máy bơm nước hỏa tiễn công ty in ấn https://duan-knparadise.com/ Bơm nước hỏa tiễn bóp da nam Túi nilon PP cong ty in bieu mau
Tài liệu về kết cấu liên hợp Composite! - Page 3 - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam

Features
Go Back   Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam > THIẾT KẾ KẾT CẤU THÉP VÀ KẾT CẤU GỖ > Kết cấu thép nhà cao tầng, kết cấu liên hợp thép-bê tông
Tên thành viên
Mật mã
Tin HOT Thông tin BQT diễn đàn

Result  Reload Thống Kê - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam
All Forums | Thông báo | Văn Bản Pháp Luật | Văn Hóa Văn Nghệ Giao Lưu
Please wait...
Please wait...
Trả lời
Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Unread 28-10-2013   #41
vtminhnhut
Thành viên

Default Ðề: Tài liệu về kết cấu liên hợp composite

Trích:
Nguyên văn bởi loveHT View Post
Hehe. Thấy kiến thức thì mình hơi ham tí. Bạn có nói là bạn còn luận văn của một số anh chị khóa trước nên mình định xin để làm tài liệu tham khảo luôn mà . Những tài liệu bạn đưa lên rất quý. Hi vọng Việt Nam sớm áp dụng theo tc Eurocode cho các công trình kết cấu liên hợp.
Cảm ơn bạn và chúc bạn thành công
Trích:
Nguyên văn bởi huhumalu View Post
Cho em xin tài liệu về các file tham khảo của các đồ án các anh chị trước. huhumalu@yahoo.com
Chào bạn, vì mình thấy lý do nhiều bạn mong muốn xin LV của các anh chị khóa trước quá, nên mình đành chấp nhận vi phạm bản quyền là share mà không cần sự đồng ý luôn, vì một tinh thần học tập cao cả, tuy nhiên, do hiện giờ mình hơi bận rộn với công việc, mình sẽ up lên sớn nhất có thể để chia sẻ cho các bạn. Có gì bạn xem lại bài 2 nha, mình sẽ cập nhật ở đó. Chúc bạn học tốt, thân.
vtminhnhut vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to vtminhnhut For This Useful Post:
loveHT (01-11-2013)
Unread 28-10-2013   #42
vtminhnhut
Thành viên

Trích:
Nguyên văn bởi terrylam View Post
Chào anh Nhựt, cảm ơn anh rất nhiều vì đã chia sẻ kiến thức này cho tất cả mọi người, thấy a đăng lên mà như vớ đc vàng

Em đang đọc thuyết minh của anh, em đọc tới phần sàn và có một số thắc mắc mong anh giải thích cho e hiểu với ạ:

1/ Em thấy sơ đồ tính của sàn đều quy về nhịp đơn giản 2 gối tựa, nên sẽ ko có momen âm ở gối => ko bố trí thêm thép thanh ở gối. vậy cho em hỏi là khi nào ta mới bố trí thép thanh ở đó.
2/ Trong tính toán phần momen dương giữa nhịp thì tôn thép chủ yếu là chịu kéo, nhưng trong bản vẽ có phi 6a200 rải ngay trên sàn. Vậy thì tại sao lại bố trí như vậy ạ.
3/ Việc a chọn bề dày sàn là 120 mm là vì nguyên nhân nào mà a chọn, có công thức kinh nghiệm không
4/ Trong phần kiểm tra sàn theo trạng thái giới hạn sử dụng, độ võng thì mình tính từ phần mềm ra rồi so sánh với độ võng giới hạn đc quy định trong tiêu chuẩn là L/250, L/350 hoặc L/350 vậy việc tính momen quán tính trung bình là Im để làm gì trong phần này vậy anh.
5/ Chiều dài tính toán của nhịp là lấy từ khoảng cách giữa 2 dầm mà sàn đặt lên đúng hk a, nhưng trong thuyết minh của a em thấy số 2,9m, mà bản vẽ thì sàn đặt lên 1 dầm chính và 1 dầ phụ, khoảng cách là 5,9m/2 = 2,95 m sao lại thế hả a.
6/ Trượt biên có phải là bê tông và tấm tôn ở hai biên không liên kết với nhau hay không

Một vài thắc mắc thật sự của một người em ham học, mong anh Nhựt giúp đỡ
Chào bạn, mình xin trả lời các câu hỏi bạn đặt ra như sau :

1. Bạn không chỉ đọc thuyết minh của mình không, làm sao có thể hiểu hết được nếu không lôi sách ra tìm hiểu kỹ, mình không khuyến khích chỉ đọc thuyết minh của mình không mà không tham khảo sách, vì nếu chỉ đọc thuyế minh của mình không, bạn sẽ có nguy cơ hiểu lầm giống mình vì mình không chắc mình hiểu đúng tất cả, với lại bạn sẽ khó nắm bản chất, dễ chết khi bảo vệ do thầy cô sẽ hỏi vặn coi bạn nắm rõ tới đâu, với lại chưa kể nhiều chỗ mắc lỗi mà mình không kịp sửa.

2. Câu hỏi tính sàn sao lại qui về sơ đồ gối tựa đơn nên không xuất hiện M âm trên gối. Câu này tùy thuộc nhiều yếu tố, do chiều dài tấm tôn sàn sản xuất theo module, nên nhiều khi nó chỉ dài vừa đủ để gác lên 1 nhịp dầm, nên chọn sơ đồ dầm đơn giản, với do đặc thù của loại sàn này là kiểu gán lên rồi liên kết, tương tự như loại lắp ghép, làm sao có nguyên khối được để mà chọn sơ đồ ngàm được bạn. Đọc thêm tài liệu với tiêu chuẩn đi bạn. Còn về việc mình vẫn bố trí thép thanh ở gối, thì là để chống nứt, bố trí theo yêu cầu cấu tạo, đọc lại sách của thầy Nguyễn Đình Cống, thầy có ghi rõ cái này, vơi lại nếu sơ đồ bạn chọn là dầm liên tục nhiều nhịp thì có M âm ở gối ko ???

3. Câu số 2 bạn hỏi sao bố trí thêm lớp thép d6a200, cái này bạn nên xem lại kỹ, do đọc thuyết minh mình chưa hết nè, cái này là lớp thép chống cháy, mình tính toan theo tài liệu thiết kế nhanh của hiệp hội thép châu âu (đã có trong thư mục gửi lên đây). Thực ra, loại hình chống cháy cho kết cấu thép rất phức tạp, bên nước ngoài, họ có cả kỹ sư chuyên về phần này và cả một cuốn tiêu chuẩn dày kèm theo với một đống công thức dài loằn ngoằn, rồi còn cả rung động và truyền âm nữa, rất nhiêu khê. Do thời gian làm LV có hạn, và trình độ cũng có hạn, nên mình không thể làm hết được. Hy vọng đến lượt bạn sẽ chuyên sâu hơn mình nhá. Haha.

4. Câu 3 thì lý do sao mình chọn bê dày sàn 120, cái này cũng là chưa đọc kỹ tài liệu nè. Nên không trả lời, trả lời rồi bạn đâu chịu đọc nữa.(gợi ý bạn coi kỹ lại phần lý thuyết sàn, chỗ thi công có chống hay không, và tài liệu đặc trưng tấm tôn theo nhà sản xuất đưa ra).

5. câu 4 của bạn về việc tính mômen quán tính trung bình, cái này theo mình nhớ là do tiêu chuẩn tính toán họ chỉ thế, mình làm theo tiêu chuẩn, còn lý do thì chắc trình độ mình không thể giải thích giúp bạn, bạn có thể hỏi thử thầy hướng dẫn, hoặc gửi mail cho các giáo sư biên soạn EU3 và EU4 để tham vấn, chúc bạn vui vẻ khi làm việc với giáo sư.

6. Nhận định của bạn đúng rồi, nhịp là khoảng cách 2 trục dầm, cứ lấy vậy vì mình thấy tiêu chuẩn làm vậy(xem thêm ví dụ trong cuốn sách về composite bằng tiếng anh mình có up lên đó), còn vì sao số liệu của mình không chính xác thì là do một mình làm với khối lượng khủng, nhiều lần chọn lựa kích thước, chỉnh sửa bản vẽ, đã không để ý kỹ. Mốt bạn làm xong sẽ biết.

7. Câu 6 hỏi về trượt biên, bạn vui lòng đọc lý thuyết, search google nếu còn gúc mắc. Cái này nói rõ trong lý thuyết rồi, mình nhắc lại ở đây nữa.

P/s : Đọc kỹ sách nha, để hiểu được rõ nhiều cái mình đã nghiền ngẫm tài liệu trước giai đoạn làm LV 2 tháng, vì thế thấy bạn hỏi mình nghĩ chắc cái này là vửa làm vừa đọc rồi nè, thế thì lại càng phải chăm chỉ hơn nữa trừ khi bạn là "top of the top". Hiểu ý mình chứ. Thôi, chúc bạn học tốt, làm LV thật OK. Thân.
The Following 4 Users Say Thank You to vtminhnhut For This Useful Post:
ducnghia87 (12-01-2015), loveHT (01-11-2013), terrylam (31-10-2013), vucaoanh29 (23-06-2017)
Unread 31-10-2013   #43
terrylam
Thành viên mới

Thanks a nhiều, cho e hỏi a có biết sách của thầy Phạm Văn Hội ở đâu có bán ko, e có đến nhà sách Bách khoa và Nguyễn Văn Cừ rồi nhưng không thấy. lên mạng search cũng ko ra, thấy trên Vinabook bán nhưng hết hàng

Còn một điều nữa là cho e hỏi bản vẽ a có sử dụng phần mềm nào khác để vẽ ko, nếu có thì a giới thiệu e vs vì thấy vẽ tay hơi đuối

thay đổi nội dung bởi: terrylam, 31-10-2013 lúc 05:36 PM
terrylam vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 31-10-2013   #44
vtminhnhut
Thành viên

Trích:
Thanks a nhiều, cho e hỏi a có biết sách của thầy Phạm Văn Hội ở đâu có bán ko, e có đến nhà sách Bách khoa và Nguyễn Văn Cừ rồi nhưng không thấy. lên mạng search cũng ko ra, thấy trên Vinabook bán nhưng hết hàng

Còn một điều nữa là cho e hỏi bản vẽ a có sử dụng phần mềm nào khác để vẽ ko, nếu có thì a giới thiệu e vs vì thấy vẽ tay hơi đuối
Bạn đến quầy giáo trình Đại Học BK TPHCM phía bên đường Tô Hiến Thành là có sách nha bạn, còn bản vẽ thì mình vẽ tay hoàn toàn. Làm đề tài về thép vất vả nhất là phần vẽ vì rất nhiều chi tiết. Chỉ có cách chịu khó thôi bạn, bạn có thể hỏi thêm các sư huynh trên diễn đàn, những người có kinh nghiệm làm việc nhiều năm trong linh vực thép xem họ có cách nào bấm vài nút là ra hết bản vẽ không, nếu có thì xin nhắn cho mình biết với ha. Chúc bạn học tốt, thân.
The Following 2 Users Say Thank You to vtminhnhut For This Useful Post:
hopchaubau (30-07-2014), tvkhang (21-06-2015)
Unread 01-11-2013   #45
loveHT
Thành viên

Trích:

Nếu bạn học thêm Tekla thì chắc sẽ nhàn phần này đấy Tất nhiên để học được món này thì cũng hơi bị khoai.
Unread 02-11-2013   #46
terrylam
Thành viên mới

Nói chung là em cũng ko phải làm đồ án nhưng mà cũng đặt mục tiêu là hiểu nó, đọc tới đâu hỏi tới đó, mong anh thông cảm

Nếu a ko phiền thì e cho e hỏi, sao a ko tính nhà mình bằng khung không gian với Etabs để ra nội lực chính xác hơn, mà lại tính bằng sơ đồ với Sap. Mà em cũng thấy là Etabs 9.7 ko có cột Composite, Etabs 2013 mới có ))
Unread 03-11-2013   #47
vtminhnhut
Thành viên

Trích:
Nói chung là em cũng ko phải làm đồ án nhưng mà cũng đặt mục tiêu là hiểu nó, đọc tới đâu hỏi tới đó, mong anh thông cảm

Nếu a ko phiền thì e cho e hỏi, sao a ko tính nhà mình bằng khung không gian với Etabs để ra nội lực chính xác hơn, mà lại tính bằng sơ đồ với Sap. Mà em cũng thấy là Etabs 9.7 ko có cột Composite, Etabs 2013 mới có ))
Mình tính bằng khung không gian đó chứ bạn, chỉ có phần sàn mình mới làm sơ đồ giải trong SAP thôi, vì sao ? vì sàn tương đối đơn giản nên mình tính tay luôn, và cái này do thầy mình yêu cầu, thứ hai là do trong Etabs chỉ cho ư/s trong sàn chứ không cho M, với Q, còn nếu xuất sang SAFE thì hình như không có tính cho sàn composite, thêm nữa là sàn này tính trong 2 giai đoạn, thi công và sử dụng, bạn xem lý thuyết sẽ hiểu.

Còn cái cột composite thì lúc chọn tiết diện, bạn chon section designer, trong đây sẽ hiện ra một cửa sổ cho bạn vẽ tiết diện composite ha. Mò mẫm đi dễ lắm bạn. Còn Etabs 2013 mới ra có nhiều cải tiến, mình cũng chưa có diệp thử nó nữa, thân.
Unread 04-11-2013   #48
terrylam
Thành viên mới

Sách đã mua, thanks a, cho em hỏi với phương pháp m-k trong kiểm tra sàn, hệ số m-k a tra ở đâu thế a, xem trong tata steel thì ko thấy, lên mạng search cũng ko thấy, sách của thầy Hội cũng ko biết lấy ở đâu ra luôn )

Trong bản vẽ của a emko thấy sàn vệ sinh, a cho e hỏi sàn thường tựa lên dầm, sàn vệ sinh tựa lên gì khi mà sàn vs thấp hơn sàn thường.

P/s: e hỏi quá nhiều, mong a thông cảm

thay đổi nội dung bởi: terrylam, 05-11-2013 lúc 05:06 PM
Unread 06-11-2013   #49
vtminhnhut
Thành viên

Trích:
Sách đã mua, thanks a, cho em hỏi với phương pháp m-k trong kiểm tra sàn, hệ số m-k a tra ở đâu thế a, xem trong tata steel thì ko thấy, lên mạng search cũng ko thấy, sách của thầy Hội cũng ko biết lấy ở đâu ra luôn )

Trong bản vẽ của a emko thấy sàn vệ sinh, a cho e hỏi sàn thường tựa lên dầm, sàn vệ sinh tựa lên gì khi mà sàn vs thấp hơn sàn thường.

P/s: e hỏi quá nhiều, mong a thông cảm
Cái này bạn đọc tiêu chuẩn, với các tài liệu sách nước ngoài thật kỹ sẽ tự có câu trả lời. Còn việc mình lấy đâu ra giá trị đó thì khi nào bạn hiểu được giá trị m-k từ đâu có, bạn sẽ biết.
Vân đề sàn vệ sinh, mình thấy bạn hỏi câu này hơi khó hiểu, vậy mình xin hỏi bạn đối với kết cấu bê tông cốt thép bình thường, sàn vệ sinh gác lên đâu??? còn cách làm sao để nó thấp hơn thì khi nào bạn đi thực tập, bạn hỏi bên thi công, họ chỉ cho cách bạn làm.

P/s : mình rất khuyến khích việc học hỏi, cái gì không biết thì phải hỏi, tuy nhiên, hãy hỏi khi nào mình đã tìm hiểu thật kỹ hết rồi mà vẫn không ra, hoặc những gì không có trong sách, hoặc kinh nghiệm ..., chứ nếu không, bạn sẽ không thể hiểu sâu về vấn đề đâu. Bạn chỉ có thể đi tắt đón đầu với kiến thức đã có, còn với vân đề mới mà đi tắt kiểu này không ổn. Mình biết bạn đang muốn biết nhanh biết gọn vấn đề, nhưng mình không thể giúp bạn như vậy được, một vài lời thật lòng, mong bạn đừng buồn, mà không hỏi nữa, . Chúc bạn học tốt, thân.

thay đổi nội dung bởi: vtminhnhut, 07-11-2013 lúc 01:35 AM
terrylam (07-11-2013)
Unread 06-11-2013   #50
tskh11
Thành viên

tskh11's Avatar

Default Re: Tài liệu về kết cấu liên hợp composite

Một chút về phương pháp m-k

Sàn vệ sinh
tskh11 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 2 Users Say Thank You to tskh11 For This Useful Post:
terrylam (07-11-2013), vtminhnhut (07-11-2013)
Unread 08-11-2013   #51
terrylam
Thành viên mới

Trích:
Nguyên văn bởi vtminhnhut View Post
P/s : mình rất khuyến khích việc học hỏi, cái gì không biết thì phải hỏi, tuy nhiên, hãy hỏi khi nào mình đã tìm hiểu thật kỹ hết rồi mà vẫn không ra, hoặc những gì không có trong sách, hoặc kinh nghiệm ..., chứ nếu không, bạn sẽ không thể hiểu sâu về vấn đề đâu. Bạn chỉ có thể đi tắt đón đầu với kiến thức đã có, còn với vân đề mới mà đi tắt kiểu này không ổn. Mình biết bạn đang muốn biết nhanh biết gọn vấn đề, nhưng mình không thể giúp bạn như vậy được, một vài lời thật lòng, mong bạn đừng buồn, mà không hỏi nữa, . Chúc bạn học tốt, thân.
Hì thực ra thấy hỏi cũng ngại, nhưng thực sự năng lực mình cũng có hạn, tìm ko thấy, và khó hiểu vì là tự mò, tiền bối đúng là cao nhân

Cái hệ số m và k thì mình đọc là lấy từ thí nghiệm của từng tấm tôn và nhà sản xuất sẽ đưa ra hai thông số này, nhưng tìm mãi mà ko ra mới thắc mắc ấy chứ : ))

thay đổi nội dung bởi: terrylam, 08-11-2013 lúc 12:05 AM
Unread 09-11-2013   #52
vtminhnhut
Thành viên

Trích:
Hì thực ra thấy hỏi cũng ngại, nhưng thực sự năng lực mình cũng có hạn, tìm ko thấy, và khó hiểu vì là tự mò, tiền bối đúng là cao nhân

Cái hệ số m và k thì mình đọc là lấy từ thí nghiệm của từng tấm tôn và nhà sản xuất sẽ đưa ra hai thông số này, nhưng tìm mãi mà ko ra mới thắc mắc ấy chứ : ))
Bạn đọc vậy là đúng rồi, thực tế khi thiết kế, người ta sẽ phải tạo mẫu, thí nghiệm để xác định 2 hệ số đó, hoặc nếu không, bên sản xuất tấm tôn, sẽ cung cấp 2 thông số này. Trong luận văn, mình bỏ qua việc kiểm tra 2 cái này, vì không làm thí nghiệm nên không có, và ở VN cũng không có nhà sản xuất. Nếu bạn vẫn muốn kiểm tra theo m-k, bạn có thể dùng phần mềm comflor mình có gởi trong phần tài liệu up lên, mục software đó, trong đó, nhà sản xuất sẽ cung cấp cho bạn 2 hệ số đó. Bạn nhập số liệu sàn vào, rồi xuất ra thuyết minh, xem trong đó, ứng với mỗi loại sàn, chiều dày khác nhau, sẽ có hệ số m-k khác nhau. Chúc bạn học tốt, và đầy nhiệt huyết theo đuổi nha. Thân
terrylam (10-11-2013)
Unread 18-11-2013   #53
vuongdai
Thành viên mới

Default Re: Tài liệu về kết cấu liên hợp Composite!

Chào bạn,
Bạn có thể gửi cho mình file cad bản vẽ được ko? Mình cũng đang làm đồ án tốt nghiệp về kết cấu liên hợp.
Cảm ơn bạn.
vuongdai vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 18-11-2013   #54
vtminhnhut
Thành viên

Default Ðề: Re: Tài liệu về kết cấu liên hợp Composite!

Trích:
Nguyên văn bởi vuongdai View Post
Chào bạn,
Bạn có thể gửi cho mình file cad bản vẽ được ko? Mình cũng đang làm đồ án tốt nghiệp về kết cấu liên hợp.
Cảm ơn bạn.
Bạn xem lại bài 2, trong đó có đầy đủ bản vẽ CAD của các đồ án khóa trước. Bạn có thể tham khảo ở đó. Thân.
Unread 20-11-2013   #55
terrylam
Thành viên mới

Trích:
Nguyên văn bởi vtminhnhut View Post
Bạn đọc vậy là đúng rồi, thực tế khi thiết kế, người ta sẽ phải tạo mẫu, thí nghiệm để xác định 2 hệ số đó, hoặc nếu không, bên sản xuất tấm tôn, sẽ cung cấp 2 thông số này. Trong luận văn, mình bỏ qua việc kiểm tra 2 cái này, vì không làm thí nghiệm nên không có, và ở VN cũng không có nhà sản xuất. Nếu bạn vẫn muốn kiểm tra theo m-k, bạn có thể dùng phần mềm comflor mình có gởi trong phần tài liệu up lên, mục software đó, trong đó, nhà sản xuất sẽ cung cấp cho bạn 2 hệ số đó. Bạn nhập số liệu sàn vào, rồi xuất ra thuyết minh, xem trong đó, ứng với mỗi loại sàn, chiều dày khác nhau, sẽ có hệ số m-k khác nhau. Chúc bạn học tốt, và đầy nhiệt huyết theo đuổi nha. Thân
Cảm ơn a, e đã xem đc m-k từ phần mềm rồi . Lại cho em hỏi tiếp một vấn đề khác: khi kiểm tra dầm chính, cốt thép chịu momen âm đặt trong sàn e tham khảo đồ án của a là 4 cây phi 16 nhưng trong bản vẽ ko thấy thể hiện, chỉ thấy cốt thép ngang đặc dọc theo dầm chính và dầm phụ, cốt thép cấu tạo phi6 a 200 thôi. thế thép đó mình đặt ở đâu vậy ạ

Tổng lại thì cốt thép trên sàn có thể chia thành 5 loại theo mục đích sử dụng: 1: thép đai cho sàn khi sàn ko đủ chịu cắt, 2: thép chống nứt ở momen âm của sàn, 3: thép chống cháy trên sàn, 4: Thép chịu momen âm của dầm liên tục, 5: Thép đai, hay thép ngang đặt hai bên dầm.
Vậy kiểm tra hết rồi mới chọn lại loại thép lớn nhất đúng ko a

Còn nữa, việc chọn số lượng stub hoàn toàn ko đá động gì đến ngoại lực, mà em đọc sách thầy Hội thì ghi dài dòng ko hiểu gì cả, theo em nhìn công thức thì hiểu là trong 2 cái thép dầm và bê tông cái nào bị phá hoại trước do lực cắt dọc thì tức là bản sàn bị phá hoại do ko còn liên kết bình thường, ví dụ lấy 10kN, lấy giá trị đó để chia cho sức bền chống cắt của 1 anh stub thì ra đc số lượng stub cần thiết.
Điều này cũng nói lên là tất cả các anh stub tính ra đều cũng chịu đc cái giá trị 10kN là tối đa, vậy tính thêm stub để làm gì (dù biết mục đích của stub là để sàn và dầm thép cùng làm việc)
Trong khi đó sức bền chịu cắt tính ra lại quá lớn ( khoảng hơn 1500kN) mà lực cắt hiếm khi đạt đc giá trị này.

Những thắc mắc của em mong các sư huynh pro về composite giải đáp giúp ạ

Cảm ơn sư huynh rất nhiều ạ

thay đổi nội dung bởi: terrylam, 21-11-2013 lúc 04:20 PM
Unread 22-11-2013   #56
vtminhnhut
Thành viên

Trích:
Cảm ơn a, e đã xem đc m-k từ phần mềm rồi . Lại cho em hỏi tiếp một vấn đề khác: khi kiểm tra dầm chính, cốt thép chịu momen âm đặt trong sàn e tham khảo đồ án của a là 4 cây phi 16 nhưng trong bản vẽ ko thấy thể hiện, chỉ thấy cốt thép ngang đặc dọc theo dầm chính và dầm phụ, cốt thép cấu tạo phi6 a 200 thôi. thế thép đó mình đặt ở đâu vậy ạ

Tổng lại thì cốt thép trên sàn có thể chia thành 5 loại theo mục đích sử dụng: 1: thép đai cho sàn khi sàn ko đủ chịu cắt, 2: thép chống nứt ở momen âm của sàn, 3: thép chống cháy trên sàn, 4: Thép chịu momen âm của dầm liên tục, 5: Thép đai, hay thép ngang đặt hai bên dầm.
Vậy kiểm tra hết rồi mới chọn lại loại thép lớn nhất đúng ko a

Còn nữa, việc chọn số lượng stub hoàn toàn ko đá động gì đến ngoại lực, mà em đọc sách thầy Hội thì ghi dài dòng ko hiểu gì cả, theo em nhìn công thức thì hiểu là trong 2 cái thép dầm và bê tông cái nào bị phá hoại trước do lực cắt dọc thì tức là bản sàn bị phá hoại do ko còn liên kết bình thường, ví dụ lấy 10kN, lấy giá trị đó để chia cho sức bền chống cắt của 1 anh stub thì ra đc số lượng stub cần thiết.
Điều này cũng nói lên là tất cả các anh stub tính ra đều cũng chịu đc cái giá trị 10kN là tối đa, vậy tính thêm stub để làm gì (dù biết mục đích của stub là để sàn và dầm thép cùng làm việc)
Trong khi đó sức bền chịu cắt tính ra lại quá lớn ( khoảng hơn 1500kN) mà lực cắt hiếm khi đạt đc giá trị này.

Những thắc mắc của em mong các sư huynh pro về composite giải đáp giúp ạ

Cảm ơn sư huynh rất nhiều ạ
4d16 đó bạn xem bản vẽ liên kết sẽ thấy, chức năng của nó là làm dẻo hóa liên kết khi tính toán liên kết nữa cứng. Còn cốt thép ngang đặt dọc theo dầm là để chống cắt cho dầm, và hạn chế nứt.

Bạn tổng hợp lại có bấy nhiêu loại thép là dúng rồi nhưng không phải kiểm tra hết rồi mới chọn 1 lần, mà kiểm tra cái nào thỏa thì bố trí cái đó. Làm như bạn sẽ không kinh tế ha. Bạn xem kỹ lại lý thuyết tí xíu, mình không nhớ rõ lắm.

Việc tính stud không động đến ngoại lực là đúng rồi, vì theo EU4, người ta đều tính sức kháng (khả năng chịu lực) từ đặc trưng tiết diện, họ cho mọi thứ chảy đến cường độ dẻo của thép hay súc bền chịu nén của bê tông để suy kha khả năng chịu đựng cực hạn. Stud ở đây cũng vậy, nó sẽ phụ thuộc vào việc khả năng chịu cắt của bê tông và stud thế nào, so sánh 2 cái đó, rồi suy ra kha năng khang cắt của 1 stud, việc bố trí nhiều hay ít stud tùy thuộc vào việc muốn liên kết giữa tôn thép và bê tông với dầm là hoàn toàn hay không hoàn toàn, lúc đó công thức tính toán M,Q sẽ khác, xem lý thuyết phần này. Nhưng bên cạnh đó, việc bố trí stud phai tuân theo tiêu chuẩn qui định, vì thế sẽ có trường hợp, bạn muốn tạo liên kết hoàn toàn, nhưng không đủ chỗ bố trí stud, thì buộc phai xem như lien kết không hoàn toàn, hoặc phải tăng số lượng hàng stud lên để đạt liên kết hoàn toàn.

Sức bền chịu cắt bạn nói đó là chịu cắt của dầm phải không ?, nếu đúng thì việc mình kiểm tra stud là xem cái lực cắt sinh ra do ngoại lực nó có phá hoại liên kết giữa tôn thép, bê tông với dầm hay không, chứ không phải coi lực cắt có phá hoại dầm không. Bạn hiểu ý mình chứ.

Thân
Unread 01-12-2013   #57
Henry153
Thành viên mới

Default Ðề: Tài liệu về kết cấu liên hợp Composite!

Chào cả nhà!
Cho em hỏi là trong cột composite tiết diện thép chữ I, trong tài liệu tham khảo của thầy Phạm Văn Hội có để thêm cốt thép mềm ở bên trong.
Em chưa biết được tác dụng thật sự của nó.
Các bác có thể cho em biết về tác dụng của nó được không!
Chúc các bác một ngày tốt lành và làm việc tốt.
Thân chào.
Henry153 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 02-12-2013   #58
terrylam
Thành viên mới

A ơi, với dầm Composite thì có phải chỉ có dầm song song với sóng tôn là dầm composite, còn dầm vuông góc vs sóng tôn ko là dầm composite ko vì em thấy trường hợp tiết diện dầm vuông góc vs tấm tôn thì ko thấy nói tới, với lại sàn trên đó tiết diện cũng không xác định đc
em cảm ơn anh

thay đổi nội dung bởi: terrylam, 02-12-2013 lúc 09:17 AM
Unread 02-12-2013   #59
terrylam
Thành viên mới

Hi, anh Nhựt hay thật, giờ e cũng đã hiểu rõ nhiều rồi, mà anh ơi em mô phỏng trong Etabs khung của mình như bình thường trong bê tông cốt thép đc không, em chỉ khai báo sàn là sàn liên hợp có chốt, dầm tiết diện chữ I thì có đảm bảo làm việc được đúng như composite ko ạ, tài liệu tabs tiếng anh thiệt là quá khổ vs em, nếu đc a chỉ giúp em phần nào quan trọng nhất để em tìm hiểu đc ko a chứ mấy xấp tài liệu đó mò tới năm sau

Em cảm ơn anh nhiều, mà sẵn đây cho em hỏi a Nhựt giờ đi làm ở công ty nào thế a, a có làm về composite hk ạ
Unread 02-12-2013   #60
vtminhnhut
Thành viên

Trích:
Nguyên văn bởi Henry153 View Post
Chào cả nhà!
Cho em hỏi là trong cột composite tiết diện thép chữ I, trong tài liệu tham khảo của thầy Phạm Văn Hội có để thêm cốt thép mềm ở bên trong.
Em chưa biết được tác dụng thật sự của nó.
Các bác có thể cho em biết về tác dụng của nó được không!
Chúc các bác một ngày tốt lành và làm việc tốt.
Thân chào.
Tác dụng của nó hình như mình nhớ có nói trong lý thuyết mà ! Thực ra theo mình nghĩ thôi nhá, vì không nhớ rõ lý thuyết lắm, nó chủ yếu là để tăng cường mức độ liên kế của bê tông với cột thép hình lên thôi. Vỉ khih tính toán khả năng chịu lực của cột, có nó hay bớt nó đi thì cũng khả năng chịu lực cũng không thay đổi nhiều. Bạn đọc kỹ trong tiêu chuẩn xem họ có nói về những cái này đó ! Thân. Chúc bạn học tốt.
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài