máy bơm nước hỏa tiễn công ty in ấn https://duan-knparadise.com/ Bơm nước hỏa tiễn bóp da nam Túi nilon PP cong ty in bieu mau
Tính toán tường chắn đất? - Page 2 - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam

Features
Go Back   Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam > ĐỊA KỸ THUẬT & THIẾT KẾ NỀN MÓNG CÔNG TRÌNH > Thiết kế tường trong đất, cọc barrette, tường chắn đất, vách tầng hầm,..
Tên thành viên
Mật mã
Tin HOT Thông tin BQT diễn đàn

Result  Reload Thống Kê - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam
All Forums | Thông báo | Văn Bản Pháp Luật | Văn Hóa Văn Nghệ Giao Lưu
Please wait...
Please wait...
Trả lời
Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Unread 02-02-2011   #21
mackiemsau
Thành viên rất tích cực

mackiemsau's Avatar

Default Ðề: Tính toán tường chắn đất

@nghepxd:Đương nhiên e có mô hình chứ, nhưng momen lớn nhất nằm ở giữa tường (mặt cắt ngang), vậy có liên quan áp lực bị động không. Tính tay công nhận là thiếu chính xác khi ta không tính toán đến đặc tính tường chắn còn lý do nào nữa không?
mackiemsau vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 02-02-2011   #22
nqhepxd
Thành viên nhiệt huyết

Nơi Cư Ngụ: Ha Noi
Send a message via Yahoo to nqhepxd Send a message via Skype™ to nqhepxd

1. Có xét áp lực đất bị động: Mômen lớn nhất ở khoảng giữa tường. Mômen đó thườn nhỏ hơn trường hợp 2.
2. Không xét áp lực đất bị động. Mômen lớn nhất ở chân tường sát bệ móng. Mômen đó thường lớn hơn trường hợp 1.
Ý kiến của mình: Bỏ áp lực đất bị động đi. Vì sao thì mình giải thích ở phần trước rồi.
nqhepxd vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 27-03-2012   #23
giaptk87
Thành viên mới

Mình định thiết kế tường chắn 5m thôi,nhưng vì kinh phí quá ít,mình bố trí 3,2 một cái tường chắn bằng bê tông cốt thép,tại có -1,2m mình có bố trí dầm 20x30cm để mối các tường chắn lại, đồng thời làm móng cho tường rào phía trên,không biết có ổn không các bác.
giaptk87 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 02-05-2014   #24
langvanha

Default Ðề: Tính toán tường chắn đất?

mấy anh ơi e đang làm bài tập tính toán tường chắn đất có thành chống mà không tìm được cái ví dụ nào,anh chị nào có cho em xin với,mail của em :langha29@gmail.com
Em cảm ơn nhiều!
langvanha vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 23-05-2014   #25
vhtuan1991
Thành viên mới

Default Tính toán tường chắn đất dùng gama bão hòa hay gama đẩy nổi

Hiện em đang là sinh viên và thiết kế tường chắn đất trọng lực bản công xôn. Với chiều cao tường của em là 7,5 m nhưng mặt nước ngầm cách mặt đất tự nhiên 2m. Thiết kế với lớp đất cát
Cho em hỏi
Khi em tính áp lực chủ động thì có mực nước ngầm em dùng gama đẩy nổi để tính. Vậy khi tính trọng lượng khối đất tác dụng lên BẢN ĐÁY tường chắn em phải dùng gama bão hòa hay gama đẩy nổi để tính.
P/s: khi em tính toán nếu dùng gama đẩy nổi để tính thì không thỏa về điều kiện kiểm tra chịu tải của nền. VẬY CÓ ANH CHỊ NÀO TỪNG THIẾT KẾ SỬ DỤNG DÒNG THẤM ĐỂ THOÁT NƯỚC TƯỜNG CHẮN VÀ TÍNH TOÁN CHƯA, VÌ EM ĐẶT ỐNG THOÁT NƯỚC .
vhtuan1991 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 23-05-2014   #26
huyhiep
Super Moderator

Default Ðề: Tính toán tường chắn đất dùng gama bão hòa hay gama đẩy nổi

Trích:
Nguyên văn bởi vhtuan1991 View Post
P/s: khi em tính toán nếu dùng gama đẩy nổi để tính thì không thỏa về điều kiện kiểm tra chịu tải của nền. VẬY CÓ ANH CHỊ NÀO TỪNG THIẾT KẾ SỬ DỤNG DÒNG THẤM ĐỂ THOÁT NƯỚC TƯỜNG CHẮN VÀ TÍNH TOÁN CHƯA, VÌ EM ĐẶT ỐNG THOÁT NƯỚC .
Hỏi thế này biết trả lời sao .

Kiểm tra sức chịu tải của nền thì 2 thông số quyết định là c và phi và các thông số khác.
Tất nhiên là dung trọng của đất cũng có tham gia vào cái công thức tính.
Khi tính toán không thỏa mãn thì phải xem xét đầy đủ các yếu tố và giải thích tại sao, đừng nên đổ lỗi cho thằng gama đẩy nổi hay bão hòa.

Việc tính toán có sử dụng ống thoát nước để thoát nước tường chắn thì vẫn dùng, nếu áp lực nước được thu lại- tiêu tán hết thì ảnh hưởng của nước ngầm tới tường chắn được loại bỏ hoặc giảm bớt. Tùy vào điều kiện thoát nước có thể thay đổi dữ liệu đầu bài tức là thay đổi điều kiện biên để thiết lập sơ đồ làm việc của tường chắn sát với thực tế.

thay đổi nội dung bởi: huyhiep, 23-05-2014 lúc 06:23 PM
huyhiep vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 2 Users Say Thank You to huyhiep For This Useful Post:
1033188 (28-02-2018), vhtuan1991 (23-05-2014)
Unread 25-05-2014   #27
vhtuan1991
Thành viên mới

Trích:
Nguyên văn bởi betameo View Post
2. Trường hợp ngập nước tại lưng tường (đất bão hòa nước)
Vấn đề là đất đắp sau lưng tường được thi công từ nhiều nguồn ( đất mua và đất tại chổ) nên số liệu phi , c không có. Nếu chọn bất lợi thì chọn như thế nào ( sách nào hướng dẫn).
Tôi chỉ biết như vậy, Bác nào có cao kiến hướng dẫn thêm.
Vậy nếu với trường hợp ngập nước tại lưng tường thì tính sức chịu tải của nền rất nhỏ không thỏa điều kiện, vậy anh có thể cho em cao kiến về việc thiết kế đối với tường loại này ko.

thay đổi nội dung bởi: vhtuan1991, 25-05-2014 lúc 02:32 PM Lý do: không trích dẫn thành viên được
Unread 25-05-2014   #28
linhwru
Moderator

linhwru's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Undefine
Default Ðề: Tính toán tường chắn đất dùng gama bão hòa hay gama đẩy nổi

Trích:
Hiện em đang là sinh viên và thiết kế tường chắn đất trọng lực bản công xôn. Với chiều cao tường của em là 7,5 m nhưng mặt nước ngầm cách mặt đất tự nhiên 2m. Thiết kế với lớp đất cát
Cho em hỏi
Khi em tính áp lực chủ động thì có mực nước ngầm em dùng gama đẩy nổi để tính. Vậy khi tính trọng lượng khối đất tác dụng lên BẢN ĐÁY tường chắn em phải dùng gama bão hòa hay gama đẩy nổi để tính.
Đang đi học thì cứ thiết kế theo ý Thày giáo là tốt nhất! . Sau này đi làm rồi ta sẽ bàn tiếp
linhwru vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to linhwru For This Useful Post:
vhtuan1991 (25-05-2014)
Unread 25-05-2014   #29
vhtuan1991
Thành viên mới

Mà em đang gặp về chỗ chịu tải của nền và sau lựng tường có mặt nước ngầm nên ko biết chọn sao cho thảo điều kiện
Unread 25-05-2014   #30
linhwru
Moderator

linhwru's Avatar

Trích:
Mà em đang gặp về chỗ chịu tải của nền và sau lựng tường có mặt nước ngầm nên ko biết chọn sao cho thảo điều kiện
Vứt bảng tính lên đây rồi phán tiếp
Unread 09-08-2014   #31
Tran Binh

các anh cho em hỏi hiện nay ở nước t sử dụng tiêu chuẩn nào để tính cái đó vậy ạ. thanks !
Tran Binh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 14-03-2015   #32
nadare_3000
Thành viên

Cho em hỏi ngu tí là khi em tính ổn định tường chắn đất ( đây chỉ là 1 bộ phận của công trình đê) thì em phải lấy hệ số an toàn như thế nào ạ? hệ số này phụ thuộc cấp công trình đê hay phụ thuộc chiều cao tường chắn ạ? vì em thấy trong QCVN 04-05:2012 cũng có quy định cấp công trình tường chắn
nadare_3000 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 17-03-2015   #33
nhim4mat2006
Moderator

Cấp công trình nào thấp hơn thì chọn. Ví dụ đê cấp I, tường cấp II theo chiều cao thì cấp thiết kế của tường là cấp I.
nhim4mat2006 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 21-03-2015   #34
nadare_3000
Thành viên

Trích:
Nguyên văn bởi nhim4mat2006 View Post
Cấp công trình nào thấp hơn thì chọn. Ví dụ đê cấp I, tường cấp II theo chiều cao thì cấp thiết kế của tường là cấp I.
Thấp hơn mà lại chọn là cấp I là sao bác?
Unread 21-03-2015   #35
linhwru
Moderator

linhwru's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi nadare_3000 View Post
Cho em hỏi ngu tí là khi em tính ổn định tường chắn đất ( đây chỉ là 1 bộ phận của công trình đê) thì em phải lấy hệ số an toàn như thế nào ạ? hệ số này phụ thuộc cấp công trình đê hay phụ thuộc chiều cao tường chắn ạ? vì em thấy trong QCVN 04-05:2012 cũng có quy định cấp công trình tường chắn
Trc tiên là cái QCVN 04-05:2012 không áp dụng cho công trình đê điều, nhưng có thể vận dụng những thuật ngữ về công trình chủ yếu và công trình thứ yếu trong đó. Với cái tường chắn chỉ là 1 bộ phận của đê (có thể nó trên đỉnh đê hoặc dưới chân đê để giảm diện tích mái) thì rõ ràng có thể lấy thấp hơn cấp đê 1 cấp, chẳng hạn đê sông cấp II thì tường chắn cấp III or IV tùy vào ... nhiều yếu tố. Sẽ không có cái chuyện tìm tiêu chuẩn để cầm đường chỉ lối đến từng ... xen ti mét cho bạn đâu. Tùy cơ mà ứng biến thôi, cái quan tâm nhất là ổn định tổng thể của đê...
Unread 22-03-2015   #36
Realaxvn
Thành viên rất tích cực

Trích:
- nếu nó là công trình chính, thì giữ cáp cao nhất (cấp của toàn công trình) nếu là phụ thì có thể giảm một cấp, nếu phụ trợ thì giảm thêm cáp nữa. Tin cái quy phạm của VN ma xem, chú ý phạm vi áp dụng của QP,TC không thì lại lấy cái của Thủy Loi đi làm cái Đường...như vậy thì nhọc lắm đấy
Realaxvn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 21-04-2015   #37
phat.iki
Thành viên mới

Anh nào có tài liệu về tính toán tường chắn đất, bài tập lớn hay file tính toán nào về tường chắn ho em xin với
SV mới ra trường nên cần tham khảo
email ks.phatnt@gmail.com
Thanks
phat.iki vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 28-04-2015   #38
vannadeco
Thành viên nhiệt huyết

Anh nào có tài liệu về tính toán tường chắn đất, bài tập lớn hay file tính toán nào về tường chắn ho em xin với
SV mới ra trường nên cần tham khảo
email [email]ks.phatnt@gmail.com

*
Trích:
Đây là các bản tính tường chắn đất kiểu trọng lực theo 22TCN272-05, 22TCN18-79( Riêng tiêu chuẩn 22TCN 18-79 chỉ để tham khảo )

- Trong bảng tính theo 22TCN 272-05 tính cả bình thường và khi có
động đất
- Áp lực xuống đáy móng (Sử dụng cho móng nông ),nhưng chưa kiểm toán trươt, lật và cường độ đất nền dưới móng

-Tính nội lực cọc theo 3 cách (FB, Khung phẳng, Piling) để so sánh
-Kiểm toán cọc chịu nén và chịu kéo theo FB
File Kèm Theo
File Type: rar TChantheo 22TCN(272-05,18-79).rar (1.26 MB, 291 lần tải)

thay đổi nội dung bởi: vannadeco, 01-05-2015 lúc 11:48 AM
vannadeco vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 10-06-2016   #39
nadare_3000
Thành viên

Bác vannadeco có thể cho em xin ý kiến trong cách tính ổn định tường chắn đất này ko? Tường thì ko cao (2,4 cả móng) nhưng lại có rãnh thoát nước bằng đá xây phía trên như hình. Em không biết có nên cho rãnh vào để tính ko, nếu cho vào thì phương pháp tính kiểu gì?
Hình Ðính Kèm
6-10-2016 3-30-22 PM.gif  
Unread 10-06-2016   #40
vannadeco
Thành viên nhiệt huyết

Trích:
Bác vannadeco có thể cho em xin ý kiến trong cách tính ổn định tường chắn đất này ko? Tường thì ko cao (2,4 cả móng) nhưng lại có rãnh thoát nước bằng đá xây phía trên như hình. Em không biết có nên cho rãnh vào để tính ko, nếu cho vào thì phương pháp tính kiểu gì?

-Sao cái tường thấp lè tè mà cũng phải kiểm tra kỹ thế

-Nếu quan niệm cái rãnh thu nước gắn chặt với tường chắn(TC) thì bạn phải tính nó là 1thành phần giống như TC, còn nếu nó chỉ xâyđặt sát vào tường chắn và liên kết lỏng lẻo và đặt trên nền đất sau lưng TC thì coi như nó giống như đất đắp chỉ khác về trọng lượng riêng thôi .

-Bạn cứ tính coi đất đáp lên đến đỉnh tường mà đạt thì có thêm cái rãnh đó ở phia lưng tường càng ổn định hơn vì đây là phần lực giữ lớn hơn thì càng an toàn hơn(Chả lẽ tường chắn lại lật về phía lưng tường )? hoặc cái rãnh xây đó tự nhiên lại bị rò đáy nước ngấm, chảy xói hết đất đắp sau lưng tường thì lúc đó có mà tính vào mắt ?

thay đổi nội dung bởi: vannadeco, 10-06-2016 lúc 05:26 PM
vannadeco vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to vannadeco For This Useful Post:
nadare_3000 (10-06-2016)
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài