máy bơm nước hỏa tiễn công ty in ấn https://duan-knparadise.com/ Bơm nước hỏa tiễn bóp da nam Túi nilon PP cong ty in bieu mau
Một vài thắc mắc về bấc thấm - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam

Features
Go Back   Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam > ĐỊA KỸ THUẬT & THIẾT KẾ NỀN MÓNG CÔNG TRÌNH > Gia cố nền đất yếu
Tên thành viên
Mật mã
Tin HOT Thông tin BQT diễn đàn

Result  Reload Thống Kê - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam
All Forums | Thông báo | Văn Bản Pháp Luật | Văn Hóa Văn Nghệ Giao Lưu
Please wait...
Please wait...
Trả lời
Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Unread 07-07-2014   #1
caphesang25
Thành viên nhiệt huyết

caphesang25's Avatar

Default Một vài thắc mắc về bấc thấm

Em có một vài thắc mắc về bấc thấm, có thể đó là vài thắc mắc sơ đẳng, nhưng em không thể nghĩ ra mà trả lời được, mong các anh chị trên diễn đàn giúp em với ạ:

1. Khi sử dụng bấc thấm, thì nguyên lí hoạt động của bấc thấm là gì ạ? Có giống như bấc đền dầu là do mao dẫn không? nếu không phải là do mao dẫn thì cái gì đã thắng trọng lượng cột nứoc trong bấc để có thể dẫn nước ra ngoài.
2. Với trường hợp gia tải chân không: Thì chiều sâu tác dụng hiệu quả của chân không là bao nhiêu ạ? em có đọc đâu đó một bài của thầy Ngọc IBST và có đọc các bài của các anh N.C.O, Tacongthanhvinh, thing96,... và các cao thủ khác thì thấy có nói qua là khoảng 10m.
3. Khi hút chân không, có phải nguyên nhân là tạo ra sự chênh lệch áp suất trong khối đất cần xử lí và môi trường không khí, dẫn tới tạo ra một lực hút đẩy nhanh quá trình thoát nước ra ngoài phải không ạ?
Đôi lời thắc mắc khi mới được tiếp cận về xử lí đất yếu bằng bấc thấm. Đọc các bài phân tích của các anh trên diễn đàn càng thấy lơ mơ.Mong các anh/chị giải đáp cho. em xin cảm ơn!

thay đổi nội dung bởi: caphesang25, 07-07-2014 lúc 10:47 PM
caphesang25 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to caphesang25 For This Useful Post:
tungbui2802 (27-05-2015)
Unread 10-07-2014   #2
caphesang25
Thành viên nhiệt huyết

caphesang25's Avatar

Default Ðề: Một vài thắc mắc về bấc thấm

Hình như dữ liệu bị mất hết hay sao ạ?
Hôm nay cháu đọc được bài này có đoạn nói về bấc thấm như sau: "Thiết bị thoát nước thẳng đứng, ví dụ bấc thấm, thường có bề rộng khoảng 10¸20cm, bề dày từ 3¸5mm (Hình 1). Lõi của bấc thấm là một băng chất dẻo có nhiều rãnh nhỏ để nước do mao dẫn đưa lên cao và đỡ vỏ bọc ngay cả khi áp lực lớn. Vỏ bấc thấm là lớp vải địa kỹ thuật, lớp vải được chế tạo bằng Polyeste không dệt hay giấy vật liệu tổng hợp. Nó là hàng rào vật lý phân cách lòng dẫn của dòng chảy với đất bao quanh, và là bộ lọc hạn chế cát hạt mịn đi vào lõi làm tắc thiết bị."
Như vậy theo vị PGS và Ths này thì hình như khác với ý kiến của thầy Ngọc về nguyên lí hoạt động của bấc thấm.
http://lib.wru.edu.vn/index.php?opti...chi&Itemid=196
Unread 10-07-2014   #3
NGOC_IBST
Thành viên nhiệt huyết

Nơi Cư Ngụ: dọc các con phố và nhà hàng

Trích:
Nguyên văn bởi caphesang25 View Post
Hình như dữ liệu bị mất hết hay sao ạ?
Hôm nay cháu đọc được bài này có đoạn nói về bấc thấm như sau: "Thiết bị thoát nước thẳng đứng, ví dụ bấc thấm, thường có bề rộng khoảng 10¸20cm, bề dày từ 3¸5mm (Hình 1). Lõi của bấc thấm là một băng chất dẻo có nhiều rãnh nhỏ để nước do mao dẫn đưa lên cao và đỡ vỏ bọc ngay cả khi áp lực lớn. Vỏ bấc thấm là lớp vải địa kỹ thuật, lớp vải được chế tạo bằng Polyeste không dệt hay giấy vật liệu tổng hợp. Nó là hàng rào vật lý phân cách lòng dẫn của dòng chảy với đất bao quanh, và là bộ lọc hạn chế cát hạt mịn đi vào lõi làm tắc thiết bị."
Như vậy theo vị PGS và Ths này thì hình như khác với ý kiến của thầy Ngọc về nguyên lí hoạt động của bấc thấm.
http://lib.wru.edu.vn/index.php?opti...chi&Itemid=196
Khác ở điểm nào ??? Cái chỗ mao dẫn hả ?

Vậy thì ai sai ai đúng ??? Bạn có thể tự xác định được không ??? Hay là lại đợi có người chỉ ra rồi thì ...tin theo mặc dù không hiểu.

thay đổi nội dung bởi: NGOC_IBST, 10-07-2014 lúc 06:32 PM
NGOC_IBST vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to NGOC_IBST For This Useful Post:
caphesang25 (10-07-2014)
Unread 10-07-2014   #4
caphesang25
Thành viên nhiệt huyết

caphesang25's Avatar

Default Re: Ðề: Một vài thắc mắc về bấc thấm

Trích:
Nguyên văn bởi NGOC_IBST View Post
Khác ở điểm nào ??? Cái chỗ mao dẫn hả ?

Vậy thì ai sai ai đúng ??? Bạn có thể tự xác định được không ??? Hay là lại đợi có người chỉ ra rồi thì ...tin theo mặc dù không hiểu.

Dạ bác bớt nóng ạ. Tại cháu chưa có định kiến là do kiến thức còn quá yếu, nên không dám khẳng định.
Cháu đã thử một chậu đất ngậm nước, cắm một ống hút nhỏ đầu có bịt tí vải màn. Bọc kín nilong chậu đất bằng ni lông sao cho nước trong chậu không phèo ra được. Sau đó để yên không thấy nước nó "phun" lên. \
Giai đoạn 2: Cháu đứng lên cái chậu đấy, kêu cả thằng cùng phòng nó đứng lên nữa, thì nước trong ống hút bắt đầu phèo phèo, sau đó là xung quanh cái chậu cũng phèo( hở nilon).
Từ đây cháu có kết luận như sau:
Khi cắm vào, vẫn có hiện tượng mao dẫn nhưng lực dính ướt không thể kéo nước lên tới mặt đất. Nếu cắm bấc vào đất nhưng không gia tải, vẫn có hiện tượng thoát nước. Nhưng là do bay hơi. Khi gia tải, sẽ tạo ra áp lực ép nước trong đất thoát ra. Khi xung quanh nước đều không thể chạy hoặc chạy rất chậm mà bổng nhiên có cái ống cắm làm đường cho nó chạy thì nó sẽ tót theo cái ống mà đi lên. Còn những thằng ở độ sâu nào lên được lại phải phụ thuộc vào cái tải chất lên.
Cháu mạnh dạn phát biểu. Mong bác cứ thẳng tay chỉ dạy ạ.
lenaky (11-07-2014)
Unread 11-07-2014   #5
NGOC_IBST
Thành viên nhiệt huyết

Nơi Cư Ngụ: dọc các con phố và nhà hàng
Default Ðề: Re: Ðề: Một vài thắc mắc về bấc thấm

Trích:
Dạ bác bớt nóng ạ. Tại cháu chưa có định kiến là do kiến thức còn quá yếu, nên không dám khẳng định.
Cháu đã thử một chậu đất ngậm nước, cắm một ống hút nhỏ đầu có bịt tí vải màn. Bọc kín nilong chậu đất bằng ni lông sao cho nước trong chậu không phèo ra được. Sau đó để yên không thấy nước nó "phun" lên. \
Giai đoạn 2: Cháu đứng lên cái chậu đấy, kêu cả thằng cùng phòng nó đứng lên nữa, thì nước trong ống hút bắt đầu phèo phèo, sau đó là xung quanh cái chậu cũng phèo( hở nilon).
Từ đây cháu có kết luận như sau:
Khi cắm vào, vẫn có hiện tượng mao dẫn nhưng lực dính ướt không thể kéo nước lên tới mặt đất. Nếu cắm bấc vào đất nhưng không gia tải, vẫn có hiện tượng thoát nước. Nhưng là do bay hơi. Khi gia tải, sẽ tạo ra áp lực ép nước trong đất thoát ra. Khi xung quanh nước đều không thể chạy hoặc chạy rất chậm mà bổng nhiên có cái ống cắm làm đường cho nó chạy thì nó sẽ tót theo cái ống mà đi lên. Còn những thằng ở độ sâu nào lên được lại phải phụ thuộc vào cái tải chất lên.
Cháu mạnh dạn phát biểu. Mong bác cứ thẳng tay chỉ dạy ạ.
Giỏi.

Cái hiện tượng mao dẫn trong bấc thấm là không đáng kể. Cũng chẳng có thể bay hơi đi được bởi người ta không để cái "ống hút" lộ ra không khí. Vì vậy, cái bấc thấm chỉ là cái ống dẫn nước mà thôi. Nếu muốn nó là "mao dẫn" thì cái kích thước của nó phải bé hơn rất nhiều. Lần sau để nhận xét những cái như thế này thì nên đọc " mao dẫn là cái gì và điều kiện để xảy ra hiện tượng mao dẫn trước đã.
NGOC_IBST vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 4 Users Say Thank You to NGOC_IBST For This Useful Post:
caphesang25 (11-07-2014), lenaky (11-07-2014), phucnamtien (05-11-2014), tungbui2802 (27-05-2015)
Unread 11-07-2014   #6
caphesang25
Thành viên nhiệt huyết

caphesang25's Avatar

Default Ðề: Re: Ðề: Một vài thắc mắc về bấc thấm

Trích:
Nguyên văn bởi NGOC_IBST View Post
Giỏi.

Cái hiện tượng mao dẫn trong bấc thấm là không đáng kể. Cũng chẳng có thể bay hơi đi được bởi người ta không để cái "ống hút" lộ ra không khí. Vì vậy, cái bấc thấm chỉ là cái ống dẫn nước mà thôi. Nếu muốn nó là "mao dẫn" thì cái kích thước của nó phải bé hơn rất nhiều. Lần sau để nhận xét những cái như thế này thì nên đọc " mao dẫn là cái gì và điều kiện để xảy ra hiện tượng mao dẫn trước đã.
Cháu đã nhớ lời bác dặn. Rút kinh nghiệm cho nhiều lần sau.
Unread 11-07-2014   #7
lenaky
Thành viên tích cực

lenaky's Avatar

anh đã bắt đàu nghiên cứu bấc thấm rồi đấy ạ ! Hôm nào lại chỉ dạy em với nhá ! hehe (hứng thú )
lenaky vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 12-07-2014   #8
caphesang25
Thành viên nhiệt huyết

caphesang25's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi lenaky View Post
anh đã bắt đàu nghiên cứu bấc thấm rồi đấy ạ ! Hôm nào lại chỉ dạy em với nhá ! hehe (hứng thú )
Anh biết cái quái gì đâu mà chỉ! Có gì thắc mắc tìm hiểu rồi xem không hiểu cái gì thì hỏi mọi người thôi em ạ.
lenaky (12-07-2014)
Unread 12-07-2014   #9
lenaky
Thành viên tích cực

lenaky's Avatar

Em thì hứng thú với địa kỹ thuật mà cũng có được nghiên cứu đâu ! Anh nghiên cứu đi vài năm nữa là thành siêu ngay ! hehe
lenaky vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to lenaky For This Useful Post:
caphesang25 (12-07-2014)
Unread 28-07-2014   #10
caphesang25
Thành viên nhiệt huyết

caphesang25's Avatar

Thưa các anh/chị
Trong thí nghiệm bấc thấm, có thông số khả năng thoát nước của bấc thấm dưới cấp áp lực P là qw( Discharge capacity) có thể được xác định bằng cách lấy lưu lượng thấm qua bấc thấm chia cho gradient thủy lực i.
Như vậy, khi gradient thủy lực càng tăng, thì khả năng thoát nước của bấc thấm lại càng giảm.
Em hơi khó hiểu ở thông số này, mong các bác có thể giải thích hoặc gợi ý cho em về thông số này với ạ.
Em cảm ơn các bác.
p/s: Em đang có ý ở chỗ, khi cái gradient i càng cao, thì cái áp lực thấm i x (gama nước) càng lớn, dẫn tới giảm khả năng thoát nước của bấc thấm qw càng giảm.

http://www.mediafire.com/download/ld...ion+of+PVD.pdf

thay đổi nội dung bởi: caphesang25, 28-07-2014 lúc 04:14 PM
Unread 28-07-2014   #11
nguyencongoanh
Thành viên nhiệt huyết

nguyencongoanh's Avatar

Send a message via Yahoo to nguyencongoanh

Trích:
Thưa các anh/chị
Trong thí nghiệm bấc thấm, có thông số khả năng thoát nước của bấc thấm dưới cấp áp lực P là qw( Discharge capacity) có thể được xác định bằng cách lấy lưu lượng thấm qua bấc thấm chia cho gradient thủy lực i.
Như vậy, khi gradient thủy lực càng tăng, thì khả năng thoát nước của bấc thấm lại càng giảm.
Em hơi khó hiểu ở thông số này, mong các bác có thể giải thích hoặc gợi ý cho em về thông số này với ạ.
Em cảm ơn các bác.
p/s: Em đang có ý ở chỗ, khi cái gradient i càng cao, thì cái áp lực thấm i x (gama nước) càng lớn, dẫn tới giảm khả năng thoát nước của bấc thấm qw càng giảm.

http://www.mediafire.com/download/ld...ion+of+PVD.pdf
Có gì mà phức tạp. Định nghĩa gradient thủy lực là i=dH/L. trong đó H là tổn thất cột áp khi qua bấc thấm, do đó cùng chiều dài đường thấm mà tổn thất cột áp lớn có nghĩa là gradient thủy lực lớn, điều này dẫn đến cái lưu lượng thấm nó giảm thôi. Đâu có gì khó hiểu. Hiển nhiên hệ số thấm càng bé thì cái tổn thất cột áp càng lớn.
nguyencongoanh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to nguyencongoanh For This Useful Post:
caphesang25 (28-07-2014)
Unread 28-07-2014   #12
caphesang25
Thành viên nhiệt huyết

caphesang25's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi nguyencongoanh View Post
Có gì mà phức tạp. Định nghĩa gradient thủy lực là i=dH/L. trong đó H là tổn thất cột áp khi qua bấc thấm, do đó cùng chiều dài đường thấm mà tổn thất cột áp lớn có nghĩa là gradient thủy lực lớn, điều này dẫn đến cái lưu lượng thấm nó giảm thôi. Đâu có gì khó hiểu. Hiển nhiên hệ số thấm càng bé thì cái tổn thất cột áp càng lớn.
Em cảm ơn anh Oanh.
Trong công thức tính lưu lượng thấm Q=k.A.i thì cái i tăng hiển nhiên là cái Q sẽ tăng ạ. Nhưng đại lượng qw=Q/i thì nó sẽ đặc trưng cho tính chất nào của bấc thấm ạ, e không hiểu rõ lắm, mong anh chỉ bảo thêm. Thank anh.
Unread 28-07-2014   #13
nguyencongoanh
Thành viên nhiệt huyết

nguyencongoanh's Avatar

Trích:
Em cảm ơn anh Oanh.
Trong công thức tính lưu lượng thấm Q=k.A.i thì cái i tăng hiển nhiên là cái Q sẽ tăng ạ. Nhưng đại lượng qw=Q/i thì nó sẽ đặc trưng cho tính chất nào của bấc thấm ạ, e không hiểu rõ lắm, mong anh chỉ bảo thêm. Thank anh.
1. Trương hợp công thức này thì cái mô hình nó cũng giông giống với trường hợp thí nghiệm bấc thấm. Tuy nhiên thực chất cái qw=Q/i=kA.

2. qw thì là lưu lượng dưới gradient thủy lực tương ứng (hay cấp áp lực nào đấy). Với cấp áp lực buồng khác nhau thì dẫn đến gradient thủy lực khác nhau đối với bấc thấp.

3. Thường thì qw được báo cáo tương ứng với cấp áp lực đi kèm.
caphesang25 (28-07-2014)
Unread 28-07-2014   #14
caphesang25
Thành viên nhiệt huyết

caphesang25's Avatar

Trích:
1. Trương hợp công thức này thì cái mô hình nó cũng giông giống với trường hợp thí nghiệm bấc thấm. Tuy nhiên thực chất cái qw=Q/i=kA.

2. qw thì là lưu lượng dưới gradient thủy lực tương ứng (hay cấp áp lực nào đấy). Với cấp áp lực buồng khác nhau thì dẫn đến gradient thủy lực khác nhau đối với bấc thấp.

3. Thường thì qw được báo cáo tương ứng với cấp áp lực đi kèm.
Anh có thể giúp em nói rõ các thực chất ở ý 1 là gì không ạ. Theo định luật Darcy, vận tốc thấm tỉ lệ với gradient thủy lực v=k.i Như vậy cái lưu lượng thấm Q=A.v với A là diện tích của dòng thấm với trường hợp dòng chảy tầng. Vậy tại sao lại lấy qw=Q/i? mà không phải là Q.
Đầu óc không thể nào mở rộng cái suy nghĩ được anh ạ, a chịu khó định hướng cho em ý này với ạ. Hoặc là cần đọc cái gì, học lại cái gì anh gợi ý cho em để em tìm hiểu với.
Unread 28-07-2014   #15
nguyencongoanh
Thành viên nhiệt huyết

nguyencongoanh's Avatar

Trích:
Anh có thể giúp em nói rõ các thực chất ở ý 1 là gì không ạ. Theo định luật Darcy, vận tốc thấm tỉ lệ với gradient thủy lực v=k.i Như vậy cái lưu lượng thấm Q=A.v với A là diện tích của dòng thấm với trường hợp dòng chảy tầng. Vậy tại sao lại lấy qw=Q/i? mà không phải là Q.
Đầu óc không thể nào mở rộng cái suy nghĩ được anh ạ, a chịu khó định hướng cho em ý này với ạ. Hoặc là cần đọc cái gì, học lại cái gì anh gợi ý cho em để em tìm hiểu với.
qw là lưu lượng tương ứng với gradient thủy lực cản do áp suất buồng. Áp suất buồng càng lớn thì i càn lớn (head loss càng lớn). Cứ theo định nghĩa mà mần.

qw=Q/i, thì i càng lớn thì qw càng bé thôi có gì phức tạp đâu nhỉ? cũng từ cái công thức Q=k.A.i mà ra thôi mà.

thay đổi nội dung bởi: nguyencongoanh, 28-07-2014 lúc 05:52 PM
caphesang25 (28-07-2014)
Unread 28-07-2014   #16
caphesang25
Thành viên nhiệt huyết

caphesang25's Avatar

Trích:
qw là lưu lượng tương ứng với gradient thủy lực cản do áp suất buồng. Áp suất buồng càng lớn thì i càn lớn (head loss càng lớn). Cứ theo định nghĩa mà mần.

qw=Q/i, thì i càng lớn thì qw càng bé thôi có gì phức tạp đâu nhỉ? cũng từ cái công thức Q=k.A.i mà ra thôi mà.
Khổ nỗi là em cứ không hiểu sao lại dùng cái qw mà lại không dùng Q để xác định cái lưu lượng thấm của bấc thấm (Discharge). Chắc là do điên loạn rồi anh ạ.
Khi càng xuống sâu, áp lực bên càng lớn, cái i càng lớn, nên tiết diện mặt ngang thoát nước của bấc thấm càng giảm. Do đó, không phải lúc nào cắm sâu thì cũng tốt phải không ạ!
P/s: Nếu bác có khó chịu thì cũng đừng bỏ rơi toppic này của em nhé, em đang còn rất nhiều cái thắc mắc về bấc thấm mà vân chưa dám hỏi vì chưa kịp tìm hiểu. Khi không thể hiểu nổi nữa như cái này, em nhờ anh hỗ trợ cho e với ạ.
Unread 28-07-2014   #17
nguyencongoanh
Thành viên nhiệt huyết

nguyencongoanh's Avatar

Trích:
Khổ nỗi là em cứ không hiểu sao lại dùng cái qw mà lại không dùng Q để xác định cái lưu lượng thấm của bấc thấm (Discharge). Chắc là do điên loạn rồi anh ạ.
Khi càng xuống sâu, áp lực bên càng lớn, cái i càng lớn, nên tiết diện mặt ngang thoát nước của bấc thấm càng giảm. Do đó, không phải lúc nào cắm sâu thì cũng tốt phải không ạ!
P/s: Nếu bác có khó chịu thì cũng đừng bỏ rơi toppic này của em nhé, em đang còn rất nhiều cái thắc mắc về bấc thấm mà vân chưa dám hỏi vì chưa kịp tìm hiểu. Khi không thể hiểu nổi nữa như cái này, em nhờ anh hỗ trợ cho e với ạ.
Bạn thích dùng cái Q thì cũng có chết thằng tây nào đâu . Tuy nhiên khi dùng Q thì sẽ không thấy được cái quan hệ giữa cái vụ cản kiếc, nên người ta mới chuẩn hóa nó với i.

Xem cái hình nguyên lý thử bấc thấm 2 hoặc 4 đó.
caphesang25 (28-07-2014)
Unread 28-07-2014   #18
nqhepxd
Thành viên nhiệt huyết

Nơi Cư Ngụ: Ha Noi
Send a message via Yahoo to nqhepxd Send a message via Skype™ to nqhepxd

Trích:
Em có một vài thắc mắc về bấc thấm, có thể đó là vài thắc mắc sơ đẳng, nhưng em không thể nghĩ ra mà trả lời được, mong các anh chị trên diễn đàn giúp em với ạ:

1. Khi sử dụng bấc thấm, thì nguyên lí hoạt động của bấc thấm là gì ạ? Có giống như bấc đền dầu là do mao dẫn không? nếu không phải là do mao dẫn thì cái gì đã thắng trọng lượng cột nứoc trong bấc để có thể dẫn nước ra ngoài.
2. Với trường hợp gia tải chân không: Thì chiều sâu tác dụng hiệu quả của chân không là bao nhiêu ạ? em có đọc đâu đó một bài của thầy Ngọc IBST và có đọc các bài của các anh N.C.O, Tacongthanhvinh, thing96,... và các cao thủ khác thì thấy có nói qua là khoảng 10m.
3. Khi hút chân không, có phải nguyên nhân là tạo ra sự chênh lệch áp suất trong khối đất cần xử lí và môi trường không khí, dẫn tới tạo ra một lực hút đẩy nhanh quá trình thoát nước ra ngoài phải không ạ?
Đôi lời thắc mắc khi mới được tiếp cận về xử lí đất yếu bằng bấc thấm. Đọc các bài phân tích của các anh trên diễn đàn càng thấy lơ mơ.Mong các anh/chị giải đáp cho. em xin cảm ơn!
1. Bấc thấm, cọc cát, rãnh thấm hay bất cứ loại đường thấm đứng gì bản chất là tạo ra 1 cái ống mà nước thoát dễ hơn môi trường xung quanh nhờ vào hệ số thấm cao của nó. Cọc cát có hệ số thấm lớn thì dễ hiểu rồi, nhưng bấc thấm thì sao. Bấc thấm có cấu tạo lõi gồm các rãnh để nước di chuyển nhưng để đất không chui vào các rãnh này làm tắc rãnh thì phải có lớp vỏ như 1 tầng lọc ngược tức là mắt đủ nhỏ để đất không chui qua nhưng phải đủ to để nước chui qua và thoát theo rãnh lên phía trên. Như vậy cái cần tiếp theo là cái gì đẩy nước theo những cái rãnh đó ra ngoài. Không phải mao dẫn mà chính là trọng lượng công trình khi ép xuống thì thằng nước sẽ phòi lên. Cho nên, đôi khi chỉ có trọng lượng công trình đè xuống là chưa đủ khiến thời gian đạt cố kết 80%-90% là rất lâu nên người ta phải đè thêm lên nó tải trọng gọi là đắp gia tải, chờ cố kết xong thì dỡ tải về cao độ thiết kế.
2. Đôi khi việc chờ đợi là không thể, côn trình muốn thật nhanh đạt cố kết mà lại cũng không muốn tốn vật liệu đắp gia tải (ví như xử lý đất yếu khu depo Ngọc Hồi mà đắp gia tải rộng như thế thì đất đâu mà đắp), người ta nghĩ ra trò hút chân không. Bản chất của việc hút chân không nói nôm na là như ta đè xuống bề mặt nền đất xử lý một áp lực là 60kPa (typical value) bằng áp suất chân không (cơ chế thì phức tạp nhưng hiểu nôm na thế là được rồi). Vì vậy chiều sâu có hiệu của nó là bao nhiêu thì phải tính bài toán businet cho tải trọng rải đều trên bề mặt. Mà đôi khi, 60 kPa là không đủ, phải đợi dài cổ thì người ta chơi trò đắp gia tải kết hợp hút chân không để đẩy nhanh tốc độ, bản chất cũng là đè cái nền xuống cho nước nó phòi ra nhanh.
3. (phần 2 đã trả lời)
Hy vọng bạn có thông tin hữu ích
caphesang25 (28-07-2014)
Unread 31-07-2014   #19
hoangnambk
Thành viên

Em có chút thắc mắc nhờ các bác đã và đang thiết ké thi công bấc thấm trao dổi ạ:
Về vấn đề khi mà áp lực bên của tác dụng vào bấc thấm tăng lên, thì khả năng thoát nước sẽ giảm đi. Tuy nhiên, với độ sâu xử lí lớn thì áp lực bên tác dụng lên bấc thấm là rất lớn ( Áp lực đất, nước, áp lực thấm...) Như vậy, nên cắm bấc thấm sâu như thế nào thì đảm bảo răng, việc giảm tiết diện của bấc thấm do áp lực bên là nhỏ nhất.
Mong các bác góp ý!
hoangnambk vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 31-07-2014   #20
nqhepxd
Thành viên nhiệt huyết

Nơi Cư Ngụ: Ha Noi
Send a message via Yahoo to nqhepxd Send a message via Skype™ to nqhepxd

Trích:
Nguyên văn bởi hoangnambk View Post
Em có chút thắc mắc nhờ các bác đã và đang thiết ké thi công bấc thấm trao dổi ạ:
Về vấn đề khi mà áp lực bên của tác dụng vào bấc thấm tăng lên, thì khả năng thoát nước sẽ giảm đi. Tuy nhiên, với độ sâu xử lí lớn thì áp lực bên tác dụng lên bấc thấm là rất lớn ( Áp lực đất, nước, áp lực thấm...) Như vậy, nên cắm bấc thấm sâu như thế nào thì đảm bảo răng, việc giảm tiết diện của bấc thấm do áp lực bên là nhỏ nhất.
Mong các bác góp ý!
Bấc thấm phải đảm bảo năng lực thoát nước q > 60e-06 m3/sec ở cấp áp lực 350 kPa, test qua ASTM D4716. Ví dụ, đất gama=17 kN/m3, áp lực tĩnh ở 15m giả sử tính nhanh là 0.5*17*15=128 kPa. Như vậy cấp áp lực làm việc của bấc thấm đã vượt xa chiều sâu hiệu quả sử dụng bấc thấm là 15m-30m. Do đó, khi thiết kế chiều dài bấc thấm, người ta không cần xét tiêu chí này.

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài