máy bơm nước hỏa tiễn công ty in ấn https://duan-knparadise.com/ Bơm nước hỏa tiễn bóp da nam Túi nilon PP cong ty in bieu mau
Nền nhà xưởng? - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam

Features
Go Back   Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam > THIẾT KẾ KẾT CẤU CÔNG TRÌNH BTCT VÀ GẠCH ĐÁ > Cấu tạo cấu kiện bê tông cốt thép
Tên thành viên
Mật mã
Tin HOT Thông tin BQT diễn đàn

Result  Reload Thống Kê - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam
All Forums | Thông báo | Văn Bản Pháp Luật | Văn Hóa Văn Nghệ Giao Lưu
Please wait...
Please wait...
Trả lời
Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Unread 20-03-2012   #1
tuanblack
Thành viên

Default Nền nhà xưởng?

Chào các bác hôm nay mình có một vấn đề muốn các ace góp ý thêm.Mình đang thiết kế một nền nhà xưởng. 20x5m tải trọng đặt trên nền là một máy tiện khuôn tổng tải( bệ máy:3,5T, ụ động: 1T, bàn dao:2,5T; khuôn(quay): 6T Tổng tải trọng là :13 tấn. Cách tính của mình là dùng phần mềm sap 2000 khai báo dầm trên nền đàn hồi với tiết diện là bxh=5mx0,25m(chiều dày sàn 25cm). khai báo spring(Z)=150 đất nền là cát đắp mình lấy c=1,5kg/cm2) tra bảng sách nền móng. Khai báo tải trọng là phân bố đều bằng cách chia tổng tải trọng cho diện tích có nhân thêm hstc=1,2. Chhay5 sáp ra nội lực M=9kN.m. chọn bố trí thép là fi 12a120 kiểm tra theo công thức sách nền móng thì thỏa . lớp trên bố trí cấu tạo là fi8a200 đề chống nứt . như vậy có ok không các bạn. Vì nền nhà xưởng nằm kề với các xưởng rung động khác. mình sợ võng nên bố trí hai dầm(200*300) nằm dọc theo chiều dài của nền để khi lún thì nền lún đều vì nền không cho phép võng. các bác có kinh nghiệm góp ý với. gmail:buivantuan81@gmail.com
tuanblack vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 20-03-2012   #2
luoithephn

Default Ðề: Nền nhà xưởng?

Khủng quá
Bao năm kinh nghiệm làm lưới thép hàn mà mình chưa gặp cái sàn nào thép ntn.
Góp ý ban nên dùng lưới thép hàn(Thép rút cường độ cao để giảm fi thép) nhưng lưu ý là LTH ko có hàn được ô 120 đâu
luoithephn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to luoithephn For This Useful Post:
chihieuco (27-01-2016)
Unread 20-03-2012   #3
tuanblack
Thành viên

như vậy thì bằng không. lưới thép cường độ cao dùng để sản xuất cọc ứng suất trước thì ok rồi mình có thể bô bằng thép chỉ mà.Ở dây mình muốn nói là với tải trọng và chiều dày bản nền và thép như vậy thì có làm việc độc lập hay không, nếu nó lún thì tất cả bản nền lún như nhau hay là chính giữa lún(võng) còn hai bện thì không mìh chỉ lo điều đó thôi, kinh nghiệm còn hạn chế móng các bác góp ý thêm.
Unread 20-03-2012   #4
cmengenie
Super Moderator

Trích:
Nguyên văn bởi tuanblack View Post
như vậy thì bằng không. lưới thép cường độ cao dùng để sản xuất cọc ứng suất trước thì ok rồi mình có thể bô bằng thép chỉ mà.Ở dây mình muốn nói là với tải trọng và chiều dày bản nền và thép như vậy thì có làm việc độc lập hay không, nếu nó lún thì tất cả bản nền lún như nhau hay là chính giữa lún(võng) còn hai bện thì không mìh chỉ lo điều đó thôi, kinh nghiệm còn hạn chế móng các bác góp ý thêm.
Đây là vấn đề không dễ.

Nền của bạn cũng nhỏ, tách móng máy ra khỏi toàn nền thì không nên. Với các công trình lớn, móng máy thường tách ra bằng các khe đổ bitum.

Tớ từng đọc bản vẽ của mấy đơn vị tư vấn Mã Lai, Sing thì chúng nó làm lưới thép hàn thôi, thậm chí là 1 lưới cho cả cái móng máy to đùng đường kính 10m.

Tuy nhiên đó chỉ là tham khảo, bạn không nên nghe theo nếu chưa tính.
cmengenie vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 20-03-2012   #5
tangthuongga
Thành viên tích cực

Trích:
Chào các bác hôm nay mình có một vấn đề muốn các ace góp ý thêm.Mình đang thiết kế một nền nhà xưởng. 20x5m tải trọng đặt trên nền là một máy tiện khuôn tổng tải( bệ máy:3,5T, ụ động: 1T, bàn dao:2,5T; khuôn(quay): 6T Tổng tải trọng là :13 tấn. Cách tính của mình là dùng phần mềm sap 2000 khai báo dầm trên nền đàn hồi với tiết diện là bxh=5mx0,25m(chiều dày sàn 25cm). khai báo spring(Z)=150 đất nền là cát đắp mình lấy c=1,5kg/cm2) tra bảng sách nền móng. Khai báo tải trọng là phân bố đều bằng cách chia tổng tải trọng cho diện tích có nhân thêm hstc=1,2. Chhay5 sáp ra nội lực M=9kN.m. chọn bố trí thép là fi 12a120 kiểm tra theo công thức sách nền móng thì thỏa . lớp trên bố trí cấu tạo là fi8a200 đề chống nứt . như vậy có ok không các bạn. Vì nền nhà xưởng nằm kề với các xưởng rung động khác. mình sợ võng nên bố trí hai dầm(200*300) nằm dọc theo chiều dài của nền để khi lún thì nền lún đều vì nền không cho phép võng. các bác có kinh nghiệm góp ý với. gmail:buivantuan81@gmail.com
theo mình thì bạn quan niệm gần đúng như vậy là ok rồi,tuy nhiên bạn thêm 2 cái dầm vì mục đích lún thì không ổn lắm.vì sao thêm dầm thì ít lún!! góp ý một chút là bê tông chịu nén tốt do vậy tại sao bạn không làm móng máy riêng và sàn đặt thép cấu tao phi 12a200 2 lop nhi!làm 2 loại thép cho phức tạp.vài dòng
tangthuongga vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 20-03-2012   #6
Mr Cơm Phở
Thành viên nhiệt huyết

Mr Cơm Phở's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Vỉa hè

Trích:
Nếu sợ nền võng bạn có thể sử dụng cách gia cố cọc + đài cọc dưới nền đất ngay tại các vị trí đặt máy.Số lượng cọc thì theo tính toán (như cọc dưới đáy đài)

thay đổi nội dung bởi: Mr Cơm Phở, 20-03-2012 lúc 10:16 PM
Mr Cơm Phở vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 20-03-2012   #7
Lexus1986

Lexus1986's Avatar

Trích:
Làm theo kết cấu mặt đường cứng thường áp dụng cho nhà xưởng, sân...nhất . Bên XDDD thì không được học nhưng bên cầu đường thì có , bạn tham khảo thử xem ,
Unread 20-03-2012   #8
Mr Cơm Phở
Thành viên nhiệt huyết

Mr Cơm Phở's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Vỉa hè

Trích:
Nguyên văn bởi luoithephn View Post
Khủng quá
Bao năm kinh nghiệm làm lưới thép hàn mà mình chưa gặp cái sàn nào thép ntn.
Góp ý ban nên dùng lưới thép hàn(Thép rút cường độ cao để giảm fi thép) nhưng lưu ý là LTH ko có hàn được ô 120 đâu
a 150 or a200
Unread 23-03-2012   #9
rachkien

sợ võng sàn thì bạn cho 1 số cọc khoan dưới móng máy, cọc khoan chịu chấn động của máy rất tốt.
rachkien vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 24-03-2012   #10
tuanblack
Thành viên

Hai bữa rồi mình ko online được. Rất cảm ơn đóng góp ý kiến của các ace. đúng ra là thế này. Nhà xưởng của mình trước đây đã làm rồi kết cầu là sàn 300 đất đầm kỹ. Hê thống máy tiện của mình là một máy dẫn động đặt trên một bệ máy liên kết với nền 300 đó, một đường ray gá trên sàn để đặt ụ động và bàn dao trên đó. Đường ray dài khoảng 20m. sau một thời gian làm việc chính giữa nền bị lún và võng làm đường ray võng ttheo. nay mình muốn cải tạo lại với kết cấu như trên mình đã trình bày. với ý tưởng kết cấu là "một khối sàn trên nền đàn hồi". khi lún thì cả khối đó lún như nhau(vì tính công nghệ của máy nên không cho nền bị cong, võng làm ray cũng võng theo). mong các bác góp ý để mình tích lũy thêm kinh nghiệm.thanks

thay đổi nội dung bởi: tuanblack, 24-03-2012 lúc 11:06 AM
The Following User Says Thank You to tuanblack For This Useful Post:
kudaknong (12-05-2012)
Unread 16-08-2013   #11
cuddang
Thành viên tích cực

Nơi Cư Ngụ: HCMC
Send a message via Yahoo to cuddang Send a message via Skype™ to cuddang

ACE nào có file tính nền nhà xưởng thì share với!
Chân thành cám ơn!
cuddang vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 16-08-2013   #12
umy
Administrator

umy's Avatar

@tuanblack

nếu xem tiếng Anh được, thì vào đây có ít nhiều TL cho móng chịu tải động (đa số links còn sống, lấy nhanh !):

http://www.ketcau.com/forum/showthre...?t=2637&page=3

http://www.ketcau.com/forum/showthread.php?t=8629

Chỉ hướng dẩn bấy nhiêu thôi, Rất tiếc xin đừng hỏi tôi thêm.
umy vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 08-05-2015   #13
sinhvientt
Thành viên

Em cũng đang làm 1 con nhà xưởng, nền nhà xưởng này theo chủ đầu tư nói là dùng để chứa hàng, có cả xe Container (trên xe chất đầy hàng), dự là tổng tải trọng của cả xe + hàng là 50T, đi lại hoạt động trên cái nền đó, e đang lăn tăn ở chỗ, thông thường khi thiết kế nhà xưởng, mình chỉ làm móng và các giằng móng ngoài biên (theo chu vi nhà), còn nền nhà chỉ cần đầm kỹ cát, bên trên làm lớp sàn nền dày khoảng 200mm (lớp sàn nền bê tông dày 200mm thậm chí còn không có thép), e tính làm như thế thì không ổn!
E đang nghĩ có lẽ phải làm cả giằng móng bên trong nhà theo phương ngang nhà ý ạ, nhưng với cái nhịp nhà 42m, bước cột là 7m, thì cái giằng móng có chiều dài 42m đó có độ mảnh quá lớn, e cảm thấy không an toàn!
E ít làm nhà xưởng nên cũng non kinh nghiệm, em mong các bác tư vấn giúp e vụ này với ạ !
E cảm ơn!
sinhvientt vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 08-05-2015   #14
dinhthuanxd
Thành viên nhiệt huyết

Trích:
Nguyên văn bởi sinhvientt View Post
Em cũng đang làm 1 con nhà xưởng, nền nhà xưởng này theo chủ đầu tư nói là dùng để chứa hàng, có cả xe Container (trên xe chất đầy hàng), dự là tổng tải trọng của cả xe + hàng là 50T, đi lại hoạt động trên cái nền đó, e đang lăn tăn ở chỗ, thông thường khi thiết kế nhà xưởng, mình chỉ làm móng và các giằng móng ngoài biên (theo chu vi nhà), còn nền nhà chỉ cần đầm kỹ cát, bên trên làm lớp sàn nền dày khoảng 200mm (lớp sàn nền bê tông dày 200mm thậm chí còn không có thép), e tính làm như thế thì không ổn!
E đang nghĩ có lẽ phải làm cả giằng móng bên trong nhà theo phương ngang nhà ý ạ, nhưng với cái nhịp nhà 42m, bước cột là 7m, thì cái giằng móng có chiều dài 42m đó có độ mảnh quá lớn, e cảm thấy không an toàn!
E ít làm nhà xưởng nên cũng non kinh nghiệm, em mong các bác tư vấn giúp e vụ này với ạ !
E cảm ơn!
Nền nhà này phải đóng cọc mật độ 3-4m/cọc và làm sàn BTCT dày 200 có mũ sàn âm dưới đất.
dinhthuanxd vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to dinhthuanxd For This Useful Post:
sinhvientt (08-05-2015)
Unread 08-05-2015   #15
helios
Thành viên nhiệt huyết

helios's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Hà Nội, Việt Nam

Trong nền nhà xưởng không nên dùng dầm giằng để đỡ sàn. Nên dùng phương án cọc như của bạn dinhthuanxd hoặc sàn đặt trực tiếp lên nền cát đầm chặt, tùy vào điều kiện địa chất và tải trọng.
Trong nhà xưởng, bên cạnh chất tải đều còn phải kiểm tra cục bộ sàn khi có tải tập trung do giá để hàng hoặc chất hàng không đều.
helios vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to helios For This Useful Post:
sinhvientt (08-05-2015)
Unread 08-05-2015   #16
cmengenie
Super Moderator

Có một kinh nghiệm này với các bạn làm nền nhà xưởng nữa:

Nếu nhà xưởng có móng máy thì không nên làm nền xung quanh là BT/BTCT trên nền cát đầm chặt. Lý do là vì cái nền cát đầm chặt này nó dễ bị rung, chảy mất ma sát trong, nó trôi đi đâu chẳng biết.

Có cái nhà xưởng mình cải tạo ở bên Mê Linh năm 2011: nền cao hơn so với sân, sau khi đập đi thấy cát lủng tùm lum, sụt nhiều vị trí do cát trôi qua đáy giằng móng tụt cả ra ngoài sân.
cmengenie vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to cmengenie For This Useful Post:
sinhvientt (08-05-2015)
Unread 08-05-2015   #17
sinhvientt
Thành viên

Trích:
Nguyên văn bởi dinhthuanxd View Post
Nền nhà này phải đóng cọc mật độ 3-4m/cọc và làm sàn BTCT dày 200 có mũ sàn âm dưới đất.
Dạ theo e hiểu thì nghĩa là mình làm hệ dầm giằng ô cờ có kích thước 1 ô là 4x4m đúng ko ạ ? và tại vị trí giao nhau của các dầm giằng đó mình làm cái mũ sàn âm, ở đây có thể hiểu là đài cọc được, có đúng ko hả bác? nghĩa là, cái nền nhà xưởng của mình lúc này làm việc gần giống với sàn trên các đầu cột đúng ko ạ? Sau đó cần kiểm tra nén cục bộ như bác helios nói là ok !
E hiểu vậy có đúng ko ạ ?
sinhvientt vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 04-06-2015   #18
Pham Q Vinh
Thành viên

Pham Q Vinh's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi sinhvientt View Post
Dạ theo e hiểu thì nghĩa là mình làm hệ dầm giằng ô cờ có kích thước 1 ô là 4x4m đúng ko ạ ? và tại vị trí giao nhau của các dầm giằng đó mình làm cái mũ sàn âm, ở đây có thể hiểu là đài cọc được, có đúng ko hả bác? nghĩa là, cái nền nhà xưởng của mình lúc này làm việc gần giống với sàn trên các đầu cột đúng ko ạ? Sau đó cần kiểm tra nén cục bộ như bác helios nói là ok !
E hiểu vậy có đúng ko ạ ?
Bên e đang thi công nhà xưởng thì tại vị trí đầu cọc đó thường bố trí Drop (giống móng đơn có thép liên kết với nền) rất ổn, không cần phải có lưới dần 4x4m đâu ah../
Gần đây có ô sàn nền 20x40m dày 18cm không có cọc nằm trực tiếp trên nền đất, thép 2 lớp D10a200, các bác cho e hỏi thép cạnh ngắn hay cạnh dài sẽ là thép chịu lực ạ??
Unread 09-06-2016   #19
steel_hau
Thành viên

Default Re: Nền nhà xưởng?

Mọi người cho em hỏi về nền nhà máy may, tải trọng 1T/m2, các ô lưới nhịp 9m. Lớp base dày 200. E giải bản trên nền đàn hồi bằng safe, gán hệ số nền lấy khoảng 1000T/m3. Hoạt tải gán cách ô cách nhịp. Nhưng kết quả ra rất bé (bản nền bê tông lưới thép hàn dày 120mm, 2 lớp lưới thép hàn phi 6a250), mọi người có cách tính nào khác không ạ.
steel_hau vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 09-06-2016   #20
umy
Administrator

umy's Avatar

Default Ðề: Re: Nền nhà xưởng?

Trích:
Nguyên văn bởi steel_hau View Post
Mọi người cho em hỏi về nền nhà máy may, tải trọng 1T/m2, các ô lưới nhịp 9m. Lớp base dày 200. E giải bản trên nền đàn hồi bằng safe, gán hệ số nền lấy khoảng 1000T/m3. Hoạt tải gán cách ô cách nhịp. Nhưng kết quả ra rất bé (bản nền bê tông lưới thép hàn dày 120mm, 2 lớp lưới thép hàn phi 6a250), mọi người có cách tính nào khác không ạ.
1) dưới nền gì ?? đất sét mềm, cát mịn, đá cứng... Bạn tìm Theo TC, TL nào ? có đươc Hệ số nền khoãng 1000 T/m³ hay quá vậy ?! làm ơn cho biết.

Thử làm bài tính lại với Hệ số nền nhỏ hoặc lớn hơn nhiều, so sánh xem kết quả thay đổi ra sao

2) tải trọng tỉnh 1T/m², còn phần dao động dưới các máy thì sao ?

Thôi đành nhờ các chuyên gia về món sàn nền giúp cho ! Thứ nầy tôi là người ngoại đạo, ko chuyên. Nên hỏi thăm giúp vui chút ít vậy thôi.

thay đổi nội dung bởi: umy, 09-06-2016 lúc 05:35 PM Lý do: chỉnh
umy vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to umy For This Useful Post:
haoxda_87 (09-06-2016)
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài