máy bơm nước hỏa tiễn công ty in ấn https://duan-knparadise.com/ Bơm nước hỏa tiễn bóp da nam Túi nilon PP cong ty in bieu mau
Kết cấu nhà Zamil? - Page 30 - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam

Features
Go Back   Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam > THIẾT KẾ KẾT CẤU THÉP VÀ KẾT CẤU GỖ > Kết cấu thép nhà công nghiệp, kết cấu nhịp lớn, khung thép tiền chế,...
Tên thành viên
Mật mã
Tin HOT Thông tin BQT diễn đàn

Result  Reload Thống Kê - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam
All Forums | Thông báo | Văn Bản Pháp Luật | Văn Hóa Văn Nghệ Giao Lưu
Please wait...
Please wait...
Trả lời
Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Unread 05-06-2013   #581
helios
Thành viên nhiệt huyết

helios's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Hà Nội, Việt Nam
Default Ðề: Kết cấu nhà Zamil?

Khe lún thì vẫn sẽ phải làm nếu có sự chênh lệch về tải trọng. Còn khe nhiệt thì có thể dùng expansion joint. Mối liên kết expansion joint trong tương tự như trong nhà tiền chế: cho xà gồ trượt trên slotted holes.
Không nhất thiết phải làm 2 khung kèo độc lập cạnh nhau.
helios vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 2 Users Say Thank You to helios For This Useful Post:
dell1564 (27-12-2013), lthienkt (05-06-2013)
Unread 08-10-2013   #582
anxd2006
Thành viên mới

Default Ðề: Kết cấu nhà Zamil

Trích:
Nguyên văn bởi ducxd View Post
He he thầy làm vậy cho bác đỡ khổ đấy , chứ tính ổn định của cột có tiết diện thay đổi hơi bị phê đấy , lên trang của zamil mà xem
anh in cho e 1 cuon nha
anxd2006 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 27-12-2013   #583
tuan ks

Password la gi vay bac?
tuan ks vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 07-02-2015   #584
nhat7h
Thành viên

nhat7h's Avatar

kết cấu khung thép tiền chế thường có dạng vát
mục đích của việc vát này là tiết kiệm thép có đúng không mọi người hay còn có nguyên nhân nào nữa? xin mọi người chỉ giáo
Unread 07-02-2015   #585
chuongsds
Thành viên nhiệt huyết

chuongsds's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Quảng Nam

Trích:
Nguyên văn bởi nhat7h View Post
kết cấu khung thép tiền chế thường có dạng vát
mục đích của việc vát này là tiết kiệm thép có đúng không mọi người hay còn có nguyên nhân nào nữa? xin mọi người chỉ giáo
a có thể tham khảo #23 trong topic sau
http://www.ketcau.com/forum/showthre...t=82836&page=2

a structural làm việc về kct bên UK đã có những phân tích và ý kiến về vấn đề này, đồng thời còn có các tài liệu tính toán liên quan theo AISC

vài dòng...
cadillac1 (27-06-2015), nhat7h (07-02-2015)
Unread 20-04-2015   #586
steel_hau
Thành viên

Trích:
Nguyên văn bởi nguyentattu View Post
nhà của bạn là 18*60*9m
Ban dùng nhà thép tiền chế thì tiết diên khung chính như sau:
Cột: I(250-400)*180*8*6
Kèo: I(400-250)*180*8*6
xà gồ c150*50*20*2
khung đầu hồi dùng I200*200*6*6
Tôn mái và thưng tương tùy bạn...
Chúc bạn thành công....
www.alphagroup.com.vn
info@alphagroup.com.vn
A sơ bộ em khung nhịp 24m có cột giữa với không có cột giữa được không ạ
steel_hau vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 21-04-2015   #587
nuce52
Thành viên rất tích cực

nuce52's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi Dongcb View Post
MỌi người cho em hỏi. Khi nào dồn tải trọng vào khung BTCT thì xuất hiện momen tại nút khung vậy? Em cảm ơn.!
Sao lại vào topic nhà Zamil để hỏi về BTCT, giống như đi chợ gặp hàng bánh mì lại hỏi chị ơi có bán kem không vậy
Dồn tải kiểu gì mà nút khung chẳng có momen hả bạn. Câu hỏi của bạn chưa rõ ý nhé.
Unread 22-04-2015   #588
Dongcb
Thành viên

Nơi Cư Ngụ: Công trường
Send a message via Yahoo to Dongcb Send a message via Skype™ to Dongcb

À nhỉ e bất cẩn quá hè hè. Tại trong tập câu hỏi cô giao có câu hỏi y như vậy nên e cũng không hiểu nên đành phải lên đây hỏi chắc chiều em hoa mắt nên click nhầm vào khung zamil này đấy
Dongcb vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 23-04-2015   #589
trannamxd
Thành viên mới

Nơi Cư Ngụ: Phù Cát- Bình Định

Trích:
Nguyên văn bởi QPHUONG View Post
Không biết bạn tính toán như thế nào, nhưng có một số vân đề cần quan tâm :
1- Nhà khung kiểu Zamil luôn phải có hệ giằng kè, cột để đảm bảo ổn dịnh
2- Xà gồ bạn dùng C100x50x2 cách khoảng 1m không đảm bảo về độ võng
3- Bề rộng bản cánh cột, kèo nên cắt theo chiều rộng tối ưu
3- Bề rộng bản cánh cột, kèo nên cắt theo chiều rộng tối ưu nghĩa là phải cắt như thế nào để được tối ưu nhỉ? có ai giải đáp với!
trannamxd vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 24-04-2015   #590
nuce52
Thành viên rất tích cực

nuce52's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi trannamxd View Post
3- Bề rộng bản cánh cột, kèo nên cắt theo chiều rộng tối ưu nghĩa là phải cắt như thế nào để được tối ưu nhỉ? có ai giải đáp với!
Kích thước bản thép là 1500*6000
Vậy nên khi cắt sẽ cắt 186-214-250-300 thì chiều 1500 sẽ chia hết và tiết kiệm nhất nhé.
trannamxd (24-04-2015)
Unread 24-05-2016   #591
trannamxd
Thành viên mới

Trích:
Nguyên văn bởi kshoang75 View Post
Cảm ơn bác trung ha & helios đã nhiệt tình chia sẽ những kinh nghiệm quý báu.
Thiệt tình mà nói, với kết quả tính toán thiết kế từ KIW như trên thì cũng chẳng thể nào dùng được, nên mình đã lục trong diễn đàn này có 1 file tính kèo thép nhà tiền chế bằng excel của ai mình cũng không nhớ (xin cảm ơn tác giả) để kiểm tra lại thì thấy kết quả khả thi hơn.
Sẵn đưa lên đây xin các bác cho ý kiến để cho kết quả chính xác và thực dụng hơn.
Mong sự góp ý của mọi người!
Từ lúc ra trường, được tiếp xúc với nhà thép tiền chế mình cảm thấy rất thich thú với món này , nhân tiện nói về file excel về nhà tiền chế, mình cũng xin mạo muội úp lên file excel do mình lượm lặt và đọc tài liệu, cũng như tham khảo tài liệu của các tiền bối mà tạo thành, trước tiên mong các tiền bối xem xét góp ý giúp,, xa hơn nữa nếu có ai cảm thấy có thể sử dụng được thì dowload về chỉnh sửa để xài thì mình sẽ rất vui
http://www.mediafire.com/download/02...IEN_CHE_V1.rar
Hình ảnh trong thuyết minh đôi khi không giống với tính toán vì mình chưa chụp hình ảnh từ Autocad bỏ vào, Excel bản 2010 nhé!
Hình Ðính Kèm
The Following 5 Users Say Thank You to trannamxd For This Useful Post:
co1972nguyen (07-06-2016), dinhthuanxd (30-05-2016), helios (25-05-2016), timon23 (13-12-2016), toan0103 (25-05-2016)
Unread 25-05-2016   #592
toan0103
Thành viên mới

Trích:
Từ lúc ra trường, được tiếp xúc với nhà thép tiền chế mình cảm thấy rất thich thú với món này , nhân tiện nói về file excel về nhà tiền chế, mình cũng xin mạo muội úp lên file excel do mình lượm lặt và đọc tài liệu, cũng như tham khảo tài liệu của các tiền bối mà tạo thành, trước tiên mong các tiền bối xem xét góp ý giúp,, xa hơn nữa nếu có ai cảm thấy có thể sử dụng được thì dowload về chỉnh sửa để xài thì mình sẽ rất vui
http://www.mediafire.com/download/02...IEN_CHE_V1.rar
Hình ảnh trong thuyết minh đôi khi không giống với tính toán vì mình chưa chụp hình ảnh từ Autocad bỏ vào, Excel bản 2010 nhé!
Cảm ơn anh đã chia sẻ file bảng tính. Em xin có 1 số ý kiến:
+ File bảng tính của anh vẫn còn nhiều chỗ nhập tay nhiều
+ Phần kiểm tra xà gồ thiếu trường hợp giằng 2 điểm (với nhà có bước lớn em thấy giằng 2 điểm rất nhiều) và anh nên nói rõ hơn đây là kiểm tra xà gồ cán nóng (loại dập nguội em thấy có lí thuyêt tính toán riêng)
+ Phần tính liên kết em nghĩ nên làm theo tc AISC (tìm chính xác trục trung hòa thay vì coi trục trung hòa là hàng bu lông ngoài cùng)
Em cũng đang trong quá trình lập một cái bảng tính cho riêng mình, cũng xin mạn phép anh sử dụng 1 số hình ảnh trong bảng tính của anh để cho sinh đông, khi nào xong em sẽ up lên diễn đàn để mọi người cho ý kiến
helios (25-05-2016), trannamxd (25-05-2016)
Unread 25-05-2016   #593
helios
Thành viên nhiệt huyết

helios's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Hà Nội, Việt Nam

@trannamxd:
Bảng tính của em rất công phu và đầy đủ các mục, anh có 1 số comments nhỏ như sau:
I. Trường hợp tải trọng:
1. Cần có thêm trường hợp tải gió dọc nhà.
2. Cần có gió ở vùng mép mái đầu nhà, vùng này theo ASCE thì tầm 6 m (tùy trường hợp), còn theo TCVN thì nhỏ hơn. Phần lớn mái bị tốc là ở vị trí này.
3. Tải trọng tính cho xà gồ sẽ lớn hơn tải áp dụng cho kèo (do tính đến diện tích nhỏ hoặc tải cục bộ)
II. Tổ hợp tải trọng:
1. Trong tổ hợp tải trọng có gió thì không có hoạt tải mái.

Phần tính toán chi tiết cấu kiện và liên kết, em làm khá chi tiết.
Phần này cần tính toán nhiều hơn, em nên tạo thành sheet tính riêng, chỉ cần link kết quả vào sheet đầu tiên thôi.
helios vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 2 Users Say Thank You to helios For This Useful Post:
toan0103 (25-05-2016), trannamxd (25-05-2016)
Unread 25-05-2016   #594
trannamxd
Thành viên mới

@toan0101:
Cảm ơn bạn đã có những đóng góp rất bổ ích cho mình, mình sẽ cố gắng hoàn thiện bản tính thật tốt, thú thật là trình độ tiếng Anh của mình cực kì dở nên nên phương pháp tính của mình chỉ gói gọi trong TCVN cộng với tài liệu của các thầy cô trong nước, nhưng mình sẽ cố gắng tìm hiểu thử xem. Còn hình ảnh thì bạn cứ xài thaỏi mái nhé. hihi
Còn xà gồ thì mình thấy bạn nói đúng, tại vì khi tính toán xà gồ ta có thể dễ dàng thấy rằng về khả năng chịu lực thì dư dả nhưng độ võng thì khồng thỏa, mình sẽ cố gắng bổ sung.
@helios:
Rất cảm ơn anh vì những đóng góp và lời khen anh dành tặng, được một tiền bối gạo cội về kết cấu thép của diễn đàn khen tặng thì còn gì bằng hihi. Thật ra e up bảng tính này lên với mong muốn những ai chưa tiếp xúc với loại nhà này có thể hình dung được được quy trình tính toán cũng như là cách chế tạo dựa vào công thức cũng như hình ảnh.em cũng có một thắc mắc nhỏ như sau ạ:
II.1 Có phải lí do của nó là tải trọng gió dược lấy với kết quả quan trắc áp lực gió lớn nhất ( trong suốt 20 năm, không biết e nói có đúng không nữa) nên khi có gió đạt đến cường độ như tải trọng gió mình tính toán thì sẽ không có ai dám leo lên để lắp xà gồ, lợp mái hay sửa..vv. chữa không ạ?
Còn mấy thắc mắc kia để e tìm hiểu nếu không hiểu thì e sẽ thắc mắc tiếp ạ!
Unread 25-05-2016   #595
chuongsds
Thành viên nhiệt huyết

chuongsds's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Quảng Nam

Đầu tiên xin hoan nghênh và cảm ơn những chia sẻ của bạn
Mình cũng có phần may mắn được tham gia thiết kế vài công trình thép nên mạn phép bình luận chút ít :

1. Chỗ phần tổ hợp nội lực để tính chuyển vị thì các hệ số tải bạn đều để bằng 1 là đúng nhưng không biết khi khai báo trong SAP thì bạn để đó là trường hợp tải tiêu chuẩn hay tải tính toán

2. Phần tính toán ổn định tổng thể của dầm chịu uốn thì con số l0 bằng khoảng cách của xà gồ là chưa hợp lý lắm. Mặt dù cánh trên đã được cố định bởi liên kết với xà gồ tuy nhiên với trường hợp cánh dưới chịu nén (do moment uốn) thì vẫn có thể dầm bị oằn ngang nên theo ý của mình trường hợp này lo= khoảng cách của các tay V ( chống nách xà gồ).

3.1 Phần tính toán ổn định tổng thể của cột chịu nén uốn lệch tâm thì bạn đã tính toán rất kĩ theo 5575 tuy nhiên theo mình được biết thì TCVN về kết cấu thép chưa có tính toán ổn định tổng thể về phần cột có tiết diện thay đổi kiểu vát, và có 1 tài liệu quy đổi để tính toán hệ số uốn dọc của cấu kiện chịu nén, bạn thử tham khảo tại #93
http://ketcau.com/forum/showthread.php?t=25900&page=5
Nếu muốn bạn có thể tham khảo thêm ở topic này vì còn nhiều điều thú vị ở các # sau đó...
3.2 Phần tính toán hệ số chiều dài tính toán K của bạn mình thấy nó vẫn còn mơ hồ chưa phân chia ra rõ ràng tính toán theo phương X-Y.
3.3 Trường hợp nhà có tôn vách bao che bạn có thể giảm chiều dài tính toán của cột bằng cách dùng các tay V chống nách xà gồ.

Vài dòng chém gió
helios (25-05-2016), kysurom (25-05-2016), toan0103 (25-05-2016), trannamxd (25-05-2016)
Unread 25-05-2016   #596
Trungcdc
Super Moderator

Trungcdc's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Lãng tử biết đâu là nhà

Trích:
@toan0101:
Cảm ơn bạn đã có những đóng góp rất bổ ích cho mình, mình sẽ cố gắng hoàn thiện bản tính thật tốt, thú thật là trình độ tiếng Anh của mình cực kì dở nên nên phương pháp tính của mình chỉ gói gọi trong TCVN cộng với tài liệu của các thầy cô trong nước, nhưng mình sẽ cố gắng tìm hiểu thử xem. Còn hình ảnh thì bạn cứ xài thaỏi mái nhé. hihi
Còn xà gồ thì mình thấy bạn nói đúng, tại vì khi tính toán xà gồ ta có thể dễ dàng thấy rằng về khả năng chịu lực thì dư dả nhưng độ võng thì khồng thỏa, mình sẽ cố gắng bổ sung.
@helios:
Rất cảm ơn anh vì những đóng góp và lời khen anh dành tặng, được một tiền bối gạo cội về kết cấu thép của diễn đàn khen tặng thì còn gì bằng hihi. Thật ra e up bảng tính này lên với mong muốn những ai chưa tiếp xúc với loại nhà này có thể hình dung được được quy trình tính toán cũng như là cách chế tạo dựa vào công thức cũng như hình ảnh.em cũng có một thắc mắc nhỏ như sau ạ:
II.1 Có phải lí do của nó là tải trọng gió dược lấy với kết quả quan trắc áp lực gió lớn nhất ( trong suốt 20 năm, không biết e nói có đúng không nữa) nên khi có gió đạt đến cường độ như tải trọng gió mình tính toán thì sẽ không có ai dám leo lên để lắp xà gồ, lợp mái hay sửa..vv. chữa không ạ?
Còn mấy thắc mắc kia để e tìm hiểu nếu không hiểu thì e sẽ thắc mắc tiếp ạ!
Hoạt tải mái chủ yếu là trong quá trình sửa chữa lắp dựng nên chắc chắn không có khi đang chịu tải trọng gió bão, hơn nữa mái chịu gió chủ yếu là bị hút nên nếu đưa hoạt tải mái vào là triệt tiêu mất (trong nhiều trường hợp còn phải cho tỉnh tải bản thân giảm đi để kiểm tra dầm và xà gồ)
The Following User Says Thank You to Trungcdc For This Useful Post:
trannamxd (25-05-2016)
Unread 25-05-2016   #597
trannamxd
Thành viên mới

Trước tiên e xin cảm ơn sự đóng góp và giải thích của 2 tiền bối ạ!
@chuongsds:
1. Dạ là em khai báo theo tải trọng tiêu chuẩn chứ anh, ví dụ như hoạt tải ở mục scale factor là 0.7692(1/1.3).
2. Em sẽ quan sát cách liên kết kĩ các tay V (chống nách xà gồ) một lần nữa.
3.1 Cái này thì a nói quá chuẩn rồi, em cũng không tìm được tài liệu tính toán ổn định tổng thể về phần cột có tiết diện thay đổi kiểu vát. và xin cảm ơn đường dẫn của a nhé!
@trungcdc:
Em đã rõ được vấn đề và có cái nhìn mới mẻ về tiêu chuẩn tính toán và vấn đề thi công, cảm ơn anh!
Unread 05-06-2016   #598
trannamxd
Thành viên mới

Default Ðề: Kết cấu nhà Zamil ?

Trích:
Nguyên văn bởi NBG View Post
Đọc trả lời của bạn vẫn chưa rõ được bạn kiểm tra đầy đủ một cấu kiện như thế nào. Bạn có thể post lên bản tính toán đầy đủ của cấu kiện cột chẳng hạn (kiểm tra tự động bằng phần mềm cũng được), lúc đó tôi mới có thể phân tích giúp bạn được.
Em có vấn đề thắc mắc nhưng mà không biết hỏi ai cảm thấy bế tắc quá, mong các anh chị và thầy cô trên diễn đàn giúp em với.
Em có tính toán một nhà xưởng 1 tầng, kèo thép cột btct nhịp 39m, bước cột 6m, tổng chiều dài nhà 90m, cột cao 7.5, tường bao xây 200, mái 15 độ, gió vùng IA, địa hình B, tĩnh tải 10kg/m2(hsvt=1.1), HT 30kg/m2 (hsvt =1.3). ban đầu e tính toán sơ đồ là ngàm( móng- cột; cột kèo), thì tính được phần duôi kèo I800~350x185x6x8, cột 300x800(10d22), nhưng chuyển xuống tính móng thì e không tính được tại vì móng đơn mà lực dọc =32,84(T), M=49.5 (t) vì lực đạp nên gây ra M quá lớn, đẫn đến độ lệch tân lớn nên móng quá lớn.Không biết em làm như vậy đã dúng chưa ( về tải trọng và nội lực) mọi người cho em ý kiến với(1).
Em nghĩ đến cột khớp tại móng thì cột và kèo tăng không đáng kể, nhưng em không biết phải cấu tạo thế nào, e cũng có đọc sách nhưng cảm thấy không an tâm lắm, em có đọc tài liệu " BTCT 2: Cấu kiện nhà cửa" của thầy Ngô Thế Phong có thu được hình ảnh như em chia sẻ, nhưng em muốn hỏi là .Em muôn hỏi có anh chị nào đã thi công biện pháp trên và mình còn có cách nào khác nữa mà người ta hay dùng không ạ(2)? thật sự rất cần sự giúp đỡ của mọi người, em xin cám ơn!
Hình Ðính Kèm
LKK cho cot BTCT.gif   LKK cho COT BTCT 2.gif   LKK CHO COT BTCT 3.gif  
Unread 06-06-2016   #599
cmengenie
Super Moderator

Trích:
Em có vấn đề thắc mắc nhưng mà không biết hỏi ai cảm thấy bế tắc quá, mong các anh chị và thầy cô trên diễn đàn giúp em với.
Em có tính toán một nhà xưởng 1 tầng, kèo thép cột btct nhịp 39m, bước cột 6m, tổng chiều dài nhà 90m, cột cao 7.5, tường bao xây 200, mái 15 độ, gió vùng IA, địa hình B, tĩnh tải 10kg/m2(hsvt=1.1), HT 30kg/m2 (hsvt =1.3). ban đầu e tính toán sơ đồ là ngàm( móng- cột; cột kèo), thì tính được phần duôi kèo I800~350x185x6x8, cột 300x800(10d22), nhưng chuyển xuống tính móng thì e không tính được tại vì móng đơn mà lực dọc =32,84(T), M=49.5 (t) vì lực đạp nên gây ra M quá lớn, đẫn đến độ lệch tân lớn nên móng quá lớn.Không biết em làm như vậy đã dúng chưa ( về tải trọng và nội lực) mọi người cho em ý kiến với(1).
Em nghĩ đến cột khớp tại móng thì cột và kèo tăng không đáng kể, nhưng em không biết phải cấu tạo thế nào, e cũng có đọc sách nhưng cảm thấy không an tâm lắm, em có đọc tài liệu " BTCT 2: Cấu kiện nhà cửa" của thầy Ngô Thế Phong có thu được hình ảnh như em chia sẻ, nhưng em muốn hỏi là .Em muôn hỏi có anh chị nào đã thi công biện pháp trên và mình còn có cách nào khác nữa mà người ta hay dùng không ạ(2)? thật sự rất cần sự giúp đỡ của mọi người, em xin cám ơn!
Việc tính ra ứng suất âm, móng quá lớn... là do bạn chưa biết cách bố trí và tính toán.

Về tính toán:
- Bổ sung cái giằng vào, đưa kết quả lên đây xem.
- Đối với kết cấu zamil thì có thể mô hình nó là khớp luôn được.
- Đối với cấu bê tông thì áp dụng cách của thầy Phong và đưa nó vào mô hình là khớp.

Về bố trí móng: bố trí lệch về phía có ứng suất lớn (đúng bản chất của chữ "chân vịt"). Hôm nọ có ai đưa cái hình xử lý khi có ứng suất âm rồi đấy, kiếm lại mà xem.
cmengenie vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to cmengenie For This Useful Post:
trannamxd (06-06-2016)
Unread 06-06-2016   #600
trannamxd
Thành viên mới

Trích:
Nguyên văn bởi cmengenie View Post
Việc tính ra ứng suất âm, móng quá lớn... là do bạn chưa biết cách bố trí và tính toán.

Về tính toán:
- Bổ sung cái giằng vào, đưa kết quả lên đây xem.
- Đối với kết cấu zamil thì có thể mô hình nó là khớp luôn được.
- Đối với cấu bê tông thì áp dụng cách của thầy Phong và đưa nó vào mô hình là khớp.

Về bố trí móng: bố trí lệch về phía có ứng suất lớn (đúng bản chất của chữ "chân vịt"). Hôm nọ có ai đưa cái hình xử lý khi có ứng suất âm rồi đấy, kiếm lại mà xem.
Trước tiên em xin cám ơn anh ạ!
- Em có thêm vào dây cáp giằng D20, nối hai đuôi kèo lại với nhau( tại vị trí nách cột và kèo) và giải phóng mô mem(không biết em làm vậy có đúng với ý anh nói chưa), mô đun dàn hồi em lấy như của thép thì thấy có giảm nhưng không đáng kể(-35.3 T), xong em thử giải pháp dùng đà kiềng nối 2 cột lại (nhịp 39m) thì mô mem âm tại móng giảm đáng kể( dk250x500 M=-18,79( t), dk 200x300 m=-24.48 (T) Trường hợp tải là tĩnh tải+ hoạt tải chất đầy, nhưng việc bố trí hệ đà kiềng ngang tại vị trí không có tường e cảm thấy quá tốn kém.
- Vâng, cái này thì đơn giản rồi anh ạ
- em muốn hỏi là bây giờ em có thể cắt giảm cốt thép chịu lực mà vẫn giữ nguyên tiết diện phần BT được không ạ? (Giống như việc mình mình giảm tiết diện đói với chân cột thép), vì theo em thấy khớp của thầy Ngô Thế Phong gần giống như khớp lý tưởng em sợ không đảm bảo an toàn trong lúc thi công, không biết có ai đã làm phương án này chưa? mong mọi người ai cho kinh nghiệm giúp đỡ em với, vì chủ đầu tư muốn dùng cột BTCT kèo thì tổ hợp I mới khó
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài