máy bơm nước hỏa tiễn công ty in ấn https://duan-knparadise.com/ Bơm nước hỏa tiễn bóp da nam Túi nilon PP cong ty in bieu mau
Tính toán bằng tay cho cột nhà dân 3-4 tầng như thế nào??? - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam

Features
Go Back   Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam > THIẾT KẾ KẾT CẤU CÔNG TRÌNH BTCT VÀ GẠCH ĐÁ > Kết cấu khung, khung-vách, vách cứng, lõi bê tông cốt thép, kết cấu gạch đá
Tên thành viên
Mật mã
Tin HOT Thông tin BQT diễn đàn

Result  Reload Thống Kê - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam
All Forums | Thông báo | Văn Bản Pháp Luật | Văn Hóa Văn Nghệ Giao Lưu
Please wait...
Please wait...
Trả lời
Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Unread 30-05-2013   #1
papago
Thành viên mới

Question Tính toán bằng tay cho cột nhà dân 3-4 tầng như thế nào???

Chào các sư huynh, em mới ra trường mà muốn tính kết cấu nhà phố bằng tay. sàn thì mình tính theo tiêu chuẩn (tính excel), dầm thì tính thép nhịp M=ql2/8 , gối thì M=ql2/12 (quá an toàn ) . Nhưng đến phần cột thì bị khựng lại. Cột mình tính theo đúng tâm có được không tức tính sơ bộ N rồi nhân hệ số tính đến moment 1.25, rồi theo công thức đúng tâm là As=N/¥-RnFb/Rs với ¥:hệ số uuốn dọc??
hay phải tính theo chịu nén lệch tâm? mà theo cột chịu nén lệch tâm thì lấy đâu ra moment sẵn để tính. vì tính tay ko dùng sap hoặc etab.
Xin các vị sư huynh chỉ giáo.
papago vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to papago For This Useful Post:
cuquay0601 (06-08-2015)
Unread 30-05-2013   #2
lthienkt
Thành viên nhiệt huyết

lthienkt's Avatar

Default Ðề: Tính toán bằng tay cho cột nhà dân 3-4 tầng như thế nào???

Trích:
Nguyên văn bởi papago View Post
Chào các sư huynh, em mới ra trường mà muốn tính kết cấu nhà phố bằng tay. sàn thì mình tính theo tiêu chuẩn (tính excel), dầm thì tính thép nhịp M=ql2/8 , gối thì M=ql2/12 (quá an toàn ) . Nhưng đến phần cột thì bị khựng lại. Cột mình tính theo đúng tâm có được không tức tính sơ bộ N rồi nhân hệ số tính đến moment 1.25, rồi theo công thức đúng tâm là As=N/¥-RnFb/Rs với ¥:hệ số uuốn dọc??
hay phải tính theo chịu nén lệch tâm? mà theo cột chịu nén lệch tâm thì lấy đâu ra moment sẵn để tính. vì tính tay ko dùng sap hoặc etab.
Xin các vị sư huynh chỉ giáo.
Nếu chưa bốc thuốc được thì tốt nhất là tính toán từng tý 1 cho nó hiểu và tích lũy kinh nghiệm. Còn khi đã đủ khả năng để bốc thì ko cần hỏi những thứ như thế này nữa. Mới ra trường đừng làm thế này bạn ạ.
The Following 2 Users Say Thank You to lthienkt For This Useful Post:
chuthem (31-05-2013), vietdung14 (02-07-2015)
Unread 30-05-2013   #3
hoangalone
Thành viên

Lập mô hình và run cũng nhanh mà (nếu ko có tải gió). Nếu nhà dân thì chạy luôn kết quả tính thép.Việc còn lại là bố trí thép thôi. Đối với thép cột thì dùng Column Analysis kiểm tra lại.
hoangalone vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 30-05-2013   #4
toannguyen89
Thành viên rất tích cực

nếu run trực tiếp như bạn thì việc chạy thép nó lớn quá ko cần thiết. cứ xuất ra file excel để tiết kiệm chi phí
Unread 30-05-2013   #5
quoclee88
Thành viên

cố gắng dựng mô hình đi bạn,cũng ko tốn thời gian nhiều đâu,cứ phán như vậy suốt thì tay nghề cùn đi bạn ah
quoclee88 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 30-05-2013   #6
papago
Thành viên mới

Hix, thật ra đó cũng là hỏi phương pháp tính thôi, vì đâu phải lúc nào cũng ngồi trên máy để tính lỡ ngồi với cái điện thoại hoặc máy tính xách tay CASIO mà ng ta có đưa cho nhờ tính dùm mà không bik thì quê mặt chết. vì vậy mới nhờ các sư huynh chỉ giáo. thế mà các sư huynh la em rùi ko trả lời giúp thì bùn quá.ai đó help me với
Unread 30-05-2013   #7
gravita
Thành viên tích cực

Trích:
Nguyên văn bởi papago View Post
Hix, thật ra đó cũng là hỏi phương pháp tính thôi, vì đâu phải lúc nào cũng ngồi trên máy để tính lỡ ngồi với cái điện thoại hoặc máy tính xách tay CASIO mà ng ta có đưa cho nhờ tính dùm mà không bik thì quê mặt chết. vì vậy mới nhờ các sư huynh chỉ giáo. thế mà các sư huynh la em rùi ko trả lời giúp thì bùn quá.ai đó help me với
Mình thấy bạn nói đúng lắm, theo mình nếu cứ lạm dụng phần mềm nhiều wá thì ko tốt tí nào cả, mình thích các học và tính toán của bạn,nếu bạn đi 1 công trình mà kiểm tra lại thép hay đi giám sát thì phải biết cách tính tay như bạn nói chứ ko lẽ ngồi lấy lap ra mà mô hình rồi nhập vào excel hay run luôn để xem thép thì có mà chết à. Nếu biết cách tính (tính tay) thì mình cũng nhẩm ra dc lượng thép ấy có ok ko rồi.
Mình xin vào ý chính câu hỏi của bạn.Theo mình thì cách tính tay cho cột của bạn dc rồi vì mình cũng hay làm như bạn khi ra công trình để kiểm tra hay thẩm định tại chỗ.
gravita vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 2 Users Say Thank You to gravita For This Useful Post:
detuphuho151 (08-05-2018), papago (31-05-2013)
Unread 31-05-2013   #8
tinhutech198
Moderator

tinhutech198's Avatar

Nơi Cư Ngụ: HUTECH

1. Sàn dựa theo kinh nghiệm mà bốc thuốc.Nhà dân ô sàn 6x6m thì có thể chọn hsan = 120 - 140mm.
Thép nhịp phi 8a150 , thép gối phi 10a150
Làm nhiều sẽ biết thôi

2. Dầm thì tính tay thiên về an toàn chút, cụ thể cho nó trường hợp liên kết khớp ---> M max nhịp
Cho trường hợp liên kết 2 đầu ngàm --> M max gối

Có moment tính thép bình thường, cốt đai thì dựa vào lực cắt ( áp dụng cơ kết cấu, dầm đơn giản tìm lực cắt max rồi kiểm tra bê tông đủ khả năng chịu cắt không, nếu đủ thì bố trí cốt đai theo cấu tạo, không đủ thì tính)

Sau khi tính nhớ kiểm tra lại hàm lượng thép và kiểm tra độ võng dầm xem có thỏa không.

3. Cột thì dựa vào diện truyển tải, cường độ chịu nén của bê tông chọn được tiết diện cột. Nhân thêm hệ số 1.2 kể đến ảnh hưởng của moment.

Sau khi có tiết diện cột, có thể tính cho trường hợp đúng tâm , tính thép rồi điều chỉnh tăng giảm để có hàm lượng thép hợp lý ( Có thể lấy khoảng 1% - 3%)

Và cuối cùng : tôi hoàn toàn không chịu trách nhiệm nếu bạn làm theo ý kiến của tôi mà công trình gặp sự cố
tinhutech198 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 8 Users Say Thank You to tinhutech198 For This Useful Post:
detuphuho151 (08-05-2018), minhnha30 (19-12-2016), nguyen_kstl (21-08-2014), papago (31-05-2013), Pham Q Vinh (28-09-2013), quanchua (01-06-2013), tuandragon (04-01-2014), yakub00 (02-06-2013)
Unread 31-05-2013   #9
Học đến già

Nhà phố lúc chạy mô hình có nhập tải gió không các bác. Nếu nhà xây chen, 2 bên đã có hàng xóm oy thì oke. Nhưng trong trường hợp ngược lại thì không ổn. Nhà phố thì cột thường nằm trong tường nếu có tải gió thì tính toán thép sẽ ra rất lớn không thể nào bố trí được. Em mới ra trường mong mọi người cho em ý kiến ạ.
Học đến già vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to Học đến già For This Useful Post:
detuphuho151 (08-05-2018)
Unread 31-05-2013   #10
papago
Thành viên mới

Trích:
Nguyên văn bởi Học đến già View Post
Nhà phố lúc chạy mô hình có nhập tải gió không các bác. Nếu nhà xây chen, 2 bên đã có hàng xóm oy thì oke. Nhưng trong trường hợp ngược lại thì không ổn. Nhà phố thì cột thường nằm trong tường nếu có tải gió thì tính toán thép sẽ ra rất lớn không thể nào bố trí được. Em mới ra trường mong mọi người cho em ý kiến ạ.
Theo mình thì nhà 1-2 tầng gió không đáng kể (dưới 10m) mình có thể loại tải gió ra. nhưng nếu cao trên 10m thì gió đã lớn nhiều. và xảy ra 2 trường hợp: 1- nhà xây chen nhưng có 1 lúc nào đó ng ta đập đi (OMG)
2- ng ta đập ra xây cao hơn (quá tốt) nhưng .... trước khi xây chẳng phải ng ta phải đập đi nhà cũ..và trong thời gian đó có Bão...
- vì thể nên trên cương vị là 1 kỹ sư (dù mới ra trường) mình nghĩ nên đặt gió cho nhà cao trên 10m... vì dưới 10m mình nghĩ nhà kế nó sập thì còn nhà kế nó cũng che được vài met nên chẳng đáng bi nhiêu.
PS : đó là ý kiến của mình. còn các sư huynh có cao kiến gì xin cứ nêu ra. đừng chém em...
The Following 2 Users Say Thank You to papago For This Useful Post:
detuphuho151 (08-05-2018), nguyen_kstl (21-08-2014)
Unread 31-05-2013   #11
liumin
Thành viên

tiết diện cột thì chọn dễ chứ thép thì phải từng làm một cái trong điều kiện tương tự thì mới dám bốc thuốc hihi.
liumin vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 31-05-2013   #12
gravita
Thành viên tích cực

Trích:
Nguyên văn bởi liumin View Post
tiết diện cột thì chọn dễ chứ thép thì phải từng làm một cái trong điều kiện tương tự thì mới dám bốc thuốc hihi.
tất nhiên là thế rồi, nếu tính sơ bộ bằng tay thì phụ thuộc vào hệ số k( ảnh hưởng momen).Đây chẳng wa là tính toán để kiểm tra cho nhanh mà
gravita vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 01-06-2013   #13
quanchua
Banned

Nơi Cư Ngụ: Thái Nguyên
Send a message via Yahoo to quanchua Send a message via Skype™ to quanchua

Trích:
Nguyên văn bởi tinhutech198;311734
[COLOR="Red"
Và cuối cùng : tôi hoàn toàn không chịu trách nhiệm nếu bạn làm theo ý kiến của tôi mà công trình gặp sự cố
[/COLOR]
em thích nhứt câu này của bác
quanchua vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 28-09-2013   #14
phuocqn

các bác có file tính toán kết cấu nhà dân k cho em xin cái mấy bác. cảm ơn mấy bác nhiều . gmail: huuphuoc.bp@gmail.com
phuocqn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to phuocqn For This Useful Post:
detuphuho151 (08-05-2018)
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài