máy bơm nước hỏa tiễn công ty in ấn https://duan-knparadise.com/ Bơm nước hỏa tiễn bóp da nam Túi nilon PP cong ty in bieu mau
Thiết kế thép tự động trong etabs - Page 2 - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam

Features
Go Back   Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam > ỨNG DỤNG TIN HỌC TRONG THIẾT KẾ XÂY DỰNG > Các phần mềm thiết kế kết cấu công trình > SAP, ETABS
Tên thành viên
Mật mã
Tin HOT Thông tin BQT diễn đàn

Result  Reload Thống Kê - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam
All Forums | Thông báo | Văn Bản Pháp Luật | Văn Hóa Văn Nghệ Giao Lưu
Please wait...
Please wait...
Trả lời
Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Unread 22-08-2011   #21
hung.kta2006
Thành viên nhiệt huyết

hung.kta2006's Avatar

Default Ðề: Thiết kế thép tự động trong etabs

Trích:
Nguyên văn bởi eng-hiep View Post
Thật sự cái này đã được kiểm chứng và cả 1 đề tài khoa học nên việc sử dụng có thể chấp nhận được (như ý của anh Badinhtan có nêu) . Và chính bạn cũng có thể kiểm tra lại chỉ bằng một vài phép tính đơn giản thôi mà . Như mình đã nói là một số cty thể hiện tính chuyên nghiệp của họ ko dùng những kiểu chuyển đổi như thế này . Trước làm ĐATN thầy Ngô Vi Long hướng dẫn cũng bác quan điểm này của mình , nếu đã theo tiêu chuẩn của một nước nào đó thì cần phải chuyển đổi hết tất cả cho phù hợp chứ ko nữa nạc nữa mở . Quan điểm riêng của mình thì vẫn chú trọng việc phân tích , ứng xử hơn .
thì đúng là mình k thế biết đc hết các bước và các chuyển đổi để giống như tiêu chuẩn nước ngoài.e cũng tham khảo qua 1 số tài liệu đề tài nói về cách tính thép ở trường đh bách khoa đà nẵng thì phải.hồi trc đi học cũng nghe 1 số bạn bè rồi lúc làm đồ án tn các thầy cũng nói có thể dùng đc,nhưng đó là những ý kiến của mỗi người còn thực tế e k biết các đơn vị thiết kế thế nào.nếu như mình dùng csi 94 rồi quy đổi mác bê tông,thép,khai báo lớp bảo vệ và hệ số k rồi dùng thiết kế như thế liệu kết quả có đáng tin k nhỉ.e cũng có kiểm tra kết quả nhưng đối với cột nén lệch tâm phẳng thôi còn lệch tâm xiên thì chưa biết thế nào.
hung.kta2006 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 22-08-2011   #22
eng-hiep
Administrator

eng-hiep's Avatar

Nơi Cư Ngụ: HCMC
Send a message via Yahoo to eng-hiep Send a message via Skype™ to eng-hiep

Trích:
Nguyên văn bởi hung.kta2006 View Post
thì đúng là mình k thế biết đc hết các bước và các chuyển đổi để giống như tiêu chuẩn nước ngoài.e cũng tham khảo qua 1 số tài liệu đề tài nói về cách tính thép ở trường đh bách khoa đà nẵng thì phải.hồi trc đi học cũng nghe 1 số bạn bè rồi lúc làm đồ án tn các thầy cũng nói có thể dùng đc,nhưng đó là những ý kiến của mỗi người còn thực tế e k biết các đơn vị thiết kế thế nào.nếu như mình dùng csi 94 rồi quy đổi mác bê tông,thép,khai báo lớp bảo vệ và hệ số k rồi dùng thiết kế như thế liệu kết quả có đáng tin k nhỉ.e cũng có kiểm tra kết quả nhưng đối với cột nén lệch tâm phẳng thôi còn lệch tâm xiên thì chưa biết thế nào.
Với dầm thì độ chính xác cao , còn cột thì có sai số lớn ko đáng tin cậy - cần lập bản tính riêng . Còn thực tế thì cũng có cty xài , có cty không (như mình đã nên ở trên)
FlappyBird (27-05-2014)
Unread 22-08-2011   #23
hung.kta2006
Thành viên nhiệt huyết

hung.kta2006's Avatar

Trích:
Với dầm thì độ chính xác cao , còn cột thì có sai số lớn ko đáng tin cậy - cần lập bản tính riêng . Còn thực tế thì cũng có cty xài , có cty không (như mình đã nên ở trên)
thanks bác đã chỉ giáo e cũng biết là dầm thì ok rồi dầm thì nhiều bảng excel tính toán cũng chuẩn nhưng quan trọng nhất là cột vì nó là cấu kiện quan trọng nhất của công trình mà.e hỏi bác thế vì e muốn tham khảo thêm ý kiến riêng và cách dùng của mỗi a e kỹ sư thôi.chứ e cũng chưa dám lấy kết quả tính thép đó để bố trí cả.hjhj.
hung.kta2006 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 23-08-2011   #24
vietkta
Thành viên

Trích:
Em cũng biết sai số hơi nhiều nhưng đúng là thiên về an toàn phải không ạ. như thế thì dùng cũng được. vì tính theo tcvn thường bố trí thép lớn hơn rất nhiều so với tính toán. thực tế thiết kế là như thế. với công trình không lớn lắm em nghĩ dùng etabs tính thép là có thể chấp nhận được.
vietkta vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 08-05-2014   #25
nguyensonhuy

Em cũng dùng etabs để thiết kế thép qui từ tiêu chuẩn BS 8110 97 về với Việt Nam em có 2 câu hỏi rất mong được các anh trong diễn đàn giúp đỡ:
1. ý nghĩa của hệ số pattern live load? vì em thấy nếu cho hệ số này bằng 1 thì momen dùng để thiết kế sẽ lớn hơn momen xuất ra từ bảng display--> show table,còn nếu cho hệ số này đủ nhỏ khoảng 0.1 thì momen thiết kế sẽ bằng với momen xuất ra.
2. ý nghĩa của hệ số utilization factor limit?? và con số ta điều chỉnh bằng bao nhiêu là hợp lý.
Xin được các anh chỉ bảo.
nguyensonhuy vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 26-05-2014   #26
nuce52
Thành viên rất tích cực

nuce52's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi levantoan.11 View Post
Các a cho e hỏi. E tò mò tính thép trong etaps nhưng có một số thắc mắc nhờ các a chỉ giáo giùm.
E thấy sắt cột chạy ra lớn quá nhất là các cột trục D ko hợp lý.
E có file đính kèm, nhờ các e xem hộ với ạ.
E xin cảm ơn.
1. Etabs chứ không phải Etaps
2. Etabs chỉ phù hợp thiết kế thép dầm (tương đối chính xác theo TCVN) thiết kế thép cột ra rất lớn (không phù hợp TCVN) => khuyến cáo không nên lấy kết quả thép ở cột.
Các bài viết liên quan đến vấn đề này rất nhiều trên dd. Bạn tìm 1 chút sẽ ra
80900202 (05-06-2014), FlappyBird (27-05-2014), levantoan.11 (26-05-2014)
Unread 12-06-2014   #27
VANHOANGXD

Default Re: Thiết kế thép tự động trong etabs

Trong etabs thì thép dầm ta tính ra ko nói gì, nhưng ơt thép cột, mấy cái tiêu chuẩn như ACI, BS, CSA hầu như lượng thép cột nó bố trí lớn hơn nhiều so với TCVN vậy?
sau khi mình khai báo xong mấy cái mác bê tông+ cốt thép bằng cách chuyển từ BS sang TCVN rồi thì mình nên tin kết quả tính thép của Etabs hay là tin vào bảng tính Exell mà mình lập tính theo TCVN
em vẩn phân vân ko biết xử lý sao chổ này mong mấy bác nhiệt tình giúp đỡ
VANHOANGXD vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 12-06-2014   #28
chaudinhphuc
Banned

chaudinhphuc's Avatar

Default Ðề: Re: Thiết kế thép tự động trong etabs

Trích:
Nguyên văn bởi VANHOANGXD View Post
Trong etabs thì thép dầm ta tính ra ko nói gì, nhưng ơt thép cột, mấy cái tiêu chuẩn như ACI, BS, CSA hầu như lượng thép cột nó bố trí lớn hơn nhiều so với TCVN vậy?
sau khi mình khai báo xong mấy cái mác bê tông+ cốt thép bằng cách chuyển từ BS sang TCVN rồi thì mình nên tin kết quả tính thép của Etabs hay là tin vào bảng tính Exell mà mình lập tính theo TCVN

Bạn có tài liệu chuyển đổi thép từ tiêu chuẩn ACI, BS, CSA sang TCVN không cho minh xin. Thank bạn.
Thắc mắc của bạn thì mình ý kiến là vẫn phải sử dụng bảng tính Excel, để so sánh với thiết kế trong Etabs nhằm tránh sai sót.
chaudinhphuc vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 12-06-2014   #29
lenaky
Thành viên tích cực

lenaky's Avatar

Default Ðề: Re: Thiết kế thép tự động trong etabs

Trích:
Nguyên văn bởi VANHOANGXD View Post
Hay bác lôi ra tính tay xem thằng nào đúng coi rồi mềnh tin theo cái đó! Bảng Excel mà bác viết ra từng chữ, từng công thức bác còn không tin luôn !
lenaky vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 2 Users Say Thank You to lenaky For This Useful Post:
cmengenie (12-06-2014), Martinnguyen (16-09-2014)
Unread 16-09-2014   #30
Martinnguyen
Thành viên mới

Các bạn ơi cho mình hỏi tí. Khi tinh toán thiết kế cốt thép bằng etabs thì no báo lỗi trong lúc design chỉ tính được thép dầm thôi, thép cột không ra thép. Nhưng lúc tìm nội lực thì vẫn ra moment va lực dọc. Vậy thì làm cách nào các bạn
Martinnguyen vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài