máy bơm nước hỏa tiễn công ty in ấn https://duan-knparadise.com/ Bơm nước hỏa tiễn bóp da nam Túi nilon PP cong ty in bieu mau
Chỉ dẫn kỹ thuật hay bản vẽ thiết kế kỹ thuật - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam

Features
Go Back   Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam > THIẾT KẾ CÁC CÔNG TRÌNH GIAO THÔNG (CẦU, HẦM, ĐƯỜNG ...) > Công trình cầu
Tên thành viên
Mật mã
Tin HOT Thông tin BQT diễn đàn

Result  Reload Thống Kê - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam
All Forums | Thông báo | Văn Bản Pháp Luật | Văn Hóa Văn Nghệ Giao Lưu
Please wait...
Please wait...
Trả lời
Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Unread 23-06-2016   #1
huychung
Thành viên mới

Default Chỉ dẫn kỹ thuật hay bản vẽ thiết kế kỹ thuật

Kính chào các bác,

Hiện tại e có đang làm bản vẽ thi công cho một dự án. Tuy nhiên trong quá trình làm e đang vướng mắc ở một chỗ chưa biết xử lý thế nào. Mong các bác chỉ bảo giúp em.

Số là giữa bản vẽ thiết kế kỹ thuật và chỉ dẫn kỹ thuật của dự án đang đá nhau. Kiểu như ông nói gà bà nói vịt, không có sự thống nhất với nhau.

Nếu em làm bản vẽ thi công thì theo các bạn là làm theo các yêu trong trong chỉ dẫn kỹ thuật của dự án hay là làm theo bản vẽ thiết kế kỹ thuật.

Thật khó cho em quá vì trước giờ e chưa gặp trường hợp này bao giờ.

Có quy định nào nói rõ khái niệm và các yêu cầu đối với chỉ dẫn kỹ thuật và bản vẽ kỹ thuật ko ạ. Nếu có các bác vui lòng cho em xin tài liệu để em tham chiếu.

Trân trọng,
huychung vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to huychung For This Useful Post:
dangngoc (23-06-2016)
Unread 23-06-2016   #2
XUAN THUY
Thành viên nhiệt huyết

XUAN THUY's Avatar

Nơi Cư Ngụ: HCMC
Default Ðề: Chỉ dẫn kỹ thuật hay bản vẽ thiết kế kỹ thuật

Trích:
Nguyên văn bởi huychung View Post
Kính chào các bác,

Hiện tại e có đang làm bản vẽ thi công cho một dự án. Tuy nhiên trong quá trình làm e đang vướng mắc ở một chỗ chưa biết xử lý thế nào. Mong các bác chỉ bảo giúp em.

Số là giữa bản vẽ thiết kế kỹ thuật và chỉ dẫn kỹ thuật của dự án đang đá nhau. Kiểu như ông nói gà bà nói vịt, không có sự thống nhất với nhau.

Nếu em làm bản vẽ thi công thì theo các bạn là làm theo các yêu trong trong chỉ dẫn kỹ thuật của dự án hay là làm theo bản vẽ thiết kế kỹ thuật.

Có quy định nào nói rõ khái niệm và các yêu cầu đối với chỉ dẫn kỹ thuật và bản vẽ kỹ thuật ko ạ. Nếu có các bác vui lòng cho em xin tài liệu để em tham chiếu.

Trân trọng,
Trong mấy bồ hồ sơ kỹ thuật hay hợp đồng, thường quy định thứ tự ưu tiên theo nguyên tắc: Cái nào càng cụ thể, càng chi tiết thì sẽ được ưu tiên áp dụng.

Theo đó, bản vẽ sẽ là cái chi tiết hơn chỉ dẫn kỹ thuật.

Hãy tìm nó ở đâu đó trong bộ tài liệu hợp đồng hoặc xa hơn, các văn bản thuộc hệ thống Luật Xây Dựng, cao hơn là trong Bộ Luật Dân Sự.
XUAN THUY vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to XUAN THUY For This Useful Post:
dangngoc (23-06-2016)
Unread 23-06-2016   #3
nuce52
Thành viên rất tích cực

nuce52's Avatar

Trích:
Kính chào các bác,

Trân trọng,
Chào bác, theo kinh nghiệm của bản thân em thì "Chỉ dẫn kĩ thuật" hay còn gọi là "GHI CHÚ CHUNG, CHỈ DẪN CHUNG" là mảng được copy nhiều nhất từ các công trình. Có khi người copy còn chẳng thèm đọc xem trong đấy nó viết cái gì, có hợp với công trình của mình không.
toan0103 (24-06-2016)
Unread 23-06-2016   #4
co1972nguyen
Super Moderator

co1972nguyen's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Gò Vấp-HCM
Default Re: Chỉ dẫn kỹ thuật hay bản vẽ thiết kế kỹ thuật

Làm gì làm Ưu tiên bản vẽ kỹ thuật trước rồi đến chỉ dẫn kỹ thuật (chỉ dẫn kỹ thuật là copy-past nên chẳng có ý nghĩa gì mà còn gây hậu quả cho thi công)
Unread 24-06-2016   #5
huychung
Thành viên mới

Cảm ơn các bác đã trao đổi nhiệt tình, Chiều nay e có tìm thấy tài lieu nói về chỉ dẫn kỹ thuât như sau:

Theo Nghị định Về việc quản lý chất lượng và bảo trì công trình xây dựng số 46/2015/NĐ-CP ngày 12/5/2015 – Điều 19 "Chỉ dẫn kỹ thuật" nói rõ "Chỉ dẫn kỹ thuật là cơ sở để thực hiện giám sát thi công xây dựng công trình, thi công và nghiệm thu công trình xây dựng. Chỉ dẫn kỹ thuật do nhà thầu thiết kế hoặc nhà thầu tư vấn khác được chủ đầu tư thuê lập. Chỉ dẫn kỹ thuật được phê duyệt là một thành phần của hồ sơ mời thầu thi công xây dựng, làm cơ sở để quản lý thi công xây dựng, giám sát thi công xây dựng và nghiệm thu công trình".

Nếu theo nghị định này có thể hiểu chỉ dẫn kỹ thuật sẽ ở mức cao hơn và bắt buộc nhà thầu phải làm theo. Và bản vẽ TK kỹ thuật cũng phải dựa trên chỉ dẫn kỹ thuât, tuy nhiên trường hợp của em bản vẽ TKKT lại ko dựa trên chỉ dẫn kỹ thuật, sai khác hoàn toàn với chỉ dẫn. Cái này đúng là thật khó để biết nên theo chỉ dẫn hay theo bản vẽ TKKT vì chưa gặp cái tình huống này bao giờ.
huychung vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 24-06-2016   #6
XUAN THUY
Thành viên nhiệt huyết

XUAN THUY's Avatar

Nơi Cư Ngụ: HCMC

Trích:
Cảm ơn các bác đã trao đổi nhiệt tình, Chiều nay e có tìm thấy tài lieu nói về chỉ dẫn kỹ thuât như sau:

Theo Nghị định Về việc quản lý chất lượng và bảo trì công trình xây dựng số 46/2015/NĐ-CP ngày 12/5/2015 – Điều 19 "Chỉ dẫn kỹ thuật" nói rõ "Chỉ dẫn kỹ thuật là cơ sở để thực hiện giám sát thi công xây dựng công trình, thi công và nghiệm thu công trình xây dựng. Chỉ dẫn kỹ thuật do nhà thầu thiết kế hoặc nhà thầu tư vấn khác được chủ đầu tư thuê lập. Chỉ dẫn kỹ thuật được phê duyệt là một thành phần của hồ sơ mời thầu thi công xây dựng, làm cơ sở để quản lý thi công xây dựng, giám sát thi công xây dựng và nghiệm thu công trình".

Nếu theo nghị định này có thể hiểu chỉ dẫn kỹ thuật sẽ ở mức cao hơn và bắt buộc nhà thầu phải làm theo. Và bản vẽ TK kỹ thuật cũng phải dựa trên chỉ dẫn kỹ thuât, tuy nhiên trường hợp của em bản vẽ TKKT lại ko dựa trên chỉ dẫn kỹ thuật, sai khác hoàn toàn với chỉ dẫn. Cái này đúng là thật khó để biết nên theo chỉ dẫn hay theo bản vẽ TKKT vì chưa gặp cái tình huống này bao giờ.
Đoạn trên thì không có cơ sở để "đúc" ra được cái kết luận của bạn.
XUAN THUY vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 24-06-2016   #7
co1972nguyen
Super Moderator

co1972nguyen's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Gò Vấp-HCM
Default Re: Ðề: Chỉ dẫn kỹ thuật hay bản vẽ thiết kế kỹ thuật

Trích:
Nếu theo nghị định này có thể hiểu chỉ dẫn kỹ thuật sẽ ở mức cao hơn và bắt buộc nhà thầu phải làm theo. Và bản vẽ TK kỹ thuật cũng phải dựa trên chỉ dẫn kỹ thuât
Thế thì làm đi chứ còn hỏi làm gì cho rách việc!!!!!!
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài