máy bơm nước hỏa tiễn công ty in ấn https://duan-knparadise.com/ Bơm nước hỏa tiễn bóp da nam Túi nilon PP cong ty in bieu mau
Tài liệu về kết cấu liên hợp Composite! - Page 4 - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam

Features
Go Back   Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam > THIẾT KẾ KẾT CẤU THÉP VÀ KẾT CẤU GỖ > Kết cấu thép nhà cao tầng, kết cấu liên hợp thép-bê tông
Tên thành viên
Mật mã
Tin HOT Thông tin BQT diễn đàn

Result  Reload Thống Kê - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam
All Forums | Thông báo | Văn Bản Pháp Luật | Văn Hóa Văn Nghệ Giao Lưu
Please wait...
Please wait...
Trả lời
Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Unread 02-12-2013   #61
vtminhnhut
Thành viên

Default Ðề: Tài liệu về kết cấu liên hợp Composite!

Trích:
Nguyên văn bởi terrylam View Post
A ơi, với dầm Composite thì có phải chỉ có dầm song song với sóng tôn là dầm composite, còn dầm vuông góc vs sóng tôn ko là dầm composite ko vì em thấy trường hợp tiết diện dầm vuông góc vs tấm tôn thì ko thấy nói tới, với lại sàn trên đó tiết diện cũng không xác định đc
em cảm ơn anh
Trích:
Nguyên văn bởi terrylam View Post
Hi, anh Nhựt hay thật, giờ e cũng đã hiểu rõ nhiều rồi, mà anh ơi em mô phỏng trong Etabs khung của mình như bình thường trong bê tông cốt thép đc không, em chỉ khai báo sàn là sàn liên hợp có chốt, dầm tiết diện chữ I thì có đảm bảo làm việc được đúng như composite ko ạ, tài liệu tabs tiếng anh thiệt là quá khổ vs em, nếu đc a chỉ giúp em phần nào quan trọng nhất để em tìm hiểu đc ko a chứ mấy xấp tài liệu đó mò tới năm sau

Em cảm ơn anh nhiều, mà sẵn đây cho em hỏi a Nhựt giờ đi làm ở công ty nào thế a, a có làm về composite hk ạ
Ý bạn hỏi là dầm chính dầm phụ, cái này bạn xem lại kỹ tiêu chuẩn đi, mình bảo đảm có nói, hoặc trong cái tài liệu mình đưa lên hoặc trong LV của mình có tóm tắt lý thuyết cái này mà bạn. Xem lại thử lần nữa đi

Cỏn việc bạn mô phỏng tính toán trong Etabs, bạn hỏi làm giống như bình thường được không ? Theo mình bạn cứ khai báo đúng tiết diện dầm, sàn liên hợp, cột liên hợp, là được. Vì thực ra cũng đã có phần mềm nào tối ưu hoàn toàn cho kết cấu liên hợp đâu? Hầu như bạn dùng etab là để giải ra nội lực của khung không gian, sau đó bạn tách ra từng cấu kiện để kiểm tra tính toán theo lý thuyết, ngay cả điều này cũng có chính xác hoàn toàn đâu nhỉ, tại vì thực tế các cấu kiện đó đó nó còn tác động qua lại lẫn nhau mà.
Ở mức độ phổ thông, học tập, thì ứng dụng như vậy mình nghĩ là ổn, việc máy nó tính toán thế nào, nó có xem là dầm liên hợp không, nó có biết tính toán đến bề rộng sàn tham gia vào chịu lực chung không ... thì chắc bạn có nước đọc trong phần help coi nguyên lý tính toán của nó, hoặc gửi mail cho nhà sản xuất hỏi. Nhân tiện trao dồi kỹ năng anh ngữ chuyên ngành. Còn việc để đưa nó vào thực tế thì có lẽ mình không dám nói, vì mình nghĩ phải cần có kinh nghiệm thực tế nhiều năm trong nghề mới dám trả lời cái này cho bạn.
Nước ngoài, họ tính toán thế nào thì mong các anh kỹ sư có tham gia thiết kế ở nước ngoài chỉ giáo, cụ thể là bác Umy, hay anh TKSN thì phải và một số cao nhân dấu mặt khác , chứ theo mình biết ở VN mình, tính toán với thi công loại kết cấu này thì nhân hệ số an toàn cao lắm do nhiều lý do về kỹ thuật thi công, chất lượng vật liệu ..., không như lý thuyết mình học đâu bạn, nên rất yên tâm và ngủ cũng ngon giấc. LoL
Mình chưa dùng thử Etab 2013, không biết họ có cài tiến phần tính toán kết cấu composite này không, bạn mò mẫm thử xem.
Mình không biết những tập đoàn công ty lớn chuyên về thiết kế thế nào, chứ mình như mình thấy xem trong mấy cái phim tài liệu về mấy cái mega strucutre trên kênh discovery, thì hầu như họ đều xài phần mềm riêng của họ, etabs, sap, mấy cái mà mình biết thì chỉ thực hiện cho giai đoạn thiết kế cơ sở thôi, không phải như ở VN mình, hầu hết toàn xài ETABS. LoL.
Còn mình thì cơ duyên đưa đẩy, mình không có cơ hội làm việc với thiết kế hoàn toàn, mình ra lại làm thiên về quản lý nhiều hơn, cũng mong một ngày có cơ hội được quay về với thiết kế. Bạn học ở đâu vậy ? Đang là SV năm cuối à ?
Dù sao chúc bạn học tốt và thành công ha. Trong tương lai loại hình kết cấu này dần phát triển, bạn nắm vững biết đâu lại ngon sao. LoL. Thân.

thay đổi nội dung bởi: vtminhnhut, 02-12-2013 lúc 04:52 PM
vtminhnhut vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to vtminhnhut For This Useful Post:
ducnghia87 (12-01-2015)
Unread 13-12-2013   #62
terrylam
Thành viên mới

Cảm ơn a, em là sinh viên năm cuối trường Tôn Đức Thắng, thấy cái này hay quá, nói chung là chỉ nắm được phần ngoài, còn bản chất của vật liệu này thì... giờ chưa đủ trình
terrylam vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 15-12-2013   #63
umy
Administrator

umy's Avatar

Góp phần với anh vtminhnhut, ( member giỏi của Dđ ):

Một số TL về kết cấu (design, construction), thi công (ercection, montage), an toàn (safe): TL Theo TC Âu Châu, dùng trong các công trình THÉP và COMPOSIT trong thực tế cho nhà cao tầng, Cầu ...:

http://www.steelconstruction.info/Co...#Mobile_cranes

Hướng dẩn xem bài:

1) trong bài có các dòng chử màu xanh, khoan khi kích chuột vào !! nó sẻ chuyễn qua links với vấn đề khác.
Thí dụ: tôi kích chuột vào: welding (hàn), sẻ đưa qua:

http://www.steelconstruction.info/Welding

2) Phần phía dưới: Resources Có khoãng 40 TL dạng pdf, nên download lưu trử dùng sau nầy. !!!

Design for Construction (P178), 1997, SCI
Design for Manufacture Guidelines (P150), 1995, SCI
Allocation of Design Responsibilities in Constructional Steelwork, 2007, (Publication no. 45/07), BCSA
Safe Site Handover Certificate and Checklist, 2008, BCSA
Guide to Steel Erection in Windy Conditions, 2005, (Publication no. 39/05), BCSA
Code of Practice for Erection of Multi-Storey Buildings, 2006, (Publication no. 42/06), BCSA
Guide to the Erection of Steel Bridges, 2005, (Publication no. 38/05), BCSA
Guide to the Installation of Deep Decking, 2007, (Publication no. 44/07), BCSA
Code of Practice for Metal Decking and Stud Welding, 2004, (Publication no. 37/04), BCSA
Guide to the Management of Site Lifting Operations, 2009, (Publication no. 47/09), BCSA
Code of Practice for the Erection of Low Rise Buildings, 2004, (Publication no. 36/04), BCSA
Health & Safety on Steel Construction Sites: Guide for Employees, 2009 (Publication no. 48/09), BCSA
National Structural Steelwork Specification for Building Construction (5th Edition, CE Marking Version), 2010, (Publication no. 52/10), BCSA
Steel Industry Guidance Notes, 2010, BCSA SIG.00 Guidance on manual handling - Introduction
SIG.01 Manual handling survey
SIG.02 Off site cutting procedures – Case study
SIG.03 Material loading out and positioning guidelines for Principal / Sub-Contractors
SIG.04 Manual handling - advice to structural engineers
SIG.05 Manual handling of decking sheets - reducing the handling risk

Steel Buildings, 2003, (Publication No. 35/03), BCSA Chapter 10: Bolting
Chapter 14: Erection
Chapter 15: Specification and Quality

Steel Bridges: A practical approach to design for efficient fabrication and construction, 2010, (Publication no. 51/10), BCSA Chapter 4 Bolting

Steel Bridge Group: Model Project Specification for the Execution of Steelwork in Bridges (P382), 2012, SCI
Hendy, C.R.; Iles, D.C. (2010) Steel Bridge Group: Guidance Notes on best practice in steel bridge construction (5th Issue). (P185). SCI Guidance Note 4.04 Consideration of alternative construction methods and sequences
Guidance Note 7.01 Site welding
Guidance Note 7.02 Temperature effects during construction
Guidance Note 7.03 Verticality of webs at supports
Guidance Note 7.04 Trial erection and temporary erection
Guidance Note 7.05 Installation of preloaded bolts
Guidance Note 7.08 Method statements

thay đổi nội dung bởi: umy, 15-12-2013 lúc 02:10 AM
umy vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 11 Users Say Thank You to umy For This Useful Post:
bopbi (20-03-2014), conxinloibac (15-12-2013), helios (02-01-2014), huanptbk (21-12-2013), lddxd8 (12-10-2014), luanvien177 (23-03-2014), nhat7h (10-01-2016), pilot66 (15-12-2014), quanchua (15-12-2013), tvkhang (21-06-2015), vtminhnhut (15-12-2013)
Unread 21-12-2013   #64
huanptbk
Thành viên mới

Nơi Cư Ngụ: Phan Thiết
Talking Ðề: Tài liệu về kết cấu liên hợp Composite!

Xin đóng góp chút ý kiến với các anh em về vấn đề thi công sàn decking, hiện nay loại sàn này rất phổ biến trong công nghiệp và dân dụng, được biết xung quanh có 1 số quan điểm về thiết kế và thi công.
1/ Việc thiết kế tấm sàn làm việc liên hợp với dầm thép bên dưới có lợi về khả năng chịu lực (đưa trục trung hòa khi chịu chịu lên sàn betong) nhưng có lợi về kinh tế không ? (tính toán liên hợp, thi công sàn liên hợp,...) khi chỉ cần thiết kế bản sàn kê làm việc độc lập.

2/ Thi công sàn liên hợp có con chốt (shear stud) loại M19x95 có phàn thuốc hàn bên dưới (5mm) dùng súng hàn chuyên dụng bắn hàn xuyên quan tấm tôn decking và hàn trên cánh dầm thép, xung quanh có mấy vấn đề sau:
+ con stud dạng nói bên trên đắt tiền (bao nhiêu ko rõ?) hơn con đinh stud bình thường sản xuất ở xưởng cơ khí VN, dĩ nhiên cấp bền sẽ tương đương (4.6, 8.8, fy=450 MPa,...) nhưng ko có phần thuốc hàn bên dưới, vì vậy khi thi công cũng ko cần súng hàn chuyên dụng gì, thổi lỗ tấm decking bằng gió đá rồi dùng que hàn đính stud lên cánh dầm thép bên dưới qua cái lỗ đó, lúc này thiết kế cần phải cập nhật lại liên kết này cho các điều kiện trong bài tính.
+ thổi lỗ ở công trường gặp nhiều vấn đề (thẩm mĩ, an toàn cháy,...) nên sẽ có thêm biện pháp đột lỗ sẵn ở nhà xưởng rồi đem ra công trường lắp dựng, ở đây dễ xảy ra sai sót khi đột lỗ vì tấm decking mình tiết diện không đối xứng (chỉ cần khi sản xuất đổi chiều đột, ra công trường lắp ngược đầu, lắp ngược chiều mặt bằng,...), lắp xong hết phát hiện ra lỗ chớt quớt, đổ bê tông chảy như mưa, khắc phục tốn công con người.

3/ khi thiết kế tấm decking giai đoạn thi công (construction stage) trong hd, tiêu chuẩn của châu âu có đưa các trường hợp tải (chẩt đều, tập trung gối giữa,...), đó là theo đk thi công của châu âu, còn ở VN cần cập nhật lại thực tế thi công (có khi hơn 1 tấn/m2), điều này rất quan trọng !

4/ thiết kế tấm decking "đúng điệu" có lợi sẽ thay thế coppha, ván khuôn khi đổ sàn (hình như theo tc châu âu là nhịp tôn <2.5m ?) nhưng thực tế công đoạn này rất phiêu, cần giám sát kĩ càng quá trình thi công mới đạt được cái "đúng điệu" đó, không thì sạt cả sàn xuống ăn hết, đến ngay cả khi nhịp tôn 1.5m, kĩ sư nhìn lên vẫn nín thở xem đổ sàn. vì vậy giai đoạn này bản thân tôi khuyến cáo nên dùng chống phụ bên dưới.

5/ Có nhà thầu thép thiết kế bản sàn dùng tôn làm coppha đổ sàn nhưng không dùng đinh stud liên kết giữa sàn và dầm thép mà dùng vis bắn (dạng bắn tôn mái, tôn vách vào dầm thép). Theo mình nghĩ quan niệm tính của họ chắc chắn không phải bản sàn liên hợp và mình thắc mắc việc kiểm tra sự "dính" của bản sàn vào dầm thép bên dưới (chẳng hạn longitudinal shear,...) có xem xét hay ko. Mình có ông thầy làm kiểm định từng chất vấn 1 cty khi họ tính liên hợp bản sàn dùng vis này và tính toán khả năng chịu cắt theo tiết diện thân giống như bulong liên kết (điều này đã đúng chưa?). Nhận xét ở vấn đề này là họ tiết kiệm khá nhiều tiền khi không sử dụng đinh stud

Trên đây chỉ là mấy điểm lưu ý của mình khi tiếp xúc với loại kết cấu này, anh em xem có gì góp ý.

Theo mình nhận xét, tính toán bản sàn làm việc liên hợp là một việc tốt, nhưng nhìn nhận lại những vấn đề về thi công và kinh tế gặp phải mấy vấn đề trên, nếu giải quyết được thì tốt quá, nhưng lợi nhuận là hàng đầu trong làm ăn ngày nay, thiết nghĩ nên đạo lại phương án bản sàn liên hợp cho giống cây nhà lá vườn.
honghunggivi (27-05-2014), leo84 (02-10-2014), Mrshoo (31-12-2013), pilot66 (15-12-2014), tvkhang (21-06-2015), umy (21-12-2013), vtminhnhut (23-12-2013)
Unread 27-12-2013   #65
ks_trungkien
Thành viên mới

Anh vtminhnhut ơi!
Em thắc mắc là tại sao trong các hình ảnh thi công thực tế công trình, em thấy có hệ khung giằng mà tại sao anh không mô hình và tính toán trong LV vậy???
ks_trungkien vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 31-12-2013   #66
luatvuvan
Thành viên

E chào cả nhà! Cả nhà cho e hỏi 1 chút, e đang làm đồ án tốt nghiệp về kết cấu thép theo tiêu chuẩn EN, và hiện tại thì e đang thiết kế mối nối, cả về hàn và bu lông, tuy nhiên vì lần đấu tiếp xúc với EN nên có rất nhiều trở ngại, hơn nữa tiếng anh của e cũng k tốt nên việc tìm tài liệu đúng để đọc cũng có khó khăn. Các bác giúp e với ạ, e muốn tìm tài liệu về thiết kế mấy loại mối nối đó. E cảm ơn mọi người nhiều.
Nếu có thể các bác share vào mail cho e luatvuvan09x6@gmail.com bếu không thì các bác cứ share lên đây cũng đc. Thanks!
luatvuvan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 31-12-2013   #67
umy
Administrator

umy's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi luatvuvan View Post
E chào cả nhà! Cả nhà cho e hỏi 1 chút, e đang làm đồ án tốt nghiệp về kết cấu thép theo tiêu chuẩn EN, và hiện tại thì e đang thiết kế mối nối, cả về hàn và bu lông, tuy nhiên vì lần đấu tiếp xúc với EN nên có rất nhiều trở ngại, hơn nữa tiếng anh của e cũng k tốt nên việc tìm tài liệu đúng để đọc cũng có khó khăn. Các bác giúp e với ạ, e muốn tìm tài liệu về thiết kế mấy loại mối nối đó. E cảm ơn mọi người nhiều.
Nếu có thể các bác share vào mail cho e luatvuvan09x6@gmail.com bếu không thì các bác cứ share lên đây cũng đc. Thanks!
Chào cậu luatvuvan ! Tai sao không tìm kiếm, đoc xem trong các Topic khác . Mà cứ ngồi chờ sung rụng. SV lười, cứ xin xỏ, muốn được giúp đở ! Ai mà gởi cho ! . Sau nầy làm việc thực tế sao nổi hở !

Qua đây:

http://www.ketcau.com/forum/showthre...t=4196&page=72

Xem bài #1430, có link cho sách
2) Structural Design of Steelwork to EN 1993 and EN 1994

Tính Khung thép dùng trong thực tế với các cục bộ Dẻtails Theo TC EC 3 (Thép) và 4 (Composit Thép+BTCT)
Xem Chaper 7 structural Joint: có chỉ hàn và bắt bù lon.

Ráng xem đi để sau nầy không phải làm KS bán vé số
The Following 5 Users Say Thank You to umy For This Useful Post:
duylong1509 (01-01-2014), luatvuvan (02-01-2014), tiendang139 (31-12-2013), tvkhang (21-06-2015), vtminhnhut (05-01-2014)
Unread 31-12-2013   #68
huanptbk
Thành viên mới

Nơi Cư Ngụ: Phan Thiết

Trích:
Nguyên văn bởi luatvuvan View Post
Gủi luatvuvan 3 cuốn sách thiết kế liên kết theo BS, tương tự EN, cái này dư để bác EN cho luận văn nhé.

http://www.fshare.vn/file/YZWE5CDXS6/
duylong1509 (01-01-2014), luanvien177 (23-03-2014), luatvuvan (02-01-2014), phongc2 (02-01-2014), pilot66 (15-12-2014), umy (02-01-2014), vtminhnhut (05-01-2014)
Unread 02-01-2014   #69
luatvuvan
Thành viên

Rất cám ơn bác umy! Lời dạy của bác cháu xin nhận. Thực ra cháu cũng có tìm đc 1 số tài liệu cho mình, và cháu cũng đã đọc nhưng có nhiều vấn đề phức tạp, cháu lo sợ mình đi k đúng hướng, trong khi đó lại k có nhiều time. Nên muốn hỏi các bác có kinh nghiệm, chỉ cho đúng hướng, như vậy cháu sẽ yên tâm phần nào hơn. Cảm ơn bác, và mong bác có thể chỉ dạy cho hậu nối nhiều kinh nghiệm hơn.

thay đổi nội dung bởi: luatvuvan, 02-01-2014 lúc 01:31 AM
The Following 2 Users Say Thank You to luatvuvan For This Useful Post:
Mr Cơm Phở (02-01-2014), umy (02-01-2014)
Unread 02-01-2014   #70
luatvuvan
Thành viên

Trích:
Nguyên văn bởi huanptbk View Post
Gủi luatvuvan 3 cuốn sách thiết kế liên kết theo BS, tương tự EN, cái này dư để bác EN cho luận văn nhé.

Cám ơn bác về file tài liệu, rất mong có thể đc bác chỉ giáo nhiều hơn. Thanks a lot.
Unread 02-01-2014   #71
umy
Administrator

umy's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi huanptbk View Post

link fshare.vn tôi không download được.

Cậu huanptbk hoặc bạn nào làm ơn up lại qua mediafire cho tôi xem với.
Cảm ơn nhiều

thay đổi nội dung bởi: umy, 02-01-2014 lúc 02:08 AM
Unread 02-01-2014   #72
luatvuvan
Thành viên

Trích:
Nguyên văn bởi umy View Post
link fshare.vn tôi không download được.

Cậu huanptbk hoặc bạn nào làm ơn up lại qua mediafire cho tôi xem với.
Cảm ơn nhiều
Đây ạ
http://www.mediafire.com/download/jr...BS+%281%29.rar
The Following 4 Users Say Thank You to luatvuvan For This Useful Post:
luanvien177 (23-03-2014), pilot66 (15-12-2014), tiendang139 (02-01-2014), umy (02-01-2014)
Unread 02-01-2014   #73
umy
Administrator

umy's Avatar

Chào luatvuvan,

Nhanh nhẹn, Thưởng thêm cho 1 sách gửi qua mail.

Examples to Eurocode 3, khi nào nhận được thì

Up TL Theo mediafire lên Topic:Sách cho CIVIL Engineering

cho các bạn khác dùng.
The Following 5 Users Say Thank You to umy For This Useful Post:
18andlife (06-06-2014), luanvien177 (23-03-2014), luatvuvan (02-01-2014), phongc2 (17-03-2014), vtminhnhut (05-01-2014)
Unread 02-01-2014   #74
luatvuvan
Thành viên

Smile Ðề: Tài liệu về kết cấu liên hợp Composite!

Trích:
Nguyên văn bởi umy View Post
Chào luatvuvan,

Nhanh nhẹn, Thưởng thêm cho 1 sách gửi qua mail.

Examples to Eurocode 3, khi nào nhận được thì

Up TL Theo mediafire lên Topic:Sách cho CIVIL Engineering

cho các bạn khác dùng.
Cháu cám ơn bác
Unread 17-03-2014   #75
hvbinh.ks
Thành viên tích cực

hvbinh.ks's Avatar

có bài giảng của thầy Ts.Nguyễn Hồng Sơn bên trường Đh kiến trúc hà nội viết theo tc Eurocode 4 các bạn thử đọc xem. link download đây http://acud.vn/document/kien-truc-ke...p-be-tong.html
hvbinh.ks vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to hvbinh.ks For This Useful Post:
phongc2 (17-03-2014)
Unread 20-03-2014   #76
caohoangsang
Thành viên mới

Xin mọi người giúp em về hệ sàn slimdek. Xem trong tài liệu thì các tôn rộng 0.6m đặt lên các dầm qua cột (của nhịp ngắn hơn) - gọi là dầm chính. Còn theo phương dài thì dùng các tie members để liên kết các cột và cũng làm điểm đặt cho các tấm tôn - khi nó không đủ kéo qua dầm chính thứ hai.
Vậy cho em hỏi thì các tie member tính toán và chọn tiết diện như thế nào?
Và mô hình hệ sàn này như thế nào trong etabs?
caohoangsang vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 22-03-2014   #77
caohoangsang
Thành viên mới

Mọi người cho mình hỏi khoảng cách e, cụ thể trong bài của anh Nhựt là 18.6mm là lấy ở đâu vậy. Trong catalo của comflor 46 chỉ có height to neutral axis và nó là ep và bằng 20.44.
Mong mọi người trả lời giúp mình.
caohoangsang vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to caohoangsang For This Useful Post:
vtminhnhut (23-03-2014)
Unread 23-03-2014   #78
vtminhnhut
Thành viên

Trích:
Nguyên văn bởi caohoangsang View Post
Mọi người cho mình hỏi khoảng cách e, cụ thể trong bài của anh Nhựt là 18.6mm là lấy ở đâu vậy. Trong catalo của comflor 46 chỉ có height to neutral axis và nó là ep và bằng 20.44.
Mong mọi người trả lời giúp mình.
Cái này có trả lời phía trên rồi mà, bạn dùng phần mềm, xuất ra file thuyết minh, rồi suy ngược ra từ trong đó thôi.
The Following User Says Thank You to vtminhnhut For This Useful Post:
caohoangsang (23-03-2014)
Unread 06-06-2014   #79
hoaiviet123
Thành viên mới

Trích:
Nguyên văn bởi vtminhnhut View Post
Lời đầu tiên, em xin gửi lời chào đến các bậc tiền bối, các anh chị em đồng nghiệp, và các bạn trẻ, như đã hứa, hôm nay em xin được chia sẻ tài liệu và luận văn thực hiện về loại kết cấu liên hợp composite này của em. Tất cả là công sức và sự đam mê cái mới mà em đã giành hết tâm huyết cho nó. Một phần là để chia sẻ với các bạn trẻ đang và có ý muốn thực hiện luận văn về loại kết cấu này, một phần là muốn được chia sẻ với mọi người nguồn tư liệu mà em sưu tầm được

Như một số anh em có tìm hiểu chuyên sâu về loại kết cấu này, thì gần đây, cũng đã xuất hiện nhiều công trình với loại kết cấu này ở Việt Nam, có thể là đúng kiểu composite hoàn toàn, hoặc một phần, hoặc là kết cấu thép thuần túy kết hợp với sàn 3D v.v..., nhưng nổi tiếng và có lẽ là công trình đâu tiên thì ai cũng biết đó chính là Diamond plaza ở trung tâm thành phố. Tuy nhiên, công trình mà em thực hiện trong luận văn là công trình khu chung cư tái định cư ở Q.6,TPHCM do công ty cổ phần lắp máy điện nước và xây dựng COWAELMIC thực hiện, công ty này còn thi công một công trình nữa ngoài Hà Nội là nhà hoạt động đa năng 169 Nguyễn Ngọc Vũ. Nhưng công trình này là dạng kết cấu thép kết hợp với sàn 3D. Vì thế em chỉ sử dụng kiến trúc của nó thôi. Đây là link thư mục chứa toàn bộ hình ảnh của công trình mà em có cơ hội tham quan học tập.

Link

Giới thiệu đủ rồi giờ là vào phần chính :

Tài liệu nghiên cứu cơ bản và chuẩn nhất dành cho những bạn trẻ mới vào nghề là cuốn tài liệu hướng dẫn chuyển giao kỹ thuật công nghệ về loại kết cấu này của châu âu (Cuốn này trên diễn đàn đã có rồi)

Link

Tiếp theo đây là kho tài liệu mà mình sưu tầm được (Những file nào có chữ HAY phía trước là tài liệu tuyệt vời thiết yếu để tham khảo, còn bạn nào có thời gian, muốn nghiên cứu chuyên sâu hơn, thì có thể đọc hết)

Link

Toàn bộ TC Eurocode (bạn nào nghiên cứu về composite thì xai EU4 và EU3 được rồi, tuy nhiên EU2 là về bê tông cũng sẽ cần dùng đến lúc tính liên kết chân cột)

Link

Toàn bộ tài liệu về thiết kế liên kết

Link

Liên kết chân cột

Link

Tài liệu về vách bê tông cốt thép

Link

Tài liệu về vách bê tông cốt cứng (bên trong là thép hình, loại này mới, cũng khá hay, chưa thấy công trình nào ở VN mình có)

Link

Cuối cùng là Guide hướng dẫn mô hình loại kết cấu này trong Etabs (cái này trích từ phần tutorial của Etabs)
Link

TỔNG HỢP TOÀN BỘ TÀI LIỆU SÁCH BAO GỒM BÊ TÔNG, THÉP, COMPOSITE, GỖ, CẦU ĐƯỜNG

LINK
Em xin cảm ơn anh vtminhnhut, tài liệu của anh thật bổ ích cho em lúc này, em đang làm dự định làm loại vật liệu bê tông cốt thép liên hợp này, Tháng 9 này em sẽ nhận đồ án, lúc này em đang tìm tài liệu và đọc. Vậy a cho em hỏi:
1. Coi như là em có đủ tài liệu ( Qua tài liệu của anh) Vậy em sẽ bắt đầu tham khảo và đọc tài liệu từ đâu, cuốn nào trước, cuốn nào sau, em nên làm cái gì trước.
2. Giờ này em bắt đầu tìm hiểu liệu có kịp không ( giai đoạn tìm hiểu này em chưa co sự hướng dẫn của GHHD, vậy liệu có ảnh hưởng nhiều không ?
Chủ trương của em là tự nghiên cứu và làm việc trên nguyên tắc tham khảo tài liệu, vậy nên em xin một lần nữa cảm ơn đóng góp bổ ích của anh. Nếu có thể, anh có thể trả lời sớm cho em được không, em xin cảm ơn anh rát nhiều.
hoaiviet123 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 06-06-2014   #80
vtminhnhut
Thành viên

Trích:
Nguyên văn bởi hoaiviet123 View Post
Em xin cảm ơn anh vtminhnhut, tài liệu của anh thật bổ ích cho em lúc này, em đang làm dự định làm loại vật liệu bê tông cốt thép liên hợp này, Tháng 9 này em sẽ nhận đồ án, lúc này em đang tìm tài liệu và đọc. Vậy a cho em hỏi:
1. Coi như là em có đủ tài liệu ( Qua tài liệu của anh) Vậy em sẽ bắt đầu tham khảo và đọc tài liệu từ đâu, cuốn nào trước, cuốn nào sau, em nên làm cái gì trước.
2. Giờ này em bắt đầu tìm hiểu liệu có kịp không ( giai đoạn tìm hiểu này em chưa co sự hướng dẫn của GHHD, vậy liệu có ảnh hưởng nhiều không ?
Chủ trương của em là tự nghiên cứu và làm việc trên nguyên tắc tham khảo tài liệu, vậy nên em xin một lần nữa cảm ơn đóng góp bổ ích của anh. Nếu có thể, anh có thể trả lời sớm cho em được không, em xin cảm ơn anh rát nhiều.
Sách đầu tiên bạn nên đọc nếu giỏi tiếng anh thì lấy cuốn tiếng anh ra đọc, đọc cuốn nào cũng được, mà mình khuyên là đọc cuốn chuyển giao kỹ thuật của châu âu mình có ghi chú phía trên rồi, bạn đọc kỹ nha. Còn tiếng việt thì đọc cuốn của thầy Hội. Dễ nhất là vào cái đống tài liệu tham khảo của mình rồi lôi ra đọc.
Tìm hiểu giờ này có kịp không ? Cái này ở bạn chứ mình ko trả lời được. Bạn có khả năng và ý chí thì cỡ nào cũng kịp. Hơn nữa là bạn lại không tốn thời gian mò kim đáy biển để kiếm tài liệu rồi đấy.
Lời khuyên là kiếm thầy HD cho mình trước, xem thầy định hướng thế nào rồi mới tính chứ. Bạn không tìm thầy tới hồi bạn chọn được thầy mà thầy không chuyên về cái này thì không biết ra sao. Lấy ai ra để mà thắc mắc, mà hỏi đây?
Một vài lời đóng góp cho bạn. Chúc bạn thành công với mục tiêu tìm tòi cái mới. Thân
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài