máy bơm nước hỏa tiễn công ty in ấn https://duan-knparadise.com/ Bơm nước hỏa tiễn bóp da nam Túi nilon PP cong ty in bieu mau
Xin tư vấn cho em đề tài tốt nghiệp với ạh! - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam

Features
Go Back   Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam > THƯ VIỆN CÁC CÔNG TRÌNH NGHIÊN CỨU CỦA KẾT CẤU SƯ > Thư viện Luận án tốt nghiệp Đại học
Tên thành viên
Mật mã
Tin HOT Thông tin BQT diễn đàn

Result  Reload Thống Kê - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam
All Forums | Thông báo | Văn Bản Pháp Luật | Văn Hóa Văn Nghệ Giao Lưu
Please wait...
Please wait...
Loading...
Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 15-03-2007   #1
vĩnh thắng
Thành viên mới

vĩnh thắng's Avatar

Send a message via Yahoo to vĩnh thắng
Default Xin tư vấn cho em đề tài tốt nghiệp với ạh!

Tình hình là e chuẩn bị làm đề tài tốt nghiệp, 1 ngày xem TV về vùng Đồng Bằng Sông Cửu Long thấy năm nào nước lũ cũng tràn về làm ngập úng nhà cửa, và việc xây dựng ở đây rất khó khăn do nền đất yếu.
Vì thế e chợt nghĩ ra làm về nhà cửa kết cấu nhẹ ,lắp ghép nhanh chóng và quan trọng là giá thành phải rẻ nữa. Nếu làm đồ án theo phương án này thì có phải làm thêm phần Kinh tế XD ko các anh nhi? E nghĩ vấn đề này cũng chiếm 1 phần ko ít ko đề tại
Cái quan trọng ở đây là e đã tìm nhiều tài liệu nhưng chưa có tài liệu nào nói rõ về vấn đề nhà ở lắp ghép đơn giản, và thuận tiện thi công cả, Anh nào có xin cho e với ạh..và xin đóng góp ý kiến cho e nên bắt đầu từ đâu và như thế nào ạh. E xin chân thành cảm ơn các ạnh
Mail : codon1803@yahoo.com
Fone :0908-458-576
vĩnh thắng vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 16-03-2007   #2
co1972nguyen
Super Moderator

co1972nguyen's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Gò Vấp-HCM
Default Ðề: Xin tư vấn cho em đề tài tốt nghiệp với ạh!

Đề tài của Chú Chính phủ giao cho Bộ Xây dựng làm còn làm chưa được, chưa xong từ trước đến nay có thấy cái nào ra hồn cho dân sống với lũ đâu? chú làm cái này để cho vui thì được chứ đi bảo vệ chắc cũng ngập lũ theo............. hay chú tình lên làm Bộ trưởng Bộ Xây dựng???????
co1972nguyen vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 16-03-2007   #3
vĩnh thắng
Thành viên mới

vĩnh thắng's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi co1972nguyen
Đề tài của Chú Chính phủ giao cho Bộ Xây dựng làm còn làm chưa được, chưa xong từ trước đến nay có thấy cái nào ra hồn cho dân sống với lũ đâu? chú làm cái này để cho vui thì được chứ đi bảo vệ chắc cũng ngập lũ theo............. hay chú tình lên làm Bộ trưởng Bộ Xây dựng???????
hic...hic..a nói thế thì làm e mất hứng hết ạh... do chính phủ làm ko được do e tập làm thêm, tự lượng sức mình làm đến đâu thì làm thôi anh àh, chứ nếu mà làm đề tài nhà cao tầng, chung cư nữa thì quá ư là nhàm chán. Phải có đề tài mới thì mới hấp dẫn ạh....
xin các anh, các thầy cho e thêm ý kiến ạh, cho dù ý kiến nhỏ nhất cũng sẽ làm e có động lực để tiếp tục nghiên cứu đề tài này ạh..
e chân thành cảm ơn!
Old 16-03-2007   #4
Phiphi
Thành viên nhiệt huyết

Phiphi's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi vĩnh thắng
hic...hic..a nói thế thì làm e mất hứng hết ạh... do chính phủ làm ko được do e tập làm thêm, tự lượng sức mình làm đến đâu thì làm thôi anh àh, chứ nếu mà làm đề tài nhà cao tầng, chung cư nữa thì quá ư là nhàm chán. Phải có đề tài mới thì mới hấp dẫn ạh....
xin các anh, các thầy cho e thêm ý kiến ạh, cho dù ý kiến nhỏ nhất cũng sẽ làm e có động lực để tiếp tục nghiên cứu đề tài này ạh..
e chân thành cảm ơn!
Bác Co1972nguyen nói vậy là để kích động tinh thần em đó. Cố gắng lên...

CÓ CHÍ THÌ NÊN

thay đổi nội dung bởi: Phiphi, 16-03-2007 lúc 05:25 PM
Phiphi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 16-03-2007   #5
Phiphi
Thành viên nhiệt huyết

Phiphi's Avatar

Trích:
e chân thành cảm ơn!

C Ó.....C H Í.....T H Ì.....N Ê N
Old 16-03-2007   #6
vis
Thành viên

Trích:
Nguyên văn bởi Phiphi

C Ó.....C H Í.....T H Ì.....N Ê N

hìhi Bác PhiPhi vui tính thật hèhe

CÓ CHÍ THÌ NÊN TRỊ THUỐC -để hết chí (chấy, rận)

QUYẾT CHÍ THÌ ĐƯỢC...

CÓ CHÍ (TRÍ) THÌ NÊN TRỤ TRÌ-CHỦ TRÌ-BỘ TRƯỞNG-(Bộ trưởng là theo ý bác Co1972nguyen)

thay đổi nội dung bởi: vis, 16-03-2007 lúc 04:46 PM
vis vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 16-03-2007   #7
vĩnh thắng
Thành viên mới

vĩnh thắng's Avatar

dạ, e cảm ơn 2 anh đã động viên em. Tình hình là e sẽ sưu tập mấy mẫu nhà nhưng còn hạn chế, ko biết có anh nào chuyên về nhà lắp ghép ko ạh, có thể gửi mail cho e hoặc sms cho e đến nhà mấy a chép cũng được ạh...e chân thành cảm ơn
Old 16-03-2007   #8
Phiphi
Thành viên nhiệt huyết

Phiphi's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi vis
hìhi Bác PhiPhi vui tính thật hèhe

CÓ CHÍ THÌ NÊN TRỊ THUỐC -để hết chí (chấy, rận)

QUYẾT CHÍ THÌ ĐƯỢC...

CÓ CHÍ (TRÍ) THÌ NÊN TRỤ TRÌ-CHỦ TRÌ-BỘ TRƯỞNG-(Bộ trưởng là theo ý bác Co1972nguyen)
Bác đừng nghỉ sai ý em.
Em rất trân trọng idea của Vỉnh Thắng.
Bác nào giúp được gì thì giúp.
Trong lịch sử đã có rất nhiều người hy sinh cho mục đích khoa học.
Không thành danh...thì thành nhân!

"Một cây làm chẳng nên non.
Ba cây chụm lại thành hòn núi cao."
Old 16-03-2007   #9
Phiphi
Thành viên nhiệt huyết

Phiphi's Avatar

Trích:
dạ, e cảm ơn 2 anh đã động viên em. Tình hình là e sẽ sưu tập mấy mẫu nhà nhưng còn hạn chế, ko biết có anh nào chuyên về nhà lắp ghép ko ạh, có thể gửi mail cho e hoặc sms cho e đến nhà mấy a chép cũng được ạh...e chân thành cảm ơn
Em hảy post những mẫu nhà hoặc tài liệu sưu tầm được lên d/đ. Sẽ có nhiều Sư huynh tham gia góp ý mà.
Keep on your works!
Old 16-03-2007   #10
XUAN THUY
Thành viên nhiệt huyết

XUAN THUY's Avatar

Nơi Cư Ngụ: HCMC

Trích:
Tình hình là e chuẩn bị làm đề tài tốt nghiệp, 1 ngày xem TV về vùng Đồng Bằng Sông Cửu Long thấy năm nào nước lũ cũng tràn về làm ngập úng nhà cửa, và việc xây dựng ở đây rất khó khăn do nền đất yếu.
Vì thế e chợt nghĩ ra làm về nhà cửa kết cấu nhẹ ,lắp ghép nhanh chóng và quan trọng là giá thành phải rẻ nữa. Nếu làm đồ án theo phương án này thì có phải làm thêm phần Kinh tế XD ko các anh nhi? E nghĩ vấn đề này cũng chiếm 1 phần ko ít ko đề tại
Cái quan trọng ở đây là e đã tìm nhiều tài liệu nhưng chưa có tài liệu nào nói rõ về vấn đề nhà ở lắp ghép đơn giản, và thuận tiện thi công cả, Anh nào có xin cho e với ạh..và xin đóng góp ý kiến cho e nên bắt đầu từ đâu và như thế nào ạh. E xin chân thành cảm ơn các ạnh
Mail : codon1803@yahoo.com
Fone :0908-458-576
Hi, chào chú em... muốn nhảy vào một cái đề tài.... "không có lối ra".

Anh nói thế là vì cái chuyện làm nhà sống chung với lũ 10 năm nay đã có nhiều đề tài, tốn nhiều kinh phí của cả nhà nước và "nhân dân" rùi,

(tức đề tài Viện KHCNXD = nhà nước, Công ty Phát triển nhà Cửu long (Tổng Cy XD số 1), Công ty Adage VN -(Pháp) tại Cần thơ vv, và một số công ty khác nữa, và của một số tỉnh ĐBSCL.

Hướng 1: dùng kết cấu nhà lắp ghép bằng thép kết hợp vật liệu tại chỗ
Hướng 2: dùng kết cấu bê tông xốp nhẹ (tỷ trọng <1.0)
Hướng 3: dùng kết cấu bê tông thường lắp ghép.
Hướng 4: làm cái gì đó cho rẻ ... mà địa phương tự làm.

Nếu em chỉ làm tiểu luận cho đề tài này thì OK, có thể hiểu biết được nhiều thứ tạp nham: kỹ thuật - kinh tế -và đặc biệt là vấn đề "xã hội", mấu chốt của sự thất bại của tất cả các đề tài trên.

Nhưng để làm đề tài tốt nghiệp, thực chất là một bài tập lớn nhất và tổng hợp nhất của 3 năm học chuyên ngành, thì nên là một đề tài điển hình, tập trung vào am hiểu kết cấu thông qua thiết kế kết cấu bê tông thường/bê tông dự ứng lực vv.. để hiểu biết càng nhiều càng tốt về kỹ thuật trước khi ra trường vẫn là cách lựa chọn không ngoan nhất.

Anh đã từng có tham gia (không phải là thành viên) vào một đề tài của mấy bạn (trẻ có già có) của Viện X, tại Đồng Tháp, khoảng năm 2000 thì phải. Nói thật, chỉ nhìn thấy "đề tài" là đã biết "đứt" rùi, không nói phải lặn lội ở dưới ruộng xa (thầu phụ cho mấy ảnh mà lị). Hic, muỗi luôn nhiều hơn ong vỡ tổ; bạn không mắc mùng thì không thể ngồi xem TV được; khi đó chỉ có cách học làm đệ tử của Hầu Vương thui, luôn tay múa may đặng mà xua muỗi đấy).

thay đổi nội dung bởi: XUAN THUY, 16-03-2007 lúc 06:19 PM
XUAN THUY vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 16-03-2007   #11
vĩnh thắng
Thành viên mới

vĩnh thắng's Avatar

E đang dự tính là làm Bêtông nhẹ lắp ghép anh Xuan Thuy ạh. Nếu nói về kết cấu của nhà này thì tính toán cũng ko phức tạp lắm, vấn đề ở đây là tính Kinh tế cho từng vùng và phong tục tập quán dưới đó nữa ạh.
E có tham khảo 1 số nhà lắp ghép của tây Nguyên, đa số thường là gỗ, nhưng nếu ở miền sông nước thì gỗ lại là vấn đế khó khăn nên e chuyển sang làm Bê Tông.
Nếu nói vậy thì e ko nên làm đề tài này cho Luận văn tốt nghiệp hả anh? Khi giải quyết những vấn đề này trước kia anh đã gặp những khó khăn nào ạh, và cách giải quyết như thế nào mà hiện nay chưa thể làm được ạh. Nếu a có tài liệu thì cho e xin được ko ạh, e đã đi khắp các nhà sách ở SG và cả HN trong những ngày tết mà chỉ tìm được vài cuốn nói sơ sơ về vấn đề này thôi. Ko biết trên diễn đàn còn có ai có tài liệu về vấn đề này ko, nếu có cho e mượn Photo với.
E xin chân thành cảm ơn những lời góp ý của các anh.
Old 16-03-2007   #12
XUAN THUY
Thành viên nhiệt huyết

XUAN THUY's Avatar

Nơi Cư Ngụ: HCMC

Trích:
Nếu nói vậy thì e ko nên làm đề tài này cho Luận văn tốt nghiệp hả anh?
Các vấn đề mà em bắt đầu đặt ra bây giờ thì những đề tài kia đã lý luận, và thực tiễn hết cả rồi em ạ, thậm chí có công ty như X... mục tiêu ban đầu là được lập ra để kinh doanh những loại nhà đó, nhưng rốt cuộc họ đã rút về xây nhà BTCT bán cho nhà giàu ở TP.HCM rồi,... nếu thực sự em cần thiết và sau khi đã có thầy hướng dẫn thì anh có thể giới thiệu em gặp người khác để xin tài liệu.

Như đã nói, vấn đề xã hội là quan trọng, nó vượt khỏi tầm kiểm soát và khả năng công nghệ hiện nay của chúng ta, cho dù em có là Thủ Tướng (hi, hi, ko thèm làm bộ trưởng như conguyen72 yêu cầu nhé), thì cũng không thể giải quyết vấn đề này được.

Rốt cuộc em chỉ kết luận cho luận văn của mình là: Vì kiến thức còn hạn chế, điều kiện không cho phép, kiến nghị và yêu cầu: bà con miền tây hãy làm theo tui hay sao. Đề tài như vậy đáng được bao nhiêu điểm?

BTnhẹ+lắp ghép = tốn rất tiền hơn BTCT thường (chủ yếu xử lý các liên kết bảo đảm là ngàm) > sức mua + thói quen của người dân.

Vách bê tông tỷ trọng nhẹ = tốn tiền hơn vách lá dừa, tường gạch.

Nhà nâng cao bằng cọc chống (nhà sàn) + làm nơi xa xôi = tốn tiền hơn đắp đất thủ công. Chưa nói cọc sàn lúc gặp lũ sẽ tích tụ rác làm rào cản nên dễ bị.. đứt.. theo lũ nhanh hơn là nền đất đắp.
XUAN THUY vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Loading...
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài