không nên mà chủ đề này bị 2 anh làm cho loãng hết cả rồi Hãy quay về mục đích ban đầu của nó đi nào...Ai có kinh nghiệm gì hay tài liệu gì bổ íchthì làm ơn post lên giúp không chỉ 2 bọn em mà có còn rất nhiều bạn muốn biết.Ngồi đọc mấy tài liệu của bác umy đúng là hay nhưng đọc trước quên sau vì vừa đọc vừa ngồi tra google,tra xong đằng sau thì quên sạch đằng trước.Giá mà kiểm tra APS = tiếng VN thì tốt biết mấy.Em không thể nói thành thạo 6 thứ tiếng (đặc biệt tiếng Đức)nên hôm nay em ước được phỏng vấn = tiếng mẹ đẻ .Mà cho hỏi anh nongdan.hn có phải thần đồng không mà sinh năm 97 đã học ĐH vậy?

thay đổi nội dung bởi: Bauingeneuer, 07-03-2012 lúc 07:30 PM
Old 07-03-2012   #37
nongdan.hn
Thành viên mới

Không sao, chủ đề này là của chúng mình, thích nói gì thì nói, tự do ngôn luận mà. Bạn Bau có ý định sang đây học lại Bachelor Bauingenieurwesen rồi mới học Master còn bạn ICH thì sang đây làm Master luôn đúng vậy không. Cả 2 đều tốt nghiệp đại học rồi. theo mình thì bạn sang làm master luôn cũng được, chứ học lại đại học mất thời gian lắm. Bạn có kiến thức căn bản tốt thì không lo đâu. với lại 2 bạn nên lập thành 1 cạ sang đây có gì cùng học tập chia sẻ thì sẽ đỡ khó khăn hơn rất nhiều. vì mục đích cuối cùng là học xong cũng là để đi làm, áp dụng những gì mình đã học thôi mà.

Để chuẩn bị cho APS các bạn không nhất thiết phải đọc sách chuyên nghanh bằng tiếng Đức ngay vì điều đó thật ra chưa cần thiết, nếu để tham khảo thì OKe. Các bạn cứ nghe mình, đọc thật nhiều trên Wikipedia topic về kết cấu bê tông cốt thép, nền móng, cầu đường, das reicht. thế là đủ 90% thành công APS rồi. biết càng nhiều từ chuyên nghanh càng tốt để khi PV APS có dịp chém gió mấy bác ấy. Mấy bác ấy thật ra đâu phải chuyên nghanh xây dựng đâu, nên cứ mạnh dạn mà chém, chém càng nhiều càng được điểm.

Chúc 2 bạn ôn tập thật tốt nhé, mà vấn đề năm sinh thì mình không fai sn 97, mình là thần nông chứ không phải thần đồng, keke. có gì thắc mắc cứ post lên cùng trao đổi nhé.

Nếu bạn gefällt bài viết của mình thì nhớ ấn thanks nhé, ủng hộ mình nha

thay đổi nội dung bởi: nongdan.hn, 07-03-2012 lúc 08:57 PM
The Following 2 Users Say Thank You to nongdan.hn For This Useful Post:
Bauingeneuer (08-03-2012), umy (08-03-2012)
Old 11-03-2012   #38
Bauingeneuer
Thành viên

Tặng anh dich và các bạn sắp đi du học đức nghành xây dựng
File Kèm Theo
File Type: pdf grundlagen.pdf (576.0 KB, 81 lần tải)
File Type: pdf gesch_einordnung.pdf (55.5 KB, 51 lần tải)
File Type: pdf gesch_persoenlichkeiten.pdf (320.5 KB, 44 lần tải)
The Following 4 Users Say Thank You to Bauingeneuer For This Useful Post:
doanthanhtu (19-11-2013), nongdan.hn (13-03-2012), umy (11-03-2012), vansach86 (10-12-2012)
Old 13-03-2012   #39
umy
Administrator

umy's Avatar

Gởi vài bài thi Static có lời giải, cho ôn lại. Rất dể hiểu dù tiếng Đức !

Nếu bạn nào thấy hay thì nhấn nút thanks, Có nhiều quan tâm tôi gởi thêm.
File Kèm Theo
File Type: pdf BS1_Klausur_SS08.pdf (605.5 KB, 75 lần tải)
File Type: pdf BSI_SS04.pdf (243.0 KB, 51 lần tải)
The Following 6 Users Say Thank You to umy For This Useful Post:
doanthanhtu (19-11-2013), ichliebedich (14-03-2012), nongdan.hn (15-03-2012), thanhluanqn (13-04-2013), vansach86 (10-12-2012), wasabi (13-03-2012)
Old 13-03-2012   #40
wasabi
Super Moderator

wasabi's Avatar

Nơi Cư Ngụ: lang thang
Default Re: Học tiếng Đức?

tặng bạn nào quan tâm tới ngành cơ học đá và ĐKT.

rất tiếc là chưa tìm được tài liệu môn ĐCCT

tiếp tục cập nhật
File Kèm Theo
File Type: pdf Gesamt_VL_Theoretische Grundlagen.pdf (676.3 KB, 60 lần tải)
File Type: pdf Inhalt_felsmechanik_für_einführung_geotechnik.pdf (641.0 KB, 50 lần tải)
doanthanhtu (19-11-2013), ichliebedich (14-03-2012), nongdan.hn (15-03-2012), umy (13-03-2012)
Loading...
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài