máy bơm nước hỏa tiễn công ty in ấn https://duan-knparadise.com/ Bơm nước hỏa tiễn bóp da nam Túi nilon PP cong ty in bieu mau
Tải thang trong mô hình etabs? - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam

Features
Go Back   Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam > THIẾT KẾ KẾT CẤU CÔNG TRÌNH BTCT VÀ GẠCH ĐÁ > Các vấn đề về kết cấu BTCT nhà cao tầng, BTCT ứng lực trước
Tên thành viên
Mật mã
Tin HOT Thông tin BQT diễn đàn

Result  Reload Thống Kê - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam
All Forums | Thông báo | Văn Bản Pháp Luật | Văn Hóa Văn Nghệ Giao Lưu
Please wait...
Please wait...
Trả lời
Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Unread 24-11-2011   #1
jonnyutthong
Thành viên

jonnyutthong's Avatar

Default Tải thang trong mô hình etabs?

các anh chị cho em hỏi:hè vừa rồi em có đi học etab, lên mô hình cái nhà 15 tầng, mà em để ý rằng phần cầu thang bộ người kỹ sư không vẽ, mà chỉ để đó là opening, liệu như vậy thì tính toán có sai khác gì không so với vẽ cầu thang vào, các anh đi trước cho em ý kiến với ạ
jonnyutthong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to jonnyutthong For This Useful Post:
kstheanhdo (30-07-2012)
Unread 24-11-2011   #2
kshung1987
Banned

Default Ðề: cầu cứu etab

mình thấy vẽ sàn , chất tải rồi gán opening làm mất tải trọng , mình nghĩ nên vẽ sàn bình thường nhưng sàn đó bạn để sàn đó có độ cứng nhỏ , để nó chỉ truyền tải trọng mà ko ảnh hưởng đến khả năng chịu lực của khung
kshung1987 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 24-11-2011   #3
Badinhtan
Thành viên nhiệt huyết

Badinhtan's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi jonnyutthong View Post
các anh chị cho em hỏi:hè vừa rồi em có đi học etab, lên mô hình cái nhà 15 tầng, mà em để ý rằng phần cầu thang bộ người kỹ sư không vẽ, mà chỉ để đó là opening, liệu như vậy thì tính toán có sai khác gì không so với vẽ cầu thang vào, các anh đi trước cho em ý kiến với ạ
Bạn có thể vẫn gán Opening. Còn tải trọng thì tính tay sau đó truyển nó vào cái dầm chỗ cầu thang. Nếu ko có dầm thì vẽ đường None sau đó gán tải trọng vào. Nó ko đúng lắm nhưng phản ánh gần đúng tải trọng bạn à
Badinhtan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 24-11-2011   #4
DEATH1707
Thành viên tích cực

DEATH1707's Avatar

Default Re: cầu cứu etab

Trích:
như thế ko có gì là sai khác cả. mục đích là bạn chất tải cầu thang lên các dầm. đủ tải là đc. còn bạn thích vẽ cầu thang vào cũng đc
Unread 24-11-2011   #5
chemgio
Thành viên tích cực

chemgio's Avatar

có chứ bạn. nếu bỏ thang bộ thì nội lực tại khu vực đó sẽ khác đó. mình thì luôn vẽ cầu thang vào, thực tế thế nào thì đưa vào thế đấy là chắc ăn nhất.
chemgio vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 24-11-2011   #6
Badinhtan
Thành viên nhiệt huyết

Badinhtan's Avatar

Default Ðề: Re: cầu cứu etab

Trích:
Nguyên văn bởi DEATH1707 View Post
như thế ko có gì là sai khác cả. mục đích là bạn chất tải cầu thang lên các dầm. đủ tải là đc. còn bạn thích vẽ cầu thang vào cũng đc
Vẽ cầu thang vào thì lại phải thêm phần tường đỡ nữa, chứ không lúc đó cầu thang lên tầng 2 lại rơi xuống nền nhà ah
Unread 24-11-2011   #7
chemgio
Thành viên tích cực

chemgio's Avatar

ấy là bạn đang nói tường chịu lực trong kết cấu cầu thang àh.
mình thì luôn quan niệm kết cấu bê tông cốt thép trong nhà cao tầng, tường chỉ là phần bao che thôi, do đó mình thường vẽ dầm đỡ (nếu có).
Unread 24-11-2011   #8
Badinhtan
Thành viên nhiệt huyết

Badinhtan's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi chemgio View Post
ấy là bạn đang nói tường chịu lực trong kết cấu cầu thang àh.
mình thì luôn quan niệm kết cấu bê tông cốt thép trong nhà cao tầng, tường chỉ là phần bao che thôi, do đó mình thường vẽ dầm đỡ (nếu có).
Cái cầu thang mà cái phần chiếu nghỉ ở lưng chừng không gian, bạn vẽ dầm kiểu gì mà đỡ nổi nó???
Unread 24-11-2011   #9
jonnyutthong
Thành viên

jonnyutthong's Avatar

Theo em ngĩ thế này các bác xem đúng không nha: nếu vẽ cầu thang vào sẽ làm tăng thêm độ cứng của nhà, tuy nhiên trong nhà cao tầng em đã thiết kế cái cầu thang máy, ở đó em có vách cứng rùi nên độ cứng của nhà sẽ lớn, vì vậy vẽ hay không vẽ cầu thang thì vẫn không ảnh hưởng lớn lắm đến độ cứng của nhà,cho nên khi chạy etab để đơn giản phần cầu thang bộ ta cho đó là opening là ok, em nói vậy được không các tiền bối
Unread 24-11-2011   #10
jonnyutthong
Thành viên

jonnyutthong's Avatar

tuy nhiên đối với nhà thấp tầng phải vẽ vào vì nó ảnh hưởng rất lớn đến tải trọng và độ cứng của nhà
Unread 24-11-2011   #11
chemgio
Thành viên tích cực

chemgio's Avatar

mình hỏi bạn nhé, trên thực tế bạn sẽ thấy hầu hết các nhà cao tầng người ta xây phần khung rồi đến cầu thang rồi đến xây tường đúng không, trường hợp xây tường đỡ cầu thang chỉ áp dụng hầu hết cho nhà ở gia đình và công trình nhỏ thôi.
bạn hỏi mình "Cái cầu thang mà cái phần chiếu nghỉ ở lưng chừng không gian" àh!! tại sao lại không làm được, dầm sàn làm được thì dầm chiếu nghĩ cũng có thể dựng được chứ. mà có phải công trình nào cũng có tường tại đó đâu, có những công trình KTS thích để kính đó thì sao????? bạn lấy tường đâu mà đỡ cho cầu thang???/
Unread 24-11-2011   #12
Badinhtan
Thành viên nhiệt huyết

Badinhtan's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi chemgio View Post
mình hỏi bạn nhé, trên thực tế bạn sẽ thấy hầu hết các nhà cao tầng người ta xây phần khung rồi đến cầu thang rồi đến xây tường đúng không, trường hợp xây tường đỡ cầu thang chỉ áp dụng hầu hết cho nhà ở gia đình và công trình nhỏ thôi.
bạn hỏi mình "Cái cầu thang mà cái phần chiếu nghỉ ở lưng chừng không gian" àh!! tại sao lại không làm được, dầm sàn làm được thì dầm chiếu nghĩ cũng có thể dựng được chứ. mà có phải công trình nào cũng có tường tại đó đâu, có những công trình KTS thích để kính đó thì sao????? bạn lấy tường đâu mà đỡ cho cầu thang???/
Đó là bạn đang nói khi thực tế. Nhưng khi trong Etabs nếu bạn ko có dầm hoặc tường vào khi đó thì chạy trong Etabs nó sẽ chuyển vị rất lớn, ko đúng với thực tế. Mà thực tế co nhiều công trình như mình nói đó, chiếu nghỉ ở lưng chừng thế bạn ko có dầm, mô hình trong Etabs thì bạn chạy nó có đúng ko?
Unread 24-11-2011   #13
Mr Cơm Phở
Thành viên nhiệt huyết

Mr Cơm Phở's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Vỉa hè

Trích:
Theo em ngĩ thế này các bác xem đúng không nha: nếu vẽ cầu thang vào sẽ làm tăng thêm độ cứng của nhà, tuy nhiên trong nhà cao tầng em đã thiết kế cái cầu thang máy, ở đó em có vách cứng rùi nên độ cứng của nhà sẽ lớn, vì vậy vẽ hay không vẽ cầu thang thì vẫn không ảnh hưởng lớn lắm đến độ cứng của nhà,cho nên khi chạy etab để đơn giản phần cầu thang bộ ta cho đó là opening là ok, em nói vậy được không các tiền bối
Không, chả đúng gì!!!
Nhà có vách cứng chưa chắc đã cứng.
Để cầu thang là opening không đơn giản. opening là opening, cầu thang là cầu thang.
hjhj
Unread 24-11-2011   #14
jonnyutthong
Thành viên

jonnyutthong's Avatar

ôi,anh "chém gió" nói đúng rùi bạn ah, vì khi lên mô hình thì sau khi extrude line to areas phải vẽ thêm dầm đỡ cầu thang mà bạn,bạn không vẽ dầm đỡ ah
Unread 24-11-2011   #15
chemgio
Thành viên tích cực

chemgio's Avatar

bạn nói bài toàn của mình ko đúng theo thực tế, trong khi bài toàn của mình đang cố bám sát thực tế, trong khi bài toán của bạn lại bỏ đi những cái mà thực tế đang có >>> xa rời thực tế. đã là mô hình thì càng giống thực tế càng tốt, nếu bạn làm thế thì lại thiên về an toàn nhưng ko đánh giá đúng công trình, ví dụ: nếu bạn bỏ qua cầu thang thì dẫn đến tần số và chu ký (độ cứng) công trình sẽ khác, ứng suất tại những cây dầm và cột xung quanh cầu thang sẽ khác. vậy nên hay không nên vẽ cầu thang vào.??
mình thấy lý do khiến KSXD ko muốn vẽ vào là chỉ đỡ phiền phức thôi.
Unread 24-11-2011   #16
thuycsp
Thành viên tích cực

OK bác chém gió nói chuẩn đó, vẽ cầu thang mất thời gian lắm nhất là nhà có tầng thay đổi chiều cao, hơi bị phê luôn
thuycsp vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 24-11-2011   #17
longtp199
Thành viên mới

Trích:
Không ok tí nào , để openning chỉ là 1 giải pháp gọi là tạm chấp nhận với các côgn trình qui mô ko lớn . Nó chỉ làm cho tải trọng xuống móng ko bị thiếu nhiều thôi , còn thực tế thì với các công trình nhà cao tầng tốt nhất cứ vẽ cầi thang cua nó vào. Nó ảnh hưởng đến dạng dao động của công trình đấy , Tuy nhiên cũng tùy thực tế làm việc của công trình xem làm thế nào là tiện hơn , an toàn hơn. Bảo là yêu cầu kiến trúc ko có tường để gán cầu thang là ko phải nhé , đâu cứ phải tường đỡ bản thang.
- Tốt nhất là nên tính toán ngoài dồn tải cầu thang về các phần tử của khung mà tính như qui tải tường về tác dụng trên dầm đấy , thêm 1 đoạn nữa cho khu vực có cầu thang thì chết ai.
longtp199 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 16-12-2011   #18
duckman
Thành viên mới

duckman's Avatar

tại vị trí cầu thang, vẽ sàn có độ dày bằng độ dày bản thang, sau đó đó gán tĩnh tải và hoạt tải của cầu thang theo tiêu chuẩn..... cách này có hợp lý ko các sư huynh.... thầy dạy Etabs bảo tính thế...
duckman vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 16-12-2011   #19
tinhutech198
Moderator

tinhutech198's Avatar

Nơi Cư Ngụ: HUTECH

Trích:
Nguyên văn bởi duckman View Post
tại vị trí cầu thang, vẽ sàn có độ dày bằng độ dày bản thang, sau đó đó gán tĩnh tải và hoạt tải của cầu thang theo tiêu chuẩn..... cách này có hợp lý ko các sư huynh.... thầy dạy Etabs bảo tính thế...
Ùm cách này cũng có thầy kêu làm vậy.Vẽ thêm dầm thang để nó truyền lực vô đó.Tuy không chính xác lắm nhưng cũng tương đối.Nếu bạn mún làm chính xác thì vẽ lun thằng cầu thang vào.

thay đổi nội dung bởi: tinhutech198, 16-12-2011 lúc 01:16 AM
tinhutech198 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 20-12-2011   #20
thanhcongxp
Thành viên mới

Rồi mai này ta cũng sẽ làm thầy một ai đó,nên những gì ta nói hôm nay cũng có thể cho ngay sau. Xây dựng là ngành khao hoc không chính xác tuyệt đối đươc nên phải biết mình cần gì và mình đang có gì, mình nghĩ nên có sẽ thực tế hơn, nhung đôi khi làm tốn nhiều thời gian ma không hiệu quả, tùy công trình mà sự ảnh hưởng đó lớn hay nhỏ, tốt hết các bạn nên làm thử vài bài rồi rút kinh nghiệm bản thân.
thanhcongxp vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài