máy bơm nước hỏa tiễn công ty in ấn https://duan-knparadise.com/ Bơm nước hỏa tiễn bóp da nam Túi nilon PP cong ty in bieu mau
Tải thang trong mô hình etabs? - Page 6 - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam

Features
Go Back   Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam > THIẾT KẾ KẾT CẤU CÔNG TRÌNH BTCT VÀ GẠCH ĐÁ > Các vấn đề về kết cấu BTCT nhà cao tầng, BTCT ứng lực trước
Tên thành viên
Mật mã
Tin HOT Thông tin BQT diễn đàn

Result  Reload Thống Kê - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam
All Forums | Thông báo | Văn Bản Pháp Luật | Văn Hóa Văn Nghệ Giao Lưu
Please wait...
Please wait...
Trả lời
Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Unread 28-10-2012   #101
songlam

Default Re: Ðề: Tải thang trong mô hình etabs?

Trích:
Nguyên văn bởi ngoctan_q View Post
Nếu có dầm chiếu nghỉ vào thì cột ko còn bị bất lợi nữa -> giảm chiều dài tính toán -> cột ko có mô men lớn (do giảm chiều dài tính toán)
Vài dòng.
Vẽ cầu thang không khó. Nhưng như bác ngoctan_q nhận xét rất đúng. Bình thường các bác hay làm thì các bác xử lý vấn đề này thế nào. Em xin phép được hỏi lại vì chưa thấy ai trả lời. (Ý em là để mô hình vừa sát thực tế mà lại thiên về an toàn)
songlam vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 24-04-2013   #102
hoainamxf
Thành viên mới

Default Ðề: Re: Ðề: Tải thang trong mô hình etabs?

Trích:
Nguyên văn bởi songlam View Post
Vẽ cầu thang không khó. Nhưng như bác ngoctan_q nhận xét rất đúng. Bình thường các bác hay làm thì các bác xử lý vấn đề này thế nào. Em xin phép được hỏi lại vì chưa thấy ai trả lời. (Ý em là để mô hình vừa sát thực tế mà lại thiên về an toàn)
Vấn đề là thế này: cầu thang thường được coi là ô sàn tương đương, nếu bạn vẽ cầu thang vào như sơ đồ hay thấy trên diễn đàn là k phản ánh đúng ( phải nói là sai lệch rất nhiều ). gán kiểu đó thì tải trọng dồn vào sai toe toét, thực tế thang có cốn hay k có cốn đề truyền tải trọng vào 4 dầm xung quanh nó cho cả 2 tầng. bạn xem thực tế thang và nhận xét truyền tải của nó là biết ngay. cốn thang, dầm thang ... hay k có cái nào thì với phương pháp thay thang bằng ô sàn tương đương đúng hơn. còn nếu muốn đúng thực tế thì phải dựng cả wall của cả khu vực thang nữa mới chính xác được. PP thay ô sàn tương đương chấp nhận tốt, pp vẽ thang sai lệch nhiều.
Nhẹ tay cho em nhờ @@
hoainamxf vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 25-04-2013   #103
startno0
Thành viên

Default Ðề: cầu cứu etab

Trích:
Nguyên văn bởi longtp199 View Post
Không ok tí nào , để openning chỉ là 1 giải pháp gọi là tạm chấp nhận với các côgn trình qui mô ko lớn . Nó chỉ làm cho tải trọng xuống móng ko bị thiếu nhiều thôi , còn thực tế thì với các công trình nhà cao tầng tốt nhất cứ vẽ cầi thang cua nó vào. Nó ảnh hưởng đến dạng dao động của công trình đấy , Tuy nhiên cũng tùy thực tế làm việc của công trình xem làm thế nào là tiện hơn , an toàn hơn. Bảo là yêu cầu kiến trúc ko có tường để gán cầu thang là ko phải nhé , đâu cứ phải tường đỡ bản thang.
- Tốt nhất là nên tính toán ngoài dồn tải cầu thang về các phần tử của khung mà tính như qui tải tường về tác dụng trên dầm đấy , thêm 1 đoạn nữa cho khu vực có cầu thang thì chết ai.
Ôi bạn, cầu thang bộ ảnh hưởng đến dạng dao động công trình nhiều lắm sao? Mình không tin đâu. Khi gió và công trình "quấn quýt" dao động với nhau thì cầu thang bộ có "ghen" tức mà chẳng làm gì được/ Phỏng?
- Bạn có thể tính toán dồn tải như trên, hoặc nếu không mô hình cả cầu thang (lưu ý là mô hình dạng kết cấu đơn giản để truyền tải, không phải cầu kỳ)
- Hoặc nếu không muốn thế, bạn có thể gắn sàn NONE. Tại sao lại gắn NONE mà không phải OPENING. Mình để các bạn suy ngẫm và cũng hội ý, chỉ cần biết một điều rằng NONE không làm thay đổi độ cứng của công trình và tiếp nhận tải trọng.
startno0 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 24-09-2013   #104
nguyensonhuy

Default Ðề: Tải thang trong mô hình etabs?

em đang làm đồ án TN,đến phần cầu thang em tìm hiểu rất nhiều topic có liên quan trên diễn đàn nhưng vẫn còn thắc mắc.Cầu thang của em nó nằm trong lõi,bản chiếu nghỉ liên kết với lõi chính vì thế nên khi em vẽ luôn cầu thang vào mô hình etabs,tại mặt phẳng tham chiếu mà em tạo ra để vẽ bản chiếu nghĩ em ko biết phải làm thế nào để bản chiếu nghỉ liên kết được với lõi ạ.Mong các anh trả lời hộ em với!
nguyensonhuy vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 24-09-2013   #105
thanhnamxd88
Thành viên mới

chào các bạn . sẵn bên cầu thang cho minhoir được ko ? khi tính toán cầu thang bộ> mình quan niệm sơ đồ tính như thế nào ? vì sao lại chọn sơ đồ đó ? có ai rành bên cầu thang chỉ giúp ? cảm ơn các bạn nhiều
thanhnamxd88 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 25-09-2013   #106
trung2812
Thành viên

Trích:
Nguyên văn bởi nguyensonhuy View Post
em đang làm đồ án TN,đến phần cầu thang em tìm hiểu rất nhiều topic có liên quan trên diễn đàn nhưng vẫn còn thắc mắc.Cầu thang của em nó nằm trong lõi,bản chiếu nghỉ liên kết với lõi chính vì thế nên khi em vẽ luôn cầu thang vào mô hình etabs,tại mặt phẳng tham chiếu mà em tạo ra để vẽ bản chiếu nghĩ em ko biết phải làm thế nào để bản chiếu nghỉ liên kết được với lõi ạ.Mong các anh trả lời hộ em với!
bạn có thể tách thang ra tính riêng!phần khung giải riêng(vị trí cầu thang để gán open).còn nếu bạn vẽ thang vào etabs thì khai báo bình thường thôi!
trung2812 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to trung2812 For This Useful Post:
nguyensonhuy (25-09-2013)
Unread 25-09-2013   #107
nguyensonhuy

Trích:
Nguyên văn bởi trung2812 View Post
bạn có thể tách thang ra tính riêng!phần khung giải riêng(vị trí cầu thang để gán open).còn nếu bạn vẽ thang vào etabs thì khai báo bình thường thôi!
cầu thang thì mình cũng tách riêng ra để tính,nhưng mà mình muốn mô hình cầu thang vào etabs luôn,tại mặt phẳng tham chiếu để vẽ bản chiếu nghỉ mình ko biết làm thế nào để bản chiếu nghỉ liên kết với vách(cầu thang mình nằm trong vách)
Unread 25-09-2013   #108
nguyensonhuy

cầu thang thì mình cũng tách riêng ra để tính,nhưng mà mình muốn mô hình cầu thang vào etabs luôn,tại mặt phẳng tham chiếu để vẽ bản chiếu nghỉ mình ko biết làm thế nào để bản chiếu nghỉ liên kết với vách(cầu thang mình nằm trong vách)
Unread 22-11-2013   #109
nhokkut51xd
Thành viên mới

Từ 20 lẻ mấy mà đến 2013 vẫn chưa ra vấn đề Mình cũng muốn biết ở phần chiếu nghỉ, có 1 dầm ko nằm phía biên liên kết với tường, cao độ nằm ở phần giữa tầng, bình thường để gối lên tường, vậy khi cho vào mô hình, dầm này liên kết với cả khung kiểu gì ??????? Hay chỉ riêng ở 2 bên tường đó ta ko gán tải tường nữa mà mô hình tường luôn?? làm vậy có ổn ko các tiền bối chỉ giáo mình vứi.
nhokkut51xd vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 22-11-2013   #110
Quang_TVXDVP
Thành viên rất tích cực

Quang_TVXDVP's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi nhokkut51xd View Post
Từ 20 lẻ mấy mà đến 2013 vẫn chưa ra vấn đề Mình cũng muốn biết ở phần chiếu nghỉ, có 1 dầm ko nằm phía biên liên kết với tường, cao độ nằm ở phần giữa tầng, bình thường để gối lên tường, vậy khi cho vào mô hình, dầm này liên kết với cả khung kiểu gì ??????? Hay chỉ riêng ở 2 bên tường đó ta ko gán tải tường nữa mà mô hình tường luôn?? làm vậy có ổn ko các tiền bối chỉ giáo mình vứi.
Cái thang bộ nó có rất nhiều sơ đồ tính, mỗi sơ đồ tính là một kiểu truyền lực khác nhau! Có rất nhiều sơ đồ tính kiểu thang truyền lực lên tường rồi mới truyền lực lên dầm.... Vì vậy đừng cố mà gán nó vào trong Etabs cho nó nhẹ cái đầu (trừ 1 vài trường hợp thang có táng dụng truyền tải ngang...). Chả hiểu cái ông nào nghĩ ra cái trò này mà không thèm tìm hiểu xem cái sơ đồ tính của cái thang như thế nào mà cứ gán là gán thôi...
Quang_TVXDVP vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài