Phim sex Siêu thị Korea Lò bánh bao Máy bơm nước giếng Galaxy http://xuongbanghecafe.com
Tính toán cọc xiên. - Page 3 - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam

Features
Go Back   Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam > THIẾT KẾ KẾT CẤU CÁC CÔNG TRÌNH CẢNG, CÔNG TRÌNH BIỂN > Công trình cảng, đường thủy
Tên thành viên
Mật mã
Tin HOT Thông tin BQT diễn đàn

Result  Reload Thống Kê - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam
All Forums | Thông báo | Văn Bản Pháp Luật | Văn Hóa Văn Nghệ Giao Lưu
Please wait...
Please wait...
Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 27-11-2012   #41
chelsea2810
Thành viên mới

Talking Ðề: Tính toán cọc xiên.

Trích:
Nguyên văn bởi trungkh View Post
Trong cầu cọc xiên được bố trí chịu lực xô ngang là chủ yếu (cọc xiên chịu lực ngang rất tốt). Nhưng trong trường hợp có động đất thì cọc xiên lại là cọc bị phá hủy đầu tiên....do đó trong thiết kế người ta thường hạn chế bố trí nhiều cọc xiên để tránh vấn đề trên.
Em cũng đồng ý với ý kiến bác
Cọc xiên chủ yếu để chịu lực xô ngang và được dùng trong các công trình có tải trọng ngang lớn.
Khi tính toán chú ý đến mô men trong cọc phải thiết kế để chịu được mô men uốn
Nên hạn chế việc sử dụng cọc xiên trong các trường hợp có khả năng xuất hiện ma sát âm. Nếu sử dụng phải có tính toán cụ thể do ma sát âm làm tăng mô men trong cọc xiên, gây ra lực kéo trong cọc cần phải xem xét đến
chelsea2810 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 14-08-2013   #42
duchuong

Default Ðề: Tính toán cọc xiên.

Xin bạn NamLinh, gửi cho mình lại thuyết minh và bản vẽ bờ kè ở TPHCM theo địa chỉ này hẹn: ducwase2005@yahoo.com . Thanks
duchuong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 15-08-2013   #43
chumomray
Thành viên

chumomray's Avatar

Xin nhờ mọi người cho em chút í kiến ạ!
Em nhận được bài toán là xử lí một đoạn kè bị phình ra. Kè được làm bằng cọc ván BTCT DUL dài 16m, đoạn kè dài 131, bây giờ nó bị phình một đoạn ở giữa 38m. Phương án giải quyết là ép chèn cọc BTCT 35x35 dài 26m nghiêng góc 15o,
Em có xem TC 205-198 và một số tài liệu # nhưng còn gà mờ quá, xin nhờ các bác chỉ dẫn thêm đôi chút ạ

https://plus.google.com/106312302267...ts/YPShjTaDAnm

thay đổi nội dung bởi: chumomray, 17-08-2013 lúc 02:17 PM
chumomray vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 16-08-2013   #44
chumomray
Thành viên

chumomray's Avatar

Hok lẽ mình hỏi không rõ ràng chăng ?
Em cũng không rành về mảng này lắm mong các bác thông cảm. Em xác định sức chịu tải của cái cọc xiên, rùi tính áp lực đất của các lớp đất. Nhưng tới đây bí, loay hoay không bít kiểm tra thế nào cho cái cọc đó đủ khả chịu tải ngang.
Old 19-08-2013   #45
chumomray
Thành viên

chumomray's Avatar

Không thấy ai quan tâm tới chủ đề này nữa, ko bít là do hỏi không rõ ràng hay là các bác đang bận rộn với các dự án của mình. Em đưa ra cách tính như sau, bác nào rãnh có thể xem giúp em với ạ :
Theo TC 205-1998:
+ Sức chịu tải ngang của cọc Qah = Qa, với thiết kế cọc như trên thì em tính được Qa khoảng > 80T.
+ H < Qah -> H < 80T
+ Em xác định H bằng cách tính áp lực của đất tác dụng lên cọc H = p(c;Z)*L, với L là khoảng cách giữa các cọc
Tại dốt về vấn đề này quá nên em chỉ nghĩ được phương pháp tính như vậy thui. Nhờ các bác chỉ dạy và khai sáng đâu óc giúp e với ạ
Old 23-08-2013   #46
hatxihoi07
Thành viên

Trích:
Nguyên văn bởi chumomray View Post
Xin nhờ mọi người cho em chút í kiến ạ!
Em nhận được bài toán là xử lí một đoạn kè bị phình ra. Kè được làm bằng cọc ván BTCT DUL dài 16m, đoạn kè dài 131, bây giờ nó bị phình một đoạn ở giữa 38m. Phương án giải quyết là ép chèn cọc BTCT 35x35 dài 26m nghiêng góc 15o,
Em có xem TC 205-198 và một số tài liệu # nhưng còn gà mờ quá, xin nhờ các bác chỉ dẫn thêm đôi chút ạ
Chưa hiểu bài toán và phương án xử lý của bạn lắm, đưa cái hình minh họa cho rõ ràng hơn được không?
hatxihoi07 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 25-11-2013   #47
01113589

chào anh, anh có thể gửi cho em thuyết minh tính toán cọc xiên được không anh? Mail của em: ngohuudoan91@yahoo.com
01113589 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 13-06-2014   #48
macao

Mấy a cho e hỏi khi tính toán cọc xiên, e giải phương trình chuyển vị đầu cọc rùi mà sao khi kiễm tra lại thì không đúng là sao?
macao vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 13-06-2014   #49
khoigtvt3
Thành viên mới

cho e hỏi thêm vấn đề thi công cọc xiên (thi công = phương pháp đóng) nhờ mọi người chỉ giúp cách định vị cọc xiên???cảm ơn mọi người đã quan tâm đến vấn đề của e
khoigtvt3 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old cách đây 4 tuần   #50
hoangvan57
Thành viên mới

Mình đang thiết kế móng cọc của khung vòm có tải trọng khá lớn, cụ thể là: N=854 Tấn, lực ngang Hx=1037 Tấn, Hy=62 Tấn, moment Mx=1620 T.m, My=1360 T.m. Cọc được chọn là cọc ly tâm D300, Ptk=55 Tấn.
Mình nghĩ nên bố trí kết hợp giữa cọc đứng và cọc xiên sẽ hợp lý hơn nhưng ko biết có công thức nào tính ra số lượng 2 loại cọc này không? Và có cách bố trí cọc nào hợp lý và tiết kiệm hơn không.
Mong được các huynh đệ đồng đạo chỉ bảo. Thanks so much!!!
hoangvan57 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old cách đây 4 tuần   #51
cmengenie
Super Moderator

Trích:
Nguyên văn bởi hoangvan57 View Post
Mình đang thiết kế móng cọc của khung vòm có tải trọng khá lớn, cụ thể là: N=854 Tấn, lực ngang Hx=1037 Tấn, Hy=62 Tấn, moment Mx=1620 T.m, My=1360 T.m. Cọc được chọn là cọc ly tâm D300, Ptk=55 Tấn.
Mình nghĩ nên bố trí kết hợp giữa cọc đứng và cọc xiên sẽ hợp lý hơn nhưng ko biết có công thức nào tính ra số lượng 2 loại cọc này không? Và có cách bố trí cọc nào hợp lý và tiết kiệm hơn không.
Mong được các huynh đệ đồng đạo chỉ bảo. Thanks so much!!!
Để thiên về an toàn thì tính bình thường như cọc thẳng đứng, sau đó bố trị cọc nghiêng khoảng 20-30 độ. Thiết kế lại cái cọc xiên (thường là nó dài hơn cái thẳng đứng): tính lại giá trị sức chịu tải của cái cọc nghiêng này gồm F=P+Q (vecto xiên bằng vecto thẳng đứng cộng vecto ngang). Sau đó so sánh P thẳng đứng lớn hơn giá trị P đã phân bổ cho các cọc từ tính toán ban đầu thì đạt. Còn cái Q đưa nó vào tính toán sức chịu tải ngang của đài - chống trượt.
cmengenie vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to cmengenie For This Useful Post:
hoangvan57 (cách đây 4 tuần)
Old cách đây 4 tuần   #52
the546
Thành viên

Em đang có bài giảng và tính toán của thầy dạy nền móng về cọc chịu tải trọng ngang,trong đó có nói đến cọc xiên và cọc bản.Trrong diễn đàn ai cần để lại email em gửi cho không up lên đây dc
the546 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old cách đây 4 tuần   #53
hoangvan57
Thành viên mới

Trích:
Nguyên văn bởi the546 View Post
Em đang có bài giảng và tính toán của thầy dạy nền móng về cọc chịu tải trọng ngang,trong đó có nói đến cọc xiên và cọc bản.Trrong diễn đàn ai cần để lại email em gửi cho không up lên đây dc
Cho mình xin bài giảng nha bạn. Thanks! hoangchuongxd57@gmail.com
Old cách đây 4 tuần   #54
hoangvan57
Thành viên mới

Trích:
Nguyên văn bởi cmengenie View Post
Để thiên về an toàn thì tính bình thường như cọc thẳng đứng, sau đó bố trị cọc nghiêng khoảng 20-30 độ. Thiết kế lại cái cọc xiên (thường là nó dài hơn cái thẳng đứng): tính lại giá trị sức chịu tải của cái cọc nghiêng này gồm F=P+Q (vecto xiên bằng vecto thẳng đứng cộng vecto ngang). Sau đó so sánh P thẳng đứng lớn hơn giá trị P đã phân bổ cho các cọc từ tính toán ban đầu thì đạt. Còn cái Q đưa nó vào tính toán sức chịu tải ngang của đài - chống trượt.
Giá trị P, Q là tổng lực đứng và lực ngang chia đều cho tổng số cọc dự định ban đầu khi tính như cọc thẳng đứng hả a
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài